PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [PC][Simulation] Gnomoria : มาสร้างโลกคนแคระกันดีกว่า [One2UP]

momowalker
20th May 2013, 09:15
http://upic.me/i/ba/oplarge.png (http://upic.me/show/44959899)

SS:

http://upic.me/i/vq/article-gnomoriainline3.png (http://upic.me/show/44959878)
http://upic.me/i/ef/gnomoria2012-07-2509-13-30-84.jpg (http://upic.me/show/44959882)
http://upic.me/i/3p/gnomoria2012-08-2112-43-38-96.jpg (http://upic.me/show/44959890)
http://upic.me/i/ki/lgst8.jpg (http://upic.me/show/44959898)

Video :

http://youtu.be/mJ9h8XOSCtA

แนะนำเกม :
ถ้าใครเคยเล่นเกม TOWN จะคิดว่ามันเป็นเกมเดียวกัน เพียงแต่ว่า เกมนี้จะหลากหลายกว่าครับ ไม่ว่าจะเป็นการทำเหมือน สร้างของ ตั้งกองทหารป้องกันตนเอง จาก เหล่าสัตว์ประหลาดต่างๆ ทำฟาร์ม ทำสวน ผมว่าเกมนี้ เข้าใจง่ายกว่าเพียงแต่ว่าต้องใช้เวลาลองผิดลองถูกซักหน่อย

Gameplay :
เริ่มมาเราจะได้ เหล่าคนแคระมาประมาณ 10 คน ซึ่งจะแบ่งหน้าที่มาหมดแล้ว ซึ่งแต่ละคนจะมี่ความสามารถที่ต่างกัน เช่น คนที่เป็นคนตัดไม้ก็จะสามารถเป็นช่างไม้ได้ด้วยนะครับ ผมจะอธิบายคำสั่งในเกมให้อ่านกันนะครับ

1. terrain คือคำสั่งเกี่ยวกับพื้นที่นะครับ เป็นหน้าที่ของคนเหมืองครับ ซึ่งจะมีเมนู่ย่อยดั่งนี้
1.1 mine คือการทำเหมืองในแนวระนาบเดียวกับชั้นที่เราเริ่มขุดครับ มีเมนูย่อยดังนี้
1.1.1 wall คือการขุดเป็นรูเข้าไปในพื้น ขุดเป็นแนวนอน นั่นเอง
1.1.2 stairs up คือการทำบันไดขึ้นข้างบนโดยใช้พื้นดินในระนาบเดียวกันนั้น
1.1.3 ramp up คือการทำเนินดินขึ้นข้างบนครับโดยใช้พื้นดินในระนาบเดียวกัน
1.2 dig คือการขุดรูลงไปในแนวดิ่ง คือขุดลงข้างล่างนั่นเอง มีเมนูย่อยดังนี้
1.2.1 Hole คือการเริ่มขุดลงล่างนับจากชั้นที่เราแสดงผลลงไป 1 ชั้นนะครับ
1.2.2 stairs down คือสร้างบันไดลงล่างครับ โดยใช้พื้นดินระนาบที่เราเหยียบอยู่ครับ
1.2.3 ramp down คือการทำเนินดินลงข้างล่าง โดนใช้ดินในระนาบที่เราเหยียบอยู่ครับ
1.3 remove floor คือการเอาพื้นออก คือเกมนี้ต่อให้เราขุดพื้นที่อยู่ใต้เราด้วยคำสั่ง wall ก็ไม่ทำให้พื้นที่อยู่เหนือเราพังลงมานะครับคิดง่ายๆ คืด เราสามารถทำเหมืองข้างล่างบ้านเราได้นะครับ
1.4 remove ramp คือการเอาเนินดินออก เนินดินจะเป็น ดินรูป 3 เหลียมอ่ะครับ
1.5 replace floor คือการสร้างพื้นคืนสำหรับคนเจาะรูผิดครับ
1.6 replace ramp คือการสร้างเนินดินคือที่ครับ
2.agriculture ตามชื่อคือการเกษตร นั่นเอง มีหัวข้อย่อยๆ ได้ดังนี้
2.1 farm คือการทำแปลงเกษตร เอาไว้เพาะเมล็ดพืชต่างๆ ที่ได้จากหัวข้อที่จะบอกหลังจากนี้ครับ
2.2 pasture คือการจัดพื้นที่ ไว้เลี้ยงสัตว์ ครับ
2.3 Grove คือการจัดพื้นที่ ไว้ทำสวน หัวข้อนี้หากเรา ว่างพื้นที่ครอบต้อนไม้ที่มีอยู่แล้ว คนงาน จะเริ่มเก็บเกียวผลผลิตจากต้นไม้เดิมเหล่านั้นครับ เราสามารถตั้งได้ว่าจะทำอะไรกับต้นไม้ในเขตนี้บ้างครับ
2.4 plant trees คือการทำพื้นที่ปลูกต้นไม้ครับ
2.5 fell trees คือการทำพื้นที่ตัดต้นไม้ครับ
2.6 cut clipping คือการตัดกิ่งครับ หัวข้อนี้เราจะได้แต่กิ่งไม้ กับผล ถ้ามี แต่จะไม่ได้ไม้ครับ คือต้นไม้นั้นๆ จะสามารถออกผลได้ต่อ ถ้ามีนะครับ
2.7 forage คือการเก็บพืชที่อยู่บนพื้นครับ พวก ฝ้าย ลาสเบอร์รี่ ครับผม
3.built คือหัวข้อใช้สร้างตามชื่อครับ โดย หัวข้อภาย ในนั้น เข้าใจไม่ยากผมขอข้ามไปนะ
4.designate area หัวข้อนี้คือการกำหนดพื้นที่ต่างๆ สำหรับทำงานครับมีหัวข้อย่อยๆ ดังนี้
4.1.stockpile อันนี้คือเรากำหนด พื้นที่เก็บ วัตถุดิบต่างๆ โดยที่ราสามารถกำหนดเองได้ว่า ในพื้นที่ที่เราวางนั้น จะเก็บอะไรบ้าง stockpile นั้น จะแยกเป็นส่วนๆ ครับ คือสมมติว่าเรากำหนดพื้นที่ ขนาด 4x4 มาเก็บไม้ ต่อให้เราว่าง stockpile ติดกัน ก็จะไม่นับรวมอันที่สร้างติดกันนะครับ 4x4 เดิมก็จะเอาไว้เก็บไม้เหมือนเดิม
** ถัดมาคือ farm,pasture,grove เหมือนกับหัวข้อ 2. เลยครับ
4.2.personal quarter นั้นคือพื้นที่ส่วนตัวนั่นเอง เมื่อเรากำหนดพื้นที่แล้ว เราต้องเลือกคนที่จะอยู่ในพื้นที่นี้ด้วยครับ ผลดีของมั้นคือ มันจะช่วยเพิ่มค่าความสุข ได้มากครับ เหมาะกับการสร้างห้องของแต่ละคนครับ
4.3 dormitory คือการสร้างพื้นที่นอนรวมครับ
4.4 dining rooms คือการสร้างที่กินข้าวครับ
4.5 hospital คือการสร้างพื้นที่พยาบาลครับ
4.6 Guard area คือการสร้างพื้นที่ระวังภัย ให้ทหารมายืนครับ
4.7 patrol route คือการสร้างเส้นทางลาดตระเวนครับ
5.deconstruct คือการรื้อสิ่งก่อสร้างครับ
6.remove designate area คือการยกเลิกพื้นที่ที่เรากำหนดไว้ครับ
7.cancel jobs คือการยกเลิกงานที่เราสั่งไว้แต่ยังไม่ได้ทำครับ

นี่เป็นแนวทางของคุณ ekatotoro ครับ สำหรับ คนยัง งงๆ อยู่ ขอบคุณนะครับ

สิ่งสำคัญอันดับแรก คือ ไม้ และ หิน
ไม้หาง่าย แต่ หิน(ไม่จำเป็นต้องเป็นstone)คุณอาจจะต้องขุดลงไปลึกถึงชั้นที่5-6กว่าจะเจอมัน
เมื่อมีไม้และหินจะทำให้เราสร้าง sawmill และ stonecutter ได้
sawmill ทำ แผ่นไม้ stonecutter ทำ บล็อคหิน
สองสิ่งนี้จำเป็นต่อการ สร้างโรงผลิตอื่นๆ

สร้าง carpenter แล้วเราจะสร้าง crate และ barrelได้
crate ไว้วางในพื้นที่จัดเก็บ มันช่วยให้เราเก็บของได้เยอะขึ้นและดูสะอาดตา
barrel ไว้วางในพื้นที่จัดเก็บ มันช่วยให้เราเก็บ สิ่งที่เป็น "น้ำ" ได้ (เหล้า นม น้ำผลไม้ ฯลฯ)

อยากได้ผ้าทำที่นอนเหรอ?
ทำไมไม่เริ่มจากการสร้าง loom ล่ะ
หากคุณสร้าง tailor คุณจะพบว่าสามารถสร้าง ผ้าพันแผล badage และ กระเป๋า bag ได้ด้วย
ทีนี้คนที่บาดเจ็บคงจะมีโอกาสรอดสูงขึ้น(แต่คุณต้องมีหมอด้วยนะ)

bag ไว้วางในพื้นที่จัดเก็บ เอาไว้เก็บพวกเมล็ด ฝ้าย กิ่งไม้ฯลฯ

อย่าตัดไม้เพลิน อย่าลืมปลูกมันบ้าง มันไม่ได้ขึ้นง่ายๆนะ

พื้นที่จัดเก็บ ไม่ควรเลือกให้เก็บ ดิน เพราะว่า คนงาน จะเก็บดินทุกก้อน จนไม่ไปทำอย่างอื่น
(ความจริงมีวิธีจัดลำดับความสำคัญในการสร้างสิ่งของแต่ไม่รู้ว่ามีเกี่ยวกับการจัดเก็บหรือเปล่า)

อาชีพที่เกมเซทมาดีอยู่แล้ว อย่าไปสร้างซุบเปอร์แมน(ทำได้ทุกอย่าง)เพราะว่ามันจะทำงานมั่วจนบางงานมันก็ทิ้งไม่แตะเลย

อยากได้คนเพิ่มเหรอ? ลองสร้างพื้นที่ส่วนตัวให้เกินจำนวนคนที่มีอยู่ดูสิ (ว่าง่ายๆสร้างห้องพร้อมที่นอนให้มัน)

คนที่มาใหม่ ไม่มีงานทำนะ อย่าลืมสั่งงาน จัดอาชีพให้ด้วย

มีสนามฝึกซ้อมแล้ว สร้างทหารมากองหนึ่งแล้ว อย่าดีใจไป เพราะว่าตอนที่หมีมา ทหารคุณอาจจะตายกันหมด
(ทหารมันเปรี้ยวร้อนวิชามันจะไปมอบ ดับอนาถอย่างรวดเร็ว)
ถ้ายังสร้างอาวุธเครื่องป้องกันที่ดีกว่าทองแดงไม่ได้ อย่าสร้างกองทหารเลยจะดีกว่า

ถ้ามีที่ขุดสองอัน แต่ตั้งคนขุดสามคน คนที่ไม่มีที่ขุด จะไม่มีอะไรทำ(เชกเช่นคนตัดไม้และขวาน)

สร้างพื้นที่การค้าไว้ ซักพักจะมีพ่อค้าแวะมา
ของที่มีไม่มีมูลค่าพอจะแลกเปลี่ยนงั้นหรือ?
ลองไปเอาดีทางด้านเพรชพลอยดูซิ แลกได้แน่นอน

พื้นที่เลี้ยงสัตว์ ยิ่งกว้างยิ่งจุได้เยอะ ได้หลายตัว แล้วแต่ขนาดของสัตว์ด้วย ถ้าที่ไม่พอ เราจะได้เห็น วัวควาย มันลงไปเดินเล่นใต้ดิน

เกมนี้ไม่มีพื้นถล่ม แต่น้ำทลักหรือเปล่า อันนี้ยังไม่ได้ลอง เผอิญไม่อยากว่ายน้ำ

ขุดเหมืองง่ายที่สุดคือ เลือก dig บันได ลง แล้วรอมันมาขุดบันได แล้วจึงใช้ mine wall ตามที่ต้องการ
อยากเปลี่ยนกำแพง หรือเปลี่ยนพื้นให้เลือกใช้ replace เพราะ หากคุณเลือกสร้างนั้นแปลว่าคุณจะสร้าง คุณจึงต้องทำลายของเดิมก่อน

