PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Battlefield กับ Call of duty อันไหนสนุกกว่ากันครับ

morris0900
14th May 2013, 02:03
Battlefield กับ Call of duty อันไหนสนุกกว่ากันครับ
ขอถามหน่อยน้ะครับ
1.สองเกมนี้ใช้ค่ายเดียวกันหรือเปล่า ?
2.battlefield กับ Call of duty ต่างกันตรงไหน ?
3.ถ้าจะซื้อ เกมไหนจะคุ้มกว่า ?
ขอบคุณล่วงหน้าครับ :victory

miniboss
14th May 2013, 02:27
Battlefield กับ Call of duty อันไหนสนุกกว่ากันครับ
1.สองเกมนี้ใช้ค่ายเดียวกันหรือเปล่า ?
2.battlefield กับ Call of duty ต่างกันตรงไหน ?
3.ถ้าจะซื้อ เกมไหนจะคุ้มกว่า ?

1.คนละค่าย
2.เนื้อเรื่อง cod จะแนวสงครามแบบวัยรุ่นนขอเรียกแบบนี้ละกันมีเว่อบ้างเพื่อให้เกมสนุก
btf สงครามแบบสมจริงไม่ค่อยมีอะไรเว่อๆ
multiplayer
Cod แมพเล็กหากันง่ายสงครามเล็กเห็นคนได้ทั่วถึงเพราะเจอกันทั้งห้องเพราะแมพเล็ก(ส่วนมากเล่นโหมด s&d จะสนุกมาก)ขี่พาหนะไม่ได้แต่มีลูกเล่นเข้ามาทำให้ไม่น่าเบื่อเกินไป เช่น Uav หรือเรียกเครื่องบินทิ้งระเบิด
btf แมพกว้างใหญ่ขี่พาหนะได้เป็นการรบแบบสมจริงมี ฮอ เจ็ท รถถังครบ แล้วก็ยิงกันแบบปกติ max player เยอะเป็นสงครามแบบใหญ่
3.ถ้าถามว่าซื้อเกมไหนคุ้มกว่าผมว่า cod เพราะ Activision ไม่เคยหักหลังผม :o
ปล.ผมไม่ใช่แฟนบอย Cod

เกมไม่ถึง 150 บาท แต่ไม่ยอมซื้อ แล้วมาถามทำเพื่อ?

สเปคเขาไม่ไหวนิครับ

morris0900
14th May 2013, 02:53
1.คนละค่าย
2.เนื้อเรื่อง cod จะแนวสงครามแบบวัยรุ่นนขอเรียกแบบนี้ละกันมีเว่อบ้างเพื่อให้เกมสนุก
btf สงครามแบบสมจริงไม่ค่อยมีอะไรเว่อๆ
multiplayer
Cod แมพเล็กหากันง่ายสงครามเล็กเห็นคนได้ทั่วถึงเพราะเจอกันทั้งห้องเพราะแมพเล็ก(ส่วนมากเล่นโหมด s&d จะสนุกมาก)ขี่พาหนะไม่ได้แต่มีลูกเล่นเข้ามาทำให้ไม่น่าเบื่อเกินไป เช่น Uav หรือเรียกเครื่องบินทิ้งระเบิด
btf แมพกว้างใหญ่ขี่พาหนะได้เป็นการรบแบบสมจริงมี ฮอ เจ็ท รถถังครบ แล้วก็ยิงกันแบบปกติ max player เยอะเป็นสงครามแบบใหญ่
3.ถ้าถามว่าซื้อเกมไหนคุ้มกว่าผมว่า cod เพราะ Activision ไม่เคยหักหลังผม :o
ปล.ผมไม่ใช่แฟนบอย Cod ขอบคุณมากๆครับ

folktheboom
14th May 2013, 02:56
ผมเชียร์ BF ครับ Multiplayer สนุกมาก แต่ถ้าจขกท.ชอบแบบแนวคล้ายๆ SF PB ก็จัด call of duty เลยครับ

morris0900
14th May 2013, 03:07
ผมเชียร์ BF ครับ Multiplayer สนุกมาก แต่ถ้าจขกท.ชอบแบบแนวคล้ายๆ SF PB ก็จัด call of duty เลยครับ
ผมก็เล่น Battlefield น้ะครับ แต่เป็นภาค 1942 เพราะเล่นในโน๊ตบุ๊ค :( กลัวว่าถ้าเอาภาคใหม่ๆมา มันจะกระตุก [ กระตุกแน่นอน ]
ผมไม่เคยเล่น CoD อ่าครับ เลยถามดู อยากรู้มันเป็นแนวไหนอ้ะครับ :music

