PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ลูกสำรอง ทำอะไรก็ผิดไปหมด

Herocare
5th May 2013, 14:02
ครอบครัวผมมีพี่น้อง2คน เป็นพี่สาว ส่วนผม น้องชาย คือ ผมไม่เข้าใจพ่อแม่ผมเลยบอกว่าผมมีความรับผิดชอบ ทำงานด้วยเรียนด้วย แต่ทำไมเขาถึงไม่ค่อยใส่ใจผมเท่าไหร่เลย ต่างจากพี่ผม วันๆเอาแต่เสเพ งานการไม่ทำ กลับมาขอเงิน ออกไปเที่ยวกับเพื่อน/แฟน คือไม่คิดจะสนใจใครทั้งนั้น ตอนที่พ่อแม่ไม่สบายก็ไม่เคยกลับมาช่วยงานหรือดูแล มีแต่ผมกับแฟนผม ที่คอยช่วยตลอดที่มีปัญหาปรึกษาตลอด แต่พอมันกลับมาบ้าน เหมือนทุกคนดีใจ ไปคุยกับมันกันใหญ่ คือกลายเป็นทิ้งผมเลย แบบยังไงผมก็อยู่บ้านเดี๋ยวค่อยคุยก็ได้ ไอพี่สาวนานๆทีกลับมาก็ขอเงินแล้วก็ไป คือมันเป็นความรู้สึกที่สะสมมาหลายปีแล้ว พอคุยกันตรงๆพ่อบอก ปัญญาอ่อนมิงว่างมากเหรอมานั่งคิดไรแบบนี้ พ่อแม่รักลูกเท่ากัน ?? ด่าผมต่างๆนาๆอีก บอกแม่ๆก็พูดแบบ เข้าใจๆ แต่ก็ไม่ได้แตกต่างอะไรเลย เรื่องเพื่อนอีก คือผมไม่เข้าใจเลยว่า ทำไมต้องมาสนิทกับเพื่อนผมด้วย คือไม่ได้ห่วงเพื่อนหรอกแต่ลำคาญ เพื่อนก็ชอบมาพูดบอก พี่มิงนะ.....ๆๆๆๆ แล้วผมคือคนที่ต้องมานั่งฟังคำพูดด่าลับหลังพี่สาวตัวเอง เนี้ยนะ กินเหล้าทีไรเป็นงี้ตลอด มันก็โมโหที่ด่าพี่สาวเราแต่จะให้ทำยังไงละ ผมก็บอกพี่ว่า มิงจะไปคุยกับพวกมันทำไมมันปากไม่ดี พูดลับหลังกัน กูเนี้ยต้องเป็นคนที่มานั่งฟัง ตั้งแต่ม.3จนนี้กูจะปี3แล้วนะ ตัวมันก็ไม่สนใจก็บอก เออเลือกได้กูก็ไม่อยากเป็นพี่มิงหรอก (ผมอายคนอื่นผมอายเพื่อนที่มีพี่แบบนี้)คือผมชักจะเกลียดพี่ผมมากไปทุกทีๆละ วันๆเอาแต่บ้าผู้ชาย ทำตัวเองให้สวย ทำภาพนอกให้ดูดี แต่เบื้องหลัง เสื้อผ้า ล้างจาน ห้อง พ่อแม่ไม่เคยสนใจไรเลย วันเกิดแม่ บอกไม่สบาย แม่ผมก็เศร้าๆทั้งๆที่ลูกชายก็ไปด้วย แต่ตกดึกออกไปเที่ยวบอก วันเกิดเพื่อนไม่ไปน่าเกลียด คือผมอยากจะกระทื้บมันมากเลย..ก็แค่อยากให้โกรธมันบ้าง ด่ามันบ้าง พอมันขอเงินให้ตลอด(เอาเงินไปซื้อเสื้อผ้า เลี้ยงเพื่อน เลี้ยงผัว ต่างๆ) พอผมจะขอด่าผม ต่างๆนาๆ (ผมจะเอาเงินไปเรียนคอสภาษาอังกฤษ) คือจะให้ผมทำยังไง ผมทำไรก็ผิด ผมใส่ใจพ่อแม่ ผมใส่ใจเรื่องธุระกิจของบ้าน แต่ทำไมมันทำให้ผมรู้สึกแย่ พอผมจะไม่ใส่ใจ ก็มาด่าผมบอกเก็นแก่ตัว มันอาจเป็นเพียงอารมณ์ วู่บหนึ่งแต่ผมก็พยายามไม่ใส่ใจแต่มันนานไปๆมันรู้สึกท้อเสียใจ ผมอยากฟังความคิดเห็นของคนที่มองในมุมต่าง หรือความคิดแบบอื่น ว่ามันควรจะทำยังไง