ซากคนเอาไปทำอะไรได้ไม่รู้ รู้แต่ว่าซากสัตว์ที่มารังควาน ชำแหละรับประทานได้ ถ้ามี บุชเชอร์! (ก๊อปบลิน ก็กินกันเข้าไปได้ แหย่ะ)

ด้านเอนจีเนีย ยังงงงงอยู่ ดูเหมือนว่าจะสร้าง ลิฟ ได้นะ แต่ผมโง่ ยังประกอบไม่เป็น

ถ้าจะสร้างอะไรสูงๆ อย่าลืมว่า เหนือ wall ต้องมี floor นะ ไม่งั้น สร้าง wall ต่อขึ้นไปไม่ได้

เออ เท่านี้แหล่ะ
ผิดพลาดอะไรก็แวะมาด่าเอา 555

เล่าสู่กันฟัง

ผมอธิบายชุดคำสั่งไปหมดแล้วนะครับ ตามหัวข้อต่างๆ นี้สามารถบอกได้ว่าอะไรเอาไว้ทำอะไรได้บ้างสำหรับคนที่ ไม่เก่งภาษา นะครับ หากไม่เข้าใจตรงไหนถามได้ครับ
--------------------------------------------------------------------
เวลาเราจะขุดรูให้สั่งเกตุมุมซ้ายบนครับ depth นั่นคือระดับชั้นที่จอเราแสดงผลครับ
--------------------------------------------------------------------
เวลาเรากำหลดพื้นที่ เสร็จในบางหัวข้อเราต้อง คลิกซ้ายที่พื้นที่นั้นๆ เพื่อกำหนดจุดประสงด้วย เช่น stockpile นั่น ถ้าเราไม่กำหนดอะไรคนงานก็จะไม่เอาอะไรมาวางทั้งนั้น เราต้องคลิกซ้าย แล้วเลือกประเภทของที่เก็บ จะเลือกทั้งหมด หรือ เลือกแยกหัวข้อลงไปก็ได้ครับ แล้วแต่ความขยัน
โลหะในเกมนี้หายากมาก เพราะตั้งแต่เล่นมายังหาไม่ได้เลย มันจำเป็นต่อการอัพเกรต อุปกรณ์ของคนแคระ ทำอาวุธชุดเกราะครับ ลองขุดลงไปลึกๆดูนะ
ศัตรูในเกมนี้จะสุ่มเกิดนะครับ แล้วแต่ความยากตอนเริ่มเกมที่เราเลือกไว้
ตอนเราสร้างแผนที่ตอนเริ่มเกมมันจะช้าเร็วขึ้นอยู่กับขนาดแผนที่ที่เราเลือก ถ้าเราสร้างใหญ่มากมันจะโหลดนานหน่อย รึคอมผมกากหว่า

Download : Gnomoria [One2UP]

Gnomoria.rar (http://dl-9.one2up.com/onetwo/content/2013/5/20/0c4217f60eb475bbd375a0920ef46667.rar) <<<< Click !

เวอร์ลั่นล่าสุด 0.9.15
http://www.one2up.com/view_content.php?content_ID=954783

ของใหม่สุดเจ๋งในเวอร์ชั่นนี้คือ wheelbarrow สร้างได้จาก carpenter คุณสมบัตร ทำให้เก็บของตามพื้นเช่น ดิน หิน ไม้ ได้ไวขึ้น 32 เท่า จากปรกติ แค่สร้างไว้แล้วมันจะมาหยิบไปใช้เอง

ขอบคุณ คุณ TEN สำหรับ ตัวล่าสุดนะครับ 0.9.15 คือตัวใหม่ที่สุดตอนนี้ครับ

เกมนี้ลงแล้วเล่นได้เลยไม่ต้อง crack ครับ

meonline
20th May 2013, 09:23
น่าเล่นมากครับ

ChainSkreamz
20th May 2013, 09:41
น่าสนๆ ขอบคุณครับ

_ViruS_
20th May 2013, 10:00
ทำไมโหลดไม่ได้อ่า ครับ

momowalker
20th May 2013, 10:22
ทำไมโหลดไม่ได้อ่า ครับ

โหลดได้ปกตินะครับ ลองรอโหลดตอนเย็นๆ ดูนะ ถ้ามีคนโหลดไม่ได้จริงๆ เดี๋ยวผมอัพใหม่

ekatotoro
20th May 2013, 11:28
เฮ้ย!!
มันน่าเล่นมากเลย!

warkillry
20th May 2013, 12:21
เล่น Lan กันได้ไหมอ่ะ

ar_armed
20th May 2013, 12:33
สุดยอดครับผม หามาเยอะๆนะครับเกมส์แนวนี้ :clap

momowalker
20th May 2013, 12:34
เล่น Lan กันได้ไหมอ่ะ
เกมนี้เป็น single player ครับเล่น lan ไม่ได้ครับ

peacepe2
20th May 2013, 12:43
น่าเล่นจังเลย ขอบคุณครับ

ezilrip
20th May 2013, 15:53
ขอรายระเอียดด่วนเลยงงมาก ฮาๆ พวกเวปอ่านไรงี้ก็ได้

StrangerTH
22nd May 2013, 22:03
น่าสนใจดีครับ ขอบคุณครับ :victory

nutlaw
22nd May 2013, 22:47
ขอบคุณมากครับ
จะติดตาม เกมส์ แนว เล็ก ๆ แบบนี้ ครับ

ddc[TH]
24th May 2013, 18:43
ชอบมากแนวสร้างแบบนี้ เดี๋ยวาโหลดครับ

Xelx
26th May 2013, 09:26
เล่นได้ครับ แต่งงๆอยู่ เดี๋ยวจะฝึกเล่นนะครับ

ekatotoro
26th May 2013, 15:27
สิ่งสำคัญอันดับแรก คือ ไม้ และ หิน
ไม้หาง่าย แต่ หิน(ไม่จำเป็นต้องเป็นstone)คุณอาจจะต้องขุดลงไปลึกถึงชั้นที่5-6กว่าจะเจอมัน
เมื่อมีไม้และหินจะทำให้เราสร้าง sawmill และ stonecutter ได้
sawmill ทำ แผ่นไม้ stonecutter ทำ บล็อคหิน
สองสิ่งนี้จำเป็นต่อการ สร้างโรงผลิตอื่นๆ

สร้าง carpenter แล้วเราจะสร้าง crate และ barrelได้
crate ไว้วางในพื้นที่จัดเก็บ มันช่วยให้เราเก็บของได้เยอะขึ้นและดูสะอาดตา
barrel ไว้วางในพื้นที่จัดเก็บ มันช่วยให้เราเก็บ สิ่งที่เป็น "น้ำ" ได้ (เหล้า นม น้ำผลไม้ ฯลฯ)

ทำไมไม่เริ่มจากการสร้าง loom ล่ะ
หากคุณสร้าง tailor คุณจะพบว่าสามารถสร้าง ผ้าพันแผล badage และ กระเป๋า bag ได้ด้วย
ทีนี้คนที่บาดเจ็บคงจะมีโอกาสรอดสูงขึ้น(แต่คุณต้องมีหมอด้วยนะ)

bag ไว้วางในพื้นที่จัดเก็บ เอาไว้เก็บพวกเมล็ด ฝ้าย กิ่งไม้ฯลฯ

อย่าตัดไม้เพลิน อย่าลืมปลูกมันบ้าง มันไม่ได้ขึ้นง่ายๆนะ

พื้นที่จัดเก็บ ไม่ควรเลือกให้เก็บ ดิน เพราะว่า คนงาน จะเก็บดินทุกก้อน จนไม่ไปทำอย่างอื่น
(ความจริงมีวิธีจัดลำดับความสำคัญในการสร้างสิ่งของแต่ไม่รู้ว่ามีเกี่ยวกับการจัดเก็บหรือเปล่า)

อาชีพที่เกมเซทมาดีอยู่แล้ว อย่าไปสร้างซุบเปอร์แมน(ทำได้ทุกอย่าง)เพราะว่ามันจะทำงานมั่วจนบางงานมันก็ทิ้งไม่แตะเลย

อยากได้คนเพิ่มเหรอ? ลองสร้างพื้นที่ส่วนตัวให้เกินจำนวนคนที่มีอยู่ดูสิ (ว่าง่ายๆสร้างห้องพร้อมที่นอนให้มัน)

คนที่มาใหม่ ไม่มีงานทำนะ อย่าลืมสั่งงาน จัดอาชีพให้ด้วย

มีสนามฝึกซ้อมแล้ว สร้างทหารมากองหนึ่งแล้ว อย่าดีใจไป เพราะว่าตอนที่หมีมา ทหารคุณอาจจะตายกันหมด
(ทหารมันเปรี้ยวร้อนวิชามันจะไปมอบ ดับอนาถอย่างรวดเร็ว)
ถ้ายังสร้างอาวุธเครื่องป้องกันที่ดีกว่าทองแดงไม่ได้ อย่าสร้างกองทหารเลยจะดีกว่า

ถ้ามีที่ขุดสองอัน แต่ตั้งคนขุดสามคน คนที่ไม่มีที่ขุด จะไม่มีอะไรทำ(เชกเช่นคนตัดไม้และขวาน)

สร้างพื้นที่การค้าไว้ ซักพักจะมีพ่อค้าแวะมา
ของที่มีไม่มีมูลค่าพอจะแลกเปลี่ยนงั้นหรือ?
ลองไปเอาดีทางด้านเพรชพลอยดูซิ แลกได้แน่นอน

พื้นที่เลี้ยงสัตว์ ยิ่งกว้างยิ่งจุได้เยอะ ได้หลายตัว แล้วแต่ขนาดของสัตว์ด้วย ถ้าที่ไม่พอ เราจะได้เห็น วัวควาย มันลงไปเดินเล่นใต้ดิน

เกมนี้ไม่มีพื้นถล่ม แต่น้ำทลักหรือเปล่า อันนี้ยังไม่ได้ลอง เผอิญไม่อยากว่ายน้ำ

ขุดเหมืองง่ายที่สุดคือ เลือก dig บันได ลง แล้วรอมันมาขุดบันได แล้วจึงใช้ mine wall ตามที่ต้องการ
อยากเปลี่ยนกำแพง หรือเปลี่ยนพื้นให้เลือกใช้ replace เพราะ หากคุณเลือกสร้างนั้นแปลว่าคุณจะสร้าง คุณจึงต้องทำลายของเดิมก่อน

ซากคนเอาไปทำอะไรได้ไม่รู้ รู้แต่ว่าซากสัตว์ที่มารังควาน ชำแหละรับประทานได้ ถ้ามี บุชเชอร์! (ก๊อปบลิน ก็กินกันเข้าไปได้ แหย่ะ)

ด้านเอนจีเนีย ยังงงงงอยู่ ดูเหมือนว่าจะสร้าง ลิฟ ได้นะ แต่ผมโง่ ยังประกอบไม่เป็น

ถ้าจะสร้างอะไรสูงๆ อย่าลืมว่า เหนือ wall ต้องมี floor นะ ไม่งั้น สร้าง wall ต่อขึ้นไปไม่ได้

Xelx
27th May 2013, 12:23
เริ่มต้นควรสร้างอะไรหรอครับ งงมาก แล้วของมันจะไปเก็บตรงไหน จะดูตรงไหนว่าเรามีทรัพยากรอะไรบ้าง งงมากๆ

momowalker
27th May 2013, 12:58
เริ่มต้นควรสร้างอะไรหรอครับ งงมาก แล้วของมันจะไปเก็บตรงไหน จะดูตรงไหนว่าเรามีทรัพยากรอะไรบ้าง งงมากๆ

ลองอ่านวิธิเล่นที่ผม พิมพ์ไว้ข้างบนนะครับ ของเวลาเราหามาได้เราต้องสร้างพื้นที่เก็บ ส่วนดูทรัพยากรยังไงเราต้องสร้างพื้นที่เก็บของก่อนครับ ถึงจะดูได้ หัวข้อ designate area > Stockpile แล้วกำหนดพื้นที่ครับ

