PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : "พงศ์เทพ " สั่งยุบร.ร.ขนาดเล็ก14,816 แห่งทั่วประเทศ

John Marston
9th May 2013, 01:26
"พงศ์เทพ " สั่งยุบ!!! ร.ร.ขนาดเล็ก14,816 แห่งทั่วประเทศ

รร.รามาการ์เด้น กรุงเทพฯ -
นายพงศ์เทพ เทพกาญจนา รมว.ศึกษาธิการ เปิดเผยว่า ได้มอบนโยบายเกี่ยวกับโรงเรียนขนาดเล็กให้ผอ.เขตพื้นที่การศึกษา นำไปดำเนินการ ถ้าโรงเรียนขนาดเล็กแห่งใดอยู่ในข่ายไม่จำเป็นต้องคงอยู่ ก็ให้ยุบรวมโรงเรียนขนาดเล็กแห่งนั้น โดย ร.ร.ขนาดเล็กที่อยู่ในข่ายควรยุบรวมนั้น จะเป็นร.ร.ที่มีจำนวนนักเรียนน้อยมาก เป็นร.ร.ที่ด้อยคุณภาพและมีโรงเรียนใกล้เคียงที่มีคุณภาพรองรับ

" ร.ร.ขนาเล็กบางแห่ง อย่างที่จ.สมุทรสาครบ้านเกิดของผมนั้น มีนักเรียนแค่ประมาณ 20 คน เป็นชาวต่างชาติทั้งนั้น ถามว่า อย่างนี้จะเปิดไว้ทำไม คุณภาพก็ไม่ได้ ขณะที่ ร.ร.ข้างเคียงที่มีคณภาพก็อยู่ห่างไม่ถึงหนึ่งกิโลเมตร ถ้ายุบโรงเรียนแล้วย้ายเด็กไปเรียนในร.ร.ที่มีคุณภาพมากกว่า จะเป็นประโยชน์ทั้งต่อตัวนักเรียนเองและเป็นประโยชน์ต่อการจัดการศึกษาในภาพ รวม " นายพงศ์เทพ กล่าว

รมว.ศึกษาธิการ กล่าวต่อว่า การยุบรวมโรงเรียนขนาดเล็กบางแห่ง จำเป็นต้องมีการทำความเข้าใจกับชุมชนเพื่อลดการต้าน ต้องชี้แจ้งให้ชุมชนเข้าใจว่า รัฐบาลไม่มีกำลังงบประมาณจะพัฒนาโรงเรียนทุกแห่งและไม่สามารถนำงบประมาณจาก เงินภาษีมาดูแลทุกโรงเรียนได้เท่าเทียมกัน แม้แต่ประเทศพัฒนาแล้ว อย่างสหรัฐ อเมริกา ยังมีการปิดโรงเรียนขนาดเล็กแม้แต่ในเมืองหลวงอย่างกรุงวอชิงตัน ดีซีอยู่บ่อยครั้ง ถ้าเห็นว่า โรงเรียนในย่านใดไม่มีประโยชน์จะคงไว้ แม้มีนักเรียน 60 คน หรือโรงเรียนขนาด 300 คน ยังถูกปิด

อย่างไรก็ตาม การยุบรวมโรงเรียนขนาดเล็กนั้น จะไม่ส่งผลกระทบต่อนักเรียน เพราะสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน(สพฐ.) ได้จัดระบบรับส่งนักเรียนไว้รองรับแล้ว โดยได้เตรียมงบประมาณไว้จัดซื้อรถตู้ 1,000 คัน สำหรับรับส่งนักเรียน แต่ในบางพื้นที่นั้น ตนเห็นว่า อาจให้เอกชนเข้าประมูลรับไปบริหารจัดการแทน จะช่วยประหยัดงบประมาณรัฐได้มาก ไม่ต้องเสียเงินไปกับรายจ่ายต่างๆ โดยเฉพาะค่าซ่อมบำรุงรถ ขณะเดียวกัน ในกรณีที่เด็กย้ายไปโรงเรียนใหม่ซึ่งอยู่ไม่ไกลมาก อาจจะจัดงบประมาณจัดซื้อจักรยานให้เด็ก จะเป็นวิธีที่ประหยัดกว่าการจัดรถรับส่งเสียอีก ส่วน โรงเรียนขนาดเล็กที่ยังคงอยู่นั้น จะต้องมีการบริหารจัดการใหม่ ใช้วิธีรวมกลุ่มกันจัดการเรียนการสอน นำครูและทรัพยากรที่แต่ละโรงเรียนมีอยู่มาใช้ร่วมกันเพื่อให้สามารถจัดการ เรียนการสอนที่มีคุณภาพขึ้น

