PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมคนไทยถึงชอบปฏิเสธความเป็นจริงกันครับ?

GariTo
16th May 2013, 19:32
ผมเจอบ่อยมาก ไม่ว่าจะเรื่องประเทศไทยเป็นที่หนึ่งของอาเซียน ทั้งๆที่มันไม่จริง เรื่องที่ตอนนี้ประเทศไทยตกต่ำ เรื่องที่เหตุฆาตกรรมโดยอ้างมาจากเกม ไม่ใช่เรื่องจริงๆ ทั้งๆที่ัมันก็มีส่วน

หลายคนบอก "เด็กก็มีความคิดแยกแยะออกว่าอะไรถูกผิด ไม่ใช่เพราะเกมหรอก" ทั้งๆที่มันไม่ใช่ว่าจะเด็กทุกคนจะคิดได้ เรื่องที่หลายๆคนมองประเทศไทยเป็นความสวยงาม

ล่าสุดรู้สึกเหมือนผมก็จะเจออยู่ ที่ว่าเด็กฆ่าแม่เพราะติดเกม ก็อ้าง เด็กผิดเอง แต่ความจริงๆ คุณไม่เคยคิดเลยล่ะ ว่าแม่เขาเป็นยังไง กดดันลูกยังไง ไม่ใช่ว่าแม่ทุกคนจะดีหมด

หลายคนบอกทำไมกระทรวงการศึกษาต้องให้เด็กไว้เกรียน แล้วไว้ผมแล้วมันฉลาดขึ้นเหรอไม่ใช่แค่ประเทศไทยที่มีข้อจำกัดเรื่องทรงผมในการเรียน และยังมีอีกหลายเรื่องที่คนไทยไม่คิดอยากจะรับมัน..............

fifa25420115
16th May 2013, 19:39
เรื่อง ทรงผม ปัญหาชีวิต 555 :dance

armaszxc
16th May 2013, 19:42
เห็นด้วยครับ

ควรจะเป็น ยอมรับความจริงและแก้ไข ไม่ใช่โทษโน่นนี่
บ่องตรงเด็กยังรู้เลย

suppermama
16th May 2013, 19:42
ความคิดคุณเหมือนผมทุกประการ...

ddc[TH]
16th May 2013, 19:43
เพราะมนุาย์เป็นสิ่งมีชีวิตที่อ่อนแอครับ//ตอบไม่ตรงประเด็นอีกแล้ว

Zatsune Miku
16th May 2013, 19:45
ผมเปิดเทอมมาโคตรหงุดหงิดเลย จะนอนก็ไม่ได้นอน เเม่มญาติเเม่มชอบเอาเเขนมาพิงหมอนข้างผม
ผมรู้สึกรำคาญมาตั้งเเต่ปิดเทอมละ จะนอนตั้งเเต่ 4-5 ทุ่ม เอาเเขนมาวางปุ๊บ ตี1-2 กว่าจะได้นอนจริงๆ เพราะ มันรำคาญใจ
ผมเเทบจะทนไม่ไหวละ อยากเอาเก้าอี้ไม้ทีอยุ่ข้างๆ มาทุบให้มันเละไป ในเมื่อผมไม่ได้นอนคุณก็ต้องไม่ได้นอน

Mr.UnHuMan
16th May 2013, 19:46
ปัญหาเบสิคมากครับ แต่มันก็ไม่มีทางแก้หรอก ยอมรับมันเถิด...จะได้สบาย...:preved

oniwaga
16th May 2013, 19:47
ในสังคมไทย การยอมรับผิด มันคือการแสดงตัวตนว่า ****....สุดๆ

มันต้องแถ ไว้ก่อน

portroyal111
16th May 2013, 19:50
คนไทยชอบโกหกครับ ยกตัวอย่างเช่น เวลาคนบางคนจะสอนเด็ก สอนยังไงนะเหรอ

ก็อย่างเช่น

เวลาเด็กนอนกินข้าว ก็จะสอนว่า นอนกินเดี๋ยวก็เป็นงูหรอก ทั้งๆที่มันเป็นไปไม่ได้เลย แทนที่จะบอกว่ามันเป็นมารยาท หรือข้าวจะติดคอ หรืออะไรก็ได้ที่มันเป็นไปได้หน่อย

แล้วก็อื่นๆอีก ยังมีอีกเยอะ แต่เอาตัวอย่างเดียวพอ วันนี้คิดไม่ออก

nuttawe8
16th May 2013, 19:50
มีอยู่อย่างนึงที่คนไทยไม่ปฎิเสธและยอมรับมันได้นั่นคือ การคอรัปชั่น

postgeno159
16th May 2013, 19:52
สำหรับคนไทยแล้ว ใครล้ม ย่อมโดน กระทืบซํ้า เสมอครับ

Wimpy Kid
16th May 2013, 19:57
นั่นดิ จขกท คิดเหมือนผมเลย

thanakom03
16th May 2013, 19:59
มันเป็นสมัยๆ คนรุ่นเก่าๆความคิดเก่า ถามว่าถ้าไม่มีคนรุ่นเก่าๆคนรุ่นใหม่ๆก็ไม่มี
ความจริง บางอย่างก็ต้องโกหกเพื่อให้ ออกมาดูดี สวยงาม
อย่าไปคิดมาก ในอนาคต ความคิดก็จะเปลี่ยนไปตามกาลเวลา
คนเรา มีความคิดในหลายกลุ่ม แต่ต้องใช้ความประณีประนอม โดยใช้ เหตุผลมากกว่าความจริง คือความบิดเบือน

kunanon21
16th May 2013, 19:59
ย้ายประเทศกันไหม -..- //ล้อเล่นครับๆ Just kidding ๆ

Patrenko
16th May 2013, 20:02
ก็เล่นโดนกรอกหูมาตั้งแต่เด็ก ว่าคนไทยถ้าตั้งใจทำอะไร ไม่เเพ้ชาติใดในโลก

เเสดงว่าถ้าคนไทยตั้งใจทำอะไรขึ้นมา ชาติอื่นจะด้อยกว่าชาติไทย ? O_o!!

