PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเกี่ยวกับสาย HDMI หน่อยครับ

neverstop
15th May 2013, 13:25
มีคนบอกผมมาว่า ท่าสายยิ่งยาว ยิงทำให้ภาพไม่ชัด (นำสัญญาณไม่ดี)
ก็ประมาณว่า สาย 2 เมตร นำสัญญาณดีกว่า สาย 5 เมตร
ผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ ว่าจริงหรือเท็จ ผมกำลังจะไปซื้อสาย

clean1447
15th May 2013, 14:03
ใช่ค่ะ ยิ่งยาวการส่งสัญญาณจะช้าลง
แต่ส่วนใหญ่ไม่เกิน 2-4 เมตรกำลังดี

ถ้าซื้อตอนนี้ไม่รู้ว่ามีพัฒนาจาก 1.4 ขึ้นไปเปล่า ได้ยินว่ามี 2.0 แล้ว แต่ราคาแพงโครต

1.4 ก็ดีแล้ว ส่งภาพและเสียงได้คมชัด ทั้งบ้านเรียกว่า HDMI ทั้งบ้านเลยก็ว่าได้ ถ้าเล่น Full HD ต้อง 1.4 นี้แหละ ( หัวทองนะ )
แต่ที่บ้านในห้องดูหนัง ( โรงหนังส่วนตัวนั้นแหละ ) เห็นมี HDMI สายถัก เหมือนจะใช้ในโรงหนังโดยเฉพาะ
เห็นบอกว่าสายถัก จะยาวได้ถึง 5 เมตร แต่คุณภาพยังคงเดิม แต่แพงโครต ทั้งห้องรวมกัน เกือบ 3 แสน

$3MiFiN@L$
15th May 2013, 14:40
เอาไปอ่านครับ ยาวไม่ยาวเกี่ยวกับคุณภาพงานของสาย โดยตรงยิ่งแพงยิ่งดีพูดกันง่ายๆ
เช่น สายยาว 2 ม. เท่ากันแต่ สาย A ใช้ของเกรดต่ำกว่า B ราคาจึงต่างกัน 1,000 บาท ภาพที่ได้ A จึงมี Rate
ภาพที่แย่กว่า B เป็นต้น

http://www.hdplayerthailand.com/article_detail.asp?topic_id=702

ezbird
15th May 2013, 14:48
สาย Hdmiยิ่งยาวยิ่งช้าครับเเต่1-5เมตรน่าจะไม่มีผลอะไร HDMI 1.4 เพิ่มความละเอียดได้มากถึง 4K กับ 2K 3840 x 2160p ที่ 24 Hz/25 Hz/30 Hz และ
4096 x 2160p ที่ 24 Hz ซึ่งเป็นความละเอียดที่ใช้ในระบบดิจิตัลของภาพยนตร์

จากที่ผมใช้ครับhdmi1.3 กับhdmi1.4 1.4ให้เสียงที่ดีกว่า1.3มากๆลองซื้อมาใช้ดูครับเเล้วคุณจะรู้ เรื่องภาพผมว่าดีกว่ากันไม่มากผมดูจาก1080pนะ

EikueHD
15th May 2013, 14:52
สัญญาณ ดิจิตอล มันมีแค่ เลข 0 กับ 1 ครับ
สายจะเทียมจะแท้ก็ส่งสัญญาณมาแค่นั้นครับ ซึ่งไม่เกี่ยวกับความคมชัด
ความชัดความลื่นใหลของภาพ จะอยู่ที่ตัวอุปกรณ์ของท่านมากกว่า อย่างเช่น TV Full HD มี Motion flow ไรงี้
ลื่นปรื๊ด ๆ

clean1447
15th May 2013, 15:05
สัญญาณ ดิจิตอล มันมีแค่ เลข 0 กับ 1 ครับ
สายจะเทียมจะแท้ก็ส่งสัญญาณมาแค่นั้นครับ ซึ่งไม่เกี่ยวกับความคมชัด
ความชัดความลื่นใหลของภาพ จะอยู่ที่ตัวอุปกรณ์ของท่านมากกว่า อย่างเช่น TV Full HD มี Motion flow ไรงี้
ลื่นปรื๊ด ๆ

ลื่นไหลอ่ะ TV ที่มี Motion flow มันแน่อยู่แล้ว
แต่ความคมชัด ต้องพึ่งทั้ง 3 อย่าง เครื่องเล่น สายต่อ และ TV

