PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : นิสัย Dota 2 ของคนไทยบางคน

-_NaMe-NoT_-
12th May 2013, 17:46
เวลาผมเล่นดอทเอ2เนี่ย ส่วนมากจะค้นหาเกม เล่นกับฝรั่ง ส่วนตัวชอบนิสัยฝรั่งนะ รู้สึกนิสัยดีมาก ผมเล่นไม่เก่ง ก็ไม่เคยโดนว่าอะ

ผมอยากลองตี้กับคนไทยมั้ง ในตอนเล่น ผมทำผิดไรหน่อย ก็ด่าละ ไป last ก็ โดนด่า พูดออกไมค์เลยอะ ตอนนี้ก็ไม่ได้เล่นกับคนไทยแล้ว

ค้นหาแมพ เล่นกับฝรั่ง บางทีเจอคนไทยในทีมตัวเองด้วย มีด่าด้วย fuck fuck fuck

แค่นี้ละคับ มาบ่นหน่อย อิอิ

jajajaja120
12th May 2013, 17:50
ก็ด่า นิดหน่อยไม่เป็นอะไรหรอกครับ

kanitknight
12th May 2013, 17:52
จะว่าไปแล้วนอกเกมคนไทยถือว่ามีมารยาทอันดับต้นๆของโลกแต่พอในโลกsocial เท่านั้นแหละเก่งกล้าสามารถกันใหญ่

BenzdezzS
12th May 2013, 17:52
ก็ด่า นิดหน่อยไม่เป็นอะไรหรอกครับความเป็นมารยาทไม่มีครับ

babe2125
12th May 2013, 18:00
ส่วนมากผมเล่นจะโดนฝรั่งด่าบ่อยมากครับ ผมเล่นไม่ค่อยเป็น เเต่สุดท้ายผมก็ทำทีมชนะตลอดเล่น Tiny อะ555

12th May 2013, 18:03
ผมเล่นไป ไม่ค่อยโดนฝรั่งด่าหรอก ทีมworkมากบางครั้งอะ บางที เราเล่นๆดีสกิลดี ๆก็บอก Nice

SOMANGO
12th May 2013, 18:15
ผมว่าค่อนข้าง"จริง"นะ โดยส่วนตัว เล่นส่วนมากเจอะแต่คนจีน บางทีก็เจอคนไทยบ้าง มันต่างกันมากในเรื่องนิสัยการเล่น(บ้างคนอะนะ) :(

BoRing
12th May 2013, 18:22
ตี้เฉพาะกับเพื่อนดีกว่าครับ
เล่นคนเดียวกดค้นหาเลยดีกว่า

Mcarmy
12th May 2013, 18:33
ตั้งแต่เล่นมา ผมเจอคนไทยี่นิสัยดีเยอะนะ

แต่ว่าผมกลับเจอ จีนเตี๊ยะมันชอบด่าไม่พิมพ์ด่าด้วยนะมันเล่นเปิดไมค์พูดภาษาตัวเองด่าเลย
หนวกหูมากและไมค์มันเสียงรบกวนชิบเหมือนเล่นอยู่ในตลาดนัด แถมชอบออกเกมส์ด้วย จีนหรือเวียดนามรึปล่าวก็ไม่รู้

แล้วก็เจอ รัสเซีย เข้ามาเล่นในโซน SEA โครตอ่อน เพราะมันปิงเยอะ

มาเลเซีย ชอบโดนฝรั่งว่า เพราะชอบเกรียน

เจอพวกฝรั่งที่เคร่งภาษา พิมพ์ภาษาบ้านตน ก็โดนด่า และจะด่าแบบ รวมๆเลย เช่น fu*k malay แต่ไม่แน่อาจจะเป็นประเทศที่ใช้ภาษาอังกฤษในโซน SEA

คนไทยแม่มชอบออกเกมส์และผมก็เจอแต่พวกฝีมือห่วยบรม แล้วก็บ่น lag lag lag นี่แหละที่เจอบ่อย

หมายเหตุ อันนี้ที่เจอในด้านเสียนะ ด้านดีด้านฉยๆก็มี 555

emmaza
12th May 2013, 18:35
ผมไม่เล่นกับคนไทยด้วยกันแล้วครับเบื่อไปเล่นกับฝรั่งดันซวยไปเจอไทยด้วยกันก็มี

postgeno159
12th May 2013, 18:37
เคยเจอเหตุการณ์นึง ประทับใจฝรั่งมาก

ผมบอกเขาว่า "ผมมาเล่นครั้งแรกนะ ผมทำอะไรผิดไปก็ขอโทษด้วย"

