PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สงสัยเกี่ยวกับอนาคต จากที่ดูหนังดูสาระคดี บางก็ว่าอนาคตเปลี่ยนได้กับถูกกำหนดไว้แล้ว

benzjitpanu
9th May 2013, 10:32
สงสัยเกี่ยวกับอนาคต จากที่ดูหนังดูสาระคดี บางก็ว่าอนาคตเปลี่ยนได้เพราะอนาคตคือโลกคู่ขนานหลายๆโลก

ถ้าเปลี่ยนไปก็จะเป็นอีกแบบ(ตัวอย่าง เช่น การ์ตูนReborn) กับถูกกำหนดไว้แล้วไม่สามารถเปลี่ยนแปลงแก้ไขได้

ชาวJoker คิดว่าไงบ้างครับ อยู่ดีๆผมก็สงสัยขึ้นมา แหะๆ

ManKP
9th May 2013, 10:34
เหมือนกันนนนนนนนนนนนนนนนน ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับตัวเรานี่แหละมั้ง

gamerth000
9th May 2013, 10:39
แนะนำให้ดูหนังเรื่องนี้เลยครับ :cool:

http://www.youtube.com/watch?v=6lKPu1dKFso

dekean
9th May 2013, 10:43
มันอยู่ที่มุมมองของคนครับ บางคนเชื่อว่าเรากำหนดอนาคตเอง
บางคนเชื่อว่าอนาคตกำหนดไว้แล้ว แต่ตัวผมเชื่อว่าอนาคตกำหนดไว้ให้แล้วนะ
มองในอีกแง่ คนที่เชื่อว่าตัวเองกำหนดอนาคต จะรู้ได้ยังไงว่าอนาคตไม่ได้กำหนดให้คุณทำอย่างงี้:confused:

hisawahiroki
9th May 2013, 11:42
แนะนำให้ดูหนังเรื่องนี้เลยครับ :cool:

http://www.youtube.com/watch?v=6lKPu1dKFso

แจ๋วอ่ะ มีทุกยุคเลย แนวดี

aomsinismoa
9th May 2013, 12:01
คนเราเปลี่ยนชะตากรรมได้ แต่เปลี่ยนลิขิตชีวิตไม่ได้ หมายความว่า คุณอยากจะไปเที่ยวต่างจังหวัด คุณเลือกได้ว่าจะไปโดยรถไฟ รถยนต์ เรือ เครื่องบิน ฯลฯ (ชะตากรรมเปลี่ยนได้) แต่สุดท้ายจุดหมายปลายทางเดียวกันคือเที่ยวต่างจังหวัด (ลิขิตชีวิตเปลี่ยนไม่ได้) สิ่งที่ผมอยากจะบอกคืออนาตคของแต่ละคนถูกกำหนดไว้แล้ว เพียงแต่ให้คุณเลือกวิธีไปเท่านั้นเอง

xbox350s
9th May 2013, 12:07
ตอนผมนั้งเรียนคาบฟิสิก อ.ผมเล่าให้ฟังว่าคนเราถ้ามีการเคลื่อนที่เร็วแบบการสั่นแบบสั่นตัวอ่ะก็สามารถหายไปได้เพราะเราก็เป็นมวลสารเหมือนกันคล้ายกับการสร้างไทม์แมชชีนประมาณนั้นน่ะ

benzjitpanu
9th May 2013, 14:32
ได้ความรู้จากหลายๆท่านเลย

ballpoi007
9th May 2013, 14:54
เปลี่ยนได้ ตามขอบเขตของตัวเรา และความสามารถ ละมังครับ มันไม่มีสมมุติฐานที่แน่นอน

ทุกอย่างเป็นทฤษฏี ที่ใช้หลักความน่าจะเป็น ทั้งนั้น ยังไม่มีหลักการใดที่อิงค์ข้อเท็จจริงในเรื่องนี้ได้

แต่เรื่องที่มนุษย์กำหนดอนาคตของตวเอง ได้ผมว่าบ้างส่วนนะ อย่างอยากเก่งอังกฤษ มันทำได้ด้วยกำลังเพียงคนเดียว

ขยันแบบบ้าๆจริงๆ ก็น่าจะ กำหนดได้ว่าอนาคตเราพูดได้แน่

แต่อย่างแบบอยากรวยเป็นนักธุรกิจ มันมีหลายปัจจัยใช่ไหม มันไม่ใช่เราคนเดียว สิ่งแวดล้อม บุคคลซึ่งจะมาเกี่ยวกับข้องกับชีวิต

