PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องหน่วยความจำ Android

tanonamnaj
18th May 2013, 17:29
ผมสงสัยครับ

คือว่า ผมใช้ Galaxy Ace Plus มันบอกว่า มีหน่วยความจำ 3 GB

แต่ว่าพอซื้อมาใช้จริงกลับมีแค่ 1.84 GB เท่านั้น แล้วก็อีกเครื่องของผมเป็น Xperia Go มี 8GB แต่พอซื้อมาใช้จริงมีแค่ 3.84 GB เองครับ

ถึงกับ งง เลยทีเดียว ผมเลยสงสัยว่า SD Card ที่เราใส่เพิ่มเองไปนี้ มันช่วยอะไรเราได้บ้างหรอครับแค่เอาไว้ช่วยเก็บรูปกับเพลงแค่นี้หรอครับ

แล้วทำไมหน่วยความจำมันถึงน้อยอย่างนั้นละครับ ตัว Ace Plus ยังไม่ตกใจเท่ากับ Go นะครับ จาก 8 เหลือ 3.84 โอ้โห

thotsawat555
18th May 2013, 17:37
ระบบมันกินครับ มือถือทุกรุ่นในโลก (HTC One X+ ตัวเดียวที่ให้เต็มความจุตามสเปค) จะใส่ความจำมาตามสเปค เช่น Iphone 4 16Gb ก็ให้หน่วยความจำ 16Gb ให้ โดยตัวระบบก็ต้องกินพื้นที่จาก 16Gb จะเหลือเท่าไรก็ว่าไป

แต่ละยี่ห้อกินไม่เท่ากัน บางยี่ห้อกินนิดเดียว บางยี่ห้อกินเยอะ

ส่วน Memory Card ก็ต้องหาแอพพวก App to SD ครับ เพราะแอพมันจะลงที่ความจำเครื่องก่อน ถ้าจะย้ายไปMemory Card ก็ต้องไปกดย้ายเอง

peetdekdeee
18th May 2013, 17:41
ปกตินะครับ ผมใช้มาหลายรุ่นถ้าเป็น android มันจะเอาความจำส่วนหนึ่งไปใช้เป็นไฟล์ระบบครับแต่ที่ผมเห็นมาส่วนมากจะเป็นครึ่งต่อครึ่งครับ เช่นบอก 4 GB จะให้เราใช้แค่ 2GB อีก 2 GB ไว้เก็บไฟล์ระบบพวกแอพต่างๆถ้าเราลงก็จะไปอยู่ในนั้น ถ้าส่วนนั้นไม่พอเราก็สามารถนำการ์ดที่เราใส่เข้าไปใว้เก็บแอพได้โดยการรูทครับ

tanonamnaj
18th May 2013, 17:50
ขอบคุณครับ แต่ผมตดใจสุดๆกับ Go นี่ละ มี 8 แต่ใช้ได้จริง 3.46 โอ้อยากจะบ้าตาย