PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาแฟนไม่เชื่อใจ

ultimatezpro
11th May 2013, 07:02
ปัจจุบันเราคบกับแฟนซึ่งเป็นเพื่อนของแฟนเก่าเรา และมีอยู่วันหนึ่งแฟนเก่าเราทักแชทมา เราก็ตอบไปไม่ได้เอะใจอะไร

เพราะรู้ว่าแฟนเก่าเราก็มีแฟน ก็คงคุยแบบพี่น้อง พอแฟนเราเปิดมาเจอแฟนเราก็ร้องห่มร้องไห้ เราก็พูดไปว่า เขาทักมาเอง ไม่ตอบมันจะเสียมารยาทสิ

แฟนเราก็บอกว่าคุยกันให้สนุกนะงั้นอะ เค้าคงไม่สำคัญมากเท่ามันหรอก แกคงไม่ลืมมันสินะ เราก็เลยกอดแฟนแล้วบอกว่า เค้ารักแกที่สุดแล้ว

พอวันต่อมาเราก็ลบเฟสแฟนเก่า อีก 1-2 เดือนผ่านมาเค้าก็แอดมาใหม่ แฟนเราก็บอกว่า ลองรับสิ (แต่เราเข้าใจนิสัยแฟนเราว่าประชดเก่ง)

เราเลยบล๊อคเฟสแฟนเก่า แต่เค้าทักแชทมาอีกว่า "พี่ก็แค่อยากคุยกับน้อง เหมือนที่พี่เคยคุยเท่านั้นเอง" เราก็สตั้นประมาณ 5 วิ

เราก็จำความได้ว่าตอนเลิกกันตอนแฟนเก่าเราไปมีใหม่เธอเคยบอกเราว่า "อย่าบอกใครว่าเราคบกันพี่อาย!" เราก็น้ำตาไหล

ตอนนั้นเราก็เลยบอกตัดพี่ตัดน้องไปไม่ต้องมารู้จักกันก็มาพูดดีกับเราอีกว่า "ไม่อยากจบแบบไม่สวย" เราก็ยอมเป็นพี่น้อง

ทุกวันนี้แฟนเราก็ยังระแวงอยู่เพราะบ้านแฟนเราอยู่ไกล แต่บ้านแฟนเก่าเราอยู่ใกล้ๆเราแต่คนละหมู่บ้าน

ทุกครั้งที่ไปเซเว่นแฟนจะบอกว่า อยากไปเจอ....หรอ เราไม่รู้จะทำยังไงให้แฟนเชื่อดี ใครมีวิธีไงมั้งแนะนำหน่อยทุกวันนี้เรายังเครียดเรื่องแฟนปัจจุบันกลัวเค้าระแวงเราไม่ชอบให้ใครระแวงเราอะ - :sweat

jengdexinw
11th May 2013, 07:37
เอิ่ม...ถ้าเป็นผม ผมจะไม่ยุ่งกับแฟนเก่าอีกเลย เพราะมันไม่ทําให้อะไรดีขึ้น แม้จะบอกว่ากลับมาเป็นเพื่อน หรือเป็นพี่น้องก็ตาม สําหรับผม กับอดีตเรื่องราวผ่านมาแล้ว แล้วมันจบไม่สวยจนเลิกกัน

แน่นอนว่าเหตุผลที่เลิกก็มีหลายๆอย่างเป็นผม ผมคงไม่ยุ่งอีกเลย ไม่กลัวว่ามันจะดูไม่ดีหรือไม่กลัวว่าเขาจะดูเราเป็นคนยังไงก็ช่าง เพราะเลิกกันแล้ว = =สําหรับผมเป็นคนดีกับคนปัจจุบันได้ก็พอแล้ว

