PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พยาธิในส้มตำปูม้า

SmileZ
14th May 2013, 21:48
ผมกินมาหลายครั้งแล้วครับ ม่ใช่แค่ตำปูม้า กั้งดอง กุ้งแช่น้ำปลา(ทั้งทะเลและแม่น้ำ) ผมไม่รู้ว่ามันมีพยาธิที่เป็นอันตรายหรือเปล่า ผู้รู้ช่วยบอกทีครับ

Qamar
14th May 2013, 21:54
เป็นเอดส์ครับ ถุ๊ย รอเรปล่าง

kabukiput
14th May 2013, 22:02
กุ้งแช่น้ำปลานี่ถ้าของเขาสดจริงๆไม่มีทางมีพยาธิครับผม แต่ถ้าเป็นไปได้เลี่ยงการทานสดๆครับ ส้มตำปูม้าเนี่ยเลือกร้านที่เขามีปูสดๆก็พอครับ ไม่งั้นมีแน่ๆ เพราะต่อให้เครื่องยำแรงแค่ไหนก็ไม่สามารถเอามาฆ่าพยาธิได้ครับผม แนะนำร้านที่สะอาดของสดดีที่สุดถ้ากลัวไม่ปลอดภัยกินของปรุงสุกครับผม

SmileZ
14th May 2013, 22:08
เย่ กินได้(ดีมั้ยย) กุ้งน้ำจืดกลัวครับ แต่น้ำเค็มไม่แน่ใจ ชอบกินครับ 555 ท้องเสียไม่ห่วงกลัวพยาธิ =_= แล้วปูนี่พยาธิเยอะมั้ยครับบ(ม้า)

ILoveJKG
14th May 2013, 22:15
อย่าว่างั้นงี้เลยนะครับ ถึงของจะสดมากเท่าไหร่แต่เรากินแบบสุกๆดิบๆ ก็ยังเสี่ยงที่จะได้รับพยาธิอยู่ดีครับ ทางเดียวที่จะป้องกันที่ดีที่สุด คือกินอาหารที่ปรุงสุกแล้วจะปลอดภัยที่สุดครับ พยาธิบางชนิดไม่ใช่แค่ทำให้เราท้องเสียอย่างเดียว บางชนิดอันตรายมากจนถึงกับชีวิตเลยก็มี เพราะฉะนั้นอย่าเสี่ยงดีกว่าครับ

Spermz
14th May 2013, 23:17
กินของป่า ระวังพยาธิตัวจี๊ดขึ้นสมองครับ รุ่นพี่ที่รร ผมเพิ่งเสียชีวิตเมื่อต้นปีที่ผ่านมา

ballba
15th May 2013, 05:00
แม่ผมกินส้มตำบ่อยครับเป็นตัวจี้ด มันจะรู้สึกคันๆมีตัวอะไรไต่ตามผิวหนัง แม่บอกงี้หนะ = =