เขาตอบมาว่า "ไม่เป็นไร แค่นายตั้งใจเล่นไปเรื่อยๆก็พอ" (ผมแปลมาคร่าวๆนะ)

โห ซึ้งสุดๆเลยอะ T^T

bosshokky
12th May 2013, 18:38
อินโดนิเซีย,ฟิลิปปินส์,ออสเตรเลีย เกรียนๆทั้งนั้นเปิดเกมมา****ด่า noob เลยเซงจิต (เจอกับคนพวกนี้อย่าด่ากับมันนะเราด่าไม่ทันหรอก พิมอังกฤษไม่เก่งด่า suck english )

pong42567
12th May 2013, 18:39
ตั้งแต่เล่นมา ผมเจอคนไทยี่นิสัยดีเยอะนะ

แต่ว่าผมกลับเจอ จีนเตี๊ยะมันชอบด่าไม่พิมพ์ด่าด้วยนะมันเล่นเปิดไมค์พูดภาษาตัวเองด่าเลย
หนวกหูมากและไมค์มันเสียงรบกวนชิบเหมือนเล่นอยู่ในตลาดนัด แถมชอบออกเกมส์ด้วย จีนหรือเวียดนามรึปล่าวก็ไม่รู้

แล้วก็เจอ รัสเซีย เข้ามาเล่นในโซน SEA โครตอ่อน เพราะมันปิงเยอะ

มาเลเซีย ชอบโดนฝรั่งว่า เพราะชอบเกรียน

เจอพวกฝรั่งที่เคร่งภาษา พิมพ์ภาษาบ้านตน ก็โดนด่า และจะด่าแบบ รวมๆเลย เช่น fu*k malay แต่ไม่แน่อาจจะเป็นประเทศที่ใช้ภาษาอังกฤษในโซน SEA

คนไทยแม่มชอบออกเกมส์และผมก็เจอแต่พวกฝีมือห่วยบรม แล้วก็บ่น lag lag lag นี่แหละที่เจอบ่อย

หมายเหตุ อันนี้ที่เจอในด้านเสียนะ ด้านดีด้านฉยๆก็มี 555

ผมนี่แหละคนไทยหนึ่งในนั้นเน็ต TOT ล้าสมัยเหลือเกินปิงเกือบ 500 ตลอดเลย T T เล่นแทบไม่ได้ต้องออก

teepagon
12th May 2013, 18:44
ผมชอบคนจีนเล่นอ่ะฮะ โหดดี (ถึงมันจะพูด อังกฤษไม่เป็นสักคำก็เหอะ = =') ซัพก็ซัพ จริงๆ ส่วน Carry ไม่ค่อยเจอเล่น จะเจอแต่คนไทยเล่น "คนไทย หัวใจแครี่ เย้ววว!"

Faluk00
12th May 2013, 18:48
เมื่อ2วันที่ผ่านมาผมได้ประสบเจอทีมแย่ๆมา2วันเต็มๆ - - แทบบ้าแถมเล่นไม่ดีโดนรุมด่าอีกทั้งๆที่พวกมันซับไม่ดีเท่าอีกฝั่งนึง - - เลยเบื่อๆเล่นกับคนอื่นนอกจากจะมีเพื่อนเล่นด้วย

Lattapol087
12th May 2013, 18:49
ไทยนู้บเกมแนวนี้คับแต่แนว FPS เก่งจัง

12th May 2013, 18:53
ไทยนู้บเกมแนวนี้คับแต่แนว FPS เก่งจัง

นู้บไรไม่ว่าหรอก แต่แค่ไม่ชอบนิสัยบางคน

FPS นี่พวก เกรียน SF PB ป่าว

darksilver99
12th May 2013, 18:55
สำหรับผม มันเรื่องปกติ ครับตั้งแต่เล่นดอท 1 ละ ถ้าเริ่มมีปากผมก็จะเงียบไว้ก่อนแล้ว เล่นให้ดี เอาสกอคิวให้เยอะกว่ามันไว้ก่อน แอสซิสไม่ต้องสน แล้วเคยเริ่มปากกลับ 555+ แต่ผมไม่ด่าใครก่อนนะ

