PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอนอกเรื่อง เรียน ศิลป์-คำนวณ ต่อ วิทยาการคอม ได้ไหม?

Nuttapons
19th May 2013, 18:20
พอดีผมเรียน ศิลป์คำนวณ ครับ วิชาหลักของผมคือ คณิต กับ อังกฤษ ส่วน เคมี ฟิสิก ชีวะ ก็มีเรียนครับ แต่แบ่งเป็นวิชาละเทอม ไม่เหมือนสายวิทย์ คณิต ที่เรียน ทุกวิชา
แต่ของผม ร ร ผม ให้สายผม คณิต กับ อังกฤษ เด่นกว่า วิทย์คณิต ครับ อยากรู้ว่าสายผมมันจะไปได้ไหม ส่วนมากความรู้ผมจะเป็น ฮาร์ดแวร์ มากกว่า ซอฟแวร์ อะครับ

Yothin35
19th May 2013, 18:22
ตอนผมสมัครมันเขียนว่ารับเฉพาะสายวิทคณิตศาสตร์อ่ะคับ

Nuttapons
19th May 2013, 18:23
ทำไมเค้าไม่ลองดูความสามารถก่อนที่จะ กีดกัน ก่อนน้า ผมละเซง

jossza
19th May 2013, 18:25
ไม่ได้ครับ วันนี้ไป ไปสัทภาท ที่ ม. บูรพามา ผมแอดมิชชั่นติด วิทย์คอม แต่ผมเป็นสายศิลปฺ์-คำนวณ เค้าบอกเลยไม่ได้

สดๆวันนี้ ผมแนะนำเลยในฐานะรุ่นพี่เลยนะ ดูระเบียบการให้ดี ไม่ได้อย่าไปฝืนไม่ง้นจะเจ็บแบบผม ผมเคว้งมากตอนนี้

Nuttapons
19th May 2013, 18:27
ไม่ได้ครับ วันนี้ไป ไปสัทภาท ที่ ม. บูรพามา ผมแอดมิชชั่นติด วิทย์คอม แต่ผมเป็นสายศิลปฺ์-คำนวณ เค้าบอกเลยไม่ได้

สดๆวันนี้ ผมแนะนำเลยในฐานะรุ่นพี่เลยนะ ดูระเบียบการให้ดี ไม่ได้อย่าไปฝืนไม่ง้นจะเจ็บแบบผม ผมเคว้งมากตอนนี้
แอดติดแต่ไม่รับ เวรกรรม แล้วผมจะทำยังไงดีละเนี้ย ที่มีถนัดก็มีแต่เรื่องพวกนี้

witzabza
19th May 2013, 19:13
วิทยฯคอมจะหนักเขียนโปรแกรมครับ เจอเคลคูลัส พีชคณิตด้วย

pongdilok
19th May 2013, 19:16
แล้วศิลป์-คำนวณ ต่ออะไรเกียวกับคอมได้มั้งครับ
เพราะผมเรียนศิลป์-คำนวณเหมือนกัน

Nuttapons
19th May 2013, 19:44
เห็นเค้าบอก เกษตร รับ แต่สิ้นเดือนนี้ มศว รับสมัครสอบแล้ว แต่สายคอมไม่มีเลย ต้องไปสอบกันไว้ก่อนแต่คงติดยาก รับสมัคร 2600 คนเอง

KULULU_LABO
19th May 2013, 19:47
เท่าที่รู้มี ict ศิลปากรครับรับทุกสาย

popsa00
19th May 2013, 19:52
ที่เกี่ยวกับคอมก็มีวิศวกรรมซอฟแวร์ คอมพิวเตอร์ธุรกิจ ผมก็จะเข้าวิศวกรรมซอฟแวร์ ผมเรียนศิลป์คำนวณเหมือนกันมันต้องสอบตรง