Xelx
27th May 2013, 22:35
ลองอ่านวิธิเล่นที่ผม พิมพ์ไว้ข้างบนนะครับ ของเวลาเราหามาได้เราต้องสร้างพื้นที่เก็บ ส่วนดูทรัพยากรยังไงเราต้องสร้างพื้นที่เก็บของก่อนครับ ถึงจะดูได้ หัวข้อ designate area > Stockpile แล้วกำหนดพื้นที่ครับ

ขอบคุณครับ แล้วพวกกล่องใส่ของอะไรงี้มันย้ายที่ได้ไหมครับ ผมเห็นมันวางอยู่ที่เดิมไม่รู้ย้ายยังไง

momowalker
28th May 2013, 06:11
ขอบคุณครับ แล้วพวกกล่องใส่ของอะไรงี้มันย้ายที่ได้ไหมครับ ผมเห็นมันวางอยู่ที่เดิมไม่รู้ย้ายยังไง

ย้ายได้ครับ เราก็ไปที่หัวข้อ Build > Storage > Crate เอาไว้เก็บอาหาร Barrel เอาไว้เก็บน้ำ แล้วอีกอันคือถุง เอาไว้เก็บ พวกเมล็ดพืชครับ ถ้าเอามาวางบน Stockpile จะทำให้เก็บอาหารได้มากขึ้นแล้วดูเป็นสัดส่วนขึ้นครับ

aounkub
30th May 2013, 13:39

ผมมีสูตรอีกอันมาบอก พวกคนงาน ก่อสร้างหรือ ตัดไม้อะไรพวกนี้ให้ตั้งกองทหารพิเศษให้มันเลยครับ แล้วเลือกลักษณะทหารเป็น militia มันจะทำงาน แล้วอย่าลืม จัด Formation ด้วยนะครับเอาอันแรก ออก แล้วเราจะได้คนงานใส่ชุดเกราะ แต่ถ้าขุดเหมืองต้องตั้งไม่ให้มันถือของมือขวานะครับ มันจะขุดเหมืองไม่ได้

applegate
31st May 2013, 15:25
ท่าจะสนุก:rofl

Xelx
4th June 2013, 17:42
ขอถามหน่อยนะครับ พวกCrate Barrel Bag อะครับจะสร้างเพิ่มยังไงครับ ต้องใช้วัตถุดิบอะไรเพิ่มไหม ผมสร้างได้แค่3อันเอง

Xelx
5th June 2013, 20:33
เกม gnomoria จะเอาของที่ไม่ต้องการไปทิ้งยังไงครับ แบบพวกดินอะครับ มีท่วมเลยไม่รู้จะเอาไปทิ้งที่ไหน

Bloodyspare Khalless
5th June 2013, 21:17
นี่มัน dwarf fortess ฉบับอัพเกรดนี่ครับ
เกมเพลย์เหมือนกันเลย

ไผ่พริ้ว
6th June 2013, 17:11
ขอบคุณครับ แนวๆนี้เพิ่มรอยหยักในสมองดี ^^

gukahnza
6th June 2013, 19:32
ปวดหัว ขุดไปขุดมาตัวติด- -มันหมุนมุมมองได้มั้ย

momowalker
6th June 2013, 19:35
ได้ครับ น่าจะปุ่ม zกะ x นะครับ ลองกดหาดู ผมลืม

ekatotoro
7th June 2013, 16:58
ขอถามหน่อยนะครับ พวกCrate Barrel Bag อะครับจะสร้างเพิ่มยังไงครับ ต้องใช้วัตถุดิบอะไรเพิ่มไหม ผมสร้างได้แค่3อันเอง
แสดงว่าคุณไม่อ่านโพสของผมเลยสินะครับ

Xelx
7th June 2013, 17:31
พวกน้ำที่เอาไว้ใฟ้คนแคระกินจะหาจากไหนครับ

Xelx
7th June 2013, 17:42
จะทำห้องนอนต้องมีเตียงไหมครับ แล้วถ้าเราไม่ตั้งเป็นพื้นที่มันจะนอนไหมครับ ช่วยสอนสร้างห้องนอนหน่อยเอาแบบละเอียดๆนะครับ

aounkub
7th June 2013, 18:51
ตอบรวบยอดเลยละกัน ของเอาไปทิ้งไม่ได้ครับ วิธีทิ้งแนะนำให้ขายพ่อค้า
ส่วนcrate barrel นั้น ใช้ carpenter สร้างนะครับ
ส่วน bag ใช้ tailorครับ
ถ้าเวอชั่น 8.4.0+ นั้นรูปแบบเกมจะเปลี่ยนไปเยอะเลยนะครับ
แต่ที่ให้โหลดนี่ไม่ถึงนะรู้สึก

gukahnza
7th June 2013, 21:24
น้ำหมด- -เพิ่มไงอะ

momowalker
7th June 2013, 21:46
ทำพื้นที่เลี้ยง วัวตัวน้ำตาลๆ ที่มันมาพร้อมเราอ่ะครับ มันให้นม แล้วจะเกิดๆ เรื่อย ตามวันเวลานะครับ
หรือไม่เราก็สร้าง workshop หมวด อาหาร แล้วทำโรงกลั่น เอาพวกผลไม้มาทำเครื่องดื่มได้ครับ

gukahnza
7th June 2013, 21:57
ทำพื้นที่เลี้ยง วัวตัวน้ำตาลๆ ที่มันมาพร้อมเราอ่ะครับ มันให้นม แล้วจะเกิดๆ เรื่อย ตามวันเวลานะครับ
หรือไม่เราก็สร้าง workshop หมวด อาหาร แล้วทำโรงกลั่น เอาพวกผลไม้มาทำเครื่องดื่มได้ครับ

ใจครับ ว่าแต่มีเวอร์ชั้นอื่นมั้ยอิอิ
ปล.หินมีหลายสีมันต่างกันแบบไหน

dokushin
7th June 2013, 22:19
โอ้ววว เกมอินดี้

ขอบคุณมากครับผม

gukahnza
7th June 2013, 22:45
ถามอีกหน่อยครับ จะดูไงถ้ามีคนมาเพิ่ม ผมสร้างที่นอนแล้วยังไม่มีคนมาเลย

aounkub
8th June 2013, 00:37
ถามอีกหน่อยครับ จะดูไงถ้ามีคนมาเพิ่ม ผมสร้างที่นอนแล้วยังไม่มีคนมาเลย

คนจะมาใหม่ทุกฤดู
แล้วนี่เว็บข้อมูลครับ
http://www.gnomoriawiki.com/wiki/Main_Page

nickzaa630
8th June 2013, 00:57
ขอบคุณมากครับ

gukahnza
8th June 2013, 01:25
http://www.one2up.com/view_content.php?content_ID=377274
เวอร์ชั้น 0.8.41 ครับ ผมโหลดจากบิดแล้วมาอัพให้ครับ

ekatotoro
8th June 2013, 05:21
พวกน้ำที่เอาไว้ใฟ้คนแคระกินจะหาจากไหนครับ
สร้าง Distillery ครับ
โดยต้องมี
แผ่นไม้ สิบ
แผ่นหิน สิบ
ถังไม้ หนึ่ง

ผมถึงบอกไงครับ ว่า อันดับแรก ต้องหา หินให้เจอเสียก่อน

พอคุณมีDistillery แล้ว
คุณจะเอาผลไม้ ทำ ไวน์ ได้
เอาข้าว ทำ เบียร์ ได้ ครับ

ส่วนนม ถ้าคุณไม่จัดพื้นที่เลี้ยงเจ้าวัว(วัวหรือเปล่า) มันก็ไม่มีนมครับ
และต้องมีคนเลี้ยงมันด้วย (Rancher)

ekatotoro
8th June 2013, 05:24
จะทำห้องนอนต้องมีเตียงไหมครับ แล้วถ้าเราไม่ตั้งเป็นพื้นที่มันจะนอนไหมครับ ช่วยสอนสร้างห้องนอนหน่อยเอาแบบละเอียดๆนะครับ
คำถามนี้ ขอตอบนะฮะ

ทำพื้นที่ให้คนนอนเถอะครับ
ทำเตียงให้คนนอนเถอะครับ

คุณถามแบบนี้ เหมือนว่าคุณทำเตียงไม่ได้

ตอนที่คุณเลือกพื้นที่ส่วนตัวนั้น คุณไม่จำเป็นต้องเลือกว่าให้ใครนอนก็ได้ ปล่อยว่างไว้
แล้วคนจะมาจับจองเอาเองครับ

ekatotoro
8th June 2013, 05:27
ผมไม่รู้นะครับว่ายังไง
แต่ผมจะสร้างห้อง(ตั้งพื้นที่ลงเฟอฯแล้ว)ให้เกินจำนวนคนที่มีในปัจจุบันเสมอครับ
แล้วพอเปลี่ยนฤดูมันก็แห่กันมาเองครับ

ส่วนที่ถามว่าดูยังไง
ถ้าบอกว่าให้สังเกตว่าคนมันเยอะขึ้น ก็อาจจะยากไป
ให้เราสร้างพื้นที่กินข้าว(โรงอาหาร) และระบุให้มันเป็นGreatHallครับ
แล้วคนที่ไม่มีอะไรทำหรือว่า ไม่ได้สั่งงานมัน จะมานั่งอู้อยู่ที่GreatHall ทำให้เราเห็นชัดๆ
(ความจริงกดเชคประชากรที่เมนูด้านบนก็ได้นะเออ)

momowalker
8th June 2013, 06:28

ง่ายๆ ครับ สังเกตวันในเกมด้านขวาบน 1ฤดู จะมี12วัน ทุกวันที่ 1 ของแต่ละ ฤดู จะมีคนแคระมาเพิ่ม โดยดูจาก ข้อความด้านซ้ายล่างครับ

ว่ามากี่คน แล้วพวกมาใหม่จะไม่มีอาชีพเราต้องไปกำหนดหน้าที่ให้โดยดูจากค่าความสามารถพื้นฐาน บอกไว้อีกอย่าง ยิ่งตัวไหนทำงานไหนมากๆ
มันจะเก่งขึ้นครับ เช่น คนเหมือง ขุดดินขุดแร่มากๆ ก็ยิ่งทำให้ขุดเร็วขึ้นและขุดได้ลึกขึ้นครับ

ekatotoro
8th June 2013, 07:16
http://www.one2up.com/view_content.php?content_ID=377274
เวอร์ชั้น 0.8.41 ครับ ผมโหลดจากบิดแล้วมาอัพให้ครับ
สำหรับคนที่จะเล่นเวอชั่นนี้นะครับ
ต้องศึกษาใหม่เลยทีเดียว
เพราะ ได้มีการเพิ่มของจุกจิกมากมายจิปาถะ
หลังจากไปลองเล่นมาแปปนุง จึงได้รู้ว่า การสร้างworkshopได้ใช้ทรัพยากรน้อยลง แต่ใช้อุปกรมากขึ้น

จากที่ต้องมีของก่อน จึงจะสร้างได้ กลายเป็นว่า สร้างได้เลยของที่ขาดมันจะไปสร้างเอง
ยกตัวอย่าง ถ้าเราจะสร้างworkshopที่ต้องการ สิ่ว แผ่นไม้ เก้าอี้ ในการสร้าง
เพียงเรามีworkshopที่สร้างมารถสร้าง สิ่ว แผ่นไม้ เก้าอี้ ได้
เราสร้างมารถสั่งสร้างได้เลย โดยไม่ต้องไปนั่งสร้าง สิ่ว แผ่นไม้ เก้าอี้ ให้มึนหัว

แนะนำมือใหม่กลับไปเล่นอันเก่าให้รู้เรื่องก่อนนะครับ
เพราะเวอชั่นใหม่นี้ คุณ จะมีคำถามเพิ่มอีก108

gukahnza
8th June 2013, 21:52
สำหรับคนที่จะเล่นเวอชั่นนี้นะครับ
ต้องศึกษาใหม่เลยทีเดียว
เพราะ ได้มีการเพิ่มของจุกจิกมากมายจิปาถะ
หลังจากไปลองเล่นมาแปปนุง จึงได้รู้ว่า การสร้างworkshopได้ใช้ทรัพยากรน้อยลง แต่ใช้อุปกรมากขึ้น

