PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โรงเรียน-ผู้ปกครอง ไม่เห็นด้วย ทรงผมนักเรียน เด็กซอยผมได้

John Marston
17th May 2013, 10:16
โรงเรียน-ผู้ปกครอง ไม่เห็นด้วย ทรงผมนักเรียน เด็กซอยผมได้

โรงเรียน-ผู้ปกครอง ไม่เห็นด้วย ทรงผมนักเรียน กฎใหม่ ศธ. อนุญาตเด็กซอยผมได้ ชี้ทำเด็กแข่งกันแต่งตัว ฟุ้งเฟ้อ หมกมุ่นเรื่องแฟชั่น เกิดการเปรียบเทียบ

วานนี้ (16 พฤษภาคม 2556) นายชินภัทร ภูมิรัตน เลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (กพฐ.) ได้กล่าวถึงกรณีที่ กระทรวงศึกษาธิการ หรือ ศธ. เตรียมร่างกฎกระทรวงกำหนดความประพฤติ การแต่งกาย และแบบทรงผมของนักเรียนนักศึกษา ซึ่งในสาระสำคัญของระบบดังกล่าว ได้เปิดช่องให้นักเรียนหญิงไว้ผมยาว สั้น หรือซอยผมได้ ว่า ระเบียบดังกล่าวเป็นการผ่อนคลายกติกาลงเท่านั้น ซึ่งนักเรียนสามารถเลือกไว้ทรงใดก็ได้เพราะเป็นสิทธิส่วนบุคคล แต่ต้องขึ้นอยู่กับค่านิยมนั้น ๆ ของโรงเรียนด้วย โดยทาง สพฐ. เอง ก็ไม่ได้มีอะไรบังคับ และขอให้นักเรียน ผู้ปกครอง และทางโรงเรียนตกลงกันเอง

เลขาธิการฯ กพฐ. กล่าวต่อว่า ถึงแม้จะผ่อนคลายกฎระเบียบ แต่ก็ขอให้นักเรียนคำนึงถึงกรอบของความเหมาะสม ความพอดี เพราะนักเรียนทุกคนมีหน้าที่คือตั้งใจเรียน ถ้ามัวแต่ไปมุ่งเกี่ยวกับเรื่องทรงผม หรือเครื่องแต่งกาย ก็จะทำให้จิตใจไขว้เขวออกไปจากการเรียนได้ และอาจจะทำให้ผู้ปกครองต้องมีภาระด้านการใช้จ่ายเพิ่มมากขึ้น จึงอยากฝากไปยังนักเรียนว่า อิสระเรามีได้ แต่ต้องคำนึงถึงความพอดี และความเหมาะสมด้วย

ขณะที่ นายพงศ์เทพ เทพกาญจนา รมว.ศธ. กล่าวถึงสาเหตุที่ตัดคำว่า "ห้ามนักเรียนซอยผม" ออกจากกฎกระทรวงนั้น เพราะเห็นว่า เวลานักเรียนชายตัดผมก็ต้องมีการซอยผมออกอยู่แล้ว หรือแม้แต่กระทั่งตัดรองทรงก็ต้องมีการซอย ดังนั้นร่างเดิมที่กำหนดห้ามซอยผม ก็อาจจะมีการตีความไปในทางที่ผิด จึงคิดว่าตัดคำว่าห้ามซอยออกไปเลยดีกว่า

รมว. ศธ. กล่าวต่อไปว่า ตนไม่คิดว่าการตัดคำว่าซอยผมออกจะมีปัญหา แต่สิ่งที่เรากลัวก็คือ เวลาเราบอกห้ามซอย ก็จะกลายเป็นว่าผมที่ตัดออกมาซอยไม่ได้เลย ซึ่งผิดธรรมชาติของการตัดผม และตนก็ไม่ออกร่างระเบียบขึ้นมาเพื่อเอาใจเด็ก สิ่งสำคัญคือ เรากำลังสอนเด็กให้เป็นคนมีเหตุผลในสังคมประชาธิปไตย เวลาทำอะไรก็ต้องรู้จักมีเหตุมีผล รู้จักคิด หากถ้าเราบอกให้เขาตัดทรงเกรียนเหมือนสมัยก่อน ก็ต้องถามว่ามีเหตุผลอะไรที่ไปบอกเขาให้ตัดทรงนั้น เมื่ออธิบายไม่ได้ และสั่งให้เด็กทำ ก็เท่ากับเป็นการสอนเด็กให้รับคำสั่งโดยไม่มีเหตุผล

ส่วนทางด้าน นางจำนงค์ แจ่มจันทร์วงษ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนสตรีวิทยา กล่าวว่า ก่อนหน้านี้ทราบมาเพียงว่าจะทำการปรับเปลี่ยนกฎกระทรวงเรื่องทรงผม คือ ให้ไว้ผมยาวได้และเก็บรวบให้เรียบร้อย ซึ่งตนถือว่าเป็นความทุกข์เล็ก ๆ ของโรงเรียน เพราะที่ผ่านมาโรงเรียนสตรีวิทยามีวัฒนธรรมการไว้ผมสั้นมาอย่างยาวนาน ทั้ง ม.ต้น และม.ปลาย และถือว่าเป็นเอกลักษณ์ของโรงเรียน แต่ทั้งนี้ เมื่อมีกฎออกมา ทางโรงเรียนก็ไม่ต่อต้าน เพราะเข้าใจว่ามีการเปลี่ยนแปลงไปตามยุคตามสมัย ซึ่งตอนนี้ทางโรงเรียนก็กำลังทำความเข้าใจร่วมกันว่า จะให้ไว้ผมยาวยาวได้แค่ไหน หรือสั้นจะสั้นอย่างไร แต่หากนักเรียนคนใด อยากจะไว้ผมสั้นตามเดิมก็สามารถทำได้ ส่วนการซอยผมหรือทำสีผมนั้น ทางโรงเรียนไม่อนุญาตอย่างแน่นอน เพราะเด็กทุกคนต้องอยู่ในกรอบของระเบียบวินัย อย่างไรก็ตาม ขณะนี้ยังมีเด็กของโรงเรียนประมาณ 50% ที่อนุรักษ์ไว้ผมสั้นอยู่

ด้าน ผู้ปกครองของนักเรียนโรงเรียนสตรีวิทยา กล่าวว่า ตนไม่เห็นด้วยกับกฎระเบียบอนุญาตให้ซอยผมดังกล่าว เพราะเด็กก็คือเด็ก และไม่เข้าใจว่า ศธ. จะส่งเสริมให้เด็กแข่งขันกันแต่งตัวไปถึงไหน ซึ่งตนคิดว่าเด็กมีอย่างอื่นที่ต้องสนใจมากกว่าเรื่องนี้ เช่น เรื่องตั้งใจเรียน และจริง ๆ แล้วตนก็อยากให้กลับไปใช้ระเบียบเดิมที่กำหนดไว้คือเด็กตัดผมสั้น และทรงเกรียนเหมือนกันทุกคน เพื่อไม่ให้เกิดการเปรียบเทียบ และไม่ต้องมาแข่งขันเรื่องการแต่งตัว เพราะทุกวันนี้เด็ก ๆ ก็แข่งขันกันอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นกระเป๋า รองเท้า ก็จะต้องเป็นของที่มียี่ห้อดัง ซึ่งถ้าปล่อยให้เป็นอิสระมากเกินไป เด็กก็จะฟุ้งเฟ้อ โดยเฉพาะเด็กผู้หญิงยิ่งอันตราย

สำหรับความคิดเห็นของนักเรียน ชั้น ม.1 โรงเรียนสตรีวิทยา ระบุว่า ตนไม่เห็นด้วยกับกฎดังกล่าวเช่นกัน เพราะการเป็นนักเรียนก็ต้องปฏิบัติตามกฎระเบียบของโรงเรียน และกฎก็ต้องเป็นกฎ หากยิ่งเปิดกว้างให้นักเรียนมีอิสระในเรื่องทรงผม ก็จะทำให้นักเรียนแข่งขันเรื่องแฟชั่นมากขึ้น ส่วนเด็กผู้หญิงที่รักสวยรักงาม แต่งตัวสวยคนก็จะมอง อาจจะถูกล่อลวงไปทำมิดีมิร้าย แต่ถ้าเราแต่งตัวอยู่ในกฎระเบียบ คนก็จะไม่สนใจเพราะเห็นว่าเราเป็นเด็ก