เครื่องเล่นต้องเป็นพวกที่หัวอ่านต้องดี ไม่มีสะดุด ราคา เยียบ 5 พันขึ้น หรือ HD Player ซื้อ HDD มาใส่ เหมือนกัน ถ้าหัวอ่านดี ก็ดี
TV ต้องเป็น Full HD Motion flow ต้อง 400Hz ขึ้นไป ( Motion flow ไม่เกี่ยวหรอก ถ้ามีก็ดี )
ทั้งสองอย่างต้องรองรับสาย HDMI 1.4 ด้วย ( รุ่นใหม่ๆ รองรับหมดแหละ )

EikueHD
15th May 2013, 17:54
เครื่องเล่น Blueray คุณภาพ ราคาย่อมเยาว์ ผมแนะนำ PS3 ครับ
แล้วถ้าอยากรู้ว่า Motion flow มีผลเยอะแค่ไหน ก็แค่ลองเสียบ PS3 ด้วยสาย HDMI กาก ๆ แล้วลองเปิด-ปิด Motionflow เล่นเกมที่เคยเล่นบ่อย ๆ ซักเกม
ที่ผมเอาตรง Motion flow มาพูด เพราะมันรู้สึกเห็นด้วยตาเปล่าเราได้ง่าย ๆ แค่นั้นแหล่ะ

SinSu
15th May 2013, 18:54
เรื่องสัญญาณ 0 1 เถียงกันมานานแล้วครับ ไม่รู้เหมือนกันอันไหนถูกผิด

แต่ผมเชื่อในเรื่อง ยิ่งวัสดุดี ยิ่งดี เพราะระหว่างทางจะมีสัญญาณรบกวน แต่ถ้าตัวนำดี สัญญาณจากต้นทางไปปลายทางจะครบ ไม่มีการรบกวนเหมือนเกรดทั่วๆไป

ยิ่งสายสั้น ตัวต้านทานจะต่ำ นำกระแสได้ดี เพราะงั้นยิ่งสายยาวมากๆ ตัวต้านทานจะสูง สัญญาณจะดรอป

ส่วนเรื่อง 0 1 บางคนก็บอกว่า ดิจิตอล 0 1 มีแค่ส่งได้กับไม่ได้ ไม่เหมือนอนาล็อค อันนี้ผมก็ไม่รู้นะแล้วแต่จะคิด

สุดท้าย System สำคัญที่สุดครับ

neverstop
15th May 2013, 20:16
ขอบคุณทุกคำตอบครับ รอย หยักใน สอมงผมเพิ่มขึ้นหละ

poowangdee
15th May 2013, 20:34
เรื่องสัญญาณ 0 1 เถียงกันมานานแล้วครับ ไม่รู้เหมือนกันอันไหนถูกผิด

แต่ผมเชื่อในเรื่อง ยิ่งวัสดุดี ยิ่งดี เพราะระหว่างทางจะมีสัญญาณรบกวน แต่ถ้าตัวนำดี สัญญาณจากต้นทางไปปลายทางจะครบ ไม่มีการรบกวนเหมือนเกรดทั่วๆไป

ยิ่งสายสั้น ตัวต้านทานจะต่ำ นำกระแสได้ดี เพราะงั้นยิ่งสายยาวมากๆ ตัวต้านทานจะสูง สัญญาณจะดรอป

ส่วนเรื่อง 0 1 บางคนก็บอกว่า ดิจิตอล 0 1 มีแค่ส่งได้กับไม่ได้ ไม่เหมือนอนาล็อค อันนี้ผมก็ไม่รู้นะแล้วแต่จะคิด

สุดท้าย System สำคัญที่สุดครับ
แม่นแล้วแล แค่สัญญาณดิจิตอลก็จริง แต่มันไม่ได้มีสายคู่เดียวโดดๆนี่นา
ยิ่งเรื่องสนามแม่เหล็กนี่ยิ่งอ่อนไหว
พูดง่ายๆสายคุณภาพดีจะ "รักษาสัญญาณภายในไม่ให้สูญหายไป" และ "ป้องกันสัญญาณภายนอกเข้ามา" ซึ่งสายถูกๆจะลดส่วนใหนบ้างก็ว่ากันไป