จากที่ต้องมีของก่อน จึงจะสร้างได้ กลายเป็นว่า สร้างได้เลยของที่ขาดมันจะไปสร้างเอง
ยกตัวอย่าง ถ้าเราจะสร้างworkshopที่ต้องการ สิ่ว แผ่นไม้ เก้าอี้ ในการสร้าง
เพียงเรามีworkshopที่สร้างมารถสร้าง สิ่ว แผ่นไม้ เก้าอี้ ได้
เราสร้างมารถสั่งสร้างได้เลย โดยไม่ต้องไปนั่งสร้าง สิ่ว แผ่นไม้ เก้าอี้ ให้มึนหัว

แนะนำมือใหม่กลับไปเล่นอันเก่าให้รู้เรื่องก่อนนะครับ
เพราะเวอชั่นใหม่นี้ คุณ จะมีคำถามเพิ่มอีก108

ปรับใหม่หมดผมแทบสร้างของไม่ค่อยได้ ฮ่าๆ

daimond002
8th June 2013, 22:50
ถ้าโดนโจมตี ทำไงดีครับ ยิ่งช่วก summer อะ มากนบ่อยเลย

czexperience
9th June 2013, 02:26
มีพวกรีวิวของคนไทยไหมครับ เห็นมีแต่ของฝรั่ง ตั้งแต่เริ่มต้นเลยอะ

gukahnza
9th June 2013, 03:35
ถ้าโดนโจมตี ทำไงดีครับ ยิ่งช่วก summer อะ มากนบ่อยเลย

ไม่รู้สิ ผมสั่งป้อมกันเอา ฮ่าๆ

daimond002
9th June 2013, 21:24
สั่งยังไงหรอ ครับ ต้องฝึกทหาร ป่าว

Xelx
9th June 2013, 22:35
สร้างห้องส่วนตัวละอะครับ แต่มันไม่ไปนอนในห้องอะ มันนอนตามพื่นดินอะครับ แต่ไม่มีเตียงนะเกี่ยวป่าว
แล้วถ่านหาจากไหนครับ

ekatotoro
10th June 2013, 01:36
สร้างห้องส่วนตัวละอะครับ แต่มันไม่ไปนอนในห้องอะ มันนอนตามพื่นดินอะครับ แต่ไม่มีเตียงนะเกี่ยวป่าว
แล้วถ่านหาจากไหนครับ
ก็บอกแล้วไงครับ ว่า จง มี เตียง
ต่อให้ไม่มีพื้นที่ส่วนตัว แต่มีเตียง มันก็ไปนอนเตียง สรุปว่า สร้างเตียงยังไม่ได้ใช่ไหมครับ จะได้ช่วยถูก

ถ่าน ให้เราขุดหาเอาครับ จะพบมันได้ในชั้นที่เราเจอหินลงไป
หรือสร้างที่เผาถ่านเอา ใช้ไม้เปลี่ยนเป็นถ่านก็ได้ ที่ผ่านถ่านขึ้นต้นด้วย Fu...จำชื่อไม่ได้

momowalker
10th June 2013, 12:56
ไหนๆก็มีคนพยายามเล่น อยู่เยอะ ลองเอาเมืองคนแคระมาโชว์กันบ้างดีกว่าครับ
ถ้ามีรูปประกอบอาจช่วยเรื่องการอธิบายให้ง่ายขึ้น ใครสร้างเมืองได้ สวย เอาไปเลย ... (ไม่มีไรแจกอ่ะ)

เอาเป็นว่าข้อให้สนุกนะครับ ปัญหามีคนช่วยตอบให้แล้ว ขอบคุณคุณ ekatotoro ด้วยครับ

จะหาเกมแนวๆ มาให้อีกครับ ขอบคุณครับ

Xelx
10th June 2013, 17:48
ขอบคุณทุกคนเลย ตอนนี้เริ่มเป็นแล้ว อาจจะมีงงอยู่บ้างแต่ถ้าผมมีคำถามอีกจะแวะมาถามนะครับ

gukahnza
10th June 2013, 20:11
สรุป สร้างเตียงคนไข้ไม่ได้สีที ตายไป4- -

momowalker
10th June 2013, 20:31
สรุป สร้างเตียงคนไข้ไม่ได้สีที ตายไป4- -

เตียงคนไข้ก็เตียงธรรมดา แล้วสร้าง เขต โรงพยาบาล ขึ้นมา ครับ

gukahnza
10th June 2013, 21:29
มีวิธี ให้มันคลาฟสิ่งที่เราต้องการก่อนมั้ยครับ พอที่จะสร้างเตียงมันเดินไปเดินมาอยู่ได้- -

gukahnza
11th June 2013, 00:23
ใส่ของให้มันอย่างไงอะ งง

ekatotoro
11th June 2013, 03:00
มีวิธี ให้มันคลาฟสิ่งที่เราต้องการก่อนมั้ยครับ พอที่จะสร้างเตียงมันเดินไปเดินมาอยู่ได้- -

อันดับแรก ตรวจให้แน่ใจมีวัตถุดิบเพียงพอ
บางครั้ง เราอาจจะไม่รู้ตัวว่าอะไรบ้างที่ขาดไป เช่นเรารอให้มันสร้างโต๊ะ เพื่อเอาไปใส่เวิคชอป แต่มันกลับไม่มาทำซะที
อาจจะเป็นเพราะว่า ไม่มีแผ่นไม้ แผ่นไม้มันก็ไม่ยอมทำ อาจจะเป็นเพราะว่าไม้ที่ตัดไว้มันหมดแล้ว
อันดับสอง มันทำอะไรอยู่หรือเปล่า?
ยกตัวอย่างตอนแรก ที่เรามีคนตัดไม้สองคน (พร้อมขวานสองอัน) หากเราสั่งให้มันตัดไม้อยู่ มันก็อาจจะไม่มาสร้างของ
(พิเศษ) คนตัดไม้ที่ไม่มีขวาน มันตัดไม้ไม่ได้ แต่มันสร้างของเกี่ยวกับไม้นะเออ
ลองเปลี่ยนอาชีพให้ชาวนามาเป็นคนตัดไม้ชั่วคราวดูสิ มันจะไปสร้างของให้คุณ(ของเกี่ยวกับไม้)
อันดับสาม ทำไม่ได้(สำหรับเวอชั่นใหม่)
ก่อนจะสร้างเตียงได้เราต้องมี Loom - เทเลอร์ชอป สำหรับ เทเลอชอป เวอชั่นใหม่ คุณต้องมีเข็ม ที่ทำจากกระดูก!
ต้องมี โบนแครฟเวอ ก่อนจึงจะทำเข็มได้ (เขียนผิดถูกอย่ามาว่ากันนะเออ) และทำเป็นต้องมีคนที่สร้างของจากกระดูกเป็นด้วย
ซึ่งอาชีพที่ให้มาตอนแรก จะทำไม่เป็นเลย ต้องไปโมดิฟายอาชีพครับ ไปที่อาชีพ ชาวนาหรือคนเลี้ยงสัตว์ก็ได้ ไปเพิ่มความสามารถ สร้างของจากกระดูกให้มันด้วย
กระดูกหาจากไหน? หาจากซากสัตว์ครับ แต่ตอนแรกเราจะไปตีอะไรตายล่ะ จริงไหม? เผลอๆเราน่ะแหล่ะที่จะตายกันหลายศพ ยี๋
ให้สร้างบุชเชอชอป ครับ แล้วรอให้ Yak เจ้าวัวขนดกที่ได้มาตอนแรก มันได้เสียกันจนพอใจและ ออกลูกมาตัวนึงก่อน แล้วจับมาเฉือดนิ่มๆ
ดูเพศมันด้วยนะครับก่อนจะปาดเนิบๆ ถ้าเหลือเพศเดียวกันไว้ในฟาม ระวังจะมีตีฉิ่ง หรือขุดเหมืองทอง ทิ้งคู่ไว้ให้มันเสพสมในกามบ้างนะครับ จะได้ ออกลูกได้อีก
อันดับสุดท้าย มันหลับ หรือ บาดเจ็บ
ถ้ามันหลับก็รอมันตื่นครับแล้วจะทำต่อเอง ถ้ามันบาดเจ็บต้องรอให้หายดี หรือตายๆไปแล้วตั้งคนใหม่มารับหน้าที่แทน

พิเศษ รีบๆหาเตียงให้เค้าซะ ไม่งั้นคุณจะเจอเหตการ
นั่งหลับอยุ่ที่เวิคชอป งานไม่เดิน คนอื่นมาทำต่อก็ไม่ได้ (เวอชั่นใหม่มีเตียงแบบง่ายครับ เป็นกองฟาง สบายเลย)
บาดเจ็บไม่เคยรอด?
ลองเพิ่มสกิลดูแลให้คนของคุณหรือ ผมแนะนำให้ สร้างอาชีพหมอขึ้นมาเลย และตั้งให้มันดูแลคนเจ็บอย่างเดียว
แล้วมันจะคอยหาข้าวหาน้ำให้คนเจ็บจอมสำออยครับ ส่วนเรื่องสร้าง ผ้าพันแผล ผมยังไม่แน่ใจว่ามันช่วยได้หรือเปล่า?

เอาล่ะรำคาญผมแล้วใช่ม้า 555 ขอให้สนุกกับเกมนะครับ มีไรก็มาถามใหม่

gukahnza
11th June 2013, 03:52
อันดับแรก ตรวจให้แน่ใจมีวัตถุดิบเพียงพอ
บางครั้ง เราอาจจะไม่รู้ตัวว่าอะไรบ้างที่ขาดไป เช่นเรารอให้มันสร้างโต๊ะ เพื่อเอาไปใส่เวิคชอป แต่มันกลับไม่มาทำซะที
อาจจะเป็นเพราะว่า ไม่มีแผ่นไม้ แผ่นไม้มันก็ไม่ยอมทำ อาจจะเป็นเพราะว่าไม้ที่ตัดไว้มันหมดแล้ว
อันดับสอง มันทำอะไรอยู่หรือเปล่า?
ยกตัวอย่างตอนแรก ที่เรามีคนตัดไม้สองคน (พร้อมขวานสองอัน) หากเราสั่งให้มันตัดไม้อยู่ มันก็อาจจะไม่มาสร้างของ
(พิเศษ) คนตัดไม้ที่ไม่มีขวาน มันตัดไม้ไม่ได้ แต่มันสร้างของเกี่ยวกับไม้นะเออ
ลองเปลี่ยนอาชีพให้ชาวนามาเป็นคนตัดไม้ชั่วคราวดูสิ มันจะไปสร้างของให้คุณ(ของเกี่ยวกับไม้)
อันดับสาม ทำไม่ได้(สำหรับเวอชั่นใหม่)
ก่อนจะสร้างเตียงได้เราต้องมี Loom - เทเลอร์ชอป สำหรับ เทเลอชอป เวอชั่นใหม่ คุณต้องมีเข็ม ที่ทำจากกระดูก!
ต้องมี โบนแครฟเวอ ก่อนจึงจะทำเข็มได้ (เขียนผิดถูกอย่ามาว่ากันนะเออ) และทำเป็นต้องมีคนที่สร้างของจากกระดูกเป็นด้วย
ซึ่งอาชีพที่ให้มาตอนแรก จะทำไม่เป็นเลย ต้องไปโมดิฟายอาชีพครับ ไปที่อาชีพ ชาวนาหรือคนเลี้ยงสัตว์ก็ได้ ไปเพิ่มความสามารถ สร้างของจากกระดูกให้มันด้วย
กระดูกหาจากไหน? หาจากซากสัตว์ครับ แต่ตอนแรกเราจะไปตีอะไรตายล่ะ จริงไหม? เผลอๆเราน่ะแหล่ะที่จะตายกันหลายศพ ยี๋
ให้สร้างบุชเชอชอป ครับ แล้วรอให้ Yak เจ้าวัวขนดกที่ได้มาตอนแรก มันได้เสียกันจนพอใจและ ออกลูกมาตัวนึงก่อน แล้วจับมาเฉือดนิ่มๆ
ดูเพศมันด้วยนะครับก่อนจะปาดเนิบๆ ถ้าเหลือเพศเดียวกันไว้ในฟาม ระวังจะมีตีฉิ่ง หรือขุดเหมืองทอง ทิ้งคู่ไว้ให้มันเสพสมในกามบ้างนะครับ จะได้ ออกลูกได้อีก
อันดับสุดท้าย มันหลับ หรือ บาดเจ็บ
ถ้ามันหลับก็รอมันตื่นครับแล้วจะทำต่อเอง ถ้ามันบาดเจ็บต้องรอให้หายดี หรือตายๆไปแล้วตั้งคนใหม่มารับหน้าที่แทน

พิเศษ รีบๆหาเตียงให้เค้าซะ ไม่งั้นคุณจะเจอเหตการ
นั่งหลับอยุ่ที่เวิคชอป งานไม่เดิน คนอื่นมาทำต่อก็ไม่ได้ (เวอชั่นใหม่มีเตียงแบบง่ายครับ เป็นกองฟาง สบายเลย)
บาดเจ็บไม่เคยรอด?
ลองเพิ่มสกิลดูแลให้คนของคุณหรือ ผมแนะนำให้ สร้างอาชีพหมอขึ้นมาเลย และตั้งให้มันดูแลคนเจ็บอย่างเดียว
แล้วมันจะคอยหาข้าวหาน้ำให้คนเจ็บจอมสำออยครับ ส่วนเรื่องสร้าง ผ้าพันแผล ผมยังไม่แน่ใจว่ามันช่วยได้หรือเปล่า?