ส่วนด้าน นักเรียนชั้น ม.5 โรงเรียนสตรีวิทยา กล่าวว่า เห็นด้วยกันกฎระเบียบใหม่ เพราะตนเองก็ตั้งใจจะไว้ผมยาว แต่ก็จะรวบผมตามที่โรงเรียนขอความร่วมมือ

http://youtu.be/a7G9heKdh4A

คลิป โรงเรียนไม่เห็นด้วย กฎกระทรวง แบบทรงผมนักเรียน "ซอยผมได้" : เครดิต รายการเรื่องเล่าเช้านี้ โพสต์โดย คุณ Lakornhd Thaitv (http://www.kapook.com/webout.php?url=http://www.youtube.com/watch?v=a7G9heKdh4A)

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม (http://kapook.com/)
ขอขอบคุณภาพประกอบจาก รายการเรื่องเล่าเช้านี้ โพสต์โดย คุณ Lakornhd Thaitv สมาชิกเว็บไซต์ยูทูบดอทคอม (http://www.youtube.com/watch?v=a7G9heKdh4A)

yosapat01
17th May 2013, 10:31
กลับไปตัดเกรียนอติ่ง แบบเดิมเถอะ จะได้ไม่เป็นภาระ

SaJi
17th May 2013, 10:45
ผู้ใหญ่อิจฉาเด็ก เพราะตอนสมัยตอนเขาเป็นเด็กต้องตัดถึงติ่งหู :rofl

Excellent_
17th May 2013, 10:56
ประเทศ ไทย... ติดอยู่ กับ ยุคเก่า

ขอไห้มัน เป็น ยุคไหม่ ซักที เถอะ

goopae
17th May 2013, 11:01
แหม่ๆ เด็กๆที่ไม่อยากตัดเกรียนก็เพราะอยากสวยอยากหล่อกันก็บอกมาเหอะ

Capathia
17th May 2013, 11:10
พ่อแม่ขัดขวางอิสระภาพ ก็แจ้งความจับไปเลยครับ ไหนๆกฏกระทรวงก็ออกมาแล้ว

clean1447
17th May 2013, 11:12
ผู้ใหญ่ เขารู้ไงว่า ถ้าซอยผม จะเป็นยังไง พ่อแม่คุณก็เคยซอยผม แต่เนื่องตจากมันมีปัญหาที่ใหญ่จริงๆ ถึงมาเป็นผมเกรียน

เด็กก็คือเด็ก ไม่รู้ไงว่าอดีตเป็นไง

หนัง แฟนฉัน ก็บอกว่า ทำถึงต้องตัดเกรียน หรือ ติ่งหู

จะดราม่า อะไรก็ชั่ง ลองไปถาม พ่อแม่ตัวเองดู ทำไม เด็กๆ ถึงห้าม ซอยผม หรือ ปล่อยผมยาว

ballba
17th May 2013, 11:14
ผมไม่รู้นะ ผมศิษ กศน.ก็อตสิล่าน้อย มันไว้ยาวได้อะไรได้อยู่แล้ว

แต่ผมว่า ชายรองทรงอ่ะไว้ได้ ผู้หญิงไว้ยาวแต่มัดหรือถักก็ดี

แต่ถ้าซอยผมฟูๆ ทำสีไรงี้ก็ไม่ควร บางทีคำว่าซอยผมคนเราเข้าใจต่างกัน :o

ปล.นี่ผมไว้ยาวได้ผมยังไม่ไว้เลย พอไว้แล้วจะรู้เองว่าเป็นไง ทุกวันนี้มีแต่ตัดให้สั้นๆครับ 55

gtyhu333
17th May 2013, 11:15
สมัยผู้ใหญ่เขาก็อยากสวยอยากหล่อกันหละครับ แต่โดนบังคับตัด ฮะฮะ

แต่พอโตมาก็รู้ว่า มันไม่ได้ช่วยให้ชีวิตเป็นระเบียบขึ้นหรอก แต่เป็นการสร้างให้พวกเขาได้รู้จักการทำตามกฎระเบียบ (งงมะ)

ตอนนี้กฎมันก็ออกมาให้ไว้ผมยาวได้แล้ว แต่ก็ไม่ได้ยาวน่าเกลียด ซอยก็ซอยให้มันอยู่ในทรงนักเรียน (รึนักเรียนมันจะซอยกันใน รร. =[]=)

นักเรียนก็มีความสุขที่ได้ไปเรียนหนังสือพร้อมผมตัวเองเล็กน้อย ^_^ (สมัยนี้ในห้องมันไม่ ตั้งใจเรียนหรอก มันเรียนพิเศษแปปเดียวมันบอกได้เยอะกว่าอีก เหอะ เหอะ)

ผู้ใหญ่ไม่ลองมองมุมเด็กบ้างหรอครับ -w-

ส่วนที่ รร. ไม่เห็นด้วยอาจจะสูญเสียอำนาจในการต่อรองกับนักเรียนในเรื่องทรงผมก็เป็นได้ เอ่อออ . . . (ฝ่ายปกครองเป็นตัวอย่าง)

ปล. ตอนเด็กๆโดนบังคับตัดแต่ก็ยอมไปเพราะมันเป็นกฎ

nodoka
17th May 2013, 11:33
จริงอยู่ว่า การที่ผู้ใหญ่ (หรือพวกวัยรุ่นที่เรียนจบมานาน) ออกมาต่อต้านการเลิกตัดเกรียน เพราะอิจฉาเด็กรุ่นใหม่ เป็นตรรกะที่ห่วยแตกมาก แต่มันก็เป็นความจริงส่วนหนึ่ง คนรุ่นเก่าๆจะไม่ชอบให้มีอะไรเปลี่ยนแปลงเป็นอันขาด ไม่ว่าจะในทางที่ดีขึ้นหรือแย่ลง ประมาณว่า รุ่นกรูทำอะไรมา รุ่นใหม่ก็ต้องทำแบบนั้น จึงเป็นอีกหนึ่งสาเหตุว่าทำไมประเทศไทยถึงไม่เจริญซักที แต่ผมก็ไม่อยากพูดอะไรมาก จะให้ตัดหรือไม่ให้ ผมก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย เพราะผมก็จะเรียนจบอยู่แล้ว

SoLuSamBaLu
17th May 2013, 11:34
ผมเป็นคนที่เห็นด้วยกับการ ยกเลิกตัดเกรียนนะ เพราะมันทำให้นักเรียนมั่นใจขึ้น

แต่ไอ้ซอยผมได้เนี่ยมันเกินไปมั้ง ความน่ารักแบบนักเรียนไทย ที่ผมยาวเรียบร้อย ใสๆ จะกลายเป็น สก๊อยไปหมดดิ

BoonTew
17th May 2013, 11:49
อย่าเยอะ!!! กฎกระทรวงก็ออกมาแล้วว่าไม่บังคับให้ตัดเกรียน แต่ให้ดูเรียบร้อยก็น่าจะโอเคแล้ว หัดเคารพกฏกติกาให้เด็กดูเป็นตัวอย่างบ้างนะ

ปล.ทั้งเด็กทั้งผู้ใหญ่ก็พอๆกัน ต้องการอะไรไม่ฟังใครทั้งนั้น กุจะเอาอย่างที่กุต้องการให้ได้ thailand only น่าสังเวชจริงๆ

HANG-ON
17th May 2013, 11:52
ผู้ใหญ่ชอบคิดว่าเด็ก ก็คือเด็ก ทั้งๆที่เด็กในอนาคตก็คือผู้ใหญ่...ความคิดของเด็กกับผู้ใหญ่ไม่ค่อยจะต่างกันมากหรอก

theover
17th May 2013, 12:06
แค่ไว้ทรงผม เกรียน ติ่งหูก็ทำกันไม่ได้ โตไปจะทำอะไรกิน ชีวิต ไม่มีอะไรง่ายนะครับ แค่ทรงผมก็ไม่ไหวแล้ว ลองไปหาอ่านประวัติคนรวยอย่างสุจริทซะเขาผ่านอะไรมาบ้าง หรือไม่ก็หารายการ "อายุน้อยร้อยล้าน" ดูซะเขาผ่านอะไรในชีวิตบ้าง เด็กรุ่นใหม่แค่ทรงผมก็ร้องแล้ว อนาคตไทยไม่รอดแล้ว

jamebanjen
17th May 2013, 13:05
ซอยหน่อยก็ได้ให้ดูดีขึ้นมาหน่อย เห็นในคลิปแล้วดูนักเรียนมัน เชยโครต

clean1447
17th May 2013, 13:10
แต่เหาขึ้นเต็มหัวเอาไหม พวก ซอยอ่ะ

สาเหตุที่เขาไม่ให้ ซอย เพราะเหาจะขึ้นเต็มหัว ถ้าขึ้นแค่คนเดียว มันจะเป็นกันทั้ง รร.