ด้านนายชินภัทร ภูมิรัตน เลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (กพฐ.) กล่าวว่า ร.ร.ขนาดเล็กที่ สพฐ.ตั้งเป้ายุบรวมนั้น จะเป็น ร.ร.ที่มีจำนวนนักเรียนน้อยกว่า 60 คน ซึ่งก็ต้องไปสำรวจว่า ร.ร.ที่อยู่ในข่ายจะยุบได้ทันทีนั้น มีจำนวนเท่าใด

อนึ่ง จำนวนร.ร.ขนาดเล็กที่มีนักเรียนน้อยกว่า 120 คน มีทั้งหมด 14,816 โรงโดยมีโรงเรียนขนาดเล็กที่มีนักเรียนน้อยกว่า 60 คน มีทั้งหมด 5,962 โรง แยกเป็นโรงเรียนที่มีนักเรียนไม่เกิน 20 คน จำนวน 709 โรง ,มีนักเรียนตั้งแต่ 21-40 คน จำนวน 2,090 โรง , นักเรียน 41-60 คน จำนวน 3,163 โรง

ขอบคุณข้อมูลจาก --> เว็บไซต์ Breakingnews Nationchannel เกาะติดประเด็นร้อน วันที่ 8 พ.ค. 2556

ที่มา: nationchannel
อ้างอิงจาก http://board.postjung.com/676615.html

kitca789
9th May 2013, 01:34
แหม่ๆๆๆๆๆ
แทนที่จะเพิ่มคุณภาพให้กับโรงเรียนเล็กๆ กลับยุบซะเลย แหม่ๆๆๆๆ

โรงเรียนที่มีคนไม่ถึง 120 ส่วนใหญ่ก็อยู่ในชนบทห่างไกลทั้งนั้น

แหม่ๆๆๆๆ ว่างจริงๆ

Indreamy_RT
9th May 2013, 01:48
เขาคงอาจคิดว่า เอาโรงเรียนเล็กๆเด็กน้อยๆมารวมกันให้เป็นโรงเรียนใหญ่ไปเลยจะดีกว่าสินะ :(

boombom007
9th May 2013, 01:55
ไอที่ไม่มีงบนี้หายไปไหนหนอ ออกจะเยอะแยะ ภาษีพ่อแม่ผมก็จ้ายทุกครั้งนะหนิ

ILoVePaNgYa
9th May 2013, 01:57
"รัฐบาลไม่มีกำลังงบประมาณจะพัฒนาโรงเรียนทุกแห่งและไม่สามารถนำงบประมาณจาก เงินภาษีมาดูแลทุกโรงเรียนได้เท่าเทียมกัน" <<<< ทีเงินเยียวยา7.5mยังทำได้เลยนะครับ โทษๆมันคนละเรื่องกันสินะ :p

"อย่างไรก็ตาม การยุบรวมโรงเรียนขนาดเล็กนั้น จะไม่ส่งผลกระทบต่อนักเรียน" แล้วผู้ปกครองหล่ะ ถึงไม่มีค่าเทอมแต่โรงเรียนใหญ่ๆมันก็มีค่าอย่างอื่นแทนอยู่นะ ค่าบริจาคช่วยโรงเรียนยังมีเลย

ปล.เรื่องยุบโรงเรียนนี้ต้องคิดให้ดีก่อนจะยุบนะครับ ควรสำรวจว่าพื้นที่ไหนเป็นยังไงไม่ใช่เห็นแค่จำนวนนักเรียนแล้วสั่งยุบ

boombom007
9th May 2013, 01:57
ดันครับ :thank

boombom007
9th May 2013, 01:58
เวรผิดๆๆๆๆ
ดันครับ :thank

jirapot
9th May 2013, 02:01
= = แล้วเค้าจะเรียนที่ไหน....

