PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Android: NVIDIA Shield เกมส์ Android ไซส์พกพาเผยราคา, วันวางขายแล้ว!

[In]TerLight'z
15th May 2013, 18:15
.:: Android: NVIDIA Shield เกมส์ Android ไซส์พกพาเผยราคา, วันวางขายแล้ว! ::.

อัพเดทข่าวล่าสุดกับ ป๋าเอก TechXcite ถือเป็นอีกหนึ่ง Gadget ที่ชาว Android ให้ความสนใจไม่เบากับ NVIDIA Shield เครื่องเล่นเกมส์ขนาดพกพาบนระบบปฏิบัติการแอนดรอยด์ที่ล่าสุดทาง NVIDIA ได้ประกาศราคาและวันวางจำหน่ายอย่างเป็นทางการของ NVIDIA Shield ออกมาแล้วครับ

โดย NVIDIA Shield (ชื่อเดิมมีคำว่า Project คั่นกลาง) จะออกวางจำหน่ายด้วยราคาแค่ $350 หรือประมาณ 10,500 บาทซึ่งจะมีการเปิดให้สั่งจองกันอย่างเป็นทางการในวันที่ 20 พฤษภาคมนี้ผ่านทางหน้าเว็บไซต์ของ NVIDIA เอง ก่อนที่จะเริ่มแจกจ่ายเครื่อง NVIDIA Shield ส่งถึงมือลูกค้าก็ประมาณเดือนมิถุนายนโน่นเลยฮะ

สเปคของ NVIDIA Shield

ใช้ชิปเซ็ต NVIDIA Tegra 4 ตัวล่าสุดเป็นเจ้าแรก, 2GB RAM, หน้าจอ Retina ขนาด 5 นิ้วความละเอียด HD 720p, ความจุ 16GB เพิ่มได้อีก 64GB รวมไปจนถึงความสามารถในการสตรีมเกมส์จากเครื่อง PC มาเล่นบน NVIDIA Shield เองด้วยครับ :)

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=-owfEqjZPSI#!

ขอขอบคุณข้อมูลจาก Techxcite

ผมว่า จัด Razer Edge ไปเลยดีกว่า ถ้าเล่นเกมจริงๆ อันนี้ต้องดึงเกมมาจาก PC แล้วทำไมคุณไม่เล่นบน PC ซะเลยล่ะ

ราคามันต่างกัน 3เท่าเลยนะครับ

wriy9oN
15th May 2013, 18:22
ผมว่า จัด Razer Edge ไปเลยดีกว่า ถ้าเล่นเกมจริงๆ อันนี้ต้องดึงเกมมาจาก PC แล้วทำไมคุณไม่เล่นบน PC ซะเลยล่ะ

oicinw
15th May 2013, 18:36
ผมว่า แพงไปหน่อยนะ เพราะ มันดูแปลกๆๆไปหน่อยก้อเถอะ

Phromrat
15th May 2013, 18:36
ออกมาฆ่า PS vista รึป่าว

CPERTT
15th May 2013, 18:49
vita 3ds เถอะจะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน

kukukuXSA
15th May 2013, 18:49
มันก็มีเกมส์เฉพาะของเครื่องนี้ด้วยนี่ครับ..รูปแบบก็เหมือนเจ้าของของเกมส์พกพาทั่วไป (psv 3ds) nvidia ก็ได้ค่า license จากเจ้าของค่ายเกมส์ที่จะทำลงเฉพาะให้ (ผมว่าก็จะได้กำไรมากกว่าเกมส์ที่ลงแบบหัก % แบบเกมส์ android ทั่วไปที่เครื่องนี้ก็เล่นได้อยู่แล้วนะ) ไอ้ stream เกมส์ pc มาเล่นทำไมไม่คิดว่าเป็นส่วนเสริมล่ะครับ ทางเวป nvidia ก็บอกอยู่

PoohItBoy
15th May 2013, 18:57
ถ้ามี emu ps2 ออกมานะ จะจัดมาซักเครื่องนึงงง (เเต่คงไม่มีอ่ะ เซง)

นักเล่นเกม
15th May 2013, 19:08
พวกที่บอกแพง ??
แพงตรงไหน ราคาแค่หมื่นเดียวแต่สเปคเทียบ android ระดับ hi end ราคา 2หมื่น+
เอามาใช้เล่นเกม เล่นเน็ต ให้อารมณ์ประมาณ tablet เวอร์ชั่นจอย

Kyonman
15th May 2013, 19:16
ราคานี้ PS Vita ดีกว่านะ 555 มือถือ ก็มีอยู่แล้วด้วย เป็นผมจะ สตีมภาพให้เสียเวลาทำไม นั่งเล่นมันใน PC นั้นแหละ

