PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครก็บอกหน่อยเกี่ยวกับมหาลัย

clean1447
10th May 2013, 00:20
คือว่าหนูดันไปติดมหาลัย ศิลปากร เพรชบูรี โน้น อ่ะ
ตอนแรกก็ไม่คิดจะได้ แต่พอมาคิดๆ มันก็คณะที่เราชอบก็น่าจะไป
แต่ปัญหาก็คือ หออ่ะ

ใครก็ได้บอกหนูทีว่าหอที่นี้มันเป็นยังไง เห็นในรูปแล้วไม่กล้าไปอ่ะ แถมปี 1 เขาบังคับให้อยู่หอในด้วย

แถมยิ่งกว่านั้น Net ที่หอเห็นบอกว่า ห้ามเล่นเกมส์ออนไลน์ ไม่จริ๊ง.........

เห็นมีแค่ห้องพัดลม อากาศร้อนไม่ร้อนแย่เลยหรอ

มีอะไรอีกบ้างอ่ะ ใครกที่ไปอยู่ช่วยบอกหนูที สับสนหมดแล้ว

ผู้ปกครองบอกว่า กำลังเจริญ เพื่อนบ้านบอกมา มันจะจริงหรอ ขอแค่ห้องแอร์ ก็พอ ที่เหลือพอทนได้

อาจารย์มหาลัยแต่ละคน เขาอยากไปอยู่ที่ เพชรบูรี มาก เพราะ อากาศดี และเงียบ

icezaazark
10th May 2013, 00:32
คืออันนี้ผมก็ตอบให้ไม่ได้จริงๆครับ เพราะผมอยู่มหาลัยอื่น (บูรพา คณะศิลปกรรม-เอกคอมพิวเตอร์กราฟิก)
ไอ้เรื่องที่เน็ตห้ามเล่นเกมนี่ถ้ายังไงลองยอมรับกฏของเค้าครับ เพราะผมก็ไม่ได้เล่นเกมมานานละ(แต่ดันสิงบอร์ดเกม)
ส่วนอากาศร้อนไม่มีแอร์อันนี้ทำได้อย่างเดียวคือทำใจ!!!
ไม่แน่อาจจะมีอะไรดีๆรออยู่ก็ได้ มันต้องลองไปดูก่อนครับ
**แนะนำได้เท่านี้แหละ ไม่รู้จะมีประโยชน์อะไรมั้ยนะ**

shisaku
10th May 2013, 00:40
เน็ตหอใน ห้ามเล่นเกมออนไลน์ จริงแน่นอนครับ เค้าบล็อคไว้ แต่โหลดอย่างอื่นสบาย คือถ้าไม่ใช่ขาเกมออนไลน์ ก็ไม่มีปัญหาอะไร แถมเน็ตแรงด้วยนะ 20m เป็นอย่างต่ำ แต่ถ้าเป็นขาออนไลน์แล้วละก็เรื่องใหญ่อยู่ เพราะเค้าบล็อไว้จริงๆ เล่นไม่ได้เลย ผมเองก็พยายามหลายวิธีแล้ว ไม่ได้ผลครับ อยากเล่นออนไลน์ไปร้านอย่างเดียวเลย แต่ก็นะ คือเราเข้ามาเรียนแล้ว ยังจะห่วงเล่นอีกหรือ? อย่าลืมนะ ปี1 สำคัญมากครับ มันจะเป็นพื้นฐานของทุกๆวิชา ต้องเรียนอย่างจริงจังครับ อย่าปล่อยปะละเลย ทีสำคัญ อย่าโดดครับ (เหมือนผม โดด นอนยาว สุดท้ายโดนรี)

แต่ถ้าบ้านพอมีเงิน อยากเช่าหอนอก ก็ได้่นะ เค้าไม่บังคับให้อยู่ แต่บังคับให้เช่า แล้วแต่สะดวกเลยนะ ลองๆไปดูหอก่อน ถ้ามันไม่ไหวจริงๆก็เช่าหอนอกเลย :p

darkperson50
10th May 2013, 00:46
บังคับให้อยู่หรอ ไม่หรอกมั้ง จริงๆเค้าคงจะพูดว่าควรอยู่มากกว่ามั้งครับ เพราะช่วงแรกๆกิจกรรมเยอะกลับดึก ถ้าอยู่หอในอาจจะกลับสะดวก
ส่วนเรื่องห้องร้อนไหมนั้น ผมว่าไม่นะครับ เพราะผมก็อยู่ห้องพัดลมมา เลือกทำเลดีๆไม่โดนแดดก็โอเคแล้วครับ เขาอยู่กันได้เราก็ต้องอยู่ได้ครับ
ส่วน Internet ถ้าอยู่หอในก็อดทนเอาละกันครับ ตั้งใจเรียนดีกว่า ถ้าจะเล่นจริงๆ ค่อยแวะไปเล่นตามร้านเกมส์ก็ได้
ถ้าอยู่หอนอกก็ว่าไป สู้ๆนะครับ

earrupz
10th May 2013, 00:48
ทำใจลูกเดียวครับ มันต้องเผชิญกับสิ่งต่างๆอีกมากมายข้างหน้า ไม่มีใครรู้หรอกครับ ทนไป1ปี ปี2ค่อยหาหอนอกอยู่เอา ปี1ต้องปรับพื้นฐานมากมาย ทั้งเวลาเข้าเรียน การกินการอยู่ แล้วก็สังคมอีกครับ ฝึกปรับตัวให้เข้ากับสภาพแวดล้อมครับ จะได้อยู่ง่าย

mobilezero
10th May 2013, 00:49
อย่าลืมพกพระครับ :yes

AntiBody
10th May 2013, 00:51
ผมเคยนั่งรถผ่าน นะ ค่อนข้างไกลผู้ไกลคนมากๆ :sweat
แต่สงบเงียบดี อาจจะชอบ 55

jossza
10th May 2013, 00:51
เด็กแอด ปีนี้แน่ๆเลย เราเองเคยแค่ผ่าน ข้างหน้าสวยดีแต่แถวๆนั้นมันก้ร้อนๆนี่น่ามั้งจำไม่ได้