ผู้ใหญ่ช่วย คุณแต่คุณคิดแค่ สวย หล่อ อนาคตคงมีแค่ สวยหล่อ อ่ะ

Lonely_Knight
17th May 2013, 13:21
สำหรับผมคิดว่าตัดให้ดูเรียบร้อยก็พอแล้วนะครับ ไม่ให้มันยุ่ง ยาว หรือย้อมสีจนน่าเกลียด

ไม่เข้าใจว่าทำไม่ต้องให้ตัดสั้น ไว้ผมยาวแล้วเด็กจะเรียนไม่รู้เรื่องหรือครับ

ผมว่าสำหรับทรงผม ให้เด็กเค้ามีอิสระหน่อยเถอะครับ

assist05
17th May 2013, 13:27
เคยดูตอนก่อนที่ สรยุทเอามาออก ที่ ฝ่ายรักระบบเก่าแก่ กับ ฝฝ่ายที่อยากเปลี่ยนใหม่

ผมเกิดึำถามในใจว่า ก็เปลี่ยนแบบใหม่ก็ได้นิ แต่ถ้ามันไม่ชอบก็ตัดสั้นติ่งหหูเองไปคนเดียวก็จบ ไปเดือนร้อนอะไรกับเขา

ป.ล ผมจบแล้ว - -

Independent
17th May 2013, 13:28
ผู้ใหญ่มันขี้อิจฉาไง เห็นเด็กไม่ต้องตัดเกรียนแล้ว มันอยู่ไม่ได้

ก็พยายามหาเรื่องไม่ให้เด็กซอยผม บลาๆ ไป

ทั้งๆก็แค่ไม่อยากเห็นพวกเด็กๆ ได้ดีกว่าตนเองก็แค่นั้น

ไอ้พวกไดโดนเสาร์เอ๊ยยย

postgeno159
17th May 2013, 13:33
นักเรียนไม่ได้ห่วงหล่อห่วงสวยอะไรกันมากหรอกนะ

ห่วงแค่เรื่อง หัวเกรียน นี่ล่ะ มันกดดันหลายอย่าง สังคมของคนเรามันไม่เหมือนกันในแต่ละ สถาบัน

ถ้าถามว่าตัดหัวเกรียนแล้วจะตายมั้ย ???

งั้นก็ต้องถามอีกว่า ขอตบเกรียนคนถามวันละรอบได้รึปล่าว ขอเน้นๆ ได้รึเปล่า จะตายมั้ย ????

มันเป็นเรื่องของความรู้สึกครับ เพราะงั้นถึงดราม่ากันไม่จบกันถึงทุกวันนี้ไง

rakmakmild
17th May 2013, 13:39
ซอยได้คับแต่อย่าเยอะ ถ้าเป็นแบบนั้นวันๆไม่ต้องทำอะไรหรอกคับ เอาแต่เสริมสวย ไม่เป็นอันเรียนพอดี ผู้ใหญ่เค้าคิดถึงจุดนี้กันนะคับเค้าไม่ได้อิจฉาหรอกคับ
สุดท้ายก็ขึ้นอยู่ที่ตัวนักเรียนเองคับ กันใว้ดีกว่าแก้นะคับ

Spermz
17th May 2013, 13:47
น่าจะเรียกได้ว่าเป็น "อคติ" ซะมากกว่าครับ

ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบครับทรงนักเรียน ต้องเข้าร้านตัดผมทุกๆเดือน ขี้เกียจเข้าร้านตัดผมอะ ต้องตัดบ่อยๆ

อีกอย่าง ผมว่า ทรงผมที่ตัดแล้วดูเรียบร้อยมีอีกมากมาย ไม่ได้จำเป็นต้องเกรียนจริงมั้ย

อย่าอ้างทหาร เป็นนักเรียนครับ ไม่ได้เป็นทหาร คนคนละแบบ หน้าที่ก็คนละหน้าที่ครับ

เรื่องสวยหล่อผมไม่รู้ครับ มีแฟนแล้ว ไม่รู้จะต้องหล่อในสายตาคนอื่นไปทำไม....

Jomzababin
17th May 2013, 13:54
ตั้งแต่จบมา ไว้ยาวได้แค่ช่วงแรกๆหลังจากนั้นก็รองทรงเหมือนเดิม รำคาญ โคตร....

Ibanez
17th May 2013, 14:13
ผู้ใหญ่อิจฉาเด็ก เพราะตอนสมัยตอนเขาเป็นเด็กต้องตัดถึงติ่งหู :rofl

คือผมขอสแดงความคิดเห็นหน่อยน่ะ 55555 ผมไม่ได้เข้าข้างตัวเองน่ะครับ

แต่ รร. รวบยาวได้ *****ก็ป้นปี้หมดล่ะ ผมรู้ผมเจอมาหมด ยิ่งซอยแล้วย้อมได้น่ะ ดึกๆมาก็เข้าผับ ผ่านไปหน่อยหา เสี่ยแล้วก็ขาย มีมากกว่านี้แต่ไม่อยากเล่าครับเดียวยาว 555555

อย่าสงสัยผมเจอมาหมดล่ะ 55555 ถูกๆก็ 1คน 300 2คน 500

เรื่องชู้สาวอีก บอกตรงๆมาตการนี้ สวรรค์ของนักเรียน กระหรี่เลยครับ

newvisions
17th May 2013, 14:16
ประเทศนี้เป็นประเทศประชาธิปไตย มีสิทธิส่วนบุคคล การไว้หัวเกรียนมาจาก คณะปฏิวัติ หรือประเทศนี้เป็นประชาธิปไตยจอมปลอม

https://www.youtube.com/watch?v=Rl8g5QPJ8o8&list=PLF76C8A7DEB72AC2A&index=13

Kellidev
17th May 2013, 16:11
ค่านิยมล้วนๆ ลองไปถามเด็กมันสิทำไมไม่อยากตัดปัญหามันอยู่ที่สังคมเรานี่แหละปากชอบบอกว่าน่ารักดีเหมาะกับเด็กอ้างสารพัด
แต่พอเอาเข้าจริงก็ชอบไปว่าเด็กดูถูกเด็กจากทรงผม อย่างคำว่า "เกรียน" เนี่ยพวกผู้ชาย ม.ปลาย ที่ยังต้องไว้เกรียนอยู่ก็เซ็งไปตามๆกัน
ทั้งที่วัยนั้นมันรู้จักมารยาทกันแล้ว

banksakito
17th May 2013, 16:15
พ่อผมบอกว่า มาม่ากินได้วันละหลายซอง แต่ ดราม่า กินรอบแล้วก็อาจอาเจียนได้ // ซอยผมเป็นยังไงหวะ เหมือนซอยยิกๆป้ะ :sweat

ToshirO
17th May 2013, 16:50
นี่แค่เรื่องผม ยังเป็นปัญหาขนาดนี้
ถ้าเปลี่ยนเรื่องที่มันใหญ่กว่านี้ ประเทศแตกพอดี

benz1230
17th May 2013, 17:05
ได้แต่อ้างแค่นี้ทำไม่ได้แล้วต่อไปจะทำอะไรรรรอยู่นั่นละครับ 555555

ดูพวกผู้ใหญ่ที่เคยตัดเกรียนตอนนี้เขายังขับรถฝ่าไฟแดง เตะหมา ท้าผู้หญิงต่อยอยู่เลยครับ :o

สรุปแล้ว มันก็ไม่มีอะไรดีขึ้นหรือเลวลงหรอกครับ มันดูดีขึ้นกว่าเดิมเฉยๆ

ป.ล. ผมยาวร้อนนะเออ = =

jimwar
17th May 2013, 17:10
เอาไว้ ให้ิอายุ 25 - 30 แล้วค่อยมาคุยกันครับ เบื่อแล้วเรื่องพวกนี้

boomman
17th May 2013, 17:38
ไร้สาระมาอีกแล้วว

เด็กน้อยก็อวยกันไป

808080808
17th May 2013, 17:54
ผู้ใหญ่มันขี้อิจฉาไง เห็นเด็กไม่ต้องตัดเกรียนแล้ว มันอยู่ไม่ได้