เอาล่ะรำคาญผมแล้วใช่ม้า 555 ขอให้สนุกกับเกมนะครับ มีไรก็มาถามใหม่

ขอบคุณมากครับ ผมเบื่อตรงมีคนเพิ่มแล้วก็อปบินก็มา สรุบคนเก่าตายคนใหม่รอด ฮ่าๆ แล้ว ใส่อาวุธไงครับ สร้างมาบานแต่มันไม่เอามาใส่

ekatotoro
11th June 2013, 05:35
ต้องตั้งกองกำลังเสียก่อนนะครับ
ไปที่ มิลิทิลี่ (พิมพ์ถูกเปล่าหว่า) และไปตั้ง Sq.. อะไรนี่แหล่ะ และเลือก เบสิคฟอเมชั่นให้หน่วย(แก้ไขฟอเมชั่นเองได้นะ)
แล้วเลือกคนไปเป็นทหารครับ หน่วยนึงจุได้5คน แล้วมันจะไปหยิบอาวุธ เสื้อผ้ามาใส่เอง
หรือจะเลือกให้มันก็ได้ ยุ่งยากขึ้นอีกหน่อย ไปต่อที่ส่วนล่างกันน่อ

ถ้าไม่ได้อยากให้คนไปเป็นทหาร
ให้ไปที่ มิลิทาลี่(พิมพ์ไม่เหมือนเดิมแหะ)อีกน่ะแหล่ะ ไปจัดการที่ ยูนิฟอมครับ
เซทว่า ฟอมไหน ใส่อะไรบ้าง
แล้วค่อยไปที่ โปปุเลชั่น ไปเซทยุนิฟอมให้แต่ล่ะคนครับ(น่าจะเซทที่ อาชีพนะ)

downloing
11th June 2013, 14:39
ผ้าพันแผลจำเป็นสุดๆ ครับ เลือดงี้ไม่ก็บาดเจ็บ ไม่หายถ้าไม่มีผ้าพันแผล เลือดออกตายไปหลายคละ

gukahnza
12th June 2013, 20:57
คือว่า สั่งให้มันตีหมีได้มั้ยอะ มันเจอหน้าทำเหมือนเจอของใหญ่ หนีหมด พอเจอก็อปบิล มากี่ตัววิ่ง บวกอย่างเดียว- -

downloing
13th June 2013, 22:45
ตั้งได้คับแต่อย่าเลยหมีโหดกว่าก็อปบิล หมีฆ่ากอปล็อปไปหลายตัวละตอนผมนั่งดูมันสู้กัน แล้วก็ตั้งให้มันหนีก็อปได้แต่มันก็หนีแบบโง่ๆไปติดตรงมุมๆ ขอบๆ ทั้งที่แม้งมีที่โครตเยอะเจือกไปออกันตรงมุม = = แต่ก็ดีกว่าวิ่งเข้าไปตีถ้าไม่ใช่ทหาร แล้วถ้าจะตั้งให้ทำอะไรก่อนต้องตั้ง priority ปกติอยู่ที่ 5 ยิ่งน้อยยิ่งสำคัญ

ekatotoro
18th June 2013, 08:00
คือว่า สั่งให้มันตีหมีได้มั้ยอะ มันเจอหน้าทำเหมือนเจอของใหญ่ หนีหมด พอเจอก็อปบิล มากี่ตัววิ่ง บวกอย่างเดียว- -
ให้ปรับแต่งฟอเมชั่นเอานะครับ เอาออกให้หมด แล้วเวลาตัวอะไรมาทหารจะไม่ไปตีเองครับ แต่เราสามารถกดหยุดเกม กดที่ตัวผู้บุกรุก เลือกคำสั่งโจมตี แล้วทหารจะมาโจมตีได้ครับ
ดีฟอลของเบสิคฟอเมชั่น มันจะตีหมีทันที อาจทำให้ตายหมดยกกองได้ อิ

ekatotoro
23rd July 2014, 14:29
มีเวอชั่นใหม่ มาไหมครับ?
ไม่ได้เล่นปีนึงแล้ว คิดถึง

(เห็นคอมเม้นตัวเองในกระทู้นี้แล้ว ขนลุก [ตูลืมเกมนี้ไปหมดแล้ว] ซู่เบย)

TEN
23rd July 2014, 22:31
ตอนนี้เวอร์ชั่นล่าสุดคือ 0.9.14 เพิ่มไอเทมใหม่ และระบบโยกย้ายของในคลัง ตัวเกมจากอันนี้ http://vk.com/gnomoria เป็นเว็บภาษารัสเซีย แต่อัพเวอร์ชั่นไวดี

ekatotoro
24th July 2014, 02:20
ตอนนี้เวอร์ชั่นล่าสุดคือ 0.9.14 เพิ่มไอเทมใหม่ และระบบโยกย้ายของในคลัง ตัวเกมจากอันนี้ http://vk.com/gnomoria เป็นเว็บภาษารัสเซีย แต่อัพเวอร์ชั่นไวดี

รู้สึกขอบคุณพระเจ้า ที่คำว่าดาวโหลด เป็น ภาษาอังกฤษ
กำลังโหลด ขอบคุณครับ

ว่าแต่ TEN นี่ ผมคุ้นๆนะ

Sandqueen
24th July 2014, 12:21
ถ้าเกมแบบนี้แลนได้ คงสนุกดี

TEN
24th July 2014, 14:45
TEN เดียวกันน่ะแหละ จำไม่ผิดคนหรอก

ตัวเกมเวอร์ชั่นหลังๆแร่หายากขึ้นเยอะ เพราะหยิบเกราะม้อนมาใส่เลยไม่ได้เหมือนแต่ก่อนแล้ว ต้องใช้วิธีค้าขายแทน ไม่ก็ส่งคนไปด่าพวกก๊อบบลิ้น มันจะได้มาบุกเยอะ จะได้เก็บเนื้อ กับแร่มาทำเกราะได้ไวๆ

paii69
13th August 2014, 22:41
ขอถามวิธี สร้างพื้นที่การค้า ผมสร้าง Karket Stall แต่มันไม่มีคนมาเลย
ขอถามอีก1 ข้อ มีวิธีแก้ซอมบี้มั้ยครับ เกมโอเวอร์เพราะซอมบี้มา 4 วันละ
ขอบคุณครับ ^_^

Snap69
13th October 2014, 14:59
เกมนี้ยังมีการอัพเดตอยู่รึเปล่าหรอครับ.. ?
พึ่งมาเห็นเกมน่าเล่นมากๆครับ.. :)

Snap69
15th October 2014, 01:51
ใครเห็นช่วยตอบหน่อยค๊าบบบ.. เหมือนจะไม่มีคนแล้วเลย
ขอถามนิดครับ.. โต๊ะคราฟของต่างๆบางอันมันสามารถคราฟของชนิดเดียวกันได้อะครับ
มันต่างกันมั้ยเวลาคราฟจากอันไหนๆ.. พวกของที่คราฟได้มันมีคุณภาพมั้ยครับ?

TEN
15th October 2014, 12:16
โต๊ะคราฟมีผลต่อความไวในการสร้าง+สกิลของคนสร้าง เช่นโต๊ะคราฟแท่งหินกับไม้ซุงที่ได้ตอนแรกสุด จะผลิดไม้แปรรูปได้ช้ากว่าโต๊ะที่มีเลื่อยตัดไม้ประมาณเท่าตัวเป็นต้น

คุณภาพของขึ้นอยู่กับฝีมือของตัวที่ทำ คนที่มีสกิลสูงจะสร้างได้ไวและมีคุณภาพมากกว่า แต่ของจำพวกอาวุธและเกราะสามารถอัพคุณภาพได้โดยการเอาไปใช้งาน เช่นดาบ ยิงใช้บ่อย+ฆ่าม้อนได้เยอะก็สามารถกลายเป็นดาบในตำนานได้(+พลังโจมตีเยอะมาก) แต่พวกเกราะส่วนใหญ่โดนตีแตกก่อนจะได้เลื่อนระดับ

แล้วก็ถ้าอยากรู้ว่ามีอะไรใหม่ลิ้งนี้เลย http://forums.gnomoria.com/index.php?topic=518.0

arnontheasskill
15th October 2014, 17:36
ลองดูๆ :yes คล้ายกับTOWNจัง ผมคงรับมือไหว

18th October 2014, 13:01
มันเก็บน้ำยังไงคับ เห็นมีบ่อน้ำอยู่ไม่รู้เก็บยังไง
เเล้วพอมีวิธีทำให้mapเป็นพื้นที่ราบได้ป่าวคับขี้เกียจขุดดินออกอ่ะ
อย่างอื่นๆพอถูๆไถๆไปคับ

Snap69
19th October 2014, 12:21
มันเก็บน้ำยังไงคับ เห็นมีบ่อน้ำอยู่ไม่รู้เก็บยังไง
เเล้วพอมีวิธีทำให้mapเป็นพื้นที่ราบได้ป่าวคับขี้เกียจขุดดินออกอ่ะ
อย่างอื่นๆพอถูๆไถๆไปคับ

- จะสูบน้ำต้องสร้าง Pamp ครับ.. ตามนี้ >> http://www.gnomoriawiki.com/wiki/Pump
- ตอนเริ่มเกมเราสามารถตั้งค่ารูปแบบของ Map ที่เราจะเล่นได้ครับ.. สามารถตั้งค่าให้เป็นพื้นที่ราบได้ครับ
ตอนเลือก New Game แล้วให้เลือกเข้าไปตั้งค่าตรง Advanced Setup ครับ..
ตรง Flat > Tall คือ พื้นที่ราบ > พื้นที่สูง
ตรง Wide Hills > Narrow Hills จะเป็นลักษณะของ เข้ากว้างๆแบนๆ > เขาเล็กๆเยอะ ประมาณนี้
ตรง Smooth > Bumpy ก็ เรียบ > ขรุขระ
ลองเลือกแล้ว Preview ดูก่อนก็ได้ครับแก้ไขจนพอใจแล้วค่อยกด Generate

20th October 2014, 14:11
- จะสูบน้ำต้องสร้าง Pamp ครับ.. ตามนี้ >> http://www.gnomoriawiki.com/wiki/Pump
- ตอนเริ่มเกมเราสามารถตั้งค่ารูปแบบของ Map ที่เราจะเล่นได้ครับ.. สามารถตั้งค่าให้เป็นพื้นที่ราบได้ครับ
ตอนเลือก New Game แล้วให้เลือกเข้าไปตั้งค่าตรง Advanced Setup ครับ..
ตรง Flat > Tall คือ พื้นที่ราบ > พื้นที่สูง
ตรง Wide Hills > Narrow Hills จะเป็นลักษณะของ เข้ากว้างๆแบนๆ > เขาเล็กๆเยอะ ประมาณนี้
ตรง Smooth > Bumpy ก็ เรียบ > ขรุขระ
ลองเลือกแล้ว Preview ดูก่อนก็ได้ครับแก้ไขจนพอใจแล้วค่อยกด Generate

