PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากถามคนที่ทำงานราชการ รัฐวิสาหกิจ บ้างว่าเครียดกับงานบ้างรึป่าว??

sattawat1979
15th May 2013, 19:17
ผมคนนึงที่ทำแต่บริษัทเอกชนมาตั้งแต่ไหนแต่ไร เป็นวิศวกรอยู่มาหลายบริษัท ทั้งญี่ปุ่น ทั้งฝรั่ง ทั้งสิงคโปร์ ทำมาหมดแล้วครับ

วัฒนธรรมก็แตกต่างกันออกไป แต่มีสิ่งหนึ่งที่เหมือนกันคือ งานหนัก งานเยอะ งานเครียด งานเหนื่อย เหมือนกันหมดเลยครับ :sweat

ทำงานบริษัทมาเกือบ 10 ปีละ ทุกวันนี้ก็ยังทำอยู่ งานก็ยังหนักเหมือนเดิม - -'' ไม่มีวี่แววว่าจะสบายกับเค้าบ้างเลย T T

งานผมมันเยอะแยะไปหมด ปวดหัว = =

เพื่อนเคยชวนลาออกไป สอบเข้าราชการ รัฐวิสาหกิจ เพราะดูมั่นคงกว่า แต่ผมก็ไม่ไปซักที ส่วนนึงก็เกิดจากขี้เกียจกลับไปอ่านหนังสือใหม่ครับ :o

ผมคิดว่าใน JKG นี้น่าจะมีบางคนทำงานราชการบ้างนะ เลยอยากถามว่า

ทำงานราชการนี่มันสบายมั๊ยครับ?? เคยเหนื่อย เคยเครียดบ้างมั๊ย?? รับแรงกดดันมากแบบแอกชนมั๊ย??

บางคนบอกราชการทำแบบวันๆ เช้าชามเย็นชาม นี่จริงเท็จแค่ไหนครับ??

ผมถามเพราะว่าไม่เคยทำราชการเลยน่ะครับ คนในครอบครัวผมก็ทำเอกชนกันหมด เลยไม่รู้ว่าราชการทำงานกันยังไง

ถ้าเป็นไปได้ก็อยากจะสอบเข้าราชการดูซักทีเหมือนกัน

ballba
15th May 2013, 19:36
ข้าราชการ เป็นบางอาชีพและบางคนครับ

ถ้าเรื่องข้าราชการสบายๆ ผมนึกถึง ครูผมเลย ครูประจำชั้นผมสอนพละอย่างเดียว วันนีงสอน3-4ชั่วโมง

ปล่อยให้เด็กเตะบอลเล่น ครูไปไหนไม่รู้คุยโทรศัพ ทานข้าวดูทีวี มา 8โมงเช้ากลับบ่าย3 เงินเดือน 3หมื่น เฟ็ดเฟ่

แล้วแกอยู่มานานแล้วด้วย แต่ก็ไม่เห็นว่าวันๆจะทำอะไร = =

นายร้อยทหารแบบพี่ผมก็เหมือนกันครับ เขาเป็น ศรภ. ปราบยาเสพติด วันๆเปิดเน็ตหาข่าว นั่งเล่นเฟสบุ้ค ไม่ได้ไปรบไม่ได้ทำอะไรเลย

เลิกงานกลับบ้านไปเที่ยว ไปนู่นนี่สบายครับ น่าจะขึ้นอยู่กับอาชีพที่เลือกก่อนรองลงมาก็ขึ้นอยู่กับตัวบุคคลครับ = =

matsushiro
15th May 2013, 19:46
ผมกำลังจะลองไปสอบนายสิบดูครับ ทั้งๆที่จบวิศวกรรมคอมฯมา ก็ไม่ชอบงานบริษัทสักเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ได้จะฝักใฝ่ทางด้านราชการมากนัก มันแลดูไม่มีเวลาพักเลย

