PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเกี่ยวกับ Bioshock infinite

angkishddd
9th May 2013, 10:08
ตอนเลือกสร้อยคอให้ elizabeth ผมเลือกรูป นก ถ้าเลือกรูปกรง จะเป็นไรไหมครับ ตอนนี้เล่นจบเเล้วบรรลุเนื้อเรื่องสงสัยไรถามได้เเต่ไม่รู้เรื่องนี้อ่ะ

gikkik
9th May 2013, 10:12
มีผลครับเห็นน้องผมบอกนะ แต่ผลอะไรไม่ทราบครับ

angkishddd
9th May 2013, 10:14
ถ้าส่งผลจริงก็ต้องเป็นตอนที่ไปช่วย elizabeth จากนกเเต่พอเข้าไป elizabeth ก็เป็นคนเเก่เเล้ว เอารูปกรง เเละให้เราย้อนเวลาช่วยรึป่าว ใครรู้ตอบที

wizwiz200
9th May 2013, 10:21
ไม่มีผลใดๆทั้งสิ้นครับ

มีผลแค่>>> ตอนที่เราทำลายหอคอยแล้วอลิซาเบธมีพลังเต็มที่ แล้วพาเราไปทะลุมิติ ทุกครั้งที่เปลี่ยนมิติมันก็จะเปลี่ยนไปเป็นอีกอันครับ <<<

angkishddd
9th May 2013, 10:33
ขอบคุณครับ ตอนนี้เข้าใจหมดเเล้วมีไรสงสัยก็ถามได้ครับ

inwharn205
9th May 2013, 10:43
ผมเลือกรูปนกอ่า ถ้าเลือกกรงจะเป็นไรไหม

angkishddd
9th May 2013, 10:49
ผมเลือกรูปนกอ่า ถ้าเลือกกรงจะเป็นไรไหม
ไม่เป็นไรครับ

headshot deluxe
9th May 2013, 11:14
สงสัยว่า prophet ลักพาตัวนางเอกทำไมครับ

Darkgamer
9th May 2013, 11:30
สงสัยว่า prophet ลักพาตัวนางเอกทำไมครับ

Comstock ใช้พลังในการมองเห็นอนาคตจนร่างกายทรุดโทรมและเป็นหมันมีลูกไม่ได้จึงให้ Rosalind Lutece หามิติที่จะทำให้เขามีลูกได้ซึ่งก็คือ Booker Dewitt มีลูกชื่อ Anna Dewitt เขาจึงอ้างว่า "ส่งตัวลูกมาแล้วหนีสิ้นจะหมดไป" เพื่อจะได้มีคนมาสืบทอดบัลลังค์แทน

oolldjlloo
9th May 2013, 11:33
ผมยังงงอยู่ดีกับเนื้อเรื่องเกมนี้ แตผมเคยได้ยินเพื่อนบอกว่า นี่เป็นเนื้อเรื่องก่อนที่จะมาเป็น bioshock 1 รึเปล่า

9th May 2013, 12:15
แล้วพวกเทคโนโลยีที่ใช้สร้างเมืองลอยฟ้า comstock เอามาจากอนาคตเหรอครับ หรือว่าเอามาจากการทดลองกับ elizabeth ตอนแรกผมนึกว่าที่ลักพาตัวเพราะ elizabeth มีพลังพิเศษอยู่ในตัว ถึงเลือกเด็กคนนี้ สงสัยได้กลับไปเล่นอีกรอบ

Capathia
9th May 2013, 12:23
แล้วพวกเทคโนโลยีที่ใช้สร้างเมืองลอยฟ้า comstock เอามาจากอนาคตเหรอครับ หรือว่าเอามาจากการทดลองกับ elizabeth ตอนแรกผมนึกว่าที่ลักพาตัวเพราะ elizabeth มีพลังพิเศษอยู่ในตัว ถึงเลือกเด็กคนนี้ สงสัยได้กลับไปเล่นอีกรอบ

เว็บนี้จะบอกเรื่องราวทั้งหมดนะครับ เป็นการสปอยเนื้อเรื่องด้วย http://www.thaibiohazard.com/forum/viewtopic.php?f=1&t=16786828&sid=f544492c1e4ce17d6d7debe2e3f95b19

