PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แบบนี้จะมีปัญหาด้านการเรียนมั้ยครับ

Windtalkers
15th May 2013, 13:56
คือวันนี้ผมไป ลงทะเบียนมาแต่ดันเหมือนมีอุปสรรค์มารั้งไว้ให้มา 7.50 น. จนได้ใจจริงจะมาคนแรก

เพื่อจะได้ไปหาที่ ดันไปตามเวลาที่บอกเลยได้นั่งหลังห้องซึ่งก็มีกลุ่มที่ชอบคุยบ้างผมเลยอยากรู้ว่า

มันต้องทำไงบ้างครับ ในห้องผู้หญิงส่วนใหญ่ 80% ชาย 19% เพศที่ 3 1%

ผู้หญิงนั่งหน้าหมด (เจริญเพื่อนกันจองให้กันหมด) และผมเลยคิดว่านั่งไหนก็เหมือนกันอยู่ที่ความพยายาม

เพราะใกล้จะสอบเข้า ม. แล้วครับเลยจะถามว่าถ้าเราพยายามอ่านหนังสือ ล่วงหน้า-หลังจากเรียน รวมพักเที่ยงทุกวันเว้นมีงาน

นี้จะพอได้หรือครับ ผมอยากให้พวกนั้นรู้จักคำว่า "ทีเด็ดเด็กหลังห้อง" น่ะครับ

EDIT

ขอบคุณทุกคอมเม้นมากเลยนะครับ จริงๆผมก็ไม่ใช่แบบว่าบ้าเรียน เคร่งเกินไปนะ

แค่ชีวิตนี้ไม่เคยนั่งหลังเลยน่ะครับ(เคยแต่กลางๆ หน้านิดหน่อย) ห้องผมเกือบ 60 คน

ผมเลยกลัวกับกังวลเฉยๆ น่ะครับ เรื่องความสัมพันธ์ถามว่าผมคุยกับเพื่อนมั้ย

ผมก็เป็นมิตรกับทุกคนไม่มีศัตรูนะครับ แถมมันรวมหัวกันทั้ง ชายหญิงทั้งห้องจะเลือกผมเป็นหัวหน้าห้องด้วยซ้ำครับ

อีกประเด็นเลยครับ เป็นหัวหน้าห้องนี้ลำบากมั้ยครับไม่เคยเป็นเลยชีวิตนี้

ballpoi007
15th May 2013, 14:15
ดูเหมือนนายจะเป็นคนคิดเยอะ ดูจากลายเซ็นอะนะ

ผมก็เรียนหน้านะ จริงมันก็ได้ผลอะละ มันตั้งใจเรียน แต่จะหลังห้อง กลางห้อง หน้าห้อง

ถ้านายตั้งใจยังไงมันก็ผ่าน ยังไงมันก็รอด อย่าเครียดมากน้าา ลองผ่อนคลายมังนะ

เพื่อนเรานะ บ้างคนมันเรียนไม่เก่งนะ แต่มันมีรายได้ตอนนี้ มากกว่าพวกจบป.ตรี เกียรตินิยมอีก- -*

jackiiez
15th May 2013, 14:16
นี่ผมจะบอกให้ มันมีเรื่องที่สำคัญกว่าเรื่องเรียนครับ ในรั้วมหาลัย

วิธีการเอาตัวรอดในสังคม มหาลัย นะ

ถ้าคุณเป็นเด็กเรียน เด็กเรียนจ๋าเลย แบบ หนอนหนังสือ ตั้งใจมาก ใส่แว่น หน้าตี๋สงบเสงี่ยม ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ เด็กดีฝุดๆ (เท่าที่อ่านมา จขกท น่าจะอยู่ประเภทนี้ แต่อาจจะไม่ถึงขนาดนี้)

คุณต้องเข้าหากลุ่มที่กลางๆ หรือออกไปทางเลว พวก เด็ก กินเหล้าดูดบุหรี่ แต่เอาแบบ ไม่ถึงกับเลวมาก จนพูดอะไรด้วยไม่ได้นะ