จริงๆแล้วอยากจะทำธุรกิจส่วนตัวด้วยซ้ำ ไม่งั้นก็ไปอยู่ตลาดหุ้นยาวๆไปเลย

piekie
15th May 2013, 19:52
ผมเรียนจบ วิทยาการคอมมได้หลายเดือนล่ะ ตอนนี้ก็ยังหางานทำไม่ได้เลย...
ไปสมัครที่ไหน ก็ไม่มีที่ไหนเรียกไปทำงานเลย มันทำให้ผมเบื่อกับการตระเวนสมัครงานมากๆ
ตอนนี้อยากทำมาก งานอะไรก็ได้ ที่มันได้เงิน...ผมหล่ะเซ็ง
ไม่ให้โอกาศนักศึกษาจบใหม่กันบ้างเลย

15th May 2013, 20:04
ผมเรียนจบ วิทยาการคอมมได้หลายเดือนล่ะ ตอนนี้ก็ยังหางานทำไม่ได้เลย...
ไปสมัครที่ไหน ก็ไม่มีที่ไหนเรียกไปทำงานเลย มันทำให้ผมเบื่อกับการตระเวนสมัครงานมากๆ
ตอนนี้อยากทำมาก งานอะไรก็ได้ ที่มันได้เงิน...ผมหล่ะเซ็ง
ไม่ให้โอกาศนักศึกษาจบใหม่กันบ้างเลย

งานหายากครับ ผมก็เคยตกงานมาเหมือนกัน มันเป็นอะไรที่เครียดกว่าทำงานซะอีกนะ เพราะไม่มีงาน ก็ไม่มีเงินไงครับ

พยายามอย่าตกงานนานเกินไปครับ มันจะหลอน ให้หาอะไรทำก็ได้ทำไปก่อน อย่างน้อยก็ได้ประสบการณ์

แต่ถ้ามีงานทำแต่ งานเยอะเกิน เครียดไปก็ไม่ไหว ถ้ามีช่องทางดีกว่าเดิมผมก็คงไปเหมือนกัน ^ ^''

ปล. แต่ถ้างานสบายแต่เงินน้อยผมก็ไม่เอาเหมือนกันนะ :p

chanwitpop
15th May 2013, 20:13
ผมก็ทำงานวิศวกรบริษัทเอกชนแบบ จขกทนั้นแหละ แต่พ่อแม่พี่น้องผมเป็นตระกูลข้าราชการ/รัฐวิสาหกิจกันหมด

ถามว่ารัฐวิสาหกิจเครียดมั้ย ตอบได้เลยว่าแทบจะไม่เครียดครับ น้าๆผมเป็นพวกการไฟฟ้า มีทั้งเซฟตี้/วิศวกร/นั่งทำงาน พวกที่นั้งทำงานงานเยอะสุดครับแต่ไม่เครียดอยู่ดี
แถมเงินเดือนเยอะสวัดดิการสุดยอดโบนัสมากกว่าเอกชนซะอีก โบนัสออกทีพวกน้าๆผมจะนัดกันก๊งมื้อใหญ่

ส่วนข้าราชการนั้นพ่อผมเป็นข้าราชการชั้นผู้ใหญ่จึงไม่ค่อยเครียดเท่าไหร่งานส่วนใหญ่
จะเป็นการตรวจสอบความถูกต้องของโครงการซะส่วนใหญ่ จะเครียดก็มีแค่ลูกน้องง่าวแค่นั้น
ส่วนแม่เป็นครูประถมเครียดพอสมควรครับเครียดกับเด็กๆ

ส่วนตัวผมลาออกโรงงานละครับรู้สึกไม่รุ่ง
มาสมัครกับIMjapanกับผมมะ ถ้าจขกท.ยังไม่30ไม่มีรอยสักมาสมัครได้นะ (แต่เท่าที่ดูน่าจะเลยแล้วใช่มะ:pleasantry)

15th May 2013, 20:18
ผมกำลังจะลองไปสอบนายสิบดูครับ ทั้งๆที่จบวิศวกรรมคอมฯมา ก็ไม่ชอบงานบริษัทสักเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ได้จะฝักใฝ่ทางด้านราชการมากนัก มันแลดูไม่มีเวลาพักเลย

