PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมอยากรู้ว่า สอบ Ad,เอ็น,Gat,Pat,Gpax,Gpa มันคืออะไร

popsa00
9th May 2013, 18:32
คือเห็นเค้าสอบแอ็ดกันแต่ผมไม่รู้ว่ามันคืออะไร เลยอยากถามว่าสอบ admission, entrance มันต่างกันยังไง ??
แล้วก็สอบ Gat,Pat มันคืออะไร ??
แล้วก็ Gpax,Gpa มันคืออะไร ??
ผมกำลังจะขึ้น ม.6 แต่ไม่รู้อะไรเลย :sweat กะว่าเปิดเทอมจะไปถามอาจารย์ แต่ลองมาถามในนี้ก่อน
แล้วพอผมจะขึ้นมหาลัย ต้องสอบอะไรถึงจะได้ขึ้น แล้วถ้าเค้าวัดเกรดด้วยเค้าวัดจากอะไร ??
ขอบคุณครับ

ponzaaz55
9th May 2013, 18:34
กะว่าจะตั้งกระทู้ถามแบบนี้พอดี ขอรอคำตอบด้วยคนล้ะกัน

Shanbo
9th May 2013, 18:36
เซิท Google ดีกว่าครับ ละเอียดดีด้วย

banksakito
9th May 2013, 18:36
มันคือการสอบเก็บคะแนนเพื่อส่งการเข้ามหาวิทยาลัยครับ แล้วแต่สาขา แล้วแต่คณะว่า จะมีการให้สอบคะแนนอะไรเพื่อการเข้าเรียนบ้าง ต้องผ่านเกณฑ์เท่าไรบ้าง ..ครับ (คร่าวๆ)

SlienceKill
9th May 2013, 19:00
ผมจะย่อให้เเล้วกัน เพราะผมก็เคยเป็นเเบบคุณ ไม่รู้อ่ะไรเลย
admission คือ การสอบเพื่อเทียบคะเเนนเข้ามหาลัย โดยเลือกมหาลัย + คณะที่จะเรียน เมื้อคะเเนนออกมาจะรู้ผลเลย ประมานว่าไม่ต้องสอบที่มหาลัย
gat pat คือ เหมือนการสอบย่อยเเต่เป็นคะเเนนที่สำคัญ เพราะเป็นตัวเลือกว่าเราจะเข้าคณะ + ภาค ที่สำคัญเพราะถ้าอยากจะเลืิอกคณะกับภาคปกติต้องสอบให้ตรงกับคณะที่จะเข้า มีวิชาสอบเยอะมาก เราจะไม่สอบก็ได้ ต้องดูคณะที่จะเข้าด้วย
gpax ประมานว่าเกรดเฉลี่ย ม.ปลาย
gpa อันนี้ไม่เเน่ใจ ก็ประมานว่าเฉลี่ยรายวิชา
ปล.ผมอาจจะอธิบายวกวนไปหน่อยก็ขออภัยจะครับ เเต่อยากจะช่วยจริงๆเพราะผมก็เป็นเเบบคุณ

ILoVePaNgYa
9th May 2013, 19:07
admission คือ ระบบคัดเลือกเข้ามหาวิทยาลัยโดยแบ่งคะแนนจากหลายๆส่วนมารวมกันเป็นคะแนน

entrance คือ ระบบการคัดเลือกคนเข้ามหาวิทยาลัย เป็นการสอบล้วนๆ ไม่มีคะแนนแยกย่อยแบบ admission

Gat คือ การสอบวัดความรู้ทั่วๆไป

Pat คือ การสอบความถนัดวิชานั้นๆ

Gpax,Gpa คือ เกรดเฉลี่ยที่เราเรียนนี่แหละครับ

นอกจากนี้ยังมี O-net อีกตัวที่เป็นการสอบวัดความรู้8กลุ่มสาระ สอบได้ครั้งเดียวเป็นคะแนนติดตัวเราไปจนวันตาย(เวอไปป่ะ = =")

domesuckseed
9th May 2013, 19:19
ผม ม.6 ปีนี้ละ บอกตรงๆ ไม่รู้อะไรเกี่ยวกับพวกนี้เลย 5555
ปล.รอซักวันที่ครูแนะแนวจะมาบอก

tff007
9th May 2013, 19:24
ตั้งใจเรียนทำเกรดดีๆทำโอเน็ทดีๆนะ : )

rockblood39
9th May 2013, 19:30
สอบตรงเท่านั้นครับ 555ผมเบื่อพวกนี้ มันยุ่งยากกกก