บ้างไอเรื่องหม่นหมองของประเทศ ถ้าประเทศอื่นเขามีนี้มันโยนขี้ด่าประเทศนั้นกันระบมเลยทีเดียว หารู้ไม่ประเทศเจ้าของก็มี แต่เเก้ไม่เป็น ที่ทำเป็นคือชี้ว่าประเทศคนอื่นเขาก็เป็นกัน

สำหรับคนไทยแล้ว ใครล้ม ย่อมโดน กระทืบซํ้า เสมอครับ

สังคมไทยไม่มีคำว่าให้อภัย

stargazers
16th May 2013, 20:05
มนุษย์เป็นสิ่งมีชีวิตที่อ่อนแอและอันตรายที่สุดครับ

ukzeroooo
16th May 2013, 20:08
ไว้ทรงผมเหมือนๆกัน มันจะทำให้ดูเป็นระเบียบเรียบร้อยกว่าครับ เขาว่ามางั้น ก็ตัดๆไปเถอะ ไว้เกรียนมันก็ไม่ตายห่าหรอก

jimwar
16th May 2013, 20:08
อย่ามองโลกด้านเดียวครับ

Zidane
16th May 2013, 20:13
เท่าที่อ่านจากที่เขียน ผมว่ามันไม่เรียกว่าความเป็นจริงหรอกครับแบบ จขกท. พิมพ์
แต่น่าจะเรียกว่ามองอีกมุมหนึ่งมากกว่า
ไอ้เรื่องลูกฆ่าแม่ นี้เห็นเกลือนขนาดประเทศที่เจริญแล้วอย่างอเมริกา
นั่งอ่านๆมาก็เห็นหลาย ความเห็นว่าส่วนมาก จะ "คิดอีกมุมนึง" มากกว่า จะเป็น"ความจริง" ซึ่งมันก็จริงๆ (งง)

Ich_Liebe_Dich
16th May 2013, 20:38
ก็ ความเป็นจริงพูดไปมันก็เจ็บน่ะ แต่ มันรับกันไม่ได้ พอไม่มีเหตุผล ก็ ใช้กำลัง อย่างเรื่องบางเรื่องมันเป็นเรื่องจริงแต่พูดไม่ได้อ่ะน่ะ

tff007
16th May 2013, 20:45
;2151001']เพราะมนุาย์เป็นสิ่งมีชีวิตที่อ่อนแอครับ//ตอบไม่ตรงประเด็นอีกแล้ว

พูดเหมือนในอนิเมะเรื่องหนึงเลยเรื่องไรไม่รุ้จำไม่ได้ละ 5555

hades051
16th May 2013, 20:48
ทำไมผมอ่านคอมเมนต์แล้วรู้สึกพวกคุณอยู่แต่ด้านมืดกันคับ เมื่อมีความมืดย่อมมีแสงสว่างเสมอ เมื่อมีแสงสว่างย่อมมีเงาเสมอ สังคมไทยไม่ได้เป็นแบบนั้นร้อยทั้งร้อย คนดีๆก็มีเหมือนกัน ส่วนคนที่พูดว่า

คนล้มแล้วจะโดนซ้ำเสมออ่ะ ถ้าคุณเห็นคนล้มคุณจะซ้ำหรือว่าจะช่วย ผมรู้สึกว่าคนในสังคมออนไลน์บางครั้งก็มองแง่ลบเกินไปมั้ง ลองเข้าวัดเข้าวาไปลองปฏิบัติธรรมน่งสมาธิดูคับ แล้วจะรู้ว่ามันสงบ

ศาสนาพุทธเป็นศาสนาที่รู้ได้เฉพาะตน ไม่ปฏิบัติก็ไม่รู้

Lagger
16th May 2013, 21:01
คนไทยชอบโกหกครับ ยกตัวอย่างเช่น เวลาคนบางคนจะสอนเด็ก สอนยังไงนะเหรอ

ก็อย่างเช่น

เวลาเด็กนอนกินข้าว ก็จะสอนว่า นอนกินเดี๋ยวก็เป็นงูหรอก ทั้งๆที่มันเป็นไปไม่ได้เลย แทนที่จะบอกว่ามันเป็นมารยาท หรือข้าวจะติดคอ หรืออะไรก็ได้ที่มันเป็นไปได้หน่อย

แล้วก็อื่นๆอีก ยังมีอีกเยอะ แต่เอาตัวอย่างเดียวพอ วันนี้คิดไม่ออก

คุณหลักการเกินไปหรือเปล่าครับ สอนเด็กนะครับ พนันว่าคุณสอนเด็กไม่เป็น :beee

bostion
16th May 2013, 21:09
คุณรู้จัก คำว่า ตอแหลแลนด์ ไหมครับ

darkperson50
16th May 2013, 21:22
เหมือนจะเริ่มดราม่า แต่ช่างเถอะ
ผมว่าเพราะคนไทยได้รับการศึกษาน้อยไปครับ ทำให้คิดไม่ค่อยเป็นและก็ไม่ยอมรับอะไรง่ายๆ
ถ้าทุกคนได้รับการศึกษาอะไรๆจะดีกว่านี้...แต่ดูเหมือนเป็นไปไม่ได้

maxkungg704
16th May 2013, 21:29
ก็สมัยก่อน เมืองไทยเราล้ำหน้าที่ที่สุดในอาเซี่ยนเลยน่ะ สมัยเมื่อ 30-40 ปีก่อน ไฟฟ้า ประปา คมนาคม โทรศัพท์ รถไฟ