จริงๆแล้วอยากจะทำธุรกิจส่วนตัวด้วยซ้ำ ไม่งั้นก็ไปอยู่ตลาดหุ้นยาวๆไปเลย

ผมเคยคิดอยากลาออกไปทำธุรกิจส่วนตัวเหมือนกัน แต่ไม่รู้จะทำไรดี ยังคิดไม่ออกเลย :o

ก็เลยต้องทนๆอยู่ไปก่อน ทั้งๆที่เบื่อ chip หายเลย = =

ผมก็ทำงานวิศวกรบริษัทเอกชนแบบ จขกทนั้นแหละ แต่พ่อแม่พี่น้องผมเป็นตระกูลข้าราชการ/รัฐวิสาหกิจกันหมด

ถามว่ารัฐวิสาหกิจเครียดมั้ย ตอบได้เลยว่าแทบจะไม่เครียดครับ น้าๆผมเป็นพวกการไฟฟ้า มีทั้งเซฟตี้/วิศวกร/นั่งทำงาน พวกที่นั้งทำงานงานเยอะสุดครับแต่ไม่เครียดอยู่ดี
แถมเงินเดือนเยอะสวัดดิการสุดยอดโบนัสมากกว่าเอกชนซะอีก โบนัสออกทีพวกน้าๆผมจะนัดกันก๊งมื้อใหญ่

ส่วนข้าราชการนั้นพ่อผมเป็นข้าราชการชั้นผู้ใหญ่จึงไม่ค่อยเครียดเท่าไหร่งานส่วนใหญ่
จะเป็นการตรวจสอบความถูกต้องของโครงการซะส่วนใหญ่ จะเครียดก็มีแค่ลูกน้องง่าวแค่นั้น
ส่วนแม่เป็นครูประถมเครียดพอสมควรครับเครียดกับเด็กๆ

ส่วนตัวผมลาออกโรงงานละครับรู้สึกไม่รุ่ง
มาสมัครกับIMjapanกับผมมะ ถ้าจขกท.ยังไม่30ไม่มีรอยสักมาสมัครได้นะ (แต่เท่าที่ดูน่าจะเลยแล้วใช่มะ:pleasantry)

IMjapan คืออะไรครับ?? ส่วนอายุผมเอ่อ.... T T

แล้วการไฟฟ้าโบนัสกี่เดือนครับ?? สู้ Toyota ได้รึป่าว??

chanwitpop
15th May 2013, 20:32
IMjapan คืออะไรครับ?? ส่วนอายุผมเอ่อ.... T T

ส่งคนไปทำงานที่ญี่ปุ่น1-3ปีโดยภาครัฐครับ
มีการสอนภาษาฟรี4เดือน แต่มาตราฐานการคัดเลือกและการทดสอบสูงมาก

3ปีกลับมาถ้าเก็บเงินเป็นก็เยอะพอสมควร แถมมีรางวัลอีก6แสนเยนให้ไว้เปิดกิจการเองด้วย

15th May 2013, 20:34
ข้าราชการ เป็นบางอาชีพและบางคนครับ

ถ้าเรื่องข้าราชการสบายๆ ผมนึกถึง ครูผมเลย ครูประจำชั้นผมสอนพละอย่างเดียว วันนีงสอน3-4ชั่วโมง

ปล่อยให้เด็กเตะบอลเล่น ครูไปไหนไม่รู้คุยโทรศัพ ทานข้าวดูทีวี มา 8โมงเช้ากลับบ่าย3 เงินเดือน 3หมื่น เฟ็ดเฟ่

แล้วแกอยู่มานานแล้วด้วย แต่ก็ไม่เห็นว่าวันๆจะทำอะไร = =

นายร้อยทหารแบบพี่ผมก็เหมือนกันครับ เขาเป็น ศรภ. ปราบยาเสพติด วันๆเปิดเน็ตหาข่าว นั่งเล่นเฟสบุ้ค ไม่ได้ไปรบไม่ได้ทำอะไรเลย

เลิกงานกลับบ้านไปเที่ยว ไปนู่นนี่สบายครับ น่าจะขึ้นอยู่กับอาชีพที่เลือกก่อนรองลงมาก็ขึ้นอยู่กับตัวบุคคลครับ = =

