PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ณ ตอนนี้เรื่องทรงผมนักเรียนไปถึงไหนแล้วครับ

jakajanwax
15th May 2013, 19:26
คืออยากทราบว่ากระทรวงศึกษาธิการออกคำสั่งให้นักเรียนหญิงไว้ผมยาวได้หรือแล้วแต่ดุลพินิจของโรงเรียนครับว่าจะให้ไว้สั้นหรือยาว คือตอนแรกที่ผมอ่านๆมานะ เขาบอกว่าแล้วแต่ตัวเด็กเอง ถ้าอยากไว้ยาวก็รวบผมให้เรียบร้อย ถ้าไว้สั้นก็สั้นได้ปกคอเสื้อ ถ้ายาวกว่านั้นให้รวบ ณ ตอนนี้ โรงเรียนผมยังไม่ให้เด็กผู้หญิงไว้ผมยาวครับ ม.ต้นผู้ชาย=เกรียน ม.ปลายผู้หญิง=ผมสั้นลงจากติ่งหู 3เซน คือผมว่ามันหนักเกินไปนะครับ อยากรู้ว่าโรงเรียนต้องปฎิบัติตามกฏจากหนังสือที่กระทรวงส่งมาไหม? (ที่จริงผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับเรื่องนี้หรอก แต่ผมสงสารเพื่อนผู้หญิงกับน้องม.ต้นอ่ะครับ คือตัดผมมาเรียนแล้วหน้าแบบอมทุกข์อ่ะครับ เครียดเรื่องเรียนไม่พอต้องมาเครียดเรื่องผม) :(

ukzeroooo
15th May 2013, 19:30
มันแล้วแต่ความคิดของแต่ละสถานศึกษาด้วย ของที่ผมเรียน บนยาวไม่เกิน 4 เซน ให้ไว้รองทรงได้

sattawat1979
15th May 2013, 19:38
ผมคนรุ่นเก่าครับ ผมว่าระบบเก่าก็ดีเหมือนกันนะ

เด็กชายก็เกรียน เด็กหญิงก็สั้นติ่งหู เหมือนๆกันหมดไปเลยก็ดี ฝึกวินัยไปในตัวด้วย เพราะเด็กๆมันยังฝึกกันได้ง่ายกว่าตอนโตนะ

และไม่ต้องมากังวลกับเรื่องทรงผมด้วย โดยส่วนตัวผมอยากให้เด็กตั้งใจเรียนมากกว่าสนใจเรื่องความสวยความงามนะ

ว่าแต่ตอนนี้ทรงผมไปถึงไหนแล้วไม่รู้เหมือนกัน :o

RagoZa
15th May 2013, 19:39
555 โรงเรียนผมก็เหมือนกันกับคุณ เขาบอกว่ามันเป็นกฎประจำโรงเรียนไปแล้ว ไม่ขอเอ่ยโรงเรียนนะ :shutup

newvisions
15th May 2013, 19:41
โรงเรียนเก่าผม ก็ยังเหมือนเดิม หัวเกรียน

BLASTEROUS
15th May 2013, 19:44
ผมคนรุ่นเก่าครับ ผมว่าระบบเก่าก็ดีเหมือนกันนะ

เด็กชายก็เกรียน เด็กหญิงก็สั้นติ่งหู เหมือนๆกันหมดไปเลยก็ดี ฝึกวินัยไปในตัวด้วย เพราะเด็กๆมันยังฝึกกันได้ง่ายกว่าตอนโตนะ

และไม่ต้องมากังวลกับเรื่องทรงผมด้วย โดยส่วนตัวผมอยากให้เด็กตั้งใจเรียนมากกว่าสนใจเรื่องความสวยความงามนะ

