PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สารคดีความจริงของอาหาร

liger0000
14th May 2013, 15:04
http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=RHN7hD4MRnA
เรื่องย่อ
http://movie.kapook.com/view11034.html

บริษัทอาหารต่างๆก็คิดว่ามันคือCPนะคับคล้ายๆกันกดขี่ทุกอย่าง เกษตรกร ลูกจ้าง พนักงาน ผู้บริโภค

ปล.ที่นั้นก็แปลกนะมีกฎหมายหมิ่นประมาทอาหารด้วย ทุเรศไปไหม

Markrura
14th May 2013, 20:02
สารคดีเหรอครับ ผมว่ามันเป็น คลิปยาว 1 ชั่วโมงครึ่ง ที่แสดงถึงอคติ ข้อมูลผิดๆ เกี่ยวกับอุตสาหกรรมอาหาร
อย่างตอนแรกสุดเลย ที่ว่าพนักงาน Mac ทำได้อย่างเดียว บ้าเรอะ พนักงานเค้าทำเป็นทุกอย่างแหละ แต่ที่ทำอย่างเดียวเพื่อมันจะได้ไวๆ
อันต่อมา โรงเลี้ยงไก่ ที่ว่าไก่ โตเร็วไป และอ่อนแอจากเหตุนี้ บ้านเจ้แกสิครับ การที่ไก่นะเดินไม่ได้นานๆ มาหลายสาเหตุ แต่ไม่ใช้การเลี้ยงไก่หนาแน่นเกินแน่นอน
เพราะถ้าหนาแน่นเกิน ไก่จะเครียด ไม่กินอาหาร แล้วตายเยอะมาก ดังนั้นจากที่ผมเห็นในคลิป น่าจะเป็นจากการตั้งระบบระบายอากาศไม่ดีทำให้ไก่หมอบเนื่องจากหนาว
หรือเกิดโรคเพราะเจ้แกไม่ได้เลี้ยงในโรงเลี้ยงปิดจริงๆแบบคนอื่นๆ แล้วอย่างตอนเกษตกรโดนฟ้องเรื่องเมล็ดพันธุ์ มันเหมือนกับว่าที่เมกาไม่มีกระทรวงเกษตรมาดูแลเรื่องนี้เลยเหรอ

ยังไงก็ดี ถึงมันจะได้คะแนนจากนักวิจารณ์หนังสูง สร้างกระแสในสังคมได้แรงมาก แต่มันก็ยังเป็นที่วิพากวิจารณ์เกี่ยวกับความจริงของข้อมูลด้วยว่ามันจริงหรือ?

บริษัทอาหารต่างๆก็คิดว่ามันคือCPนะคับคล้ายๆกันกดขี่ทุกอย่าง เกษตรกร ลูกจ้าง พนักงาน ผู้บริโภค
คุณจะบ้าเรอะ ถ้าเค้าเอาเปรียบจริงๆหนักจริงๆ ไม่มีคนมาทำงานด้วยหรอกครับ แล้วเค้าก็คงไม่โตมาได้ขนาดนี้หรอก แหล่งข้อมูลที่ชอบบอกว่า CP กดขี่พนักงาน
เพราะ 1.ไปได้ข้อมูลเท็จมาหรือกุข้อมูลเท็จขึ้นมา 2.เอาไปเปรียบเทียบกับบริษัทที่ให้เงินเดือนสูงกว่า ทั้งๆที่จริงๆแล้ว เงินเดือนของ CP ก็ไม่ได้น้อยเลย+ค่าผลงานอีก(แต่ตูจะเอามากกว่านี้อะ)
แล้ว CP ก็ถือเป็นความน่าภาคภูมิใจของไทย ที่บริษัทนี้สามารถขึ้นเป็นบริษัทระดับโลกได้