AodPDS711
5th May 2013, 14:31
ปล่อยวางครับ เป็นสิ่งที่ดีที่สุด การเก็บไว้ในใจมีแต่จะทำให้เรา ร้อนใจทิ้งเสียเปล่าๆ เค้าไม่สนเรา เราก็ไม่ต้องไปสนใจเขาครับ ต่างคนก็ต่างอยู่ ที่พ่อกับแม่เขาสนใจพี่สาวคุณมากกว่า อาจจะเป็็นเพราะต้องการคุยหรือต้องการช่วยเหลือเรื่องต่างๆ ที่พี่สาวคุณไม่สามารถทำได้ ในขณะที่คุณสามารถดูแลตัวเองได้แล้ว พ่อกับแม่ก็อาจจะให้ความช่วยเหลือบ้าง ถือว่าสามารถเลี้ยงดูตัวเองได้

คิดในอีกแง่ว่า อนาคตของเราจะดีกว่าพี่สาวของคุณแน่ๆครับ ความกตัญญูของคุณจะช่วยเป็นทางให้ไปถึงอนาคตที่ดีนะ จำเอาไว้ และที่สำคัญ อย่าพยายามไปคิดว่าพ่อแม่ไม่รักเรา พ่อแม่ไม่สนใจเรา เมื่อไหร่ที่คิดขึ้นมาแบบนั้น ให้มองย้อนกลับไป กลับไปตั้งแต่ตอนคุณอยู่ในท้องของแม่ ไล่มาเรื่อยๆ ว่าเค้าดูแลคุณดีแค่ไหน รักคุณมากแค่ไหน ก็จะช่วยทำให้คุณหายโกรธ หรือลดอาการน้อยใจไปได้

ที่สำคัญ พยายามทำความดีเอาไว้ให้มากๆ นะครับ ในระหว่างที่ท่านทั้งสองยังมีชีวิตอยู่ เมื่อท่านถึงเวลาต้องไป คนที่จะเสียใจมากที่สุด ก็คือพี่สาวของคุณ ที่ไม่เคยทำอะไรให้พ่อกับแม่เลย เมื่อถึงเวลานั้น เค้าก็จะรู้สึกตัวเองนะ

เพราะฉะนั้น สู้ๆต่อไปครับผม

ปล.กระทู้ผมสงสัยจะเป็น ยาวไป,ไม่อ่าน ซะละมั้ง = =

ballpoi007
5th May 2013, 15:18
วันเกิดแม่ไม่ไป พอตกกลางคืน บอกวันนี้วันเกิดเพื่อนไม่ไป น่าเกลียด

โวะ เป็นผมนะ ผมจะเดินผ่านนะ แล้วพูดแบบดังๆอะ

แมงแย่จริงว่ะวันเกิดแม่ไม่ไป แต่วันเกิดเพื่อนแมงเสือกไป พูดออกไปเลย

แล้วถ้าเขาถาม นายก็บอก เพื่อนผมอะไรก็ว่าไป แต่เขาก็คงรู้ยุแกใจ เล่นสงครามประสาทกันไป

15694208
5th May 2013, 15:33
เขาก้รักคุณครับ แต่เขาก้รักพี่คุณเหมือนกันนะ ยังไงก้เปนลูกอยู่ดี ถึงเสเพลยังไง ก้รักครับ

Markrura
5th May 2013, 15:34
จากที่ผมอ่านแล้ว ส่วนที่ผมจะแนะนำอาจฟังดูรุนแรงไปหน่อย(เพราะผมไม่เชื่อเรื่องบุญคุณอันล้นเหลือของพ่อแม่ตามหลักพุทธเท่าไร และที่ผมรักพ่อแม่ก็เพราะท่านให้ความรักแก่ผม เนี้ยแหละที่ทำให้ผมรักผูกพันท่าน)
แต่ลองมาดูความคิดของพ่อแม่คุณที่ผมวิเคราะห์ก่อน
ตามที่ผมคิด พ่อแม่คุณกำลังพยายามทำให้พี่สาวคุณ เห็นค่าความรักของพวกท่านโดยการให้ความรักมากๆกับพี่สาวท่าน แล้วหวังว่าสักวันมันจะมากพอที่พี่สาวท่านจะเห็นค่าของมัน
ซึ่งมัน เป็นแนวความคิดที่ผิด เพราะคนที่ไม่เห็นค่า มันก็ไม่เห็นค่าอยู่วันยันค่ำ การที่จะทำให้พี่สาวท่านเห็นค่าความรักขอพ่อแม่ คือ ต้องทำให้พี่สาวคุณสูญเสียมันก่อน
คุณต้องลองพูดกับพวกเขาตรงๆ หรือถ้าไม่ได้ผลก็ลองเหวี่ยงใส่พวกเขาซักรอบ อาจได้ผล ชี้แจงว่า คุณทำอะไรเพื่อพวกเขาบ้าง ในขณะที่พี่สาวคุณทำอะไรบ้าง(ง่ายๆทวงบุญคุณนั้นแหละ)