่jamornz
19th May 2013, 19:59
พี่เรียน วิืทยาการคอมพิวเตอร์ึีั ครับ ต้องสายวิทย์เท่านั้นครับ เพราะต้องเรียน ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ แคลคูลัส ที่ต้องต่อจากมัธยมน่ะครับ มันเป็นหลักสูตรของการศึกษาเค้าน่ะครับ
บอกตรงๆเลย วิทยาการคอมพิวเตอร์ไม่ได้เรียนอย่างที่หลายคนคิดนะครับ ไม่ได้ทำพวกสื่อสารหรือกราฟฟิคอะไรเลย มันเป็นการเขียน Code ล้วนๆ จบมาเป็น Programmer ครับ หางานง่าย แต่ปวดกระบาน
ถ้าเรียนวิทย์คอม เลือกลงวิชา CG ก็เรียนเขียนผ่าน Code ครับ คาบๆนึง สร้างกล่อง สี่เหลี่ยมได้ก็บุญแล้วครับ

goingcrazy
19th May 2013, 20:05
ผมจบ ศิลป์ ทั่วไปนะ ต่อ วิทคอมรามนะ เออ รอดไม่รอด ยังไง เดียวก็รู้กัน555+

Constantum
19th May 2013, 20:13
วิทยาการคอมพิวเตอร์ ของ ม.ขอนแก่น รู้สึกว่าจะไม่จำกัดสายนะครับ

ถ้าเลือกสอบวิชาที่ทางคณะต้องการมา ก็มีสิทธิ์ยื่นคะแนนได้ครับ

clean1447
19th May 2013, 20:26
เท่าที่รู้มี ict ศิลปากรครับรับทุกสาย

No No เขารับเฉพาะ วิทย์-คณิต ( ที่จริง ศิลป์ คำนวณ ก็ได้ แต่เขาจะถามว่า เรียนไหวเปล่า เพราะเจอ ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ แคล หมด เป็นสิ่งที่ แผนวิทย์คิดว่ายากมากๆ )

pongdilok
19th May 2013, 20:30
แล้วถ้าจะต่อคณะที่เกียวกับ CG ของต่ออะไรหรอครับ
แล้ว ศิลป์-คำนวณ ต่อได้หรือเปล่าครับ
เพราะว่าผมชอบพวกนี้อะครับ
แล้วก็ติดตามผมงานของพี่ jamornz อยู่ด้วยอะครับใน Youtube อะครับ

jossza
19th May 2013, 20:34
ถ้าเข้าได้จริงๆ ไม่มีพื้นฐานเลยอาจเรียนไม่ไหวจนต้องออก ก็โอกาสสูงนะ

แต่ถ้าสอบตรงบางที่ได้

คหสต นะ

ถ้ากำหนดแบบนี้เหมือนไม่ให้เด็กได้ลองเรียนก่อนเลย ปิดโอกาส จริงๆสายวิทย์จะเรียน มนุษอิ้ง งี้ ก็ไม่น่าเข้าได้ดิ จะได้เท่าเทียมจริงเปล่า

ปล. เครียดแอดติดแล้วเจอทิ้ง แล้วจะให้กรูสอบ แพท วิทย์ ทำเชี้ยไร ไม่ยอมกำหนดมาเลย

Guclosed
19th May 2013, 20:47
น่าจะแล้วแต่มหาลัยหรือเปล่าครับ เพื่อนของผมหลายๆคนก็จบสายศิลป์-คณิตกันมาเหมือนกัน เขาก็มาเรียนวิทย์-คอมได้นะ บางคนเขียนโปรแกรมเก่งกว่าคนจบสายวิทย์อีก
(ลืมบอกไปผมเรียนวิทย์-คอมแม่โจ้ครับ)

Kooh
19th May 2013, 22:27
จริงๆเก่งคอม ก็ต้องเก่งภาษาอะสิ ลองเรียนไปเรื่อยๆอาจจะเปลี่ยนใจก็ได้ครับ มนุษยศาสตร์ ก็ยังมีทางเลือกอยุ่นะครับ เรื่องคอมเป็นความชอบส่วนตัวก้ได้ครับ

Nuttapons
20th May 2013, 18:36
สายผม ของ ร ร ผมเรียนหนักกว่าวิทย์ คณิต ตรง ภาษา กับ คณิต ส่วนฟิสิก เคมี ชีวะ เรียนครับแต่แบ่งเป็นเทอมละวิชา

gameza
21st May 2013, 18:48
วิศวะคอมยากไหมครับ พอดีอยากเรีัยน

clean1447
21st May 2013, 18:55
วิศวะคอมยากไหมครับ พอดีอยากเรีัยน

555+ โครตยากเลยว่าได้ มีหลายคนที่คิดว่า อ่า คอมนี้นา เข้าไปเรียน ซิ่วกันเป็นแถบๆ
มีแต่ iT ลาดกระบัง ที่ไม่ต้องเรียนวิทย์สักตัว แต่เน้นไปทางคณิต

