PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โน้ตบุ๊คผมๆว่าค่อนข้างแรงนะ แต่เล่นเกมกระตุก วานผู้รู้ช่วยที

signong00
8th May 2013, 01:36
ของผมเป็น ASUS X43S
CPU : Intel Core i7-2630QM 2.00GHz
VGA : nVIDIA Geforce GT 540M ; VRAM 1 GB
HDD : 640 GB
Memory : 4GB

ช่วงที่ซื้อมาใหม่ๆ แรง ไหลลื่นทุกเกมส์ ตอนนั้นเกมส์ประมาณ call of duty Black Ops ภาคแรก ไม่ต้องปรับเป็น High performance ก็เล่นได้ลื่นมาก แต่ตอนนี้ เล่นเกมส์อะไรก็กระตุก ปรับเป็น performance ก็แล้วยังไม่หาย โปรแกรมไหนเปิดก็ปิดหมด ยังไม่หายล่าสุดเล่นโหลด ARMA II มาเล่นยังกระตุก พอมีวิธีแก้มั้ยครับ รบกวนผู้รู้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Zaraki Kempaji
8th May 2013, 01:39
คงจะร้อนมั้งครับ ลองเช็คอุณหภูมิดูครับ

และอุปกรณ์ด้วย ใช้ไปนานๆ อาจจะเสื่อม อ้อ เช็คซิลีโคนระบายความร้อน แล ะฝุ่นด้วยนะครับ

signong00
8th May 2013, 01:44
คงจะร้อนมั้งครับ ลองเช็คอุณหภูมิดูครับ

และอุปกรณ์ด้วย ใช้ไปนานๆ อาจจะเสื่อม อ้อ เช็คซิลีโคนระบายความร้อน แล ะฝุ่นด้วยนะครับ
ใช่ครับเวลาผมเล่นเครื่องร้อนมากๆครับ แล้วซิลิโคนเราจะเช็คยังไงอ่ะครับ

dongzadong
8th May 2013, 01:46
ลองอัพเดทการ์ดจอดูหรือไปตั้งค่าที่nvidia

Zaraki Kempaji
8th May 2013, 01:47
ใช่ครับเวลาผมเล่นเครื่องร้อนมากๆครับ แล้วซิลิโคนเราจะเช็คยังไงอ่ะครับ

อ่อม ต้องเกาะเครื่องออกมาดูครับ ดูตรงซีพียูมันจะมีอะไรแข็งๆรอบๆ จับดูถ้ามันแข็งโปกละก็ ส่งร้านเลยครับ

อ้อ แล้วก็แกะปัดฝุ่นด้วยก็ดีนะครับ ร้อนมากๆ เครื่องเจ๊งไว

signong00
8th May 2013, 01:49
ลองอัพเดทการ์ดจอดูหรือไปตั้งค่าที่nvidia
อัพล่าสุดแล้วครับ

signong00
8th May 2013, 01:49
อ่อม ต้องเกาะเครื่องออกมาดูครับ ดูตรงซีพียูมันจะมีอะไรแข็งๆรอบๆ จับดูถ้ามันแข็งโปกละก็ ส่งร้านเลยครับ

อ้อ แล้วก็แกะปัดฝุ่นด้วยก็ดีนะครับ ร้อนมากๆ เครื่องเจ๊งไว
ขอบคุณมากๆครับ

dongzadong
8th May 2013, 01:52
ปรับค่าnvidiaให้เป็นHighหรือเครื่องมีไวรัสหรือป่าวเวลาเป็นเครื่องมันร้อนหรือป่าวตอนที่ยังไม่ได้เล่นเกมส์

Scarlatto
8th May 2013, 01:52
การ์ดจอเริ่มจะเก่าแล้วครับ แค่ GT540 เอง เดี๋ยวเป็นรุ่น 6xx กันหมดแล้วครับ อีกอย่างเครื่องร้อนก็อืดได้ครับ ขนาดผมพีซีเล่นตอนกลางวันร้อนๆ fps ยังล่วงเอาเลย

melano
8th May 2013, 02:12
ไม่น่าจะเกี่ยวกับสเปคแล้ว เพราะว่ามันเคยเล่นไม่กระตุก ถ้าเพิ่งจะมากระตุก น่าจะเพราะที่ท่านเรฟแรกว่าเพราะความร้อน วันก่อนเครื่องผมทำอะไรก็ช้าไปหมด เช็คความร้อนดู สูงสุดเกือบ 90 เลยแกะทาซิลิโคนใหม่ ความร้อนเหลือ 40-60 เล่นเกมลื่นเหมือนเดิม