ปล. หลายคนชอบเข้าใจว่า บริษัทโตแล้วใหญ่ระดับโลกแล้วทำไมไม่ให้เงินเดือนพนักงานเยอะๆ ให้คุณลองไปบริหารบริษัทขนาดใหญ่ระดับโลกดูแล้วคุณจะเข้าใจ
ปล2. จาก ปล.แรก นั้นก็เป็นหนึ่งในเหตุผลที่คนไทยป.ตรีตกงานเยอะ เพราะ "เลือกงาน"

james3000
14th May 2013, 20:44
สารคดีเหรอครับ ผมว่ามันเป็น คลิปยาว 1 ชั่วโมงครึ่ง ที่แสดงถึงอคติ ข้อมูลผิดๆ เกี่ยวกับอุตสาหกรรมอาหาร
อย่างตอนแรกสุดเลย ที่ว่าพนักงาน Mac ทำได้อย่างเดียว บ้าเรอะ พนักงานเค้าทำเป็นทุกอย่างแหละ แต่ที่ทำอย่างเดียวเพื่อมันจะได้ไวๆ
อันต่อมา โรงเลี้ยงไก่ ที่ว่าไก่ โตเร็วไป และอ่อนแอจากเหตุนี้ บ้านเจ้แกสิครับ การที่ไก่นะเดินไม่ได้นานๆ มาหลายสาเหตุ แต่ไม่ใช้การเลี้ยงไก่หนาแน่นเกินแน่นอน
เพราะถ้าหนาแน่นเกิน ไก่จะเครียด ไม่กินอาหาร แล้วตายเยอะมาก ดังนั้นจากที่ผมเห็นในคลิป น่าจะเป็นจากการตั้งระบบระบายอากาศไม่ดีทำให้ไก่หมอบเนื่องจากหนาว
หรือเกิดโรคเพราะเจ้แกไม่ได้เลี้ยงในโรงเลี้ยงปิดจริงๆแบบคนอื่นๆ แล้วอย่างตอนเกษตกรโดนฟ้องเรื่องเมล็ดพันธุ์ มันเหมือนกับว่าที่เมกาไม่มีกระทรวงเกษตรมาดูแลเรื่องนี้เลยเหรอ

ยังไงก็ดี ถึงมันจะได้คะแนนจากนักวิจารณ์หนังสูง สร้างกระแสในสังคมได้แรงมาก แต่มันก็ยังเป็นที่วิพากวิจารณ์เกี่ยวกับความจริงของข้อมูลด้วยว่ามันจริงหรือ?

คุณจะบ้าเรอะ ถ้าเค้าเอาเปรียบจริงๆหนักจริงๆ ไม่มีคนมาทำงานด้วยหรอกครับ แล้วเค้าก็คงไม่โตมาได้ขนาดนี้หรอก แหล่งข้อมูลที่ชอบบอกว่า CP กดขี่พนักงาน
เพราะ 1.ไปได้ข้อมูลเท็จมาหรือกุข้อมูลเท็จขึ้นมา 2.เอาไปเปรียบเทียบกับบริษัทที่ให้เงินเดือนสูงกว่า ทั้งๆที่จริงๆแล้ว เงินเดือนของ CP ก็ไม่ได้น้อยเลย+ค่าผลงานอีก(แต่ตูจะเอามากกว่านี้อะ)
แล้ว CP ก็ถือเป็นความน่าภาคภูมิใจของไทย ที่บริษัทนี้สามารถขึ้นเป็นบริษัทระดับโลกได้

ปล. หลายคนชอบเข้าใจว่า บริษัทโตแล้วใหญ่ระดับโลกแล้วทำไมไม่ให้เงินเดือนพนักงานเยอะๆ ให้คุณลองไปบริหารบริษัทขนาดใหญ่ระดับโลกดูแล้วคุณจะเข้าใจ
ปล2. จาก ปล.แรก นั้นก็เป็นหนึ่งในเหตุผลที่คนไทยป.ตรีตกงานเยอะ เพราะ "เลือกงาน"