ว่าแต่ตอนนี้ทรงผมไปถึงไหนแล้วไม่รู้เหมือนกัน :o ผู้ใหญ่คิดยังงี้กันหมด มันทำให้เด็กขาดความมั่นใจ ไม่เข้าใจรึยังไงกัน

jakajanwax
15th May 2013, 19:46
จากตอนแรกที่เขาหวังว่าจะให้กฏมันเท่าเทียมกัน กลายเป็นบางโรงเรียนจากเดิมที่หัวเกรียนกลายเป็นรองทรงไปแล้ว แล้วอีกโรงเรียนที่ยังหัวเกรียนล่ะ เด็กจะรู้สึกอย่างไรกับโรงเรียนที่ใช้กฏใหม่ "รัฐบาลก็ออกหลักสูตรโตไปไม่โกงแล้วหนิ แต่ยังเห็นเด็กบางคนหนีแถุวเพื่อที่จะไม่โดนตัดผมอยู่เลย เทพจริงๆ ประเทศเทย

godji001
15th May 2013, 19:48
เท่าที่ผมได้ยินเขาบอกว่าขึ้นอยู่แต่ละโรงเรียนครับว่าจะให้ผมยาวหรือผมสั้น

เพราะเป็นสิทธิ์ของโรงเรียนครับ

ป.ล.ผมก็ชอบแบบเก่าคือเวลาไปเข้าค่ายถ้าตัดเกรียน หัวไม่อับจากผมยาวด้วยครับระบายอากาศได้ดี

ถ้าผู้หญิงน่ารักๆตัดบ๊อบผมก็ชอบนะ แต่ถ้าบานหน้า โอเคกำบายเลิก - -/

จากตอนแรกที่เขาหวังว่าจะให้กฏมันเท่าเทียมกัน กลายเป็นบางโรงเรียนจากเดิมที่หัวเกรียนกลายเป็นรองทรงไปแล้ว แล้วอีกโรงเรียนที่ยังหัวเกรียนล่ะ เด็กจะรู้สึกอย่างไรกับโรงเรียนที่ใช้กฏใหม่ "รัฐบาลก็ออกหลักสูตรโตไปไม่โกงแล้วหนิ แต่ยังเห็นเด็กบางคนหนีแถุวเพื่อที่จะไม่โดนตัดผมอยู่เลย เทพจริงๆ ประเทศเทย

ถูกใจตรงประเทศเทย - -/ (นึกว่ามีผมคนเดียวที่คิดอย่างนี้)

แล้วยิ่ง ผู้หญิง ม.ต้น ผมเนี่ย ยิ่งแล้วใหญ่เลย เสมอติ่งหูอ่ะครับ แบบข้างหลังจะเกรียนๆหน่อย ผู้หญิงหัวเกรียน o_O ไม่น่าแปลกใจทำไมโรงเรียนผมไม่มีโลลิค่อน สงสัยโรงเรียนผมจะยึดนโยบายตามรุ่นพี่ที่จบไป "สั่นเสมอหูเพราะหนูคือใบเตย" ใบเตย อาร์สยามนะครับ แหม่

ผมว่าไว้บ๊อบก็ดีนะ Win ทุกคน - -

NeverLand
15th May 2013, 19:49
ผมว่านะ รร. เค้าไม่ให้ตัดมันก็คือกฏของเค้า เหมือนไปสมัครงานอะถ้าคุณอยากอยู่คุณก็ต้องทำตามเค้า //เผ่นน

O'z NEWBIE IN THE H.H.
15th May 2013, 19:53
โรงเรียนผมบอกว่า กฎหมายบังคับใช้ปี 57 โถ.... ผมอุตส่าห์ รอมานาน แต่ตอนนี้ผมไม่มีปัญหากับทรงนักเรียนหัวเกรียนอีกต่อไปแล้ว ผมมีสกินเฮดเบอร์สามคู่ใจผมแล้ว :o

postgeno159
15th May 2013, 19:55
โรงเรียนผม มาใช้รองทรงตอนผมออกแล้ว = =

Blackperl
15th May 2013, 19:58
ไม่รู้ทำไมนะผมยาวแล้วกลัวว่าผมมันจะผิดทรงกลัวคนเค้าจะหัวเราะเอา

ชอบผมสั้นๆที่สุดนะไม่ต้องดูอะไรให้มันยุ่งยาก

ปล.คหสต.