Mcarmy
12th May 2013, 18:58
ผมนี่แหละคนไทยหนึ่งในนั้นเน็ต TOT ล้าสมัยเหลือเกินปิงเกือบ 500 ตลอดเลย T T เล่นแทบไม่ได้ต้องออก

แต่ก็ไม่โดนผมด่านะส่วนมากผมจะเงียบๆไว้ก่อนเราไม่เก่งภาษาไปด่าแข่งเดี๋ยวโดนด่าชาติเกิดแย่เลย

แต่ผมชอบ report มากกว่าพวกที่ชอบออกนี่ มีตานึงเล่นล่างผมเล่นคอมโบกดซะยับเลย
แต่เลนกลางกับเลนบนมันอ่อนมากคนไทยนี่แหละแล้วมันก็ออกปล่อยให้ผมสู้กับ 2-4 เกือบจะชนะและเพราะอีกฝั่งเล่นแต่ตัว int ฝั่งผมเนี่ยไอพวกที่ออก hero late เกมส์ทั้งนั้น
อุส่าห์ดันจนป้อมกลางแตกครีปใหญ่แล้ว ถ้าอยู่กันครบคงชนะไปแล้ว เพราะมีพวกโง่ๆมาอยู่ในทีม พิมพ์แล้วโมโหชิบๆ :mad3
น่าเบื่อที่สุดเลย ไอพวกเล่น late เกมส์แล้วห่วยแตก ผมยั๊วะละไม่หายเลย

แถม ผมเป็นคนนึงที่เล่น hero ซัพทีม และชอบโดนว่าเรื่องการล้ำหน้าไปตาย จะไม่ล้ำได้ยังไง Tank บ้าอะไรอยู่หลังซัพ
ไอผมจะถอยไปหลังทีมอยู่หลังมันก็ถอยมาอยู่หลังผมกวนตรี*มากมาย และอีกอย่างชอบรอให้มันเปิดก่อนแถมชอบให้ ซัพเปิดด้วย ที่กล่าวมาทั้งหมดคือที่ผมเจอมาเยอะเลยนะ

anuchit2010
12th May 2013, 19:14

ผมเคยเจอ รัสเซีย ครั้งเดียวครับ แล้วมามาคนเดียวโหดสุดๆ แล้วมันก็พูดข่มขู่ตั้งแต่ต้นเกมจะทำสงครามไรประมาณนี้ แบบจะฆ่าเราให้หมดตอนแรกแค่คิดว่าขู่แต่ดันโหดจริง

karnt111
13th May 2013, 00:57
แต่เวลาเจอเกรียนไทยอยู่ทีมตรงข้ามสะใจมากๆ ได้ตบเกรียนมันสักที ชอบมากยิ่งเวลาเจอพวก GU lnw GU ROCK TH GU THAI ออและชื่อบ่งบอกหรือประกาศ เอกราช ตนเองตอนนี้กลายเป็นtagชื่อที่โดนเหมารวมว่าเป็นเกรยนแล้วนะครับ ใครไม่อยากโดนหาว่าเกรียนทั้งๆทีไม่ทำอะไรผิดผมแนะให้เปลี่ยนนะครับ

purinatjr
13th May 2013, 07:09
เหอะ ๆ ส่วนมากผมจะเจอ
ไอพวก จีนนี่ ด่าอย่างเดียวเลย
แหม่ ตัวเองก็ไม่ได้โหดนะ =w=

inflector
13th May 2013, 07:27
ผมชอบคนจีนเล่นอ่ะฮะ โหดดี (ถึงมันจะพูด อังกฤษไม่เป็นสักคำก็เหอะ = =') ซัพก็ซัพ จริงๆ ส่วน Carry ไม่ค่อยเจอเล่น จะเจอแต่คนไทยเล่น "คนไทย หัวใจแครี่ เย้ววว!"
เวลาเจอไอ้พวกเจ๊กเนี่ย ถ้าอยู่คนละทีม จาคอยเอามันก่อน หมั่นใส้พวกเเม่ง มันพยายามจาพูดกับเรานะ เเต่พูดเจ๊ก ห่วยใครจาไปรู้เรื่องกับ**** พยายาม พูดeng กับมัน ไม่เคยตอบด้วยeng ซักคำ อย่าางเก่งก็ fuck noob หรือ SB (ไม่ใช่ spirit breaker นะ เเต่มันเป็นคำด่าน่ะ ต้องลองดูจังหวะเกมในตอนนั้นเอา เพราะ SB คือ หน้าี พอดีมีเพื่อนเรียนสายห้องสองภาษา เค้าเรียนจีน มีพวกเจ๊กไรมาเรียนด้วยเยอะ ก็บอกๆ กันมาน่ะคับ มันเป็นคำย่อ อย่าง คำว่า "จิปา" แปลว่า -วย อย่างงี้อ่ะคับ) ถึงเกลียดพวกมันจิงๆอ่ะ ยอมรับอยู่สองอย่าง พวกตำราพิชัยสงครามของมัน สอนดีมาก กับ สาวๆสวยดีเหมือนกันคับ :)

pcore2000
13th May 2013, 08:04
ผมเล่นจนได้เพื่อนฟิลิบปินแต่ผมอ่อนอังกฤษเลยพิมงงๆอะ
ส่วนคนไทยผมเล่นกะคนชื่อ omega เขาชอบเล่นไพรโรและผมก็จะชอบไปตาย
และก็พิม lol ทั้งแมพ
แอดมาเล่นกันได้ครับ ไม่เคยด่า Steam pcore2000 แต่ผมชอบทักนะ
จะเปิดเทอร์มและผมเล่น 3-6โมงพอเด๊ยวการเรียนเสีย

K_98
13th May 2013, 08:19
เล่นกับฝรั่งดีที่สุดครับ

ใครเล่น planetside 2 ลองจินตนาการดูสิครับว่า ถ้ามีพวกเกรียนไทยหลุดมาสักคน เกมมันจะไม่น่าเล่นขนาดไหน.....

sinjin
13th May 2013, 08:20
เหตุผลต่างๆมากมาย ด้านบนนี้ละ ผมถึงพยายามฝึก Eng ให้แข็งๆไว้ถ้าภาษาเราแข็ง ได้เปรียบหลายด้าน สปอยการ์ตูนได้คุยกับฝรั่งรุ้เรื่อง หลายๆแหล่มด้วย

angkishddd
13th May 2013, 08:30
ผมก็เล่นกับฝรั่งครับ ผมเล่นเป็น support จะออก ward ให้เขาบอกว่าไม่เป็นไรเขา kill ได้่เยอะเดียวซื้อให้พอซื้อมาเเล้วเขายัง เอา item ให้ผมอีก

Tiair
13th May 2013, 08:48
ปุ่ม REPORT มีไว้ทำไมครับ??

ถึงคนไทยจะปากไม่ดี ชอบแก้ตัว น้ำขุ่น แต่มันก็ด่าไม่เจ็บนะครับ บรรยากาศใน SEA ถือว่า ซอฟ ที่สุดแล้วครับ
คุณลองไปเล่นที่อื่นดูซิ เฉพาะผมนะ ผม win 400 up มันเล่นกันจริงจังมาก ฆ่ากันที ร่ายซะยาวเลย
ผมก็พอมีทักษะภาษาอังกฤษ อยู่บ้างก็ยังพอคุยๆ กันได้ มันจด่ากันหนักมาก มันจะกดดันคุณ จนคุณต้อง dc ไปเลย

ถ้าคุณเล่นใน SEA ยังwin น้อยๆ อยู่ อาจจะเจอพวกที่ พึ่งเล่นแล้วเกรียนอะไรประมาณนี้ แต่สำหรับผม เนี่ย เซิฟ SEA เป็นสวรรค์ เลยครับ
แต่ขอให้คุณระวัง พวก จีน ไว้ มันนิสัยเสียมาก เห็นแก่ตัว รำไม่ดีโทษปี่โทษกลอง จนบางที ผมเป็น carry ยังต้องซื้อ ward เลย

แล้วก็สุดท้าย อยากจะให้ทำตัวเองให้ดีก่อนครับ อย่าพึ่งหวังให้คนอื่นดี ถ้าเราสุภาพ เค้าก็จะสุภาพ ครับ