โอ้ๆ ขอบคุณคับไปเทสเดี๋ยวนี้เเหละ:cool:

royser
20th October 2014, 14:32
พลาดไปได้ไงเนี่ยแนวนี้ของชอบ

TEN
20th October 2014, 14:35
ถ้ายังวิจัยไม่ถึง ยังไม่มีปั้มน้ำ ใช้วิธีขุดหลุม 2x2 เอาไว้แล้วรอฝนตกก็ได้ พอได้น้ำซัก 10% ก็สร้างบ่อน้ำด่านบน เดี๋ยวพอมันหิวก็เดินมากินน้ำเอง

20th October 2014, 16:37
ถ้ายังวิจัยไม่ถึง ยังไม่มีปั้มน้ำ ใช้วิธีขุดหลุม 2x2 เอาไว้แล้วรอฝนตกก็ได้ พอได้น้ำซัก 10% ก็สร้างบ่อน้ำด่านบน เดี๋ยวพอมันหิวก็เดินมากินน้ำเอง

บ่อน้ำคือ? อยากได้วิธีนี้อะง่ายดี

TEN
20th October 2014, 20:57
บ่อน้ำก็อันปรกติน่ะแหละ คลิ๊กขวา Build > Workshop > Food/Drink > Well ตอนสร้างก็สร้างด้านบนแอ่งน้ำ ให้มันกินที่เข้าไปในน้ำซัก 1 ช่อง

แต่น้ำแก้กระหายได้น้อยสุดของเครื่องดื่มทุกชนิด ทำให้ต้องกินบ่อย แต่ไม่ต้องดูแลรักษา สร้างง่าย ไม่ต้องใช้คนในการขนส่ง และน้ำเปล่าไม่นับเป็นมูลค่า

21st October 2014, 17:52
บ่อน้ำก็อันปรกติน่ะแหละ คลิ๊กขวา Build > Workshop > Food/Drink > Well ตอนสร้างก็สร้างด้านบนแอ่งน้ำ ให้มันกินที่เข้าไปในน้ำซัก 1 ช่อง

แต่น้ำแก้กระหายได้น้อยสุดของเครื่องดื่มทุกชนิด ทำให้ต้องกินบ่อย แต่ไม่ต้องดูแลรักษา สร้างง่าย ไม่ต้องใช้คนในการขนส่ง และน้ำเปล่าไม่นับเป็นมูลค่า

:cool: เยี่ยมมีน้ำไว้กินเเล้ว (คนเยอะยิ่งทำให้น้ำหมดเร็ว ผมยิ่งเล่นใหม่ๆทำเช่ยไรไม่เป็นเลย)

Snap69
21st October 2014, 22:07
ผมก็พึ่งเล่นฮ่าๆ.. มีทริคอารัยก็แนะนำกันบ้างนะครับ :)
เล่นเวอร์ชั่นอะไรอยู่ครับล่าสุดป่ะ?

kasamano
22nd October 2014, 05:36
ไม่มีตัว เวอชั่นล่าสุดหรอคับ v0.9.15

TEN
22nd October 2014, 09:16
http://www.one2up.com/view_content.php?content_ID=954783

ของใหม่สุดเจ๋งในเวอร์ชั่นนี้คือ wheelbarrow สร้างได้จาก carpenter คุณสมบัตร ทำให้เก็บของตามพื้นเช่น ดิน หิน ไม้ ได้ไวขึ้น 32 เท่า จากปรกติ แค่สร้างไว้แล้วมันจะมาหยิบไปใช้เอง

Snap69
22nd October 2014, 14:59

มันต้องสร้างให้ตัวละอันรึเปล่าอะครับ?

DeViLDoM
22nd October 2014, 22:28
คือ จะสร้างชั้น 2 ยังไงอ่ะ กดลากให้มันสร้างแล้วมันไม่สร้างอ่ะ

momowalker
23rd October 2014, 00:03
คือ จะสร้างชั้น 2 ยังไงอ่ะ กดลากให้มันสร้างแล้วมันไม่สร้างอ่ะ

ถ้าคุณสร้างชั้นแรกด้วย คำสั่ง Wall คุณต้องสร้าง Floor ทับบน Wall อีกที เพราะด้วยกำแพงอย่างเดียวเป็น ฐานของชั้น 2 ไม่ได้นะครับต้องสร้างพื้นด้วยครับ

ต่อให้มีบันไดถ้าไม่มีพื้นของชั้น 2 คนแคระก็ขึ้นไปสร้างอะไรบนชั้น 2 ไม่ได้ครับ ลองดูๆน้า

ekatotoro
23rd October 2014, 01:04
แสดงว่า ไม่อ่าน

DeViLDoM
23rd October 2014, 08:58
แสดงว่า ไม่อ่าน

ก็อ่านน่ะครับ แต่สงสัยอ่านไม่ละเอียดเอง ขอโทดครับ

DeViLDoM
23rd October 2014, 15:12
แล้ว ก้อนหินที่เป็นก้อนเล็กๆ ขุดได้มั้ยครับ เพราะผมลองใช้คำสั่ง dig แล้วพื้นก็หายไปเลยน่ะครับ

TEN
23rd October 2014, 20:47
ก้อนหินเล็กๆนั่นเราเคยพยามขุดมันมาแล้วถึง 2 ปี พบว่าจนถึงบัดนี้ขุดกี่ทีก็กลายเป็นดิน :p

ปรกติก็อบลินมาบุกทีละ 3-4 ตัว มีแต่ตัวเปล่าอาวุธพื้นๆ พอส่งคนไปด่ากับเอาหัวมันไปเย้ยเท่านั้นแหละ มากัน 5-6 ตัว อาวุธและเกราะเงินเต็มยศ ถึงกับเมืองแตก

เล่นกันถึงไหนละ ว่างๆเอาเมืองมาให้ดูบ้าง

DeViLDoM
24th October 2014, 12:09
เก็บเกี่ยวผมผลิตยังไงอ่ะ ใช้คำสั่งที่ไอคอนเป็นรูปเคียวแล้วก็ไม่ได้อ่ะ หรือมันยังโตไม่พอ แต่มันก็เป็นต้นๆ มีลูกละนะ (ในฟาร์มอ่ะ)

momowalker
24th October 2014, 16:29
เก็บเกี่ยวผมผลิตยังไงอ่ะ ใช้คำสั่งที่ไอคอนเป็นรูปเคียวแล้วก็ไม่ได้อ่ะ หรือมันยังโตไม่พอ แต่มันก็เป็นต้นๆ มีลูกละนะ (ในฟาร์มอ่ะ)

ถ้าเป็นต้นไม้ในพื้นที่ที่เราตั้งไว้สำหรับการเพาะปลูกมันจะมีคำสั่งในพื้นที่โดยตรงเลยครับ คลิกขวาที่พื้นที่ที่เราปลูกต้นไม้ไว้แล้วตั้งเลยว่าจะให้ทำอะไรกับต้นไม้ในพื้นที่นี้ครับ ได้ตั้งแต่ ตัดกิ่ง เก็บผล ยันตัดทั้งต้นอ่ะครับ

ถ้าผมเข้าใจคำถามไม่ผิดอ่ะนะ

DeViLDoM
24th October 2014, 16:50
ถ้าเป็นต้นไม้ในพื้นที่ที่เราตั้งไว้สำหรับการเพาะปลูกมันจะมีคำสั่งในพื้นที่โดยตรงเลยครับ คลิกขวาที่พื้นที่ที่เราปลูกต้นไม้ไว้แล้วตั้งเลยว่าจะให้ทำอะไรกับต้นไม้ในพื้นที่นี้ครับ ได้ตั้งแต่ ตัดกิ่ง เก็บผล ยันตัดทั้งต้นอ่ะครับ

ถ้าผมเข้าใจคำถามไม่ผิดอ่ะนะ
แล้วถ้าจะเซ็ตให้กล่องมันเก็บของไงอ่ะครับ ผมวางกล่องไว้บริเวณ stockpile แล้วอ่ะครับ ตั้งให้มันเก็บพวก food อ่ะครับ แล้วมันเก็บแค่บางกล่องอ่ะครับ

TEN
24th October 2014, 18:06
ที่เก็บของมี 4 ประเภท คือลัง ถังไม้ ถุงผ้า และไม่ต้องใช้ แค่สร้าง stockpile กำหนดของที่จะเก็บ แล้วเอาพวกลังเก็บอะไรไปวางเดี่ยวมันเอามาใส่เอง (ถ้าเราสร้างลังไว้ แต่ไม่เคยเอาไปวางที่ไหน มันจะหยิบลังไปวางใน stockpile เองเป็นบางครั้ง)

ลัง ขนาด 1/32 เก็บ ไม้ หินแผ่น แร่ เนื้อ อาหาร และอะไรราวๆนี้
ถังไม้ ขนา 1/64 เก็บได้เฉพาะเครื่องดื่มเท่านั้น
ถุงผ้า ขนาด 1/64 เก็บข้าว เมล็ด และของเกี่ยวกับการเกษร
สุดท้ายแบบไม่ต้องใช้อะไรเลย 1/1 เช่นพวกรูปปั้น เตียง ศพ หรืออะไรใหญ่ๆเป็นต้น

DeViLDoM
24th October 2014, 21:32
โอ้ยยยยยยยยยยยย เซฟหายยยย โว้ยยยยยยยยยยยยยยยยย

ekatotoro
25th October 2014, 13:00

นั้นไง "ถ้าจะสร้างอะไรสูงๆ อย่าลืมว่า เหนือ wall ต้องมี floor นะ ไม่งั้น สร้าง wall ต่อขึ้นไปไม่ได้ "
วิธีสร้างชั้น2

ส่วน "น้ำ" เนี่ย
เพียงสร้าง โรงกลั่น ได้ ก็เอาผลไม้ ทุกชนิด มาทำ ไวน์ (หรือน้ำผลไม้)ได้แล้ว แถม วัว มันก็ให้นม
บ่อน้ำไม่รู้มีไว้ทำไม ผมเล่นทีไร ไม่เคยมีปัญหาเรื่องน้ำนะครับ ส่วนมากจะสร้าง บ่อน้ำ เอาไว้เล่นๆ

ผมว่า เป็นเพราะว่า คุณ(คนที่มีปัญหาเรื่องน้ำ) คงไม่ได้สร้าง ถังเก็บน้ำ มากกว่า
อย่าลืมสิครับว่า เอาถังไปวางเฉยๆ มันก็ไม่เก็บให้นะครับ
ต้องกำหนดพื้นที่จัดเก็บด้วย(และต้องระบุ ประเภทของที่จะจัดเก็บด้วย)

ekatotoro
25th October 2014, 13:07

ขอรับไปนะครับ ขอบคุณ
ว่าจะกดขอบคุณที่โพส แต่ ปุ่มมันหายไปไหนก็ไม่รู้ โพสอื่น ดันมี งง

ปล.เจ้ารถเข็น มีตั้งแต่.14แล้วครับ (หรืออาจจะก่อนหน้านั้น)

DeViLDoM
25th October 2014, 21:14
อาวุธนี้ ใส่ให้แต่ละตัวยังไงครับ ชุดเกราะด้วย (อย่าพึ่งไล่ให้ไปอ่าน wiki ผมอังกฤษไม่แข็งคร้าบบบT_T)

TEN
26th October 2014, 00:15
จะใส่เกราะนั่นง่าย แต่ถ้าจะให้ทหารใช้ละก็ ยาววววว

กดที่ปุ่ม Military ด้านบน แล้วเลือกแถวขวาสุด Uniforms อันนี้จะเป็นการจัดเช็ตว่าจะให้ใส่อะไรบ้าง
-จากนั้นเลือก Population > Overview >Default Uniform เลือกอันที่เราเคยสร้างไว้ แล้วทุกสายอาชีพที่ไม่ใช่ทหารจะใส่แบบที่เราเลือกทั้งหมด

-----------------------------------------------------------

แต้ถ้าจะให้ทหารใส่ชุดละก็ หลังจากสร้าง Uniforms แล้วให้ไปต่อที่ Positions > Formations> Squads ตามลำดับ