JacKLiqueuR
14th May 2013, 03:20
1.สองเกมนี้คนละค่ายครับ
COD ของ Activition
BF ของ Electronic Art หรือ EA

2.เทียบกันระหว่าง Singleplayer กับ Multiplayer
BF เขาจะเน้นขายเรื่อง Multiplayer เพราะมันมีระบบที่สมจริงเหมาะสำหรับพวกบ้าสงครามทหารปืนบลาๆๆ แมพที่ใหญ่ และโหมดการเล่นคนเดียวที่ชวนปวดหัวงุ่นง่านหงุดหงิดไม่น้อย (ง่ายๆ คือกาก)
COD เน้นสงครามเร็ว รุนแรง มาพร้อมกับเนื้อเรื่องที่กินเข้ากระดูกดำพร้อมที่จะดราม่าได้ทุกเมื่อ ส่วนMultiplayer เขาจะเน้นความรวดเร็ว เจอปุ๊ปปั๊บต้องตาย การใช้สกิลผสมกับ Tactic ของตนเองล้วนๆ

3.ถ้าจะซื้อเกมไหนคุ้มกว่า
ผมขอไม่ออกความเห็น แต่ปัจจุบันผมซื้อ BF3 Premium 1,5XX มาเล่น โดยรวมสนุกดีถึงมากเลยหละ ระบบเกม กราฟฟริค ฉากสามารถพังได้ เสียงที่สมจริง ระบบสงครามที่สมจริง ระบบปลดล็อคทีท้าทายฝัดๆ
แต่ผมจะหงุดหงิดตรงที่บัคเกมค่อนข้างที่จะพบบ่อย อย่างตัวละครที่แข็งทื่อ ศพที่ตายแล้วอยู่ดีๆ ก็หายไปจากแมพ วิ่งมาแล้ววืดตาย ก็นะ ยังให้อภัยกันนิดหน่อย

ส่วน COD ผมไม่เคยซื้อแผ่นแท้เลย เพราะไม่รู้ว่าจะตัดสินใจซื้อภาคไหนดี เลือกไม่ถูกมากๆ เพราะเยอะภาคเหลือเกิน แต่ลองเล่นMultiplayer Alternet มาแล้วก็รู้สึกว่ามันก็สนุกดีสำหรับคนใจร้อนๆ อย่างผม
เพราะเกมมันเน้นเร็ว จู่โจมแบบไม่ทันตั้งตัว สกิลติดตัวที่จะปลดล็อคแล้วแสนจะโกง แต่ใช้ Engine เกมได้คุ้มมากๆ ต่อให้ใครมาว่า Engine เดิมผมก็ไม่สน เพราะเค้าเพิ่มลายระเอียดมาเยอะมากพอสมควรครับ

ผมตอบไม่ได้จริงๆ สำหรับข้อสุดท้ายนี้ครับ เพราะมันเดายากมากเหลือเกิน = ="

SixxTheRipper
14th May 2013, 03:24
ผมก็ลังเลเหมือนกันครับ สองเกมนี้ เพราะว่าผมเคยเล่น BF2 กับ MW1 MW2 มาก่อนแล้ว

อยากเล่น MW3 เพราะผมชอบเนื้อเรื่องซีรี่ย์นี้
อยากเล่น BF3 เพราะมันสมจริงมาก

ผมเครียดมาก แทบจะตัดสินใจเสพยาเลยช่วงนั้น (เว่อไป 5555)

chai2520
14th May 2013, 03:28
BF3 Multiplayer มันดีครับ ยังไงก็มาเป็นไก่กันเยอะๆนะครับ ผมเองก็เป็นหนึ่งตัวในนั้น ไก่ตัวนั้นมีชื่อว่า chai2520

morris0900
14th May 2013, 03:28
ขอบคุณมากครับ ถามไปงั้นแหละครับ ถามไปก็ไม่ได้ซื้อครับ 55555
เก็บเอาไว้เป็นความรู้ชั่วลูกชั่วหลานครับ 555555

morris0900
14th May 2013, 03:29
ผมก็ลังเลเหมือนกันครับ สองเกมนี้ เพราะว่าผมเคยเล่น BF2 กับ MW1 MW2 มาก่อนแล้ว