M4A1Predator
9th May 2013, 21:17
เป็นข้อสอบแข่งกันเข้ามหาลัย โดยผู้จัดหวังแค่โกงเงินพวกคุณเท่านั้น
แต่ละคณะจะสอบ gat pat ไม่เหมือนกัน
คิดคะแนนต่างกัน

jossza
9th May 2013, 21:43
gat pat ไม่จำเป็นต้องสอบหมดทุกอันก็ได้ สอบตามที่คณะที่คุณอยากจะเข้าแต่ละคณะจะเรียกคะแนนแต่ละอันไม่เหมือนกัน

ส่วนที่จะสอบตรงอย่างเดียวก็ได้นะแต่ บางคณะไม่เปิดสอบตรงนะครับต้องไปแอด

admission ระแบบกลางตอนนี้ ใช้ เกรด 6เทอมไม่รวมโอเนต(ตอนนี้เค้าเอาโอเนตมารวมกับเกรดเพื่อตัดเกรด)

ใช้คะแนนโอเนตแยกตะหาก เกรด20 โอเนต 20 ที่เหลือจเปนแกทแพท ใช้ แกท แพท แต่ละคณะใช้ต่างกัน

ตอนนี้มี Clearing House เพิ่มมาอีก คือ อันนี้จะเหมือนเป็นการสอบตรงแต่เราสอบ วิชาสามัญทั้งหมด

แล้วเอาคะแนนไปยื่นได้เลย กับมหาลัยที่เข้าร่วม คล้ายๆว่า ลดค่าใช้จ่ายค่าเดินทางไปสอบตรงลง ถ้าติด

แล้วเอาเลยจะแอดไม่ได้เค้าตัดออกกันพวกติดแล้วติดอีก

สงสัยอะไรถามได้เลยเราเด็กแอด ปีนี้ เพิ่งผ่านมาสดๆ เข้าใจทุกระบบ 5555

LovePiece
9th May 2013, 21:54
รุ่นปี 2538 , 1995 พร้อมกันหรือยัง ผมยังไม่พร้อมเลย :mad:

Wanatsawin
9th May 2013, 21:55
ขอคำตอบด้วยคนครับ ขึ้นม.6ละ ยังไม่รู้เลย

ballba
9th May 2013, 22:13
รุ่นปี 2538 , 1995 พร้อมกันหรือยัง ผมยังไม่พร้อมเลย :mad:

รุ่นผมครับ

แต่เพื่อนก็สอบไปกันแล้ว แต่ผมสอบ n-net. อีกไม่นานนี้

Dreamm
9th May 2013, 22:17
ผมขึ้น ม.6 แล้ว เครียดเลยช่วงนี้ ไม่รู้จะเรียนไร เครียด เรียนก็ไม่ค่อยเก่ง แต่ วิชาทุกวิชา ก็ 3 ขึ้นหมด แต่ฝรั่งเศส นี่สิ**** 2 เลยดึงเกรดรวม เกรดรวมเลยน้อย เซงงงงงงง

kongsak055
9th May 2013, 22:21
Just a Chillin ผมก็ชิลๆนะครับ เล่นเกมส์ตั้งแต่ ม.ต้น จน ม.ปลาย เล่นหนักช่วง ม.5-6
ก็อ่านหนังสือเตรียมตัวสอบบ้าง ได้วิทย์ มช ตอนแรกจะเอา ทันตะแพทย์ แต่พลาดไปเพราะเล่นหนัก อ่านน้อย
รุ่นน้องปีต่อๆไปก็ขยันๆนะครับ เพราะ ข้อสอบมันมาจากดาวไซย่า เตรียมตัวให้พร้อม หากไม่พร้อม จะได้ร้องไห้ครับ !!!

penquiin
9th May 2013, 22:22
เห้อ ยิ่งเรียนยิ่งเครียดนั่งเรียนพิเศษมาก็เยอะ พอบอกว่าเรื่องนี้ที่นั่งเรียนมา10-20ชั่วโมงออกข้อสอบแค่2-3ข้อ เท่านั่นละเข่าอ่อนเลย

swatcat
9th May 2013, 22:35
ผมขึ้น ม.6 แล้ว เครียดเลยช่วงนี้ ไม่รู้จะเรียนไร เครียด เรียนก็ไม่ค่อยเก่ง แต่ วิชาทุกวิชา ก็ 3 ขึ้นหมด แต่ฝรั่งเศส นี่สิ**** 2 เลยดึงเกรดรวม เกรดรวมเลยน้อย เซงงงงงงง
ถ้าแค่นั้นอย่ามาบ่นว่าเไม่เก่งเลยครับถ้าชีวิตคุณยังไม่เคยติด0 ร มส มผ ผมโดนมาทุกอย่างเกรดเฉลี่ยไม่เคยถึง2.2ด้วยซ้ำต่ำสุดก็1.64แต่ผมก็ไม่แคร์
เพราะผมเกรดรวมผมได้2.03สอบตรงมันรับ2.00ผมสอบได้คาบเส้นสุดแล้วก็ได้ที่เรียนอย่างใจหวัง
คุณยังมีเวลาอีกเยอะนะครับที่คิดหาทางเดินรีบคิดที่ชอบที่อยากซะนะครับ
คุณไม่ต้องมานั่งแก้แบบผมมีโอกาศมากกว่าผมเกรดเยอะกว่าผมและแน่นอนทางเลือกเยอะกว่าผมชัวร์ๆ
สู้ๆครับ