พูดง่ายๆ ถ้าท่านเข้าสายคอม ท่านไม่มีทางหนี คณิต ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ ได้แน่นอน อย่างน้อยก็ไม่ตัวใดตัวหนึ่ง

alberto
21st May 2013, 18:57
ได้บางหมาลัยครับ

balenbenz45
21st May 2013, 19:11
วิทย์คอม ของลาดกระบัง สอบตรงได้ครับ สายศิลป์-คำนวณ ผมพึ่งไปค่าย CS-CAMP#5 ของลาดกระบังมาเดือนที่แล้วครับ

มีรุ่นพี่หลายคนนะครับ ที่มาจากสายศิลป์-คำนวณ เเต่มาจากการสอบตรงนะครับ :) มีอะไรหลังไมค์ได้นะครับ เพราะปีนี้ผมก็จะไปวิทย์คอมเหมือนกัน ลาดกระบังครับผม ^^

! ย้ำนะครับว่าของ ''ลาดกระบัง'' !

prodiffusion
21st May 2013, 19:14
มีรับบางที่อะ ส่วนใหญ่ที่รับเป็นสอบตรง หายากหน่อย ลองๆดูพวกรับตรง :cool:

ยากมากกก ถ้าจะเรียนให้โอเค จิงๆก็ยากทุกสายแหละ แต่ถ้าคนิต+วิทย์ไปไม่ไหว ยังไงก็ไม่สู้ แนะนำอย่าเรียน ได้ซิ่วแน่นอน (ไม่ก็เกิน 4 ปี :sweat) ไม่ได้ตัดความฝันนะ เพราะเรียนต่อจาก ม ปลาย ไม่มีพื้นฐานมา เน่าสนิทแน่ๆ

แคลคูลัส คณิตวิเคราะห์ คณิตเน้นๆ :sweat แต่วิศวะคอมต่างกับวิทยาการคอมนิดหน่อย จะดูเป็นวิศวะกรรมมากกว่า เพราะวิทยาการคอมจะเน้นเขียนโปรแกรม+เขียนโค้ดซะส่วนใหญ่ ไปเป็นโปรแกรมเมออะนะ

Nuttapons
21st May 2013, 19:17
วิทย์คอม ของลาดกระบัง สอบตรงได้ครับ สายศิลป์-คำนวณ ผมพึ่งไปค่าย CS-CAMP#5 ของลาดกระบังมาเดือนที่แล้วครับ

มีรุ่นพี่หลายคนนะครับ ที่มาจากสายศิลป์-คำนวณ เเต่มาจากการสอบตรงนะครับ :) มีอะไรหลังไมค์ได้นะครับ เพราะปีนี้ผมก็จะไปวิทย์คอมเหมือนกัน ลาดกระบังครับผม ^^

! ย้ำนะครับว่าของ ''ลาดกระบัง'' !
ขอบคุณมากครับท่าน ผมก็อยากได้ของ ลาดกระบังพอดี ถ้าสอบตรงติด จะดีใจมากเพราะ ที่นี่เป็นที่ที่ผมใฝ่ฝันไว้เลย

balenbenz45
21st May 2013, 19:22
ขอบคุณมากครับท่าน ผมก็อยากได้ของ ลาดกระบังพอดี ถ้าสอบตรงติด จะดีใจมากเพราะ ที่นี่เป็นที่ที่ผมใฝ่ฝันไว้เลย

5555555555555 ผมก็จะไปสอบที่ลาดกระบังนี่เเหละครับ ได้ไปค่าย CS มา ชอบมาก :)

Nuttapons
21st May 2013, 19:23
เห็นเค้าบอกกันมาว่า สาย คอม ของลาดกระบัง สุดยอดมาก อันนี้จริงไหมครับ

balenbenz45
21st May 2013, 19:26
เห็นเค้าบอกกันมาว่า สาย คอม ของลาดกระบัง สุดยอดมาก อันนี้จริงไหมครับ

ถ้าถามโดยความคิดเห็นส่วนตัว ผมก็ตอบว่าจริงอ้ะครับ 5555555 แต่ที่อื่นดี ๆ สุดยอด ๆ ก็มีนะครับ บางมดงี้ ก็ไม่ธรรมดาครับ ^^

