PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไม่รู้อะไรเสีย

domesuckseed
18th May 2013, 22:42
คือคอมผม พอเล่นๆไปซักพักเเล้วจะมี เสียง ตี้ด ๆๆ ติดกันหลายๆครั้ง เเล้วจะ มีเสียง ตอนที่เราเปิดในคอมปกติอีกแปปเเล้วมันจะรีเอง
บางครั้งตอนเปิดเครื่องใหม่ก็เปิดไม่ติด ขึ้นเหมือนกัน ไม่เจออุปกรณ์ อะครับ ?

ช่วยหน่อยครับ :help

pondsif01
18th May 2013, 23:39
เกิดจากหลายสาเหตุ ครับ ที่เคยเป็นเพราะหลายอย่างเลย แรม การ์ดจอหลวม ฮาร์ดดิสเสื่อม PSU เสื่อม วินโดวส์เจ๊ง ถ้ามีเสียงแต่ละเสียงจะบอกว่าเสียเพราะอะไร

Invisible'
19th May 2013, 02:26
`เสียงเกิดตอนไหนครับ? ตอนเปิดเครื่องเข้า BIOS แล้ว หรือ เกิดขณะเข้า Windows แล้วซักพักจึงเกิดครับ
ขอรายละเอียดเยอะกว่านี้หน่อยครับ

nuninza15
19th May 2013, 03:01
ติ๊ด -- ติ๊ด -- ติ๊ด -- Ram หลวม
ติ๊ดติ๊ดติ๊ดติ๊ดติ๊ดติ๊ด -- VGA มีปัญหา

เครื่องรีเองตอนโหลดหน้า window : Windows พัง

ไม่เจออุปกรณ์ เช่น HDD ก็ลองเปิดฝาเครื่อง ดูสาย SATA สายไฟลองเปลี่ยนสายดู

เล่นๆ อยู่แล้วเครื่องดับ ก็คง CPU หรือ VGA ร้อนจัด [CPU ให้ถอดซิ้งมาทำความสะอาดและใส่ซิลิโคนใหม่] หรือ อย่างที่ 2 Power ส่งไฟไม่เพียงพอ

19th May 2013, 10:29
มีเสียงตอนเล่นอะครับ เล่นไปซักพัก เเล้ว ติ้ดดดดดดดด ยาวๆ เเล้ว รีเองเลย

19th May 2013, 21:03
ดันหน่อยย ครับบ

Invisible'
19th May 2013, 21:33
เสียมาจากอะไร ลองลง Windows ใหม่ดู
มันเป็นได้หลายจุดครับต้อง เช็คดูครับ
แป้นคีย์ ค้างป่าว แรมเสียบไม่แน่น หรือหน้าสัมผัสสกปรก

ตารางแสดงรหัสเสียงที่พบบ่อยครั้งของไบออส Award
เสียง ความหมาย
เสียงบี๊บสั้นๆ 1 ครั้ง
(Beep) เครื่องทำงานปกติดี , POST ผ่าน
เสียงบี๊บสั้นๆ 2 ครั้ง /
(Beep Beep) เครื่องทำงานผิดปกติ , POST ไม่ผ่าน
เสียงบี๊บ สั้นๆ หลายครั้งอย่างต่อเนื่อง
(Beep Beep Beep Beep Beep) แหล่งจ่ายไฟ (PowerSupply) หรือเมนบอร์ดมีปัญหา
เสียงบี๊บยาวๆ 1 ครั้ง และสั้นๆ 1 ครั้ง
(Beep… Beep) เมนบอร์ดมีปัญหา
เสียงบี๊บยาวๆ 1 ครั้ง และสั้นๆ 3 ครั้ง
(Beep… Beep Beep Beep) การ์ดจอเสียบไม่แน่น หรือการ์ดจอเสีย
เสียงบี๊บยาวๆ หลายครั้งอย่างต่อเนื่อง
(Beep… Beep… Beep… Beep… Beep…) แรมเสียบไม่แน่น หรือหน้าสัมผัสสกปรก
ไม่มีเสียง… BIOS ล่ม, power supply มีปัญหา, หรือเมนบอร์ดเสีย

23/12/53
PEACEMAIL

EDIT ต้องสังเกตุอาการดูครับ
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php?p=24693709

20th May 2013, 06:39
EDIT ต้องสังเกตุอาการดูครับ
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php?p=24693709

ขอบตุณมากๆ ครับ