ไม่นะคับ พนักงานmac เข้าทำเป็นอย่างเดียวจริงๆนะคับ แต่ละคนก็ทำเป็นแค่หน้าที่ใครหน้าที่มันเท่านั้น ถ้าไม่ไม่งั้นคุณคิดว่า พนักงานที่ทำได้ทุกอย่างนั้นเขาต้องเรียนจบมากันขนาดไหนละคับ ค่าแรงจะต้องมากเท่าไร แล้วถ้าเป็นผมจบสูงๆคงไม่มาทำงานแบบนี้หรอกคับ

melano
14th May 2013, 21:19

ไก่ วัว หมู พวกนี้ใช้สารเร่งโตไหม อาหารที่ทำมาจากพืชดัดแปลงพันธุกรรม มีจริงไหม มีสารปนเปื้อนในอาหารพวกนี้จริงไหม ...

คุณแย้งเรื่องราวของสารคดีเพื่อสุขภาพนี้ ได้กี่ประเด็น แค่เรื่องไก่เดินไม่ได้เหรอ ? แล้วประเด็นที่เตือนให้เราระวังอาหารที่ไม่ดีต่อสุขภาพล่ะ ? ประเด็นอื่นๆอีกล่ะ ?

ปล. คุณเคยไปลองบริหารบริษัทใหญ่ๆแล้วเหรอ ถึงได้บอกว่าคนอื่นไปบริหารแล้วจะเข้าใจ

ปล2. คนไทยตกงาน หรือไม่ตกงาน ไม่เกี่ยวกับ บริษัทแย่ๆบางบริษัท ผลิตอาหารห่วยๆออกมาขายนะครับ

ปล3. สารคดีเรื่องนี้ แนะนำให้เราได้ดีมาก เรื่องการเลือกซื้ออาหารที่ดีต่อสุขภาพ แต่คุณแนะนำให้เรามั่นใจในแบรนด์ที่คุณนับถือ

ปล4. ไปทำงานเป็นคนเชือดไก่ เชือดหมู ในโรงงานพวกนี้ดูก่อนนะครับ แล้วค่อยออกมาพูดว่ามันสะอาดจริง หรือดีจริงๆไหม

ปล5. ข้าวแกงแม่ค้าขาย 30 บาท ถ้าเรามีเงิน 29 บาท เราขอต่อได้นะครับ กลับกัน ไปซื้อที่ร้านสะดวกซื้อ 40 บาท มี 39 บาทซื้อไม่ได้นะครับ อย่าไปเชื่อโฆษณาให้มากนะ เดี๋ยวคนอื่นจะหาว่าโง่ได้

ปล6. ข้างแกงแม่ค้า สด สะอาดกว่าเยอะนะครับ กินใหม่ๆหลังปรุงเลย ของ cp มันใส่สารกันบูด + แช่ไมโครเวฟ มันไม่ดีต่อสุขภาพนะครับ ไม่ทราบเคยเรียนสุขศึกษามารึเปล่า

ปล7. อ่านซ้ำ จะได้ฉลาดขึ้น

Lagger
14th May 2013, 21:21

CP ยิ่งใหญ่ระดับโลกไงครับ ประมูลโรงเชือดไปหมด ไก่หมูวัว ตามตลาดเลยแพง

liger0000
14th May 2013, 21:47
เรื่องCPผมแนะนำให้ไปศึกษาเรื่อง ธุรกิจเซเว่นหรือเลี้ยงสัตว์ต่างๆที่ต้องContractกับCPจะรู้ว่าบริษัทนี้เอาเปรียบเราขนาดไหน เรื่อง แมคแนะนำมให้หาเรื่องPink slimeมาศึกษานะคับ จะรู้ว่าที่เรากินขยะทั้งนั้น
บริษัทยักษ์ใหญ่ต่างๆมุ่งการทำกำไรสูงสุดคับ และบริษัทCPเป็นหนึ่งในบริษัทที่เอาเปรียบทุกอย่างจริงๆคับ แม้แต่Supplierที่ส่งสินค้าให้เซเว่นยังต้องเสียค่าวางสินค้าเลยด้วยซ้ำ