เพื่อนบ้านเรายังไม่ได้ลืมหูลืมตาเลย จนทำให้คนไทยรู้สึกว่า เป็นผู้นำในทุกๆด้าน ยกตนข่มท่านไปเรื่อย มองประเทศอื่นกระจอก

แล้วไทยเราก็คงคุณมาตรฐาบไปคงเส้นมาก ซึ่งในเวลาต่อมาเพื่อนบ้านเราได้ถีบตัวเองขึ้นมาอย่างรวดเร็ว มาตรฐานเขาดีขึ้นเรื่อย แต่ไทยเราคงที่

แต่มันไม่ได้ทำให้ไทยเรามองคนอื่นดีขึ้นเลย ยังติดภาพลักษณ์เก่าอยู่โดยไม่คิดจะรับรู้ความจริงตรงหน้า

ยกตัวอย่างง่ายๆ ที่ชอบล้อกันว่า ลาวๆ อ่ะ ได้รู้มั่งรึเปล่าว่าลาวเขาเป็นแบบไหน สักแต่ว่าด่าๆกันไป ไม่ได้ใส่ใจอะไรเลย

The Run
16th May 2013, 21:41
ทำไมผมอ่านคอมเมนต์แล้วรู้สึกพวกคุณอยู่แต่ด้านมืดกันคับ เมื่อมีความมืดย่อมมีแสงสว่างเสมอ เมื่อมีแสงสว่างย่อมมีเงาเสมอ สังคมไทยไม่ได้เป็นแบบนั้นร้อยทั้งร้อย คนดีๆก็มีเหมือนกัน ส่วนคนที่พูดว่า

คนล้มแล้วจะโดนซ้ำเสมออ่ะ ถ้าคุณเห็นคนล้มคุณจะซ้ำหรือว่าจะช่วย ผมรู้สึกว่าคนในสังคมออนไลน์บางครั้งก็มองแง่ลบเกินไปมั้ง ลองเข้าวัดเข้าวาไปลองปฏิบัติธรรมน่งสมาธิดูคับ แล้วจะรู้ว่ามันสงบ

ศาสนาพุทธเป็นศาสนาที่รู้ได้เฉพาะตน ไม่ปฏิบัติก็ไม่รู้

ก็สมัยก่อน เมืองไทยเราล้ำหน้าที่ที่สุดในอาเซี่ยนเลยน่ะ สมัยเมื่อ 30-40 ปีก่อน ไฟฟ้า ประปา คมนาคม โทรศัพท์ รถไฟ

เพื่อนบ้านเรายังไม่ได้ลืมหูลืมตาเลย จนทำให้คนไทยรู้สึกว่า เป็นผู้นำในทุกๆด้าน ยกตนข่มท่านไปเรื่อย มองประเทศอื่นกระจอก

แล้วไทยเราก็คงคุณมาตรฐาบไปคงเส้นมาก ซึ่งในเวลาต่อมาเพื่อนบ้านเราได้ถีบตัวเองขึ้นมาอย่างรวดเร็ว มาตรฐานเขาดีขึ้นเรื่อย แต่ไทยเราคงที่

แต่มันไม่ได้ทำให้ไทยเรามองคนอื่นดีขึ้นเลย ยังติดภาพลักษณ์เก่าอยู่โดยไม่คิดจะรับรู้ความจริงตรงหน้า

ยกตัวอย่างง่ายๆ ที่ชอบล้อกันว่า ลาวๆ อ่ะ ได้รู้มั่งรึเปล่าว่าลาวเขาเป็นแบบไหน สักแต่ว่าด่าๆกันไป ไม่ได้ใส่ใจอะไรเลย

อย่ามองอะไรเพียงด้านเดียว......เพราะสิ่งที่เห็นอาจไม่เป็นอย่างที่คิด

ปล.+1 หล่อครับ หล่อมากๆ (จริงๆน่ะ)

Artificial
16th May 2013, 21:49
อาจจะเพราะความอ่อนแอทางจิตใจของมนุษย์ จึงต้องใช้เครื่องมือยุคเดิม มาควบคุมพลเมือง อันนี้ผมจะหมายความถึง ความเชื่อเก่าๆ สิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ การปลูกฝังโดยใส่ความกลัวลงไป การเล่าประวัติศาสตร์ของชนชาติตนเอง
ซึ่งมันก็มีความจำเป็นอยู่นะครับ เพื่อควบคุมทิศทางได้ง่ายขึ้น แต่มันเป็นการโกหกหลอกหลวง หลอกตัวเอง เพื่อทำให้เกิดความหยิ่งทะนงในตนเอง ว่าเราดี เราเก่งกล้า เราอุดมสมบูรณ์ เราโชคดี
อีกนัยหนึ่งอาจจะพูดได้ว่าเป็นการใช้เครื่องมือนั้นมาโปรแกรมคน เพื่อให้ง่ายต่อการควบคุมกำหนดทิศทาง ไม่ให้เกิดการจลาจล หรือ การตั้งตนเป็นกบฏ ให้เชื่อฟัง ทำตามเพียงอย่างเดียว
ถ้าลองคิดดูมันน่าจะมีข้อด้อยของมันอยู่นะครับ ต่อตัวพลเมืองเอง ถึงแม้พลเมืองจะมีความสุข ความภูมิใจมาก แต่มันไม่แท้จริงสินะครับ ผู้ปกครองต้องเสียงบ เสียเวลา มาปิดกั้น ปิดหู ปิดตา พลเมือง
แต่ประเทศไทยคงไม่ถึงขนาดนั้นนะครับ หรือผมก็ถูกหลอกเหมือนกัน

