PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยแนะนำด้วยครับ หากผมจะเปิดร้านซ้อมคอม

khun22
15th May 2013, 13:02
หากผมจะเปิดร้านรับซ้อมคอมสิ่งที่ผมจะต้องรู้คื่ออะไรบ้าง และ สิ่งที่ผมต้องมีคื่ออะไรบ้าง และสิ่งที่ต้องระวังคืออะไรบ้าง แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ (เยอะได้ก็ดีนะครับเพราะผมยังใหม่ และเพิ่งหันเล่นคอมได้ไม่นานและยังไม่รู้่วิธีแก้ใขอะไรมากมายนัก ยังไงก็ตอบตามที่ผมถามได้นะครับ ขอบคุณมากครับ )

piekie
15th May 2013, 13:11
เฮอๆๆ เพิ่งหัดเล่นคอม ก็อย่าพึ่งคิดไปเปิดร้านเลยครับ...มันจะพังคอมลูกค้า มากกว่าซ่อมหน่ะสิครับ

Zidane
15th May 2013, 13:15
ไม่เจ็บมือเหรอครับ "ซ้อม" คอม

kitipong
15th May 2013, 13:18
จบอะไรมาครับจะไปเปิดอ่ะ?

Meteorite
15th May 2013, 13:23
เพิ่งหัดเล่นคอม อย่าเสี่ยงเลยครับจากคอมเสียจะกลายเป็นเศษเหล็กเอา

jackiiez
15th May 2013, 13:24
ดูจากทรงน่าจะแนวแบบ อยากทำเสยๆ เป็นอนาคตอันแสนไกลของ จขกท แต่ตอนนี้ยังเด็กอยู่ มาถามไว้เป็นแนว

อะไรทำนองนี้

อยากจะบอกว่า ถ้าวันนึงได้เปิดจริงๆ สิ่งที่ควรระวังคือ การโกงลูกค้าครับ ถ้าทำแล้วมีลูกค้าซักคนจับได้ว่า โกง

ร้านคุณจะเละเทะเน่าเหม็นในโลกออนไลน์แน่ๆ เหมือนที่เห็นทุกวันนี้ ใครทำอะไรพลาดในสังคม เตรียมตัวดังได้เลย ^ ^

ฝากไว้ครับ เปิดร้านคอมอย่าโกงลูกค้า เท่านี้อยู่ได้ยั่งยืนเหมือน คอมมอร์ แล้ว เพราะร้านนี้เค้ายึดมั่นในหลักการที่จริงใจกับลูกค้าสุดๆ

อันไหนดีบอกดี อันไหนไม่ดีบอกไม่แนะนำให้เล่น ไม่ใช่สักแต่จะขายเหมือนร้านทั่วๆไป นี่แหล่ะสุดยอด

่jamornz
15th May 2013, 13:25
ต้องรู้เรื่อง Software และ Hardware อ่ะครับ หลักๆซ่อมคอมต้อง Hardware เป็นหลัก ครับ และเรื่อง Software ก็ต้องเข้าใจมันด้วยครับ ไม่ใช่แค่ใช้เป็น ถ้าเป็นเรื่องเปิดร้าน ต้องเข้าใจเรื่องกฎหมายให้ดีครับ เรื่องลิขสิทธิ์เป็นที่สำคัญมาก ไม่งั้นได้เหยียบคุกไปครึ่งตัวแล้ว

clean1447
15th May 2013, 13:27
ตอนแรกก็อยากเปิดเหมือนกัน แต่เห็นคนในบอร์ดนี้บอกว่า 300 คู่แข่งเยอะ
แล้วส่วนใหญ่ Window เขาลงเป็นกันเกือบหมดแล้ว แต่พึ่งมารู้ ที่พูดๆกันคือคนกรุง
ถ้าตามต่างจังหวัดมีน้อย แถมราคาไม่ใช่ 300 ด้วย 400-500