ก็พยายามหาเรื่องไม่ให้เด็กซอยผม บลาๆ ไป

ทั้งๆก็แค่ไม่อยากเห็นพวกเด็กๆ ได้ดีกว่าตนเองก็แค่นั้น

ไอ้พวกไดโดนเสาร์เอ๊ยยย
ผมว่าอย่าไปว่าคนรุ่นเก่าจะดีกว่ามันไม่ดีนะครับ เพราะอีกหน่อยท่านก็จะเป็นผู้ใหญ่ และกลายเป็นไดโนเสาร์ในสายตาคนรุ่นใหม่นะครับ ทำตัวเป็นเด็กขี้อิจฉาไปได้นะ เห็นคนรุ่นเก่าไว้ผมยาวก็ยากไว้ยาวตามคนรุ่นเก่าละซิอยากเป็นไดโนเสาร์เหมือนกันละซิถ้า 555

banksakito
17th May 2013, 18:19
เกิกการก่อจราจลแล้ว ตั้งแนวบังเกอร์ด่วน !!!

beambeam123
17th May 2013, 18:23
ผมเป็น รด. ผมยังยึดแบบเก่าอยู่ 555+

ส่วนตัวชอบตัดเกรียนเลย จะได้ไม่โดนอาจารย์ด่า จะได้มีอาจารย์ชม แล้วก็ไม่ต้องหลบๆซ่อนอาจารย์ มีความสุข

todsaponz
17th May 2013, 18:27
อย่าไปกลัวครับน้องๆ อยากสวยอยากหล่อตัดกันไปเลย

LIVE
17th May 2013, 18:30
แล้วไง ทำให้มีผลกับ รด ค่อยว่ากัน อิอิ

todsaponz
17th May 2013, 18:31
รด. ทหาร = เผด็จการ

ยากครับ

Richardo
17th May 2013, 18:36
เรื่องทรงผมไร้สาระมากน่าจะปฎิรูปเรื่องการศึกษาซะมากกว่าตอนนี้ตามหลังหลายประเทศในแถบอาเซี่ยนแล้ว เฮ้อเซ็งจะมาเถียงเรื่องทรงผมกันทำไม

kurolykan
17th May 2013, 18:52
ตัดเกรียนตัดติ่งหู มันช่วยให้หาตัวเด็กหนีเรียนได้ง่ายขึ้นล่ะนะ แต่เพื่อนผมมันเล่นตัดสกินเฮดเบอรื 0 เบอรื 1 กัน เล่นเอาแก้ไม่ได้ อาจารย์เลยปล่อยๆ ให้มันทำไป

ตัดเกรียน ตัดติ่งหู ยกเลิกไปก็ดีเหมือนกัน แต่ก็มีข้อเสียเรื่องการแยกแยะ ลำบากหน่อย เพราะนักเรียนบางคนหนห้าแก่มว้ากกกกก

โดยส่วนตัว ไม่อยากใช้คำว่าผู้ใหญ่กับเด็กหรอก แต่คนในสังคมตอนนี้ผมคิดว่าเขามองวัยรุ่นเดี๋ยวนี้มันซ่า ไร้สาระกันเยอะกว่าแต่ก่อน แต่ก่อนก็อาจจะมีเยอะแต่เดี๋ยวนี้มันเปิดเผย หรือมีสื่อมาให้รับรู้มากขึ้นล่ะนะ

TheZeRo00052
17th May 2013, 19:03
จะอะไรก็ชั่งแต่กุขึ้นม.4แล้วเย้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้

CrocoZz
17th May 2013, 19:09
ต่างวัยต่างความคิด อื้ม . . . เพิ่งเรียนมาวันนี้เอง กลับบ้านมามีตัวอย่างให้เห็นซะละ

maxk4255k
17th May 2013, 19:09
เข้ามาอ่านดราม่าครับ #ปักธง :bye

edwardza02
17th May 2013, 19:30
เกรียน ทรงนักเรียนแบบเดิมหนะดีแล้ว คิดสิ คิดแบบผู้ใหญ่นะเด็กๆครับ ถ้าหาเงินเลี้ยงตัวเองได้เเล้วจะไม่ว่าเลย เงินค่าทำผมหนะ ที่ทำสวยๆ สับ ซอย กันไปโรงเรียนทุกวันหนะ เงินใคร เงินพ่อแม่ ท่านหาแทบตาย หาเงินส่งเราเรียน ไม่ได้ส่งมาประกวดนางงาม ไม่ได้มาประกวดนายแบบ พ่อแม่ท่านส่งมาเรียนหนังสือ อยากให้เรียนหนังสือจะได้ไม่ลำบาก อะไรที่จะทำให้ประหยัดก็ทำเถอะ ยังหาเงินใช้เองไม่ได้ กฏทรงผมมันมาตั้งนานแล้ว จะเปลี่ยนทำไม ทนไม่ได้หรอ แค่ไม่กี่ปี เข้ามหาลัยจะไว้ผมยาว สับ ซอย เดรทร๊อค ก็ไม่มีใครว่าหรอกครับ โตๆ ได้ก็ดีนะเด็กๆ เอย

jimwar
17th May 2013, 19:53
ผมว่านะ เด็กนะควรทำตัวให้สมเด็กเถอะครับดีแล้ว ผมรู้ว่าความคิดของพวกคุณยิ่งใหญ่ แต่มันก็เปลี่ยนโลกไม่ได้หรอกครับ โลกที่หมุนไปทางทิศตะวันตก มันจะไม่ทวนไปตะวันออกหรอกครับ ผมว่าอย่างพวกคุณควรเอาเวลาไปคิด พรุ้งจะเตะบอลที่ไหน จีบสาววิธีไหนดี เข้าห้องซ้อมดนตรีกับเพื่อน โวกเหวกในร้านคาราโอเกะ เม้าส์อาจารย์ที่สอนไม่รู้เรื่อง ผจญภัยในโลกจิตนาการ ค่ิอยๆ หาตัวเองไปเถอะครับ ไม่ต้องรีบร้อน วันนึงถ้าพวกคุณโตขึ้นมันจะทำอย่างนี้ไม่ได้แล้ว มันทำให้มีเรื่องเล่าที่ยิ่งใหญ่ ที่เล่าไม่มีวันจบ และน้ำตาไหลทุกครั้งที่คิดถึงมัน ปล่อยเรื่องพวกนี้ให้กับผู้ใหญ่เถอะครับ เก็บเกี่ยวเรื่องที่น่าตื่นเต้นในชีวิตจริง แล้วคุณจะคิดว่ามันคุ้มค่าแล้วที่ได้เกิดมาประเทศไทย

ARSURA
17th May 2013, 20:05
ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น พวกเราคนไทยสัญญาจะทะเลาะกันทุกเรื่อง

Final-Fantasy
17th May 2013, 20:09
ต้องโรงเรียนผมสิ ยังเกรียนสั้นเสมอหูอยู่เลย

โหลด
17th May 2013, 20:16
รด ก็เกรียนเหมือนเดิม

wanjaiteeruk
17th May 2013, 20:19
เราว่าพวกนายนะ เอาเวลาไปสนใจพวกยุบ รร เล็กๆดีกว่านะครับ จะมาคัดค้นทรงผมไรกันผมไม่รุ้ เอาเวลาไปคัดค้านยุบ รร ให้สำเร็จก่อนดีกว่า

CPERTT
17th May 2013, 20:22
เข้ามาแอบขำหน่อย 555555 ผู้ใหญ่ที่ไหนเค้าอิจฉาเด็กกันครับ มีอะไรให้อิจฉาหรอ หาเงินได้เยอะหรอครับเค้าถึงต้องอิจฉา ผมว่าคุณอิจฉาเค้ามากกว่า กะอีแค่ผมสั้นผมยาวเนี่ย ไม่มีใครอิจฉาคุณหรอก แต่ยอมรับนะเห็นความคิดของหลายๆคนแล้ว คิดถึงสมัยตอนอยู่ ม.2 ม.3 ช่วงนั้นผมก็คิดแบบนี้เลย เรียกง่ายๆกำลังแตกใหม่ๆนั้นแหละ 5555 เอาเถอะเด่วสักวันก็จะรู้แล้วพอนึกถึงคำพูดตัวเองในวันนี้พวกคุณก็จะอดขำตัวเองไม่ได้เหมือนกันนั้นแหละ 55 แต่ก็แปลกนะตอนเด็กๆ อยากไว้ยาว พอตอนนี้ ยังไม่ทันยาวก็ตัดให้สั้นแล้ว :)

