PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พ่อผมกำลังถูกดึงเข้าสู่ลัทธิธรรมกายครับ ทำไงดี

chanwitpop
12th May 2013, 09:47
เกริ่นก่อนว่า ช่วงนี้ลัทธิธรรมกายได้เข้ามาครอบครองวงการข้าราชการไทย
โดยมีการส่งข้าราชการชั้นผู้ใหญ่และชั้นกลางไปฝึกปฏิบัติธรรม(ล้างสมองในความคิดผม)
โดยการส่งไปต้องไปเกือบทุกคน ไม่มียกเว้น
พ่อและแม่ผมคนไม่ชอบธรรมกายอยู่แล้ว
ซึ่งแม่ผมโดนส่งไปปฏิบัติธรรมก่อนแบบไม่เต็มใจซึ่งแม่ผมเป็นคนแน่วแน่อยู่แล้วของที่ไม่ชอบก็ไม่คิดจะหันไปชอบ
มาถึงคราวพ่อผม ซึ่งพ่อผมเป็นคนสนใจเรื่องราวการปฏิบัติธรรมอยู่เป็นทุนเดิม บวกกับพ่อผมเป็นข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ตำแหน่งสูง เลยโดนเป่าหูเต็มที่

เชื่อมั้ยว่าจากที่พ่อผมไม่ชอบธรรมกาย พอกลับมากลายเป็นว่าเทิดทูนคำสอนของธรรมกายมากทีเดียว
ทั้งเรื่องสตีฟจ๊อป ทั้งเรื่องให้รีบทำบุญชาตินี้เยอะๆจะได้มีใช้ชาติหน้า
พ่อผมเชื่อหมด แถมธรรมกายยังจะแต่งตั้งพ่อผมให้เป็นวิทยากรประจำลัทธิอีกด้วย ซึ่งพ่อผมไม่มีท่าทีปฏิเสธ
ผมกลัวจริงๆว่าพ่อผมจะถลำลึกเกินไปกว่านี้ เพราะผมเคยเห็นตัวอย่างจากญาติผมและญาติเพื่อนๆที่มาหมดตัวเอาในวัยเกษียน
เงินบำนงบำนาญ เงินบำเน็จบริจาคไปไม่มีเหลือ หมดตัวไม่มีเงินมารักษาโรคในวัยชรา อ้างว่าเค้าบริจาคมากตอนนี้ได้บุญเยอะ
ทั้งที่ตอนนี้ต้องมาทนทุกข์กับโรคประจำตัวที่ไม่มีแม้แต่เงินจะซื้อยา

อีกไม่กี่เดือนข้างหน้าผมต้องไปอยู่ต่างประเทศหลายปีนานๆกลับมาที หมายความว่าจะไม่มีคนมาคอยขัดคอพ่อผมไปหลายปีแม่ผมก็ไม่กล้าขัดคอพ่อด้วย
ส่วนน้องชายผมก็...ช่างมันเหอะ พ่อผมฮิตอะไรซักอย่างจะฮิตอย่างจริงจังแต่ฮิตได้ไม่นาน(ไม่เกิน2ปี)ก็จะเริ่มเบื่อ แต่2ปีมันก็มากพอที่จะทำให้ถลำลึกได้
เอาเป็นว่าจะพูดหรือจะทำยังไงดีให้พ่อผมเข้าใจ

James47
12th May 2013, 09:50
โทษครับนอกเรื่องหน่อย สตีพจ๊อบเชื่อเข้าไปได้ ไม่มีแม้แต่เสี้ยวความเป็นไปได้ด้วย ส่วนเรื่องนี้ผมว่า ลองให้แม่คุณคุยดีกว่าครับ เราเป็นลูกอาจจะไม่สามารถเปลี่ยนใจเขาได้ แล้วแม่คุณไม่โต้ตอบหรอครับ

tonetone1
12th May 2013, 10:01
แล้วถ้าการบริจาคเงินแล้วได้บุญในชาติหน้ามีจริงละ คุณคิดว่าที่ญาติๆเขาทำกันมันดีหรือไม่ดีกันละ แต่ถ้าคุณคิดว่าบุญไม่มีจริงคิดแบบเดิมก็ไม่แปลกครับ

allenkheel
12th May 2013, 10:03
ไม่ใช้แค่ ราชการไทยนะครับ ในแวดวงธุรกิจก็เหมือนกัน แม่ผมก็หนักถึงขนาดจะ ทำ resort ให้เป็นศูนย์ ปฏิบัติธรรม และจะไปเป็นชีด้วย ทุกวันนี้กินเจอย่างเดียว:sweat
แต่เราไม่สามารถเปลี่ยนแปลงความนึงคิดเค้าได้หรอกครับ เพราะเค้าเชื่อมันถึงเป็นจริง เราต่างมีรูปแบบความคิดที่ต่างกันอยู่ละ ถ้าเค้าเชื่ออย่างนั้นก็ ปล่อยเค้าไปขอให้เค้าเชื่อและยึดหลักจากใจจริงก็พอ - - แต่ผมว่าไปอธิบายให้เค้าเข้าใจไม่ได้หรอกครับ ผมเคยศึกษาทางจิตวิทยามายังใช้กับแม่ไม่ได้ผลเลย เพราะมันคือรูปแบบความเชื่อที่ฝังลึกลงไปแล้ว เคยงุงิเหมือนกันที่แม่เคยพาร่างทรงเจ้าแม่กวนอิมเข้าบ้าน ตอนแม่จะไปต่างประเทศ ผมจะขับรถไปส่งให้รถมันสตาร์ทไม่ติดเค้าก็คิด ว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์อะไรของเค้านั้นละไม่อยากให้ไปเลยไม่ไปเลย - - นี้ละ 555+

benz1230
12th May 2013, 10:03
ลองเอาคำสอนที่ไร้สาระ ๆ มาอธิบายดูครับ

ไม่ก็เอาเหตุการณ์ที่ธรรมโกยทำให้คนอื่นเดือดร้อนมาบอกดูครับ เช่น ไปเดินขวางถนนไรงี้

ถ้าพ่อท่านยังไม่เชื่ออีก ก็... ลองหาวิธีอื่นดูครับ

bassurachar
12th May 2013, 10:05
ทำใจทำทาน ทำที่วัดไหนก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นวัดดัง

โหลด
12th May 2013, 10:06
ทำบุญเยอะๆนะครับ ขายบ้านขายรถขายที่ดิน ชาติหน้าจะได้รวยๆ

นะจ๊ะ

chanwitpop
12th May 2013, 10:08
โทษครับนอกเรื่องหน่อย สตีพจ๊อบเชื่อเข้าไปได้ ไม่มีแม้แต่เสี้ยวความเป็นไปได้ด้วย ส่วนเรื่องนี้ผมว่า ลองให้แม่คุณคุยดีกว่าครับ เราเป็นลูกอาจจะไม่สามารถเปลี่ยนใจเขาได้ แล้วแม่คุณไม่โต้ตอบหรอครับ
แม่ผมไม่ก้าวก่ายความชอบของอีกฝ่ายครับ แต่แม่สามารถบอกให้อาของผมเตือนสติพ่อผมได้ แต่ก็คงยาก
อย่างที่บอกพ่อผมฮิตอะไรจริงจังมาก มีครั้งนึงฮิตเรื่องฮวงจุ้ยเที่ยวย้ายของในบ้านซื้อของมงคลเข้าบ้านเพียบ
ผมไปธุระไม่อยู่บ้าน10วันกลับมาที เหมือนกับไม่ใช่บ้านเดิม

Zidane
12th May 2013, 10:10
แล้วแล้วแต่พ่อเค้าสิครับ ถ้ามันไม่ได้ทำให้เดือดร้อนมากมาย พ่อคุณน่าจะคิดออกได้ อะไรที่ทำให้ท่านสบายใจ
ก็น่าจะปล่อยไป ก็แสดงว่าท่านอาจเห็นบางสิ่งก็ได้ อันนี้ต้องปล่อยท่านไป
แต่เมื่อใดที่คุณรู้สึกว่ามันกระทบต่อครอบครัวของคุณมากเกินไป เมื่อนั้นแหละคุณถึงต้องเริ่มบอกท่านว่า เห็นมั้ย
มันเกิดขึ้นแล้วแบบนี้ แบบนั้น ก็อธิบายไป ใช้เหตุผลเข้าว่า ผมเข้าใจว่าคนท่ใช้เน็ตเล่นเฟสส่วนมาก
มองธรรมกึ๋ย ว่าประหลาดขนาดไหน? แต่มันจะเป็นอะไรไป ที่จะให้ใครสักคนทำอะไรลงไปแล้วสบายใจ
มีศัทธา กับสิ่งหนึ่งๆ ท่านอาจจะเห็นในสิ่งที่คุณไม่เห็นก็เป็นได้และอย่าลืมว่าคุณก็เห็นสิ่งที่ท่านไม่เห็นเหมือนกัน
ของให้พบกันครึ่งทางน่ะดีที่สุด ถ้าคุณไม่เห็นด้วย แต่ไม่ได้ทำให้ครอบครัวเป็นทุกข์มากขึ้น อย่าไปห้ามแต่ก็ไม่ยุ
นี่คือการพบกันครึ่งทาง เท่าที่อ่านมา คุณกังวลแค่ทางใจ เพราะเห็นแง่ไม่ดีของธรรมกึ๋ยนี้
ยังไม่ประสบทางกาย เพราะฉะนั้นทำใจให้สบายเอาไว้ก่อน คิดในปัจจุบันว่า พ่อเค้าสบายใจ ทำแล้วสบายใจ ไม่เดือดร้อนใคร
เท่านี้คุณก็เป็นสุขได้แล้ว แต่ถ้าไปขวางพ่อเค้า อาจทำให้บาดหมางกันได้ นี่ยิ่งเป็นเรื่องกันไปอีก ลองคิดกลางๆดูนะครับ

DkTaP82
12th May 2013, 10:13
พุทธศาสนา จะสืบทอดมาถึงปัจุบัน ต้องมีอริยะสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ

อย่างเช่น อาจารย์ดังๆเกจิที่พวกคุณเคยได้ยิน ธรรมกายก็คือสายวิชาธรรมกาย

ลองให้นึกถึงนิกายต่างๆ ที่แตกแขนงไปในศาสนาพุทธ

ผมก็ไม่ชอบเหมือนกันธรรมกาย ผมจึงไปศึกษาธรรมมะอย่างจริงจัง

ดูว่าต้นฉบับของศาสนาพุทธเป็นอย่างไร สรุป ก็ไม่ได้แตกต่างจากแขนงที่แตกย่อยออกมาเลย

