PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Metro Last Light เล่นจบแล้ว สงสัยนิดหน่อย (สปอยสุด ๆ)

wpspo2499
17th May 2013, 02:19
1.คืออยากรู้จริงๆ ว่าไอ ตัวดำๆตัวใหญ่ ๆ ที่ชอบมาช่วยเราอ่ะ มันคือใคร เห็นช่วยเราจัง สงสัยมาก เห็นภาค Metro 2033 ที่มันให้เราวิ่งหนีตอนจบอ่ะ

2.อันนี้ก็อีก ไอเด็กปีศาจนั้นที่ช่วยเรามันคือใคร =w=

ก็แค่ 2 ข้อแระ

ปล. มันจบได้ใจสุดๆ หักมุมชัดๆ ตูมเดียวจบ =w= (ตัวเอกตาย)
ปล.2 ฉาก 18+ โฮก เอาสตั้นเลยทีเดียว แหะ ๆ ไม่นึกว่าจะมี ใครยังเล่นไม่ถึงรีบๆเนอะ ><

http://youtu.be/sCRUHvPSLd4

=w= เจอละฉากจบ 2 แบบ อยากได้แบบ แรกอ่ะ T^T

ปล. สปอยตอนจบ ยังเล่นไม่จบอย่าดูนะครับ

tanatorn
17th May 2013, 02:39
ผมหมดตังกับฉาก ตอนมาร่อนบนเก้าอี้หลายเม็ดเลยครับ ทีล่ะ 5 เม็ด 555555+ กว่าจะต่อภารกิจได้

momothedog
17th May 2013, 02:41
ผมเล่นถึงไอที่เป็นรถไฟมีเพื่อนเราพาไป แล้วมีไอตัวคล้ายๆหนอนพ่นพิษ ตีตามทางบนน้ำสีเขียวตลอดทางอ่ะ

OUTbreaK!!!
17th May 2013, 03:00
ทั้งข้อ 1 และ 2 คือสิ่งมีชิวิต ที่ชาวเมโทรเรียกกันว่า Dark one เป็นสิ่งมีชีวิตที่มีสติปัญญา ติดต่อกับคนผ่านทางโทรจิตได้ พยายามผูกสัมพันธ์กับมนุษย์ แต่มนุษย์เกือบทั้งหมดไม่เห็นเป็นแบบนั้น

พวก dark one เห็นว่า อาร์ทียอม (มีความสามารถติดต่อทางจิต หรือ เห็นว่าเป็นคนดี ไม่แน่ใจว่าเหตุผลไหน หรืออาจทั้ง 2 อย่าง ) สามารถติดต่อด้วยได้ อาจทำให้มนุษย์รอพ้นจากหายนะได้ แต่อาร์ทียอมรู้ตัวช้าไป ระเบิดสวนพฤกษศาสตร์สะเละเลย เลยเหลือ dark one ตัวเล็ก

wpspo2499
17th May 2013, 03:10
ทั้งข้อ 1 และ 2 คือสิ่งมีชิวิต ที่ชาวเมโทรเรียกกันว่า Dark one เป็นสิ่งมีชีวิตที่มีสติปัญญา ติดต่อกับคนผ่านทางโทรจิตได้ พยายามผูกสัมพันธ์กับมนุษย์ แต่มนุษย์เกือบทั้งหมดไม่เห็นเป็นแบบนั้น

พวก dark one เห็นว่า อาร์ทียอม (มีความสามารถติดต่อทางจิต หรือ เห็นว่าเป็นคนดี ไม่แน่ใจว่าเหตุผลไหน หรืออาจทั้ง 2 อย่าง ) สามารถติดต่อด้วยได้ อาจทำให้มนุษย์รอพ้นจากหายนะได้ แต่อาร์ทียอมรู้ตัวช้าไป ระเบิดสวนพฤกษศาสตร์สะเละเลย เลยเหลือ dark one ตัวเล็ก

อ่ะ เข้าใจละ

แต่ตอนจบก็ยัง T^T อยากให้มีต่อจริงๆโว้ย!!!!!!!!!!!!!!!