เหตุการณ์ ที่นำไปสู่บทสรุป ที่จะเปลี่ยนแปลงชีวิตของเราไปในทางนั้น

rockblood39
9th May 2013, 14:58
ผมว่าเราหาข้อสรุปไม่ได้ครับ เพราะเรายังไม่เคยไปอนาคต หรือย้อนกลับไปในอดีต แต่ตามทฤษฏีแล้วหากเรารบกวนบางอย่าง ในอดีตอนาคตก็จะเปลี่ยนด้วย
อย่างสมมติว่าเราไปขัดขวางให้ JFK วันนั้นไม่ได้โดนยิง เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นของปัจจุบันก็จะเปลี่ยนไป ถ้าอธิบายตามหลักของวิทยาศาสตร์ แน่นอนมันจะโยงไปถึงเรื่อยโลกคู่ขนานอีก โลกนึงคือโลกที่ JFK ตาย ส่วนอีกโลกคือโลกที่ JFK ยังมีชีวิตอยู่ แต่ถ้ามันเป็นไปตามที่กำหนดไว้แล้วคือ ถึงแม้วันนั้น JFK จะไม่ได้โดนสไนเปอร์สอย แต่สุดท้ายก็จะโดนลอบสังหารด้วยวิธีอื่น ก็คือตายเหมือนกันเหมือนคุณ aomsinismoa บอก

กลับมาที่โลกคู่ขนานอีกโลกนึงที่ JFK ยังมีชีวิตอยู่ ก็คงจะไม่ตายและมีการสั่งไล่ล่าผู้ลอบสังหาร บลาๆๆไปเรื่อย

แต่มีนักวิทยาศาสตร์ส่วนใหญ่เชื่อว่าการเดินทางไปยังอดีตนั้นมันจะไม่ส่งผลกระทบต่อโลกอนาคตของเราอย่างแน่นอน เพราะนักวิทยาศาสตร์ส่วนใหญ่เชื่อว่าจักรวาลเราเป็นจักรวาลคู่ขนาน และซ้อนทับกันเป็นอนันต์(ไม่มีที่สิ้นสุด) นั้นก็หมายความว่าหากคุณย้อนกลับไปยิงพ่อคุณตายในอดีต ตัวตนของคุณในจักรวาลนั้นจะไม่เกิดขึ้น แต่ว่าคุณก็ยังมีตัวตนอยู่ในอีกจักรวาลหนึ่ง คือจักรวาลคุณ

แต่ยังไงตามหลักก็เป็นไปไม่ได้ครับ เพราะ 1 โลกจะมีเราแค่คนเดียว หากเราไปอยู่อีกโลกนึงที่ไม่ใช่ของเรา จะเหลือแค่คนเดียวครับ แต่การจะย้อนเวลาไปผมเคยได้ยินกฏข้อนึง บอกว่า เราถูกจำกัดแค่ว่าเราย้อนไปได้ไกลสุดแค่ตอนที่เรามีตัวตนครับ เช่นเดียวกับอนาคตคือไปได้ไกลสุดแค่ตอนที่เรายังมีตัวตนหากในอนาคตเราไม่มีตัวตนก็ไม่สามารถไปได้ แต่กฏข้อนี้หักล้าง+หยวนๆได้

อย่างเช่น bioshock infinite อ่ะ มีจักรวาลหรือโลกคู่ขนานเพียบ และจะมีตัวเราในโลกอื่นด้วย เมื่อ dewett คนนึงตาย พี่น้องฝาแผดก็จับ dewett อีกมิตินึงไปใส่ comstock อีกมิตินึง เพื่อช่วยลูกสาวกลับมา

สรุปคือ(ในความคิดผมนะ) อนาคตเปลี่ยนได้ครับ แต่จะเกิดเป็นมิติคุ่ขนาน โลกนึงอีกแบบนึง โลกนึงก็จะเป็นแบบอีกแบบนึง
แบบว่าโลกนึงเราตัดสินในใช้บริการทางเพศก็หญิงโสเภณีก็ติดเอดส์ ตาย
โลกนึงไม่สนแต่งงานมีลูก ชีวิตดีงาม