angkishddd
9th May 2013, 13:55
แล้วพวกเทคโนโลยีที่ใช้สร้างเมืองลอยฟ้า comstock เอามาจากอนาคตเหรอครับ หรือว่าเอามาจากการทดลองกับ elizabeth ตอนแรกผมนึกว่าที่ลักพาตัวเพราะ elizabeth มีพลังพิเศษอยู่ในตัว ถึงเลือกเด็กคนนี้ สงสัยได้กลับไปเล่นอีกรอบ ไม่น่ะครับ มันขอไอ่2ผัวเมียที่ชอบให้พวกเราเลือกของเช่น ให้เรา ทอย เหรียญ เลือกสร้อยคอ เป็นคนสร้างให้ พอ เมียของ comstock รู้ว่า ลูกของbookerไม่ใช้ลูกของตนก็พยายามบอกคนทั้งเมืองเเต่โดนcomstockฆ่าก่อน เเละ comstock กำลังจะไปฆ่า2ผัวเมียนั้นเเต่2ผัวเมียรู้ทันเพราะบรรลุเรื่องมิติเวลา เเล้ว จึงหนีทัน เเละรู้สึกผิดจึงมาช่วย booker โดยการที่จะไปช่วยต้องเเลกกับความทรงจำ

angkishddd
9th May 2013, 13:57
ผมยังงงอยู่ดีกับเนื้อเรื่องเกมนี้ แตผมเคยได้ยินเพื่อนบอกว่า นี่เป็นเนื้อเรื่องก่อนที่จะมาเป็น bioshock 1 รึเปล่า
ใช่เเล้วครับ ทั้ง 1 เเละ 2 เพราะเมืองลอยฟ้านี้เป็นเเรงบรรดาลใจของเมืองใต้น้ำelizabeth รู้อนาคตจึงพา bookerไปดู

angkishddd
9th May 2013, 14:12
ต้องเข้าใจข้อมูลเบื้องต้นของเกมก่อนครับ
เกมนี้อ้างกฎ ของมิติคู่ขนาน ซึ่งถ้า booker ตัดสินใจ 1 ครั้ง เเต่ อีก มิติ หรือ หลายๆ มิติ อาจ ตัดสินใจทำอีกอย่าง
เรื่องคือ ไอ่ลุง booker เนี้ยไปรบกลับมา ตัวตนที่ 1 ไปล้างบาปลบความผิดที่ฆ่าคน เเล้วเปลี่ยนชื่อเป็น comstock ไม่มีเมียจนไปเจอ2ผัวเมียนั้นเเละสร้างเมืองลอยฟ้า
ตัวตน2 ไม่ยอมรับเพราะคิดว่าเเค่ล้างหน้าจะล้างบาปได้ยีงไง ก็เลยเป็น booker Dewitt อยู่ พอเมียคลอดลูกเมียก็ตายตอนคลอด เลยเครียด เเดกเหล้าทั้งวัน การ พนัน ทั้งคืน เเละ comstock ก็ให้ 2ผัวเมียไปขอซื้อลูกมันมาbooker ก็ยอม เเต่เปลี่ยนใจภายหลัง
ก็เลยจะไปเอาลูกคือทั้ง2คนก็เเย้งลูกกันอยู่ comstock: เปิดเครื่องเดินเวลาเร็ว
booker : นั้นมันลูกฉันน่ะเอาคืนมา
เเล้วประตูเวลาก็ปิดเเต่ก่อนปิด ทารก น้อย ยื่นมือออกไป หา พ่อของตน เเต่ประตูเวลาปิด เฉียนชิ้นส่วนของนิ้วก้อยหลุดไป (จึงทำให้elizabethฉีกมิติได้เพราะร่างกายเเละอวัยวะชิ้นใดชิ้นหนึ่งอยู่คนล่ะโลก)
booker เสียใจมาก ถึงกับ เอาของมีคม สลักชื่อลูกที่จะตั้งให้คือ [Anna Dewitt] คือสัญลักษณ์ AD ที่มือเขานี้เอง comstock ก็กลัวโดน booker มาทวงลูก เลยประกาศจับคนมี เครื่องหมาย AD
ง่ายๆ comstock กับ booker คือคนเดียวกันเเต่การตัดสินใจของเเต่ละโลกคู่ขนานไม่เหมือนกัน ส่วนตัวที่เราเล่น คือ ตัวจริง ถ้าง่ายๆ คือ ตัวที่เราเล่นเป็นรากของต้นไม้ ก่อนที่จะเเตกกิ่ง ตอนจบเราจึงตัดสินใจให้ elizabeth กดน้ำเพราะเราคือตัวกลางให้มี หลายมิติพอเราตายเเล้วมิติก็เหลือเเค่มิติเดียว

angkishddd
9th May 2013, 14:15
เหมือนหนังเรื่อง Looper เลย

the name is already taken
9th May 2013, 14:23
2คนนั้นมันไม่ใช่ผัวเมียกันนิ มันคือคนเดียวกัน แค่มิตินึงเป็นหญิงแต่อีกมิติเป็นชาย