น้าผมเป็นครูพละอยู่โรงเรียนเอกชน ก็คล้ายๆกับที่คุณว่ามาเลยครับ ปล่อยให้เด็กเล่นบอล แล้วตัวเองก็ไปนอน สบายจริงๆ = =

ส่งคนไปทำงานที่ญี่ปุ่น1-3ปีโดยภาครัฐครับ
มีการสอนภาษาฟรี4เดือน แต่มาตราฐานการคัดเลือกและการทดสอบสูงมาก

3ปีกลับมาถ้าเก็บเงินเป็นก็เยอะพอสมควร แถมมีรางวัลอีก6แสนเยนให้ไว้เปิดกิจการเองด้วย

น่าสนใจมากครับ แต่สายเกินไปสำหรับผมแล้วมั้ง (อายุ) T^T''

chanwitpop
15th May 2013, 20:49
แล้วการไฟฟ้าโบนัสกี่เดือนครับ?? สู้ Toyota ได้รึป่าว??

คงสู้โตโยต้าไม่ได้หรอกครับ
การไฟฟ้าโบนัส ก็อยู่ที่ประมาณ1.8-3.0(จำไม่ได้ว่ามันขึ้นอยู่กับอะไร)
อาจจะน้อยแต่ถ้าเทียบกับเงินเดือนพวกช่างแก่ๆ50k-70kมันก็เยอะอยู่(ฝ่ายผลิต)

15th May 2013, 21:15
คงสู้โตโยต้าไม่ได้หรอกครับ
การไฟฟ้าโบนัส ก็อยู่ที่ประมาณ1.8-3.0(จำไม่ได้ว่ามันขึ้นอยู่กับอะไร)
อาจจะน้อยแต่ถ้าเทียบกับเงินเดือนพวกช่างแก่ๆ50k-70kมันก็เยอะอยู่(ฝ่ายผลิต)

ผมอ่ะ อยากเข้า โตโยต้า มากเลย ถึงจะเหนื่อยแต่ก็ได้เงินเยอะดี

เคยส่ง resume ไปแล้ว มันไม่เรียกซีกที :dash เดี๋ยวว่าจะลองดูอีกที

Zpatan
15th May 2013, 21:41
ไม่เครียดครับจ่าที่ห้องปล่อยมุขทั้งวัน

exodus
15th May 2013, 21:42
ทำงานอะไรก็เครียดหมดแหละครับ ขึ้นอยู่กับว่าจะเครียดแนวไหน ไม่เว้นแม้แต่กิจการส่วนตัวหรอก
ก็อย่างที่ว่า งานที่ดี มันไม่มีอยู่จริงในโลก มันมีแต่งานที่มีข้อเสียน้อย กับมีข้อเสียมาก
ไอ้ที่มีน้อย มันก็ไม่ใช่ว่ามันจะดีเด่กว่างานอื่น เพียงแค่ว่า เราเองไม่มายด์กับข้อเสียที่ว่ามา เลยไม่เป็นปัญหากับตัวเองซักเท่าไหร่ ก็เลยรู้สึกว่ามันมีข้อเสียน้อยกว่าที่อื่น
ถ้าคุณมองหางานที่ดีหรือสมบูรณ์แบบ คงไม่ได้หยิบจับอะไรเป็นชิ้นเป็นอันหรอกครับ แม้แต่บริษัทชั้นนำของโลกก็ยังมีคนลาออก นับประสาอะไร จริงมั้ย

ขอให้คุณได้เจองานที่มีข้อเสียน้อยสำหรับตนเองในเร็ววันนะครับ

chanwitpop
15th May 2013, 21:44
ผมอ่ะ อยากเข้า โตโยต้า มากเลย ถึงจะเหนื่อยแต่ก็ได้เงินเยอะดี