คือเข้าไปคุยกะเค้าบ้างอะไรบ้าง อย่ามองว่า ไอนี่แม่ม เรียนไม่เก่ง กินเหล้าดูดบุหรี่ โง่ก็โง่ ไม่ตั้งใจเรียน แล้วเราพยายามห่างๆมันดีกว่า

อย่ามองว่า แม่ม คุยไรกานนักหนาวะ ตรูจะฟังจารย์พูดเว้ย

แบบเนี้ยะ คือผมมั่นใจว่าเค้าจะมีกลุ่มของเค้า ส่วนคนประเภทเด็กเรียนก็จะมีกลุ่มของเด็กเรียน แล้วจะเกิดการแบ่งแยกกลุ่มกันเดิน เกิดขึ้น

พยายามอย่าให้เกิดแบบนี้ครับ มันจะเกิดการเขม่นกันขึ้นมาได้ (เพราะพวกที่เป็นประเภทไม่ตั้งใจเรียน มักจะหมั่นไส้พวกเด็กเรียนเสมอ)

วิธีการคือ เข้าไปทัก เข้าไปคุย แต่ไม่ต้องถวายหัวขนาด มาเด่วทำงานให้ เน้นความจริงใจครับ ใช้วิธีสอนเอา อธิบายง่ายๆ เอาเท่าที่เราทำได้

ถ้าเค้าไม่เข้าใจก็บอกไป กุช่วยได้แค่นี้แหล่ะ 5555 คือแสดงให้เค้าเห็นว่า เราจริงใจนะ เรามาผูกมิตรด้วยนะ

เท่าเนี้ยะผมว่าคนพวกนี้จะมองคุณเป็นเพื่อนครับ จะช่วยลดอาการหมั่นไส้ลงได้เยอะเลย

แต่ถ้าเค้าชวนกินเหล้าดูดบุหรี่ ถ้าคุณไม่สมัครใจก็ไม่ต้องทำครับ ถ้าเค้าขยั้นขยอ บอกไปว่าแพ้ เด่วเข้าโรงบาล จบครับ

ทำได้นี่ คุณจะอยู่ในมหาลัยได้อย่างชื่นใจเลยครับ เพราะในห้องมีแต่พวกเดียวกัน ไม่มีศัตรู ไม่มีคนหมั่นไส้เรา

เราเป็นมิตรกับทุกฝ่าย เย้ เน้นเรื่องเรียนมากเกินไปอย่างเดียว ก็ไม่ดีนะครับ ฝากไว้ด้วยๆ จากประสบการ์ณตรงผมเอง ^ ^

ปล ถ้า จขกท ไม่ใช่ คนประเภทที่ผมบอกมา ผมก็ฝากบอกคนอื่นไปแทนละกันครับ อิอิ

ปล 2 ที่ผมพูดมาจะออกแนวโลกสวยไปหน่อยนะ แต่เชื่อเหอะ ชีวิตจริงล้วนๆ

boombom007
15th May 2013, 14:27
ผมนี้แหละเด็กหลังห้อง การเรียนก็ไม่ตกนะ อยู่ที่เราแต่ครูบางคนก็จะมองเราว่าเราเป็นเด็กหลังห้องแหละ อย่าไปใส่ใจ

clean1447
15th May 2013, 14:33
เด็กหลังห้องโหดๆ มีเยอะไป

ที่นั่งไม่ได้บ่งบอกถึงนิสัยและการเรียนเลย

HANG-ON
15th May 2013, 14:39
ตามหลักจิตวิทยา การนั่งหน้า ระยะสายตาอยู่แค่กระดาน นั่งหลัง ระยะสายตามองได้ทั้งห้อง

แล้วตามนิสัยของมนุษย์ เห็นอะไรขยับก็จะสนใจไปที่จุดๆนั้น...คนก้มหน้าซุบซิบกัน คนเดินผ่านหน้าห้อง คนเล่นกัน

มันเห็นแล้วมันต้องมองแล้วเพ่งไปที่จุดๆนั้น ทำให้เสียสมาธิในการเรียน(พลาดสิ่งที่ครูพูด และอาจเป็นข้อสอบ)

สำหรับผม ก่อนและหลังเข้าเรียน แค่ทบทวนว่าเรากำลังจะเรียนอะไร...เราเรียนอะไรไปบ้าง แล้วทำความเข้าใจกับมัน