Artificial
17th May 2013, 20:26
ผมไม่ทราบว่าเป็นผลพวงมาจากพวก military junta ในไทยรึเปล่าครับใครมีข้อมูลก็รบกวนชี้แจงผมทีนะครับ
นักเรียนจะไว้ผมรองทรงได้ ผมยาวได้ ก็คงไม่มีปัญหาอะไรหรอกนะครับ ผมคิดว่าประเด็นค่อนข้างเล็กน้อยนะครับ (หรืออาจจะไม่ตรงที่ผมคิด จากที่อ่านความคิดเห็นมา)
สำหรับประเทศที่ปกครองในระบอบนี้ ก็ไม่ได้เป็นประเด็นศาสนา รากฐานอะไรที่ฝังลึกมาก หรือเรื่องจริยธรรมของมนุษย์ แค่กฎของกระทรวงเฉยๆ

babymaster
17th May 2013, 20:27
เพราะเด็กคิดแบบนี้แหละ มันถึงไม่เป็นผู้ใหญ่สักที แค่กฎระเบียบยังทำไม่ได้ โตไปจะอยู่ในกฎหมายได้ไหม?

oolldjlloo
17th May 2013, 20:30
ผมว่าให้ตัดตามอิสระ สุภาพดีละ เอาให้เท่าเทียมกันทุกวัย เพราะถ้าอย่างนั้น สู้เกรียนวัยเรียน ป. มัธยม มหาลัย ทำงาน เลยไม่ดีกว่าหลอะ ถ้าจะบังคับอะไรเรื่องไม่เป็นเรื่องแล้วเกิดดราม่า ซึ่งถ้ามันมีปัญหามาก เด็กก็สามารถพูดได้ วัยทำงานก็ตัดเกรียนไปดิ มันจะได้ดูสุภาพ มีระเบียบ ไว้เกรียนกันแม่มทั้งประเทศ

Wakeup
17th May 2013, 20:38
ให้เรื่องทรงผมก็ว่าไปเถอะ แต่ไอ้ลดการบ้านผมว่าไม่ควร จริงๆแล้วที่เพื่อนๆใน รร.ผมบ่นเรื่องการบ้าน (ซึ่งตอนผมติดเกมก็เคยบ่นเหมือนกัน) แต่หลังจากเลิกติดมาผมก็เคลียร์การบ้านทันเวลาแถมไม่รุ้สึกว่ามันเยอะเลยทั้งๆที่ให้พอๆกับแต่ก่อน ถ้าเราไม่หมกงาน ลดไป นร.มันก็ยิ่งขี้เกียจครับ เดี๋ยวนี้วัยรุ่นบางคน****ก็เล่นแต่เฟส ไลน์ จิ้มแต่มือถือบล่าๆ แล้วผู้ปกครองก็รักลูกเกินไป ''การบ้านเยอะลูกทำไม่ไหว'' โทษนะครับคุณผู้ใหญ่ ลองยึดมือถือลูกและตัดเน็ทลองให้ลูกทำการบ้านดูครับ มันเป็นอะไรที่สบายมาก อนาคตของชาติคือเด็ก ซึ่งต้องได้รับการศึกษาขืนกระทรวงเสือกเป็นงี้อีก อนาคตกลายเป็น ไอ้ไทย นะครับ - -

Pop_PeR
17th May 2013, 22:04
คนที่เรียน อยู่ก็ ชอบ กับนโยบาย
คนที่ไม่ได้เรียนอยู่ก็ ได้เเต่บ่น โน่นบ่นนี่ เอาเถอะ

รู้ๆเเน่ๆ ผมชอบอ่ะ ^ ^" เพราะผมเรียนอยู่

neverdia
17th May 2013, 22:08
ผู้ใหญ่เก็บกดรึไง นี้มันยุคใหม่แล้ว ความคิดเด็กก้าวหน้ากว่าผู้ใหญ่ที่บริหารอยู่อีก มันช่างเป็นความอคติที่โบราณที่สุดว่าเด็กผมยาวแล้วไม่ดี(ไร้สาระ)

neverdia
17th May 2013, 22:20
เพราะเด็กคิดแบบนี้แหละ มันถึงไม่เป็นผู้ใหญ่สักที แค่กฎระเบียบยังทำไม่ได้ โตไปจะอยู่ในกฎหมายได้ไหม?ที่เด็กเขาคิดแบบนี้ เพราะเขาไม่อยากต้องมาตัดเกรียน และติงหูครับ การต้องไปตัดผมทุกสัปดาห์ไม่ได้ช่วยให้เด็กมีระเบียบแต่อย่างใดเลย ถ้าตัดผมเกรียนทำให้เด็ฏมีระเบียบและอยู่ในกฏหมาย งั้นคงไม่มีเด็กแว๊น ไม่มีโจรขโมย ไม่มีนักการเมืองไม่ดีๆ เพราะคนเหล่านี้ล้วนผ่านหัวเกรียยนมาแล้ว แต่ทุกวันนี้เด็กมีความคิดแบบใหม่ที่ผู้ใหญ่ไม่เคยเขาใจ เด็กยุคนี้ได้รับสิ่งต่างๆในแบบยุค 2000 แต่ผู้ใหญ่มักคิดในแบบยุคที่ตัวเองนำเนินอยู่นั้นคือยุค 60' ทำให้ความคิดของเด็กและผู้ใหญ่แตกต่างกัน ผู้ใหญ่บางคนอาจมองว่าความคิดของเด็กยุคนี้ช่างไร้สาระและไร้เหตุผล แต่จริงๆแล้วความคิดของเด็กความต้องการของเด็กเกิดจากยุคสมัยในปัจจุบัน แต่ผู้ใหญ่มีความคิด ความต้องการจากยุคที่พวกเขาเคยเป็นนักเรียน ซึ่งเรียกง่ายๆว่า "ความเชื่อหัวโบราณ" เมือก่อนเราคิดว่าทรงมหาดไทยดีที่สุด ต่อมาเปลี่ยนเป็นทรงแสกกลาง ต่อมาเปลี่ยนทรงเกรียน แล้วจะหยุดอยู่แค่นี้หรอครับ ให้โลกบ้านเมืองเจริญไปอีก100ปี แต่เด็กไทยต้องหัวเกรียนอยู่หรอครับ สิ่งเหล่านี้ต้องเปลี่ยนไปตามยุคสมัยตามความเหมาะสม หากคิดว่าของเก่าดีอยู่แล้ว ห้ามเปลี่ยนเด็ดขาด งั้นประเทศไทยคงไม่เปลี่ยนระบบการปกครองมาเป็น "ประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข" หรอกครับ

postgeno159
18th May 2013, 00:02
ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น พวกเราคนไทยสัญญาจะทะเลาะกันทุกเรื่อง

เจอเรปนี้แล้วฮาแตกเลย ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

Zean_Neo
18th May 2013, 00:12
เอาเรื่องทงเถียง หัว ไประดมประฏิรูปการศึกษาให้มันดีกว่านี้ดีกว่าไหม

typearmyer
18th May 2013, 00:19
ทำมัยต้องผมเกรียน

Blacker
18th May 2013, 00:24
ก็แค่ออกกฏให้ไว้ทรงผมอะไรก็ได้แต่ห้ามย้อม ปัญหาคงหมดไป
ประเทศไทยก็งี้ชอบออกกฏหมายแบบขอไปทีไม่ชัดเจน

kakaguide
18th May 2013, 00:27
เอาสักทรงเหอะเดี๋ยวเด็กมันจะงง เด็กคงคิดว่ามันจะเอายังไงกับผมกูกันแน่วะ
ผมเคยคิดไว้ตั้งตอนจะยกเลิกทรงเกรียน ว่าคิดดีแล้วเหรอ คิดถึงผลพวงมันไหม ความพร้อมของเด็กไทยมีมากน้อยแค่ไหน

zodaema
18th May 2013, 00:36
เอาเวลาถกเถียงกันไปสร้างประโยชน์ให้สังคมดีกว่า ไร้สาระ
ผมมันไม่ได้ไปหนักกระบาลใครซักหน่อย เดือดร้อนกันจะเป็นจะตาย หัวใครใครอยากจะทำอะไรก็ช่างเถอะ ดูอย่างประเทศที่เขาพัฒนาแล้วสิ

zodaema
18th May 2013, 00:39
ผมเห็นบางคนบอกตัดเกรียนเรียบร้อยมีวินัยอย่างโน้นอย่างนี้ ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าทำไมมันไม่ตัดเอง ไปยัดเยียดให้คนอื่นเขาตัดทำไม งงกับมนุษย์ประเภทนี้

bloodchaosgod
18th May 2013, 00:43
ผู้ใหญ่อิจฉาเด็ก ผมเห็นละฮากลิ้ง 5555 เค้าไม่อิจฉาอะไรคุณหรอกครับ เฮ้อ! ความคิด โตเมื่อไหร่คงคิดได้ (เมื่อไหร่?)