เมื่อก่อนแอนตี้มากวัดพระธรรมกาย ทำไมต้องสร้างให้ใหญ่โต ทำไมคนถึงทำบุญเยอะ

ลองศึกษาดูก่อน เถอะจขกท. ถ้าแย่อย่างที่เขาพูดๆกัน ทำไมวัดนี้ถึงมีคนทำบุญมาก

แล้วเวลาทำบุญจริงๆ เขาตั้งเวลาทำบุญด้วยซ้ำ ใครมาช้าก็อด เพราะคนทำเยอะมากจน

วัดออกใบอนุโมทนาบุญไม่ทัน

หากคุณอ่านพระวัติพระพุทธเจ้า ยิ่งกว่านี้อีก

อริยะเจ้าเหาะเหินเดินอากาศ 1 พันโลกธาตุ ชมพูทวีป นิทานชาดก ไตรภพ วัฏสงสาร เยอะมาก

ที่คุณไม่อยากจะเชื่อ แต่ที่คอยให้คุณนะมีทิฐิอยู่ คือมารในตัวคุณนั้นแหละ สละมารซะ 555+

Shanbo
12th May 2013, 10:27
https://www.facebook.com/pages/%E0%B9%81%E0%B8%89%E0%B8%98%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A2/254150517955549

Blackened
12th May 2013, 10:57
พุทธศาสนา จะสืบทอดมาถึงปัจุบัน ต้องมีอริยะสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ

อย่างเช่น อาจารย์ดังๆเกจิที่พวกคุณเคยได้ยิน ธรรมกายก็คือสายวิชาธรรมกาย

ลองให้นึกถึงนิกายต่างๆ ที่แตกแขนงไปในศาสนาพุทธ

ผมก็ไม่ชอบเหมือนกันธรรมกาย ผมจึงไปศึกษาธรรมมะอย่างจริงจัง

ดูว่าต้นฉบับของศาสนาพุทธเป็นอย่างไร สรุป ก็ไม่ได้แตกต่างจากแขนงที่แตกย่อยออกมาเลย

เมื่อก่อนแอนตี้มากวัดพระธรรมกาย ทำไมต้องสร้างให้ใหญ่โต ทำไมคนถึงทำบุญเยอะ

ลองศึกษาดูก่อน เถอะจขกท. ถ้าแย่อย่างที่เขาพูดๆกัน ทำไมวัดนี้ถึงมีคนทำบุญมาก

แล้วเวลาทำบุญจริงๆ เขาตั้งเวลาทำบุญด้วยซ้ำ ใครมาช้าก็อด เพราะคนทำเยอะมากจน

หากคุณอ่านพระวัติพระพุทธเจ้า ยิ่งกว่านี้อีก

อริยะเจ้าเหาะเหินเดินอากาศ 1 พันโลกธาตุ ชมพูทวีป นิทานชาดก ไตรภพ วัฏสงสาร เยอะมาก

ที่คุณไม่อยากจะเชื่อ แต่ที่คอยให้คุณนะมีทิฐิอยู่ คือมารในตัวคุณนั้นแหละ สละมารซะ 555+

บิดเบือนสุดด ผมขำเฮี่ยๆ

ธรรมกายสมัยก่อนผมไม่ทราบ แต่ปัจจุบันมันเป็นพุทธพาณิชญ์ ที่ปลูกฝังความเชื่อผิดๆ ให้กับชีวิตคน

จริงอยู่ที่ศาสนาแบ่งย่อยเป็นหลายๆนิกาย ถ้าจะนับธรรมกวยเป็นนิกายหนึ่ง แต่ไม่ใช่ทุกนิกายจะเป็นนิกายที่ดี
อันที่จริงผมเรียกมันว่าลัทธิด้วยซ้ำไป

ผมจำได้ว่าผมเคยตอบในหลายๆประเด็นที่คุณยกขึ้นมาในกระทู้ก่อนๆ(ที่โดนลบไปแล้ว) ผมขี้เกียจจะยกขึ้นมาอีกรอบ

สำหรับกระทู้นี้ผมขอแยกทีละประเด็นเลยละกัน
ต้นฉบับของศาสนาพุทธเป็นอย่างไร สรุป ก็ไม่ได้แตกต่างจากแขนงที่แตกย่อยออกมาเลยหากคุณอ่านพระวัติพระพุทธเจ้า ยิ่งกว่านี้อีกในพุทธประวัติ มีอิทธิปาฏิหาริย์มากมาย อันนี้ผมเคยอ่านเหมือนกัน แต่ไอ้เรื่องพวกนี้ผมเห็นว่ามันเป็นแค่กุศโลบาย ที่ศาสนาสร้างขึ้นมาให้คนสนใจ แค่นั้นแหละ สมัยก่อนคนอาจจะเห็นว่าเป็นจริง แต่สมัยนี้คนควรจะเข้าใจได้แล้วว่ามันเป็นแค่กุศโลบาย

แท้จริงศาสนาต้องการสอนอะไรกับเรา หลักธรรมใช่หรือไม่?

หลักธรรมของธรรมกายเป็นหลักธรรมที่ถูกต้องจริงหรือไม่?
หากหลักธรรมของธรรมกายสอนให้ยึดติดกับวัตถุ สอนให้ทำบุญเพื่อสุขสบายชาติหน้า(ซึ่งไม่รู้ว่ามีจริงหรือเปล่า)
มันเป็นกิเลสอย่างหนึ่ง

ในขณะที่พุทธแท้สอนให้ปล่อยวาง ละกิเลส อยู่กับปัจจุบัน เช่นนี้จะเรียกธรรมกายว่าเป็นนิกายของพุทธจริงหรือ?

ผมว่าคนที่ไม่เชื่อ ไม่ได้มีทิฐิหรอกครับ แต่เขามีหลักกาลามสูตร รู้จักป่ะ? ให้พิจารณาให้ดีก่อนจะเชื่ออะไรอ่ะ
ผมว่ามารที่แท้จริงไม่ใช่ใครที่ไหนหรอกครับ มันคือความโง่ของมนุษย์นั่นเอง

ถ้าแย่อย่างที่เขาพูดๆกัน ทำไมวัดนี้ถึงมีคนทำบุญมาก
อันนี้เป็นตรรกะที่แย่มาก มันแสดงถึงการไม่คิดพิจารณาเอง ตามน้ำ ตามคนอื่นอย่างเดียว

เบื้องหลังของธรรมกายคืออะไร? สถานที่ฟอกเงินของนักการเมือง และผู้มีอิทธิพลใช่หรือไม่?
อันนี้ต้องไปหาคำตอบเอาเอง บอกไปเดี๋ยวนรกเเดกกบาล ก๊ากๆๆๆๆ

NightTheHCG
12th May 2013, 11:09
ผมโครตเกรียดลัทธินี้เลย แต่พ่อผมก็ไปบวชที่นั้นนะ ซึ่งผมก็ไม่ว่าอะไร ชอบพูดกับแฟนขำๆว่า พ่อตูกลับมาจะ Sir.yes sir ป่าววะ ฮ่าๆ แต่ถ้าเกิดเกินเลยถึงขั้นเสียเงิยเสียทองเลยเถิดจนมากเกินไป ผมไม่ทางให้ทำหรอก

poop_pup
12th May 2013, 11:12

ธรรมกายสมัยก่อนผมไม่ทราบ แต่ปัจจุบันมันเป็นพุทธพาณิชญ์ ที่ปลูกฝังความเชื่อผิดๆ ให้กับชีวิตคน

จริงอยู่ที่ศาสนาแบ่งย่อยเป็นหลายๆนิกาย ถ้าจะนับธรรมกวยเป็นนิกายหนึ่ง แต่ไม่ใช่ทุกนิกายจะเป็นนิกายที่ดี
อันที่จริงผมเรียกมันว่าลัทธิด้วยซ้ำไป

ผมจำได้ว่าผมเคยตอบในหลายๆประเด็นที่คุณยกขึ้นมาในกระทู้ก่อนๆ(ที่โดนลบไปแล้ว) ผมขี้เกียจจะยกขึ้นมาอีกรอบ

สำหรับกระทู้นี้ผมขอแยกทีละประเด็นเลยละกัน
ต้นฉบับของศาสนาพุทธเป็นอย่างไร สรุป ก็ไม่ได้แตกต่างจากแขนงที่แตกย่อยออกมาเลยหากคุณอ่านพระวัติพระพุทธเจ้า ยิ่งกว่านี้อีกในพุทธประวัติ มีอิทธิปาฏิหาริย์มากมาย อันนี้ผมเคยอ่านเหมือนกัน แต่ไอ้เรื่องพวกนี้ผมเห็นว่ามันเป็นแค่กุศโลบาย ที่ศาสนาสร้างขึ้นมาให้คนสนใจ แค่นั้นแหละ สมัยก่อนคนอาจจะเห็นว่าเป็นจริง แต่สมัยนี้คนควรจะเข้าใจได้แล้วว่ามันเป็นแค่กุศโลบาย

แท้จริงศาสนาต้องการสอนอะไรกับเรา หลักธรรมใช่หรือไม่?

หลักธรรมของธรรมกายเป็นหลักธรรมที่ถูกต้องจริงหรือไม่?
หากหลักธรรมของธรรมกายสอนให้ยึดติดกับวัตถุ สอนให้ทำบุญเพื่อสุขสบายชาติหน้า(ซึ่งไม่รู้ว่ามีจริงหรือเปล่า)

ในขณะที่พุทธแท้สอนให้ปล่อยวาง ละกิเลส อยู่กับปัจจุบัน เช่นนี้จะเรียกธรรมกายว่าเป็นนิกายของพุทธจริงหรือ?

