PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมค้างบ่อย ๆ (ด่วนครับ)

oBenjungo
4th May 2013, 03:31
พอดีเอาการ์ดจอไปซ่อม กลับมา เอามาใส่เครื่อง ละตอนจะลง Driver การ์ดจอละมันก็อืด ๆ ค้าง ๆ ครับ

ตอนแรกคิดว่าเค้าคงซ่อมการ์ดจอแล้ว ยังไม่ค่อยดี ก็เลยลองถอดออกไปใส่อีกเครื่อง ก็ไม่เห็นมันจะอืดหรือค้างแต่อย่างใด ใช้ได้ปรกติ

ทีนี้ก็กลับมาเครื่องที่มีปัญหา อืด+ค้าง ปรากฎว่ามันยังคงมีอาการอยู่ครับ น่าเบื่อมาก

ลองลงวินโด้ใหม่แล้วก็ยังค้างอยู่ (ลองลงอีกสักรอบให้แน่ใจก็ยังค้างอีก อย่าง Copy ไฟล์จาก HDD ลงเครื่องเนี่ยครับ ทำได้สักพัก ก็ค้างละ ไฟ HDD ติดตลอดอีกต้องกดรีเครื่องอย่างเดียวเลย)

:ask

อาการประมาณนี้ HDD เสียรึเปล่าครับ (ก่อนหน้านี้ก็ไม่เห็นมันจะค้างนะครับ เพิ่งมาเป็น)

HDD Sata II กับ Sata III มันใช้ด้วยกันได้รึเปล่า (เช่น อันเก่าเป็น Sata II ผมจะซื้อใหม่เป็น Sata III ได้รึเปล่า)

*** คอมเก่านะครับ Ram ยังเป็น SATA II อยู่เลยครับ ประมาณ 5 ปี***

ถามแค่นี้ก่อนครับ ขอบคุณครับ

oBenjungo
4th May 2013, 03:38
http://upic.me/i/kz/46untitled.png (http://upic.me/show/44649207)
แบบนี้หมายความว่ายังไงครับ ผมก็ไม่รู้จะเช็คยังไงดี

จะว่าเป็นที่ตัว Windows ก็ไม่น่าจะใช่ เพราะอาการมันเป็นตั้งแต่ก่อนลง Windows ใหม่แล้วนะครับ

(คือมันมี Windows อยู่แล้ว ผมแค่เอาการ์ดจอที่ซ่อมเสร็จมาใส่ ละก็มีอาการ ก็เลยลอง ลง Windows ใหม่ ก็ยังเป็น ก็เลย ลงอีกที ก็เป็นเหมือนเดิม) :(

toomtarm005
4th May 2013, 04:20
ทำไม ไม่ให้ไบออส ลอง ตรวจสอบ hdd ดูละครับ

boyzahahaza1
4th May 2013, 05:59
ปม คิด ว่า เปง ที่ วินโด นะครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

มาเยี่ยม ชมได้ นะครับ เปิด แร่ว 03/05/56
โปรแกรมใหนใ้ช้ไม่ได้ มาแจ้งได้ที่พร้อมลิ้งเว็บครับ

http://upic.me/i/pn/cooltext1018039113.gif (http://comingsoon.bth.cc/)

oBenjungo
4th May 2013, 07:36
ลองใช้โปรแกรมตรวจดู HD tune Pro แล้วมันมีจุดแดง ๆ ขึ้นเป็น 10 จุดเลยอ่ะครับ ทำไงดีครับเนี่ย ละคอมมันก็ค้างไปอีก - -*

yensanore01
4th May 2013, 07:47
ลองใช้โปรแกรมตรวจดู HD tune Pro แล้วมันมีจุดแดง ๆ ขึ้นเป็น 10 จุดเลยอ่ะครับ ทำไงดีครับเนี่ย ละคอมมันก็ค้างไปอีก - -*
ผมว่า HDD น่าจะไม่รอดแล้วละครับ (Bad)
แต่เหมือนเคยได้ยินว่ามีโปรแกรมแก้นะครับ ลองดู

mini_bank
4th May 2013, 08:18
HDD เกิด bad Sector แล้วล่ะครับ ไม่ต้องหาโปรแกรมไปแก้มันหรอกครับ เสียหายที่ hardware แก้ยังไงก็ไม่หายขาดครับ ต่อให้ Low level Format หรือทำ Zero Fill ก้ตาม บางครั้งทำแล้วแรกๆมันจะหายไป แต่ไม่นานก็กลับมาครับ bad Sector ต่อให้เราไป mark จุดไว้แต่อีกสักพักมันก็จะลามครับผม