เคยส่ง resume ไปแล้ว มันไม่เรียกซีกที :dash เดี๋ยวว่าจะลองดูอีกที

ตอนเรียนป.ตรีช่วงทำโปรเจ็คจบ โตโยต้าโทรมาให้ไปสัมภาษณ์ แต่ไอ้เราดันปฏิเสธไปเพราะยังทำโปรเจ็คอยู่
มารู้ทีหลังว่าเงินดี ง่าวแท้หนอเรา

zeemee
15th May 2013, 23:07
1.เครียดตอนจะปรับเลื่อนตำแหน่ง..2-3ปี เครียดครั้งหนึ่ง(หรือสอบเลื่อนตำแหน่งฐานะกำเนิด)
2.นอกจากนั้นก็เรื่อยๆ ที่เห็นๆ3-4โมงเช้าถึงที่ทำงานแต่ต้องพยายามให้ถึงก่อน0830ถึงจะดีเพื่อนร่วมงานจะตำหนิไม่ได้ บ่นนู้น-พูดนี่ ซักพัก แล้วก็ไปหาข้าวกิน เที่ยงๆบ่ายๆก็หาโอกาสอ้าง
ไปติดต่อราชการประสานงาน แล้วกลับบ้านหรือบางคนถ้ามีธุรกิจส่วนตัวก็ทำไป ส่วนวันศุกร์บ้านอยู่ไกล 4โมงเช้าเตรียมตัวกลับบ้าน พักเที่ยงกินข้าวแล้วหายไปเลย สรุปว่าเครียดนะ..!!
เพราะจากที่เห็นๆ ต้องคอยหาเหตุให้อ้างไม่ให้คนอื่นว่าหรือจับผิดได้(ถือว่าเป็นความเครียดแล้วกัน หย่วยๆ)
3.นอกจากนั้นที่เห็นก็ต้องทำตัวเรื่อยๆ อย่าพูดมากอย่าพูดอย่าเถียง-อย่าเสนอ(นอกจากเตรียมกันไว้ก่อนและมีทางออกโดยไม่เสียหน้า)แล้วจะอยู่อย่างสบาย ตอนเกษียณ หรือลาออกก็จะมีเงิน
ตามที่กฎหมายกำหนด และ/หรือ กบข.กำหนด (ส่วนใหญ่ก็ได้เงิน 1-2/3/4ล้านแล้วแต่ฐานเงินเดือน +70เปอร์เซ็น(เงินบำนาญ)ตลอดชีวิต+บำนาญX30 ตอนตาย)อันนี้ก็ถือว่าเป็นความเครียด
หนึ่งถ้าหากค่าเงินเฟ้อ เกินการประหยัดกิน ประหยัดใช้
สุดท้าย คิดเอาเอง(เงินเดือน ป.ตรีแรกเข้า เมื่อ2ปีก่อนรัฐ8พัน เอกชนหมื่นสอง/ปัจจุบันรัฐหมื่นห้า..เอกชน..ไม่รู้ ส่วนอัตราการเพิ่มเงินเดือนรัฐอย่างน้อยสุดร้อยละ4 สูงสุด12 เอกชนตามผลประกอบการ ส่วนโบนัสเอกชนจะสูงกว่าเพราะไม่ต้องเกรงใจใคร ส่วนรัฐจะคิดให้แบบเฉลี่ยกันไปตามอัตราเงินเดือน สูงได้มากน้อยได้น้อย

diawnaja
15th May 2013, 23:30
ผมเป็นเด็กแต่ตอนนี้ผมทำ ธุรกิจเครือข่ายครับ สนุกจัง

16th May 2013, 18:52
เวลาผมเครียดกับงานมากๆ ผมมักจะออกมานั่งสงบจิตใจในห้องน้ำซักพัก แล้วกลับไปงานใหม่ มันก็ช่วยได้เหมือนกัน :yes

แต่สิ่งหนึ่งที่ผมได้เรียนรู้จากการทำงานคือ ''อย่าหนีปัญหา'' เพราะมันหนีไม่เคยพ้น มาทำงานก็คือมาแก้ปัญหานั่นเอง ถ้าเหนื่อยนักก็พักซักหน่อย :o

คิดซะว่าอย่างน้อยก็ดีกว่าตกงานละกัน ทำงานเครียดแต่ได้เงิน ตกงานตอนแรกไม่เครียด แต่นานๆไปจะเครียดเพราะเงินเริ่มหมด

สุดท้ายไม่ว่าจะทำอะไรมันก็เครียดอยู่ดี ยังไงก็ขอเครียดแล้วได้เงินดีกว่า จริงมั๊ยครับ??