ผมว่าคนที่ไม่เชื่อ ไม่ได้มีทิฐิหรอกครับ แต่เขามีหลักกาลามสูตร รู้จักป่ะ? ให้พิจารณาให้ดีก่อนจะเชื่ออะไรอ่ะ
ผมว่ามารที่แท้จริงไม่ใช่ใครที่ไหนหรอกครับ มันคือความโง่ของมนุษย์นั่นเอง

ถ้าแย่อย่างที่เขาพูดๆกัน ทำไมวัดนี้ถึงมีคนทำบุญมาก
อันนี้เป็นตรรกะที่แย่มาก มันแสดงถึงการไม่คิดพิจารณาเอง ตามน้ำ ตามคนอื่นอย่างเดียว

เบื้องหลังของธรรมกายคืออะไร? สถานที่ฟอกเงินของนักการเมือง และผู้มีอิทธิพลใช่หรือไม่?
อันนี้ต้องไปหาคำตอบเอาเอง บอกไปเดี๋ยวนรกเเดกกบาล ก๊ากๆๆๆๆ

ชอบครับ ธรรมกวย ฮ่าๆๆๆ

Blackened
12th May 2013, 11:16
ชอบครับ ธรรมกวย ฮ่าๆๆๆ
พิมผิดคับโทาๆๆๆๆ

zerohut
12th May 2013, 11:29

http://youtu.be/uJqRXSKSJZM

พุทโธเลี่ยน โกๆ พุทโธเลี่ยน โกๆ พุทโธเลี่ยน โกๆ ถถถ

thanakom03
12th May 2013, 11:31
การให้ ทาน เช่นบริจาคสิ่งของให้คนยากจน
การตักบาตร การช่วยเหลือผู้อื่น ใจเป็นกุศล

Deadman23
12th May 2013, 11:53
พวกธรรมกายมันเหมือนกับ illuminati ครับ มีรูปแบบการล้างสมองคล้ายๆ กัน...โดยพวกนี่ จะหากินกับ ''ศาสนา และ ความเชื่อ ของคนไทย''

เราต้องเข้าใจศาสนาอย่างแจ่มแจ้ง เพื่อที่จะเข้าใจ และไม่หลงงมงายกับเรื่องที่ไม่จริง...อย่างคำสอนของพระพุทธเจ้า....คนไทยสมัยนี่เข้าใจอะไรที่มันมั่วไปหมด ผิดจากต้นฉบับหลักคำสอนอย่างมาก..เห้อ..

Blacker
12th May 2013, 11:59
2 ปีกับวัดนี้ขอบอกว่าไม่ใช่น้อยเลยนะ ผมเคยไปวัดนี้อยู่ เงินหมุนมันเยอะมาก
จริงๆแล้วมันไม่ใช่พุทธหรอกผมว่า แต่เป็นลัทธิที่คล้ายๆพุทธ
วันๆพูดแต่เรื่องรับบุญ(ช่วยงานในวัดนี้เรียกว่ารับบุญ)กับบริจาคตังค์ไว้ชาตินี้ชาติหน้าเป็นเศษรฐี

BoonTew
12th May 2013, 12:22
เท่าที่อ่านดูแล้วค่อนข้างน่ากลัวอยู่นะ เพราะถึงกับต้องทุ่มทรัพย์สมบัติในการทำบุญเลยทีเดียว
ผมมองแบบนี้นะ

1.ความเชื่อของคนไม่สามารถเปลี่ยนได้ง่ายๆ แต่ถ้าเปลี่ยนไปแล้วต้องยอมรับและเข้าใจ ถ้าไปขวางหรือว่ากล่าวเรื่องใหญ่แน่

2.ลองพูดคุยดูเรื่องการทำบุญ พ่อมี 100 แบ่งไว้ทำบุญ 50 ให้ที่บ้าน 50 ได้มั้ยพ่อ จะได้มีเงินไว้ทำบุญคราวหน้าไง(อวยให้แบบตามน้ำไปก่อน)

3.สละเวลาพาพ่อไปทำบุญด้วยการเลี้ยงอาหารเด็กกำพร้าหรือบริจาคของตามศูนย์เด็กเล็กที่พ่อแม่ยากจนดู อย่าให้พ่อไปคลุกคลีอยู่กับบรรยากาศพุทธไฮโซมากไป

4.ขึ้นอยู่กับครอบครัวท่านแล้วล่ะ ว่าจะช่วยกันพูดได้แค่ไหน เพราะส่วนใหญ่จะกู่ไม่กลับก็เพราะว่า"ช่างเขา" "ความสุขเขา" "เงินเขา" นี่แหละ

ความเห็นส่วนตัว(สุดๆ)ของผม คำสอนวัดนี้โคตรงมงาย ผมยอมกราบไส้กรอกแมว สแครชต้นไม้หาหวยดีกว่าไปทำบุญวัดทำมาโกยบ้าบอนี่

Memorial1313
12th May 2013, 14:34
ล้มกระทู้ดีกว่าไหมครับ เดี็ยวมันจะบานปลายไปใหญ่

mkuuhm
12th May 2013, 14:47
https://d27fcql9yjk2c0.cloudfront.net/assets/7129366/lightbox/136036102448136_(1).jpg?1360357997

nuttawe8
12th May 2013, 14:57
พูดง่าย ๆ เลยนะครับ วัดพระธรรมกาย ก็เหมือนที่รวม ผู้ดีมีเงินมาทำบุญกันที่นี่ ครับ ผมอยู่แถว ธรรมกาย ตอนต้นเดือนล่ะอือหือ รถที่เข้าวัดนี่ เกือบแสบ แต่ จขกท. ก็ต้องทำใจครับ เพราะถ้าหากใครได้เข้าไปแล้ว จะเปลี่ยนตัวตนไปเลยทีเดียว กลายเป็นคนที่ใจเย็นพูดดี หมั่นทำบุญ เข้าวัดตลอด

konglnw2012
12th May 2013, 15:01
ทำใจเพราะผมก็โดนบังคับไปปฏิบัติธรรมแต่ไม่ใช่ลัทธิธรรมกายนะ

Blackened
12th May 2013, 15:39
พูดง่าย ๆ เลยนะครับ วัดพระธรรมกาย ก็เหมือนที่รวม ผู้ดีมีเงินมาทำบุญกันที่นี่ ครับ ผมอยู่แถว ธรรมกาย ตอนต้นเดือนล่ะอือหือ รถที่เข้าวัดนี่ เกือบแสบ แต่ จขกท. ก็ต้องทำใจครับ เพราะถ้าหากใครได้เข้าไปแล้ว จะเปลี่ยนตัวตนไปเลยทีเดียว กลายเป็นคนที่ใจเย็นพูดดี หมั่นทำบุญ เข้าวัดตลอด

ผมจะเล่าให้ฟัง คนรู้จักคนหนึ่งของพ่อผมเป็นคนมีฐานะ เขาถูกชักชวนเข้าลัทธิธรรมกาย ครั้งก่อนๆที่มาหาพ่อผมยังทำบุญเผื่อพ่อผม 15,000 บาท ให้พ่อผมอนุโมทนา
แต่น่าแปลก แทนที่ชีวิตเขาจะดีขึ้น แต่เงินที่มีกลับหดหาย เพราะถูกเชิญให้เป็นเจ้าภาพหลายๆงาน แต่ละกันก้หลักแสน หากปฏิเสธก็จะถูกสังคมกดดัน

ผมไม่รู้ว่าเขาเป็นคนใจเย็นขึ้นหรือไม่ แต่ที่แน่ๆเขาต้องทำงานหนักขึ้นเพื่อชดใช้กับเงินที่เสียไป

แทนที่จะอยู่แบบทางสายกลาง กลับต้องทำงานหนักขึ้น
ทำบุญแบบทุนนิยมจริงๆ

สวรรค์เป็นของทุกคน ไม่ใช่ของนายทุน

HearTLockER
12th May 2013, 15:50
ทำบุญเน้นรับตังเเบบนี้มันน่าเลื่อมใสตรงไหนวะ ไม่อยากเชื่อว่าขนาดคนในนี้ยังมีคนคล้อยตามพวกนั้น
เเล้วพวกที่บวชอะ ถ้าจะบวชเอาสบายเเบบนี้ทำไมไม่ไปเช่าคอนโดโกนหัวนอนเล่นเลยหล่ะครับ
ปัญญาอ่อนจริงๆ

arkuma
12th May 2013, 15:59
ผมปลงอ่ะครับ ย่าผมติดมานานแล้ว เปิดทีวีรอบบ้านเลย - - ผมก็อยุ่ส่วนผมไป เราไม่สามารถเปลี่ยนความชอบความเชื่อคนอื่นง่ายๆหรอกครับ

M4A1Predator
12th May 2013, 16:04
ทำบุญเน้นรับตังเเบบนี้มันน่าเลื่อมใสตรงไหนวะ ไม่อยากเชื่อว่าขนาดคนในนี้ยังมีคนคล้อยตามพวกนั้น
เเล้วพวกที่บวชอะ ถ้าจะบวชเอาสบายเเบบนี้ทำไมไม่ไปเช่าคอนโดโกนหัวนอนเล่นเลยหล่ะครับ

ใจเย็นครับท่าน เขาจะเชื่อหอกหักอะไรก็ปล่อยเขาไปเถอะ
เราไม่ต้องเกี่ยวกับ ลัทธิพวกนี้หรอกครับ ของมันเห็นๆกันอยู่

ให้ตายเถอะ

jengdexinw
12th May 2013, 16:04
ในจิตสํานึกของผมที่ถูกสั่งสอนอบรมมานั้น การทําบุญ จากใจจริงๆนั้น คือการ ทําไปแล้วให้เขาได้ประโยชน์แต่ตนเองจะไม่เสียหายหรือย่างใดนอกจากกรณีสุดวิสัยหรือเราเสียสละเองโดยไม่ให้คนอื่นเดือนร้อนหรือกังวล

แต่การทําบุญที่ทําให้คนอื่นเดือดร้อนไม่ว่าจะทางกาย

(ทําให้เหนือย) ผมรู้แค่นี้ละ ผมคิดว่าไม่จําเป็นต้องทําบุญเข้าวัดเป็นประจําถ้าอยากปฏิบัติดีแต่ให้เราทําความดีของทุกวันให้ดีที่สุดเมื่อมีโอกาสแล้วค่อยไปวัดบ้างก็ได้ แต่การปฏิบัติที่ส่งผล ต่อรายได้ไม่ว่าจะ

ทําให้เราขาดทุนทรัพย์แล้วใจเราคิดว่า ให้เขาไปหนะดีแล้วชาติหน้าเราจะได้บุญ อันนี้ผมไม่ค่อยเห็นด้วยถ้าคนรอบข้างดูว่าคนให้นั้นให้เยอะให้บ่อยจนเกินไปมันก็ไม่ดีครอบครัวเรามองมันก็ขาดทุนแน่นอนว่าทําเอา