MC_cat
15th May 2013, 19:32
มันคือ ''เครื่องเล่นเกมพกพา
ข้อดี ข้อเสีย ต่างกันไปในแต่ละรุ่น หรือ ยี่ห้อ

มันเกิดมาเพื่อ เล่นนอกสถานที่ ได้ทุกที่ และ ทุกเวลา .....เช่น
สนามรบ บนอวกาศ บนฟ้า ใต้ดิน ใต้โต๊ะ แอบเล่น เดินเล่น วิ่งเล่น นอนเล่น ตีลังกาเล่น หรืออาจหยิบจากในกระเป๋า ตอนเวลา คุณติดเกาะ

และแน่นอน มันไม่ใช่ PC หรือ โน๊คบุ๊ค ที่มันมีข้อจำกัด หรือข้อดี เมื่อ มาเปรียบเทียบ กับ ''เครื่องเล่นเกม พกพา''

sssss1
15th May 2013, 19:41

Razer Edge เเค่ GT 640M LE (2GB DDR3) + i5M , i7M

แต่ถ้าคุณมีเครื่องคอมที่ใช้ i7X + Titan 4 Way SLI หรืออะไรก็ได้ที่สเปคมันดีกว่า Tablet
คุณก็ได้เล่นได้ดีกว่าเครื่องที่เเพงกว่าสามเท่า

ได้เล่นเกมทั้งวินโดว์-เเอนดรอยและพกพาได้ในรูปแบบจอยด้วย

commandman
15th May 2013, 19:47
ดูมันพกไม่สดวกเลยอะ หน้าตาก็แปลกๆ

ถ้าพกสดวกมันต้องแบบ PSP เดะ ใส่กระเป๋ากางเกงนักเรียนได้ :)

BoonTew
15th May 2013, 20:38
เข้าไทยจะโดนบวกขนาดไหนเนี่ย

11rd
15th May 2013, 20:43
ถูก****** เลยครับ ทุกท่าน เข้าไทยเมื่อไรจะสอยมาเล่นซัก 4-5 เครื่อง (พูดประชด)

Gentleman
15th May 2013, 20:53
ไอ้เจ้าเครื่อง Drone นี่น่าเอามาพัฒนาใช้ในทางการสังเกตการพื้นที่อันตรายทางการทหารในเหตุรุนแรงภาคใต้บ้านเรานะครับ มีประโยชน์กับเจ้าหน้าที่ในการเข้าเขตพื้นที่ก่อเหตุรุนแรงมาก คอยสังเกตุการในมุมสูงในรัศมีทำลายล้าง โดยให้เด็กไทยนักเรียนนักศึกษาช่วยกันออกแบบพัฒนาให้มีประสิธิภาพสูงขึ้น และนำมาใช้งานได้จริง อีกทั้งเป็นการพัฒนาบุคลากรของเราเองด้วย (แต้ปัญหามันมีอยู่ว่าหน่อยงานภาครัฐหรือเอกชนจะให้การสนับสนุนหรือเห็นความสำคัญรึเปล่าเท่านั้นเอง มัวแต่เถียงด่าขัดแข่งขัดขากันแย่งกันแดรกอยู่นั่นแหละ ไอ้ที่ควรทำกลับไม่ทำไปสนับสนุนห่าอะไรก็ไม่รู้ ทีเด็กเก่งสอบได้ที่ 1 ของประเทศเอามาออกข่าว แล้วพวกที่เค้าได้ที่ 2...10+ ละครับเค้าไม่เก่งรึไง)

Kyonman
15th May 2013, 21:01
ไอ้เจ้าเครื่อง Drone นี่น่าเอามาพัฒนาใช้ในทางการสังเกตการพื้นที่อันตรายทางการทหารในเหตุรุนแรงภาคใต้บ้านเรานะครับ มีประโยชน์กับเจ้าหน้าที่ในการเข้าเขตพื้นที่ก่อเหตุรุนแรงมาก คอยสังเกตุการในมุมสูงในรัศมีทำลายล้าง โดยให้เด็กไทยนักเรียนนักศึกษาช่วยกันออกแบบพัฒนาให้มีประสิธิภาพสูงขึ้น และนำมาใช้งานได้จริง อีกทั้งเป็นการพัฒนาบุคลากรของเราเองด้วย (แต้ปัญหามันมีอยู่ว่าหน่อยงานภาครัฐหรือเอกชนจะให้การสนับสนุนหรือเห็นความสำคัญรึเปล่าเท่านั้นเอง มัวแต่เถียงด่าขัดแข่งขัดขากันแย่งกันแดรกอยู่นั่นแหละ ไอ้ที่ควรทำกลับไม่ทำไปสนับสนุนห่าอะไรก็ไม่รู้ ทีเด็กเก่งสอบได้ที่ 1 ของประเทศเอามาออกข่าว แล้วพวกที่เค้าได้ที่ 2...10+ ละครับเค้าไม่เก่งรึไง)

