PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากเขียนโปรแกมครับ ผมไม่มีพื้นฐานเลย

tha3778
15th May 2013, 09:38
อยากเขียนโปรแกมครับ ผมไม่มีพื้นฐานเลย จะเริ่มจาตรงไหนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะทีครับ

yensanore01
15th May 2013, 09:46
อันดับแรกต้องใจรัก
ที่เหลือก็ปล่อยไปตามหัวใจ ^_^
ล้อเล่นครับ
ง่ายก็ซื้อหนังสือมาสักเล่น แล้วฝึกเขียนเรียงหน้าไปเลยครับอย่าข้าม ไม่เข้าใจถามในเน็ต
ตอบง่ายๆโดยทั่วไปนะเพราะผมก็ไม่เก่งเขียนโปรแกรม
เว็บแนะนำ
http://www.thaicreate.com/
http://www2.thaiadmin.org/board/index.php

yensanore01
15th May 2013, 09:48
เก่งแล้วกลับมาสอนผมด้วยนะครับ ^_^

DeMIGoD
15th May 2013, 09:54
แรมแรกให้คิดก่อนเลยครับว่าต้องการจะแน่แน ภาษาอะไร เช่น Java C C# C++ อะไรพวกนี้ แล้วก็หาหนังสือซักเล่นมาอ่านแล้วทำตามเลยครับ พยายามทำความเข้าใจมากที่สุด ครับ
แล้วก็ลองใช้ Ubuntu ด้วยก็ดีนะ

tha3778
15th May 2013, 09:57
จะต้องเริ่มจากอะไรก่อนครับ มันมี php c# java ฯลฯ

eaksak
15th May 2013, 10:00
เริ่มต้น ภาษา C ครับ พื้นฐานของการเรียนภาษา ส่วนมากมาจากภาษานี้ [รวมทั้งภาษาอื่นๆที่แตกแขนงไป] มีใครอ่านเยอะครับ บนโลกออนไลน์
ตอนนี้ objective-c ก็มาแรงนะ ของแต่ต้องใช้ Mac ในการเขียน [โปรแกรมXcode] ทำApp สนุกดี
http://macfeteria.com/tutorial/
http://www.daydev.com/

yensanore01
15th May 2013, 10:01
แรมแรกให้คิดก่อนเลยครับว่าต้องการจะแน่แน ภาษาอะไร เช่น Java C C# C++ อะไรพวกนี้ แล้วก็หาหนังสือซักเล่นมาอ่านแล้วทำตามเลยครับ พยายามทำความเข้าใจมากที่สุด ครับ
แล้วก็ลองใช้ Ubuntu ด้วยก็ดีนะ
สอบถามนิดนึงครับ Ubuntu ดีกว่า windows อย่างไงครับ
ไม่เคยใช้เลย เดียวลอง เอา Vmware เล่นดูดีกว่า

tha3778
15th May 2013, 10:06
โหลดหนังสือ สอนภาษา C ตามเว็บได้รึเปล่าครัับ หรือถ้าไปซื้อตามร้านหนังสือต้องไปซื้อที่ไหน

andylnw27
15th May 2013, 10:17
SE-ED book

จะมีหนังสือแนวนี้เยอะอยู่ครับ

ลองหาดู

gikkik
15th May 2013, 10:17
โหลดหนังสือ สอนภาษา C ตามเว็บได้รึเปล่าครัับ หรือถ้าไปซื้อตามร้านหนังสือต้องไปซื้อที่ไหน
ก็ซ์้อในร้านหนังสือน่ะแหละครับ Se-ed B2S มันมีมุม หาไม่เจอถามพนักงานเอา เยอะครับผมเคยไปดูมา ตอนนี้กูเกิ้ลมี ลองหาข้อมูลดูจะละเอียดกว่านะครับ ถ้าจะเขียนโปรแกรม เรื่องพวกนี้คุณต้องทำให้ได้ก่อน เพราะรุ่งไหม อยู่ที่คุณล้วนๆ จะไปถามคนอื่นตลอดไม่ได้ จะโหลดหนังสือตามเว็บเอาก็ได้แต่ผมว่าลงทุนดีกว่า อ่านง่าย เปิดหนังสือไป ทำตามไป