ในวงการธุรกิจมันจะมีสาขาอาชีพที่เรียกว่าPRคับ คือการสร้างภาพ และการกรอกข้อมูลการโฆษณาต่างๆ ผมเรียนเรื่องนี้มาพอสมควร มันก็เหมือนใส่หน้ากากแหละเรื่องไก่นี้คงไม่ปฎิเสทใช่ไหมว่ามันอ้วนเพราะสารเร่งโต เพราะไก่ธรรมชาติก็คิดถึงไก่เจ้หรือไก่ชนมันไม่อ้วนขนาดนั้นหรอกคับ และอีกอย่างที่พิสูทย์ได้คือการทดลอง ให้เด็กกินไก่แบบนี้ทุกวันบางคน7ขวบมีเมนต์แล้วด้วยซ้ำ

ผมศึกษาเรื่องบรรษัทข้ามชาติมามากแล้วไม่มีหรอกคับบริษัทดีๆที่ห่วงใยลูกจ้าง โดยเฉพาะถ้ามันไม่ใช้ระดับบนๆจริงๆหรือเป็นพวกบุคลากรที่สำคัญๆ พวกพนักงานระดับล่างๆเค้าก็มองเป็นชิ้นส่วนที่จะหามาแทนเมื่อไหร่ก็ได้ แม่ผมไปรับงานบริษัทที่หนึ่งเป็นแขกทำธุรกิจอสังหาริมทรัพท์ แม่บอกเลยพวกนี้มองคนไม่ต่างจากสัตว์เลยใช้งาน เอาเปรียบ เพื่อกำไรสูงสุด พอหมดประโยชย์ก็เขี่ยทิ้ง

บริษัทใหญ่ๆไม่ได้ซิวิไลห์เลยนะ คนที่มีลู่ทางผมแนะนำให้ทำธุรกิจส่วนตัวคับ ขายข้าวแกงบางทีเงินดีกว่าพนักงานบริษัทด้วยซ้ำ และเตือนด้วยควมหวังดีอย่า!เข้าไปยุ่งกับวงจรของCP

อ้อแล้วเห็นบอกเรื่องกระทรวงเกษตรนั้น มีนะคับแต่อเมริกาถ้าเราเรียนเกี่ยวกับประเทศนี้มากๆจะรู้ว่ารัฐบาลต่างๆล้วนมีนายทุนอยู่เบื้องหลังอยู่ อันได้แก่นายทุนค้าอาวุธ นายทุนสินค้าอุปโภค บริโภค
และนายทุนอื่นๆ แต่รวมแล้วก็ไม่กี่เจ้าอะแหละอย่างอเมริกามันมีแค่นี้จริงๆ รวมธุรกิจอย่างอื่นรวมถึงผลิตอาวุธอเมริกามีไม่ถึง100เจ้าหรอก
http://image.ohozaa.com/i/e62/ro2fBl.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wPBVDGfC80Nk54E7)

อีกอันไม่ยาวแต่ความหมายดี

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=aMfSGt6rHos

อันนี้ดูโรงฆ่าสัตว์

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=Gg0QftC6PKA

Markrura
14th May 2013, 22:26
ไม่นะคับ พนักงานmac เข้าทำเป็นอย่างเดียวจริงๆนะคับ แต่ละคนก็ทำเป็นแค่หน้าที่ใครหน้าที่มันเท่านั้น ถ้าไม่ไม่งั้นคุณคิดว่า พนักงานที่ทำได้ทุกอย่างนั้นเขาต้องเรียนจบมากันขนาดไหนละคับ ค่าแรงจะต้องมากเท่าไร แล้วถ้าเป็นผมจบสูงๆคงไม่มาทำงานแบบนี้หรอกคับ
ผมไม่ได้หมายความว่า พนักงานคนเดียวจะเป็นผู้บริหาร ดูบัญชีได้ นะครับ ผมหมายถึงพนักงานอย่างทั่วไป เค้าต้องทำอาหารเตรียมอาหารทุกแบบในร้านเป็นครับ
แต่ที่ในคลิปนำเสนอ เค้านำเสนอในทำนอง ทอดก็ทอดเป็นอย่างเดียว แพ็คก็แพ็คเป็นอย่างเดียว เพื่อจะได้กดค่าจ้างได้ไงละครับ

ไก่ วัว หมู พวกนี้ใช้สารเร่งโตไหม อาหารที่ทำมาจากพืชดัดแปลงพันธุกรรม มีจริงไหม มีสารปนเปื้อนในอาหารพวกนี้จริงไหม ...