9th May 2013, 14:32
ผมก็ว่าสองคนนั่นไม่ใช่ผัวเมีย ตอนแรกแสดงตัวให้เราเข้าใจว่าเป็นพี่น้องฝาแฝดกันด้วย (นามสกุลเดียวกัน และคิดอะไรเหมือนๆ กัน)
สรุปว่าภาค infinite นี่ไม่ได้เกี่ยวพันกับภาค 1-2 โดยตรงสินะครับ ผมเล่นจบทุกภาคเลยแต่ไม่ค่อยได้อ่านเนื้อเรื่อง เน้นสาดกระสุนอย่างเดียว

angkishddd
9th May 2013, 15:10
ผมก็ว่าสองคนนั่นไม่ใช่ผัวเมีย ตอนแรกแสดงตัวให้เราเข้าใจว่าเป็นพี่น้องฝาแฝดกันด้วย (นามสกุลเดียวกัน และคิดอะไรเหมือนๆ กัน)
สรุปว่าภาค infinite นี่ไม่ได้เกี่ยวพันกับภาค 1-2 โดยตรงสินะครับ ผมเล่นจบทุกภาคเลยแต่ไม่ค่อยได้อ่านเนื้อเรื่อง เน้นสาดกระสุนอย่างเดียว
เกี่ยวเเต่เรื่องที่เป็น เเรง บรรดาลใจจากเมืองลอยฟ้าเป็นเมืองใต้น้ำครับ

angkishddd
9th May 2013, 20:44
ผมรู้เเล้วตอนที่นกเอาตัว elizabeth ไปทำไมตอนเจอเธอกลายเป็นคนเเก่เเล้วฉากหลังเป็นสงคราม จริงเเล้วเคนเเก่คือelizabethจากอนาคตในโลกคู่ขนานมาบอกว่าฝากข้อความถึงelizabeth คนที่อยู่กับเราในโลกนี้ว่าถ้าทำไม่สำเร็จเธอจะถูกลบความจำเเล้ว เป็นตัวกลางทำ ให้เกิดสงครามโดยในหอคอยที่ีelizabeth อยู่จะดูด
พลัง Tear ไปป่วนทั่วโลก จนทำให้เกิดสงคราม นี้คือเเผนของ comstock ตั้งเเต่เเรก พอ elizabeth ในอนาคตพูดเสร็จ ก็ปิดมิติเเล้วให้ booker ไปต่อเพื่อไปช่วย elizabeth ที่กำลังถูกลบความจำ

oolldjlloo
9th May 2013, 23:09
ผมอ่านมาก็เข้าใจละ ตอนจบเราโดนกดน้ำตายเพราะต้องการให้มันเหลือแค่มิติเดียว

สรุป : เริ่มเรื่องมา ปล่อยให้พวกนั้นยิงเราตาย : Happy Ending เสียเวลาเล่นเพื่อ ? -0- เกมงงงวยจริง

angkishddd
9th May 2013, 23:39
ผมอ่านมาก็เข้าใจละ ตอนจบเราโดนกดน้ำตายเพราะต้องการให้มันเหลือแค่มิติเดียว

สรุป : เริ่มเรื่องมา ปล่อยให้พวกนั้นยิงเราตาย : Happy Ending เสียเวลาเล่นเพื่อ ? -0- เกมงงงวยจริง
เราต้องมาช่วยลูกครับเเต่ไอ่2เเฝดเปลี่ยนความจำว่าต้องไปเอา ตัว elizabeth เพื่อปลดหนี้ ถามว่าให้โดนยิงตายไปเลยก็ไม่ได้ครับเพราะตัวกลางจำเป็นต้องรู้ความจริงทั้งหมดก่อนตายดังนั้นถ้าตายไปทั้งอย่างนั้นก็ไม่ทำให้หยุด วงเวียนนี้ได้ 2 เเฝดจึงให้เราไปหา elizabeth เพื่อให้bookerรู้ความจริงทั้งหมดก่อน ถึงจะจบเรื่องนี้ได้
ใครยังกังวลเรื่องการเลือกที่มันมีให้เลือกในเกมเอาบทสรุปจากผู้สร้างเกมไป
Bioshock: คุณไม่เคยมีทางเลือก
Bioshock Infinite: ทางเลือกของคุณไม่เคยมีความสำคัญ
เพราะ2เเฝดจะทดสอบเราว่าเราเป็ยคนๆเดียวกันรึป่าว เเต่บางข้ออีกคนในโลกคู่ขนานอาจจะไม่ได้เจอ เพราะ2เเฝด จะเน้นตัวกลางซึ่งเป็น booker ที่เราเล่นอยู่ในเกม

oolldjlloo
9th May 2013, 23:41
อ่อ แล้วภาค2เพราะอะไรเราถึงได้เล่นเป็น big daddy หรอครับ แล้วแต่ละภาคมันอยู่ช่วงเวลาใดบ้างครับ