satornarm
15th May 2013, 20:00
ม.6 แล้ว ก็ยังเกรียนติดหนังหัวอยู่ดีครับ 555+

piekie
15th May 2013, 20:01
ผู้ใหญ่คิดยังงี้กันหมด มันทำให้เด็กขาดความมั่นใจ ไม่เข้าใจรึยังไงกัน

ฮ่าๆๆๆ สงสัยสมัยก่อน ชายไทยคงหมดความมั่นใจกันทั้งประเทศแล้วมั้งครับ...
อ้าวววว รวมทั้งผมด้วยสิ แต่เอ๊ะ!!! ทรงผมทำให้ขาดความมั่นใจหรอครับ
ทำไมสมัยผมเรียนมัธยมผมไม่เคยเป็น มั่นใจมากกว่า เพราะไม่ต้องกังวลเรื่องทรงผม
:o

jakajanwax
15th May 2013, 20:05
แล้วยิ่ง ผู้หญิง ม.ต้น ผมเนี่ย ยิ่งแล้วใหญ่เลย เสมอติ่งหูอ่ะครับ แบบข้างหลังจะเกรียนๆหน่อย ผู้หญิงหัวเกรียน o_O ไม่น่าแปลกใจทำไมโรงเรียนผมไม่มีโลลิค่อน สงสัยโรงเรียนผมจะยึดนโยบายตามรุ่นพี่ที่จบไป "สั่นเสมอหูเพราะหนูคือใบเตย" ใบเตย อาร์สยามนะครับ แหม่

sssss1
15th May 2013, 20:10
กระทู้งี้ระวังไปโผล่ Drama addict

ส่วนตัวคิดว่าขึ้นอยู่กับร.ร. SSSSS1[SD] บอกมาว่าร.ร.เค้าตอนม.ต้นให้ตัดรองทรงเเล้ว เเต่เป็นชายล้วน เค้าอยู่ม.ปลายเลยไม่สนใจอะไร
มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับกระทรวงหรอก มันขึ้นอยู่กับครู ว่ามีดุลพินิจยังไง ส่วนใหญ่ก็คงไม่ขัด เเต่ก็มีบางส่วนที่คงไม่มีใครมาตรวจเลยจะทำยังไงก็ได้
คนไทยชอบคิดว่าทำสิ่งที่มีมานานเเล้วจะดี โดยไม่คำนึงถึงคำสั่งหรือข้อควรปฏิบัติที่ได้รับมอบหมายเลย

ต้องรอให้ครูรุ่นที่อยู่กับหัวเกรียนมาทั้งชีวิต เสียชีวิตหมดน่ะครับ ผมว่าอาจจะมีปฏิรูปก็เป็นได้ :o (รอนะครับอย่าไปเร่งหรือบังคับ)

vanpersie10
15th May 2013, 20:12
มาอีกละ กระทู้แบบนี้ เฮ้อ....................

darkperson50
15th May 2013, 20:15
ม.ต้น นี่ ชายตัดเกรียน หญิง ไม่เกินติ่งหูก็ โอนะครับ เพราะยังเด็กอยู่ ตัดแล้วดูเรียบร้อยด้วย
ส่วน ม.ปลาย ชายผมว่าน่าจะให้ไว้ถึงรองทรงก็พอ ไม่ยาวเว่อไป ส่วนหญิงก็ไว้ยาวได้ แต่ต้องรวบผมให้เรียบร้อย เพราะวัยรุ่นเริ่มโตละ รักสวยรักงาม แต่ก็ไม่มากเกิน
อะไรที่มันพอดีๆ ก็จะไม่มีคนต่อต้านนะผมว่า สมัยโรงเรียนผม มีกฏ นักเรียนชายต้องตัดเกรียนจน ม.6 เลย ดีที่เรียน ร.ด เลยไม่ได้ติดอะไร แต่คนไม่ได้เรียนต่อต้านกันเป็นแถว

ผมว่าแบบนี้อ่ะเหมาะพอดี น่ารักสมวัย

ม.ต้น ชาย

http://www.manager.co.th/asp-bin/Image.aspx?ID=2519870

ม.ต้น หญิง

https://s3-ap-southeast-1.amazonaws.com/bucket.thorfun.com/story/50ef838aaeeb59274400198a/28562288391-0004.jpg