signong00
8th May 2013, 02:20
ไม่น่าจะเกี่ยวกับสเปคแล้ว เพราะว่ามันเคยเล่นไม่กระตุก ถ้าเพิ่งจะมากระตุก น่าจะเพราะที่ท่านเรฟแรกว่าเพราะความร้อน วันก่อนเครื่องผมทำอะไรก็ช้าไปหมด เช็คความร้อนดู สูงสุดเกือบ 90 เลยแกะทาซิลิโคนใหม่ ความร้อนเหลือ 40-60 เล่นเกมลื่นเหมือนเดิม
ความร้อมผมก็เหยียบ 90 เหมือนกันครับ งั้นต้องส่งไปที่ร้านดำเนินการแล้วครับ เมื่อกี๊จะลองแกะดูเห็นน๊อตเยอะถึงกับเงิบ กลัวแกะไปใส่กลับไม่ได้ :)

signong00
8th May 2013, 02:23
ปรับค่าnvidiaให้เป็นHighหรือเครื่องมีไวรัสหรือป่าวเวลาเป็นเครื่องมันร้อนหรือป่าวตอนที่ยังไม่ได้เล่นเกมส์
ตอนไม่ได้เล่นก็ร้อนเหมือนกันนะครับ แต่ไม่มากเท่าไหร่

icecfc
8th May 2013, 02:25
ของเพื่อนผมก็เป็นนะครับซื้อมาตอนแรกๆก็ยังเล่นลื่นอยู่ พอหลังๆเริ่มลื่นๆแลคๆตลอด ครับ
อยากรู้เหมือนกันครับว่ามันเป็นเพราะอะไร
แต่ผมคิดว่าอุปกรณ์ข้างในน่าจะเสื่อมเวลาเราโหลดหนักบ่อยๆมั้งครับ

HearTLockER
8th May 2013, 11:43
แกะออกมาทาซีลีโคนดูก็น่าจะหายแล้วแหละครับร้อนขนาดนี้ แนะนำเป่าฝุ่นด้วยครับ :)

sssss1
8th May 2013, 12:14
การ์ดจอเเละซีพียูโน๊ตบุ้ค ไม่ได้เเรง ต่อให้เลขเยอะก็เถอะ มันห้อย M มาเเปลว่ามันลดประสิทธิภาพไปเยอะเเล้ว

GT 540M = ประมาณ 9600 GT - 9800 GT
i7-2630QM = ประมาณ I5 750 - FX 6100

สรุปผมว่า เป็นที่ Hardware ของโน๊ตบุ้คเองมากกว่า ซีพียูปัจจุบัน เจน 3 นี่เจน 2 การ์ดจอปัจจุบัน เจน 6 นี่ เจน 5 เเล้วยังเป็นโน๊ตบุ้คอีก

ความจริงมันก็เล่นได้เเหละ เเต่คุณไปปรับกราฟฟิกมันหรือเปล่า สำหรับ ARMA II ก็ถือว่ากินสเปคพอสมควรนะ การ์ดจอเครื่องตั้งโต๊ะปรับสูงๆยังเล่นยากเลย

อุ้บส์ เราเป็นเกย์เหรอ ดูเรปบน

HearTLockER
8th May 2013, 12:26
การ์ดจอเเละซีพียูโน๊ตบุ้ค ไม่ได้เเรง ต่อให้เลขเยอะก็เถอะ มันห้อย M มาเเปลว่ามันลดประสิทธิภาพไปเยอะเเล้ว

GT 540M = ประมาณ 9600 GT - 9800 GT
i7-2630QM = ประมาณ I5 750 - FX 6100

สรุปผมว่า เป็นที่ Hardware ของโน๊ตบุ้คเองมากกว่า ซีพียูปัจจุบัน เจน 3 นี่เจน 2 การ์ดจอปัจจุบัน เจน 6 นี่ เจน 5 เเล้วยังเป็นโน๊ตบุ้คอีก

ความจริงมันก็เล่นได้เเหละ เเต่คุณไปปรับกราฟฟิกมันหรือเปล่า สำหรับ ARMA II ก็ถือว่ากินสเปคพอสมควรนะ การ์ดจอเครื่องตั้งโต๊ะปรับสูงๆยังเล่นยากเลย

อุ้บส์ เราเป็นเกย์เหรอ ดูเรปบน

อุ๊ปส์ ท่านรู้ตัวก็ดีแล้วครับ :dance :o

jackiiez
8th May 2013, 12:48
ใครคิดจะซื้อโน๊ตบุ้คมาเล่นเกมอย่าลืมเข้ามาดูนะครับ แรกๆแรงถึงใจแน่นอน ใช้ไปนานๆ เป็นแบบนี้หมดล่ะครับ

ปัญหาเรื่องความร้อนนะครับท่าน จขกท เอาเครื่องไปเป่าฝุ่นทำความสะอาดและลงซิลิโคลนใหม่ครับ

ถ้ากระตุกตลอดนี่น่าจะอาการหนักครับ เพราะที่ผมเป็นคือ กระตุกเป็นช่วงๆ ทุกๆ 10 วิ นี่ก็เครียดละครับ

เล่นเปิดมากระตุกเลยนี่ไม่น่ารอด อิอิ ไปถึง 90 องศาแล้วเครื่องไม่ดับนี่ ระวังละลายนะครับ = =