Independent
16th May 2013, 22:03

+ 12345 ลาวเค้ามี 4G ใช้แล้ว ไทยหล่ะ 3G มันยังไม่ทั่วถึงบางจังหวัดด้วยซ้ำ
น่าจะโดนเรียกว่า ไทยๆ บ้าง แล้วจะรู้สึก

M killswitch
16th May 2013, 22:14
"เมืองไทยเมืองพุธ" สมัยนี้ไม่มีแล้ว ฆ่าข่มขืน ปล้นชิงทรัพย์ ไม่เว้นแต่ละวัน
นี่ยังไม่รวมเรื่องการเมืองนะ เยอะเลยล่ะ ผมล่ะเอือมระอา

Netball07
16th May 2013, 22:37
โอยยยย แต่ละคนก็มองกันแต่ด้านแย่ๆ ยกมาพูดกันถึงแต่เรื่องแย่ๆของประเทศไทย

เรื่องดีๆเรื่องน่าภูมิใจก็มีมากมายนะครับผมว่า คนดีคนเลวปะปนกันไป

และตอนนี้ผมยังเชื่อว่าคนดีเยอะกว่าคนเลวในไทยครับ
(ผมเชื่ออย่างนี้ครับ ต่างคนต่างความคิด)

liger0000
16th May 2013, 22:39
]ชาตินิยม+อนุรักษ์นิยม+ศาสนนิยม=โลกสวย งมงายแบบงี่เง่า ไม่กล้าตั้งคำถามต่อสังคม วัตถุนิยม

ลองไปสิงอยู่พันดริพดูคับ ห้องศาสนาหรือพวกห้องประชาสังคม ห้องการ์ตูนย์ หว้ากอหมวดอาวุธยุธโธปกรณ์ และก็ราชดำเนิน พวกมนุษย์กระแสหลักจะเยอะ ไปลองดูได้คับบ้างที่ผมยังนั่งขำในความคิดพวกนี้เลย อายุก็เยอะคิดได้แค่นี้

ปล.แค่เอาเท่าที่เคยเข้านะแต่ผมว่ามันเป็นทั้งเว็ป

Onion
16th May 2013, 22:42
เรื่องดีที่ประเทศเรา ค้นพบยารักษาโรคเอดส์ ชนะแข่งขันหุ่นยนต์ และอื่นๆ

แต่ข่าวมาแปบเดียวก็เงียบหาย ... :o ผมพึ่งรู้ว่าคนช่วยเยอะแยะเลยอ่ะ สนับสนุน โคตรเยอะเลยครับ ข่าวเลยเงียบกริ๊บ

newvisions
16th May 2013, 23:06
เอาแค่วิชาประวัติศาลสตร์ไทย ก่อนละกัน

M4A1Predator
16th May 2013, 23:26
คิมจองอิล
ชอบการปกครองของประเทศไทยครับ

ให้ตายเถอะ

Patrenko
16th May 2013, 23:50
"เมืองไทยเมืองพุธ" สมัยนี้ไม่มีแล้ว ฆ่าข่มขืน ปล้นชิงทรัพย์ ไม่เว้นแต่ละวัน
นี่ยังไม่รวมเรื่องการเมืองนะ เยอะเลยล่ะ ผมล่ะเอือมระอา

อ่าวผมเรียนมาผิดหรอครับเนี่ย ไม่ใช่ว่าเขาฆ่า เขาข่มขืน เขาปล้นสดรม กันตั้งแต่สมัยอยุธยาเเล้วหรอครับ นี้ยังไม่รวมการโกงนาๆชนิดด้วยการเอาของราคาต่ำแต่หลอกว่ามีราคาสูงไปเเลกของราคาสูงอีกนะครับเนี่ย

diawnaja
16th May 2013, 23:59
คนเราชอบให้พูดตรงๆ พอพูดตรงๆก็รับไม่ได้อีก

เอือม

pinkie pie
17th May 2013, 00:06
ล่าสุดก็ปฏิเสธปาฐกถาของนายกกันแล้วนะครับ พูดเรื่องจริงแท้ๆทำไหมรับไม่ได้ก็ไม่รู้

kawahi01
17th May 2013, 00:23
ผมหลงเชื่อ ระบบของประเทศนี้มานานจนปัจจุบัน มันเน่ามาก ทางออกแบบสิ้นคิดครับง่ายๆนะ

" ปล่อยให้ ทักษิน มันปฏิรูปประเทศนี้ใหม่ไปเหอะ ให้มันยกระบบทั้งหมดใหม่ จะดี จะร้ายยังไง ไม่ขอเอาระบบในปัจจุบันนี้แล้ว"

teerawat2880
17th May 2013, 00:38
ที่คุณว่ามา ก็ใช่ได้น่ะครับ แต่ขออย่างเดียว ว่าประเทศไทยเลย ว่าคนบางจำพวกดีกว่า

abandon123
17th May 2013, 01:02

ก็อย่างเช่น

นั่นนะสิ!!! :rtfm

gorbyz
17th May 2013, 08:34
การศึกษาไม่เกี่ยวนะ มันอยู่ที่จิตสำนึกของแต่ละคน

next_step2012
17th May 2013, 11:01
ช่ายยยยยยยยยยยยยยยยย

hisawahiroki
17th May 2013, 13:05
ทนๆไปก่อนเถอะเราๆมันทำอะไรไม่ได้อยุ่ล่ะ ปล่อยให้หมดยุคไดโนเสาร์ตายๆกันไปให้หมดก่อน ยุคใหม่ของเรามันต้องดีขึ้นแน่นอน