ทำทุกๆวิชา แค่ครั้งละ10-15 นาที เฉพาะจันทร์-ศุกร์ก็ได้ เสาร์อาทิตย์ก็ลั้นลาตามประสาวัยรุ่น...

newvisions
15th May 2013, 14:54
นั่งไหนก็เหมือนกัน ยกเว้นสายตาไม่ดีแล้วยังไปนั่งหลังห้อง แต่ถ้านั่งหน้าแล้วอาจารย์จำได้ จะดีมาก
การเอาตัวรอดในมหาวิทยาลัย คือ กั๊ก ความรู้เวลาใครถามก็บอกว่า ไม่รู้ 555+ ถ้าบอก เดี๋ยวหาว่า ไอนี่อวดฉลาด
เรื่องการเรียนต้องเห็นแก่ตัวเองไว้ก่อน ใครมันจะตกก็เรื่องของมัน เอาตัวเองให้รอดเป็นพอ เวลามีงานกลุ่ม เราต้องได้เป็นหัวหน้า แจกงานให้คนในกลุ่มทำอย่าเอามาทำคนเดียวเด็ดขาดย้ำ ไม่งั้น ตลอด4ปี รับรองได้ทำคนเดียว
แต่มันได้ประโยชน์เพราะเราจะเก่งคนเดียว ที่เหลือ ก็ตายหมด เวลามีโปรเจคอะไรนะ ใครที่ไม่ช่วยนะ ไม่ได้อะไรเลย นอกจากคะแนน เวลาสมัครงาน วิชาที่เรียนมาก็ไม่รู้ว่าทำไงเปิดตรงไหนเพราะมันไม่เคยทำ

เพื่อนที่ จริงใจกับเราที่สุดน่ะไม่ได้อยู่ในมหาวิทยาลัยหรอก แต่เป็นเพื่อน สมัยมัธยมต่างหาก

maxkungg704
15th May 2013, 15:03
ถ้าในรั้วมหาวิทยาลัย ผมก็นั่งมันทั่วห้องมาแล้ว เหล้า บุหรี่ เอาหมด ก็ไม่มีความแตกต่างกันเลย

บางทีครูมันก็เอาพูดตามสไลด์ไปเรื่อยดดยไม่สนนักเรียนเลยก็มี เด็กมันจะคุยกันแค่ไหนก็ไม่สน อันนี้ก็ลำบากหน่อย เพราะครูไม่สนใจใครเลย

ไม่ว่าจะหน้าห้อง กลางห้อง หลังห้อง (เด็กทันก็เยอะจริง 60 กว่าคน เป็นผมผมก็ไม่สนเหมือนกัน) ฉนั้นอยู่ที่เราจะมีสมาธิมากแค่ไหนที่จะสนใจอาจารย์

ส่วนตัวแล้วชอบห้องแบบเรียนกันน้อย ห้องเล็กๆ เป็นกันเอง เพราะเคยเรียนอยู่ตัวหนึ่ง ครูฮามาก รั่ว เหมือนมาฟังเดี่ยว นักเรียนก็10 กว่าคน ผมแทบไม่เคนโดดเลย(ถ้าไม่ขี้เกลียดจริงๆ)

กับอีกตัวที่นักเรียนเยอะมาก มาเต็มห้อง ไม่คุยกันด้วย เพราะครูแกเป็นตุ๊ด แต่ว เกย์ แล้วแกจะเป็นคนแสดงออกอย่างเปิดเฝยว่าเป็น แล้วก็สอนได้ฮามากๆๆๆ แต่ส่วนมากจะเข้าข้างนักเรียนชาย

ไปนิดนึง ซึ้งก็ดีไปเพราะผมก็ผช. มาช้าบ้างก็ไม่ดดนด่า แต่ถ้าเป็นผู้หญิงก็มักจะโดนเหน็บบ้าง แล้วแกก็ชอบแซวพวกผู้ชายที่หล่อหน่อย ผมซ่ะโคตรฮาเลย ฮากันทั้งห้อง พูดติด RATE หน่อยด้วย