Nuttapons
21st May 2013, 19:27
อาผมเค้าทำงานบริษัทพวก วางโปรแกรมเห็นเค้าบอก ลาดกระบัง ดีสุดแล้ว

clean1447
21st May 2013, 19:31

เป็นสิ่งที่ IT หลายคนใฝ่ฝัน แต่ฝันต้องถูกทำลายเมื่อ คะแนนแอดสูงมาก 17000 แถมรับตรงคนสมัครเป็นหมื่นรับแค่ 150 คน และข้อสอบเป็นคอม 1 ชุด คณิตศาสตร์ประยุกต์ 1 ชุด

ถ้าท่านได้แค่คอม มันก็ไม่ได้ช่วยอะไรเพราะ คอมแค่ 50 คณิตประยุกต์ คะแนน 120 รวม 170

แล้วเด็กแต่ละคนที่ได้ 120 Up ทุกคน

balenbenz45
21st May 2013, 19:33
เป็นสิ่งที่ IT หลายคนใฝ่ฝัน แต่ฝันต้องถูกทำลายเมื่อ คะแนนแอดสูงมาก 17000 แถมรับตรงคนสมัครเป็นหมื่นรับแค่ 150 คน และข้อสอบเป็นคอม 1 ชุด คณิตศาสตร์ประยุกต์ 1 ชุด

ถ้าท่านได้แค่คอม มันก็ไม่ได้ช่วยอะไรเพราะ คอมแค่ 50 คณิตประยุกต์ คะแนน 120 รวม 170

เห็นด้วยครับ TT' เเต่ผมรอรอบโควตค้าเอา 5555555

Nuttapons
21st May 2013, 19:35

แล้วเด็กแต่ละคนที่ได้ 120 Up ทุกคน
คณิตผมไหวอยู่ครับ ผมเรียน คณิต มี พื้นฐาน กับเพิ่มเติม แล้วก็ คณิตคอม ได้ 3.5 2 ตัวกับ 4 1 ตัว

balenbenz45
21st May 2013, 19:38
คณิตผมไหวอยู่ครับ ผมเรียน คณิต มี พื้นฐาน กับเพิ่มเติม แล้วก็ คณิตคอม ได้ 3.5 2 ตัวกับ 4 1 ตัว

เกรดไม่ได้เป็นตัวบ่งบอกว่าอยู่ระดับไหนหรอกครับ ที่สำคัญเวลาสอบ ใช้วิชาวิทย์ด้วยนะครับ ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ เป็นสิ่งสายศิลป์น่าจะด้อยกว่า(?) ก็สู้ ๆ นะครับ

เนื้อหาที่เรียนในห้องคงไม่พอ ก็หาจากภายนอกเอาอ่ะครับ เรียนพิเศษ อ่านเองอะไรงี้ครับ สู้ ๆ ครับ :)

theerapatau
21st May 2013, 19:38
ขอนอกเรื่องนะครับผมเรียนวิทย์คณิตน่ะครับอยากรู้ว่ามีมหาลัยไหนรับเกี่ยวกับสร้างเกมโดยตรงเลยไหมครับถ้ามีบอกหน่อยนะครับว่ามหาลัยไหนคณะอะไรน่ะครับขอบคุณครับ

clean1447
21st May 2013, 19:39

คณิตคอม 555+ หนูก็เรียนคณิตคอม พูดความจริง คณิตคอม มี 3 ข้อ เซงโครต แถมบางข้อเหมือนจะถูก แต่ผิด เป็นแบบนี้เยอะมาก สอบแสร็จแต่ละคนที่ออกมา เหมือนวิญญาณออกจากร่าง

Nuttapons
21st May 2013, 19:40
ขอนอกเรื่องนะครับผมเรียนวิทย์คณิตน่ะครับอยากรู้ว่ามีมหาลัยไหนรับเกี่ยวกับสร้างเกมโดยตรงเลยไหมครับถ้ามีบอกหน่อยนะครับว่ามหาลัยไหนคณะอะไรน่ะครับขอบคุณครับ

ผมเคยคิดนะครับ ออกแบบเกมส์ ผมกลัวจะไม่รุ่งนะสิ เพราะตลาดเกมส์คนไทยทำเองยังไม่กว้างขวางเท่าไร แต่ถ้าใจรักมีฝีมือเก่งจริงๆอาจได้ไปถึงระดับโลกก็มีครับ