คนรอบข้างเหนื่อยอกเหนื่อยใจไม่ส่งผลให้เกิดบุญจริงๆเท่าที่ผมคิดนะ เพราะการทําดีนั้นคือทําด้วยใจ บุญซื้อไม่ได้ ทําน้อยแต่ใจอยากให้คนที่เดือนร้อนมีความสุขปลอดภัย ทํามากหวังบุญอย่างเดียวไม่เกิดผลดีต่อตนเองเลย

เพราะมันก็ไม่ต่างอะไรกับ ทํางานด้วยความอยากได้ของที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในชีวิต สิ่งนั้นเรียกว่า "กิเลศ" มนุษย์จะหยุดกิเลศได้ต่อเมื่อปล่อยวาง และกระทําดีโดยไม่หวังอะไร ผมไม่รู้หรอกว่า พ่อของ

จขกท. ท่านคิดแบบใดอยุ่แต่ขให้ท่านคิดอย่างที่ผมพูดไปก็คงจะดี แต่ถ้าไม่ใช่เช่นนั้น คุณก็มีทางออกอยู่ 1.ลองคุยกับแม่ของคุณดูแล้วลองพูดเกี่ยวกับที่คุณไม่เห็นด้วยประการต่างๆด้วยเหตุและผลที่มากพอที่จะรับฟัง

2.คุณลองคุยกับพ่อของคุณดูด้วยการทําดีจริงๆและการปล่อยวางเพียงพอสําหรับการปฏิบัติดีที่แท้จริงจากจิตใจ ถึงแม้ว่าพ่อของคุณอาจจะยังทําตรงนั้นอยู่แต่ถ้าท่านคิดได้ก็ไม่เป็นไรครับ

แค่อย่าเสียเงินเสียทองให้มากจนเกินพอสมควรแม้ว่าจะมีเงินเหลือที่จะบริจาค ก็มิควรทําให้คนรอบข้างละอายใจ:yes

nuttawe8
12th May 2013, 16:05
ขอมอบเพลงนี้ให้ จขกท. และเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคนครับ http://www.youtube.com/watch?v=JP68uK8pDP4

muchinw
12th May 2013, 16:49
การบริจาคที่ดีสำหรับผมคือช่วยในสิ่งที่สมควรพองามทั้งผู้ให้และผู้รับ

ผมบอกได้เลยว่าลองมาวัดบ้านนอกที่เค้าเคร่งธรรมะจริงๆ จะรู้เลยว่าการพอเพียงมันเป็นอย่างไร :rose

15694208
12th May 2013, 17:06
เข้ามทางธรรมะเปนสิ่งดีครับ แต่ ธรรมการยบอกคำเดียวว่าหลอกลวง พยายามดึงพ่อคุณออกมาเถอะ****มีแต่หลอกลวงหาเงินเข้ากระเป๋า ล้างสมอง

Prirya
12th May 2013, 17:19
ไอเซ็น โซสึเกะ(Bleach) เคยกล่าวเอาไว้ว่า "ความรู้สึกศรัทธาอยู่ห่างไกลกับคำว่าเหตุผล"
ศรัทธาอยู่เหนือเหตุผล

Im:GREAN
12th May 2013, 17:33
http://www.youtube.com/watch?v=P5W1-JXfApA

liger0000
12th May 2013, 17:44
ผมพอดีเปิดมาเจอนะคับผมคิดว่าวิธีที่ดีที่สุดคือคุยกันในแบบวิทยาศาสตร์และอย่าลืมแฉไอ้ไชยบูลให้พ่อคุณฟังด้วย
1.มันไม่ใช่พระ มันโดนจับสึกนานแล้วคับ เพราะมันไปทำอนันตอริยกรรม ทำให้พระสงค์แตกแยกซึ่งเป็นอนันตอริยกรรมที่ร้ายแรงที่สุดด้วยซ้ำ
2.ในเรื่องสวรรค์นรกถ้าคุยในแง่วิทยาศาสตร์มันไม่มีอยู่จริงคับ ตายไปก็เหมือนเราชักปลักคอมออกอะแหละ
3.ทำธรรมกายอ้างบริจาคเยอะๆแล้วจะได้ไปอยู่บนสวรรค์ชั้นสูงๆ ธรรมกายไม่ใช่เจ้าของสวรรค์นะคับ และทำไมต้องธรรมกายจะทำบุญผมว่าช่วยเหลือคนที่เดือดร้อนดีที่สุด

คำแนะนำคับ
1.เอาข้อมูลแฉธรรมกายให้พ่อคุณดู
2.คือขอร้องอะคับคือผมไม่ใช่คนในแต่อยากได้หลักฐานหลอกหลวงประชาชนของไอ้วัดจานบินนี้ ถ้าได้คลิปหรือรูปถ่ายก็ช่วยถ่ายเก็บและแชร์หน่อยนะคับ

melano
12th May 2013, 17:45

ต้นฉบับศาสนาพุทธ มาจากไหน เป็นของใครครับ บอกผมที กว่าพุทธศาสนาจะเดินทางมาถึงไทย ใช้เวลาเท่าไหร่ ผ่านอะไรมาบ้าง ท่านรู้ได้ยังไงว่าที่ท่านพบเจอมันเป็นของจริง

ประวัติพระพุทธเจ้าที่คนไทยเรียน ก็ผ่านศาสนาอื่นมาแล้ว ไปศึกษาใหม่นะครับ ก่อนจะมาสรุปอะไรแบบนี้

DkTaP82
12th May 2013, 17:48

คุณบรรลุด้วยตนเองใช่หรือไม่ หรือได้มาจากการเห็นและฟังมา หรือเล่าต่อๆกันมา จนเกิดฑิฐิหรือเปล่าครับ
ถูกที่คุณว่าคือการพิจรณาก่อนค่อยเชื่อ มนุษย์นั้นมีปัญญามาก คือการฝึกฝน ศึกษา ด้วยกันทั้งนั้น
หากจะเชื่อะไรจากใคร ให้ลองลดความเห็นส่วนตัวลงก่อนค่อยพิจรณา และเมื่อนั้นจะเกิดปัญญาขึ้นมาเอง

บางคนก็เห็นว่าแบบนั้นคือสิ่งที่เหมาะกับตัวเอง บางคนก็เห็นว่าสิ่งเหล่านั้นไม่เหมาะกับตัวเอง นี้แหละเรียกว่าความถือมั่นในตัวตน
ก็เหมือนแก้วน้ำที่เปรียมไปด้วยน้ำที่เต็มแก้วแหละครับ จะใส่ปัญญาคือน้ำลงไปอีกก็มีแต่จะล้น
อยากได้ปัญญาใหม่ๆ ก็ต้องลดปัญญาของตัวเองก่อนอันดับแรกครับผม

สิ่งที่เป็นอจินไตย 4 ความเชื่อเหล่านี้ไม่ใช่หนทางไปพระนิพพาน ไม่ว่าจะเป็น พุทธวิสัย ฌานวิสัย กรรมวิสัย โลกวิสัย
หากรู้แล้วย่อมไม่เกิดประโยชน์แน่นอน มีแต่ความงมงายครับ ที่ผมจะพูดให้เข้าใจ คือ
การไม่ไปถือฐิฑิกับวัดกับวา สิ่งไหนดีก็เก็บมาปฏิบัติ สิ่งไหนเจอแล้วไม่ดีก็ไม่ต้องตักต่วงมาให้อยู่กับตน
ทำให้ตัวเองเป็นอริยะบุคคลให้ได้ นี้คือความคุ้มค่าแล้วที่เกิดเป็นมนุษย์ ที่ประโยชน์ตนเองและ ผู้อื่น

อย่ามีอคติกับวัดเลย เป็นศาสนาพุทธด้วยกันทั้งนั้น แนวทางแต่คนยังเดินไม่เหมือนกันก็อย่างที่บอก
อันไหนดีก็เก็บไว้ อันไหนไม่ดีก็ทิ้งไป การมีอคติกับวัดนั้นเป็นสิ่งไม่ดีแน่มันจะเป็นกรรมเปล่าๆ

ก่อนจะชนะเขา ก็ต้องชนะมารในตัวเสียก่อน มารมันปิดหูปิดตาเราอยู่ ไม่ให้รู้ ไม่ได้เขาใจ
หากมีความเพียร หรือศรัทธา ก็จะมีโอกาศรู้ธรรมในลำดับต่อไปๆ ผมไม่อยากพูดเยอะ
เดี๋ยวมารบอกว่าอวดรู้ อวดฉลาด อยากให้ลองด้วยตัวเองก่อน ศึกษา ปฏิบัติให้ดีพร้อมก่อน
ให้เป็นทุนเดิมเราซะ จะได้ไม่แพ้มารมัน อยากรู้อะไรเป็นเรื่องๆ PM มาถามได้ครับก็จะตอบให้เฉพาะที่เป็นประโยขน์
หากสิ่งไหนถามมา แล้วถ้ารู้ไปไม่เกิดประโยชน์ ก็จะไม่ตอบมันแล้วกัน

ยกตัวอย่าง สิ่งที่รู้แล้วไม่เกิดประโยชน์คือ "ความสงสัยว่าชาติหน้ามีหรือเปล่า.."