Steve-O
9th May 2013, 02:18
ทีงบประมาณซื้อแทบเลทให้เด็กเล่นเกมล่ะมี
งบไว้ดูแลเรื่องอื่นดันไม่มี

ic157303
9th May 2013, 04:20
ปัญหาเรื่องการศึกษามันไม่ใช่อยู่ที่โรงเรียนหรือเด็ก แต่ปัญหามันอยู่ที่คนเก่งและคนฉลาดแห่ไปเลือกเรียนหมอหรือวิศวะ ส่วนคนที่เลือกเรียนครูนั้น ก็ตามนั้นแหละน่าจะรู้กัน :thank

babymaster
9th May 2013, 04:25
ดีแล้วครับ ถ้าปล่อยให้มีแต่ร.ร.ไม่มีคุณภาพ ประเทศจะเจริญได้ยังไง

อยากให้โรงเรียนประเทศไทยเหมือนยุโรปจัง ไม่มีการบ้านไม่มีการสอบ

โรงเรียนสำหรับคนไม่อยากเรียนรู้อะไรล่ะสิ โรงเรียนยุโรป มีสักกี่โรงเรียนที่ไม่ให้การบ้าน ไม่นับฝรั่งเศสนะ แล้วจะมีสักกี่โรงเรียนที่ไม่มีการสอบ
หากไม่อยากเรียนรู้อะไรเลย จบม.3แนะนำออกไปทำงานเลย

kurolykan
9th May 2013, 04:31
อยากให้โรงเรียนประเทศไทยเหมือนยุโรปจัง ไม่มีการบ้านไม่มีการสอบ

Onion
9th May 2013, 07:18
ว่างไม่มีอะไรทำสินะ หาวิธี ใช้โปร สูตร เล่น .. :o

kata020
9th May 2013, 07:59
ปิด รร เพิ่ม ด่าน :pleasantry Epic

HOLOGRAM
9th May 2013, 08:28
อาจจะเปลืองงบประมาณ เท่าที่อาจารย์ผมเคยเล่าให้ฟังนะ

คือ ร.ร. ที่มีเด็กน้อยเนี่ย อาจารย์ที่สอนได้เงินเดือนเยอะมาก เป็นหมื่นเลย(ปกติมันเป็นหมื่นปล่าวผมก็ไม่รู้) ก็คิดดู เด็กก็น้อย ครูก็น้อย แล้วเอาเงินเยอะขนาดนั้นมาจากไหนล๊ะ รัฐบาล ? ครู 20 คน เอาเป็นคนล่ะ 1 หมื่นอ๊ะ ก็เป็น 200,000 บาท/เดือน ที่รัฐบาลจะจ่ายให้ร.ร.แห่งหนึ่ง

แล้วนี้มันกี่หมื่น ร.ร. ก็ลองคูณไปสิ เป็นล้าน อาจจะเปลืองงบโดยใช่เหตุก็ได้ เลยต้องยุบ

ปล.เรื่องนักเรียนน้อย อาจารย์เงินเยอะอะไรเนี่ย ผมได้ยินมาจากอาจารย์ผมอีกทีนะ เค้าเล่าให้ฟัง ผมก็ไม่รู้อะไรมาก

royser
9th May 2013, 11:36
ประมาณปี 53 54 หรือรัฐบาลที่แล้วก็ออกมาตรการนี่มาทีนึงแล้วนิ แต่ไม่มีมาตรการรองรับเด็กจากโรงเรียนที่ถูกยุบ ก็เฉยๆ กัน คนไม่ด่า
ตอนนี้เปลี่ยนรัฐบาลมาก็สานต่อมาอีกที ปรับปรุงหน่อยตรงที่มีมาตรการรองรับเด็ก คนด่า

Buffalo
9th May 2013, 13:37
อาจจะเปลืองงบประมาณ เท่าที่อาจารย์ผมเคยเล่าให้ฟังนะ

คือ ร.ร. ที่มีเด็กน้อยเนี่ย อาจารย์ที่สอนได้เงินเดือนเยอะมาก เป็นหมื่นเลย(ปกติมันเป็นหมื่นปล่าวผมก็ไม่รู้) ก็คิดดู เด็กก็น้อย ครูก็น้อย แล้วเอาเงินเยอะขนาดนั้นมาจากไหนล๊ะ รัฐบาล ? ครู 20 คน เอาเป็นคนล่ะ 1 หมื่นอ๊ะ ก็เป็น 200,000 บาท/เดือน ที่รัฐบาลจะจ่ายให้ร.ร.แห่งหนึ่ง

แล้วนี้มันกี่หมื่น ร.ร. ก็ลองคูณไปสิ เป็นล้าน อาจจะเปลืองงบโดยใช่เหตุก็ได้ เลยต้องยุบ

ปล.เรื่องนักเรียนน้อย อาจารย์เงินเยอะอะไรเนี่ย ผมได้ยินมาจากอาจารย์ผมอีกทีนะ เค้าเล่าให้ฟัง ผมก็ไม่รู้อะไรมาก