OUTbreaK!!!
17th May 2013, 03:13
ไม่รู้ว่าจะทำต่อหรือเปล่า อาร์ทียอมตายไปแล้ว ผมว่าอาจจะไม่มีต่อ

ตัวหนังสือมีไปถึง metro 2035 แล้ว เนื้อเรื่องเป็นแบบไหนก็ไม่รู้ แปลไทยพึ่งจะมี 2033

tff007
17th May 2013, 03:20
เล่นจบแล้วก็ไปนอน -..- (เดียวสิวขึ้นนะ)

Smiley741
17th May 2013, 03:53

ไม่ถูกทั้งหมดครับ จุดประสงค์ของ Dark one ไม่ใช่การผูกมิตรกับมนุษย์ครับ แต่สร้างความหวาดกลัวเพื่อที่จะไม่ให้มนุษย์เดินทางไปมา ใน metro อย่างอิสระ เพราะ dark one รุ้ว่าถ้าเกิดเป็นเช่นนั้น ไม่ช้าจะเกิดสงครามแน่นอนเอาชัดๆก็ในภาค last light นี้แหละครับ เพราะเป็นเนื้อเรื่องต่อจากตอนจบภาคแรกที่เราปล่อยให้ยิงมิสไซร์ใส่พวก Dark one พอไม่มี Dark one Red line จึงไม่ต้องกลัวอะไรเลยจะเข้ายึด metro ไว้ทั้งหมด เอาง่ายๆ Dark one เขาคอยห้ามปรามมนุษย์แต่สิ่งเดียวที่จะห้ามมนุษย์ทำเรื่องโง่ๆ ได้ มีอย่างเดียวคือความกลัว แล้วที่ Dark one ตัวน้อยนั้นสื่อสารกับเราและตามเรามาแต่โดยดี อันนี้ นิยายไม่ได้บอก บันทึกของพระเอก (ช่วงฉากโหลดที่จะมีเสียงตัวเอกพูดขึ้นมา) ก็แค่การคาดเดาไม่ได้ยืนยันว่าทำไม

ส่วนเนื้อเรื่องต่อจากตอนจบภาคแรกแบบ ปล่อยพวก dark one ไว้คง ไม่มีนะครับ - -

เกมนี้ถ้าอยากเข้าใจอย่างถ่องแท้ ซื้อ นิยายมาอ่าน พร้อมเล่นเกมเลยครับ รายละเอียดจะได้ครบๆ (อาจจะไม่เข้าใจกว่าเดิมนิยายไม่มีแปลไทย - -)

Smiley741
17th May 2013, 03:54
ไม่รู้ว่าจะทำต่อหรือเปล่า อาร์ทียอมตายไปแล้ว ผมว่าอาจจะไม่มีต่อ

ตัวหนังสือมีไปถึง metro 2035 แล้ว เนื้อเรื่องเป็นแบบไหนก็ไม่รู้ แปลไทยพึ่งจะมี 2033

อันนี้จบแบบ Bad ending ซินะ -0-

เพราะของผม รอด แหะๆ

OUTbreaK!!!
17th May 2013, 04:04
// ฮา ผมอาจเข้าใจความสัมพันธ์ ของ dark one กับ มนุษย์ ผิดไปก็ได้ อาจไปมองแค่ dark one กับ อาร์ทียอม แต่เนื้อเรื่องเกมผมว่าไม่ bad end ครับ ออกจะ good end มากไปด้วยซ้ำ // ฮา เพราะอาร์ทียอมและทีมปกป้อง D6 เค้าเสียสละเพื่อชาว เมโทรจริงๆ