อยากเล่น MW3 เพราะผมชอบเนื้อเรื่องซีรี่ย์นี้
อยากเล่น BF3 เพราะมันสมจริงมาก

ผมเครียดมาก แทบจะตัดสินใจเสพยาเลยช่วงนั้น (เว่อไป 5555)
55555555555555 อยากลองเป็นแบบคุณบ้างจัง ผมนี้เล่นแค่ BTF 1942 ภาคเดียวยังดิ้นบอกแม่อยากซื้อคอมอยู่เลย 55555

toomtarm005
14th May 2013, 03:30
เกมไม่ถึง 150 บาท แต่ไม่ยอมซื้อ แล้วมาถามทำเพื่อ?

sornpraram
14th May 2013, 03:32
CoD เนื้อเรื่องสนุกสุดๆ ซึ่งเป็นจุดขายเเหละ MP เน้นเกมเร็ว มีลูกเล่นมากมาย
BF เนื้อเรื่องห่วยเเตก MP สำหรับผมไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่ เเมพใหญ่เกิน ถ้าเล่นกันคนน้อยๆ คุณอาจจะไม่ได้เจอกันเลย

ShOckYo
14th May 2013, 03:51
BF3 Multiplayer มันดีครับ ยังไงก็มาเป็นไก่กันเยอะๆนะครับ ผมเองก็เป็นหนึ่งตัวในนั้น ไก่ตัวนั้นมีชื่อว่า chai2520

มารว่มสนุกกับพวกผมมา https://www.facebook.com/groups/361964670572219/ ^^

cloudzextion
14th May 2013, 03:52
เอาArmA2 มาเทียบมั่งได้ป่าว อิอิ

เขาไม่มีเครื่องเล่น น่ะ

morris0900
14th May 2013, 04:45
ผมไม่มีคอมครับ ถามเพื่อเพิ่มความรู้ เพื่ออนาคตจะได้ซื้อน้ะครับ
ถ้ามันเสียเวลาคนอื่นก็โทษทีน้ะครับ แหม่
:dash

headshot deluxe
14th May 2013, 09:09
ถ้าชอบกราฟฟิคต้อง BF ครับ เพราะ COD ใช้กราฟฟิคเดิมๆ มาหลายภาคแล้ว

sheehanzz
14th May 2013, 10:01
เนื่องจากข้อความต่อไปนี้ล้วนเป็นความเห็นส่วนตัวของผมทั้งสิ้น
ดังนั้นด้วยความเคารพ ขอความกรุณาใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยครับ

COD
เกมเร็วกว่า(มาก) เล่นง่ายกว่า
สไนสามารถวิ่งลุยได้ไม่แพ้ปืนอื่น ถ้าเล่น Quick scope เป็น จุดนี้ผมว่าเป็นเอกลักษณ์เฉพาะของ COD นะ
มีระบบ perk เพิ่มความสามารถให้ตัวละคร เช่น กลั้นหายใจได้นานขึ้น ศัตรูมองไม่เห็นในmini map
มีระบบ killstreak เช่น ยิง7ตัวติดต่อกันจะเรียกฮ.มาสนับสนุนได้
คุณคนเดียวก็มีโอกาสพาทีมชนะได้(ขึ้นอยู่กับลูกทีมด้วย) ไม่ต้องพึ่งระบบทีมมาก ยกเว้นฝั่งตรงข้ามจะมากันเป็นทีม
ลองเล่น COD MW(COD4) ก่อนก็ได้ครับ ยังมี server ให้เล่นเยอะ ลองไปแถบมาเลเซียดูครับ ส่วนตัวคิดว่าภาคนี้สมดุลดี
ส่วน MW2 ผมว่าสุดยอดทั้ง SP และ MP เลยนะ
Ghost เท่มาก

