PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยแนะนำหนังสือ เริ่มเขียนโปรแกรมด้วย visual studio 2010 (ไม่มีพื้นฐานเลย)

baya3339
14th May 2013, 18:59
ช่วยแนะนำหนังสือ เริ่มเขียนโปรแกรมด้วย visual studio 2010 (ไม่มีพื้นฐานเลย)
ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี ;)

wajana
15th May 2013, 06:22
คุณ baya คือผมจะแนะนำให้นะ

ในฐานะ ที่ผมเอง ก็เพิ่งมาหัด เขียนโปรแกรม โดยเรียนทางอินเตอร์เนต เอง

ก็ต้องบอกว่า คุณ baya จำเป็น ต้องหัด โดยเริ่มจาก tutorial ล่ะ

ถึงจะเป็น ภาษาอังกฤษ ก็ต้องอย่า ยอมแพ้นะ เปิด dictionary ให้เยอะ ๆ

http://msdn.microsoft.com/en-us/library/dd492171.aspx

ของคุณ เริ่มจากอันนี้

แล้ว ภาษา C ก็ หา download ebook โดย search จาก filestube ก็ได้

พิมพ์ C# basic tutorial หาเอา อะครับ

ส่วนผม เริ่มเรียนจาก java แต่คิดว่า จะเรียน C ทีหลัง

ผมเลยไป download tutorial จาก oracle มาเรียน

แล้วก็หา video สอน ตาม youtube โชคดี มีคนไทยสอนด้วย

แล้ว ก็หาของต่างประเทศ ไม่ต้องฟังออก ทั้งหมด หรอกครับ

ดูจากรูป ที่เค้า เขียนให้ดู ก็ พอเข้าใจแล้ว

ผมเรียนมา จะเข้า เดือนที่ 10 แล้ว

ตอนนี้ เขียนโปรแกรม ได้เอง บ้างแล้ว

แต่ยังไม่ดีนัก ผมเขียนไปหลายโปรแกรมแล้ว ต้องหัดเขียนบ่อย ๆ นะครับ

แต่บอกก่อนเลย เขียนครั้งแรก ยากที่สุด เพราะ เจอทางตัน เต็มไปหมด

runtime error ตลอด ขนาดตอนนี้ ก็ยังเป็นอยู่เรื่อย ๆ

แต่ ห้ามท้อ นะครับ ผมอะ เคยเขียน โปรแกรม ไม่ยากนะ

3 วัน เสร็จ อะเชื่อไหม ใช้เวลาไปร่วม 20 กว่า ชม.