Blisspor01
12th May 2013, 17:49
พ่อผมพึ่งไปมาสัปดาห์นึง เป็นข้าราชการ กลับมาเมื่อวานครับ

ผมถามแล้ว ก็ธรรมดานะ พ่อผมชอบปฏิบัติธรรมปกติ ส่วนใหญ่ก็เหมือนๆกัน

แต่ของที่นี่จะมีระเบียบมากหน่อย

ตื่นนอนเป็นเวลา เก็บที่นอน กวาดพื้น ล้างห้องน้ำ ทำด้วยตัวเอง

พอออกจากห้องนอนตอนเข้า ก็จะได้กลับอีกครั้งดึกๆ

พระจะไปมาไหน ผู้ปฏิบัติธรรมต้องสาธุตลอด

ๆลๆ อะไรพวกนี้

ตักรบารตรต้องมีพิธีมากกว่า บอกว่าจะได้บุญเยอะกว่าปกติ

แต่เรื่องฝึกสมาธิ หลักการหลุดพ้นจากความทุกข์ ก็เหมือนกับวัดๆอื่นครับ

แต่พ่อผมก็ไม่ได้ถูกมอมเมาอะไร เพราะเข้าใจเรื่องนี้เป็นอย่างดี

แต่คนอื่นๆก็ไม่ทราบเหมือนกัน

อีกอย่างคือมีบริจาก 3 ครั้งครับ ตักบาตร 1 และทอดผ้าป่ามั้ง 2

พ่อใส่ไปครั้งละ 100 บาท :hehe

babymaster
12th May 2013, 17:52

คุณไม่นับถืออย่ามาดูถูกสิ น่าเลื่อใสตรงไหน? นั่นแหละคุณมองไม่เห็นเอง เปิดใจบ้างสิ
ไม่ใช่ว่าอะไรฉันไม่นับถือ อันนั้นเลว
ผมไม่ได้นับถือนะแต่เห็นคนดูถูกความเชื่อคนอื่นแล้วมันอดไม่ได้ อย่ามาดูถูกความเชื่อคนอื่น

DkTaP82
12th May 2013, 17:54
ต้นฉบับศาสนาพุทธ มาจากไหน เป็นของใครครับ บอกผมที กว่าพุทธศาสนาจะเดินทางมาถึงไทย ใช้เวลาเท่าไหร่ ผ่านอะไรมาบ้าง ท่านรู้ได้ยังไงว่าที่ท่านพบเจอมันเป็นของจริง

ประวัติพระพุทธเจ้าที่คนไทยเรียน ก็ผ่านศาสนาอื่นมาแล้ว ไปศึกษาใหม่นะครับ ก่อนจะมาสรุปอะไรแบบนี้

84000 พระธรรมขันเป็นศาสดาแทนพระสัมมาสัมพุทธเจ้าหลังปรินิพาน สิ่งที่ผมรู้คือ "การละ"

หากคำถามคุณบอกว่าผ่านอะไรมา ใช้เวลาเท่าไหร่ ผมจะตอบว่า ถ้าคุณรู้เรื่องเหล่านั้น แล้วจะเกิดประโยชน์อะไรกับคุณ นอกจากแค่ฟังมาเท่านั้น

คุณก็ไม่สามารถรู้จริง ผมก็ไม่สามารถรู้จริง คุณและผมก็ไม่ได้อยู่ระหว่างพันปีนั้น ศาสนคำสอนจะเป็นอย่างไร นั้นไม่มีประโยชน์ครับ..

BoonTew
12th May 2013, 19:12
เริ่มดราม่าแล้วนะครับ จขกท.เขาคงอึดอัดเลยอยากขอความเห็นเท่านั้นเอง เอาเรื่องศาสนามาฉะกันเองซะแล้ว

ถ้าเถียงเอาชนะกันชาตินี้ก็เถียงกันไม่จบหรอกนะท่าน

gogo2000
12th May 2013, 19:25
มันห้ามกัันยากครับ ต้องคอยสังเกตุ ควบคุมให้ดีก็พอครับ ให้บริจาคอย่างพองามครับ ไม่ต้องเอาหรูมาก

และมีไรให้คิดนะครับ ที่บอกว่าทำบุญเยอะชาตินี้ ชาติหน้ารวยนะ พอชาติหน้าทำอีก เพื่อหวังชาติต่อไปจะรวยขึ้น แล้วเมื่อไหรเราจะได้ใช้เงินของเราสักทีละ

peak5306
12th May 2013, 20:43
ลัทธิธรรมกายตอนนี้มันเป็นสิ่งหยึดเนี่ยวจิตใจคนส่วนใหญ่ก็ว่าได้

(สำหรับคนอ่อนแอทางใจจิต ที่หวังผลจากการทำบุญ และพวกโดนล้างสมองคิดเองไม่เป็น พวกเห็นแก่ตัว)

เป็นความเชื่อแบบผิดๆ เป็นสิ่งหลอกหลวง ก็ว่าได้ในแง่มุมอีกมุมนึง

แต่สิ่งหลักๆง่ายๆเลย แค่คุณทำความดี (ทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่ว)

แท้ที่จะเอาเงินไปบริจาคให้วัดหรือลัทธิ มาช่วยเหลือคนยากคนจน

บริจาคให้เด็กกำพร้า บ้านพักคนชรา จะมีประโยชน์มากกว่า อย่างน้อยเราได้ทำเพื่อคนอื่น

เพียงแค่นี้ล่ะ คุณจะมีความสุขและได้บุญเล็กน้อยพร้อมไปกับมัน

บุญที่ยิ่งใหญ่ที่สุดคือ ช่วยเหลือผู้ยากไร้ และทดแทนบุญคุณพ่อแม่

(นี้คือสิ่งที่ผมคิดและทำตลอดมา เราคิดแค่ว่าทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่วก็พอแล้ว)

อย่างมงายกำศาสนาวัตถุ หรือสิ่งต่างๆ ยึดตัวเองเป็นหลักได้ก็สบายแล้วครับ

nakiann123
12th May 2013, 21:03
ผมขอเชิญ จขกท. ลองมาเข้าลัทธิ DAONYMOUS ดูไหมครับ

เป็นลัทธิของผมเอง พวกเราจะเรียกชื่อแทนตัวเองว่า DAOMANS (ดาโอมัน) ลัทธิผมไม่มีเสียเงินครับ ขอแค่ขยัน ยิ่งขุดมาก ยิ่งได้มาก ยิ่งรวยมาก

LAZT
12th May 2013, 21:06
ผมขอเชิญ จขกท. ลองมาเข้าลัทธิ DAONYMOUS ดูไหมครับ

เป็นลัทธิของผมเอง พวกเราจะเรียกชื่อแทนตัวเองว่า DAOMANS (ดาโอมัน) ลัทธิผมไม่มีเสียเงินครับ ขอแค่ขยัน ยิ่งขุดมาก ยิ่งได้มาก ยิ่งรวยมาก

นะจ๊ะๆ

ILoVePaNgYa
12th May 2013, 23:02
เพิ่งรู้ว่าธรรมกายเป็นวัด นึกว่าบริษัทขายตรงผ่อนบุญซะอีก

ผมว่าเจ้าของกระทู้น่าจะคุณกับคุณแม่เพื่อให้คุณแม่คุณช่วยกล่อมคุณพ่ออีกทางนึงนะครับ

ปล. ลองเข้าไปปรึกษาในกลุ่มนี้ดูครับ https://www.facebook.com/groups/161656550544585/

Blackened
13th May 2013, 08:46
เมื่อคืนไปเมาสุรามาคับ เลยไม่ได้มาร่วมสนทนาธรรม(?)ด้วย 55555

คุณบรรลุด้วยตนเองใช่หรือไม่ หรือได้มาจากการเห็นและฟังมา หรือเล่าต่อๆกันมา จนเกิดฑิฐิหรือเปล่าครับ
ถูกที่คุณว่าคือการพิจรณาก่อนค่อยเชื่อ มนุษย์นั้นมีปัญญามาก คือการฝึกฝน ศึกษา ด้วยกันทั้งนั้น
หากจะเชื่อะไรจากใคร ให้ลองลดความเห็นส่วนตัวลงก่อนค่อยพิจรณา และเมื่อนั้นจะเกิดปัญญาขึ้นมาเอง
บรรลงบรรลุมันคืออัลไล ผมไม่รู้จักหรอกครับ แต่คนเราจะเชื่ออะไรมันต้องอยู่บนหลักของเหตุและผล พิจารณาให้รอบคอบ พิจารณาถึงสิ่งที่มันดีและไม่ดี พิจารณาว่าตัวเองกำลังถูกหลอกอยู่หรือไม่ บางอย่างที่คนอื่นเห็นว่ามันไม่ถูกไม่ต้อง ก็ต้องตั้งคำถามกับมันได้ ตวจสอบได้ นี่คือหลักพิจารณาของผม
ไม่ใช่เชื่อแบบไม่มีเงื่อนไขโดยอ้างว่าลดego
บางคนก็เห็นว่าแบบนั้นคือสิ่งที่เหมาะกับตัวเอง บางคนก็เห็นว่าสิ่งเหล่านั้นไม่เหมาะกับตัวเอง นี้แหละเรียกว่าความถือมั่นในตัวตน
ก็เหมือนแก้วน้ำที่เปรียมไปด้วยน้ำที่เต็มแก้วแหละครับ จะใส่ปัญญาคือน้ำลงไปอีกก็มีแต่จะล้น
อยากได้ปัญญาใหม่ๆ ก็ต้องลดปัญญาของตัวเองก่อนอันดับแรกครับผม
ถ้าพูดเรื่องความเหมาะสมกับตัวเอง ผมเห็นว่าธรรมกายใช้หลักทุนนิยมกับการทำบุญ ซึ่งผมเห็นว่าแค่หลักนี้มันก็ไม่ถูกต้องแล้วครับ
ถามว่าถ้าสวรรค์มีจริงตามนั้น มันคงมีแต่นายทุนเท่านั้นแหละครับที่ได้อยู่บนนั้น ชนชั้นกลาง แรงงานก็คงอยู่ที่ไหนสักที่ที่ไม่สุขสบาย แค่นี้ก็เห็นถึงความไม่เท่าเทียม

ถ้าบุญมันมีจริง มันควรเกิดจากการที่เงินเราได้เอาไปทำประโยชน์ต่อสังคม สิ่งแวดล้อม เพื่อนมนุษย์ ใช่หรือไม่ ถึงจะเป็นเพียงน้อยนิด
ไม่ใช่บริจาคให้เงินมันไปทับถมๆๆๆๆกับวัด(?)จนล้น แล้วบอกว่ายิ่งทำมากได้บุญมาก ทั้งที่เงินมันไม่ได้ไปทำประโยชน์อะไรเลย