Crazyna
17th May 2013, 13:25
นี่หละครับ ประเทศไทย อยู่ยากขึ้นทุกวัน !

umbraben
17th May 2013, 13:42
เหมือนจะเริ่มดราม่า แต่ช่างเถอะ
ผมว่าเพราะคนไทยได้รับการศึกษาน้อยไปครับ ทำให้คิดไม่ค่อยเป็นและก็ไม่ยอมรับอะไรง่ายๆ
ถ้าทุกคนได้รับการศึกษาอะไรๆจะดีกว่านี้...แต่ดูเหมือนเป็นไปไม่ได้

คิดว่าเขาจะให้พวกเราได้รับการศึกษาแบบดีๆหรอคับ -0-
ดูอย่างช่วงนี้ รัฐเริ่มจะยุบโรงเรียนที่มีเด็กน้อยเกินไป เพราะไม่ได้มาตรฐาน
แล้วโรงเรียนที่มีเด็กน้อยส่วนใหญ่ก็จะเป็นพวกที่อยู่ต่างจังหวัด ไกลจากตัวเมือง แล้วเด็กบางคนก็ไม่สามารถไปเรียนโรงเรียนที่เด็กเยอะๆได้
แล้วจะทำยังไงกับเด็กที่ต้องเดินทางไกลเพื่อไปเรียนล่ะทีนี้ = ="

fear22
17th May 2013, 13:44
ทนๆไปก่อนเถอะเราๆมันทำอะไรไม่ได้อยุ่ล่ะ ปล่อยให้หมดยุคไดโนเสาร์ตายๆกันไปให้หมดก่อน ยุคใหม่ของเรามันต้องดีขึ้นแน่นอน
ไดโนเสามันก็สืบทอดสายพันมาอยู่ดี - -*

yensanore01
17th May 2013, 14:00
ไม่รู้สิครับ แต่อยากจะบอกว่านี่ละครับนิสัยคนไทย
ขนาดรถน้ำมันคว่ำยังแย่งกันไปเอาน้ำมัน แทนที่จะหนี ดูข่าวแล้วเศร้า อยากจะจุดไฟโยนลงไปจริงๆ T^T
คนไทยที่ชอบไปว่าประเทศโน้นประเทศนี้ ไอ้คนที่ว่ามันเคยหันมามองตัวเองไหมนั้น บ้านมันมีกระจกไหม หรืออย่างน้อยก็เอาน้ำใส่ขันดูสภาพตัวเองสะบ้างก่อนจะว่าคนอื่น

DkTaP82
17th May 2013, 14:00
ปัจุบันต้องยอมรับสภาพของสังคมด้วยนะครับ ตรรกะความคิดของแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนก็มีความเห็นส่วนตัวมากจนเกินไป เรียนกง่ายๆว่า ไม่ยอมฟังใครทั้งนั้น นั้นคือเหตุที่บงชี้ว่า เขากำลังแสดงข้อคิดเห็นของเขา และเขาเชื่อว่ามันถูก และสิ่งที่คัดแย้งเขาเป็นสิ่งที่ผิดเสมอ บุคคลแบบนี้มีมากนะครับในสังคม แต่้ก็ต้องใช้เวลาถึงจะปรับเปลี่ยนนิสัยความถือมั่น ในสติปัญญาของตนแบบนั้น เพราะข้อดีคือ คนกล้าที่จะเป็นผู้นำ แต่ข้อเสียคือการไม่ยอมรับฟังใคร...

เราทำความเข้าใจในตรรกะความคิดของแต่ละคนเป็นที่เรียบร้อยแล้ว คราวนี้เรามารู้จักวิธีแก้ไขและปล่อยวางดีกว่า หลายๆคนในที่นี้ก็สามารถทำได้ไม่มากก็น้อย คือการไม่ยึดติดในความคิดของตนนั้นเอง คือเปิดโอกาศให้ผู้อื่นแสดงความคิดเห็นบ้าง หรือง่ายๆคือการรวมหัวรวมปัญญากัน หากเข้ากันได้เรื่องความคิดแล้ว ความสามคีที่จะทำอะไรก็ไม่ไกลเกินความสามารถ หากมีการลงมัตติแบบนี้แล้ว สร้างแนวทางร่วมกันมาจากการแสดงความคิดเห็น ก็คงคล้ายๆกับเสาหลักที่ทำให้คนนั้นต้องมีระเบียบแบบแผน หรือง่ายๆที่เข้าใจกัน ศาสนา กฏหมาย การกำหนดสิทธิ สิ่งเหล่านี้คือการบงชี้ว่าเราแตกต่างจากสัตว์เดรัจฉาน ที่ไม่ใช่ทำอะไรลงไปเพียงแค่สัญชาติญาณเท่านั้น "กิน ขี้ ปี้ นอน" และการแก้ไขปัญหาเรื่องความเชื่อของสังคมก็ต้องเริ่มจาก คนที่มีความศรัทธา หรือมีความเพียรที่พร้อมทำประโยชน์เพื่อส่วนรวมเสียก่อน ไม่ต้องเป็นคนที่ฉลาดมาก แต่เป็นคนที่รู้จักให้เสียก่อน นี้คือการคัดแยกบุคคล(เดี๋ยวมาต่อ)

M4A1Predator
17th May 2013, 15:22
ให้ที่อยู่ต่างประเทศ ตั้งกองทุนสำหรับให้คนที่เกลียดประเทศ
ได้หนีไปอยู่ต่างประเทศ แล้วก็ใครมีเงินก็มาสมทบกองทุบ

ล้อเล่นนะ

ที่เขาปฏิเสธความจริง เพราะไม่ยอมรับความจริงครับ
เอิ่ม...