เคยใช้เวลานานสุด 50 กว่า ชม. กับโปรแกรม ที่ ไม่ได้ยากอะไร

สำคัญคือ ห้ามท้อ search หา วิธีแก้ ไปเรื่อย ๆ จาก web

ส่วนใหญ่ ผมได้ วิธีแก้ จาก stackoverflow นะ web นี้ ดีมากเลย

แต่ต้องหัด เปิด dic เยอะ ๆ นะครับ แรก ๆ ผมเปิด ถี่มาก

หลัง ๆ พอ เริ่ม แปลได้บ้าง ก็เปิดน้อยลง เดี๋ยวแปลออกเองอะครับ

พยายามเข้า ตอนนี้ ผมก็เรียน คณิตศาสตร์ เสริมด้วย เพราะผม ไม่ได้เรียน ม.ปลาย

พอดี tutorial ของผม มันใช้ สูตรคำนวณ เยอะ ก็เลย ต้องเรียนเพิ่ม

ห้าม ขี้เกียจ เขียน บ่อย ๆ นะครับ จะดีขึ้นเอง

ผมเอง ก็ยังไม่เก่ง แต่จะพยายามเรียน ไปเรื่อย ๆ หัด เขียนไปเรื่อย ๆ

คุณเอง ก็ขอให้โชคดีครับ

tsted5u7
15th May 2013, 08:10
ผมว่าไม่ควรเริ่มที่จะศึกษาจากการใช้ Gui (Graphic User Inteface) เพราะมันจะเริ่มเรื่องด้วยการใช้ method เลยทันทีมันจะกลายเป็นว่าเรียนรู้วนไปวนมา
แต่ควรจะเรียนรู้ให้ถูกหลักจริงๆ ควรหาหนังสือที่เริ่มตั้งแต่ codition ต่างๆ if, if else, while, loop ฝึกทำให้คล่อง
ต่อจากนั้น หัดเริ่มทำการเก็บข้อมูล โดย array(ในความเป็นจริง array เนี่ยแหละสามารถนำมาสร้างภาพหน้าจอคอมเราเนี่ยแหละ ดังนั้นเราจึงสามารถใช้ สร้างตัวแปรบางตัวขึ้นมาสู่กระบวนการ codition ต่างๆได้อีกเช่นกัน) อาจจะตั้งแบบฝึกหัดง่ายๆ คือ โปรแกรมหาค่ามากสุดต่ำสุด การทำปฏิทิน หรือ โปรแกรมตัดเกรด แล้วค่อยๆ ขยายไปเป็นเรื่อง intro Data structure คือ ของการทำโปรแกรมจัดลำดับชุดตัวเลข อ่านให้เข้า ซึ่งจะมีหลายเทคนิคมาก อธิเช่น Bubble sort, Selection sort, Insertion sort

พอได้พวกนี้ ก็คือเราได้จะได้เนื้อหา logic การเขียนโปรแกรม ในระดับ 30% ส่วนที่เหลือ 70% คือ เอาจากพื้นฐานเดิมในการเขียนมาประยุกค์แล้วเกิดรูปแบบใหม่ๆ บางคนที่ทำงานบางคนอาจจะมองข้ามเรื่องเล็กๆ น้อยๆ เพราะมันมี method ของ logic พวกนี้ก๊อปวางก็เสร็จ แต่ผมก็ยืนยันว่า ถ้าคุณได้พวกนี้ในระดับหนึ่งคุณ จะสามารถเขียนโปรแกรมในหลายๆรูปแบบ พูดง่ายๆ คือถ้ามันไม่มีมาให้ใช้ ก็สร้างเอาเองก็ได้ อย่างน้อยก็เอาไว้ใช้สอบหรือ ไล่โปรแกรมที่คนอื่นเขียนทิ้งไว้ว่าเขาทำอะไรได้ระดับหนึ่ง

ส่วน Structure ของโปรแกรมที่เป็น พวก method กับ class เอาไว้ศึกษาต่อได้ครับ เพราะการเรียกจะออกทำนองคล้ายกันแต่แตกต่างกัน และจะมีประโยชน์แตกต่างกัน แต่เอาให้รู้ว่ามันจะมี error เกิดขึ้นถ้ามีหลายคลาส(พวกนี้ในหนังสือในการเขียน Gui จะไม่บอกแหละ) นั่นคือเหตุผลตัวอย่างว่าทำไมผมถึงไม่แนะนำเพราะว่าเราไม่รู้ที่ไปที่มาไงครับ
ในตอนศึกษาเรื่อง class และ method ตอนนี้เราสามารถจะศึกษาควบการเขียน Gui ได้แล้วครับเพื่อที่จะได้ไม่เสียเวลา เพราะในส่วนของ vb จะมี class ที่ต้องไปตามแก้เงื่อนไข event บางตัวในคลาสสร้างโครงร่าง

ส่วนสุดท้าย เป็นระดับ advance ซึ่งการโปรแกรมจะมีการแทรก .dll หรือการเรียก class แม่ บางตัวมาใช้งาน จึงจำเป็นต้องทำการเพิ่ม plusin พวกนี้สามารถศึกษาได้ internet ซึ่งคุณ แล้วแต่ว่าคุณจะเขียนโปรแกรม co กับอะไร อธิเช่น matlab, sql sever, office(excel, accace),improt graph นอกจากนี้ยังมีพวกโปรแกรมทางสถิติบางตัว ที่สามารถทำได้

ถ้าได้พวกนี้ครบเราก็จะได้โปรแกรมได้บ้างแล้วล่ะครับ แต่ที่ทำมาพวกนี้ก็ยังไม่เต็มร้อยว่าจะสมบรูณ์ทีเดียวนักหรอก เพราะบางครั้งเจอ Bug ซึ่ง Bug มีหลายประเภทมากๆ บางครั้งรันออกแล้วแต่ผลลัพธ์ผิดก็ได้ บางครั้งรันถูกแค่ช่วงค่าในระดับหนึ่ง บางครั้งมันฟ้องว่า error เลยทีเดียว หรือ บางครั้งมันก็บอกว่าใช้ประเภทข้อมูลไม่ตรงหรือไม่มี แล้วก็อีกหลายๆ อย่างมากๆ ก็ต้องศึกษาเรื่อง try cacth มาดักจับ หรือ เขียนข้อความแจ้งเตือนให้กับผู้ใช้ รวมถึง อาจจะต้อง ใช้เทคนิค pause break ใน vb