หากพวกเขายังไม่สนใจคุณ แล้วไปรักพี่สาวเสเพลของคุณมากกว่า ยอมให้ท้ายพี่สาวคุณ มีความสุขที่จะอยู่กับพี่สาวคุณ คุณก็รีบๆย้ายออกมาสิครับให้พวกเขาได้อยู่กับลูกที่พวกเค้ารัก เอ็นดูมากๆของพวกเขาไป
สักพักพวกเขาคงตาสว่างได้เองแหละว่า คุณกับพี่สาวคุณ ใครคือคนที่ควรได้ความรักจากพวกเขามากกว่ากัน

ปล. ความเห็นผมอาจดูรุนแรงและไม่เห็นหัวพวกท่านไปหน่อย ขออภัยด้วย

lnwllos14
5th May 2013, 15:44
เห้ยนาย นายเป๊ะมาก ผมก็มีพี่สาวครับ เหมือนกันเลยครับ พี่ผมอยู่มหาลัย เข้าปีแรก พี่ผมบอกเข้ามหาลัยต้องมีไอโฟน 4 กับ โน๊ตบุคแรง ๆ แม่ผมก็ซื้อให้(ทั้ง ๆที่ผมยังใช้ galaxy mini กับ pc onboard) ปีต่อมา พี่ผมบอกแม่ ว่าทั้งม.มีแต่คนใช้ macbook แม่ผมก็ซื้อให้ใหม่ แต่นี่ยังโชคดีที่ผมได้ใช้คอมต่อจากพี่ผม ปีนี้พ่อสัญญาว่า ถ้าผม กับพี่ ใครได้เกรดเท่านี้ ๆ จะได้เกรดเท่านี้ตามเกรด ผมเกรดออกก่อนพี่ แต่ผมได้เงินหลังพี่สอง เดือนแถมได้มาครึ่งเดียว พ่อบอกว่าช่วงนี้ไม่มีเงิน อาทิตต่อมาพ่อผมซื้อของไปฝากพี่ที่กรุงเทพหมดไป 2800 (ไหนว่าไม่ีมีเงิน) และยังไปเที่ยวที่นั่นที่นี่แล้วมาบอกผมว่า ไม่มีเงิน ตอนนี้พี่ผมก็ขออีกละ ขอโทรศัพแอนดรอยรุ่นล่าสุด เพราะจะเอาไปเข้าค่ายอะไรซักอย่าง(พี่บอกว่าถ้าไม่เข้าค่ายนี้จะเรียนไม่จบ!! และค่ายนี้ใช้เงินในการเข้าประมาน 2000 บาท) ผมก็ขอถ้าพี่ได้แอนรอยรุ่นใหม่แล้ว ผมขอไอโฟนเครื่องเก่าได้ใหม เพราะ ผมยังใช้ galaxy mini ยุเลย(ใช้มาได้ไม่ต่ำกว่า 2 ปีละ) พี่ผมบอกว่า ไม่ได้เพราะ ในมหาลัยไม่มีไอโฟนมันอยู่ไม่ได้! แล้วอีกอย่าง มีครั้งหนึ่งผมขอเงินพ่อไปซื้อคอมใหม่ 20k พ่อผมบอกไร้สาระ อยากได้ก็ไปเกิดใหม่ พี่ผมขอเงินไปดัดฟัน 40k พ่อผมดันให้ นี่แหละครับชตากรรมลูกคนรอง