BF
สมจริงมาก ภาพสวยมาก ระบบเสียงดีมากเหมือนอยู่ในสงคราม
มีคลาสให้เลือก เช่น พลแม่น เอนจีเนียร์ หมอ
ทำลายตึกได้
ปืนดีดสมจริง สไนยิงสมจริง ยิ่งเป้าหมายอยู่ไกลยิ่งต้องคาดการณ์วิถีการตกของกระสุน
มียานพาหนะให้ขับ ต้องเล่นเป็นทีม
จากองค์ประกอบทั้งจำนวนคนเล่น(สูงสุด64) ยานพาหนะ ระบบเสียง ระบบคลาส และการเล่นที่ต้องพึ่งทีม ทำให้รู้สึกราวกับว่าอยู่ในสงครามจริงๆครับ

ส่วนเกมไหนคุ้มกว่า ผมว่า BF คุ้มกว่าเพราะราคาถูกกว่า(เวลาลด ลดเหลือ150เอง) ในขณะที่ COD ไม่ค่อยลดราคา ถึงลดก็ลดไม่มาก

ปล. ทั้ง 2 เกม มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่ต่างกัน สนุกทั้งคู่ครับ อยู่ที่ว่าคุณชอบแบบไหน ส่วนตัวผมชอบทั้ง 2 เกมครับ เพราะมันคนละอารมณ์กัน
ปล.2 เท่าที่เล่นทั้ง 2 เกม พบว่า COD จะพบคนใช้โปรบ้าง ในขณะที่ BF ผมยังไม่เคยเจอ

suppermama
14th May 2013, 10:16
เนื้อเรื่อง COD
Muti BF3

lupinexe
14th May 2013, 10:21
ถ้าเน้นเนื้อเรื่องและมาม่า ยกให้ Cod ครับ ...BF จะไม่เน้นเรื่องมาม่า แต่ก็ถือว่าสนุกมาก ที่ Cod 1ได้เนื้อเรื่องไป ก็เพราะมาม่าแหละครับ เล่นไปเหมือนได้ดูหนัง 1 เรื่อง

ถ้าเน้นเรื่อง Multiplayer และระบบสมจริง โดยเฉพาะ วิถีกระสุน ที่สมจริงมาก ยกให้ BF ครับ

...ผมเล่นทั้ง 2 เกมแหละครับ แต่ถ้าเป็น Cod ผมเล่นแต่เนื้อเรื่อง ถ้า Multi ก็ BF ตามนั้นครับ

nawaponnn
14th May 2013, 10:35
เนื่องจากข้อความต่อไปนี้ล้วนเป็นความเห็นส่วนตัวของผมทั้งสิ้น
ดังนั้นด้วยความเคารพ ขอความกรุณาใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยครับ

COD
เกมเร็วกว่า(มาก) เล่นง่ายกว่า
สไนสามารถวิ่งลุยได้ไม่แพ้ปืนอื่น ถ้าเล่น Quick scope เป็น จุดนี้ผมว่าเป็นเอกลักษณ์เฉพาะของ COD นะ
มีระบบ perk เพิ่มความสามารถให้ตัวละคร เช่น กลั้นหายใจได้นานขึ้น ศัตรูมองไม่เห็นในmini map
มีระบบ killstreak เช่น ยิง7ตัวติดต่อกันจะเรียกฮ.มาสนับสนุนได้
คุณคนเดียวก็มีโอกาสพาทีมชนะได้(ขึ้นอยู่กับลูกทีมด้วย) ไม่ต้องพึ่งระบบทีมมาก ยกเว้นฝั่งตรงข้ามจะมากันเป็นทีม
ลองเล่น COD MW(COD4) ก่อนก็ได้ครับ ยังมี server ให้เล่นเยอะ ลองไปแถบมาเลเซียดูครับ ส่วนตัวคิดว่าภาคนี้สมดุลดี
ส่วน MW2 ผมว่าสุดยอดทั้ง SP และ MP เลยนะ
Ghost เท่มาก