windows
9th May 2013, 23:27
ผมไม่อยากแอดมิชชัน ผมจะต้องเข้าด้วยโควต้ามช.ให้ได้ครับ โควต้ามช.สอบ7วิชาครับของสายวิทย์นะ จะเอาคะแนนที่สอบเพียวๆเลยครับ คือวัดความฉลาดไปตรงนี้กันไปเลย เพราะพวกคะแนนแอดมิชชันมันเอาคะแนนหลายๆอย่างมารวมกัน เอาจริงๆนะอย่างร.ร.วัดเกรดสูง4เกือบทุกคน แต่จะมาสู้เด็กร.ร.เอกชนชื่อดังเกรด3ได้ยังไง เค้าจึงจะวัดสมองกันที่โควต้าครับ เพราะฉะนั้นใครสอบโควต้าติดนี้คือ คุณเก่งด้วยตัวคุณเอง ร.ร.บางร.ร.ปล่อยเกรด บางร.ร.กดเกรด มันวัดกันไม่ได้ครับ

golfrest
10th May 2013, 00:21
เซิท Google ดีกว่าครับ ละเอียดดีด้วย

ขอผู้มีประสบการณ์มาตอบดีกว่าครับ เพราะบางที อากู๋ ชอบมั่ว หรือทำให้เกิดความสับสนกับผู้อ่านนะครับ

clean1447
10th May 2013, 00:25
ช่วงชีวิต ม.ปลาย
ม.4 รู้จักเพื่อนใหม่ เรียนๆเล่นๆ
ม.5 สนุก จริ๊ง
ม.6 เครียดแล้วเครียดอีก ไหนจะ แอด ไหนจะสอบ ใน รร.

สรุปแล้ว ม.6 เครียดสุด ทางที่ดี เทอม 1 ต้องมีมหาลัยแล้ว ชีวิต เทอม 2 จะเป็นสุขมาก
แต่พอปี 1 เครียดต่อ

vitory456
10th May 2013, 00:39
ผมผ่านมาแล้ว 55+ แต่ผมเข้ารอบสอบรับตรงได้นะครับตอนนั้นสั่นมากจะบอกให้..รนไปหมดยิ่งม.6 แล้วยิ่งต้องเตรียมตัวหนักเลยครับควรเตรียมตัวศึกษาหาข้อมูลเอาไว้เยอะๆ ตั้งแต่ตอนนี้
แต่ถ้าเราสอบรับตรงได้ก็ให้สอบไปเลยครับ(เพียงแต่บางวิชามันไม่มีต้องไปแอด) เพราะโอกาส 50:50 เพราะรอบแอดนิแข่งขันกันน่ากลัวจริงๆ ผมยอมรับเลยไม่เคยเห้นอะไรน่ากลัวขนาดนี้ 55+ (ดีนะเราได้รอบรับตรงสบายไป =w=")

darkperson50
10th May 2013, 00:39
ผมพอให้คำตอบได้ครับ เพราะผ่านจุดนี้มาแล้วและตอนนี้ก็กำลังเรียนมหาวิทยาลัย

คร่าวๆนะ
คือการสอบเข้ามหาวิทยาลัยเนี่ย แต่ละคณะแต่ละมหาวิทยาลัยมันรับเหมือนกันและไม่เหมือนกัน

1.เหมือนกันคือรับผ่านการสอบ admission
admission คือ การสอบครั้งสุดท้ายจริงๆ กรณีการสอบที่ผ่านมาไม่ติด โดย admission จะมีสถิติคะแนนของปีก่อนๆไว้ให้พิจารณา
แล้วคะแนนมาจากไหน? >>> คะแนนของเราได้จากการสอบ gat,pat,เกรด,o-net
gat = การสอบภาษาอังกฤษและสอบการอ่านเขียนของเราครับ
pat = การสอบแต่ละวิชาของ สทศ [สำนักงานจัดการทดสอบซึ่งมหาวิทยาลัยทั่วประเทศให้ที่นี่ออกข้อสอบเพื่อใช้เป็นคะแนนเข้ามหาวิทยาลัย ] โดยแต่ละวิชาจะเป็นเกณฑ์ว่าคุณจะเข้าคณะไหน
เช่น อยากเข้าคณะวิทยาศาสตร์ก็สอบ pat-วิทย์ ม pat-คณิต
เกรด = เกรดเฉลี่ยของคุณตอนจบ ม.6
o-net = ก็คะแนน o-net ที่เราสอบ
เพิ่มเติม 7 วิชา คือ 7 วิชาสามัญที่เราสอบแล้วสามารถนำไปยื่นคะแนนได้ ที่ผมเห็นคือใช้ในการสอบ แพทย์ กสพท.