ให้ตายเถอะ

Patarathorn
17th May 2013, 15:35
เพราะที่นี้คือ "ตอแหลแลนด์"

dewnakub
17th May 2013, 15:45
ประวัติศาสตร์ไทยที่เรียนๆกันอยู่ยังไม่รู้เลยว่ามันเป็นจริงหรือเปล่า

banksakito
17th May 2013, 16:02
ถ้าจะให้ถูกต้องบอกว่า "คนไทยบางส่วน" นะครับ แหะๆ คนดีๆก็มี :yes

zerohut
17th May 2013, 16:07
http://youtu.be/1OzPq9NONiw

http://www.aec-focus.com/wp-content/uploads/2013/02/thai-aec.pnghttp://www.aec-focus.com/wp-content/uploads/2013/02/thai-aec.pnghttp://www.aec-focus.com/wp-content/uploads/2013/02/thai-aec.png

exodus
17th May 2013, 22:41
ขนาดโหลดเกมมาเล่น มันยังไม่ยอมรับเลยว่าปล้นลิขสิทธิ์เขามา จริงมั้ย อิอิ:o

อยู่เมืองดัดจริต ชีวิตต้องป๊อป

Ezios
18th May 2013, 00:37
ทำอะไรตามใจคือไทยแท้ อยากอยู่ประเทศไทย แบบสบายใจเหรอครับ

อย่าไปสนใจอะไรเลยคุณ คนไทยเป็นพวกโลกสวย ทั้งที่จริงก็รู้กันอยู่ ว่ามีอะไรเกิดขึ้นในไทยบ้าง (ไม่รวมการเมืองนะ)

การศึกษา ยา แว๊นซ์ ตำรวจ กฎหมาย ภาษา โอ๊ยเยอะครับ ทำใจเถอะครับ คุณไม่มีพลังในการ ลุกขึ้นมาเปลี่ยนแปลงหรอก สงสารก็แต่ลูกหลาน อนาคตคงแย่น่าดู

zodaema
18th May 2013, 00:46
ไว้ทรงผมเหมือนๆกัน มันจะทำให้ดูเป็นระเบียบเรียบร้อยกว่าครับ เขาว่ามางั้น ก็ตัดๆไปเถอะ ไว้เกรียนมันก็ไม่ตายห่าหรอก

น่าจะจับคนไทยไปศัลยกรรมทำหัวให้เหมือนกันหมด ทรงผมเดียวกันหมด จะได้ดูเหมือนๆกันเป็นระเีบียบเรียบร้อย:rofl

postgeno159
18th May 2013, 01:05

เขาว่างั้น ก็ ทำตามงั้น ??????

"ไว้เกรียนมันก็ไม่ตายห่าหรอก"

เป็นตรรกะที่ป่วยที่สุดล่ะ...

JamesHeller
18th May 2013, 01:22
ความจริง กับ ความถูกต้อง ควรแยกแยะให้ออกครับ ไม่ใช่เอาไปเปรียบเทียบกัน
ถ้าสมุติว่า ความจริงของ ประเทศไทยคือการฆ่าเข่นกัน คุณจะปล่อยมันให้เป็นแบบนั้นหรือเปล่าครับ
ความถูกต้องน่ะ คือสิ่งมนุษย์บนแผ่นดินไทย หรือคนในประเทศไทยเนี่ย มีความเห็นแตกต่างกัน จนมีการประท้วง ซึ่งก็มาจากการแยกแยะไม่ออกทั้งนั้น
ก็อย่างที่เรปต้นๆว่าแหละครับ กระทืบซ้ำ มันคือการได้ใจหรือความสะใจนั่นเอง ถ้าผมคิดไม่ผิดนะ

ปล1. ความจริงไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องเสมอไป!
ปล2. เกิดเป็นคนมีสมองสองมือสองเท้าคิดได้แล้ว เกิดมาอยู่ด้วยกัน ต้องรักกัน ต้องมีน้ำใจ ความสามัคคี นี่ไม่ใช่หรือเพลงชาติที่แต่งขึ้นมา ถ้าเกิดเป็นปัญหาส่วนรวมแล้วทิ้งบทสรุปเอาไว้ การแก้ปัญหามันจะวุ่นวายมากเพราะความไม่เข้าใจหรือการแยกแยะนี่แหละ

ลองอ่านย้อนวนไปวนมา คอมเม้นต์ของผมดูนะครับ ว่าผมสื่ออะไรบ้าง ลองปะติดปะต่อคำดู แล้วจะเข้าใจครับ

ParanoidZ
18th May 2013, 01:38
เห็นเถียงกันก็ไม่อยากจะขัด เพราะมันทำให้เห็นว่า คนไทยยังพอหาสาระได้อยู่ อิอิอิ