kheammachart
9th May 2013, 23:51
สรุปครับ การตัดสอนใจที่เราเลือก ไม่มีผลอะไรทั้งสิ้น , comstock เป็น booker ในอีกมิติหนึ่งที่เข้าการยอมรับศีลจุ่มหลังไปรบ เขาเคล่งศาสนามาก , ตอนนั้น columbia กำลังโดนจีนรุกรามมาก จึงจ้างนักวิทย์ซึ่งคือ นักวิทยาศาสตร์ฝาแฝดมาสร้าง , นักวิทย์ที่กล่าวถึงไม่ใช่พี่น้องฝาแฝด แต่เป็นคนที่คิดค้นเรื่องมิติ และไปเจอมิติหนึ่งที่ตนเป็นผู้หญิง , comstock ไม่ได้เห็นอนาคตแต่แต่ใช่พี่น้องฝาแฝดมาสร้างเครื่องมิติ และใช้เรื่องมิติแห่งกาลเวลาแวบไปแวปมาเพื่อดูอนาคต , หลังจาก comstock แวบไปแวบมาเสร็จทำให้ร่างกายผิดปกติ คือ สมองได้รับการกระทบกระเทือน(สังเกตจากเรื่องกำเดาไหล) ทำให้สับสนกับตนเองในมิติอื่นๆทำให้เขาคิดว่า เขาเป็นผู้ที่พระเจ้าเลือกจึงเห็นอนาคต , อธิบายเรื่องสมอง : นักวิทย์อธิบายว่า เมื่อตัวเราเข้าไปอยู่ในมิติอื่นนานๆหรือบ่อยครั้ง จะทำให้ตัวเราเองสับสน เพราะในอีกมิติอื่น สมมติเราเป็น A ที่มากจากมิติ ONE เมื่อเราไปในมิติอื่น เช่นมิติ TWO ในมิตินั้นก็มี A ที่อาจไม่ได้ใช้ชีวิตเหมือนในมิติ ONE เมื่ออยู่มิติ TWO นานขึ้น นาย A จากมิติ ONE ก็จะสะสมความทรงจำจากมิติ TWO ทำให้เมื่อกลับไปมิติ ONE ก็จะเกิดการสับสนความทรงจำระหว่างมิติ จึงทำให้นาย A จากมิติ ONE สร้างความทรงจำใหม่ขึ้นมาที่ผสมความทรงจำระหว่างมิติ ONE และ TWO , ทำไม Booker ตอนจบต้องถูกกดน้ำ เพราะ Booker เป็นคนขายลูกเขาให้กับ Booker ให้กับอีกมิติหนึ่ง คือ Comstock ทำให้เมื่อลูกสาวเขาโต เธอจะยังมีความสัมพันธ์แบบพ่อ-ลูกกับ Booker แต่ไม่มีให้กับ Comstock ดังนั้น Booker จึงกลายเป็นตัวแปรที่สามารถเปลี่ยนทุกอย่างได้ ดังนั้นตอนที่ถูกกดน้ำ จะเห็นว่าลูกเขาค่อยๆหายไปที่ล่ะคน เพราะเมื่อไม่มีตัวแปรทุกอย่างจะถูกแก้ไข(Reset)หมดเพื่อไม่ให้ใครสามารถมาแก้ไขจักรวาลได้ , Booker ไม่ได้ตายครับหลังตอนจบ เมื่อจักรวาลถูกแก้ไขไปเป็นดังเดิม ทุกอย่างจะย้อนไปที่ตอน Booker กำลังตัดสินใจเรื่องศีลจุ่มแต่ Booker ไม่ได้ทำ และทุกจักรวาลก็ไม่ได้ทำ เรื่องจึงจบแบบ Happy Ending :heat

ปล.ถามได้ครับถ้ายังง

oolldjlloo
9th May 2013, 23:55
ผมเก็ตละ เหนื่อยๆ เลิกคุยๆ :shutup 555

angkishddd
10th May 2013, 00:00
bioshock - Rapture City 2009 เหตุที่สร้างเมืองนี้เพราะเป็นเเรงบรรดาลใจมาจาก columbia เมืองลอยฟ้า ปีที่สร้างไม่รู้
bioshock infinite - 1912 columbia เมืองสร้างเสร็จ 1900 เป็นเมืองที่ อเมริกา ครอบครอง