แต่ก็ไม่มีใครถือสา เพราะมันเป็นวิธีเดียวที่จะดึงความสนใจไปไว้ที่อาจารย์เพียงคนเดียว

boat0089
15th May 2013, 15:20
อยู่ที่ตัวเราครับ

ก็เหมือนกับ บุหรี่ ถามว่าจริงๆแล้วบุหรี่มันวิ่งมาหาปากเราหรือปากเราวิ่งไปหามัน

คิดเอาเองนะครับ

cool-ly
15th May 2013, 15:21
หลังห้องไม่เกี่ยวเท่าไหร่เรื่องเรียนรู้เรื่องไม่รู้เรื่อง นั่งหน้าไม่กระตุ้นให้ตั้งใจฟังเท่าไหร่หรอกครับ เพื่อนผมบางคนนั่งหน้าเพราะสายตาสั้น ผมมันพวกสายตายาว 555+ บอกตรงๆ อยากให้ จขกท. อย่าใส่ใจรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ นะครับ... พักเที่ยงไปเตะบอลกับเพื่อนดีกว่า หาไรเล่นกับเพื่อนบ้าง ยิ้มๆ เข้าไว้เวลาเจอเพื่อนต่างห้อง ... ทักคนอื่นก่อนที่เขาจะทักเรา ... ช่วยเหลือโดนไม่ต้องร้องขอ โดนเฉพาะสาวๆ เอาง่ายหาไรทำนอกจากเรียนนั้นแหละ เอาหนังสือมาอ่านที่บ้าน แล้วตั้งใจในห้องเรียน การบ้านอย่าขาดส่ง เรียนต้องการเข้าใจไม่ใช่ความจำ และต้องรักเรียนและค่อยเรียนรัก... เจิด

แนะนำการอ่านหนังสือของผมนิดนึง เผื่อเป็นแนวคิดหรือแนวทางให้ได้ สมมุติสอบห้าวัน สมมุติวันที่ 8-12 ในเดือนนั้น ผมจะเริ่มอ่านแบบทบทวน (เวลาเรียนตั้งใจฟังในห้องและเข้าใจทุกครั้งด้วยนะ ไม่เข้าใจหาคำตอบให้ได้หรือยกมือถามครูเลยทันที) ดังนี้

วันที่ 1 เดือนเดียวกันนั้น ผมจะอ่านวิชาที่จะสอบของวันที่ 12 เลย และ วันที่ 2 อ่านสอบของวันที่ 11 และย้อนมาเรื่อยๆ จนครบห้าวันซึ่งอ่านวิชาที่จะสอบของวันที่ 8 อีกสองวันที่เหลือจัดเต็มให้มั่นใจและเผื่อทบทวนเนิ้อหาทั้งหมดด้วย ช่วงระหว่างสอบก็จะเริ่มอ่านวิชาของแต่ละวันที่สอบเป็นวันๆไป จะง่ายขึ้นเพราะผ่านตามาแล้ว เวลาสอบอ่านหนังสือเยอะๆ ไม่ดีเท่าไหร่สำหรับผม สมองมันรับเยอะเกิน

Eikkew
15th May 2013, 15:38
ผมว่าถ้าจะตั้งใจเรียนจริง ยังไงมันก็เข้าหัวครับ วิชาอื่นผมนั่งหลังเกือบทุกคาบ เเต่มีวิชานึงที่ผมนั่งหน้าตลอด
วิชา คณิตสาศตร์ ครับ ผมเป็นคนที่เกลียดวิชานี้มาก เเต่ผมก็อยากเรียนให้เข้าใจ
เเต่เรียนยังไงมันก็ไม่เข้าหัวครับ 5555 ไม่เกี่ยวหรอกครับ ว่าจะนั่งไหน ผมนั่งหลัง เกรดรวมได้ 3 กว่าๆ
ถ้าเเยกออกมาเเล้ว ส่วนใหญ่เป็นเกรด สามกับสี่ครับ เกรดสองมีอยู่วิชาเดียว คณิตศาสตร์..