Lost Seraph
18th May 2013, 00:47
คนไทยพอมีกฎก็พร้อมจะต่อต้าน แค่ให้อยู่ในกฎนิดหน่อยมันจะเป็นอะไรไป

ผมเรียนมัธยมมา 6 ปี ไม่เห็นจะมีปัญหากะไอเรื่องตัดผมซักนิด ไม่ได้ตัดก็โดนหักคะแนน ไปแก้มาก็จบ

กฎเล็กๆน้อยๆยังทำตามกันไม่ได้แล้วกฎหมายจะมีไว้ทำไม

เด็กไทยนับวันยิ่งคิดว่าความคิดตัวเองดีกว่าคนอื่น หรือซ้ำดีกว่าผู้ใหญ่ด้วย คำเดียว ปัญญาอ่อนครับ

banksakito
18th May 2013, 01:36
ทำไมต้องเขียนภาษาไทยไม่ถูกต้อง #60 :yes

Patrenko
18th May 2013, 02:13

นั้นไม่ใช่ผู้ใหญ่แน่นอน ผู้ใหญ่เขาไว้มหาดไทยกัน

Guclosed
18th May 2013, 02:26
เมื่อโตจนถึงจุดหนึ่งของชีวิตคุณก็อยากตัดมันสั้นๆเองแหละครับ เป็นเด็กมันอยากไว้ให้ยาวๆให้มันแปลกใหม่บ้าง ผมตอนเข้ามหาลัยใหม่ๆลองไว้ยาวมาทุกทรง สุดท้ายมาลงตัวที่รองทรงเหมือนเดิม(ตัดเพราะอยากตัดไม่ใช่เพราะฝึกงานด้วย) :cool:

CrocoZz
18th May 2013, 03:59
เรื่องนี้จะลงเอยเช่นไรนะ นั่งติดตามยาวเลยยย ร้านตัดผมแถวบ้านผมราคาก็ขึ้นเอ๊าขึ้นเอา ตัดสระก็ล่อไป 50 ละ ฮ่า ๆ ๆ แต่ยังไงก็ต้องตัดอยู่แหละครับ มันเป็นกฏของโรงเรียนผมอยู่เลย ^^"

babymaster
18th May 2013, 09:22
ที่เด็กเขาคิดแบบนี้ เพราะเขาไม่อยากต้องมาตัดเกรียน และติงหูครับ การต้องไปตัดผมทุกสัปดาห์ไม่ได้ช่วยให้เด็กมีระเบียบแต่อย่างใดเลย ถ้าตัดผมเกรียนทำให้เด็ฏมีระเบียบและอยู่ในกฏหมาย งั้นคงไม่มีเด็กแว๊น ไม่มีโจรขโมย ไม่มีนักการเมืองไม่ดีๆ เพราะคนเหล่านี้ล้วนผ่านหัวเกรียยนมาแล้ว แต่ทุกวันนี้เด็กมีความคิดแบบใหม่ที่ผู้ใหญ่ไม่เคยเขาใจ เด็กยุคนี้ได้รับสิ่งต่างๆในแบบยุค 2000 แต่ผู้ใหญ่มักคิดในแบบยุคที่ตัวเองนำเนินอยู่นั้นคือยุค 60' ทำให้ความคิดของเด็กและผู้ใหญ่แตกต่างกัน ผู้ใหญ่บางคนอาจมองว่าความคิดของเด็กยุคนี้ช่างไร้สาระและไร้เหตุผล แต่จริงๆแล้วความคิดของเด็กความต้องการของเด็กเกิดจากยุคสมัยในปัจจุบัน แต่ผู้ใหญ่มีความคิด ความต้องการจากยุคที่พวกเขาเคยเป็นนักเรียน ซึ่งเรียกง่ายๆว่า "ความเชื่อหัวโบราณ" เมือก่อนเราคิดว่าทรงมหาดไทยดีที่สุด ต่อมาเปลี่ยนเป็นทรงแสกกลาง ต่อมาเปลี่ยนทรงเกรียน แล้วจะหยุดอยู่แค่นี้หรอครับ ให้โลกบ้านเมืองเจริญไปอีก100ปี แต่เด็กไทยต้องหัวเกรียนอยู่หรอครับ สิ่งเหล่านี้ต้องเปลี่ยนไปตามยุคสมัยตามความเหมาะสม หากคิดว่าของเก่าดีอยู่แล้ว ห้ามเปลี่ยนเด็ดขาด งั้นประเทศไทยคงไม่เปลี่ยนระบบการปกครองมาเป็น "ประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข" หรอกครับ

จะให้เด็กทั้งประเทศมาไว้แฟชั่นมันสมควรหรอ เด็กที่ไม่เรียนมันก็ยิ่งไม่เรียน น่าจะเอา เกรดสัก3.5 ขึ้นถึงไว้ยาวได้

jengdexinw
18th May 2013, 09:25
ทรงอะไรก็ได้ว่ามาเล๊ยยย ตรูไม่สนใจเรื่องทรงผมอยู่แล้ว!!!ตรูหล่อในใจก็พอ//เผ่นนนนน5555+

Hellraizer
18th May 2013, 09:40
เด็กจะเอาเวลาที่ใช้เรียน อ่านหนังส์อ ฯลฯ ไปห่วงเรื่องการแต่งตัว ทรงผม แฟชั่น สนใจเพศตรงข้ามมากขึ้น..
ถ้าใช้กฏฯใหม่แล้วผลการเรียนจะดีหรือเปล่าน่ะเหรอครับ? ไม่ต้องถามก็น่าจะได้คำตอบในตัวอยู่แล้ว..
การให้ความสนใจและการให้เวลากับการเรียนของเด็กจะน้อยลง เพราะเอาเวลาไปสนใจกับเรื่องพวกนี้มากขึ้นครับ ^^ ..

ปล. เด็กฝรั่งที่เรียนเก่งๆมีน้อยกว่าเด็กไทยมาก แต่ที่โตมาแล้วประสบความสำเร็จก็เพราะว่าโอกาศของเขามีมากกว่าก็เท่านั้นเองครับ..

Ravenclaw
18th May 2013, 09:52
โรงเรียนชอบความเป็นเผด็จการ แต่เสือกสอนให้นักเรียนเป็นประชาธิปไตย

มันช่างย้อนแย้งกันซะจริง

พวกผู้ใหญ่ก็แค่กลัวเสียอำนาจเล็กๆน้อยๆที่ตนเองเคยมีเอาไว้ตอบสนองความต้องการที่ป่าเถื่อน เหมือนระบอบเผ็ดจการที่ชนชั้นสูงต้องคอยกดชนชั้นล่างเอาไว้ เพราะถ้าขึ้นมาได้ตนเองจะถึงคราวลำบาก

ยอมรับเถอะครับประเทศนี้มันเผด็จการ แต่เอาประชาธิปไตยบังหน้าเพื้ออ้าง ไม่ให้ต่างชาติมองว่าเป็นประเทศล้าหลัง

gamespore
18th May 2013, 10:25
แค่ไว้ผมยาวนี่มันถึงกับไม่สนใจเรียนเลยเหรอ มันอยู่ที่คนมากกว่าผมว่านะ

Neotridagger
18th May 2013, 10:36
เอิ่มมม สงสัยอยู่อย่าง สำหรับพวกที่บอกว่า "เด็กไทยที่อยากไว้ผม ก็เพราะอยากสวยหล่อ"

จะตอบว่า "ก็ เออดิ!!" ได้เรียนจิตวิทยามาบ้างรึเปล่า มนุษย์เป็นสัตว์สังคม การมีตัวตนในสังคมนั้นสำคัญมาก

ฉะนั้นมนุษย์ทุกคนไม่ว่าจะเป็นหญิงชายตั้งแต่วัยรุ่นจนถึงวัยชราต่างมีความต้องการพื้นฐานอันดับต้นๆคือการดูดีในสายตาผู้อื่นทั้งสิ้น

อย่าว่าแต่เด็กเล้ยยย จะถามกลับไอ้คนที่ถามคำถามนี้เนี่ยแหละ ว่าชีวิตคุณไม่สนใจความสวยความหล่อเลยจริงๆรึ

ลองคิดสภาพถ้าจู่ๆมีคนยื่นบัตตาเลี่ยน ตัดทรงที่คุณรังเกียจที่สุดแล้วบอกว่า "กฎแค่นี้รักษาไม่ได้ แล้วกฎหมายจะรักษาได้ยังไง" คุณจะยอมรับมันได้ และใช้ชีวิตต่อไปตามปกติ ?