Smiley741
17th May 2013, 04:09
มันไม่เชิง ว่า bad หรอกครับ ผมพิมไปตามพวกฝรั่งพิม ความคิดผมมันก็มีตอนจบ แบบ sad ending กับ happy ending spoil>>>>> ของผม กำลังคลานไปสับสวิต แต่ Dark one ตัวน้อยมาห้ามไว้

OUTbreaK!!!
17th May 2013, 04:12
ผมก็คิดว่า อาจจะมีแบบจบมากกว่า 1 เพราะในเกมมีฉากตัดสินใจอยู่ ฉาก - 2ฉาก ละมั้ง ผมก็ยังไม่ได้ลองตัดสินใจอีกแบบ

Smiley741
17th May 2013, 04:15
ออ มันมีแค่ 2 แบบครับ ไม่ต้องอ่านเม้นบนก็ได้เด๋วสปอย ผมจบ 2 แบบไปแล้ว ส่วนจะเอา แบบ happy แค่การตัดสินใจอย่างเดียวไม่พอครับการกระทำด้วย การ ฆ่าคน การเก็บโน้ตการช่วยเหลือผู้คน(อันนี้ยากจริงเพราะไม่รุ้ว่าใครบ้างที่ต้องการให้ช่วย)

~FeaR~
18th May 2013, 19:06
1. Dark Ones เป็นมนุษย์กลายพันธุ์ที่รอดจากระเบิดนิวเคลียร์ครับ Dark Ones สื่อสารกับเราได้เพราะตอนเด็ก เราเจอ Dark Ones มาแล้ว ประมาณว่าจูนเข้าหากันได้ จึงสามารถสื่อสารได้

Dark Ones ในภาคแรกพยายามบอกกับเราว่า พวกเขาไม่ได้เป็นศัตรู พวกเขาแค่ต้องการความสงบสุข

2. เป็น Dark Ones น่าจะอายุประมาณ 10-13 ขวบ รอดพ้นจากการโดนระเบิดมาได้ เพราะว่าเขาไม่ได้อยู่ในบริเวณที่ระเบิด เขาพยายามหาคนที่จะสื่อสารกับเขาได้ นั้นคือ Artyom

และพอรู้ว่ามี Dark Ones หลงเหลืออยู่ใน D6 เขาขอให้ปล่อย Dark Ones ที่มีชีวิตรอดออกมา และต้องแลกกับการที่ต้องช่วยพวก Artyom หยุดสงครามในขณะนั้น

Dark Ones เด็กตัวนี้มีอดีตคล้ายๆ Artyom ครับ คือครอบครัวตายหมดเหมือนกัน

การที่จะจบแบบ Good นั้น คือต้องมีความเมตตาครับ คือต้องคอยช่วยเหลือผู้คน เช่น ให้ Bullet และพยายามอย่าฆ่าคนพร่ำเพรื่อครับ

FighGod
18th May 2013, 20:30
1. Dark Ones เป็นมนุษย์กลายพันธุ์ที่รอดจากระเบิดนิวเคลียร์ครับ Dark Ones สื่อสารกับเราได้เพราะตอนเด็ก เราเจอ Dark Ones มาแล้ว ประมาณว่าจูนเข้าหากันได้ จึงสามารถสื่อสารได้

Dark Ones ในภาคแรกพยายามบอกกับเราว่า พวกเขาไม่ได้เป็นศัตรู พวกเขาแค่ต้องการความสงบสุข

2. เป็น Dark Ones น่าจะอายุประมาณ 10-13 ขวบ รอดพ้นจากการโดนระเบิดมาได้ เพราะว่าเขาไม่ได้อยู่ในบริเวณที่ระเบิด เขาพยายามหาคนที่จะสื่อสารกับเขาได้ นั้นคือ Artyom

และพอรู้ว่ามี Dark Ones หลงเหลืออยู่ใน D6 เขาขอให้ปล่อย Dark Ones ที่มีชีวิตรอดออกมา และต้องแลกกับการที่ต้องช่วยพวก Artyom หยุดสงครามในขณะนั้น