ปล เราติดบูรพาา

clean1447
10th May 2013, 00:55
ปี 1 ก็ปี 1
พอปี 2 หนูขอ หอ นอกแล้วกัน

เชื่อเถอะ 100% พอหนูจบ ปีป 1 เมื่อไร หอนอก จะมากันเพียบ
ความเจริญจะเพิ่มขึ้น พอหนูจบปี 4 เซ็นทรัลมาเปิดใกล้ มหาลัย

goingcrazy
10th May 2013, 01:02
ยาก นา ศิลปากร

wizwiz200
10th May 2013, 01:03
ติดที่้เดียวกันฮะ ผมอยากไป ร้อนไม่ว่าชินแล้ว :o:o:o
ผมติดออกแบบอนิเมอะ คุณติดคณะอะไรเหรอ

21world
10th May 2013, 01:12
ถ้าบังคับ ก็เช่าหอในไว้เเล้วไปอยู่หอนอก ค่าหอในถูกจะตายไม่เป็นไรหรอก
ผมก็ศิลปากร แต่ฝั่งทับแก้วอะ ไม่กล้านอนจริงหอใน กลางคืนอย่างหลอน :shutup

clean1447
10th May 2013, 01:13
ติดที่้เดียวกันฮะ ผมอยากไป ร้อนไม่ว่าชินแล้ว :o:o:o
ผมติดออกแบบอนิเมอะ คุณติดคณะอะไรเหรอ

เทคโน ธุรกิจ

เอ่อ เห็นมีคนบอกว่า มีบางส่วนสามารถไปอยู่่หอนอกได้นี้
ต้องยังไงอ่ะ เส้นหรอ หรือว่าเต็ม

tonza
10th May 2013, 08:29
เทคโน ธุรกิจ

เอ่อ เห็นมีคนบอกว่า มีบางส่วนสามารถไปอยู่่หอนอกได้นี้
ต้องยังไงอ่ะ เส้นหรอ หรือว่าเต็ม
ถ้าเป็นที่เทคโนราชมงคลอีสาน(โคราช) ก็บังคับให้นอนหอในเหมือนกันปีแรก
แต่ผู้ที่อยู่ใกล้มหาลัยสามารถยื่นเรื่องขอไม่อยู่หอในได้ครับหลักฐานที่ใช้ก็พวกสำเนาทะเบียนบ้าน
ผมก็ไม่ได้อยู่หอในเพราะบ้านอยู่ใกล้

cool-ly
10th May 2013, 10:36
ปี 1 ทนอยู่หอในเถอะครับ ... มหาลัยเล็กแต่อบอุ่นนะจำไว้ ลืมเรื่องเกมส์ Online ไปซักพัก หรือลง Offline เล่นเอาก็ได้ ที่แน่ๆ ควรใช้เวลา 1 ปี รู้จักเพื่อนๆในหอให้ได้เยอะๆ สร้างมิตรเยอะๆ แล้วคุณน่าจะได้ค้นพบความสุขอีกแบบนึงครับ

commandman
10th May 2013, 10:42
จัด Offline สิครับ ผมไม่ได้อยู่ศิลปกรนะ

แต่ ม. ผมปี 1 ก็อยู่หอใน พอเข้าไปไม่แย่อย่างที่คิด เน้ตมหาลัยเร็วมาก

ของ ม.ผม โหลด 10-11 Mb / S ตอนนี้ขึ้นปี 2 แล้วอยู่หอใน ต่อติดใจเน็ต

$3MiFiN@L$
10th May 2013, 11:18
ทำไม มอ เราไม่เป็นอย่างนั้นนะ โชคดีเลย มอ. ผมไม่มีการบังคับเลย แค่ไม่อยู่หอในจะไม่ได้ทุนการศึกษาต่างๆ แค่นั้น
เกมก็เล่นได้ แต่ไม่มีห้องแอร์แค่หอที่มอคุมอยู่ จะมีหอเอกชนที่แพงกว่าหน่อยเป็นรายเดือนแต่มีแอร์มีอะไรมากกว่า
แต่ net นี้หอมอเน่าบางหลังไปเลย ที่จริงผมก็อยู่บ้านนี่แหละใกล้มอด้วย แต่ผมเป็นคนกรุงเทพ ได้มออยู่ต่างจว.
ผมเรียน สาขา เทคโนฯ-การศึกษาฯ คณะก็มีไม่กี่ที่ในไทยแถมเป็นคณะคนที่อยากเรียนมากที่สุด(มีสอบเฉพาะเยอะมาก)
ชื่อมอไม่บอกดีกว่าให้รู้แค่ว่า ติด 10 ใน1 มอชั้นนำของไทย

Attachment
10th May 2013, 13:38
คนเพชร ไปเรียน ม.นเรศวรหมดครับ ผมก็ไม่รู้ทำไม _ _" หรืออาจเพราะ นเรศวรเป้นมหาลัยมาตรฐานของทางภาคนั้นก็มั้งครับ แต่ยืนยันอีกเสียง เด็กเพชร ไปเรียน นเรศวรแทบจะหมดจริงๆครับ :sweat