Nuttapons
21st May 2013, 19:41
คณิตคอม 555+ หนูก็เรียนคณิตคอม พูดความจริง คณิตคอม มี 3 ข้อ เซงโครต แถมบางข้อเหมือนจะถูก แต่ผิด เป็นแบบนี้เยอะมาก สอบแสร็จแต่ละคนที่ออกมา เหมือนวิญญาณออกจากร่าง
ครั้งแรกที่เรียน งง มาก อาจารย์จะไม่ค่อยให้เปิดคอม ให้ใบมาแล้วสอนแล้วก็คิดเอาเอง คิดทีนี่กระบานแทบแตก

clean1447
21st May 2013, 19:41

ศิลปากร เพรชบุรี คณะ ICT สาขาการออกแบบเกมส์ ( เรียนหนักนะเอ่อ ต้องอดทน และจิตนาการต้องสูง ก็ออกแบบนิ ) ถึงขึ้นชื่อว่าเกมส์ แต่อย่าคิดว่าจะได้เล่นเลย ทำอย่างเดียว

balenbenz45
21st May 2013, 19:42

โดยตรงยังไม่แน่ใจนะครับ ผมยังไม่เคยเห็นอ่ะ แต่เท่าที่รู้ วิทยาการคอม ก็มีนะครับ เขาจะให้เเบ่งสายตอนปี 3 ครับ เกี่ยวกับการสร้างเกมโดยตรงก็มีครับ :)

theerapatau
21st May 2013, 19:48
ผมอยากสร้างเกมเพราะผมหลงใหลในตัวมันครับเพราะปกติไม่มีใครเข้าใจจินตนาการของผม ผมว่าเกมเนี่ยแหละที่จะถ่ายทอดจินตนาการและความฝันของผมได้ดีที่สุดและผมก็มันก็จะสุดยอดที่สุดเพราะทุกคนจะได้สัมผัสของความฝันของผมโดยการได้เป็นส่วนหนึ่งในนั้นครับนี่แหละทำไมผมถึงอยากสร้างเกม :):)

gameza
21st May 2013, 21:34
555+ โครตยากเลยว่าได้ มีหลายคนที่คิดว่า อ่า คอมนี้นา เข้าไปเรียน ซิ่วกันเป็นแถบๆ
มีแต่ iT ลาดกระบัง ที่ไม่ต้องเรียนวิทย์สักตัว แต่เน้นไปทางคณิต

พูดง่ายๆ ถ้าท่านเข้าสายคอม ท่านไม่มีทางหนี คณิต ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ ได้แน่นอน อย่างน้อยก็ไม่ตัวใดตัวหนึ่ง
เราได้แค่เคมีเอง -.-

ยากมากกก ถ้าจะเรียนให้โอเค จิงๆก็ยากทุกสายแหละ แต่ถ้าคนิต+วิทย์ไปไม่ไหว ยังไงก็ไม่สู้ แนะนำอย่าเรียน ได้ซิ่วแน่นอน (ไม่ก็เกิน 4 ปี :sweat) ไม่ได้ตัดความฝันนะ เพราะเรียนต่อจาก ม ปลาย ไม่มีพื้นฐานมา เน่าสนิทแน่ๆ

แคลคูลัส คณิตวิเคราะห์ คณิตเน้นๆ :sweat แต่วิศวะคอมต่างกับวิทยาการคอมนิดหน่อย จะดูเป็นวิศวะกรรมมากกว่า เพราะวิทยาการคอมจะเน้นเขียนโปรแกรม+เขียนโค้ดซะส่วนใหญ่ ไปเป็นโปรแกรมเมออะนะ

เห็นว่าอาบน้ำร้อนมาก่อน เชื่อก็ได้ 55555

gorbyz
22nd May 2013, 09:23
ดูคุณสมบัติตามมหาลัย ว่ามหาลัยไหนเค้ารับครับ เดี๋ยวนี้หลักสูตรเปลี่ยนไปแล้ว แต่ก่อน ก้เรียนพวก ภาษา เบสิก แต่เดี๋ยวนี้ มีอะไร มาให้เลือกเยอะแยะเลย TT เสียดาย จบก่อน ได้มาอย่างมากแค่ Android ตระกูล .net ก้ไม่ได้เรียน TT

SinSu
22nd May 2013, 11:16
สร้างเกมปัจจุบัน ไม่รุ่งหรอกครับ