เป็นคนดีสําหรับทั้งทุกคนและตัวเราที่อยู่กับเราปัจจุบัน ตัวผมเองรู้อยู่แก่ใจ ผมเลยไม่ยุ่งกับแฟนเก่าอีกเลย แม้จะทักมาก็ตาม เมื่อเลิกก็คือไม่ยุ่ง ไม่ต้องกลัวว่ามันไม่ดี เพราะมนุษย์เราช่วงชีวิตมาชีวิต

หนึ่งนั้นทําไม่ดีมาเยอะกว่าที่จะมาถึงตรงนี้ ผมจึงคิดว่าถ้าอยากจะทําตัวให้ดีขึ้นมาใหม่ จงละทิ้ง สิ่งที่คิดว่ามันไม่ดีต่อตนเอง และคนปัจจุบัน แฟนใหม่ ผมไม่ค่อยอยากให้นึกถึงคํานี้ แต่อยากให้รู้สึกว่า

คนปัจจุบันของเราก็คือคนปัจจุบัน แน่นอนว่าคนรักกันปัจจุบัน ไม่ต้องการรู้อดีตที่เลวร้ายขงคนรักชนิดที่ว่าเคยผ่านอะไรเลวๆมาบ้างสิ่งใดควรรู้ไม่ควรรู้ คนเราย่อมรู้ดี จนกว่าจะถึงเวลาเหมาะสมพอที่จะบอกเรื่องราว...

ในเมื่อตอนแรกแฟนคนปัจจุบันเขาเชื่อใจเราแล้ว เราก็ไม่ควรทําอะไรที่ทําให้เขาสงสัย ไม่จําเป็นต้องอ้างว่า ก็เชื่อใจกันทําอะไรก็ต้องเชื่อไปซะอย่างเดียว แต่จงเชื่อในใจโดยไม่ต้องใช้คําพูด แต่เป็นการกระทํา ซะยังจะดีกว่าก

พยายามเพื่อคนที่คุณรักและอยากให้เขาอยู่กับเราไปจนวันตายจนถึงที่สุด ผมจะทําทุกอย่างเพื่อให้เขาเชื่อใจให้มาก ถึงมากที่สุด เท่าที่จะทําได้ ถ้าบางทีเราเผลอทําอะไรให้คนรักสงสัย ผมจะไม่พูดนู่นพูดนี่

แต่ผมจะตอบทุกอย่างที่เขาถามมาอย่างตรงไปตรงมาแต่เป็นการอธิบายไปในแบบอ่อนโยนไม่ชักสีหน้าแก้ตัวหรือระแวงหรือโมโห เพราะผมรักคนปัจจุบัน อย่าทําให้เขาเป็นห่วง.ไม่ต้องเสียสละจนเขาเป็นห่วง...ทําทุกอย่างมากกว่าพูดให้เขาไว้ใจทั้งๆที่เรากระทํามากกว่าสนทนา
เมื่อนานๆทีเปิดใจคุยกัน จะรักกันยิ่งยืนนานขึ้น ^^ ผมคิดว่าอย่างนั้นหนะนะ......//เผ่นนน~~อย่าถือสาป๋มเบยอันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวผมนร้าาาา:)

11th May 2013, 07:42
เอิ่ม...ถ้าเป็นผม ผมจะไม่ยุ่งกับแฟนเก่าอีกเลย เพราะมันไม่ทําให้อะไรดีขึ้น แม้จะบอกว่ากลับมาเป็นเพื่อน หรือเป็นพี่น้องก็ตาม สําหรับผม กับอดีตเรื่องราวผ่านมาแล้ว แล้วมันจบไม่สวยจนเลิกกัน

แน่นอนว่าเหตุผลที่เลิกก็มีหลายๆอย่างเป็นผม ผมคงไม่ยุ่งอีกเลย ไม่กลัวว่ามันจะดูไม่ดีหรือไม่กลัวว่าเขาจะดูเราเป็นคนยังไงก็ช่าง เพราะเลิกกันแล้ว = =สําหรับผมเป็นคนดีกับคนปัจจุบันได้ก็พอแล้ว