ส่วนสิ่งที่ต้องมีในร้านซ่อมคือ จอคอม ควรมีอย่างต่ำ 3 จอ เผื่อ Order มันเยอะจะได้ทำงานได้รวดเร็ว
Window ควรมี XP 7 และ 8 ( และที่สำคัญ ต้อง Crack ให้ได้ โดยที่ลูกค้าไม่ต้องมีบ่นว่า ใช่ไปแปบๆ โดน Genuine แบบนี้เสียเครดิตมาก )
โปรแกรมความอัพเดทให้ใหม่อยู่เสมอ
Office ต้องมี 2003 ( สำหรับคอมที่ต้องทำงานใน รร. ) 2010 ( สำหรับคนที่ลง XP หรือ ใช้งานเล็กน้อย ) 2013 ( สำหรับคนที่อยากลองของใหม่ แต่ Crack มันยาก )
ถ้าเป็นโปรแกรม ฟรี หรือ Freeware ต้องอัพเดททุกครั้งที่มีการอัพเดท
ปัจจุบัน มีร้านซ่อมคอมที่เห็นแก่ได้เยอะ ลง Window Ghost เพราะมันง่าย Crack เอง ลง ชั่วโมงเดียวเสร็จ โปรแกรมครบ แต่เก่ามากๆ
แล้วที่ต้องมีจริงๆ AntiVirus แล้วแต่เราจะเลือก แต่ถ้าเอาแบบ Crack ตัวเองต้อง Crack เป็น ไม่ใช่ปล่อย เป็นแบบทดลองใช้

ต้องแยกเป็นหมวดๆด้วยว่า คอมทำงาน ควรลงอะไรบ้าง เล่นเกมส์ลงอะไรบ้าง ไม่ใช่มีเคสเดียวเหมือนกันหมด เครดิตเสียนะเอ่อ

อุปกรณ์ซ่อมทั่วไป หาได้ง่าย ไปร้านคอมก็ถามเขาว่าเอาอุปกรณ์ซ่อมคอม

และคอมที่หนูลงให้ทุกเครื่อง ไม่ใช่ 2 ชั่วโมง แต่เกือบ 6 ชั่วโมง เพราะ ทุกอย่างลงเองหมด ไม่มี Auto
เปิดทิ้งไว้สักพัก รอดูปัญหา แล้วแก้ และค่อยส่งให้ลูกค้า แบบว่า ถ้าเราทำดีตลอด เราก็จะได้เครดิตดี ลูกค้าเยอะ
( ทำดีที่ว่า ไม่มีการที่คอมลูกค้าต้องกลับมาใหม่ Window สามารถอยู่ได้หลายปี ถ้าไม่ลงอะไรมั่ว )

เรื่องแบบนี้เมื่อก่อนหนูเจอมาหมดแล้ว ทั้งลง Window เสียเอย ลง โปรแกรมทดลองใช้เอย แถม Crack นี้มันจากตามซีรี่ย์ของมัน
อย่างเช่น IDM 6.13 แต่เราหา Crack 6.13 นั้นมันยากมาก อาจจะเสียเวลลาเป็นวันเพื่อหา Crack หนูเลยถือคติไว้ว่า
ถ้าจะลงโปรแกรม Crack ต้องหาพวกที่โหลดครั้งเดียวมีทั้ง Crack และตัวลง และเวอร์ชั่นต้องล่าสุดด้วย

ลืมบอกไป กู้ข้อมูลเป็นด้วย จะดีมาก หนูพึ่งกู้เป็นเมื่อ 2 วันก่อน กู้มาครบ ดีใจสุด
( เป็น Flash Drive 1 GB ไปปาเกือบครึ่งชั่วโมง สเปคมันต่ำนิ Ram 2 GB CPU Core i5 2.6 Boot 3.2 ทั้งเครื่องมี CPU ที่ดีสุด คอมมันตั้ง 4 ปีแล้ว )
Hardware นี้ก็สำคัญ ต้องรู้ด้วยว่าตรงไหนเสีย เช่นจอไม่ขึ้น ให้ไปดูว่าเราเสียบแน่นเปล่า ถ้าแน่น ถ้าเป็นการ์จอแยก ลองเปลี่ยนเป็น On Board ดู
ถ้าได้ ลองเอายางลบถูที่แผ่นสัมผัสสีทอง แล้วลองใส่ใหม่ ถ้าไม่ได้อีก เสียจริง
มันอาจจะมีบางเคสที่การ์จอไม่ทำงาน สังเกตง่ายๆ พัดลม ไม่หมุน ถ้าเสียบจอเข้า แต่พัดลมไม่หมุนยังไงก็ต้องเปลี่ยนเดี้ยว VGA ไหม้ หรือสังเกตที่ PSU อาจจ่ายไม่พอ
อย่างไปเล่น GTX670 แต่ PSU แค่ 500 ยังไงก็ไม่พอ