?????? เราว่านาย มา ผิด จักรวาล แล้วล่ะ นะ

Gentleman
15th May 2013, 21:14
?????? เราว่านาย มา ผิด จักรวาล แล้วล่ะ นะ

ไม่ผิดหรอกครับผมอยู่ galaxy ทางช้างเผือก ผมอ่านข่าว Tegra 4 อยู่ครับและดูคลิป โชว์ความ smooth ของพลัง Tegra ที่ถ่ายทอดมาจาก Drone ไอ้ที่พูดไปเพราะเห็นว่ามันมีประโยชน์ไม่ใช่เป็นแค่ของเล่น หากมีการนำมาใช้งานจริงมันจะมีประโยชน์มากครับ ฉะนั้นนั่นเป็นแค่ความเห็นลอยๆในทางบวก ไม่ได้มีแง่ลบที่คอยจับผิดใคร หรือทำให้ใครเสียหาย และไม่คิดจะแย่ความเด่นจากใครครับ

nookiesrl
15th May 2013, 22:28
พวกที่บอกแพง ??
แพงตรงไหน ราคาแค่หมื่นเดียวแต่สเปคเทียบ android ระดับ hi end ราคา 2หมื่น+
เอามาใช้เล่นเกม เล่นเน็ต ให้อารมณ์ประมาณ tablet เวอร์ชั่นจอย

แพงตอนเข้าไทยครับคิดว่าภาษีจะฟ๊ากไปกี่บาทล่ะ

kidsylenser
15th May 2013, 22:43
รอดูกันต่อไป อย่าทำแบบ PS VITA ล่ะ เปิดตัว 15000 ตอนนี้ 7000

Arebarozz
15th May 2013, 22:53
psvita ไม่ลดไม่ได้หละครับ สู้ 3DS ไม่ได้เลย ไม่มีค่อยเกมแม่เหล็กออกมาอีก

icezaazark
15th May 2013, 22:55
มีมาจากไหนคนนึง หลงมาซะนึกว่ามันไฮเทคขนาดใช้ในทางทหารเลยเรอะ:sharky

picture1
15th May 2013, 22:58
ใครที่ว่ามันไม่แพง ถามหน่อยนะ หาเงินได้วันเท่าไหร่ละคับ ถึงบอก ว่าไม่แพง
ถ้าหาได้วันละ 2000 ขึ้นไปเท่านั้นและคับถึงบอกได้ว่ามัน ม้าาาาาาาาาาายแพงงงงงงงงงงงงงเยยยยยยยยยยยยยยยยย

paozerza2010
15th May 2013, 23:14
ไม่ผิดหรอกครับผมอยู่ galaxy ทางช้างเผือก ผมอ่านข่าว Tegra 4 อยู่ครับและดูคลิป โชว์ความ smooth ของพลัง Tegra ที่ถ่ายทอดมาจาก Drone ไอ้ที่พูดไปเพราะเห็นว่ามันมีประโยชน์ไม่ใช่เป็นแค่ของเล่น หากมีการนำมาใช้งานจริงมันจะมีประโยชน์มากครับ ฉะนั้นนั่นเป็นแค่ความเห็นลอยๆในทางบวก ไม่ได้มีแง่ลบที่คอยจับผิดใคร หรือทำให้ใครเสียหาย และไม่คิดจะแย่ความเด่นจากใครครับ

เห็นด้วยครับ +1 เคยอ่านๆอยู่เหมือนกันครับ น่าจะใช้ทางการทหารได้แน่ๆ :yes

ปล.ออกทะเลแล้ว 55

chayatorn
16th May 2013, 00:24
ใครที่ว่ามันไม่แพง ถามหน่อยนะ หาเงินได้วันเท่าไหร่ละคับ ถึงบอก ว่าไม่แพง
ถ้าหาได้วันละ 2000 ขึ้นไปเท่านั้นและคับถึงบอกได้ว่ามัน ม้าาาาาาาาาาายแพงงงงงงงงงงงงงเยยยยยยยยยยยยยยยยย

ฐานะทางบ้านแต่ละคนมันต่างกันครับต้องเข้าใจ ถ้าเค้าใช้มือถือเครื่องละ 20k ใช้ PC เครื่องละครึ่งแสนเครื่องนี้แค่ 1 ใน 5 ของ PC เค้าเองมันก็ไม่แพงหรอกครับจริงมั้ยครับ