BF
สมจริงมาก ภาพสวยมาก ระบบเสียงดีมากเหมือนอยู่ในสงคราม
มีคลาสให้เลือก เช่น พลแม่น เอนจีเนียร์ หมอ
ทำลายตึกได้
ปืนดีดสมจริง สไนยิงสมจริง ยิ่งเป้าหมายอยู่ไกลยิ่งต้องคาดการณ์วิถีการตกของกระสุน
มียานพาหนะให้ขับ ต้องเล่นเป็นทีม
จากองค์ประกอบทั้งจำนวนคนเล่น(สูงสุด64) ยานพาหนะ ระบบเสียง ระบบคลาส และการเล่นที่ต้องพึ่งทีม ทำให้รู้สึกราวกับว่าอยู่ในสงครามจริงๆครับ

ส่วนเกมไหนคุ้มกว่า ผมว่า BF คุ้มกว่าเพราะราคาถูกกว่า(เวลาลด ลดเหลือ150เอง) ในขณะที่ COD ไม่ค่อยลดราคา ถึงลดก็ลดไม่มาก

ปล. ทั้ง 2 เกม มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่ต่างกัน สนุกทั้งคู่ครับ อยู่ที่ว่าคุณชอบแบบไหน ส่วนตัวผมชอบทั้ง 2 เกมครับ เพราะมันคนละอารมณ์กัน
ปล.2 เท่าที่เล่นทั้ง 2 เกม พบว่า COD จะพบคนใช้โปรบ้าง ในขณะที่ BF ผมยังไม่เคยเจอ

ใน BF ผมเจอนะครับ แต่นาน ๆ ที ที่เจอแล้วโหดสุดคือ คนที่โกงไม่ต้องเดินไปไหน ยืนยิงอยู่กับที่ ฝั่งตรงข้ามตายกันเป็นเบือ
ภายในไม่เกิน 5 นาที ผู้เล่นคนนั้นมีแต้ม Kill อยู่ที่ 70 เซ็งกันทั้งแมพ ทีมกำลังนำ โดนโกงแบบนี้คะแนนโดนตีห่างลิ่วเลย

Hikanbana
14th May 2013, 10:42
สนุกคนละแบบ อยากซึ้งเนื้อเรื่องเล่น CoD อยากมันส์แบบไฟว้กับชาวบ้านแบบอยู่ในสนามรบเล่น Battle field

zanuk9876
14th May 2013, 10:50
สรุปง่ายๆ นะครับ

เสพเนื้อเรื่องของเกมส์เป็นหลัก , Multiplayer เล็กน้อย = Call of Duty

เสพกราฟฟิค , Multiplayer = Battlefield 3

headshot deluxe
14th May 2013, 10:54
เพิ่มเติม
เกมไหนสมจริงกว่า ลองเทียบง่ายๆ จากจุดเล็กๆ อย่าง "เสียงปืน" แล้วจะเห็นความต่างชัดเจนครับ เกมนึงเหมือนปืนจริง อีกเกมเหมือนปืนพลาสติก

http://www.youtube.com/watch?v=ZW6RgEWj-V4

morris0900
14th May 2013, 13:53
ขอบคุณทุกความเห็นน้ะครับ :preved

cloudzextion
14th May 2013, 15:14
เพิ่มเติม
เกมไหนสมจริงกว่า ลองเทียบง่ายๆ จากจุดเล็กๆ อย่าง "เสียงปืน" แล้วจะเห็นความต่างชัดเจนครับ เกมนึงเหมือนปืนจริง อีกเกมเหมือนปืนพลาสติก

http://www.youtube.com/watch?v=ZW6RgEWj-V4
ทหารใส่จุกหูได้ปะ

Zidane
14th May 2013, 16:41
เมื่อก่อนเห็นกระทู้ เสียงปืน COD อัดจากของจริงดังทรงพลังมาก หรือ ทำไมเสียงปืน COD เครื่องผม มันไม่ได้เรื่องเลย
แล้วมีคนตอบว่า การ์ดเสียงคุณไม่ดีเองครับ อย่ามาโทษเกม
พอมาตอนนี้ก็ยังฮาไม่หาย