Highlander – อาวุธหนัก 2 มือเพิ่มพลังโจมตีอย่างมาก แต่ต้องไม่สวมเกราะแม้แต่ชิ้นเดียว
Frenzy – เมื่อถืออาวุธคู่ 2 มือ เพิ่มความเร็วในการโจมตี/ป้องกัน
Way of the Gnome – เพิ่มความเร็วในการโจมตี และโอกาศหลบหลีกขึ้นถึงขีดสุด แต่ต้องไม่ใส่เกราะ/อาวุธแม้แต่ชิ้นเดียว
Scout – เคลื่อนที่ไวขึ้น และมองไกลขึ้นถ้าถือคบเพลิง
Guard – เพิ่มโอกาศบล๊อก
Marksgnome – เพิ่มระยะและความแม่นยำเมื่อใช้อาวุธยิง
Sharpshooter – เพิ่มพลังโจมตีให้อาวุธยิงตามระยะห่าง
Finish Him – ถ้าศัตรูล้มจะทำการกระทืบซ้ำอย่างแรง (ค้อน และโล่ยักมีโอกาศทำให้ล้มมากที่สุด)
Knock ‘em Down – เพิ่มโอกาศโจมตีใส่ ขา และเท้าของศัตรู(ทำให้เดินช้าลง หรือเดินไม่ได้เลย)
Disarm – เพิ่มโอกาศโจมตีใส่มือ และแขนของศัตรู (ศัตรูที่แขนหัก/ขาด จะไม่สามารถถืออาวุธได้)
Aim for the Eyes – พยามยิงใส่ตาของศัตรู ถ้าตาบอดจะโดนพวกยิงไกลตีฟรีจนตาย
Taunt - สกิลล่อเป้า ทำให้ม้อนพยามโจมตีใส่ตัวเอง (เหมาะกับพวกถือโล่ยัก)
Commander - เพิ่มพลังโจมตีให้ทุกคนในกลุ่ม แต่ต้องไม่ใส่หมวก
Survival Instinct - เพิ่มความเร็วและโอกาศหลบหลีกเมื่อเลือดออก
Sneaky - แอบแทงข้างหลัง สร้างความเสียหายอย่างหนัก แต่ต้องใส่เกราะหนัง หรือไม่ใส่เกราะเลย ต้องสวมอาวุธประชิด และศัตรูต้องกำลังสู้กับคนอื่นอยู่เท่านั้น (ตอนรุมกระทืบนี่ใช้ดีนักแล)
Conservationist - เมือโจมตีด้วยอาวุธยิง มีโอกาศที่จะไม่เสียลูกกระสุน (ไร้ประโยชน์)
Swashbuckler - เพิ่มความสามารถในการสู้ระยะประชิดเมื่อถือปืนสั้น (เอาปืนตบม้อน)

------------------------------------------------
-Keep Your Eyes Open - เพิ่มระยะมองเห็น
-Shield Wall - เพิ่มโอกาศบล๊อกด้วยโล่
-The Best Defense - เพิ่มพลังโจมตีของอาวุธประชิด
-Firing Squad - เพิ่มความเสียหายของอาวุธยิง
-Fire at Will - อาวุธยิงตีไวขึ้น
-Suppressive Fire - ยิงสนับสนุน ทำให้ศัตรูที่ใช้อาวุธประชิดพลังป้องกันจะลดลง

เราเองก็อ่านไม่เข้าใจทุกอัน แต่ก็ราวๆนี้แหละมั้ง

DeViLDoM
26th October 2014, 10:03
ไม่ๆ หมายถึงให้ใส่อุปกรณ์เช่น ที่ขุด ขวานตัดต้นไม้ อะไรอย่างเงี้ย ทำไงอ่ะ

TEN
26th October 2014, 10:14
ถ้าอันนั้นง่ายมาก แค่ตั้งอาชีพให้ตรงกับสายการใช้งานก็พอ เช่นอีเตอร์ก็พวกคนเหมือง ขวานก็คนตัดไม้ ส่วนกระเป๋าใส่ของอะไรอย่างอื่นสร้างไว้แล้วเดี๋ยวมันไปหยิบเอง

หรือถ้ามีอุปกรณ์ไม่พอต่อจำนวนคนใช้ ก็ให้ตั้งที่วางของแล้วเลือกให้เก็บพวกเครื่องมือซะ พอมันใช้เสร็จแล้วจะเอามาวางคืนที่เอง

ยกเว้นเกิดสร้างสายอาชีพเทพทำได้ทุกอย่าง ให้ถือ ขวานข้างนึง ที่ขุดดินข้างนึง อันนั้นเข้าไปเซ็ตในเมนูทหารเอา

DeViLDoM
26th October 2014, 10:22
http://image.ohozaa.com/i/7ff/nIr05W.png (http://image.ohozaa.com/view2/xVEYFAevvnh5AwS0)
ทำไงดีครับ คือมันชอบมาตรงบ่อน้ำอ่ะ แล้วมายืนเฉยๆ อ่ะ แล้วมันก็ตายเพราะหิวอ่ะ ผมจะบ้าตายละ ทำไงดี

TEN
26th October 2014, 11:35
มีให้เลือก 1.เล่นใหม่ตั้งแต่แรก 2. ปล่อยมันตายแล้ววันที่ 1 เดือนหน้าจะมีตัวใหม่เข้ามาแทน 3. เอาผนังมาสร้างปิดพื้นที่ไม่ให้เข้า ซึ่งอาจจะแก้ปัญหาได้ หรือบางทีก็ไม่ได้จนต้องทำ 1 ใน 2 ตัวเลือกแรก

สุดท้าย รอเวอร์ชั่นใหม่แก้ปัญหาให้ :p

DeViLDoM
26th October 2014, 14:45
มีให้เลือก 1.เล่นใหม่ตั้งแต่แรก 2. ปล่อยมันตายแล้ววันที่ 1 เดือนหน้าจะมีตัวใหม่เข้ามาแทน 3. เอาผนังมาสร้างปิดพื้นที่ไม่ให้เข้า ซึ่งอาจจะแก้ปัญหาได้ หรือบางทีก็ไม่ได้จนต้องทำ 1 ใน 2 ตัวเลือกแรก

สุดท้าย รอเวอร์ชั่นใหม่แก้ปัญหาให้ :p

ตอนแรกผมเลือกแบบ 2 ไปๆมาๆ ผมเลือกแบบแรกแหละ

blackcool4
27th October 2014, 11:38
นั่งเล่นอยู่สองสามวันไม่เคยอยู่ได้นานเลย เจอ goblin ก็ตายหมดแล้ว

TEN
27th October 2014, 14:45
ถ้าเวอน์ชั่นตอนนี้ ถึงสร้างกำแพงเมืองปิดจนไม่มีทางเข้าออก goblin ก็จะขุดรูเข้ามา เพราะงั้นให้สร้างกำแพงแล้วเหลือรูไว้ หรือจะขุดหลุมล้อมเมืองแทนก็ได้ จากนั้นตั้งให้ทุกคนเป็นทหารแล้วติด โล่ไม้ กับอาวุธหินให้

จากนั้น ในให้เลือก Positions>Sneaky ส่วนหน้า Formations ให้ติํก Defend ไว้ หรือจะติ๊กถูกทุกอันก็ได้ พอ goblin โผล่มาก็จะโดนสามาคคีบาทาตายอย่างง่ายดาย

หลังจากนั้นให้พยามมีทหาร 2 คน ตอนฤดูร้อนแรก และเป็น 3-5 คนก่อนจบปีแรก ที่สำคัญ หลังจากจบปีแรก ถ้าเรามีอาหารและเครื่องดื่มรวมกันแล้วเกิน 1000 เหล่าจะมีสปายของมดมาแอบส่งในแผนที่ ถ้าฆ่าสปายของมันไม่ทัน มดสุดโหดแบบเรื่อง Hunter X Hunter จะบุกเมืองในวันรุ่งขึ้น จำนวนที่บุกขึ้นอยู่กับปริมาณอาหารที่มี มดแต่ละตัวเก่งประมาณก๊อบลิน 10 ตัว

เห็นมันเก่งดีเลยจับมาเลี้ยงไว้
http://upic.me/t/uw/ar003.jpg (http://upic.me/show/53297631)

kasamano
27th October 2014, 18:15
เล่นไปเล่นมา มีปัญหา ครับ คนงานไม่ยอมทำงาน เอาแต่ยืนหล่อ อย่างเดียวเลย T-T

TEN
28th October 2014, 11:00
คนงานไม่ยอมทำงานเพราะ
1.อาหารไม่อร่อย อาหารดิบที่ไม่ผ่านการปรุง เช่นเนื้อ ไข่ ผลไม้ นม น้ำเปล่า เวลากินจะไม่เพิ่มค่าความสุข
2.อารมณ์ไม่ดีมีปลีกย่อยอีกเช่น
-2.1 อาหารไม่อร่อยตามข้อ 1
-2.2 ไม่มีห้องกินอาหาร หรือมี แต่ไม่มีโต๊ะ เก้าอี้ให้นั่งกิน
-2.3 ทำงานหนักเกินไป วิ่งหนีม้อน มีคราบเลือดตามทาง
-2.4 ความหรูหรา ขึ้นอยู่กับมูลค่าห้องนอน ห้องกินอาหาร/ห้องโถงใหญ่

เพิ่มมูลค่าในห้องโถงใหญ่จะดีสุด เพราะนอกจากกินอาหารแล้ว ยังชักนำคนมาเข้าเมืองเราได้ด้วย แต่ขณะเดียวกันห้องนอนถ้ามีมูลค่าสูงถึง 20000+ จะลดเวลานอนจาก 8 เหลือเพียง 1 ชัวโมงเท่านั้น (อาจต้องใช้ห้องขนาด 30x30 รูปปั้น 300 ตัว และเตียงไม้Apple+ฟูกขนสัตว์)

สำหรับใครที่ยังเล่นไม่ค่อยเป็น ลองเอาโลกเราไปศึกษาดูก่อนได้ แต่ยังไม่สวยนะเพราะขาดแรงงานทาส
http://www.one2up.com/view_content.php?content_ID=961176

Snap69
28th October 2014, 11:21
คุณ TEN ครับ.. ขอถามเรื่องมูลค่าหน่อยครับ มันคิดยังไงหรอครับ?
และก็พวกแร่ต่างๆอะครับ.. คิดยังไงหรอว่ามันจะทำอาวุธหรือชุดเกราะได้คุณภาพเกรดไหนๆ?

TEN
28th October 2014, 11:52
มูลค่าคิดจาก ของที่ใช้ทำ และฝีมือของคนสร้าง โดยมูลค่าของห้องจะนับจาก ของที่วางในห้อง+ผนังรอบๆห้อง

ของที่ใช้ทำเช่น โต๊ะ เก้าอีก ไม้ Birch จะให้มูลค่าสูงกว่าไม้ชนิดอื่น 15 เท่า หรือเตียงนอนไม้Apple/Brich+ขนสัตว์ จะให้ค่าสูงกว่าวัตสดุอย่างอื่น 9 เท่า

ส่วนบล๊อกหิน ไม้แปรรูป กระดูกจะให้มูลค่า 10 แต้มเท่ากันหมด ยกเว้นจะทำจากพวกแร่ต่างๆที่แพงกว่าไม้/หิน 2-200 เท่า

ต่อมาเรื่องอาวุธและเกราะ ดูหน้านี้เอา http://www.gnomoriawiki.com/wiki/Weapons_and_Armor Steel คือแร่ที่แข็งที่สุด

พวกไอเทมสามารถเพิ่มระดับขึ้นสู่ระดับตำนานได้โดยเอาไปใช้สู้ โดยต้องใช้บ่อยๆและฆ่าศัตรูไปส่วนนึง พวกอาวุธนั่นจึงทำได้ไม่ยาก แต่เกราะและอาหาร ต้องอาศัยดวงตอนผลิตเท่านั้น

เพราะเคยลองเอาไปใช้สู้แล้วพบว่า เกราะจะแตกก่อนได้เพิ่มระดับ(หมดความคงทน) และอาหารมันดันกินซะก่อนจะได้เพิ่มระดับเช่นกัน :dntknw

kasamano
28th October 2014, 13:48
ของผมแก้ได้ละครับ ที่ไม่ทำงานเพราะ อุปกรณ์ที่ใช้ มันแตก ต้องคราฟเพิ่ม