และยังจะแบ่งไปอีกเป็นหลายๆมิติจนเราไม่สามารถนับได้

benzjitpanu
9th May 2013, 21:32
ผมว่าเราหาข้อสรุปไม่ได้ครับ เพราะเรายังไม่เคยไปอนาคต หรือย้อนกลับไปในอดีต แต่ตามทฤษฏีแล้วหากเรารบกวนบางอย่าง ในอดีตอนาคตก็จะเปลี่ยนด้วย
อย่างสมมติว่าเราไปขัดขวางให้ JFK วันนั้นไม่ได้โดนยิง เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นของปัจจุบันก็จะเปลี่ยนไป ถ้าอธิบายตามหลักของวิทยาศาสตร์ แน่นอนมันจะโยงไปถึงเรื่อยโลกคู่ขนานอีก โลกนึงคือโลกที่ JFK ตาย ส่วนอีกโลกคือโลกที่ JFK ยังมีชีวิตอยู่ แต่ถ้ามันเป็นไปตามที่กำหนดไว้แล้วคือ ถึงแม้วันนั้น JFK จะไม่ได้โดนสไนเปอร์สอย แต่สุดท้ายก็จะโดนลอบสังหารด้วยวิธีอื่น ก็คือตายเหมือนกันเหมือนคุณ aomsinismoa บอก

กลับมาที่โลกคู่ขนานอีกโลกนึงที่ JFK ยังมีชีวิตอยู่ ก็คงจะไม่ตายและมีการสั่งไล่ล่าผู้ลอบสังหาร บลาๆๆไปเรื่อย

แต่มีนักวิทยาศาสตร์ส่วนใหญ่เชื่อว่าการเดินทางไปยังอดีตนั้นมันจะไม่ส่งผลกระทบต่อโลกอนาคตของเราอย่างแน่นอน เพราะนักวิทยาศาสตร์ส่วนใหญ่เชื่อว่าจักรวาลเราเป็นจักรวาลคู่ขนาน และซ้อนทับกันเป็นอนันต์(ไม่มีที่สิ้นสุด) นั้นก็หมายความว่าหากคุณย้อนกลับไปยิงพ่อคุณตายในอดีต ตัวตนของคุณในจักรวาลนั้นจะไม่เกิดขึ้น แต่ว่าคุณก็ยังมีตัวตนอยู่ในอีกจักรวาลหนึ่ง คือจักรวาลคุณ

แต่ยังไงตามหลักก็เป็นไปไม่ได้ครับ เพราะ 1 โลกจะมีเราแค่คนเดียว หากเราไปอยู่อีกโลกนึงที่ไม่ใช่ของเรา จะเหลือแค่คนเดียวครับ แต่การจะย้อนเวลาไปผมเคยได้ยินกฏข้อนึง บอกว่า เราถูกจำกัดแค่ว่าเราย้อนไปได้ไกลสุดแค่ตอนที่เรามีตัวตนครับ เช่นเดียวกับอนาคตคือไปได้ไกลสุดแค่ตอนที่เรายังมีตัวตนหากในอนาคตเราไม่มีตัวตนก็ไม่สามารถไปได้ แต่กฏข้อนี้หักล้าง+หยวนๆได้

อย่างเช่น bioshock infinite อ่ะ มีจักรวาลหรือโลกคู่ขนานเพียบ และจะมีตัวเราในโลกอื่นด้วย เมื่อ dewett คนนึงตาย พี่น้องฝาแผดก็จับ dewett อีกมิตินึงไปใส่ comstock อีกมิตินึง เพื่อช่วยลูกสาวกลับมา

สรุปคือ(ในความคิดผมนะ) อนาคตเปลี่ยนได้ครับ แต่จะเกิดเป็นมิติคุ่ขนาน โลกนึงอีกแบบนึง โลกนึงก็จะเป็นแบบอีกแบบนึง
แบบว่าโลกนึงเราตัดสินในใช้บริการทางเพศก็หญิงโสเภณีก็ติดเอดส์ ตาย
โลกนึงไม่สนแต่งงานมีลูก ชีวิตดีงาม

และยังจะแบ่งไปอีกเป็นหลายๆมิติจนเราไม่สามารถนับได้

นี่แหละครับ ที่ผมอยากจะอธิบาย ในเรื่องโลกคู่ขนาน ที่ตายหรือไม่ตายก็จะแยกไปอีก

ขอบคุณมากๆเลยครับ ที่อธิบายให้ท่านอื่นเข้าใจตามไปด้วยได้ กับกระทู้ของผม

เรื่องนี้เป็นเรื่องน่าพิศวงเรื่องนึงเลยนะครับเนี่ย