http://www.youtube.com/watch?v=CIgfgSZbWYY

ขอบคุณมากครับ ถามไปงั้นแหละครับ ถามไปก็ไม่ได้ซื้อครับ 55555
เก็บเอาไว้เป็นความรู้ชั่วลูกชั่วหลานครับ 555555
จขกท. ผมเพิ่ง คิดออก ลองเล่น battlefield play4free ก็สนุกนะครับ ผมว่าสนุกไม่แพ้ BF3 เลย ผมก็เล่นอยู่
แต่มัน เลือกสายเกิดไม่ได้ คือ ต้องสร้างตัวละครและใช้ตัวนั้นไปตลอด แต่เราสามารถสร้างได้ 2 ตัว แบบฟรี
นอกนั้นจะต้องจ่ายตังค์ อาวุธก้ต้องเก็บเงินสักพัก มีระบบ จับฉลากทำให้สามารถ ได้ ของที่เสียตังค์มาใช้ได้ 3-7 วัน
หรือ free ตลอด ลองดูครับ กินเครื่องน้อย แผนที่กลางๆ สนุกแน่ครับ ผมก็เล่นสายฟรี อิอิ ก็เก่งเทพพอควร ในตอนนั้น 555+
ลองดูได้ครับ
http://battlefield.play4free.com/

https://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&list=PL88D22D21AC2831C1&v=jnoJbKfcOQs

BenzdezzS
14th May 2013, 17:45
เอาตามส่วนตัวแล้ว เมื่อก่อน ยอมรับว่า เป็นสาวก COD และอคติกับ BF มากๆ แต่พอได้ซื้อ BF3 มาเล่น .... ผมคิดว่า ถ้าคุณคิดจะเล่น Multiplayer ... BF คือทุกๆคำตอบ

speedmodel
14th May 2013, 18:02
ผมเล่นbf3อยู่ครับ ตอนนั้นต้นปีที่แล้วซื้อRUมา 799 ตอนนี้Premiumลดราคาเหลือ700กว่าๆ -.-*

แต่ก็ไม่ได้รู้สึกอะไรมากกับลดราคา เพราะเล่นมันส์มาก่อน ถ้าได้เล่นกับเพื่อนนี้ผมว่าจะสนุกมากๆ

เล่นซัพพอท แปะC4ใส่รถแล้วพลีชีพ(รถ)ก็ฮาดี สนุกแล้วแถมTrollได้สะใจมากครับ 555

แต่มีอารมณ์เสียนิดหน่อยคือ คอมช้าครับ 5555+ บางทีสไนไกลๆยิงไม่ได้เลย แลคกระจุย -..-

ส่วนเรื่องเสียงนี่ผมว่าสุดยอดที่สุดแล้วครับ ต่างภูมิประเทศ เสียงปืน ระเบิดก็จะต่างออกไป

grammazaza
14th May 2013, 20:27
เอาตามส่วนตัวแล้ว เมื่อก่อน ยอมรับว่า เป็นสาวก COD และอคติกับ BF มากๆ แต่พอได้ซื้อ BF3 มาเล่น .... ผมคิดว่า ถ้าคุณคิดจะเล่น Multiplayer ... BF คือทุกๆคำตอบ
เหมือนกับผมเลยไม่อยากเชื่ออะเมื่อก่อนนะเพื่อนบอกไปซื้อBF3มาเล่นกันแต่ผมหน้าด้านซื้อMW3มาแต่พอลดราคาไปซื้อมาปุ๊บมันคนละอารมณ์เลยสิผมอยากไปกราบteenไอ้พวกเพื่อนๆเลยอะMultiมันคนละอารมณ์แบบสุดขั้วครับทำให้ผมหมดอคติกับBFเลยแต่ถ้าไม่มองอะไรมากมายนะก็ถือว่าสนุกทั้งคู่แต่คนละแบบผมแนะนำให้ไปซื้อมาลองให้หมดทั้งสองซีรีย์เลย:cool:

bomberhot
17th May 2013, 08:11
ความคิดเห็นผม
COD โหลดเถื่อนเล่นเนื้อเรื่อง
BF ซื้อมายังไม่เคยเล่นเนื้อเรื่อง 5555 เล่นแต่ MP
(BF4 ก็พรีแล้วพลาดไม่ได้เบย)

oops00998
18th May 2013, 11:08
COD ครับ ฉากสะใจกว่า เนื้อเรื่องเข้มข้นกว่าเเบทเทิ้ลฟิวส์มาก ถึงกราฟฟิกจะงั้นๆเเต่มันก็เล่นได้ลื่นเเละไม่ค่อยกินสเป็คดี