คุณแย้งเรื่องราวของสารคดีเพื่อสุขภาพนี้ ได้กี่ประเด็น แค่เรื่องไก่เดินไม่ได้เหรอ ? แล้วประเด็นที่เตือนให้เราระวังอาหารที่ไม่ดีต่อสุขภาพล่ะ ? ประเด็นอื่นๆอีกล่ะ ?

ปล. คุณเคยไปลองบริหารบริษัทใหญ่ๆแล้วเหรอ ถึงได้บอกว่าคนอื่นไปบริหารแล้วจะเข้าใจ

ปล2. คนไทยตกงาน หรือไม่ตกงาน ไม่เกี่ยวกับ บริษัทแย่ๆบางบริษัท ผลิตอาหารห่วยๆออกมาขายนะครับ

ปล3. สารคดีเรื่องนี้ แนะนำให้เราได้ดีมาก เรื่องการเลือกซื้ออาหารที่ดีต่อสุขภาพ แต่คุณแนะนำให้เรามั่นใจในแบรนด์ที่คุณนับถือ

ปล4. ไปทำงานเป็นคนเชือดไก่ เชือดหมู ในโรงงานพวกนี้ดูก่อนนะครับ แล้วค่อยออกมาพูดว่ามันสะอาดจริง หรือดีจริงๆไหม

ปล5. ข้าวแกงแม่ค้าขาย 30 บาท ถ้าเรามีเงิน 29 บาท เราขอต่อได้นะครับ กลับกัน ไปซื้อที่ร้านสะดวกซื้อ 40 บาท มี 39 บาทซื้อไม่ได้นะครับ อย่าไปเชื่อโฆษณาให้มากนะ เดี๋ยวคนอื่นจะหาว่าโง่ได้

ปล6. ข้างแกงแม่ค้า สด สะอาดกว่าเยอะนะครับ กินใหม่ๆหลังปรุงเลย ของ cp มันใส่สารกันบูด + แช่ไมโครเวฟ มันไม่ดีต่อสุขภาพนะครับ ไม่ทราบเคยเรียนสุขศึกษามารึเปล่า

ปล7. อ่านซ้ำ จะได้ฉลาดขึ้น

สารเร่งโต หรือ ฮอร์โมนเร่งโต เป็นสิ่งที่นานาชาติห้ามใช้ไปนานมากแล้วครับ ขนาดประเทศไทยยังห้ามใช้ไปตั้งแต่ปี 2529 ที่สัตว์โตเร็ว เนื่องจากเทคโนโลยีปรับปรุงพันธุ์กรรมครับ
เรามักโดนเป่าหูให้คิดว่า KFC ใช้สารเร่งโตกับไก่ ทำให้ผู้หญิงเป็นสาวเร็วขึ้น หรือผู้ชายแต๋วแตก อันนี้เหลวไหลมากครับ การที่ผู้หญิงเป็นสาวเร็วขึ้นพอตอบได้จากการบริโภคในปัจจุบัน
คนเราได้บริโภคเนื้อสัตว์มากขึ้น ทำให้เราได้รับโปรตีนที่เป็นสารจำเป็นสำหรับการเจริญเติบโตมากขึ้น เราก็เลยโตเร็วขึ้นไง

ส่วนเรื่องพืชตัดแต่งพันธุกรรม หรือ GMO มันจะน่ากลัวตรงที่ถ้าเป็นพันธุที่ไม่ได้ผ่านการรับรองมาตรฐาน อาจมีการสะสมของสารอันตรายบางอย่างได้
แต่ที่วางขายกันทั่วไปได้นั้นล้วนผ่านการตรวจสอบแล้ว