Snap69
28th October 2014, 15:52
มูลค่าคิดจาก ของที่ใช้ทำ และฝีมือของคนสร้าง โดยมูลค่าของห้องจะนับจาก ของที่วางในห้อง+ผนังรอบๆห้อง

ของที่ใช้ทำเช่น โต๊ะ เก้าอีก ไม้ Birch จะให้มูลค่าสูงกว่าไม้ชนิดอื่น 15 เท่า หรือเตียงนอนไม้Apple/Brich+ขนสัตว์ จะให้ค่าสูงกว่าวัตสดุอย่างอื่น 9 เท่า

ส่วนบล๊อกหิน ไม้แปรรูป กระดูกจะให้มูลค่า 10 แต้มเท่ากันหมด ยกเว้นจะทำจากพวกแร่ต่างๆที่แพงกว่าไม้/หิน 2-200 เท่า

ต่อมาเรื่องอาวุธและเกราะ ดูหน้านี้เอา http://www.gnomoriawiki.com/wiki/Weapons_and_Armor Steel คือแร่ที่แข็งที่สุด

พวกไอเทมสามารถเพิ่มระดับขึ้นสู่ระดับตำนานได้โดยเอาไปใช้สู้ โดยต้องใช้บ่อยๆและฆ่าศัตรูไปส่วนนึง พวกอาวุธนั่นจึงทำได้ไม่ยาก แต่เกราะและอาหาร ต้องอาศัยดวงตอนผลิตเท่านั้น

เพราะเคยลองเอาไปใช้สู้แล้วพบว่า เกราะจะแตกก่อนได้เพิ่มระดับ(หมดความคงทน) และอาหารมันดันกินซะก่อนจะได้เพิ่มระดับเช่นกัน :dntknw

ขอบคุณมากครับ :) ว่าแต่ "โต๊ะ เก้าอีก ไม้ Birch จะให้มูลค่าสูงกว่าไม้ชนิดอื่น 15 เท่า หรือเตียงนอนไม้Apple/Brich+ขนสัตว์ จะให้ค่าสูงกว่าวัตสดุอย่างอื่น 9 เท่า"
ในส่วนนี้ดูรายละเอียดได้จากที่ไหนหรอครับ.. Wiki มีบอกมั้ยเอ่ย?
อีกอย่างพอจะมีวิธีทำลายของพวก โต๊ะ เก้าอี้ กล่อง ไรงี้บ้างมั้ยครับ.. มันใช้คำสั่งงัดไม่ได้?

TEN
30th October 2014, 17:40
เรื่องค่าของไอเทมแต่ละชิ้นดูที่หน้านี้ http://www.gnomoriawiki.com/wiki/Items#furniture

มันแพงไม่ถึง 15 เท่าหรอกนะ เพราะเราแค่ยกตัวอย่างเฉยๆ แต่ยิ่งเตียงมีค่าสูง ยิ่งใช้เวลานอนน้อยน่ะแหละ

ส่วนวิธีทำลายของที่สร้างมาแล้ว ก่อนอื่นโหละมันออกจากการวางก่อน ใช้คลิ๊กขวา Remove Dei....... จากนั้นเชิญทุตจากต่างเมืองมา ใช้เวลา 3-5 วันแล้วแต่ระบุ

พอทูตมาถึงเมืองเราแล้ววันรุ่งขึ้นพ่อค้าจะตามมาด้วย ต้องมี Market Stall คลิ๊ดขวาที่ร้านค้าแล้วจะมีเมนูซื้อขาย ไอเทมทุกชนิดที่ไม่ได้ถูกใช้วางบนพื้น จะสามารถขายทิ้งในนี้ได้

อนึ่งถ้าเรามีห้องส่วนตัวสำหรับทูต และห้องมีมูลค่ารวม 1000 ขึ้นไป ทูตจะอยู่ยาวที่เมืองเราจนกว่าจะไล่กลับซึ่งมีข้อดีคือ
1.พ่อค้าของเมืองนั้นจะไปมาหาสู้กับเมืองเราตลอดเวลา เดือนนึงบางทีมา 2-3 รอบ
2.ที่หน้าจอ Kingdom > Diplomacy >ชื่อทูต กดที่ชื่อของทูต แล้วจะมีคำสั่งบน ซึ่งทำให้เราสามารถส่งคนไปซื้อขายสินค้าจากเมืองนั้นๆเองได้ด้วยโดยไม่ต้องรอพ่อค้ามาที่เมืองเรา

DeViLDoM
1st November 2014, 09:57
อ่า แบบว่า ตัวละครทุกตัวมันตายหมดทั้งเมืองแล้วอ่ะ แล้วมันขึ้น fallen kingdoms แล้วจะเล่นแมพ fallen kingdoms ใหม่ยังไงอ่ะ

paii69
1st November 2014, 15:05
โหลดแค่ 0.9.15 เล่นได้เลยมั้ย หรือต้องมีภาคหลักก่อน
ขอบคุณครับ

ekatotoro
1st November 2014, 17:49
โหลดแค่ 0.9.15 เล่นได้เลยมั้ย หรือต้องมีภาคหลักก่อน
ขอบคุณครับ
โหลดอันไหนก็ได้ครับ ตามชอบเลย เล่นได้หมด

DeViLDoM
2nd November 2014, 07:31
อ่า แบบว่า ตัวละครทุกตัวมันตายหมดทั้งเมืองแล้วอ่ะ แล้วมันขึ้น fallen kingdoms แล้วจะเล่นแมพ fallen kingdoms ใหม่ยังไงอ่ะ

ใครรู็ตอบหน่อย เสียดายเมือง หาใน google ก็อ่านไม่ออก

TEN
2nd November 2014, 08:10
ตายแล้วตายเลย เพราะจะโดนม้อนยึดเมืองทำให้เล่นต่อไม่ได้ แล้วต้องลบแผนที่ทิ้งด้วย ไม่งั้นตอนเล่นเมืองอื่นอาจจะเจอม้อนถือปืนมาบุก เอื้อก ถ้าจริงคงสยองน่าดู

ตอนเล่นแนะนำให้เอาออโต้เซฟทุกๆ 3 วันออก แล้วเซฟเองชัวกว่า ไม่ก็บ๊อคอัพเซฟเอาไว้เป็นระยะ

DeViLDoM
2nd November 2014, 08:13
ตายแล้วตายเลย เพราะจะโดนม้อนยึดเมืองทำให้เล่นต่อไม่ได้ แล้วต้องลบแผนที่ทิ้งด้วย ไม่งั้นตอนเล่นเมืองอื่นอาจจะเจอม้อนถือปืนมาบุก เอื้อก ถ้าจริงคงสยองน่าดู

ตอนเล่นแนะนำให้เอาออโต้เซฟทุกๆ 3 วันออก แล้วเซฟเองชัวกว่า ไม่ก็บ๊อคอัพเซฟเอาไว้เป็นระยะ

แล้ว มันจะมายึดเมื่อไหร่ครับ ยึดคืนได้มั้ย

TEN
2nd November 2014, 09:18
ก๊อบลินจะมาประมาณเดือนละ 2 ครั้ง ส่วนมดจะมาเดือนละครั้งหากอาหารเกิน 1000 หรือเกินปีที่ 4 ยังไงมันก็มาสำรวจอยู่ดี แต่ไม่บ่อยถ้าอาหารไม่ถึง
ก๊อบลินสามารถส่งของไปให้มันเพื่อชะลอการบุก หรือทำให้จำนวนบุกน้อยลงได้

ส่วนวิธียึดคืน ไม่มี ทำได้อย่างมากก็แค่สร้างกำแพงล้อมเมือง เปิดูไว้รูนึง แล้วเอาทหารเกราหนักฝึกตรงนั้นทั้งวันทั้งคืนรอมันบุก หรืออีกวิธี สร้างคอกสัตว์ไว้หน้าเมือง แล้วทำประตูกลล้อม พอมันมาตีสัตว์ เราก็ไปสับสวิตเอากำแพงขึ้น ปิดหัวปิดท้าย แล้วปล่อยมันอดตาย หรือไม่ก็เอาหน้าไม่ระดมยิง

DeViLDoM
3rd November 2014, 19:08
I mentioned this in another thread, but here are some more details.

Requirements:
- at least one fallen kingdom and one living kingdom.
- at least twice the number of gnomes every world starts with in the living kingdom
- at least one military squad

Specifics:
- you select at least the minimum number of starting gnomes to leave the living kingdom and trek to the fallen one
- you select from your living kingdom's inventory what supplies the gnomes take with them to go in 2 bags, 3 crates, and 2 barrels
- the game calculates one season of in-game time before gnomes arrive to resettle
- 75% of the original stockpile and crafted items for the fallen kingdom are destroyed
- all remaining crafted items drop by one quality level due to aging.
- residing in the fort are a mob of goblins/ogres equal to the altered kingdom worth(make sure to bring military to win back the kingdom)
ผมลองไปหาในอากู๋ดู เจอแบบนี้อ่ะครับ แปลไทยให้ผมหน่อย อยากรู้ว่ามันเป็นวิธีการอะไรหรือปล่าว

kasamano
3rd November 2014, 19:21
สร้างปืน กับ หน้าไม้ ยังไงครับ!!! ขอบคุณครับ

hahaha
4th November 2014, 02:31
I mentioned this in another thread, but here are some more details.

Requirements:
- at least one fallen kingdom and one living kingdom.
- at least twice the number of gnomes every world starts with in the living kingdom
- at least one military squad

Specifics:
- you select at least the minimum number of starting gnomes to leave the living kingdom and trek to the fallen one
- you select from your living kingdom's inventory what supplies the gnomes take with them to go in 2 bags, 3 crates, and 2 barrels
- the game calculates one season of in-game time before gnomes arrive to resettle
- 75% of the original stockpile and crafted items for the fallen kingdom are destroyed
- all remaining crafted items drop by one quality level due to aging.
- residing in the fort are a mob of goblins/ogres equal to the altered kingdom worth(make sure to bring military to win back the kingdom)
ผมลองไปหาในอากู๋ดู เจอแบบนี้อ่ะครับ แปลไทยให้ผมหน่อย อยากรู้ว่ามันเป็นวิธีการอะไรหรือปล่าว

น่าจะเป็นกระทู้ที่ให้ผู้เล่นไปแสดงความเห็นว่า อยากเห็นระบบอะไรในเกมเพิ่ม

ที่ก็อปมาเหมือนเค้าจะอยากให้ยึดเมืองคืนจากก็อบลินได้(เมืองที่เราเล่นแพ้ไปแล้ว)

สร้างปืน กับ หน้าไม้ ยังไงครับ!!! ขอบคุณครับ

ต้องสร้าง tinker bench แล้วให้คนไปวิจัยก่อน

แล้วถึงจะสร้างปืนกับหน้าไม้ได้ที่ engineer shop

kasamano
4th November 2014, 07:12
วิจัยนานมากคับตอนนี้ยังไม่ได้เลย

DeViLDoM
4th November 2014, 07:48
ว้า สรุปต้องเล่นใหม่ใช่มั้ย เสียดายแมพจัง

DeViLDoM
9th November 2014, 12:13
เล่นมาปีที่ 3 ละ คนไม่เคยอยู่มากกว่า 10 คนเลย ตายตลอด ลงเหมืองโกเล็มอย่างเยอะ บางทีมาพร้มกัน 5-6 ตัว ทำไงดีครับ ไม่ให้โกเล็มมันเยอะๆ

TEN
9th November 2014, 18:29
เก็บกวาดชั้นใต้ดินให้สะอาด เพราะโกเลมจะเกิดจากของที่เราเหลือไว้ในชั้นใต้ดิน อีกทางคือปิดเหมืองซะเลย อยากใช้ค่อยเปิด
แต่ถ้าขี้เกียด แนะนำทำให้ทั้งชั้นสว่างให้หมดทุกซอกทุกมุม แล้วม้อนจะไม่เกิด

อนึ่ง ถ้าลงไปลึกหน่อยจะมีแมลงสาปด้วย ซึ่งถ้าเจอ ฆ่ามันให้หมดแล้วเดินหาไข่มันให้เจอจากนั้นทำรั้วล้อมไข่เอาไว้อย่าให้ใครเข้าไปตี แล้วเราจะมีฟาร์ม exp ชั้นดีไว้ใช้งาน :)