Dark Ones เด็กตัวนี้มีอดีตคล้ายๆ Artyom ครับ คือครอบครัวตายหมดเหมือนกัน

การที่จะจบแบบ Good นั้น คือต้องมีความเมตตาครับ คือต้องคอยช่วยเหลือผู้คน เช่น ให้ Bullet และพยายามอย่าฆ่าคนพร่ำเพรื่อครับ
Thx ครับสำหรับวิธีทำ Good Ending :cool:

grammazaza
18th May 2013, 20:50
แล้วไอ่แบบว่าฆ่าพร่ำเพรือนี่ยังไงครับคนหรือปีศาจ(คือให้ตบให้สลบนี่เรียกว่าฆ่ารึเปล่า)

Sr!ce-I'm-Fool
18th May 2013, 21:40
ว่าแต่ GOOD END มันเป็นอย่างไรหว่า ?
รู้แต่ว่า ปึ๊ด กุ๊ด แก๊ก ตู้มมมมม !! เป็นโกโก้คั้น...........

Edit รู้ละ Good end ก็คือว่า Dark one จะมาช่วยตอนเราสับสวิช ระเบิด พอจบเรื่อง Dark one ก็บอกลา Artyom [อาร์จีม]

https://www.youtube.com/watch?v=vPg2wN-o_Qw

numbzero
18th May 2013, 21:53
ผมเล่นแบบปราณีแล้วนะ ยิงนัดเดียวที่หัวตายไม่ทรมานเลย ยังได้ bad end อีกเซงๆ

qqweew
18th May 2013, 21:55
ผมเล่นแบบปราณีแล้วนะ ยิงนัดเดียวที่หัวตายไม่ทรมานเลย ยังได้ bad end อีกเซงๆ

ที่veniceต้องส่งเงินเลี้ยงเด็กเยอะๆนะครับ555

kheammachart
18th May 2013, 22:18
1.คือสิ่งมีชีวิตที่ชื่อ Dark one ไม่ทราบว่ากลายพันธ์จากอะไร ในช่วงที่ไม่มีสงครามจะมาคอยแฝงอยู่กับพวกมนุษย์
2.ตัวเล็กที่ค่อยช่วยเรา คือ เป็นเด็กในหมู่ของ Dark one ที่รอดจากระเบิดนิวเครียร์ภาคแรก ที่ตามเรามาเพราะเห็นเราเป็นคนที่พิเศษที่สุดและสื่อสารกันได้เหมือนพวกเดียวกันเลยทำให้เข้าใจกันได้ง่าย+ที่ช่วยชีวิตไว้ด้วย ร่วมทั้งความเชื่อของเผ่าพันธ์ที่เชื่อว่าถ้าช่วยมนุษย์จะไม่ทำให้มีสงคราม
3.ที่ Dark one สื่อสารกับเราไกลๆได้ไม่เหมือนคนอื่นที่ต้องมาอยู่ใกล้ๆหรือจับมือแล้วจึงสื่อสารได้ ที่เราทำได้เพราะตอนเด็กคนที่เป็นแม่เราคือ Dark one เราถูกรับมาเลี้ยงแต่เล็กๆ(พระเอกไม่รุ้เพราะตอนเกิดนิวเคลี่ยร์พระเอกยังเด็กและแม่ก็หายตัวไป)
4.ที่ Dark one ค่อยช่วยเรา เพราะตอนเด็กๆเราถูก Dark one รับเลี้ยงมาทำให้ Dark one เห็นว่า ยังมีความหวังกับมนุษย์อยู่ถ้ามนุษย์ไม่ทำร้ายกัน+ร่วมมือกับ Dark one จะทำให้โลกกลับมาสงบสุขอีกครั้ง จะไม่มีทั้งสงครามกับมนุษย์และพวกสัตว์กลายพันธ์