seng123
18th May 2013, 01:56
บ่น ระบายไปเถอะ อย่างน้อยก็ได้พูดในสิ่งที่ตัวเองอยากจะพูด แต่จะให้มันเปลี่ยนแปลงอะ ไม่มีวันหรอก ขอให้รู้ไว้แล้วกันไม่ใช่คุณคนเดียวหรอกที่ต้องทนยังมีคนอีกเป็นล้านคนที่เห็นด้วยกับคุณ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ เรื่องทรงผม ผมเฉยๆ อะ เพราะผมผ่านมาละ เดี๋ยวพอคุณเลยวัยนี้ไป คุณก็จะมีความคิดไปอีกแบบที่เป็นกลาง ผมเองก็เคยเป็นแบบคุณคิดแบบคุณมาก่อนเหมือนกัน ส่วนเรื่องความ ไม่ยุติธรรม มันมีให้เราเห็นจนเราแก่ตายอะแหละ ไม่ต้องอะไร เวลาคุณเดือดร้อนกับปัญหาหนักๆ มีใครมาช่วยคุณได้มั้ยหละ แล้ว เวลาที่คุณเห็นคนอื่นเดือดร้อนกับปัญหาที่หนักๆมั่ง คุณเองก็อยากช่วยแต่สุดท้ายก็ทำได้แต่มองเฉยๆ ใช่มั้ยหละ นี่แหละโลกใบนี้ มันไม่ใช่แค่สังคมไทยหรอก ผมเชื่อว่าประเทศอื่นก็เป็นนะ จะมีประเทศไหนบ้างที่ ไม่ต้องโดน เกณฑ์ทหาร เมื่ออายุถึงกำหนด จะมีประเทศไหนบ้าง ที่ ไม่ต้องมีการแบ่งแยกระหว่าง คนรวย กับ คนจน จะมีประเทศไหนบ้างที่มี ผู้นำประเทศแค่คนเดียว แต่สามารถ เติมเต็มความต้องการของคนจำนวน 100ล้านคน ได้

CrocoZz
18th May 2013, 04:08
มันมีอีกเยอะครับ อีกเยอะเลยยย :"(

exodus
18th May 2013, 07:18
แหม่ ก็แค่ไม่อยากอยู่ในระเบียบ อยากตามใจ มากกว่าอยากตามกฏ ยังยกเรื่องทรงผมมาอ้างสิทธิส่วนบุคคล
ทำไมไม่ยอมรับแบบแมนๆไปเลยว่า "กรูไม่อยากตัด" ไม่ต้องทำเป็นอ้างเรื่อง สิทธิ หรือ สติปัญญาจริงไหม เพราะผมสั้นมันก็ไม่ได้ทำให้โง่ลงอยู่ดี
ก็แค่บอกมาตรงๆว่าเพราะมันไม่หล่อ ไม่ถูกใจกรู แบบไม่ต้องซึนฯ แค่นี้ยังไม่กล้า แล้วก็มาบ่นว่าคนไทยชอบปฏิเสธความจริง
คือเห็นด้วยนะ จขกท. ไปส่องกระจกก็น่าจะรู้อยู่แก่ใจนะครับ

อิอิ

ปูลุ้. มันลักลั่นย้อนแย้งดีไหม อะฮี้ๆๆ

Previously
18th May 2013, 07:59
?
หัวเกรียนทำให้มีระเบียบมากขึ้น ?????
เหรอ

ขำครับ

Ezios
18th May 2013, 10:32
หัวเกรียน มันไม่เกี่ยวกับระเบียบหรอกครับ แต่แค่มันเป็นกฎของสังคม กับอีแค่ผม ทำไมคุณถึงตัดไม่ได้ พอเข้ามหาลัย ก็ไม่มีใครสนใจคุณแล้ว ถ้าคุณอยากไว้ผมก็ไปเรียนอาชีวะสิ

สมัยผมนะ เจอคำพูดแบบนี้ ตอนเป็นเด็กก็คิดไม่อยากตัด ไปๆมาๆ ตัดๆไปเหอะ ยิ่งพอตอนนี้ทำงานตัดสั้นตลอดสบายใจ

~RIP~
18th May 2013, 10:39
แล้วทำไม จขกท. ถึงไม่ยอมรับความจริงข้อที่ว่าคนไทยไม่ยอมรับความจริงล่ะครับ?

Arebarozz
18th May 2013, 11:37
ไอ้เรื่องทรงผมนี่ สุดท้ายพอคุณเข้ามหาวิทยาลัยคุณก็ได้ตัดสั้นเหมือนเดิม มันเคือง มันร้อน มันขี้เกียจสระผมทุกวัน

exodus
18th May 2013, 12:25
หัวเกรียน มันไม่เกี่ยวกับระเบียบหรอกครับ แต่แค่มันเป็นกฎของสังคม กับอีแค่ผม ทำไมคุณถึงตัดไม่ได้ พอเข้ามหาลัย ก็ไม่มีใครสนใจคุณแล้ว ถ้าคุณอยากไว้ผมก็ไปเรียนอาชีวะสิ

สมัยผมนะ เจอคำพูดแบบนี้ ตอนเป็นเด็กก็คิดไม่อยากตัด ไปๆมาๆ ตัดๆไปเหอะ ยิ่งพอตอนนี้ทำงานตัดสั้นตลอดสบายใจ

ครับ

ไอ้เรื่องกฏเรื่องระเบียบน่ะ ใครอยากแหกกฏ อยากอยู่นอกระเบียบ อยากมีรสนิยมอย่างไร มันไม่ใช่ธุรกงการอะไรของผมครับ

แต่ที่นี้หัวข้อมันอยู่ที่ว่า "การยอมรับความจริง" กะอีแค่บอกว่า ไม่อยากตัดทรงนักเรียน มันขัดใจกรู แค่เนี้ย ทำไมต้องชักแม้น้ำทั้งห้ามาซัพพอร์ต มาเบี่ยงประเด็นในเรื่องของ "ความจริง"

ก็ไหนว่าเบื่อพวกคำพูดโอ้โลมปฏิโลม แต่ตัวเองก็ทำซะเอง พอออกมาบอกเรื่องจริง ก็พากันดิ้น รับไม่ได้กันเหยงๆ บอกว่าไม่มีอิสระ ไม่มีสิทธิส่วนบุคคล