การทำบุญควรทำตามความเหมาะสมกับตัวเองใช่หรือไม่? การทำบุญที่มากไปจะนำความเดือดร้อนมาสู่ตัวเองและครอบครัว
อีกอย่าง การทำบุญหมดตัวมันก็ขัดกับหลักทางสายกลางแล้วครับ
สิ่งที่เป็นอจินไตย 4 ความเชื่อเหล่านี้ไม่ใช่หนทางไปพระนิพพาน ไม่ว่าจะเป็น พุทธวิสัย ฌานวิสัย กรรมวิสัย โลกวิสัย
หากรู้แล้วย่อมไม่เกิดประโยชน์แน่นอน มีแต่ความงมงายครับ ที่ผมจะพูดให้เข้าใจ คือ
การไม่ไปถือฐิฑิกับวัดกับวา สิ่งไหนดีก็เก็บมาปฏิบัติ สิ่งไหนเจอแล้วไม่ดีก็ไม่ต้องตักต่วงมาให้อยู่กับตน
ทำให้ตัวเองเป็นอริยะบุคคลให้ได้ นี้คือความคุ้มค่าแล้วที่เกิดเป็นมนุษย์ ที่ประโยชน์ตนเองและ ผู้อื่น
ที่คุณพูดมาถูกต้อง แต่ในเมื่อมันเป็นอจินไตย ทำไมธรรมกายถึงเอาสวรรค์มาล่อให้คนทำบุญ เป้าหมายสูงสุดของธรรมกายคือการขึ้นสวรรค์ หรือการหลุดพ้นกันแน่ ผมว่านอกจากสิ่งไหนดีก็เก็บมาปฏิบัติ สิ่งไหนเจอแล้วไม่ดีก็ไม่ต้องตักต่วงมาให้อยู่กับตนแล้ว การชี้ให้เห็นถึงความไม่ดีของสิ่งนั้น ก็เป็นสิ่งที่ควรทำ
อย่ามีอคติกับวัดเลย เป็นศาสนาพุทธด้วยกันทั้งนั้น แนวทางแต่คนยังเดินไม่เหมือนกันก็อย่างที่บอก
อันไหนดีก็เก็บไว้ อันไหนไม่ดีก็ทิ้งไป การมีอคติกับวัดนั้นเป็นสิ่งไม่ดีแน่มันจะเป็นกรรมเปล่าๆ

ก่อนจะชนะเขา ก็ต้องชนะมารในตัวเสียก่อน มารมันปิดหูปิดตาเราอยู่ ไม่ให้รู้ ไม่ได้เขาใจ
หากมีความเพียร หรือศรัทธา ก็จะมีโอกาศรู้ธรรมในลำดับต่อไปๆ ผมไม่อยากพูดเยอะ
เดี๋ยวมารบอกว่าอวดรู้ อวดฉลาด อยากให้ลองด้วยตัวเองก่อน ศึกษา ปฏิบัติให้ดีพร้อมก่อน
ให้เป็นทุนเดิมเราซะ จะได้ไม่แพ้มารมัน อยากรู้อะไรเป็นเรื่องๆ PM มาถามได้ครับก็จะตอบให้เฉพาะที่เป็นประโยขน์
หากสิ่งไหนถามมา แล้วถ้ารู้ไปไม่เกิดประโยชน์ ก็จะไม่ตอบมันแล้วกัน
คือผมมีอคติหรือเปล่าไม่รู้ แต่การตั้งคำถามกับเรื่องพวกนี้ไม่น่าใช่การถือทิฐิ ถ้าคุณบอกว่าธรรมกายเป็นนิกายหนึ่งในศาสนาพุทธ เป็นศาสนาที่สอนให้ใช้เหตุผล การตั้งคำถามก็สามารถทำได้ และหวังว่าคุณจะตอบผมด้วย ตอบในนี้ก็ได้ครับ ไม่มีใครว่าคุณอวดรู้อวดฉลาดหรอก ดีซะอีกหลายๆอาจจะเกิดดวงตาเห็นธรรม 55555ทุกคนมีสติพิจารณาในสิ่งที่เหมาะกับตัวเอง

ยกตัวอย่าง สิ่งที่รู้แล้วไม่เกิดประโยชน์คือ "ความสงสัยว่าชาติหน้ามีหรือเปล่า.."
แต่สิ่งที่คนเชื่อแล้ววัดจานบินได้ประโยชน์ครือ "สวรรค์มีจริง และเป็นของนายทุน"

jlooowall
13th May 2013, 08:59
ผมไม่รู้ว่าอะไรยังไงที่รู้ตอนจะตักบาตร ใหญ่ มันทำให้รถติดเอาสะมากเลย ร้อนก็ร้อนงานพ่อผมก็รีบสรุป ไปถึงปุบโดนเจ้านายด่า เจริญ :heat

Previously
13th May 2013, 09:08

นั่นสิ ขรรมโครตๆ

NOR_007
13th May 2013, 09:17
ถ้าเกิด เราศรัทธาในสิ่งที่เราไม่อยากจะสมัครใจที่จะศรัทธาด้วยก็ไม่มีประโยชน์หรอกครับ :D
เอาเเเค่ว่าทําตัวเราให้ดีที่สุดก็พอ เราไม่สามารถ เลิกทํษเลวได้ เเค่พยายามไม่ทํษมันเเค่นั้นก็ดีเเล้วคัรบ

abandony
13th May 2013, 09:55
การบริจาคเป็นสิ่งที่ดีแต่เราควรไปบริจาคให้ถูกที่ถูกคนที่มีปัญหาจริงๆและควรไปเอง เช่นไปเลี้ยงอาหารเด็กกับคนชราแบบนี้เราก็จะได้รู้ไปเลยว่าเงินหรืออาหารที่เรานำมามันถึงคนที่เดือดร้อนจริงๆ
ผมคิดว่าพระพุทธเจ้าคงไม่ต้องการให้เราบริจาคเงินหรือทรัพย์สินครั้งละแสนหรือเป็นล้านหลอกครับแต่สิ่งที่ท่านอยากให้เราทำจริงๆก็คือรักษาศีล 5 มากกว่านะครับเพราะ เราบริจาคเงินเป็นแสนไปเรารู้ได้ไงว่าเงินนั้นไปอยู่กับคนดีจริงอยู่กับคนที่มีปัญหาจริง
ยังไงการทำบุญที่ง่ายที่สุดและเหตุผลก็คือ การถือศีล 5 ที่เราทั้งสบายใจและไม่เป็นโรคจากสุราอีกนะครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับผม

chanwitpop
13th May 2013, 10:04
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมได้ลองแก้ปัญหาโดยการเปิดพวกกระทู้พันทิปที่เค้าแอนตี้ธรรมกายแล้วมีข้อมูลเยอะๆ(กึ่งบังคับ)ให้พ่อดู
พ่อผมก็ได้แต่อืมๆๆๆ(คงประมวลผลอยู่)

BoonTew
13th May 2013, 10:19
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมได้ลองแก้ปัญหาโดยการเปิดพวกกระทู้พันทิปที่เค้าแอนตี้ธรรมกายแล้วมีข้อมูลเยอะๆ(กึ่งบังคับ)ให้พ่อดู
พ่อผมก็ได้แต่อืมๆๆๆ(คงประมวลผลอยู่)

ขอให้ปัญหาคลี่คลายได้ด้วยดีนะครับ:yes

ปล.สิ่งที่ดีของวัดธรรมกายที่วัดอื่นควรเอาเยี่ยงอย่างคือความมีระเบียบ ดูน่านับถือ นี่ก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้คนเลื่อมใส
มีเรื่องบิดเบือนคำสอน หลอกคนมาทำบุญนี่แหละที่ทำให้ผมโคตรเกลียดวัดนี้เลย

๛KID1412๛^__^
13th May 2013, 10:39
เท่าที่ไปทราบมา วัดธรรมกายนี่ตั้งใจสอนเพียงแค่เรื่องทำบุญอย่างเดียว สอนให้ละกิเลสโดยการทำบุญ ทุ่มทรัพย์สินหมดตัวประมาณนี้ ซึ่งความจริงการทำบุญแบบนี้ไม่ใช่การทำบุญที่ดี การทำบุญที่ดีจริงๆคือจิตใจของผู้ทำมีความคิดที่จะทำเพื่อบุคคลที่ได้รับสิ่งนั้นๆ แล้วเราก็ละกิเลสเราโดยบริจาคทานให้ผู้รับด้วยความตั้งใจเช่นนี้ นี่แหละการทำบุญที่แท้จริง หากเราทำบุญโดยหวังผลก็ได้บุญนะ แต่ทุ่มไป 10 ล้านแบบหวังผล ยังไม่เท่าทำบุญจากใจจริงด้วยข้าว 1 จาน แล้วทำไมธรรมกายสอนแบบนี้? ก็เพราะเขาอยากจะได้เงินน่ะสิครับ ดูจากการกระทำ ตึก(ไม่กล้าเรียกว่าวัด) ใหญ่โตมโหฬารหรูหราแทบจะเป็นโรงแรมได้เลย แล้วก็การธุดงค์ป่า(คอนกรีต) ผมว่าเจตนาในการทำเขาแค่อยากให้ประชาชนรู้จักเป็นวงกว้าง เพราะมันไม่มีใครเคยทำ พอรู้จักเป็นวงกว้าง ก็มีคนไปหาเขา ไปทำบุญ หลงเชื่อ ทุ่มสุดตัวอีก ซึ่งมันก็จะดูดคนไปเรื่อยๆ ทำบุญแล้วก็บอกต่อ คนที่ไม่มีความรู้ทางพุทธศาสนาก็เชื่อว่าจริงกันหมด

ส่วนของจขกท. ผมว่าคุณให้พ่อคุณอ่านกระทู้นี้ทุกความเห็นก็น่าจะช่วยได้บ้างครับ ถ้ายังไม่หายก็ให้คนที่มีความรู้จริงๆทางพุทธศาสนา พูดความจริงให้เขารู้ เขาก็น่าจะพิจารณาได้เองเพราะทุกคนมีพื้นฐานทางที่จะรู้ว่าอะไรดีกว่าอะไร แน่นอนครับ

SoraXXX
13th May 2013, 15:50
ถ้าเราไม่นับถือศาสนาใด เวลาตายไปจะมีสวรรค์ นรก หรือ ชาติหน้า รอรับเราอยู่รึเปล่านะ คิดง่ายๆ ศาสนาเป็นเครื่องมือที่มนุษย์ใช้ยึดเหนี่ยวจิตใจตั้งแต่โบราณนานกาล และมีหลายศาสนามากเกิดขึ้นบนโลกใบนี้ จะเชื่อสิ่งใหน นับถือศาสนาอะไร ขอให้อยู่ในหลักของความ "ไม่ก่อให้เกิดความเดือดร้อน" ทั้งตัวเราและคนรอบข้างก็พอแล้วครับสำหรับผม

DkTaP82
13th May 2013, 16:05
แต่สิ่งที่คนเชื่อแล้ววัดจานบินได้ประโยชน์ครือ "สวรรค์มีจริง และเป็นของนายทุน"

เกิดมี ดับไปมี นรกมี สวรรค์ก็มี ภพภูมิก็มี บุญมี บาปก็มี... ดังพุทธพจน์ที่ว่า "อวิชาตัณหายังคงให้เกิด จิตของเขายังคงวิ่งว่ายไปยังสงสาร เมื่อขันธ์ทั้งหลายยังบังเกิดมีอยู่การสมมุติว่าสัตว์ก็ยังมีอยู่"

eswc2012nerverdie
13th May 2013, 16:10
เอ้ะ . ยังไง อัลไร ? - -

http://image.ohozaa.com/i/8c8/7oMjUI.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wPrX85R1EPmX324g)

http://image.ohozaa.com/i/efa/1izLEx.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wPrXG7OuSy4z8NTu)

blackop
13th May 2013, 17:00
https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/164402_169788136505204_360617261_n.jpg

ขอเชิญร่วมบริจาคทรัพย์สินเพื่อสะสมบุญ สู่ภพภูมิที่ดีกว่า หรือเป็นเจ้าของบัตรเดบิตบุญ ทำบุญง่ายๆ...แค่ปลายนิ้วสัมผัส.