ที่สำคัญอย่าขโมยของ เพราะเสียเครดิตไม่พอ โดนจับอีก งานเข้าเลย

pongtpongt
15th May 2013, 13:31
ลองไป ขอช่วยงานร้านซ่อมคอมดูครับ เขาจะรับมั้ย ไม่รู้ แต่เพื่อนเคยไปขอฝึกงาน เพราะมันเรียน ด้านคอม
ถ้าเขารับ ก็ ครูพักลักจำ เดี๋ยวก็เป็น แต่ร้านคอมแถวบ้านผมเขายังต้องโทรปรึกษา อ. ของเขาอยู่เลยนะช่วงๆที่พี่เขาเปิดปีแรกๆ
เคสไหนหาอาการไม่เจอ แก้ไม่ไหว เขาก็ส่งศูนย์

dasakorn
15th May 2013, 13:36
มาดูเทพๆ ...!!!

Kyonman
15th May 2013, 13:41
บ้านผมเป็นร้านซ้อมคอมนะ ของ พ่อ น่ะ เปิดมาเป็นจะ 20 ปี ละ หวังว่าไอ้ลูกชายงี่เง่า อย่างผมจะอธิบายอะไรได้บ้างนะ ถ้าอยากอยู่รอด คงต้องซ้อม แบบ มีเครื่อง ยกชิป เลยแหละครับ ส่วนเรื่อง ลง Windows โปรแกรม บราๆๆ มันเป็นเรื่องโครตจะ เบสิก อยู่แล้ว

และทำอะไรแบบนี้ ต้องเรียนรู้ตลอดเวลา ไอ้หวังจะ ลง Windows ซ่อม นิดๆ หน่อยๆ อยู่ไม่รอดหรอก มีร้านมาเปิด แข่ง 3 ร้าน ตอนนี้เจ๋งไปหมดแล้ว เพราะ ไม่ปรับตัว พ่อผมศึกษาตลอดเวลา ซ้อมตั่งแต่ PC ยัน Xbox PS3 เลย ทำ RGB แฟช FW ไดร์ Xbox360 ผมกับพ่อ ก็แงะ ลองผิดลองถูกกันมาแล้ว สำเร็จด้วย

ต้องรู้พื้นฐาน ทาง อิเล็กทรอนิกส์ ดูวงจรไฟเป็น AC/DC พวกพื้นฐานทั้งหลาย พวก อะไหล่ ต่างๆนานา จะสั่งจากที่ไหน ให้ได้ของดี ถูก คุ้มทุน ไม่โกงกำไรลูกค้า แต่ก็ไม่แต่ใจดีเกินไป ไม่ใช้การกุศล โลกสวยไป จะจน ร้านเจ๋งเอา
พวก คาปา ทรานซิทเตอร์ ก็ควรจะต้องรู้นะ ชนิดไหน เกรดไหน

สรุปคือ อาชีพนี้ ต้องศึกษาใหม่ ตลอดเวลาครับ ตาม เทคโนโลยี ไม่งั้นรอวันเจ๋งได้เลย ยังมีรายละเอียดอื่นๆ อีกตื้นลึก หนาบาง ปัญหา ลูกค้า งี่เง่า อีก RAM 256 จะเอา Win7 ป๊าดโท๊ะ!! คนทำให้นี่ กุมขมับ เลย

รายได้ 1 เดือน ประมาณ 2 แสนครับ(แล้วแต่ลูกค้า และ ร้านใหญ่ๆ ก็เอามาให้ซ้อมเหมือนกัน เพราะ เขาร้านใหญ่ คนมาซ้อมเยอะซ้อมไม่ไหว หรือ อุปกรณ์ ไม่พร้อม งี้แหละมั้ง เห็นพ่อบอก อันตัวลูกชาย อย่างผม ไม่ได้ช่วยไรมากหรอก แต่ได้ วิชา มาพอสมควร ใหญ่นั่งเล่นเกม อยู่ บนบ้าน 5555)

clean1447
15th May 2013, 13:49
บ้านผมเป็นร้านซ้อมคอมนะ ของ พ่อ น่ะ เปิดมาเป็นจะ 20 ปี ละ หวังว่าไอ้ลูกชายงี่เง่า อย่างผมจะอธิบายอะไรได้บ้างนะ ถ้าอยากอยู่รอด คงต้องซ้อม แบบ มีเครื่อง ยกชิป เลยแหละครับ ส่วนเรื่อง ลง Windows โปรแกรม บราๆๆ มันเป็นเรื่องโครตจะ เบสิก อยู่แล้ว