DeMIGoD
15th May 2013, 10:27
Ubuntu เราก็ไม่รู้ว่าดีกว่าไหมนะ แต่อยากให้ลองใช้เล่นๆครับ เมื่อถ้าหัดเล่นแรกๆบอกได้คำเดียวว่า เรื่องมาก มากมาย เพราะจะลงอะไรแต่ละทีต้องพิมคำสั่งอะไรแบบนี้ด้วย (แต่รู้สึกเดียวนี้มันกดเลือกได้ละมั้งไม่แน่ใจ ไม่ค่อยได้ใช้เหมือนกัน)
ลองดูนะครับ พอดีเราว่าใช้แล้วเครื่องลื่นดี น่าจะเหมาะเอามาใช้เขียน program อะไรพวกนี้ครับ รอผู้รู้ต่อไปนะครับ

yensanore01
15th May 2013, 10:33
Ubuntu เราก็ไม่รู้ว่าดีกว่าไหมนะ แต่อยากให้ลองใช้เล่นๆครับ เมื่อถ้าหัดเล่นแรกๆบอกได้คำเดียวว่า เรื่องมาก มากมาย เพราะจะลงอะไรแต่ละทีต้องพิมคำสั่งอะไรแบบนี้ด้วย (แต่รู้สึกเดียวนี้มันกดเลือกได้ละมั้งไม่แน่ใจ ไม่ค่อยได้ใช้เหมือนกัน)
ลองดูนะครับ พอดีเราว่าใช้แล้วเครื่องลื่นดี น่าจะเหมาะเอามาใช้เขียน program อะไรพวกนี้ครับ รอผู้รู้ต่อไปนะครับ
ขอบคุณครับ เห็นพี่คนบอกเหมือนกันว่าลีนุคลืนกว่า บัค OS น้อยกว่าไม่รู้จิงเปล่า

tha3778
15th May 2013, 10:36
ก็ซ์้อในร้านหนังสือน่ะแหละครับ Se-ed B2S มันมีมุม หาไม่เจอถามพนักงานเอา เยอะครับผมเคยไปดูมา ตอนนี้กูเกิ้ลมี ลองหาข้อมูลดูจะละเอียดกว่านะครับ ถ้าจะเขียนโปรแกรม เรื่องพวกนี้คุณต้องทำให้ได้ก่อน เพราะรุ่งไหม อยู่ที่คุณล้วนๆ จะไปถามคนอื่นตลอดไม่ได้ จะโหลดหนังสือตามเว็บเอาก็ได้แต่ผมว่าลงทุนดีกว่า อ่านง่าย เปิดหนังสือไป ทำตามไป
ครับ ๆๆ..........

Vendetta
15th May 2013, 16:38
สำหรับผมเริ่มจากเขียนเว็บนะครับ ภาษา HTML ,PHP ,JAVASCRIPT ถ้าเขียนเก่งแล้วสามารถรับงานเป็นฟรีแลนซ์ได้เลยครับ

Zatsune Miku
15th May 2013, 19:44
อันดับเเรกต้องเขียน/พิมพ์คำว่า "โปรเเกรม" ให้ถูกเสียก่อน

tha3778
15th May 2013, 22:35
อันดับเเรกต้องเขียน/พิมพ์คำว่า "โปรเเกรม" ให้ถูกเสียก่อน

ล้ำลึกมากครับ

vgfgff
16th May 2013, 18:10
ควรทำตามนี้ครับ สำหรับผู้เริ่มต้น
1.ศึกษา platform ของภาษานั้นๆ
2.เข้าใจคำสั่งพื้นฐานของโปรแกรม
3.เข้าใจการกำหนดค่าตัวแปร รวมไปถึง array
4.เข้าใจการนำตัวแปรไปใส่ในชุดคำสังต่าๆง
5.เข้าใจการใช้คำสั่งแบบ ย้อนกลับ และไม่สิ้นสุด(วลลูป)
6.เริ่มเขียนโปรแกรมตามถนัดเลย 55+

Justified-x0d
16th May 2013, 18:24
ผมแนะนำทางของผมละกันนะให้ศึกษา C ก่อนพอชำนาญต่อภาษาอื่นไม่ยากเลย กล้วยมาก C ++ C# Perl html จะได้เปรียบแล้วพอเสร็จสรรพก็เลือกเอาจะเลือกทางไหน dark side or light side

kingofdaeth
16th May 2013, 18:27
ผมขอแนะนำให้เริ่มทำ จะอะไรก็ช่างเหมือนกันหมด