นักเล่นเกม
16th May 2013, 01:08
ที่ผมบอกไม่แพงในความหมายผมคือในราคาหมื่นต้น กับได้สเปคเทียบเท่าพวก s4 , ip5 ,920
ผมถึงบอกว่าไม่แพงไม่ใช่ ผมบอกไม่แพงก็แถมาประเด็นเรื่องฐานะทางบ้านอีก
แยกให้ออกด้วยมันคนหละประเด็นกัน

Intheroom
16th May 2013, 01:43
ดูจากเครื่อง ใหญ่ + หนาน่าดูเลย

สำหรรับผมคงขอผ่านหล่ะครับ เล่น 3DS สบายใจกว่าเยอะครับ :o

ต้องรอดูว่าจะสู้ ปู่นินได้ป่าว อิอิ

Eryx
16th May 2013, 06:04
จะให้เรียกว่าส่วนเสริม หรือเป็นโบนัสคงลำบากครับ เพราะเครื่องนี้ไม่เพียงแต่จะกินเงินท่านเพิ่มท่าคิดจะเล่นเกมโดยการ Stream จาก PC ของท่าน

เนื่องจากว่าเครื่องนี้จะสามารถใช้ Stream ได้ก็ต่อเมื่อ PC ของท่านนั้นใช้การ์ดจอของ nVidia เท่านั้น..ต้องการ GTX 650 (desktop) or GTX 660M (notebook) หรือดีกว่านั้น

ลองคิดดูว่ามันจะจบแค่เพียงราคา 10500 บาทจริงๆหรือ? แล้วไม่ต้องสงสัย เครื่องนี้ใช้ได้กับคนที่อยู่สายเขียวเท่านั้น สายอื่น อด นะครับ..

อยากให้ท่านลองใช้ความเป็น Gamer วิเคราะห์เกมที่อยู่ในระบบ Android ดูนะครับ ว่ามีเกมไหนบ้างที่สู้ Handheld ของ Sony/Nintendo ได้อย่างสูสี? และมีเกมไหนที่ท่านคิดจะจมปลักไปกับมันทั้งวันทั้งคืน...

เพราะท่าเมื่อท่านออกจากบ้านแล้วล่ะก็ เครื่องนี้ก็จะเป็นแค่ Android ที่มีขุมพลังมากกว่ามือถือทั่วไปภายในปีเดียวกัน แค่นั้นเอง (แต่โทรไม่ได้นะ)...แต่ก็จะมีเกมที่ผลิตให้เฉพาะเครื่องนี้บ้าง เพื่อให้แตกต่างจาก Android ทั่วๆไป...

ผมจะไม่แปลกใจเลยว่าท่าเมื่อไหร่ที่ท่านอยู่บ้าน แล้วเกิดรู้สึกว่า จอเล็กๆ 5นิ้ว บนมือของท่าน ''มันเล็กเกินไปว่ะ''

แล้วใช้เวลาส่วนใหญ่ระหว่างเล่นเหลือบไปมองจอ LCD/LED Monitor ของ Samsung/LG/Acer ที่ท่านซื้อเอาไว้ตัวเบ่อเริ่มข้างๆ PC สุดรักของท่าน เพราะมันโชวภาพได้ใหญ่ชัดเจนกว่ามากกกก

ผมมองไม่เห็นอนาคตที่สดใสของเครื่องนี้ซักเท่าไหร่ ผมอาจจะตาบอดหรือโง่เกินไป แต่เชื่อผมเถอะ ผมไม่ได้มีปัญหาส่วนตัวกับ nVidia นี่เป็นเพียงการวิเคราะห์แบบสนุกๆอาจจะปนประชดบ้างก้อย่าคิดมาก

สุดท้ายก็ขออย่าให้เครื่องนี้กลายเป็นจอยไร้สาย ราคา 10500 บาทก้แล้วกันนะครับ

aomlnw
16th May 2013, 07:01
ผมคนหนึ่งแหละที่บอกว่าไม่แพง เพราะเดือนหนึ่งผมหาตังเองได้แล้ว - -*ผมรู้ว่ากว่าล่ะบาทมันยากที่จะหามาแต่อันนี้ผมว่าคุ้มนะเอาเกม PC บางตัวมาเล่นก็ได้ แต่การซื้อก็อยู่ที่ความจำเป็นแหละครับไม่ใช่ว่าได้เงินก็เอาไปซื้อเลย ฮ่าๆ เก็บตังก่อนซื้อครับ
แต่เข้าไทยคงปาไปอีกเท่าตัว T^T ภาษีแพงแต่ทำไม.....

hto
16th May 2013, 08:23
555 ทีแรกดูราคาแล้วกุมขมับ แต่พอดูคลิปโชว์เจ้า drone บินได้แล้วคิดใหม่เลย มันน่าเอาไปใช้แอบส่อง เอ๊ย! สอดส่องดูลาดราวตามห้องน้ำ..... เอ่อ ไม่ใช่สิ =w="