พอให้อธิบายถึงสิทธิสภาพที่อยู่เหนือกฏที่ต้องการก็ใบ้รับทานกันเป็นแถว แล้วเมื่อไหร่มันจะคุยกันรู้เรื่อง เพราะสิ่งที่มันรู้คือมันต้องการจะล้มกฏเก่าลงซะ ด้วยเหตุผลว่า "ขัดใจ"

ซึ่งตัวผมก็ไม่ได้สนใจหรอกครับ ว่ามันจะมีเหตุผลหรือไม่มี เพราะมันคนละประเด็น กระทู้นี้ผมไม่ได้มาถามหาเหตุผล แต่มาถามหา ความจริง เพราะฉะนั้น

แค่บอกว่า ไม่ตัด เพราะไม่อยากตัด เพราะไม่ถูกใจทรงผม เพราะไม่ถูกรสนิยมกรู นี่มันพูดยากมากเหรอ นี่เหรอคนที่ด่าคนอื่นว่าชอบปฏิเสธความจริง?

อยากจะขำอ่ะ :o

nakiann123
18th May 2013, 12:46
ผมแค่ยอมรับความจริงไม่ได้

ที่เธอไม่รักผมมมมมมมมมมม

ก็แค่นั้น

Ezios
18th May 2013, 13:02
เรื่องที่เรากำลังคุยกันนี้ จะเป็นหัวข้อสนทนา ยันรุ่นลูก รุ่นหลาน

armaszxc
18th May 2013, 13:15
http://www.youtube.com/watch?v=FZ7yvLxrmJc

http://www.youtube.com/watch?v=qgVBElS-wSg

ตรรกะของผู้ใหญ่ที่หายากมากในสังคมทุกวันนี้...

เพิ่มเติมอีกหน่อยละกันครับ

http://www.youtube.com/watch?v=v4UdZRNh6bE

ดูกันไว้นะครับ ยุคสมัยมันเปลี่ยนไปแล้ว

nateriver
18th May 2013, 13:51
เพราะโลกมัน ร้อน!! นั้นแหละครับ
ปล.จริงๆนะ ><

Gu_Rock
18th May 2013, 14:06
ทรงผมอะผมยังไงก็ได้แต่ที่รับไม่ได้เลยก็คือครูที่ออกมาแก้ตัวว่า "มันเป็นวัฒนธรรมไทย" ตรงไหนที่มันเป็นไทยครับ หัวเกรียนเอามาจากญี่ปุ่นชัดๆ

exodus
18th May 2013, 14:34
คือเพราะยังมีคนคิดว่า ความจริงตามจริต มันเป็น ความจริงตามเนื้อผ้า ยังไงล่ะ

ถ้าเปิดอกพูดตรงๆแบบหน้าด้านๆกันเรื่องมันก็จบไปนานแล้ว ทีนี้ว่ามันยังหน้าบางกันอยู่ไง

จะให้ผู้ใหญ่บอกว่า "กรูไม่ชอบว่ะ มันดูปีนเกลียว และกรูรู้สึกว่าถูกท้าทายอำนาจในการควบคุม"
และจะให้เด็กบอกว่า "กรูไม่ชอบ เพราะมันไม่ถูกใจ ไม่หล่อไม่สวย ตามไลฟ์สไตล์กรู"

ก็ไม่เห็นจะมีใครกล้าออกมาพูดกันตรงๆซักที มันก็เลยต้องเถียงกันข้างๆคูๆไปเป็นสิบปีเพราะ "เหตุผลกรูต้องฟังดูดี" แค่นั้น

ดัดจริตสิ้นดีคนประเทศนี้...

เอ้า ยอมรับกันไหม ประเด็นความจริงง่ายๆแค่นี้เอง เนอะ :p

srika23
18th May 2013, 14:39
กระทู้ด่า ประเทศตัวเอง เยี่ยมจริงๆ <<<<<<< ทำเป็นรับไม่ได้

ingbanana
18th May 2013, 14:45

การศึกษาไม่ช่วยให้คนดีขึ้นครับ เพราะยังไงซะก็ต้องมี ชนชั้นอยู่ดีครับ ต้องมีชนชั้นแรงงาน ชนชั้นออฟฟิศ ชนชั้นไฮโซ

เพราะ ทุกคนเท่าเทียมกันในระบบประชาธิปไตย(อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข) แต่ไม่มีใครเท่ากันในระบบทุนนิยม

bigbang06
18th May 2013, 14:51

ชอบท่านมากเลยครับ คิดเหมือนผมเลยครับ *

jimwar
18th May 2013, 15:13
ชอบๆ มันก็อย่างงี้แหละครับโลกมันเปลี่ยนไปเรื่อยๆ สักวันมันก็คงถึงยุคล้มสลายตามสัจธรรม ผมแค่หวังว่ามันจะยังอยู่ให้นานกว่านี้หน่อย

(Hungry for more) 55+

exodus
19th May 2013, 00:29
การศึกษาไม่ช่วยให้คนดีขึ้นครับ เพราะยังไงซะก็ต้องมี ชนชั้นอยู่ดีครับ ต้องมีชนชั้นแรงงาน ชนชั้นออฟฟิศ ชนชั้นไฮโซ

เพราะ ทุกคนเท่าเทียมกันในระบบประชาธิปไตย(อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข) แต่ไม่มีใครเท่ากันในระบบทุนนิยม

ถ้าไม่ได้เห็นคุณออกมาพูดนี่ผมนึกว่าประเทศไทยเป็นเผด็จการทหาร หรือไม่ก็สมบูรณายาสิทธิราชอยู่นะเนี่ย:(

Ezios
19th May 2013, 03:19
ทุนนิยมหรอกเหรอ นึกว่า วัตถุนิยม เข้าใจผิดมาตั้งนาน อายจัง แฮ่ แฮ่