ที่ผมกล่าวๆ มาคือเป็นพื้นฐานทั้งหมดที่จำเป็นต้องรู้ต้องทำให้เป็นถึงจะเรียกว่า เขียนโปรแกรมได้บ้าง(เพราะส่วนตัวผมไม่ได้เรียนทางด้านคอมโดยตรงนักหรอกครับ แต่เรียนคณิตศาสตร์ ซึ่งจริงๆแล้วไม่จำเป็นต้องรู้พวกนี้มากนักหรอก แต่ที่ต้องรู้เพราะว่าผมไม่เลือกที่จะเขียนโปรแกม matlab แต่หันมาทำวิจัยบางอย่างที่เขียนโปรแกมบน C แทนเลยพอพูดพอตอบได้บ้างในระดับพื้นฐานเท่านั้นครับ) ที่สำคัญก็เหมือนความคิดเห็นของ wajana คือห้ามท้อเท่านั้น เพราะความท้อบางครั้งในการเขียนโปรแกรมจริงๆ มันจะค่อยๆ โถมเข้าเป็นพักเรื่อยๆ ใหญ่บ้างเล็กบ้าง แต่ถ้าสนุกกับมัน ก็ถือว่าเป็นสัญญาณที่ดีครับ

baya3339
15th May 2013, 09:04
ขอบคุณ ท่านทั้งสองมากครับ จะพยายามให้ถึงที่สุด
Ok ห้ามท้อ 5555 สู้ๆ

Cortez@DOAG
16th May 2013, 05:57
เป็นกำลังใจให้ครับท่าน baya3339 ไม่มีอะไรยากหรอกครับสำหรับคนที่ตั้งใจ สู้ๆครับ ^^ มีโอกาสก็ไปหาสอบใบเซอร์นะครับ พิสูจน์ตัวเอง :party

godog585858
16th May 2013, 06:51
เป็นกำลังใจให้ครับผม ^ ^

ตอนแรกผมยังไม่มีพื้นฐานเลย เลยหาดูตามเว็บไปหน่อย แล้วพอ รู้สึกสนใจจริงๆ ก็ไปซื้อหนังสือที่ ซีเอ็ด น่ะครับ เล่มแรกของผมก็เป็น VB 6.0 แล้ว ศึกษาไปซักพัก จนได้พื้นฐาน ผม ก็ไปซื้อ หนังสือ VB2010 น่ะครับ ^ ^

baya3339
18th May 2013, 01:19
:) 555 ขอบคุณครับ
ล่าสุด ไปตั้งกระทู้ถามใน stackoverflow
โปรแกรมไม่ยอมrun คือลืม int หน้า main() แล้วโปรแกรมมันก็ไม่ RUN คนตอบกันเร็วมาก
โดนว่า ทำไมไม่อ่านหนังสือ โดนด่าเยอะแยะไปหมด 5555+ :dance สู้ตายครับ > <

piekie
18th May 2013, 01:30
เชื่อมั๊ยครับ ว่าผมพึ่งจบป.ตรี วิท-คอม มา ซึ่งมันเป็นสาขาของการเขียนโปรแกรมนี่แหละ
แต่เชื่ออีกมั๊ยครับ ว่าผมจบมาแล้ว ยังเขียนโปรแกรมไม่เป็นซักภาษาเลย
ซึ่งตอนนี้ เขียนให้โชว์ คำว่า Hello World ยังยากเลย
ผมหล่ะงง กับชีวิตเลย แต่ก็ดีอย่างหนึ่งครับ
คือ เพื่อนผมทั้งห้อง30คน มากกว่า90%ก็เป็นเหมือนผม
ไม่รู้จะเรียนกันไปทำไมเน๊าะ ฮ่าๆๆๆ

Aspiress
18th May 2013, 07:01
เชื่อมั๊ยครับ ว่าผมพึ่งจบป.ตรี วิท-คอม มา ซึ่งมันเป็นสาขาของการเขียนโปรแกรมนี่แหละ
แต่เชื่ออีกมั๊ยครับ ว่าผมจบมาแล้ว ยังเขียนโปรแกรมไม่เป็นซักภาษาเลย
ซึ่งตอนนี้ เขียนให้โชว์ คำว่า Hello World ยังยากเลย
ผมหล่ะงง กับชีวิตเลย แต่ก็ดีอย่างหนึ่งครับ
คือ เพื่อนผมทั้งห้อง30คน มากกว่า90%ก็เป็นเหมือนผม
ไม่รู้จะเรียนกันไปทำไมเน๊าะ ฮ่าๆๆๆ

เหมือนกันเลยไม่เป็น ให้นั่งสอบเขียนโค๊ต hello word เออแดกแน่ๆ