ARSURA
13th May 2013, 17:16
ไม่เอาไม่พูดเดี่ยวบาป "นะจ้ะ" จุ๊ๆ

EviL ANgle
13th May 2013, 17:30
เกิดมี ดับไปมี นรกมี สวรรค์ก็มี ภพภูมิก็มี บุญมี บาปก็มี... ดังพุทธพจน์ที่ว่า "อวิชาตัณหายังคงให้เกิด จิตของเขายังคงวิ่งว่ายไปยังสงสาร เมื่อขันธ์ทั้งหลายยังบังเกิดมีอยู่การสมมุติว่าสัตว์ก็ยังมีอยู่"

พูดตรงๆนะครับ ผมโคตรเบื่อเฮียเลยครับ เห็นมาหลายกระทู้แล้ว จริงๆผมก็ไม่อยากว่าหรอกเห็นเป็นคนศึกษาธรรมะ แต่เห็นมาหลายครั้งก็ตะหงิดๆทุกครั้ง
ขอบอกว่า ''ผมว่าความเข้าใจเฮียแปลกๆนะครับ'' และผมเบื่อกับการแก้คำพูดคนแล้ว เพราะต้องคอยมาอธิบาย แล้วจะเข้าใจรึเปล่าก็ไม่รู้ อีกอย่างผมก็อธิบายไม่ค่อยเก่งด้วย

Blackened
13th May 2013, 17:42
พูดตรงๆนะครับ ผมโคตรเบื่อเฮียเลยครับ เห็นมาหลายกระทู้แล้ว จริงๆผมก็ไม่อยากว่าหรอกเห็นเป็นคนศึกษาธรรมะ แต่เห็นมาหลายครั้งก็ตะหงิดๆทุกครั้ง
ขอบอกว่า ''ผมว่าความเข้าใจเฮียแปลกๆนะครับ'' และผมเบื่อกับการแก้คำพูดคนแล้ว เพราะต้องคอยมาอธิบาย แล้วจะเข้าใจรึเปล่าก็ไม่รู้ อีกอย่างผมก็อธิบายไม่ค่อยเก่งด้วยเฮียแกเล่นตอบผมไม่ครบทุกประเด็นไงงง = =''
คือผมอยากรู้จริงๆว่าconceptในคำว่า บาป,บุญ ของเฮียแกเป็นยังไง

หรือเฮียแกคิดว่า บุญ ในความคิดของเฮียคือ ยิ่งหลับหูหลับตาบริจาคมาก ยิ่งได้บุญมาก โดยไม่ต้องคำนึกว่าเงินที่บริจาคไปเอาไปทำประโยชน์ใด

ยิ่งผมอ่าน

เกิดมี ดับไปมี นรกมี สวรรค์ก็มี ภพภูมิก็มี บุญมี บาปก็มี... ดังพุทธพจน์ที่ว่า "อวิชาตัณหายังคงให้เกิด จิตของเขายังคงวิ่งว่ายไปยังสงสาร เมื่อขันธ์ทั้งหลายยังบังเกิดมีอยู่การสมมุติว่าสัตว์ก็ยังมีอยู่"บอกกงๆผมงงจิงๆ

ผมเคยอ่านเจอ
พอคนปฏิบัติธรรมมากๆ บางคนก็เฉยๆ บางคนอัตตาลด บางคนก็เกิดอัตตา เคสหลังนี่แหละที่ผมว่าอวิชชากำลังครอบงำ

yensanore01
13th May 2013, 17:44
นี่อาจจะเป็นเหตุการที่เกิดพระพุทธเจ้าองใหม่ก็ได้นะครับ
เป็นต้นเหตุให้ศาสนาพุทธล่มสลาย
เพราะเคยได้ยินมาว่าอีกประมาณ 2500 ปีจะไม่มีใครเชื่อถือในศาสนาพุทธผู้คนจะเข่นฆ่ากัน อาจเป็นเพราะเหตุนี้
สรุป สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ^_^

ILoVePaNgYa
13th May 2013, 17:52
ธรรมกายสอนให้เรียก"เงิน"ว่า"บุญ"
ศาสนาพุทธ เรียก"เงิน" ว่า "ปัจจัย"
เพราะฉะนั้นจึงถือว่าเป็นคนละศาสนากันครับ

น่าจะเพิ่มแรมกับ CPUด้วยนะครับจะได้ประมวลผลเร็วขึ้น :p

retroriankidskids
13th May 2013, 17:55
ผมอ่านดูเรื่องของธรมมกายดูบ้างแล้ว ก็ยังสงสัยอยู่ ว่ามีคนเชื่อด้วยเรอะ 0.0

EviL ANgle
13th May 2013, 18:06
นี่อาจจะเป็นเหตุการที่เกิดพระพุทธเจ้าองใหม่ก็ได้นะครับ
เป็นต้นเหตุให้ศาสนาพุทธล่มสลาย
เพราะเคยได้ยินมาว่าอีกประมาณ 2500 ปีจะไม่มีใครเชื่อถือในศาสนาพุทธผู้คนจะเข่นฆ่ากัน อาจเป็นเพราะเหตุนี้
สรุป สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ^_^

ศาสนาพุทธมีอายุ 5000 ปีนี่ก็เลยครึ่งหนึ่งมาแล้ว ศาสนาก็จะเสื่อมลงเรื่อยๆเป็นธรรมดาครับ จากนั้นก็ล้างโลกใหม่บลาๆๆ วน loob ไปเรื่อย เป็นธรรมชาติของ โลกและจักรวาล

ผมอ่านดูเรื่องของธรมมกายดูบ้างแล้ว ก็ยังสงสัยอยู่ ว่ามีคนเชื่อด้วยเรอะ 0.0

ก็เหมือนกับเครื่องดื่มยี่ห้อหนึ่งทั้งๆที่รู้ว่ามันเป็นแค่น้ำหวานใส่กลิ่น การที่โดนโฆษณากรอกหูทุกวัน ก็ทำให้ออกไปซื้อจนได้ :sweat

joesusiwa
13th May 2013, 18:27
อย่าไปคิดมากครับ ทั้งคนที่ชอบและคนที่ไม่ชอบ การที่คุณไม่ชอบเค้าแล้วคุุณไปด่าไปโจมตีเค้ามันเป็นบาปครับไม่ว่าเค้าจะเคยทำอะไรให้คุณหรือไม่มันก็เป็นบาปติดตัวคุณครับ
แต่การที่เชื่อมากเกิน บริจาคจนหมดตัว หรือบริจาคจนตัวเองลำบากมันก็เป็นบาปเช่นกันครับ ไม่ใช่บาปกับใครแต่เป็นบาปกับตัวคุณเอง คุณทำให้ตัวคุณเองลำบาก มันเป็นบาปครับ
เรื่องแบบนี้เตือนกันได้ครับ เป็นการหวังดี แต่ไม่ว่าเค้าจะเชื่อหรือไม่เชื่อ สิ่งที่ควรทำมันก็แค่ระวังไม่ให้มันเกินเลย เพราะไม่ว่าคุณจะบริจาคให้ใครมันก็คือบุญครับ ตราบใดที่ตัวคุณไม่ลำบาก

Pop_PeR
13th May 2013, 18:46
ผมรู้ว่า ลัทธิพวกนี้ มีเเบบว่า หลอกลวง .. ..

เเต่อยากให้รู้ไว้ว่า บาปบุญนั้นมีจริง เงินน่ะ บริจาคน้อยบริจาคมาก บริจาคไป เเต่อย่าให้หมดตัว ถ้าเราทุกข์ใจ เราก็บาปเหมือนกัน
ชาติหน้ามีจรง คำว่า ไปนิพพานนั้นมีจริง นรกมีจริง
คนสมัยนี้ อยู่ด้วยอำนาจ ดูถูกคนที่ต่ำต้อยกว่า บาปนัก เจอบ่อยมาก

ยังไงก็ ลองศึกษาเรื่องนี้ดูครับว่า ที่พ่อคุณกำลัง ถลัมลึกลงไปนั้น ดีหรือไม่ดี

ปล. เรื่องอย่างนี้มี ทั้ง จริง เเละ ลวง

lovelyseed
13th May 2013, 19:16
https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/561349_10151564429675535_848567378_n.png

ฟังไว้ทำมะกายยยเลี้ยน (มีติ่งทำมะกายอยู่แถวนี้ด้วยเหะ อ่านคอมเม้นแล้วขำม๊วก 55555555555555+)

DkTaP82
13th May 2013, 19:19
ขอบอกว่า ''ผมว่าความเข้าใจเฮียแปลกๆนะครับ'' และผมเบื่อกับการแก้คำพูดคนแล้ว เพราะต้องคอยมาอธิบาย แล้วจะเข้าใจรึเปล่าก็ไม่รู้ อีกอย่างผมก็อธิบายไม่ค่อยเก่งด้วย
เฮียก็เบื่อตอบ ตอบไปหลานๆก็ไม่เข้าใจเฮีย เฮียก็พูดไปเพื่อคนมีปัญญาเขาเข้ามาอ่าน แค่นิดเดียวเขาก็ดเข้าใจแล้วแหลานนน