ถึงปิดโรงเรียนไปก็ไม่ได้ช่วยประหยัดในเรื่องค่าใช้จ่ายเงินเดือนครูได้ครับ เพราะครูคือข้าราชการไม่ใช่ลูกจ้างอิสระ ถึงโรงเรียนจะปิดก็ต้องมีการสั่งย้ายไปโรงเรียนอื่นอยู่ดี
แล้วก็เงินเดินครู ไม่ได้ขึ้นกับขนาดโรงเรียนครับ ขึ้นอยู่กับขั้นเงินเดือนและตำแหน่งของครูท่านนั้น ครูเงินเดือน20,000+ไม่แปลกถ้าเป็นครูที่มีผลงานทางวิชาการเยอะๆ

yensanore01
9th May 2013, 13:40
มันคิดว่าถ้าเด็กมีที่เรียนแล้วจะฉลาดไม่เลือกมันเป็นรัฐบาลต่ออีกสมัยละมั้ง
ก็เลยไม่ให้ความรู้เด็ก

yensanore01
9th May 2013, 13:42

เรื่งงบประมาณ ถ้ามันไม่มุบมิบเก็บไว้เองงบประมาณเหลือเฟือครับ

BoonTew
9th May 2013, 13:42
เนื้อหาข่าวจริงๆมีรายละเอียดมากกว่านี้นะครับ เหตุผลก็น่ารับฟังอยู่

แล้วก็ไม่ใช่ทุกแห่งด้วย พิจารณาตามความเหมาะสมมากกว่า

binistoy
9th May 2013, 13:44
แล้วถ้าย้ายแล้วฟรีค่าเทอมหน่อยก็ดีอะนะ 555

เพราะถ้าเขามีเงินคงอยากส่งให้เรียนที่ดีๆ

jossza
9th May 2013, 14:25

อาจารย์คุณน่าจะหมายความว่า ยังงี้นะครับ คือครูน่ะจะมีขั้นของเค้า มันมี คศ1-คศ5 มั้งครับ คศ5 นี้จะมีเงินเดือนขึ้นต่ำ28000 มากสุด 60000กว่าๆ

และมีเงินประจำตำแหน่งบวกไปอีกอาจบวกมากถึง 15000 ได้ ที่ รรมีครูน้อยๆแล้วเงินเดือนครูเยอะน่าจะเป็นเพราะ พวกตำแหน่งชำนาญการ ต่างๆคนที่จะให้

จะต้องเป็นผู้บริหารของ รร นั้นๆเลือกมาปีละคนหรือยังไงนี่ละ พอจำนวน ครูน้อย ตัวเลือกก็จะน้อยทำให้ได้เงินส่วนนี้กันทุกคน แล้วทำให้ ครูไม่มีการแข่งขันกัน

ทำให้คุณภาพแย่ลง ครูน่ะเงินเดือน 70000 ยังมีครับ

ปล แม่เราเองเป็นครูตอนนี้ก็ 5หมื่นกว่าแล้วครับ อายุ 50

toehotguy
9th May 2013, 14:26
https://twitter.com/ALiCE6TY9/status/332357029790380032/photo/1

kantanasoft
9th May 2013, 14:39
รัฐบาล เงินไม่พอไว้คอรับชั่น เลยต้องให้ นร. แบกรับภาระแทน แทนที่จะเพิ่มคุณภาพให้กับ รร. กลับยุบ รร. ไร้หัวคิดสิ้นดี คิดแต่จะโกงกินบ้านกินเมือง ทำให้เด็กไทยโง่ คิดแต่จะกินงบประมาณ ภาษีของประชาชนอยู่นั้นแหละ

kabukiput
9th May 2013, 14:41
ถ้าถามว่าจริงมั๊ยกับการลดงบประมาณที่ไม่มีค่าลง ก็จริง เพราะไหนจะค่าจ้างครู ค่านู่นนี่นี่นั่นที่โโรงเรียนใช้อีก แต่ถ้ามองกลับกัน อย่าลืมว่าเด็กตามชนบทที่เค้าไม่ได้รวยเหมือนเด็กๆในเมืองเค้าก็ไม่มีสิทธิ์ที่จะได้รับโอกาสในการศึกษาเลยหนำซ้ำคนไทยจะมีพัฒนาการที่แย่ลงมากเพราะการที่ผู้ใหญ่ไม่เห็นค่าตรงส่วนนี้ บางคนบอกว่าการศึกษาเป็นสิ่งสำคัญ แต่ทำไมไม่ช่วยเหลือตรงนี้ ฐานะคนไม่เท่ากัน ฉะนั้นจะตัดสินจากสิ่งนี้ไม่ได้ อีกอย่าง เงินที่จ่ายให้รถคันแรกคันละแสน เงินทุนโครงการรถไฟความเร็วสูง หรือแม้กระทั่งเงินที่ไปจ่ายไร้สาระให้ม๊อบน่ะ เอามาทำประโยชน์จะดีมากกว่า เพราะผม่วามันลงไปในหลายภาคส่วนได้ ไม่ใช่แค่การศึกษาเท่านั้น ระบบขนส่งก็จะดีขึ้น เช่นรถไฟ ล่าสุดผมกลับจากใต้มา ในตั๋วระบุว่ารถถึงสถานีที่ไปรอเนี่ย18.45 เชื่อมั๊ยว่า3ทุ่มกว่ารถยังไม่มาเลย เอาเงินไปลงซื้อหัวรถจักรใหม่ สร้างทางรถไฟคู่จะดีกว่านะจริงๆ