Forbidden
5th May 2013, 15:48
ถ้าเป็นผมนะ ผมไม่สนแล้ว ตัวใครตัวมัน ทางนู้นไม่สนผมก็ไม่สน

panaddas06
5th May 2013, 16:08
ชีวิตลูกคนรองมันก็เป็นแบบนี้แหละครับผมก็เป็น พี่ทำไรผิดไม่ด่า ด่าเทศนาแต่ผม เห็นพี่ดีไปหมด ผมนี้ไม่เห็นหัวเลยแหละครับ เชิดชูพี่ไปหมดครับ เซ็ง ผมอิจฉาเฉยๆน่ะ น้อยใจอะไรแบบนี้อ่ะครับ
แต่บางครั้งลูกคนรองมันก็ทนไม่ไหวน่ะครับ เคยพูดไปรอบนึงครับว่า มึx จะด่า กรูอีกนานไหมว่ะ อยากด่าแม่มก็ด่าให้หมดเลยเอาจนมึxเข้าโลงศพแล้วเดี๊ยวกรูเผาศพเน่าๆให้ แล้วผมก็ซวยสิครับโดนยาวเลยงานนี้ 55

opaljj
5th May 2013, 16:18
ตุณไปซัดหน้าให้หมดทั้ง 3 คน ให้พวกเขารู้สำนึกแล้วออกจากบ้านไปเลย ส่วนการเรียนนั้นถ้าหางานทำคนเดียวใช้คนเดียวก็อยู่รอดได้ เเละดุเหมือนว่าพี่สาวคุณอนาคตคงไปไม่รอดเกิดอายุ 30 ก็ไปจมอยู่กับความโง่ดักดานของตัวเองแล้ว
เพราะผมก็เจอเหมือน เเต่เป็น น้องชาย กับ น้องสาวเเทน

HANG-ON
5th May 2013, 18:10
ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตาหรอกครับ บอกไป คุณทำอะไรให้ครอบครัวบ้าง แล้วดูพี่สาว...เอาแต่ขอเงินๆ งานการไม่ช่วย

พูดไปเลยครับให้มันกระจ่าง ซักวันพ่อแม่จะต้องเข้าใจคุณเอง คนเป็นผู้ใหญ่อะซักวันต้องคิดได้แหละครับ

nakiann123
5th May 2013, 18:14
ลูกสำรอง มันอร่อยนะครับ เวลาทำเป็นน้ำ ผมชอบกิน

LAZT
5th May 2013, 18:16
ย้ายทีมครับ เพื่อโอกาสการลงเป็นตัวจริง

assist05
5th May 2013, 19:15
นายมันลูกเมียน้อยชัดๆ ล้อเล่นๆ หมายถึงว่าแบบไม่มีคนรักไรเงี้ยนะอย่าซีเรียลๆ

แต่พูดก็พูดเถอะ ลองทำเหมือนพี่คุณบ้างสิ น่าสนุก

ป.ล ผมลูกคนเดียว

$3MiFiN@L$
5th May 2013, 19:27
ผมกับน้องชายผมได้ของน้อยกว่า น้องสาวผมอีกอาจจะเพราะเป็นลูกคนเล็ก+ผญ. ตามที่เขาวิจัยกันมา ลูกผญ. จะได้รับการดูแลกว่าลูกผช. ด้วยว่า
เพราะเรามันเป็น ผช. ดูแลตัวเองได้ทำอะไรได้มากกว่า ผมกับน้องชาย นานๆจะซื้อของนะ

joomn007
5th May 2013, 19:40
พ่อแม่เวลามีลูกที่ดีคอยเอาใจใส่อยู่กับตัวเขาไม่เห็นคุณค่าหรอกครับ ผมก็เป็น :mad:

Rux
5th May 2013, 19:47
ลูกคนกลางก็อย่างงี้แหละครับ พ่อแม่ไม่ค่อนสนใจ แต่พอมีปัญหากลับมาให้เราช่วย ...เฮ้ออ

Kellidev
5th May 2013, 20:18
ทำชีวิตตัวเองให้ดีที่สุดครับ แล้วสักวันเมื่อพี่คุณทิ้งไปแบบไม่กลับมาอีก เค้าจะเห็นค่าในตัวคุณ

ผู้หญิงถ้าหลงไปในทางที่บ้าวัตถุแล้ว หากได้ผัวรวยส่วนใหญ่ก็จะทิ้งครอบครัวไป
หากไม่มีใครเอา ก็จะมาเกาะครอบครัวกินแล้วถ้ากินแล้วถ้าตอนนั้นคุณมีฐานะดีมีงานมั่นคง
เขาจะหันมาเกาะคุณกินแน่ๆ พอถึงตอนนั้น นั่นคือทีของคุณ