ฺBlackend ก็ไม่เข้าใจคอนเซ็ปเฮียเหมือนกัน เฮียแค่บอกอย่ามีอคดิกับวัดกับวา อันไหนดีก็ทำ อันไหนไม่ดีก็อย่าเอามาทำ
อยากรู้บุญ บาปก็คือ ทำดีคือบุญ ทำไม่ดีคือบาปตรรกะเฮียง่ายๆเอง เฮียก็ขี้เกียจเข้ามาดูเหมือนกัน แต่ที่เฮียกำลังทำ
คือไม่ให้ชาวพุทธมาถกเถียงกัน ศาสนาพุทธด้วยกันสมัยนี้ยังตีกัน แถวบ้านผมพระยังเตะก้านคอกัน แย้งเรื่องตำแหน่ง -*-

ต่างความเชื่อต่างการนับถือ แต่ถ้าเป็นแนวทางให้โลกสวยได้เฮียก็สนับสนุน ทุกวันนี้เห็นกระทู้แนวนี่ก็คือการบ่อนทำลายศาสนา
จงรู้ตัวไว้เถิดนะน้องๆ เฮียหวังดีอย่างเชื่อไปเสียหมด หากพุทธศาสนิกชนไม่นับถือพระ ไม่สนับสนุนศาสนา ต่างชาติต่างภาษาเขาจะมายึดเรา

กระทู้แนวนี้มีมานักต่อนักให้เกิดการถกเถียงกัน ยิ่งใกล้วันพระวันเจ้า ก็มีข่าวโครมๆพระเสื่อมเสีย ลองสังเกตุดูแล้วกัน
ผมเคยไปวัดพระธรรมกายสองครั้ง ครั้งแรกนานมาแล้ว เด็กดีวีสตาร์ไปเพื่อเอาคะแนนกับอาจารย์ ครั้งที่สองไปเพราะเพื่อนบ้านชวนไป
นอกนั้นไปเคยไปอีกเลย เพราะไปวัดพระธรรมกายหนะเห็นเขาไปทั้งวี่ทั้งวัน ผมเมื่อย.. ผมเลือกที่จะนั้งสมาธิอยู่บ้าน
อ่านธรรมะดีกว่า จากนั้นก็เลยรู้ว่าเรามีอคติไปก็เท่านั้น นี้คือสาเหตุของผม ผมก็ปล่อยวางบ้างแล้วส่วนหนึ่ง
ทำบุญหนะ ถูกครับต้องทำให้ผู้ที่ต้องการ แต่ที่ผมไม่ติดใจอะไรคือ วัดพระธรรมกาย ถึงจะหน้าตาไม่เหมือนวัดทั่วไปก็เถอะ
อย่างน้อยเงินที่ได้ไปในการทำบุญ เห็นเขาก็เอาไปซื้อที่สร้างอะไรของเขามากมาย หมายจะทำเป็นศูนย์กลางพระพุทธศาสนา

ย้อนกลับไปต้นศาสนาพุทธ วัดวาก็ไม่ใช่อย่างที่วัดสถาปัยกรรมไทยสร้างเสียหน่อย เป็นอุทยานบ้าง อะไรบ้างที่คนสมัยนั้น
บริจากให้เพื่อศาสนา นี้ละครับคือส่วนที่ผมหมายถึงเน้นๆ

อ่อแล้วอีกอย่างการทำบุญด้วยอะไร ถ้าเราทำด้วยใจบริสุทธิผลบุญนั้นก็จะได้รับ อย่างน้อยก็ความเบิกบานใจ
ร่วมใจกันลบกระทู้ดีไหม?

tff007
13th May 2013, 19:22
มีบ้านขายบ้านมีรถขายรถถ้าไม่มีก็ไปยืมเค้ามานะจ๊ะ

กรรมโทษ หนูไม่ได้พิมน้าา (เก๊าไปก๊อบคนอื่นมา 55)

Blackened
13th May 2013, 20:36
โทษทีเฮีย ผมอาจจะมีปัญญาด้วยกว่าคนอื่น เลยตั้งคำถามมากหน่อย

แต่ก็นะเฮีย เวลาผมเห็นอะไรมันแปลกๆเรื้อนๆ แล้วมันมีผลต่อสังคม มันก็ต้องมีการทักท้วง ท้วงติงกันมั่งแหละเฮีย
ผมก็บอกแล้ว นอกจาก "อันไหนดีก็ทำ อันไหนไม่ดีก็อย่าเอามาทำ " มันยังไม่พอ สิ่งที่ดีกว่านั้นคือ การชี้ให้เห็นว่าสิ่งที่ไม่ดีนั้น ไม่ดียังไง บกพร่องยังไง ว่ากันไปตามหลัก ตามข้อเท็จจริง ส่วนจะเชื่อหรือไม่เชื่อ อยู่ที่วิจารณญาณของผู้รับสารแล้วหล่ะครับ

แต่ถ้าหากผมนิ่งเฉย คงรู้สึกผิดที่ปล่อยให้คนไม่รู้อิโหน่อิเหน่หลงเชื่อลัทธิประหลาด โดยไม่ท้วงติงสักนิดทั้งๆที่มีโอกาส บาปนี้คงติดตัวไปอีกนาน

คือผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าลัทธิบิดเบือนคำสอนของศาสนา กับผู้ท้วงติงลัทธินั้น อันไหนคือผู้บ่อนทำลายที่แท้จริง
แต่ผมว่าคนที่เขาต่อต้านลัทธินี้ ไม่ได้มีอคติอะไรกับสถาปัตยกรรมวัดหรอกครับ

หากแต่เป็นเพราะบิดเบือนคำสอน ทุนนิยม วัตถุนิยม หากินกับความเชิ่อของคนที่ไม่รู้ หลอกให้เสียเงินเสียทองมากมายโดยเต็มใจ

เฮียน่ะก็ดีที่ปล่อยวาง ทำบุญ ปฏิบัติธรรมอยู่บ้านไม่ตกเป็นเหยื่อของลัทธินั่น

แต่หลายๆคน แม้ไม่ได้อยู่ที่นี้ก็ควรถูกเตือนสติ ไม่ให้ถลำลึกลงไปมากกว่านี้ มันคงเป็นการทำบุญอีกทาง และประเสริฐกว่าบริจาคหมดเงินตัวเป็นไหนๆ

อีกอย่าง ผมพูดเลย ถ้ากระทู้นี้ถูกลบ(เหมือนกระทู้ก่อนๆ) ผมว่าสังคมนี้มันคงไม่มี free speech แล้วแหละครับ
สังคมที่ดี ถึงคนเชื่อต่างกัน มันก็ไม่ฆ่ากัน ไม่แตกแยกกันหรอกนะครับ

สังคมที่สงบเรียบร้อย ภายใต้การกดขี่ ใช่ว่าจะเป็นสังคมที่ดี

ป.ล. ถ้าบุญมีจริง ผมว่าคอนเซปต์ของมันไม่ได้เรียบๆเหมือนที่เฮียพูดหรอก
ผมจะยกตัวอย่าง การให้เงินใครสักคน เรารู้สึกดี แต่คนคนนั้นเอาเงินไปซื้อมีดปืน เอาไปปล้นคน ฆ่าคน
เราก็ต้องมีส่วนรับผิดชอบกับการกระทำนั้น

จะทำบุญก็ต้องพิจารณาให้ดี ไม่ใช่เอาหูไปนาเอาตาไปไร่ แล้วตัวเองก็ฟิน คิดไปว่าตัวเองทำดี

ballpoi007
13th May 2013, 22:00
แล้วแต่ความคิดแต่ละคนเปลี่ยนมันไม่ได้

พ่อผมกับผม ก็โคตรจะต่างกันสุดขั่วเลยนะ เรื่อง เอ่อไง ลึกลับกับบาป ความเชื่อว่าจะรวยเพราะว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ไม่สิเอิ่ไม่ใช่รวยแต่เป็น เรื่องชาติหน้าอะนะ

สำหรับผมไม่สนใจห่าไรเลย นอกการใช้ชีวิตตามแบบผม

แต่ผมนะ เคยแต่เถียงกับพ่อนะเรื่องนี้ แต่ผมไม่สามารถไปเปลี่ยนความคิดเขาได้ครับ เราเปลี่ยนไม่ได้ ถ้าเรายิ่งไปบอกว่าไม่ใช่

มันจะเป็นการ เอิ่ม โต้แย้งแล้วแบบ ยิ่งยึดมั่นมากขึ้นไรประมาณนั้นอะนะ แต่มันก็แล้วแต่คน แต่เราแนะนำงี้ละ

liger0000
14th May 2013, 08:57
https://www.facebook.com/AntiDhammakaya?hc_location=stream

มีเฟสบุ๊คต่อต้านลัทธิจานบินมาฝากคับ

Nanrigter
14th May 2013, 12:24
ถ้าทำบุญมากเกินไป จนตัวเองต้องเดือนร้อน
ก็ถือว่าเป็นบาปอย่างนึ่ง
เพราะทำให้ตนเองลำบาก
เพราะฉะนั้นเดินทางสายกลาง ดังที่พระพุทธเจ้าได้บอกกับเราชาวพุทธไว้ ดีที่สุดแล้วครับ...........

ballpoi007
14th May 2013, 14:24
อยากบอกอย่างหนึ่งว่า มันก็คล้าย พระญี่ปุ่นแล้วละครับเดียวนี้

พระมีไม่กีท่านแล้ว เดา จากความคิด ที่จะเดินทางตามสายทาง ปฏิบัติธรรมแบบแท้จริง

ทุกวันนี้ก็ระดมเงินทุน เพื่อเข้าวัดทุกวัดอะละ ไม่ใช่แค่วัดนี้ เพียงแต่มันดังเพราะสิ่งแปลกแล้ววัยรุ่นไม่ชอบละนะ ก็เดาอีกอะครับ

พระในญี่ปุ่น เข้าทำเป็นอาชีพอ่าครับไม่ผิดกฏหมาย คงคล้ายๆกัน

PEEIII
14th May 2013, 14:26
http://i1301.photobucket.com/albums/ag112/prawit1/yuri-ufo_zps7bcbe640.jpg