PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมเป็นอะไรไม่รู้ครับ

yoshizz
19th May 2013, 13:06
ก็คือวันนี้กลับบ้านมาจะแกะ cpu มาทาซีลิโคน พอทาเสร็จ ติดซิ้งเหมือนเดิม แต่อากาศคือกดเปิดเครื่องทุกอย่างทำงาน
แต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้นบนหน้าจอ ก็เลยเสิจหาปัญหาที บ้างก็ให้แกะ cpu เสียบใหม่ บ้างก็ให้ถอดแรม ก็เลยทำทุกอย่างที่อ่านมา
ปรากฎว่าที่นี้ มันดัง แบบ ยาว1 สั้น2 ก็ไปอ่านมาอีกว่าเป็นที่ vga ก็เลยถอดมาทำความสะอาด เสียบใหม่ก็ยังเหมือนเดิม เลยไปหยิบตัวเก่ามา ก็ยังดังเหมือนเดิมอีก
เลยอยากรู้ว่า เป็นที่ vga ของผม หรือ เป็นที่ ช่องเสียบ vga ของ เมนบอร์ด อ่ะครับ :help

battosai01
19th May 2013, 13:08
เอาแรม กับการ์ดจอมาขัดใหม่ครับ ลองดูนะ ถ้าบอร์ดของ asus ดัง ยาว 1 สั้น 2 หรือ 3 ครั้ง ส่วนใหญ่จะอาการนี้ครับ ไม่ทราบว่า ใช้บอร์ด Asus รึเปล่า

yoshizz
19th May 2013, 13:11
เอาแรม กับการ์ดจอมาขัดใหม่ครับ ลองดูนะ ถ้าบอร์ดของ asus ดัง ยาว 1 สั้น 2 หรือ 3 ครั้ง ส่วนใหญ่จะอาการนี้ครับ ไม่ทราบว่า ใช้บอร์ด Asus รึเปล่า

ใช่ครับ บอร์ด asus แต่เก่าละ ส่วนแรม+การ์ดจอ ก็เอายางลบขัดๆแล้วครับ ก็ยังดังอยู่ดี

yoshizz
19th May 2013, 14:24
T__T ทำไงดีเนี่ยย

battosai01
19th May 2013, 14:33
ลองเป่า slot ที่เสียบแรมกับการ์ดจอดูครับ บางทีอาจมีพวกขี้ฝุ่นตกเข้าไปอยู่ข้างใน เอาปากเป่าๆดูก่อนก็ได้นะ ระวังน้ำลายหน่อย อิอิ