คันละแสนคนได้คนเดียว เงินม๊อบพอแจกก็ได้คนเดียว รถไฟความเลวสูง คนได้ก็บางกลุ่มเท่านั้น เงินพัฒนาโรงเรียนคนที่ได้คือเด็กที่ไม่มีโอกาส อย่างนี้โอเคกว่ามัีย

ninwatza
9th May 2013, 14:49
ถ้ายุบกันง่ายๆ อย่างงี้

เหมือนกับเล่น อนาคตของผู้ใหญ่ในวันหน้า

เด็กที่เรียนๆอยู่อาจจะไม่จบ
ถ้าจะยุบจริงๆ ให้เด็กนักเรียน จบ ช่วงชั้นที่เป็น หัวหลักก่อนครับ

(ผมว่าชาวบ้าน หาเช้ากินค่ำ เค้าคงไม่ยอมรับหรอก)

RandomX
9th May 2013, 14:49
ผมฮา =w= บอกงบประมาณไม่พอ แต่ดันซื้อรถตู้มา1000คัน แล้วราคารถตู้หละ น่าคิดมั้ย??

Zidane
9th May 2013, 14:52
ผมว่า ดูจากที่มาของข่าวก็น่าจะรู้ๆกัน

krit0099
9th May 2013, 14:52
คนที่พูดว่ารัฐบาลอย่างนูนอย่างนี้อ่ะ ถ้าพ่อคุณเก่งแกคงได้เป็นนายกไปแล้ว

อีกอย่างโรงเรียนงบไม่ใช่น้อยๆนะคับ โรงหนึ่งหลายล้านอยู่ และก็ไม่มีครูพอหรอก จึงสอนนักเรียนได้ไม่ค่อยประสบความสำเร็จ

Markrura
9th May 2013, 15:01
รัฐบาลเค้าพิจารณาแล้วครับ ยุบไปรวมกับโรงเรียนใกล้ๆเอา ลดตำแหน่งกินเงินเดือนอย่าง ผอ. ครูใหญ่ หัวหน้าฝ่าย ไปบ้างก็ดี
เคยเจอไหมละ โรงเรียนมีครู 12 คน มี ผอ. ครูใหญ่ แล้วที่เหลือเป็นหัวหน้าฝ่าย กินเงินเดือนกันอร่อยเลย

ถึงปิดโรงเรียนไปก็ไม่ได้ช่วยประหยัดในเรื่องค่าใช้จ่ายเงินเดือนครูได้ครับ เพราะครูคือข้าราชการไม่ใช่ลูกจ้างอิสระ ถึงโรงเรียนจะปิดก็ต้องมีการสั่งย้ายไปโรงเรียนอื่นอยู่ดี
แล้วก็เงินเดินครู ไม่ได้ขึ้นกับขนาดโรงเรียนครับ ขึ้นอยู่กับขั้นเงินเดือนและตำแหน่งของครูท่านนั้น ครูเงินเดือน20,000+ไม่แปลกถ้าเป็นครูที่มีผลงานทางวิชาการเยอะๆ

ไม่เคยได้ยิน เบี้ยกันดาร เหรอครับ ครูเค้าก็ได้กันนะ

ปล. หัวข่าวก็ตั้งได้งี่เง่าชะมัด เค้าไม่ได้จะสั่งยุบทั้ง 14,816 โรงเรียนซะหน่อย เค้าจะพิจารณายุบ 5,962 โรง ที่มีเด็กต่ำกว่า 60 คน เอามารวมกันเป็นโรงเรียนขนาดกลางแทน ให้ตายเหอะสมัยนี้พาดหัวเป็นอะรที่บัดซบสุดๆ

Wakeup
9th May 2013, 16:05
ไม่มีงบของเขานี่หมายถึงแดกจนหมดแล้วดิ