Windtalkers
15th May 2013, 15:39
ขอบคุณทุกคอมเม้นมากเลยนะครับ จริงๆผมก็ไม่ใช่แบบว่าบ้าเรียน เคร่งเกินไปนะ

แค่ชีวิตนี้ไม่เคยนั่งหลังเลยน่ะครับ(เคยแต่กลางๆ หน้านิดหน่อย) ห้องผมเกือบ 60 คน

ผมเลยกลัวกับกังวลเฉยๆ น่ะครับ เรื่องความสัมพันธ์ถามว่าผมคุยกับเพื่อนมั้ย

ผมก็เป็นมิตรกับทุกคนไม่มีศัตรูนะครับ แถมมันรวมหัวกันทั้ง ชายหญิงทั้งห้องจะเลือกผมเป็นหัวหน้าห้องด้วยซ้ำครับ

อีกประเด็นเลยครับ เป็นหัวหน้าห้องนี้ลำบากมั้ยครับไม่เคยเป็นเลยชีวิตนี้

Maxthon
15th May 2013, 15:41
ผมเป็นคนนั่งหลังมาตลอดนะ ตั้งแต่ป. ยันม.เพราะผมตัวใหญ่ แต่ผมก็ได้เกรดกลางๆมาเสมอ เวลาผมตั้งใจผมก็ทำได้ คะแนนดีน่ะ เวลาผมขี้เกียจ คะแนนก็ห่วยตามความขี้เกียจน่ะแหละ

ผมชอบนะนั่งข้างหลัง สุขสบายดี มันมีพื้นที่เหลือ ยืนแข้งยืดขาได้สะดวกดี ว่างๆก็ไปนั่งเล่นหลังห้องกับเพื่อน เพื่อนที่มันนั่งข้างๆผมมันก็เล่นเกมอ่านการ์ตูน คุยเหมือนกัน แต่ผมก็มีความสุขที่ได้นั่งหลัง

สรุปไม่เกี่ยวหรอกครับนั่งหน้านั่งหลัง มันอยู่ที่ความตั้งใจเอาใจใส่มากกว่า ยกเว้นคนที่มีปัญหาเรื่องความสูง และสายตาครับ ควรจะนั่งข้างหน้าเพราะมันจะกระทบต่อการเรียนอย่างมาก

ลำบากสุดๆเลยครับหัวหน้าห้อง คุณต้องแบกรับหน้าที่ไว้เยอะแยะมากมาย ทั้งหยิบใบงาน เอาจดหมาย เอางานเป็นปึกๆเดินไปส่งให้อาจารย์ชั้นนู้นชั้นนี้ เป็นคนเดินไปคุยกับอาจารย์แทนเพื่อนๆ

คุณจะต้องมีความเป็นผู้นำสูง และสิ่งที่คุณจะได้รับกลับมาคือความไว้ใจจากคุณครู และเพื่อนๆ ถ้าคุณมีความเป็นผู้นำ คุณจะชอบการเป็นหัวหน้าห้องครับ :cool:

Windtalkers
15th May 2013, 15:58
ผมเป็นคนนั่งหลังมาตลอดนะ ตั้งแต่ป. ยันม.เพราะผมตัวใหญ่ แต่ผมก็ได้เกรดกลางๆมาเสมอ เวลาผมตั้งใจผมก็ทำได้ คะแนนดีน่ะ เวลาผมขี้เกียจ คะแนนก็ห่วยตามความขี้เกียจน่ะแหละ

ผมชอบนะนั่งข้างหลัง สุขสบายดี มันมีพื้นที่เหลือ ยืนแข้งยืดขาได้สะดวกดี ว่างๆก็ไปนั่งเล่นหลังห้องกับเพื่อน เพื่อนที่มันนั่งข้างๆผมมันก็เล่นเกมอ่านการ์ตูน คุยเหมือนกัน แต่ผมก็มีความสุขที่ได้นั่งหลัง

สรุปไม่เกี่ยวหรอกครับนั่งหน้านั่งหลัง มันอยู่ที่ความตั้งใจเอาใจใส่มากกว่า ยกเว้นคนที่มีปัญหาเรื่องความสูง และสายตาครับ ควรจะนั่งข้างหน้าเพราะมันจะกระทบต่อการเรียนอย่างมาก