ม.ปลาย ชาย

ม.ปลาย หญิง

http://topicstock.pantip.com/chalermthai/topicstock/2011/01/A10150441/A10150441-0.jpg

Spermz
15th May 2013, 20:16
http://www.unigang.com/Article/14509

ตามนี้ครับ

jakajanwax
15th May 2013, 20:25
คือไม่ได้ตั้งใจจะให้ drama หรอกนะครับ ผมก็เข้าใจนะว่าบอร์ดนี้อ่ะมีผู้ใหญ่เล่นด้วย คือมันมีช่องว่างระหว่างวัยอ่ะครับ คุณไม่เข้าใจผม ผมเองก็ไม่เข้าใจคุณเหมือนกัน ดังนั้นเพื่อให้เป็นการสันติที่สุด ถ้าหากผมพิมอะไรไปทำให้ท่านไม่พอใจก็ขอโทษด้วยนะครับ จุดประสงค์ของการตั้งกระทู้นี้คืออยากรู้ว่าโรงเรียนมีสิทธิที่จะไม่ทำตามกฏอย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นหรือเปล่านะครับ

Patrenko
15th May 2013, 22:26
เดี๋ยวเจอทรงมหาดไทยเเบบพวกผมเเล้วไม่ต้องมาร้องอยากกลับไปเกรียนนะครับฮาๆ

tide36
16th May 2013, 08:38
ตัดแล้วจะเป็นอะไรกัน ผมก็ตัดเกรียนยัน ม.6 ก็ยังจบมาได้เกรดดีด้วย - -?

Blackened
16th May 2013, 09:08
แค่บนหนังหัวตัวเองยังไม่มีเสรีภาพ นี่เกาหลีเหนือหรือเปล่าวหว่า
กดขี่กันสึสๆ

จะบอกว่าการกดขี่ที่ดีที่สุด คือผู้ที่ถูกกดขี่โดนจนหงอย จนคิดว่าการกดขี่นั้นเป็นสิ่งที่ถูก แล้วก็ยัดเยียดมันให้กับผู้อื่นไปเรื่อยๆๆๆ
แต่ถ้าอยากถูกกดขี่กันต่อไปก็แล้วแต่ท่านเถิด

piekie
16th May 2013, 09:16
คือไม่ได้ตั้งใจจะให้ drama หรอกนะครับ ผมก็เข้าใจนะว่าบอร์ดนี้อ่ะมีผู้ใหญ่เล่นด้วย คือมันมีช่องว่างระหว่างวัยอ่ะครับ คุณไม่เข้าใจผม ผมเองก็ไม่เข้าใจคุณเหมือนกัน ดังนั้นเพื่อให้เป็นการสันติที่สุด ถ้าหากผมพิมอะไรไปทำให้ท่านไม่พอใจก็ขอโทษด้วยนะครับ จุดประสงค์ของการตั้งกระทู้นี้คืออยากรู้ว่าโรงเรียนมีสิทธิที่จะไม่ทำตามกฏอย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นหรือเปล่านะครับ

ไม่ใช่ผู้ใหญ่จะไม่เข้าใจนะครับ...ผมว่าเค้าก็เข้าใจหมดทุกคนอ่ะแหละ
แต่อย่าลืมนะครับ ว่าพวกผู้ใหญ่เหล่านี้ เค้าก็ผ่านจุดที่พวกคุณกำลังเผชิญ อยู่ในตอนนี้มาแล้ว
เพราะแต่่กอนไม่ค่อยมีคนเดือดร้อนเรื่องทรงผมหรอกครับ เค้าให้ตัดก็ตัดกันไป
ส่วนเรื่องโรงเรียน เค้าก็มีสิทธิ์ของเค้าด้วยอ่ะนะ ใครที่คิดว่าหัวคุณมันเป็นสิทธิ์ของคุณ
โรงเรียนเค้าก็เลยบอกว่า เพราะฉะนั้น คุณกับหัวของ ก็ไปหาโรงเรียนใหม่ได้เลยครับ ฮ่าๆๆ :thank