เป็นคนดีสําหรับทั้งทุกคนและตัวเราที่อยู่กับเราปัจจุบัน ตัวผมเองรู้อยู่แก่ใจ ผมเลยไม่ยุ่งกับแฟนเก่าอีกเลย แม้จะทักมาก็ตาม เมื่อเลิกก็คือไม่ยุ่ง ไม่ต้องกลัวว่ามันไม่ดี เพราะมนุษย์เราช่วงชีวิตมาชีวิต

หนึ่งนั้นทําไม่ดีมาเยอะกว่าที่จะมาถึงตรงนี้ ผมจึงคิดว่าถ้าอยากจะทําตัวให้ดีขึ้นมาใหม่ จงละทิ้ง สิ่งที่คิดว่ามันไม่ดีต่อตนเอง และคนปัจจุบัน แฟนใหม่ ผมไม่ค่อยอยากให้นึกถึงคํานี้ แต่อยากให้รู้สึกว่า

คนปัจจุบันของเราก็คือคนปัจจุบัน แน่นอนว่าคนรักกันปัจจุบัน ไม่ต้องการรู้อดีตที่เลวร้ายขงคนรักชนิดที่ว่าเคยผ่านอะไรเลวๆมาบ้างสิ่งใดควรรู้ไม่ควรรู้ คนเราย่อมรู้ดี จนกว่าจะถึงเวลาเหมาะสมพอที่จะบอกเรื่องราว...

ในเมื่อตอนแรกแฟนคนปัจจุบันเขาเชื่อใจเราแล้ว เราก็ไม่ควรทําอะไรที่ทําให้เขาสงสัย ไม่จําเป็นต้องอ้างว่า ก็เชื่อใจกันทําอะไรก็ต้องเชื่อไปซะอย่างเดียว แต่จงเชื่อในใจโดยไม่ต้องใช้คําพูด แต่เป็นการกระทํา ซะยังจะดีกว่าก

พยายามเพื่อคนที่คุณรักและอยากให้เขาอยู่กับเราไปจนวันตายจนถึงที่สุด ผมจะทําทุกอย่างเพื่อให้เขาเชื่อใจให้มาก ถึงมากที่สุด เท่าที่จะทําได้ ถ้าบางทีเราเผลอทําอะไรให้คนรักสงสัย ผมจะไม่พูดนู่นพูดนี่

แต่ผมจะตอบทุกอย่างที่เขาถามมาอย่างตรงไปตรงมาแต่เป็นการอธิบายไปในแบบอ่อนโยนไม่ชักสีหน้าแก้ตัวหรือระแวงหรือโมโห เพราะผมรักคนปัจจุบัน อย่าทําให้เขาเป็นห่วง.ไม่ต้องเสียสละจนเขาเป็นห่วง...ทําทุกอย่างมากกว่าพูดให้เขาไว้ใจทั้งๆที่เรากระทํามากกว่าสนทนา
เมื่อนานๆทีเปิดใจคุยกัน จะรักกันยิ่งยืนนานขึ้น ^^ ผมคิดว่าอย่างนั้นหนะนะ......//เผ่นนน~~อย่าถือสาป๋มเบยอันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวผมนร้าาาา:)

ผมเคยคิดแบบคุณนะ แต่ไม่รู้ว่าทำไมความเชื่อนั้นมันหายไปแล้วเมื่อ 1 ปีที่แล้ว - -

nanatsukung
11th May 2013, 07:51
ผมคิดว่านะ ถ้าคุณไม่เชื่อใจเธอแล้ว... ก็เลิกกันเถอะครับ ยิ่งคบกันนานยิ่งลำบากใจถ้าอย่างนั้น
แต่ถ้ายังมีความเชื่อใจกันอยู่ ก็เลิกคุยกับคนเก่าเถอะ มันไม่ทำให้อะไรดีขึ้นเลย