(โอเค ถ้าคุณยอมรับมันได้ ผมจะไม่ว่าอะไร แปลว่าคุณเป็นคนมาตรฐานเดียวจริงๆ
และอาจตั้งสมมติฐานได้ว่าคุณเป็นคนที่ไม่สนใจจะรักษาสิทธิ์ตัวเองเลย ไม่ก็คงเป็นมนุษย์ต่างดาวที่แหกทฤษฎีจิตวิทยาไปไกลจนไม่สนใจเรื่องพวกนี้่แม้แต่นิดเลยล่ะ)

neverdia
18th May 2013, 10:39
จะให้เด็กทั้งประเทศมาไว้แฟชั่นมันสมควรหรอ เด็กที่ไม่เรียนมันก็ยิ่งไม่เรียน น่าจะเอา เกรดสัก3.5 ขึ้นถึงไว้ยาวได้มันจะเป็นแค่ช่วงแรกนั้นแหละครับ เหมือนกับสามล้อถูกหวย คนที่ไม่ค่อยได้รับอิสระ มักจะหลงระเลิงอยู่กับมันอยู่พักนึง เด็กมันจะเห่อทรงผมอยู่ซัก4-5ปี หลังจากนั้น มัน จะไม่สนใจเรื่องทรงผมมากเหมือนตอนนี้แล้วละครับ ดูอย่างเมืองนอก เขาไว้ผมยาวกันแบบอิสระกว่าเมืองไทยอีก จะยาว ทำสี ตัด ซอย ยังไม่เห็นจะเป็นไรเลย เพราะเขาไม่เคยถูกบังคับมาตั้งแต่ต้นทำให้เขาไม่มีความต้องการเกี่ยวกับทรงผมมากเท่าคนไทยที่ถูกบังคับมาตั้งแต่ป.1

domesuckseed
18th May 2013, 10:54
ตอนแรกๆก็เข้าใจนะครับ แต่ตอนนี้ ให้ซอยผมผมว่ามันแปลกๆไปนะ - -

godzaz777
18th May 2013, 16:31
ผมขอออกความเห็นตามข่าวก่อนนะครับ ผมไม่เห็นด้วยเรื่องการซอยครับ

จะให้เด็กทั้งประเทศมาไว้แฟชั่นมันสมควรหรอ เด็กที่ไม่เรียนมันก็ยิ่งไม่เรียน น่าจะเอา เกรดสัก3.5 ขึ้นถึงไว้ยาวได้

ถ้าคำว่า"แฟชั่น"ของคุณหมายถึงการทำสี ย้อมผม ซอย หรือทำให้มันแปลกมากๆ อันนี้ผมเห็นด้วยครับ

แต่ถ้าหมายถึงว่าไม่เห็นด้วยกับการปล่อยตัดผมทรงอะไรก็ได้ตามดุลพินิจโรงเรียนก็ขอบอกว่าคุณ"เข้าใจความเป็นไปของเด็กสมัยนี้หรือเปล่า ?" เด็กก็ต้องการความดูดีนะครับไม่ใช่ว่าเดินเอ๋อๆไปเจอผู้คน คนเรามีทรงทีเหมาะกับตัวเองครับ และก็ไอ้พวกที่ไม่เรียนมันก็ไม่เรียนอยู่แล้วบ่นทำไมครับตั้งกฏอะไรมาพวกนี้ก็แหกหมด ส่วนเด็กที่เรียนเขาก็เรียนคุยเป็นเวลาแยกแยะออกอย่าเอาไปเหมารวมว่าถ้าปล่อยให้ไว้แฟชั่นแล้วมันจะเละ มันเละตั้งแต่มีแป๊ะเจี้ย ระบบการศึกษา แล้วครับ แล้วถามว่าโตไปจะอยู่ในกฏหมายได้ไหมมันก็ต้องได้ครับเพราะไม่งั้นทุกวันนี้จะอยู่ได้เหรอ จะบอกอะไรให้นะ "ยุคใครยุคมัน ไม่เกี่ยวกัน -*-" ผู้ใหญ่โตไปแล้วก็โตไปทำงานของตัวเองเถอะอย่าเสียเวลามายุ่งเรื่องของเด็กๆเลย อ้อแถมเล่นๆอีกเรื่องเด็กก็สามารถล่ารายชื่อหรือยื่นคำร้องขอเปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่ได้นะครับ เดี๋ยวถ้ามันมากๆจะออกให้ใช้ทรงผมแบบเดียวกันทั้งประเทศเลย

BoonTew
18th May 2013, 16:55
กฏมีเพื่อความเรียบร้อยก็ฝ่าฝืนหาว่าบีบบังคับละเมิดสิทธิ์ ออกมาเรียกร้องกันพอได้ดั่งใจแล้วก็ยังไม่พอใจกันอีก ต้องปล่อยฟรีตามแฟชั่นเลยเหรอ

ถ้าจะเลือกค่านิยมอินดี้ อาร์ตแดกแบบพวกศิลปินก็ควรจะมีวุฒิภาวะความรับผิดชอบมากกว่านี้นะ ค่อยออกมาเรียกร้องกัน

jakajanwax
18th May 2013, 17:00
ไม่เห็นด้วยแล้วยังไง ไม่ไปถามเด็กล่ะว่าเห็นด้วยไหม โรงเรียนกับผู้ปกครองต้องตัดผมไหม มีผลกระทบอะไรไหม คำตอบก็คือไม่มี แล้วจะมาดิ้นกันเพื่อ? คนที่ตัดผมก็คือเด็ก ฉะนั้น เด็กก็ต้องมีสิทธิที่จะเลือกว่่าจะไว้ผมยาวหรือจะตัด ไม่ใช่ให้โรงเรียนกับผู้ปกครองมากำหนดเอาเองเออเองว่าให้ไว้ทรงไหนยังไง หัวก็หัวของเด็กก็ปล่อยให้เด็กคิดเองซิ หัวตัวเองก็มีก็ยุ่งแต่หัวตัวเองไปซิ

harnibal409
18th May 2013, 22:28
หากคนรุ่นเก่ายังยึดติดอยู่กับกฏเกณฑ์ เมื่อไหร่คนรุ่นใหม่จะได้โอกาสบ้างหละ

silver007
18th May 2013, 22:51
เอิ่มมม สงสัยอยู่อย่าง สำหรับพวกที่บอกว่า "เด็กไทยที่อยากไว้ผม ก็เพราะอยากสวยหล่อ"

จะตอบว่า "ก็ เออดิ!!" ได้เรียนจิตวิทยามาบ้างรึเปล่า มนุษย์เป็นสัตว์สังคม การมีตัวตนในสังคมนั้นสำคัญมาก

ฉะนั้นมนุษย์ทุกคนไม่ว่าจะเป็นหญิงชายตั้งแต่วัยรุ่นจนถึงวัยชราต่างมีความต้องการพื้นฐานอันดับต้นๆคือการดูดีในสายตาผู้อื่นทั้งสิ้น

อย่าว่าแต่เด็กเล้ยยย จะถามกลับไอ้คนที่ถามคำถามนี้เนี่ยแหละ ว่าชีวิตคุณไม่สนใจความสวยความหล่อเลยจริงๆรึ

ลองคิดสภาพถ้าจู่ๆมีคนยื่นบัตตาเลี่ยน ตัดทรงที่คุณรังเกียจที่สุดแล้วบอกว่า "กฎแค่นี้รักษาไม่ได้ แล้วกฎหมายจะรักษาได้ยังไง" คุณจะยอมรับมันได้ และใช้ชีวิตต่อไปตามปกติ ?