1.เอโค ถ้าผมพูดเปรียบเทียบผิดไปก็ขอโทษนะ ผมจะหมายถึงว่า คนหลายคนยังไม่เข้าใจถึงรูปแบบบริษัทดีพอ แน่นอนว่าถ้าบริษัทเติบโต เงินได้เยอะขึ้น เงินเดือนก็น่าจะขึ้นสินะ
แต่ผู้บริหารก็ย่อมอยากที่จะขยายกิจการ ซึ่งจำเป็นต้องใช้เงินด้วย และยังต้องมีการจ่ายปันผลสำหรับผู้ถึงหุ้นอีกมากมาย แต่คนหลายคนชอบที่คิดว่าตนเข้าใจแล้ววิจารณ์ในเชิงจิกกัดร่ำไป

2.อันนี้ผมขอโทษ ตอนพิมพ์อารมณ์ขึ้นไปหน่อย

3.ผมไม่ได้แย้งเรื่องการเลือกอาหารที่ดีต่อสุขภาพในคลิปนะครับ แต่ผมแย้งเรื่องการโจมตีแบรนอาหารต่าๆด้วยข้อมูลเท็จ

4.อันนี้ผมไม่ได้พูดเลยนะ:sweat แต่ก็เหอะ การจัดการกับแบคทีเรียหรือเชื้อต่างๆในอาหารมีหลายวิธี และโรงงานต้องผ่านการตรวจสอบด้วย ถ้าพวกบริษัทยักใหญ่ไม่ผ่านแล้วยังขายได้ ผมก็ไม่รู้จะพูดยังไงแล้วหละ

5.และ6. อันนี้ผมไม่ได้พูดเกี่ยวกับมันอีกเช่นกันนะ:sweat แต่ถ้าเรื่องสารกันบูด วัตถุกันเสีย ขอบอกว่า สารกันบูดที่เป็นอันตรายกับร่างกายปัจจุบันเลิกใช้กันเกือบหมดแล้วหันใช้ใช้วิธีถนอมอาหารแบบต่างๆแทนเพราะเทคโนโลยีทางอาหารก้าวหน้าขึ้น เช่นการทำให้สุกก่อน ฉายรังสี การใช้เกลือหรือนำตาลในปริมาณพอเหมาะ เพื่อสร้างสภาวะไม่เหมาะสมกับแบคที่เรียที่จะทำให้อาหารนั้นเสียแบบเฉพาะๆตัวไป

ปล. นี่ยังกลัวการกินอาหารที่ปรุงสุกด้วยเตาไมโครเวฟอยู่อีกเรอะ:sweat เตาไมโครเวฟ ทำให้อาหารสุกด้วยการสร้างคลื่นความถี่ไปสั่นสะเทือนโมเลกุลน้ำในอาหาร ทำให้น้ำร้อนขึ้นไปทำให้อาหารร้อนขึ้นไม่ได้มีสารตกค้างหรือเป็นอันตรายต่อร่างกายอะไรเลย

CP ยิ่งใหญ่ระดับโลกไงครับ ประมูลโรงเชือดไปหมด ไก่หมูวัว ตามตลาดเลยแพง

เป็นปัจจัยนึง แต่ไม่ใช่สาเหตุหรือปัจจัยหลักแน่นอนครับ เพราะปัจจัยหลักมาจากต้นทุนการขนส่งที่เพิ่มขึ้นต่างหาก

ต้องขอโทษด้วยถ้า เมนแรกของผมมันไม่เคลีย หรือดูอารมณ์รุนแรงไปหน่อยครับ

Markrura
14th May 2013, 22:54
เรื่องCPผมแนะนำให้ไปศึกษาเรื่อง ธุรกิจเซเว่นหรือเลี้ยงสัตว์ต่างๆที่ต้องContractกับCPจะรู้ว่าบริษัทนี้เอาเปรียบเราขนาดไหน เรื่อง แมคแนะนำมให้หาเรื่องPink slimeมาศึกษานะคับ จะรู้ว่าที่เรากินขยะทั้งนั้น
บริษัทยักษ์ใหญ่ต่างๆมุ่งการทำกำไรสูงสุดคับ และบริษัทCPเป็นหนึ่งในบริษัทที่เอาเปรียบทุกอย่างจริงๆคับ แม้แต่Supplierที่ส่งสินค้าให้เซเว่นยังต้องเสียค่าวางสินค้าเลยด้วยซ้ำ