* แต่ละคณะจะใช้สัดส่วนคะแนนต่างกัน
ตัวอย่างเช่น คณะวิทยาศาสตร์ สาขาเคมี ก็จะใช้ gat 20% pat2(วิทยาศาสตร์) 40% o-net 30% เกรด 10%

2.รับไม่เหมือนกันคือแบบไหน
เช่น คณะวิศวกรรมศาสตร์ของบางมด จัดสอบเอง เป็นต้น

3.กรณีอื่นๆ
3.1 แพทย์-ทันตะ = จะมีการสอบต่างหาก ที่เรียกว่า กสพท. และต้องใช้คะแนนจากการสอบ 7 วิชา
3.2 โควตา = ให้นักเรียนในพื้นที่สอบเข้ามาเท่านั้น เช่น มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ก็จะให้จังหวัดทางภาคเหนือเท่านั้นสอบ
3.3 รับพิเศษ = รับเฉพาะเด็กจากจังหวัดบางจังหวัด บางโรงเรียน
= รับจากเด็กค่ายโอลิมปิก

เพิ่มเติมอีกแล้ว
1.สอบตรง = ไปสอบที่มหาวิทยาลัยนั้นเลย สอบติดก็มอบตัว จ่ายตัง รอเข้าเรียนเลย
2. gat pat จะมีสอบ สองรอบและใช้คะแนนทั้งสองรอบได้ แต่รอบหลังจะเหมาะสำหรับผู้ที่ไม่มีที่เรียนจริงๆ

มีอะไรถามมาได้ครับ + ข้อมูลเพิ่มเติม >>> http://www.dek-d.com/admission/
>>> http://www.unigang.com/home

ILoVePaNgYa
10th May 2013, 00:42
ตอนผม ม.6ก็ไม่รู้จักแอดมิสชั่นอะไรเลยนะยังโดดเรียนไปเล่นตีดอทอยู่เลย - -

ปล.แนะนำให้เข้าห้องแนะแนวบ่อยๆครับเพราะพวกโควต้าม.ต่างๆมันจะมาตอนไหนไม่รู้ บางแห่งก็มาช่วงเทอม1แต่บางแห่งก็เทอม2

เงื่อนไขในการรับก็ไม่เหมือนกันด้วย อย่างมช.ต้องสอบวัดอีก ส่วนบางมหาลัยแค่ยื่นเกรดเฉยๆ

SaNooKNi
10th May 2013, 00:44
ชีวิต ม.ปลาย ใช้ให้คุ้มครับ เรียน เล่น กิจกรรม แบ่งเวลาให้เป็นครับ ไม่มีช่วงเวลาไหนสนุกกว่านี้อีกแล้ว ขอให้สนุกในการสอบต่างๆในชั้น ม.6 นะครับ :o

zerohero001
10th May 2013, 01:33
ผมก็กำลังขึ้น ม.6 ตอนนี้ เสือกได้เป็น สภานักเรียน สะดวย ผมยังไม่รู้ตัวเองเลย ชอบอะไร เกมส์ก็ชอบมาก คิดว่าสักวันหนึ่งอยากจะ สร้างเกมส์จีบสาว เป็นของตัวเอง การ์ตูนก็ชอบ วาดรูปก็พอไปได้ สวยใช้ได้ คิดบทการ์ตูนก็ชอบ ด้านการ์ตูนก็หวังว่าสักวันหนึ่ง จะพัฒนาวงการ์ตูนบ้านเราให้กว้างกว่านี้ ทำให้คนทุกเปิดรับ " เรื่องเด็กๆที่มันไม่เด็ก " มากขึ้น นั้นก็คือความฝันว่าสักหนึ่งจะทำ แต่พอเอาจริงๆ ตอนนี้ แม้ง ชีวิต ! 0 ก็ยังติดอยู่ ครูลาออกไป 2ปี แล้วผมแม้งยังไม่ซ่อมเลย พ่อก็บังคับให้ เรียน จบ ม.6 ไป ช่วยงานพ่อ แต่มันไม่ใช้ตัวเรา ว่าจะเรียนบริหารธุรกิจการส่งออก แต่ยังไม่รู้จะเริ่มตรงไหน เลย เศร้าวะ แสสเอ๋ย :mad: