PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะจัดสเปคโน๊ตบุ๊คยังไง ให้ได้ราคาที่คุ้มค่า แล้วเหมาะกับการใช้งานดีครับ?

Aofkill
13th May 2013, 15:21
มีเรื่องจะปรึกษาและขอคำแนะนำหน่อยครับ พอดีผมแอดมิชชั่นติดคณะ ICT ของมหาลัยแห่งหนึ่ง ซึ่งค่าเทอมมันก็แพงมากเมื่อเทียบกับคณะ ICT ของมหาลัยอื่นๆ ต้องยอมรับว่าโน๊ตบุ๊คมันก็จำเป็นต้องใช้สำหรับในการเรียนมหาลัย ผมเลยอยากจะทราบสเปคที่เหมาะสมกับการใช้งาน และมีราคาย่อมเยาเพื่อเซฟค่าใช้จ่ายให้น้อยลง เพราะแค่ค่าเทอมผมก็คิดหนักอยุ่แล้ว ผมไม่อยากให้ที่บ้านรับภาระเพิ่มเลยอยากจะมาขอคำปรึกษาครับ
คณะที่ผมศึกษาอยู่คือ คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิชาเทคโนโลยีสารสนเทศเพื่อการออกแบบ (การออกแบบเกม)

athapolkub
13th May 2013, 15:31
โอ้ว ออกแบบเกมส์นะครับ สเปกคงต้องสูงมาก ๆ ผมแนะว่าช่วงแรก ๆ คงไม่ค่อยได้ใช้มาก หรือถ้าจำเป็นทางคณะก็ต้องมีห้องคอมให้ใช้งานแหละครับ แล้วเก็บเงินเยอะ ๆ ไว้ซื้อคอมเจ๋ง ๆ ไปเลย อย่ารีบซื้อสเปคพอใช้ราคาต่ำ ๆ ไปใช้เลยผมว่านะ แต่ก็แล้วแต่คุณจะตัดสินใจนะครับแต่ทางที่ดีผมว่า ลองปรึกษาคนในคณะคุณดีกว่าว่าควรใช้คอมความสามารถขนาดไหนอ่ะ

jackiiez
13th May 2013, 16:25
แนะนำให้เรียนไปก่อนครับ แล้วศึกษาดูว่า เสปคประมาณไหนถึงจะพอใช้เรียนได้อย่างไม่อายใคร ไม่อารมณ์เสีย ไม่มีปัญหาในการเรียน

ถ้าต้องการให้คุ้มทุกบาททุกสตางค์ไม่ควรรีบซื้อนะครับ ควรไปเช็คมาก่อน สอบถามจากใครก็ได้ เพื่อนๆก็ได้ อาจารย์ก็ได้

ถ้าให้เดาตอนนี้ จขกท ยังไม่ได้ลองเรียน ยังไม่รู้ว่ามีวิชาอะไรบ้าง ใช่มั้ยครับ

แนะนำให้ใจเย็นๆ อย่าซื้อเพื่อเตรียมพร้อมไปก่อนครับ

บางทีมันอาจจะไม่ต้องใช้ก็ได้ อย่าเพิ่งรีบครับ

ส่วนเสปคก็ถ้ารู้ขนาดความต้องการใช้แล้ว (เช่น เครื่องที่ใช้แล้วพริ้วๆ ไม่มีปัญหาคือ เสปค cpu i5 การ์ดจอ 620m อะไรงี้ ก้ไปหา

เสปคเท่านี้ในยี่ห้อที่ถูกที่สุดครับ ถ้าจะเน้นประหยัด เพราะในเสปคเดียวกัน ยี่ห้อต่างกัน ราคาก้ห่างกันเช่นกันครับ)

อย่าเพิ่งรีบร้อนใจเย็นๆ

earthzara
13th May 2013, 17:02
ผมก็อยุ่คณะictนะครับ ปี 4ละครับ

Aofkill
13th May 2013, 17:05
แนะนำให้เรียนไปก่อนครับ แล้วศึกษาดูว่า เสปคประมาณไหนถึงจะพอใช้เรียนได้อย่างไม่อายใคร ไม่อารมณ์เสีย ไม่มีปัญหาในการเรียน

ถ้าต้องการให้คุ้มทุกบาททุกสตางค์ไม่ควรรีบซื้อนะครับ ควรไปเช็คมาก่อน สอบถามจากใครก็ได้ เพื่อนๆก็ได้ อาจารย์ก็ได้

ถ้าให้เดาตอนนี้ จขกท ยังไม่ได้ลองเรียน ยังไม่รู้ว่ามีวิชาอะไรบ้าง ใช่มั้ยครับ

แนะนำให้ใจเย็นๆ อย่าซื้อเพื่อเตรียมพร้อมไปก่อนครับ

บางทีมันอาจจะไม่ต้องใช้ก็ได้ อย่าเพิ่งรีบครับ

ส่วนเสปคก็ถ้ารู้ขนาดความต้องการใช้แล้ว (เช่น เครื่องที่ใช้แล้วพริ้วๆ ไม่มีปัญหาคือ เสปค cpu i5 การ์ดจอ 620m อะไรงี้ ก้ไปหา

เสปคเท่านี้ในยี่ห้อที่ถูกที่สุดครับ ถ้าจะเน้นประหยัด เพราะในเสปคเดียวกัน ยี่ห้อต่างกัน ราคาก้ห่างกันเช่นกันครับ)

อย่าเพิ่งรีบร้อนใจเย็นๆ

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ คือไอ้เรื่องโน๊ตบุ๊คผมยังมือใหม่มากอีกทั้งผมก็ยังไม่มั่นใจว่ามันจำเป็นจริงๆหรือไม่ ผมจะลองกลับไปปรึกษากับทางบ้านและทางพี่ๆในมหาลัยดูก่อนแล้วกันครับ