PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเรื่องใช้ IDM โหลด MV จาก Youtube แล้วเปิดเล่นไม่ได้

kerotefanoz
15th May 2013, 00:12
คือช่วงนี้ผมใช้ IDM โหลด MV จาก Youtube มาแล้วเปิดไม่ได้ครับ คือเปิดมาแล้วบางครั้ง มีแต่เสียงไม่มีภาพ บางครั้งทั้งเสียงทั้งภาพก็หายไปเลย ไม่ว่าผมลบโปรแกรมทิ้งและลงใหม่อีกกี่รอบก็ตาม หาตัวลงมาจากหลายๆที่ก็ตาม ก็ยังเป็นปัญหาเหมือนเดิมครับ

แล้วไม่ว่าผมจะโหลดที่ความละเอียดเท่าไร ก็ยังเกิดปัญหาเช่นเดียวกัน ตั้งแต่ 144 - 1080 และปัญหานี้ไม่ได้เกิดแค่ตัวผมคนเดียว ยังเกิดกับเพื่อนๆผมอีก 4 คน ภายในวันเดียว

แต่ทว่า...บาง URL ก็ดันโหลดมาแล้วเล่นได้ตามปกติไม่มีปัญหา

เช่น https://www.youtube.com/watch?v=xbX2A4CM_A4

https://www.youtube.com/watch?v=yPI8FZVujz4

ซึ่งผมกำลังสงสัยว่าเพลงที่ผมโหลดมาแล้วเปิดไม่ได้ ล้วนเป็นของศิลปินที่มีชื่อเสียงของต่างประเทศทุกเพลง แต่เพลงที่โหลดมาแล้วเปิดได้นั้นเป็นเพลงที่แปลกๆ บนโลกนี้แทบไม่มีใครรู้จัก ผมจึงอยากทราบความเห็นของแต่ละท่านเกี่ยวกับเรื่องนี้หน่อยน่ะครับ (ส่วนตัวผมค่อนข้างสงสัยเรื่อง "ลิขสิทธิ์") แล้วถ้าท่านใดพอมีหนทางแก้ไขก็ช่วยบอกผมทีนะครับ เพราะผมเองกำลังฝึกสอนอยู่ การนำวีดีโอมาจาก Youtube ก็คือการทำสื่อการสอนของผม (และเพื่อนๆ) ด้วยเช่นกันยังไงก็ขอความช่วยเหลือกันหน่อยนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

ขอขอบคุณเอาไว้ล่วงหน้าเลยนะครับผม

real21th
15th May 2013, 01:38
อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าเพราะอะไรนะครับคอยผู้รู้จริงๆมาตอบนะครั
....................
...
แต่ผมเคยเป็นครับ บางครั้ง(ช่วงที่เน็ตช้าๆ) วิธีแก้ของผมคือกดดูในยูทูปตอนเริ่มเล่นแล้วกดหยุดก่อนโหลดครับ
พอกดหยุดแล้วก็มากดที่ idm โหลด ครับ ก็จะได้ครับ ..(รอให้แสดงชื่อและขนาดก่อนกดเริ่มโหลดครับ)

เท่าที่ผมเคยเป็นแก้แบบนี้แล้วหายครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยนะครับ
รอผุ้รู้จริงมาบอกก็ได้ครับ

ปล. ลองใช้ ตัวเว็บของ maxthon ในเล่นยูทูป จะมีโปรแกรมให้โหลดอยู่ในตัวครับ ตัวนี้จะแก้ได้ดีมากกว่าครับ (รับรองได้แน่นอนครับ)

gj01
17th May 2013, 10:18
ตอนนี้ IDM น่าจะใช้ไม่ได้แล้วนะ พวก extension ต่างๆของ chrome ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้แล้ว (firefox ไม่แน่ใจ) เพราะ youtube เค้าเปลี่ยนการเข้ารหัสใหม่

แนะนำพวก 3rd party program แบบ YTD Video Downloader ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ ส่วนตัวให้ 5 ดาวครับ

มีในบอร์ดนี้แหล่ะครับ ลองๆหาดู

abandon123
17th May 2013, 13:28
Firefox ยังใช้ได้ปกติครับ เข้ากันได้ดีเลยแหละกับ IDM
ส่วนตัวยังไม่เคยมีปัญหากับไฟล์ที่โหลดจาก Youtube นะครับ
โหลดแล้วเปิดได้ปกติดี :cool:

sssss1
17th May 2013, 16:24
คอนเฟิมว่ายังโหลดได้โดยใช้ IDM กับ Chrome

เท่าที่เดาคือ
1. ไปโหลดผิดไฟล์ (เป็นไปได้ป่าว ?)
2. ตัวเล่นเปิดไฟล์นามสกุลนั้นไม่ได้

kachanking
17th May 2013, 16:32
แต่ก่อนผมก็เคยเป็นนะ แบบจขกท.เลย แต่ผมไม่ได้ดูพวก MV เพลง ผมดูพวกคลิปขำขันเฮฮาธรรมดา ตัดเรื่องลิขสิทธิ์ออกไปได้เลย
ตอนนั้นผมก็เลยตัดใจไม่โหลด ดูผ่าน Youtube เอา (สรุปคือทำใจ)
แต่ตอนนี้ผมหายแล้ว ใช้ IDM 16.5 Build 12 กับ Chrome 26.0.1410.64 m ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น

Death_Backers
17th May 2013, 16:33
IDM ผมสามารถโหลดได้บางวีดีโอครับ ส่วนMVของสากลโหลดไม่ได้เลยต้องใช้ YTD Video Downloader เท่านั้น

kingofdaeth
17th May 2013, 16:35
ผมใช้อันนี้
http://keepvid.com/
แปลงไฟล์ให้ ด้วย ไม่ต้องติดตั้งโปรแกรมเพิ่ม

redrock
17th May 2013, 16:40
หา IDM ตัวล่าสุดมาใช้ครับ แต่ถ้าใช้ไม่ได้ก็ขออภัยด้วยครับ:cool:

kerotefanoz
18th May 2013, 22:58
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้ใช้ extension 'Download youtube as MP4 1.5.12' บน Firefox มาช่วยแล้วครับ ขอบคุณทุกคนจริง