10th May 2013, 00:02
ผมนึกว่า bio inf เกิดหลังมาตลอดเลยครับ 5555:sweat:sweat

angkishddd
10th May 2013, 00:15
ผมนึกว่า bio inf เกิดหลังมาตลอดเลยครับ 5555:sweat:sweat
ตอนเเรกก็คิดครับ เอาเนื่อเรื่องไปอีกดุ้น (เหนื่อบ เเฮ้กกๆ) :sweat อลิซซาเบ็ธได้รับพลังเเละข้อมูลที่หลั่งไหลเข้ามาในหัวเเม้เเต่เธอยังไม่ทราบสาเหตุจากนั้นเธอจึงใช้พลังใหม่คือไปอนาคต ไปที่เมือง rapture city ซึ่งจะเห็นเด็ก ภาคเเรกนอนกอดศพ Big daddy ภาค1(มั้ง)อยู่ เเล้วก็พาbooker มาสู่ เขาเรียกว่าไรน่ะ ประตูเเห่งความจริง หรือ ประตูเเห่งเวลา หรือ ประตูเเห่งมิติ ประตูเเห่งความจริง อะไรสักอย่างนี้เเหละเเล้วพาไปดูความจริง

angkishddd
10th May 2013, 07:52
เเล้วตอน อลิซาเบ็ธ หายไปทีล่ะคนเเล้วทำไมเหลืออยู่คนหนึ่งอ่ะครับที่ยังไม่หายไป ตอบทีครับ ผู้รู้

angkishddd
10th May 2013, 09:31
เเล้วตอน อลิซาเบ็ธ หายไปทีล่ะคนเเล้วทำไมเหลืออยู่คนหนึ่งอ่ะครับที่ยังไม่หายไป ตอบทีครับ ผู้รู้
ดันหน่อยน่ะครับ

10th May 2013, 11:16
เเล้วตอน อลิซาเบ็ธ หายไปทีล่ะคนเเล้วทำไมเหลืออยู่คนหนึ่งอ่ะครับที่ยังไม่หายไป ตอบทีครับ ผู้รู้ มันเป็นการแสดงให้ถึงว่าไม่มี อลิซ จากมิติที่มีการเปลี่ยนอื่นแล้วมีเพียงแค่อลิซเดียวเท่านั้นครับ

angkishddd
10th May 2013, 11:25
มันเป็นการแสดงให้ถึงว่าไม่มี อลิซ จากมิติที่มีการเปลี่ยนอื่นแล้วมีเพียงแค่อลิซเดียวเท่านั้นครับ
เเล้วอลิซ นี้จะไปไหนต่อครับ ถ้า อลิซนี้ยังอยู่ เราก็มี ลูก 2 คนสิครับ

angkishddd
10th May 2013, 14:18
เเล้วอลิซ นี้จะไปไหนต่อครับ ถ้า อลิซนี้ยังอยู่ เราก็มี ลูก 2 คนสิครับ
ดันครับผมอยากรู้ๆ

AUSTIN
10th May 2013, 14:27
ผมว่า Elizabeth น่าจะหายไปหมดแหละครับ ที่ยืนคนสุดท้ายก็น่าจะหายไปด้วยแค่มุมกล้องเกมมันทำหลอกให้ชวนคิด เพราะยังไงผลสุดท้ายแล้วทุกมิติจะไม่มีการเกิดขึ้นของเมือง Columbia ไม่มี Comstcock ไม่มี Elizabeth มันถูกลบและเขียนทับง่ายๆเหมือนไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนมีแค่ Booker กับลูกสาว Anna ที่ใช้ชีวิตบนไทม์ไลน์ใหม่ที่ไม่มี Comstock มาซื้อลูกสาวอีกแล้วแค่นั้นเอง เพราะไม่มี Comstock ก็ไม่มี Elizabeth พอเป็นอย่างงั้นเธอก็เป็น Anna ที่ไม่ได้ถูกลักพาตัวซึ่งเป็นไปได้ว่าเธอจะใช้ชีวิตปกติเป็นพ่อลูกกับ Booker แบบที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนในก่อนหน้านี้ (วนไปวนมาพิมพ์เองงงเอง)

angkishddd
10th May 2013, 14:44
ผมว่า Elizabeth น่าจะหายไปหมดแหละครับ ที่ยืนคนสุดท้ายก็น่าจะหายไปด้วยแค่มุมกล้องเกมมันทำหลอกให้ชวนคิด เพราะยังไงผลสุดท้ายแล้วทุกมิติจะไม่มีการเกิดขึ้นของเมือง Columbia ไม่มี Comstcock ไม่มี Elizabeth มันถูกลบและเขียนทับง่ายๆเหมือนไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนมีแค่ Booker กับลูกสาว Anna ที่ใช้ชีวิตบนไทม์ไลน์ใหม่ที่ไม่มี Comstock มาซื้อลูกสาวอีกแล้วแค่นั้นเอง เพราะไม่มี Comstock ก็ไม่มี Elizabeth พอเป็นอย่างงั้นเธอก็เป็น Anna ที่ไม่ได้ถูกลักพาตัวซึ่งเป็นไปได้ว่าเธอจะใช้ชีวิตปกติเป็นพ่อลูกกับ Booker แบบที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนในก่อนหน้านี้ (วนไปวนมาพิมพ์เองงงเอง)
เเปลว่าสุดท้ายElizabeth เเละ bookerก็เสียความทรงจำที่ไปหรืออยู่ของเมืองลอยฟ้าไปเเล้วใช้ชีวิตกันโดยElizabethที่ตัวเราไปช่วยก็กลายเป็นAnna เเต่จำไม่ได้เเล้ว เเละก็ใช้ชีวิตปกติเป็นลูก booker ใช่ไหมครับ