แล้วถ้าเป็นผม แฟนไปคุยกับแฟนเก่าก็คงจะไม่ชอบเหมือนกัน

ballba
11th May 2013, 15:07
ผมเพิ่งตื่นไม่ถึงนาทีครับ ยังไม่แคระตา ยังเบลอๆอยู่อ่านไม่ออก

ผมขอบอกว่าคนรักกันจริงต้องเชื่อใจกันครับ 555

steroids
11th May 2013, 15:21
ปัจจุบันผมกับแฟนปัจจุบัน ก็คบกัน ทั้งๆที่สามารถคุยกับแฟนเก่าโดยไม่มีอาการหึงหวง

มันต้องไว้ใจครับ

11th May 2013, 16:09
ผมไม่ได้ไม่เชื่อใจนะครับ ผมรักเธอมากๆ ผมไม่ได้ขอให้เธอเชื่อใจ

แต่ผมขอแค่อยู่กับเธอ ทุกวันนี้ยังเหมือนเธอเบื่ออยู่เลยเวลาเธอมองคนอื่นแต่ไม่เคยมองผม เสียใจมากๆ

เดี๋ยวนี้เธอก็ไม่ค่อยจะยิ้ม กับผมเท่าไหร่ เอาแต่เครียดเวลาเจอกันหาเรื่องคุยก็เงียบ

love060604
11th May 2013, 18:02
ก็ปกติดีนิครับ แฟนผมก็แบบนี้ระครบกันมาจะ3ปีระยังเป็นเหมือนเดิมเลย
ผมก็แค่ตัดปัณหาออกโดยการที่ผมไม่เล่นเฟสไม่เล่นเกมที่คุยไมได้ ทำตัวเฉยๆไม่คุยกับผู้หญิง
เราต้องเข้าใจแฟนตัวเองด้วยนะครับ ไม่ใช้ว่าเค้าไม่ไว้ใจก็มาน้อยใจว่าเข้าไม่รัก ผู้หญิงนะรักมากมันก็หึงมากเป็นธรรมดาครับ
คุณบอกว่ารักแฟนมากก็หน้าจะทำตัวเป็นแบบที่เธอชอบได้นะครับ แรกๆอาจจะยากแต่นานๆไปมันจะง่า่ยเองครับ
"เรามีแฟนแล้วจะทำตัวหรือคิดแบบตอนที่ไม่มีแฟนไม่ได้นะครับ"

11th May 2013, 18:05
ก็ปกติดีนิครับ แฟนผมก็แบบนี้ระครบกันมาจะ3ปีระยังเป็นเหมือนเดิมเลย
ผมก็แค่ตับปัณหาออกโดยการที่ผมไม่เล่นเฟสไม่เล่นเกมที่คุยไมได้ ทำตัวเฉยๆไม่คุยกับผู้หญิง
เราตองเข้าใจแฟนตัวเองด้วยนะครับ ไม่ใช้ว่าเค้าไม่ไว้ใจก็มาน้อยใจว่าเข้าไม่รัก ผู้หญิงนะรักมากมันก็หึงมากเป็นธรรมดาครับ
คุณบอกว่ารักแฟนมากก็หน้าจะทำตัวเป็นแบบที่เธอชอบได้นะครับ แรกๆอาจจะยากแต่นานๆไปมันจะง่า่ยเองครับ
"เรามีแฟนแล้วจะทำตัวหรือคิดแบบตอนที่ไม่มีแฟนไม่ได้นะครับ"

โอเคครับเข้าใจละ ผมจะเลิกเล่นเฟส เล่นเกมที่แฟนให้เล่นอย่างเดียว

Veeliving
11th May 2013, 20:17
ผู้ชาย : ไม่อยากให้ใครมองแฟน
ผู้หญิง : ไม่อยากให้แฟนมองใคร

ท่าน : รักเค้ามั้ย
แฟนท่าน : รักสิ
ท่าน : แล้วทำไมไม่เชื่อใจกันบ้าง ?