~FeaR~
18th May 2013, 22:37
แล้วไอ่แบบว่าฆ่าพร่ำเพรือนี่ยังไงครับคนหรือปีศาจ(คือให้ตบให้สลบนี่เรียกว่าฆ่ารึเปล่า)

มันจะมีตอนท้ายๆที่จะให้เลือกว่าจะฆ่าหรือไม่ฆ่า เลือกไม่ฆ่าครับ แล้วอย่าฆ่าพวกที่ตะโกนว่า Surrender ครับ ตบไม่ใช่การฆ่าครับ

สำหรับทหารและสัตว์กลายพันธุ์ตามด่านสามารถฆ่าได้ปกติครับ ถ้ามีใครพูดอะไรขึ้นมา ก็พยายามอ่านดูครับ

พูดง่ายๆคือ คิดดีทำดีไว้ครับ ไว้ชีวิตศัตรู และถ้ามีให้เลือกอะไรก็เลือกอันที่ดีครับ

1.คือสิ่งมีชีวิตที่ชื่อ Dark one ไม่ทราบว่ากลายพันธ์จากอะไร ในช่วงที่ไม่มีสงครามจะมาคอยแฝงอยู่กับพวกมนุษย์
2.ตัวเล็กที่ค่อยช่วยเรา คือ เป็นเด็กในหมู่ของ Dark one ที่รอดจากระเบิดนิวเครียร์ภาคแรก ที่ตามเรามาเพราะเห็นเราเป็นคนที่พิเศษที่สุดและสื่อสารกันได้เหมือนพวกเดียวกันเลยทำให้เข้าใจกันได้ง่าย+ที่ช่วยชีวิตไว้ด้วย ร่วมทั้งความเชื่อของเผ่าพันธ์ที่เชื่อว่าถ้าช่วยมนุษย์จะไม่ทำให้มีสงคราม
3.ที่ Dark one สื่อสารกับเราไกลๆได้ไม่เหมือนคนอื่นที่ต้องมาอยู่ใกล้ๆหรือจับมือแล้วจึงสื่อสารได้ ที่เราทำได้เพราะตอนเด็กคนที่เป็นแม่เราคือ Dark one เราถูกรับมาเลี้ยงแต่เล็กๆ(พระเอกไม่รุ้เพราะตอนเกิดนิวเคลี่ยร์พระเอกยังเด็กและแม่ก็หายตัวไป)
4.ที่ Dark one ค่อยช่วยเรา เพราะตอนเด็กๆเราถูก Dark one รับเลี้ยงมาทำให้ Dark one เห็นว่า ยังมีความหวังกับมนุษย์อยู่ถ้ามนุษย์ไม่ทำร้ายกัน+ร่วมมือกับ Dark one จะทำให้โลกกลับมาสงบสุขอีกครั้ง จะไม่มีทั้งสงครามกับมนุษย์และพวกสัตว์กลายพันธ์

กลายพันธุ์จากมนุษย์แน่นอนครับ ใน Wikia บอกว่าเป็นมนุษย์ที่รอดจากนิวเคลียร์และปรับตัวให้เข้ากับโลกในขณะนั้น ก็คือกลายพันธุ์นั้นเองครับ สามารถสืบเผ่าพันธุ์ได้

kheammachart
18th May 2013, 23:49
กลายพันธุ์จากมนุษย์แน่นอนครับ ใน Wikia บอกว่าเป็นมนุษย์ที่รอดจากนิวเคลียร์และปรับตัวให้เข้ากับโลกในขณะนั้น ก็คือกลายพันธุ์นั้นเองครับ สามารถสืบเผ่าพันธุ์ได้ อ๋อครับขอบคุณครับสำหรับข้อมูล:yes

grammazaza
19th May 2013, 06:53
อ้ออันนี้คนที่ยกมือผมไม่ยิงเลยแหละมันยิงไม่เคยทันแล้วบริจาคเงินนี่ยังไงครับ