เตรียมตัวซื้อ HDD ใหม่ได้เลยครับ ส่วนอันเก่าหากมีข้อมูลอยุ่ก็เตรียม Back up ไว้เลยตอนนี้ เวลามันจะไปมันไม่บอกกกล่าวนะครับ เชื่อผม

oBenjungo
4th May 2013, 08:58
ออ ขอบคุณครับ พอดีเป็น HDD ตัวเก่าด้วยครับ ขนาด 250GB ข้อมูลไม่มีไรมากหรอกครับ แค่ไฟล์ เพลง Karaoke ที่เก็บไว้ประมาณ 80GB (ผมกะทิ้งหมดอยู่แล้ว หลายปีไม่เคยได้เปิดดูหรือใช้ประโยชน์เลย)

แต่ราคา HDD ตอนนี้มัน 2000+ ทั้งนั้นเลย เงินที่ผมเก็บไว้มีแค่ 800 อยู่เลย ว่าจะลองแก้ไขด้วยตัวเองก่อน เงินยังไม่พร้อมเลยครับ

(ใช้คอมมานาน เพิ่งเคยเจอ HDD เสียก็ลูกนี้ลูกแรกแหละครับ - -* เดี่ยวต้องแกะดูว่ามันของยี่ห้ออะไร ความเร็วเท่าไหร่ อันอื่น ยังไม่มีปัญหาเลยครับ)

mini_bank
4th May 2013, 09:17
ถ้าจะลองก้ได้ครับ HDD แต่ละยี่ห้อเค้าจะมี Software Low level Format ให้อยุ่แล้วสามารถเข้าไปหาดุได้ในเวปผู้ผลิตได้เลยครับ หรือหาไม่เจอก็ไป load Hiren Boot CD มาได้ครับ มีโปแกรมจัดการเรื่องนี้อยุ่หลายตัวเลยในนั้น หรือไม่ก็ลองอันนี้ครับ HDD Regenerate ไหลไม่ใหญ่ใช้งานไม่ยากครับ ลองดู

oBenjungo
4th May 2013, 09:57
ถ้าจะลองก้ได้ครับ HDD แต่ละยี่ห้อเค้าจะมี Software Low level Format ให้อยุ่แล้วสามารถเข้าไปหาดุได้ในเวปผู้ผลิตได้เลยครับ หรือหาไม่เจอก็ไป load Hiren Boot CD มาได้ครับ มีโปแกรมจัดการเรื่องนี้อยุ่หลายตัวเลยในนั้น หรือไม่ก็ลองอันนี้ครับ HDD Regenerate ไหลไม่ใหญ่ใช้งานไม่ยากครับ ลองดู

ตอนนี้กำลังทำ HDD Regenreate อยู่เลยครับ เจอตัว B สีแดงไป 7 ตัวละครับ - -* โหดมาก

ว่าแต่ถ้าผมซื้อ SSD มาเปลี่ยนเลยได้รึเปล่าครับที่ราคา 2990 ขนาด 120GB เอามาใส่แทนตัวเก่า มันจะใช้ได้รึเปล่าครับ

mini_bank
4th May 2013, 18:02
สามารถซื้อมาเปลี่ยนได้เลยครับ ว่าแต่ว่า mainboard ใช้ตัวไหนอยุ่ครับเห็นว่าเป็น SATA2 แต่ยังไงเวลาซื้อให้ซื้อตัว SATA3 ไปเลยนะครับ เผื่อต่อไปท่านเปลี่ยน Mainboard ที่มี SAta3 จะได้ใช้ได้เต็มที่เลย

oBenjungo
4th May 2013, 20:47
บอร์ด ASUS M2N Series M1241 ครับ

Nvidia nForce@430 Chipset