angkishddd
10th May 2013, 16:52
เเปลว่าสุดท้ายElizabeth เเละ bookerก็เสียความทรงจำที่ไปหรืออยู่ของเมืองลอยฟ้าไปเเล้วใช้ชีวิตกันโดยElizabethที่ตัวเราไปช่วยก็กลายเป็นAnna เเต่จำไม่ได้เเล้ว เเละก็ใช้ชีวิตปกติเป็นลูก booker ใช่ไหมครับ
ผมอยากรู้ครับ สุดๆ

10th May 2013, 19:18
เเปลว่าสุดท้ายElizabeth เเละ bookerก็เสียความทรงจำที่ไปหรืออยู่ของเมืองลอยฟ้าไปเเล้วใช้ชีวิตกันโดยElizabethที่ตัวเราไปช่วยก็กลายเป็นAnna เเต่จำไม่ได้เเล้ว เเละก็ใช้ชีวิตปกติเป็นลูก booker ใช่ไหมครับ ก็อยางที่ผมบอกไปเมื่อจักรวาลถูก RESET ทุกอย่างจะย้อนไปที่ Booker กำลังตัดสินเรื่องศีลจุ่ม และ Booker ไม่ได้ทำ ทุกจักรวาลก็ไม่ได้ทำ ครับใช่เมื่อจักรวาลถูก RESET Booker ก็ไม่มีความทรงจำเกี่ยวกับเมืองลอยฟ้าเลยครับ และเมื่อ Booker ไม่ได้ตัดสินใจเรื่องศีลจุ่ม ก็ไม่มี Comstock เราก็ยังใช้ชื่อ Booker และมีลูกตอไป

10th May 2013, 19:20
ผมว่า Elizabeth น่าจะหายไปหมดแหละครับ ที่ยืนคนสุดท้ายก็น่าจะหายไปด้วยแค่มุมกล้องเกมมันทำหลอกให้ชวนคิด เพราะยังไงผลสุดท้ายแล้วทุกมิติจะไม่มีการเกิดขึ้นของเมือง Columbia ไม่มี Comstcock ไม่มี Elizabeth มันถูกลบและเขียนทับง่ายๆเหมือนไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนมีแค่ Booker กับลูกสาว Anna ที่ใช้ชีวิตบนไทม์ไลน์ใหม่ที่ไม่มี Comstock มาซื้อลูกสาวอีกแล้วแค่นั้นเอง เพราะไม่มี Comstock ก็ไม่มี Elizabeth พอเป็นอย่างงั้นเธอก็เป็น Anna ที่ไม่ได้ถูกลักพาตัวซึ่งเป็นไปได้ว่าเธอจะใช้ชีวิตปกติเป็นพ่อลูกกับ Booker แบบที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนในก่อนหน้านี้ (วนไปวนมาพิมพ์เองงงเอง) อันนี้ผมเห็นด้วยกับท่านเลยครับ น่าจะเป็นมุมกล้องมากกว่า

angkishddd
10th May 2013, 22:19
ผมอยากรู้อายุของ ตัวละครครับ ผมรู้เเต่ Elizabeth อายุ 18 จะ 19 เเต่ไม่รู้ตัวอื่นอ่ะ

11th May 2013, 00:11
ผมอยากรู้อายุของ ตัวละครครับ ผมรู้เเต่ Elizabeth อายุ 18 จะ 19 เเต่ไม่รู้ตัวอื่นอ่ะ มันไม่บอกเลยครับ บอกแต่ อลิซ

angkishddd
11th May 2013, 08:02
ผมอยากรู้ว่าบางเวลาทำไมเราเลือดออกจมูก อย่างเช่นตอนขึ้น ลิฟเเล้ว comstock คุยกับเราครั้งเเรก เเล้วเลือดเราก็ออกเฉยเลย ไม่ใช้เเค่ตอนนั้นน่ะ เยอะเลยในเกม

angkishddd
11th May 2013, 20:04
ผมอยากรู้ว่าบางเวลาทำไมเราเลือดออกจมูก อย่างเช่นตอนขึ้น ลิฟเเล้ว comstock คุยกับเราครั้งเเรก เเล้วเลือดเราก็ออกเฉยเลย ไม่ใช้เเค่ตอนนั้นน่ะ เยอะเลยในเกม
ดันครับ อยากรู้