ในวงการธุรกิจมันจะมีสาขาอาชีพที่เรียกว่าPRคับ คือการสร้างภาพ และการกรอกข้อมูลการโฆษณาต่างๆ ผมเรียนเรื่องนี้มาพอสมควร มันก็เหมือนใส่หน้ากากแหละเรื่องไก่นี้คงไม่ปฎิเสทใช่ไหมว่ามันอ้วนเพราะสารเร่งโต เพราะไก่ธรรมชาติก็คิดถึงไก่เจ้หรือไก่ชนมันไม่อ้วนขนาดนั้นหรอกคับ และอีกอย่างที่พิสูทย์ได้คือการทดลอง ให้เด็กกินไก่แบบนี้ทุกวันบางคน7ขวบมีเมนต์แล้วด้วยซ้ำ

ผมศึกษาเรื่องบรรษัทข้ามชาติมามากแล้วไม่มีหรอกคับบริษัทดีๆที่ห่วงใยลูกจ้าง โดยเฉพาะถ้ามันไม่ใช้ระดับบนๆจริงๆหรือเป็นพวกบุคลากรที่สำคัญๆ พวกพนักงานระดับล่างๆเค้าก็มองเป็นชิ้นส่วนที่จะหามาแทนเมื่อไหร่ก็ได้ แม่ผมไปรับงานบริษัทที่หนึ่งเป็นแขกทำธุรกิจอสังหาริมทรัพท์ แม่บอกเลยพวกนี้มองคนไม่ต่างจากสัตว์เลยใช้งาน เอาเปรียบ เพื่อกำไรสูงสุด พอหมดประโยชย์ก็เขี่ยทิ้ง

บริษัทใหญ่ๆไม่ได้ซิวิไลห์เลยนะ คนที่มีลู่ทางผมแนะนำให้ทำธุรกิจส่วนตัวคับ ขายข้าวแกงบางทีเงินดีกว่าพนักงานบริษัทด้วยซ้ำ และเตือนด้วยควมหวังดีอย่า!เข้าไปยุ่งกับวงจรของCP

Pink slime ก็เนื้อบดนี้ครับ แค่มันทำมาจากเนื้อที่เหลือติดส่วนต่างๆอย่างกระเพราะ ลำไส้ เอามาฆ่าเชื้อขาย มันต่างจากเนื้อปกติตรงไหนครับ บ้านเราก็กินไส้ย่าง กระเพราะย่างกันปกตินี้ครับ แค่มันทำมาจากส่วนที่ดูไม่หน้ากิน

การที่ supplier ต้องเสียค่าวางสินค้าในเซเว่น ก็เพราะการจัดวางในตำแหน่งต่างๆ มันมีผลกับยอดขาย ขอที่จำเป็นต้องกินดื่มใช้ปกติเค้าไม่ค่อยเสียค่าพวกนี้หรอก
แต่กับขนมใหม่ๆ ที่ต้องการให้เป็นที่รู้จัก การจัดว่างในตำแหน่งที่โดดเด่นเห็นได้ชัด=การโฆษณาไปในตัว ดังนั้นถ้าอยากเพิ่มยอดขาย ก็ต้องจ่ายเพิ่มกันหน่อย

เรื่องธุรกิจก็ต้องมีคนได้ผลประโยชน์เยอะ กับคนได้ผลประโยชน์น้อยเป็นเรื่องปกติ
การเข้าไปยุ่งกับวงจรของ CP ผมทำแน่ ถ้าผมทำแล้วได้ประโยชน์ในความเสี่ยงที่ยอมรับได้นะ