(โอเค ถ้าคุณยอมรับมันได้ ผมจะไม่ว่าอะไร แปลว่าคุณเป็นคนมาตรฐานเดียวจริงๆ
และอาจตั้งสมมติฐานได้ว่าคุณเป็นคนที่ไม่สนใจจะรักษาสิทธิ์ตัวเองเลย ไม่ก็คงเป็นมนุษย์ต่างดาวที่แหกทฤษฎีจิตวิทยาไปไกลจนไม่สนใจเรื่องพวกนี้่แม้แต่นิดเลยล่ะ)

ถ้าเค้าเรียนมา เค้าคงไม่มาพูดให้เสียเวลาหรอกคร็าบบบ

babymaster
18th May 2013, 23:19
ผมขอออกความเห็นตามข่าวก่อนนะครับ ผมไม่เห็นด้วยเรื่องการซอยครับ

ถ้าคำว่า"แฟชั่น"ของคุณหมายถึงการทำสี ย้อมผม ซอย หรือทำให้มันแปลกมากๆ อันนี้ผมเห็นด้วยครับ

แต่ถ้าหมายถึงว่าไม่เห็นด้วยกับการปล่อยตัดผมทรงอะไรก็ได้ตามดุลพินิจโรงเรียนก็ขอบอกว่าคุณ"เข้าใจความเป็นไปของเด็กสมัยนี้หรือเปล่า ?" เด็กก็ต้องการความดูดีนะครับไม่ใช่ว่าเดินเอ๋อๆไปเจอผู้คน คนเรามีทรงทีเหมาะกับตัวเองครับ และก็ไอ้พวกที่ไม่เรียนมันก็ไม่เรียนอยู่แล้วบ่นทำไมครับตั้งกฏอะไรมาพวกนี้ก็แหกหมด ส่วนเด็กที่เรียนเขาก็เรียนคุยเป็นเวลาแยกแยะออกอย่าเอาไปเหมารวมว่าถ้าปล่อยให้ไว้แฟชั่นแล้วมันจะเละ มันเละตั้งแต่มีแป๊ะเจี้ย ระบบการศึกษา แล้วครับ แล้วถามว่าโตไปจะอยู่ในกฏหมายได้ไหมมันก็ต้องได้ครับเพราะไม่งั้นทุกวันนี้จะอยู่ได้เหรอ จะบอกอะไรให้นะ "ยุคใครยุคมัน ไม่เกี่ยวกัน -*-" ผู้ใหญ่โตไปแล้วก็โตไปทำงานของตัวเองเถอะอย่าเสียเวลามายุ่งเรื่องของเด็กๆเลย อ้อแถมเล่นๆอีกเรื่องเด็กก็สามารถล่ารายชื่อหรือยื่นคำร้องขอเปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่ได้นะครับ เดี๋ยวถ้ามันมากๆจะออกให้ใช้ทรงผมแบบเดียวกันทั้งประเทศเลย

ผู้ใหญ่โตไปแล้วก็โตไปทำงานของตัวเองเถอะอย่าเสียเวลามายุ่งเรื่องของเด็กๆเลย

ก็เพราะคุณคิดแบบนี้แหละ เด็กถึงไม่พัฒนา ผู้ใหญ่โตไปไม่ใส่ใจเด็ก แล้วเด็กที่โตไปจะเป็นคนดีปฏิบัติตามกฎของสังคมได้อย่างไร แค่ระเบียบเล็กน้อยยังทำไม่ได้โตไปจะอยู่ในระเบียบสังคมอันซับซ้อนได้หรือ อีกหน่อยทหารคงออกมาโวยไม่ตัดโล้นโกนคิ้วล่ะมั้งครับ

exodus
19th May 2013, 07:49
อย่าเยอะ!!! กฎกระทรวงก็ออกมาแล้วว่าไม่บังคับให้ตัดเกรียน แต่ให้ดูเรียบร้อยก็น่าจะโอเคแล้ว หัดเคารพกฏกติกาให้เด็กดูเป็นตัวอย่างบ้างนะ

ปล.ทั้งเด็กทั้งผู้ใหญ่ก็พอๆกัน ต้องการอะไรไม่ฟังใครทั้งนั้น กุจะเอาอย่างที่กุต้องการให้ได้ thailand only น่าสังเวชจริงๆ

เห็นด้วย ปัญหามันไม่ได้อยู่ทีช่วงอายุว่าเด็กหรือผู้ใหญ่ แต่ปัญหาเกิดเพราะสันดานแบบไทยๆนี่สิ

ประเทศเราอะไรก็ดี เสียอย่างเดียว ดันมีคนในประเทศนิสัยแบบนี้เยอะไปหน่อย

ส่วนเรื่องของมุมมองน่ะ ผมเองไม่มายด์หรอกนะ ว่าใครจะเรียกร้องยังไง ผมไม่ได้โฟกัสไปตรงจุดนั้น เพราะผมโฟกัสไปที่ "มาตรการรองรับ" มากกว่า
กะอีแค่มาแทงกั๊กกันเรื่องกฏด่ากันไปด่ากันมาระหว่าง กฏกับเสรีภาพ มันเป็นเรื่อง ง๊องแง๊งอะ ไร้วุฒิภาวะสิ้นดี

ก็ทำไมไม่ปล่อยให้เด็กทำตามใจชอบไปล่ะ ถือว่าให้อิสระแก่การดำรงชีพ แต่ควรตั้ง มาตรฐานที่ดีพอและมีมาตรการที่เด็ดขาด มารองรับในจุดนี้ เช่น ถ้าในเรื่องการศึกษาไม่จำกัดการไว้ทรงผม แต่ถ้านักศึกษาได้เกรด ต่ำกว่า 3.5 โดยเทียบมาตรฐานกลางเทียบกับสถาบันการศึกษาหลักอย่างจุฬาหรือธรรมศาสตร์เป็นคนกำหนดก็ได้ ซึ่งถ้าเกรดต่ำกว่าเกณฑ์ให้ทำการส่งจดหมายจากกระทรวงถึงผู้ปกครองและไล่ออกหลังจากนั้นส่งไปฝึกวิชาชีพในฐานะแรงงานเพราะหัวสมองไม่ผ่าน ตัดปัญหาแรงงานฝีมือชั้นสูงไร้คุณภาพได้อีกด้วย เพราะเห็นเถียงกันมากนักเรื่องสติปัญญากับทรงผมก็จัดเต็มกันไปให้สมอยาก ผู้ใหญ่ก็ไม่ต้องกังวลเรื่องมาตรการ เด็กก็ได้อิสระสมใจ สังคมก็ได้แรงงานฝีมือที่มีคุณภาพพอ WIN-WIN :victory

godzaz777
19th May 2013, 08:47
ก็เพราะคุณคิดแบบนี้แหละ เด็กถึงไม่พัฒนา ผู้ใหญ่โตไปไม่ใส่ใจเด็ก แล้วเด็กที่โตไปจะเป็นคนดีปฏิบัติตามกฎของสังคมได้อย่างไร แค่ระเบียบเล็กน้อยยังทำไม่ได้โตไปจะอยู่ในระเบียบสังคมอันซับซ้อนได้หรือ อีกหน่อยทหารคงออกมาโวยไม่ตัดโล้นโกนคิ้วล่ะมั้งครับ

ขอโทษนะครับมันใช้ไม่ได้หรอกครับเหตุผลที่ว่าทำตอนเด็กไม่ได้แล้วโตไปจะทำไม่ได้ ลองถามผู้ใหญ่บ้างสิมันก็เคยๆแหกกฏกันมากบ้างเหมือนกันครับ ผมมานั่งคิดดูแล้วตอนนี้มันคงเป็นยุคของการเอาตัวรอดเองละทั้งเรื่องการเรียนการใช้ชีวิต ไม่มีใครมาคุมเราหรอก เราก็ต้องคุมตัวเองสาเหตุส่วนนึงมาจาก ผู้ปกครองไม่ดี->เด็ก ทำให้เด็กไม่ดี->มีโอกาศเป็นผู้ใหญ่ไม่ดี->เด็กรุ่นต่อไป

----

ครับผมยอมรับครับว่ามันเละไปแล้วครับสังคมไทยเพราะมันคิดกันแบบนี้ แต่เราเริ่มจากให้มี รร มีมาตราการคัดเด็กเรียนต่อที่สูงขึ้นกว่านี้ -*- แล้วเหลือแต่เด็กดีๆแล้วให้ รร นั้นอนุญาตปล่อยปละเรื่องผมเลยแบบ รร มหิดล ^^

ป.ล. เราคุยกันด้วยเหตุผลนะครับ ^^ ถกๆกันไป

Source
19th May 2013, 08:54
บอกรัฐบาลเผด็จการอย่างนู้นอย่างนี้ พอเรื่องอย่างนี้จะเผด็จการซะเอง เหอะๆ

zero7778
19th May 2013, 09:05
เด็กสมัยนี้โตขึ้นมา จะไม่มีเรื่องเล่าว่าเปิดเทอมมาโดนคุณครูตัดแหว่งๆ ให้อายไปทั้งวันอีกแล้ว (เพื่อที่จะได้กลับไปตัดผมมาใหม่ในวันรุ่งขึ้น)

RagoZa
19th May 2013, 09:17
กฎจะยังไงก็ชั่ง ผมก็แหกอยู่ดี