PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Flash BIOS

masterktman
8th September 2011, 22:28
คือ อยากจะถามว่า หลังจากเรา flash bios แล้ว
ค่าที่เราเซ็ทไว้จะยังอยู่หรือไม่(เดาว่าน่าะจไม่อยู่)
แต่อยากทราบวิธีเก็บไว้แล้วนำกับมาใช้ใหม่น่ะครับ

คงเข้าใจคำถามกันนะครับ

CrYzTeX
8th September 2011, 22:52
ไม่อยู่แล้วครับ

ผม Flash BIOS ล่าสุดเมื่อ 8วันก่อน เท่าที่จำได้.... มันเปลี่ยน SATA เป็น RAID(ผมก็ว่าทำไม boot เข้า Windows ไม่ได้)

ค่าทั้งหมดจะตั้งใหม่หมด Flash BIOS เสร็จ เครื่อง Restart ปุ๊บ เข้า BIOS ไป SET ได้เลยครับ

chikuva
9th September 2011, 00:39
จดเอาครับ อีกอย่างถ้าไม่มีปัญหากบการใช้งานอุปกรณ์ใหม่ๆก็ไม่จพเป็นต้องแฟรตก็ได้ครับ

paripari
9th September 2011, 15:49
ไม่ต้องจดก็ได้เพราะเดี๋ยวนี้เมนบอร์ดบางรุ่น(แต่ก็มีให้เห็นเยอะแล้วนะ)ที่สามารถจดจำค่าที่เราแฟลชหรือ OC ไว้ในระบบได้เพื่อการสะดวกในการเรียกใช้งาน(เสียเงินซื้อบอร์ดใหม่อีกและ:sweat)