เอ่อแล้วการกับไปทำเกษตรแบบเดิม ที่อยู่กับธรรมชาตินะ ทำได้นะ แต่เราต้องยอมรับในราคาของมันที่จะพุ่งสูงขึ้นด้วยเนื่องจากการเลี้ยงที่จำเป็นต้องใช้พื้นที่มากขึ้น
ผลผลิตที่ได้ช้าลง น้อยลง แต่เรามีประชากรที่ต้องการอาหารการกินเพิ่ม การเกษตรแบบเดิมๆเริ่มที่จะไม่สามารถตอบสนองความต้องการได้ทันแล้วครับ

liger0000
14th May 2013, 23:17
http://pantip.com/topic/30459222
คห.13

ส่วนเซเว่น สมมุตินะเซเว่นคุณเปิดแล้วกิจการดี เข้าจะขอซื้อแฟรนไชค์คืน(ซึ่งก็คือส่วนแบ่งที่คุณได้)ถ้าคุณไม่ขายบ.แม่เขาจะมาเปิดเซเว่นติดกันทันที ทำร้านให้ใหญ่กว่า ของเยอะกว่าซึ่งสุดท้ายเราก็ต้องยอมขายแฟรนชายหรือยอมปิดตัวไป

inwharn205
14th May 2013, 23:18
ดราม่าแล้วครับ เค้าหมายถึง เมกา ไม่ใช่ไทย หวังได้อย่างเดียว ว่าไทยจะไม่เป็นแบบนั้น

peacepe2
14th May 2013, 23:34

ข้อมูลทั้งหมดนี่ คิดเอง เออเองรึเปล่าครับ เเหม่ อย่าอยู่เเต่ในกะลา เปิดรับความจริงบ้าง ถ้าไม่เป็นความจริง มันคงไม่เป็นข่าวบ่อยๆหรอกครับ เเล้วคุณว่า หนังเค้าเอาข้อมูลมาจากไหน เค้าไม่ได้เเต่งขึ้นมาเเบบที่คุณโม้มาหรอกนะครับ

tff007
14th May 2013, 23:45
โต้วาทีเหมือนพันทิปเลยชอบได้ความรู้

Patrenko
15th May 2013, 00:01
เห็นดราม่าอย่างงี้เอาเข้าจริงๆสาระความรู้ทั้งนั้นเลย

gogo2000
15th May 2013, 00:12
นี่มันเมกาไม่ใช่หรือ

ปล.ควรฟังหูไว้หูนะครับ ข้อมูลบางอย่างอาจจะจริง แต่ข้อมูลบางอย่างอาจจะใส่สีตีใข่นิดหน่อยเพื่อให้คนฮือฮากัน เพราะฉะนั้นตะเถียงกันควรเอาข้อมูลที่"เชื่อถือได้"มาเถียง จะได้ไม่ทะเลาะกันนะครับ

dreamzaza55
15th May 2013, 00:14
ความรู้ทั้งนั้นนะเนี่ยๆ

Fairy
15th May 2013, 00:24
Admin หรือ Mod อย่าเพื่งลบกะลังมัน

blacksmith12
15th May 2013, 09:07

เอ่อออ คืออยากจะถามว่าท่านได้ดูจบรึเปล่า = = ที่ไก่มันเดินไม่ได้เพราะใช้สารเร่งโตทำให้ไก่น้ำหนักมากเกินไปจนขาไก่รับน้ำหนักตัวไม่ไหว และก็ที่เรื่องเมล็ดข้าวโพดเนี่ยเท่าที่ผมจำได้ตอนดูครั้งก่อนมันเป็นนโยบายของรัฐบาลนิที่จะให้เกษตรกรเพิ่มผลผลิตมากๆ ดูให้จบเเละจับใจความให้ดีก่อนเถอะครับจะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน = =

PPsweety
15th May 2013, 09:43
เต็มๆทั้งในคลิบและนอกคลิบเลย ความรู้ๆ ๆ