11th May 2013, 20:45
ก็ที่ผมบอกไปไงครับ จากหน้าแรกครับ พอเราอยู่นานขึ้นสมองก็ได้รับการกระทบกระเทือน (อ่านหน้าแรกครับถ้าไม่เข้าใจ)

angkishddd
11th May 2013, 21:25
ก็ที่ผมบอกไปไงครับ จากหน้าแรกครับ พอเราอยู่นานขึ้นสมองก็ได้รับการกระทบกระเทือน (อ่านหน้าแรกครับถ้าไม่เข้าใจ)
ขอบคุณครับ

angkishddd
12th May 2013, 08:52
เเล้วทำไม Elizabeth ตอนที่เจอเราตอนเเรกขว้างหนังสือใส่เเล้วจะตีเรา เเต่ทำไมอยู่ดีๆ ทำเหมือนกับ รู้จักเรา จำเราได้อ่ะครับ

12th May 2013, 11:48
เเล้วทำไม Elizabeth ตอนที่เจอเราตอนเเรกขว้างหนังสือใส่เเล้วจะตีเรา เเต่ทำไมอยู่ดีๆ ทำเหมือนกับ รู้จักเรา จำเราได้อ่ะครับ อ๋อ ก็เมื่อตอนแรกเราเจอ อลิซ เธอคิดว่าเราเป็นผู้บุกรุกครับ แล้วเราก็พูดขึ้นว่า เราจะพาเธออกไปที่นี้ เธอเลยหยุดครับ

wizwiz200
12th May 2013, 11:57

ใช่ฮะ สังเกตจะเห็นว่า อลิซาเบธแต่ละคนจะหายไปตามเสียงเปียโนทีละคนๆ พอจอดำก็มีเสียงสุดท้าย ก็คืออลิซาเบธก็หายไปนั่นแล

angkishddd
12th May 2013, 17:57
ก่อนเริ่มเกม ฝาเเฝดพยายาม หยุด comstockเเต่ล้มเหลว เลยมี elizabethติดอยู่ในห้วงเวลา เเละเราเป็นคนที่ 123 เเละทำสำเร็จ ใช่ไหมครับ

12th May 2013, 19:12
ก่อนเริ่มเกม ฝาเเฝดพยายาม หยุด comstockเเต่ล้มเหลว เลยมี elizabethติดอยู่ในห้วงเวลา เเละเราเป็นคนที่ 123 เเละทำสำเร็จ ใช่ไหมครับ ครับใช่ฝาแฝดพยายามหยุด comstock แต่ล้มเหลว อลิซไมได้ติดในหhวงเวลาครับ เธอสามารถสร้างสิ่งที่เรียกว่า Tear หรือที่นักวิทย์ฝาแฝดเรียกว่า ประตูแห่งมิติ ที่เธอได้มาจากการที่เธอพยายามยื่นมือหา booker ตอนเป็นเด็กทารก(ถ้าเล่นจบจะเห็น) แล้วนิ้วเธอจะขาดออกมาทำให้จักรวาลเกิดการแปรปรวน เธอจึงได้พลังวิเศษที่ชื่อว่า Tear มาครับ ส่วนเรื่องคนที่ 123 นั้นคือแบบว่า คือถ้าคุณเริ่มเล่นครั้งแรกคุณจะมองว่ามันเป็นการโยนเหรียญเล่นๆ แล้วถ้าคุณเล่นจบแล้วมาเริ่มเล่นใหม่ครับใช่มันเป็นการบอกว่าคุณได้มาที่นี้ 123 ครั้งมากกว่าการบอกว่าคุณเป็นคนที่ 123 เพราะถ้าใช่เรื่องมิติเวลา นักวิทย์ฝาแฝดก็แค่แวบไปแวบมาในช่วงที่คุณไปที่ประตู แบบว่าเขาใช่มิติตรงนั้นแวบไปแวบมา 123 ครั้งแล้วครับ

angkishddd
12th May 2013, 22:12
ครับใช่ฝาแฝดพยายามหยุด comstock แต่ล้มเหลว อลิซไมได้ติดในหhวงเวลาครับ เธอสามารถสร้างสิ่งที่เรียกว่า Tear หรือที่นักวิทย์ฝาแฝดเรียกว่า ประตูแห่งมิติ ที่เธอได้มาจากการที่เธอพยายามยื่นมือหา booker ตอนเป็นเด็กทารก(ถ้าเล่นจบจะเห็น) แล้วนิ้วเธอจะขาดออกมาทำให้จักรวาลเกิดการแปรปรวน เธอจึงได้พลังวิเศษที่ชื่อว่า Tear มาครับ ส่วนเรื่องคนที่ 123 นั้นคือแบบว่า คือถ้าคุณเริ่มเล่นครั้งแรกคุณจะมองว่ามันเป็นการโยนเหรียญเล่นๆ แล้วถ้าคุณเล่นจบแล้วมาเริ่มเล่นใหม่ครับใช่มันเป็นการบอกว่าคุณได้มาที่นี้ 123 ครั้งมากกว่าการบอกว่าคุณเป็นคนที่ 123 เพราะถ้าใช่เรื่องมิติเวลา นักวิทย์ฝาแฝดก็แค่แวบไปแวบมาในช่วงที่คุณไปที่ประตู แบบว่าเขาใช่มิติตรงนั้นแวบไปแวบมา 123 ครั้งแล้วครับ
พอเขียน timeline ทับ timeline เก่า ถ้า booker เลือก ที่ทำศีลจุ่มเป็น comstock ก็จะโดน elizabeth[Anna] ฆ่าเเต่เหตุผลเเละวิธีเเตกต่างกันไปตามมิติใช่ไหมครับ