Smiley741
19th May 2013, 07:35
อ้ออันนี้คนที่ยกมือผมไม่ยิงเลยแหละมันยิงไม่เคยทันแล้วบริจาคเงินนี่ยังไงครับ

บริจาค กระสุนตอนเข้าฐานของ red line ครับจะ มีขอทานนั่งอยุ่ ให้กระสุนไปพร้อมกับนั่ง ฟังเนื้อเรื่องด้วย

ผมจะบอกวิธี ได้ Good ending ครับ

1.เก็บโน้ตให้ครบ (อันนี้ไม่ชัวร์ เพราะ เก็บตามโทฟี่)
2.ฟังสตอรี่ ที่พวก คนใน เมโทร ต่างๆ คุยกัน รวมไปถึงพวกทหารฝ่ายตรงข้ามด้วยบางทีมันพูดๆ อยู่อย่าพึ่งไปฆ่าหรือต่อยมัน ฟังก่อน
3.ช่วยเหลือผู้คน พยายามฟังว่ามีใครขอร้องให้ทำอะไรหรือเปล่า เช่น เริ่มแรก ตอนหนีออกจาก คุก นาซี นักโทษจะบอกให้เปิดห้องขังให้มันหน่อยแล้วมันจะบอกด้วยว่าเปิดยังไง เป้นต้น
4.เก็บพวก ภาพ ในอดีต Dead city ให้ครับทุกจุด (เดินหลอนกันไป)
5.ห้ามฆ่าแม้แต่คน(ศัตรูด้วย)อันนี้ผมไม่แน่แต่ ผมเล่น ไม่ฆ่าใครเลยแม้แต่คนเดียว ถ้าฉากเกมไม่บังคับจริงๆ

เงื่อนไขการได้ Good ending ค่อนข้างวุ่นวายครับต่อให้คุณเลือก ไว้ชีวิต ในส่วนของฉากการตัดสินใจมันเป้นแค่ส่วนเล็กๆ ของปัยจัยที่จะได้ Good ending

~FeaR~
19th May 2013, 11:23

พยายามเดินให้ทั่วทุกจุดในเมืองครับ มันอาจจะมีพวกบทสนทนาต่างๆ และขอทานครับ

ด่านที่เรานั่งเรือเข้าไปในเมือง มันจะมีเด็กทำตุ๊กตาหมีหาย ก็ต้องไปเอาคืนให้เด็กด้วยนะครับ จะมี Shooting Range อยู่ข้างๆ เข้าไปยิงหนูเรื่อยๆ แล้วจะได้ตุ๊กตามาให้เด็กครับ

สงสัยอะไรก็ลองถามมาได้นะครับ เผื่อช่วยได้

blacksmith12
19th May 2013, 11:32
อยากจบแบบ good ending ดูในเน็ตเอาครับฝรั่งมันคงทำแล้วแหละ ภาคก่อนผมดูในคลิปก็จบแบบ good ending ได้ แต่ภาคนี้ผมชอบแบบ bad ending มากกว่านะ

Jerryboyz57
19th May 2013, 11:44
ทุกคนครับ ตัวเอก อ่านว่า อาร์เตี้ยม(Artyom) นะครับ ออกเสียงตัว อาร์ด้วย ภาษารัสเซีย จะออกเสียง ตัว T เป็น เสียง -ต- ครับ
ปล.1 ผมยังไม่ได้ซื้อมาเล่นเลย อ้าาาาาาาาก
ปล.2 ถ้าผิดพลาดประการใด ขออภัยจ่ะ

Net_BLACK_OPS
19th May 2013, 14:11
อยากได้เซฟแบบ good ending อะมีใครใจดีอัปให้ผมมั้งครับ

filmlovegame007
19th May 2013, 15:44
เวรละไง ตูเล่นมาตั้งนาน พึ่งรู้ ว่า Good ending ห้ามฆ่ามั่ว กำจิงๆ 555+ งั้นรอบแรกผมเล่นให้ได้ bad ending ละกัน