และทำอะไรแบบนี้ ต้องเรียนรู้ตลอดเวลา ไอ้หวังจะ ลง Windows ซ่อม นิดๆ หน่อยๆ อยู่ไม่รอดหรอก มีร้านมาเปิด แข่ง 3 ร้าน ตอนนี้เจ๋งไปหมดแล้ว เพราะ ไม่ปรับตัว พ่อผมศึกษาตลอดเวลา ซ้อมตั่งแต่ PC ยัน Xbox PS3 เลย ทำ RGB แฟช FW ไดร์ Xbox360 ผมกับพ่อ ก็แงะ ลองผิดลองถูกกันมาแล้ว สำเร็จด้วย

ต้องรู้พื้นฐาน ทาง อิเล็กทรอนิกส์ ดูวงจรไฟเป็น AC/DC พวกพื้นฐานทั้งหลาย พวก อะไหล่ ต่างๆนานา จะสั่งจากที่ไหน ให้ได้ของดี ถูก คุ้มทุน ไม่โกงกำไรลูกค้า แต่ก็ไม่แต่ใจดีเกินไป ไม่ใช้การกุศล โลกสวยไป จะจน ร้านเจ๋งเอา
พวก คาปา ทรานซิทเตอร์ ก็ควรจะต้องรู้นะ ชนิดไหน เกรดไหน

สรุปคือ อาชีพนี้ ต้องศึกษาใหม่ ตลอดเวลาครับ ตาม เทคโนโลยี ไม่งั้นรอวันเจ๋งได้เลย ยังมีรายละเอียดอื่นๆ อีกตื้นลึก หนาบาง ปัญหา ลูกค้า งี่เง่า อีก RAM 256 จะเอา Win7 ป๊าดโท๊ะ!! คนทำให้นี่ กุมขมับ เลย

รายได้ 1 เดือน ประมาณ 2 แสนครับ(แล้วแต่ลูกค้า และ ร้านใหญ่ๆ ก็เอามาให้ซ้อมเหมือนกัน เพราะ เขาร้านใหญ่ คนมาซ้อมเยอะซ้อมไม่ไหว หรือ อุปกรณ์ ไม่พร้อม งี้แหละมั้ง เห็นพ่อบอก อันตังลูกชาย อย่างผม ไม่ได้ช่วยไรมากหรอก แต่ได้ วิชา มาพอสมควร)

ลง XP Theme 7 สิ ( อย่าพูดเลย 256 แค่ XP ก็หรูแล้ว ) Window7 32 bit กิน Ram ไป 1 GB 64 bit กินไป 1.5 GB
มีนั้นไง Window 7 NB ใช้ Ram แค่ 512 ( มันก็ไม่พออยู่ดี ) สรุปแล้ว เอา XP Dark แล้วกัน เร็วดี ไม่กินสเปค ( ช่วงแรก )

Kyonman
15th May 2013, 13:52
ลง XP Theme 7 สิ ( อย่าพูดเลย 256 แค่ XP ก็หรูแล้ว ) Window7 32 bit กิน Ram ไป 1 GB 64 bit กินไป 1.5 GB
มีนั้นไง Window 7 NB ใช้ Ram แค่ 512 ( มันก็ไม่พออยู่ดี ) สรุปแล้ว เอา XP Dark แล้วกัน เร็วดี ไม่กินสเปค ( ช่วงแรก )