ลำบากสุดๆเลยครับหัวหน้าห้อง คุณต้องแบกรับหน้าที่ไว้เยอะแยะมากมาย ทั้งหยิบใบงาน เอาจดหมาย เอางานเป็นปึกๆเดินไปส่งให้อาจารย์ชั้นนู้นชั้นนี้ เป็นคนเดินไปคุยกับอาจารย์แทนเพื่อนๆ

คุณจะต้องมีความเป็นผู้นำสูง และสิ่งที่คุณจะได้รับกลับมาคือความไว้ใจจากคุณครู และเพื่อนๆ ถ้าคุณมีความเป็นผู้นำ คุณจะชอบการเป็นหัวหน้าห้องครับ :cool:

ใจผมก็อยากลองเป็นผู้นำกับเค้าบ้าง(ในความคิดผมเป็นผู้นำที่ดีเพื่อนๆนับถือจึงถูกเลือกมานะครับ)

แต่กลัวเวลาทำอะไรผิดพลาดแล้วโดนว่านี้สิครับ ขอบคุณมากเลยนะครับเดียวผมจะลองทำดูครับ

Maxthon
15th May 2013, 16:14
ใจผมก็อยากลองเป็นผู้นำกับเค้าบ้าง(ในความคิดผมเป็นผู้นำที่ดีเพื่อนๆนับถือจึงถูกเลือกมานะครับ)

แต่กลัวเวลาทำอะไรผิดพลาดแล้วโดนว่านี้สิครับ ขอบคุณมากเลยนะครับเดียวผมจะลองทำดูครับ
แน่นอนครับ ถ้าคุณเป็นผู้นำ คุณจะโดนว่าก่อนใครเพื่อนเลยครับ เช่นครูสั่งให้ไปหยิบใบงานมาแจกเพื่อนตอนบ่าย2 คุณไม่ว่างเลยฝากเพื่อนคนนึงไป แต่พอถึงเวลาเพื่อนคนนั้นไม่ไป

คุณก็จะเป็นคนที่โดนว่าอยู่ดีครับ ต้องทำใจครับเรื่องนี้ และต้องยอมรับมัน นำสิ่งที่เขาว่ามาปรับปรุงตัว คุณก็จะเป็นผู้นำที่ดีได้ครับ อาจจะกดดันนิดหน่อย ถึงมาก แต่มันก็ไม่ยากอย่างที่คิดหรอกครับหัวหน้าห้อง

พยายามเข้านะครับ ^^

Kellidev
15th May 2013, 18:47
ผมนั่งมาหมด หน้า กลาง หลัง สำหรับโค้งสุดท้าย ม.6

นั่งหลังเถอะครับ แล้วเอาตำรามาเปิดอ่านเอาเองในชั่วโมง นั่งหน้าอาจารย์เห็น(บางคน)อาจจะบ่นเอาได้
เราอ่านเองไปเร็วกว่าอาจารย์สอนแน่ครับ เพราะอาจารย์มักสอนให้นักเรียนเข้าใจพร้อมๆกันถ้ามีใครช้าทุกคนจะช้าตาม
เรียนพิเศษก็เหมือนกันถ้าจะเรียนแนะนำให้หาแบบ 1-1 เรียนรวมเสียเวลาหรือบางทีพวกติวเตอร์มันเน้นปั้นคนเก่งถ้าเราเก่งไม่ทันเขาจะไม่รอสุดท้ายก็ไม่ได้อะไร

ปล.จขกท.วางแผนจะอ่านแบบนั้น ได้เป็นทีเด็ดหลังห้องแน่ครับ ผมอ่านในคาบอะแอบอ่านคาบที่อาจารย์สอนแบบไม่มีจดไม่มีงาน
เที่ยงเล่นเย็นทำการบ้าน สอบติดตั้งแต่เทอมแรก:o
ปล2. ติดไวไม่ดีหรอกครับ งานจากเพื่อนจะถาโถมเข้าใส่ด้วยเหตุผลว่า"เอ็งติดแล้วทำ...ให้หน่อยข้าจะอ่านหนังสือ"(อ่านบ้าไรเห็นเตะบอลทั้งวัน = =)