angkishddd
13th May 2013, 15:17
พอเขียน timeline ทับ timeline เก่า ถ้า booker เลือก ที่ทำศีลจุ่มเป็น comstock ก็จะโดน elizabeth[Anna] ฆ่าเเต่เหตุผลเเละวิธีเเตกต่างกันไปตามมิติใช่ไหมครับ
ดัน ครับ ผม อยากรู้

wizwiz200
13th May 2013, 17:13

อันนี้ผมลองวิเคราะห์เองดูนะ คือในมิติจะมีมิติเดียวที่เป็นจุดแยก ระหว่างรับศีลจุ่มกับไม่รับ (คือมิติอื่นอาจจะไม่เข้าสงครามหรือเข้าร่วมแล้วตายอะไรประมาณนั้น)
อลิซาเบธจึงมาในมิตินั้น ที่เป็นจุดเริ่มต้นของการเป็นคอมสต็อก พอไม่มีบูกเกอร์ที่รับศีลจุ่ม ไทม์ไลน์ต่อจากนั้นก็จะหายไปทั้งหมด

................ไม่เข้าสงคราม
................^
------------............................ตาย----
................v...........................^
................v...........................^
................เข้าสงคราม------------................. รับศีลจุ่ม ---Comstock----(เกิดเรื่องต่างๆ อลิซาเบธจึงมาฆ่าในจุดนี้)
.............................................v...............^
.............................................v...............^
.............................................รอด--------
..............................................................v
..............................................................v
..............................................................อื่นๆ-----Booker
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

................ไม่เข้าสงคราม
------------............................ตาย----
................เข้าสงคราม------------.................รับศีลจุ่ม (ประวัติศาตร์ตรงนี้หายไป)
.............................................รอด--------
..............................................................อื่นๆ-----Booker

ซึ้งจริงๆ chance อาจแยกได้เป็นร้อยเป็นพันเป็นล้านกิ่ง แต่ผมแสดงแค่นี้ให้มันดูง่ายๆนะ -.-

angkishddd
13th May 2013, 21:41
ขอคำเเปลก่อนจบตั้งเเต่ตรงที่ elizabeth ถามก่อนเข้าประตูว่า เเน่ใจว่าอยากจะจบเรื่องนี้ไหม ได้ไหมครับ

angkishddd
14th May 2013, 14:03
ขอคำเเปลก่อนจบตั้งเเต่ตรงที่ elizabeth ถามก่อนเข้าประตูว่า เเน่ใจว่าอยากจะจบเรื่องนี้ไหม ได้ไหมครับ
ดันครับ อยากได้

angkishddd
15th May 2013, 13:02
ดันๆ ครับผมม

angkishddd
17th May 2013, 08:12
AD[Anna Dewitt] ที่มือของ booker dewitt คือชื่อใครเหรอครับ ลูกหรือเมีย

fear22
17th May 2013, 08:33
ลูกครับ..........สลักไว้เพราะความรู้สึกผิดที่ขายลูกไป.

angkishddd
20th May 2013, 22:03
ตอนเริ่มเกมกับตอนเกือบ ภารกิจ สุดท้าย ที่ elizabeth ถามว่า Do you fear a God เเล้ว booker ตอบว่าไงอ่ะครับ

กล้วย
20th May 2013, 22:07
เล่นมา ผมก็ งง กับเนื้อเรื่อง พอมาเข้ามู้นี้ที เข้าใจหมดละ 55+

angkishddd
21st May 2013, 21:04
ตอนเริ่มเกมกับตอนเกือบ ภารกิจ สุดท้าย ที่ elizabeth ถามว่า Do you fear a God เเล้ว booker ตอบว่าไงอ่ะครับ
ดันๆครับผม

10712581
22nd May 2013, 17:21

"Booker, are you afraid of God?"
"No. But I'm afraid of you"

angkishddd
3rd June 2013, 21:02
ขอถามว่าที่เราสลบเเล้วไปโผล่ในบ้านเเละเป็นภาพขาวดำคืออะไรครับทำไมถึงมาโผล่ในบ้าน