ผมแค่พูดถึงเรื่อง อารมณ์ ตอนเจอ น่ะ ส่วนเรื่องอื่นๆ ก็บอกไปตามตรง เลย แจ้งไปเลย ไม่ลงไม่ได้ ไม่ Work อะไรก็ว่าไป บอกไปตามนั้น แล้วให้ ลุกค้า ตัดสินใจอีกที จะเอายังไง ต้องยึดลูกค้าเป็นหลักครับ

rave0006
15th May 2013, 14:13
สงสัยออกมาคอมคงเละกว่าเก่า ซ้อมคอม
ต้องซ่อมสิ

poowangdee
15th May 2013, 21:33
เคยลงในโน๊ตบุคก็พอได้นะ ไม่มีไดรเวอร์ เครื่องเก่าเกิน แรมน่าจะ 256 หรือ 512 นี่แหละ 555+

nuttakarn2012
15th May 2013, 22:21
กำพึ่งหัดเล่นจะซ่อมแล้วหรอครับ ผมแนะนำ ให้ไปลองสมัครเป็นช่างในร้านก่อนดีไหมครับ ถ้าคุณสมบัติคุณถึงแล้วเข้าไปทำงานได้ พอทำงานสามารถเคลียงานให้ทางร้านได้ คุณก็เก็บประสบการณ์ไปก่อนดีไหมครับ แนะนำว่าให้ศึกษาให้ดีจริงๆ แล้วค่อยคิดเปิดร้านเองนะครับ ถ้าคุณไม่มีคนเก่งๆ คอยช่วยเหลือหนะครับ

ขอทิ้งท้ายไว้นะครับ การซ่อมคอมเก่ง ซ่อมได้แทบทุกอย่างของคอมพิวเตอร์ไม่จำเป็นต้องจบทางสายคอมโดยตรงครับ เพราะการซ่อมคอมจะเก่งหรือไม่มันขึ้นอยู่กับประสบการณ์ การปฎิบัติทำจริงล้วนๆครับ ยิ่งทำเยอะ ยิ่งเก่งครับ แต่จะเก่งขนาดไหนนั้นอยู่ที่ความสามารถของท่านครับ และอีกอย่างถ้าท่านไปทำงานตามร้านซ่อมคอมมาก่อน ท่านก็จะได้ความรู้จากผู้รู้ทั้งหลายเหล่านี้แหละครับ ไม่ว่าจะโดยทางตรง หรือ ทางอ้อมก็ตามครับ

auronx01
16th May 2013, 00:56
หากผมจะเปิดร้านรับซ้อมคอมสิ่งที่ผมจะต้องรู้คื่ออะไรบ้าง และ สิ่งที่ผมต้องมีคื่ออะไรบ้าง และสิ่งที่ต้องระวังคืออะไรบ้าง แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ (เยอะได้ก็ดีนะครับเพราะผมยังใหม่ และเพิ่งหันเล่นคอมได้ไม่นานและยังไม่รู้่วิธีแก้ใขอะไรมากมายนัก ยังไงก็ตอบตามที่ผมถามได้นะครับ ขอบคุณมากครับ )
ต้องมี ไขควง ครับ ฟิ้ววว!!!

pop99
16th May 2013, 01:10
เปิดร้านไม่ยากหรอกครับ สำคัญที่ฝีมือครับ ซ่อมให้เขาไม่ได้ก็อดได้เงินครับ เสียเวลาปาว
ก่อนจะเปิดร้านรับซ่อม ควรมั่นใจว่า เราซ่อมได้ทุกอาการ อันนี้ต้องพึ่งเวลาและประสการณ์ล้วนๆ
ถ้ารักงานทางด้านนี้จริงๆ ก็หมั่นฝึกปรือ และไปขอทำงานตามร้านก่อนจะดีมาก
ผมไม่ได้เรียนมาทางด้านนี้ ยังเป็นช่างได้เลย ซ่อมได้เงินมาโขแล้วครับ
สำคัญ อย่าไปโกงเขา โขมยของเขา เจ๋งมาเยอะละคู่แข่งผม
ไม่ยากและไม่ง่ายครับที่จะเป็นช่างคอม พรสวรรค์+ใจรัก ต้องมีให้มากๆครับโชคดีครับ :)

๐Rexion๐
16th May 2013, 01:16
ไปเรียนวิชาชีพคอมครับอย่าเปิดมั่วๆเน้อ~

ezbird
16th May 2013, 01:36

รายได้ 1 เดือน ประมาณ 2 แสนครับ(แล้วแต่ลูกค้า และ ร้านใหญ่ๆ ก็เอามาให้ซ้อมเหมือนกัน เพราะ เขาร้านใหญ่ คนมาซ้อมเยอะซ้อมไม่ไหว หรือ อุปกรณ์ ไม่พร้อม งี้แหละมั้ง เห็นพ่อบอก อันตัวลูกชาย อย่างผม ไม่ได้ช่วยไรมากหรอก แต่ได้ วิชา มาพอสมควร ใหญ่นั่งเล่นเกม อยู่ บนบ้าน 5555)