ปล. ผมจะมีกลุ่มเพื่อนที่เล่น คุยผ่าน skype ครับ มี 5 คนเลย นี่ก็เป็นวิธีแก้เกรียนในทีมได้เช่นกัน
ปล. เหตุ ผลสำคัญที่คนไทยชอบโดนด่านะครับ เพราะพวกคุณชอบเล่น carry ไงครับ ลองเปลี่ยนแนวบ้าง ถ้าเล่น carry แล้วไม่เกิด ฆ่าไม่ได้ ป็อดหรือที่ฝรั่งเรียกว่า chick คุณก็จะเป็นเป้า ในการโดนด่า

salerde
13th May 2013, 08:55
คนส่วนใหญ่ มุ่งเน้นแต่จะเล่นให้ชนะครับ มันเลยเครียด+กดดัน แบบพวกแพ้ไม่เป็น

บางคน ก็สร้างขวัญกำลังใจ ด้วยการเหยียดหยามผู้อื่น เปิดเกมส์มาก็หยามกันแล้ว kill ได้ก็หยาม แต่พอโดน kill บ้าง หยุดเล่นซะงั้น ทำเป็นไม่อยู่

บางตาที่เล่นแพ้ บางทีมันก็สนุกกว่าที่เล่นชนะซะอีกแถมประทับใจด้วย ให้ถือว่าเราทำดีที่สุดในตานั้น เพราะเกมส์นี้ต้องเล่นกัเป็นทีม

พวกด่าชั่งมันเถอะครับ ยังไงๆ เราก็หนีพวกมันไม่พ้น มันเป็นที่สังคมครับ พวกไม่รู้จักโต หรือ EQต่ำ จะจริงจังไปทำไม มันก็แค่เกมส์

เล่นเอาสนุกครับ ไม่ได้เล่นเป็นอาชีพ

Previously
13th May 2013, 08:59
ผมเล่นเป็นทีมเลยตลอดแฮะ เวลาเล่นจบแล้วแพ้ ก็กลับมาถกกันต่อ ทำไมถึงแพ้ หนุกดี 555

นานๆทีถึงไปลุยกีบทีมอื่น

<_lucifer_>
13th May 2013, 08:59
ผมโดนคนมาเลเซียด่า ก็ตรูไม่ได้เล่นนานวืดนิดหน่อยก็ไม่ได้ (ผมเล่นกับเพื่อนอีกคน)

แต่หลังจากนั้นละพี่แกดันเล่นแบเอ๋อๆงงๆผมเลยด่าคืน 555555 -.-

xXxSaKuRaxXx
13th May 2013, 09:00
ผมว่า จีน ขี้คุยมาก = ="

BlackBishop
13th May 2013, 09:05
ผมก็เบื่อเวลาเล่นกับคนที่ไม่รู้จัก พวกที่ผมเบื่อมีสองประเภท 1.พวกด่าตลอด ได้จั๊ง ด่าได้ด่าดี ถึงบางทีจะไม่ได้ด่าผมแต่ไปด่าคนอื่นในทีมผมก็ไม่พอใจเพราะมันรำคาญสายตา ถูกฆ่าหน่อยก็ด่า noob ไม่ก็ fu*king noob ผมเล่นบางทีก็เจอพวกที่เล่นไม่เก่งในใจก็อยากด่านะ แต่คิดว่าเป็นเราถ้าเล่นไม่เก่งก็คงไม่อยากโดนใครด่าหรอก ก็เลยรอจบเกมแล้วค่อยมาบ่นกับเพื่อนอีกที (ผมกับเพื่อนจะจับทีมไปด้วยกันตลอด) 2.พวกจอมบงการ สั่งได้สั่งดี พวกนี้จะกด Alt แล้วคลิกที่แมพบ่อยมาก มากจนน่ารำคาญ มีครั้งนึงผมอยู่เลนบนแล้วฮีโร่ฝั่งตรงข้ามไม่อยู่ผมก็รีบตุ๋ยป้อมให้แตกกะจะทำเมก้าครีพ แล้วก็มีสัญญาณกระพริบขึ้นมาที่ป้อมรัวๆ เอ่อ... ผมจะตีป้อมอยู่แล้วครับ ไม่ต้องบอกก็ได้:sweat
ป.ล.มีครั้งนึงลองเล่น Tinker แต่เล่นไม่เป็น จนโดนเค้าด่าว่า Bot เลยทีเดียวนะ:o

mongkolzaaaa
13th May 2013, 09:08
ฝรั่งไม่ดี ก็มีเยอะ พวกเวล 3-4 ไรงี้ ด่า สั่ง ตลอด (บางคน)
ส่วนมาก เขาจะไม่พิมพ์ หรือ เล่นเงียบๆ ไปเลยก็มี