ผมอยากเป็นเเบบนี้บ้างครับพ่อเปิดร้านคอมตัวผมเป็นคนชอบคอมชอบเกมครับตอนเรียนม.2ม.3เพื่อนนั่งอ่านหนังสือเรียนผมอ่านหนังสือคอม55การซ้อมwindowsดูรหัสจอฟ้ารหัสนี้เป็นที่อะไรฟังเสียงจากคอม

hardwareมีอะไรบ้างประกอบยังไง อะไรเเบบนี้ครับเเล้วก็ลงมือประกอบคอมเอง

เรื่องเกมก็มีwii jp แปลง us ทำเองครับเเละก็รับเเปลงด้วยนะจำได้ตอนเด็กๆชอบมาก เเละไหนจะup Xbox LPเป็น2.0กับ3.0 psp ลงcfmเองผมลองทำเองครับ เเต่ตอนนี้ลืมไปหมดเเล้วด้วยเรื่องการงานที่ผมต้องทำ

ต่อจากพ่อเป็นโรงกล่องกระดาษลูกฟูกไม่ใหญ่มาครับ1เดือนตกล้านกว่าๆต่อเดือนนะไอ้ตัวผมก็ชอบคอมเเต่ทำไงได้^~^ได้เเต่ฝันได้ทำอะไรที่ตัวเองรักก็ดีนะ

Scarlatto
16th May 2013, 01:57
ลองเอายางลบถูที่แผ่นสัมผัสสีทอง

ขอเตือนนิดนึงนะครับ ไอวิธีบ้านๆแบบนี้มันก็ใช้ได้อยู่หรอกหากเราไม่มีน้ำยาทำความสะอาดทองแดง
อันที่จริงเอายางลบไปถูมากๆมันจะทำให้ทองแดงลอกออก เพราะเราไปถูกน้ำยาเคลือบมันออก
ครั้งสองครั้งไม่เป็นไรหรอกครับ ผมก็ทำแต่ทำบ่อยๆไม่ดีแน่นอน เพราะผมเองก็โดนมาแล้ว
ถูกสะสนุกเลยแรม ไปๆมาๆ ทองแดกลอกออกซะงั้น

auronx01
16th May 2013, 20:23
ขอเตือนนิดนึงนะครับ ไอวิธีบ้านๆแบบนี้มันก็ใช้ได้อยู่หรอกหากเราไม่มีน้ำยาทำความสะอาดทองแดง
อันที่จริงเอายางลบไปถูมากๆมันจะทำให้ทองแดงลอกออก เพราะเราไปถูกน้ำยาเคลือบมันออก
ครั้งสองครั้งไม่เป็นไรหรอกครับ ผมก็ทำแต่ทำบ่อยๆไม่ดีแน่นอน เพราะผมเองก็โดนมาแล้ว
ถูกสะสนุกเลยแรม ไปๆมาๆ ทองแดกลอกออกซะงั้น
ของผมใส่ไม่สุด ไหม้ทั้งซอกเก็ตแรมเบย 5555+

Zatsune Miku
16th May 2013, 20:29
เจ็บๆ ๆ

Excellent_
16th May 2013, 20:33
ระวัง พวก คอมไกล้ พัง เอามาไห้เราซ่อม

แล้วมาพังที่เรา ระวังเจ็บนะครับ

Acedia
16th May 2013, 20:33
ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องก่อนครับ เวลาจะทำธุรกรรมอะไรจะได้ดูน่าเชื่อถือหน่อย

witzabza
16th May 2013, 20:45

ผมใช้ยางลบปากกาด้วยสิจะ3ปีละถูจนขาวอะ

mini_bank
16th May 2013, 20:46
ประสบการณ์ + ใจรัก + ทุน + หมั่นตามข่าวสารทางด้านนี้บ่อยๆ + ซื่อสัตย์ทั้งต่อตนเองและลูกค้า ......

สำหรับผม ผมชอบนะคนที่เปิดร้านคอมที่เป็นคนชอบและใช้งานเองมาก่อน ดีกว่า คนที่เปิดเพราะตั้งใจทำธุรกิจอย่างเดี๋ยว สักแต่จะขาย พวกนี้ไม่ไหว