PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมดับ !!!

Shizuku
20th May 2013, 21:00
UPDATE !!
ผมได้ลองใช้โปรแกรม Speccy เช็คอุณหภูมิการ์ดจอดู ผมออกมา 68-70 องศา ทั้งๆ ที่ไม่ได้เล่นเกม เปิดแต่ firefox
เออ เรื่อง PUS นี้มีวิธีทดสอบไหมครับว่ามันจ่ายไฟพอไหม
ผมลองเปลี่ยนไปใช้ลูกเก่า เล่นเกมแล้วไม่มีอาการดับเลย

หลังจากผมเปลี่ยน HDD ใหม่ ประมาณวันกว่าๆ เครื่องก็เริ่มมีอาการ
ผมลองเช็คหลายๆ อย่างแล้วก็ไม่เจอปัญหาอะไร และไม่น่าจะมาจาก HDD
แต่น่าจะเป็นการ์ดจอ เลยอยากปรึกษา และขอแนะนำหน่อยครับ

อาการคือ
1. ช่วงแรกพัดลมการ์ดจอมีอาการติดๆ ดับๆ หลังจากรีฯ เครื่องไป 2-3 รอบ ก็กลับมาหมุนเกือบปกติ (ความแรงในการหมุนไม่สม่ำเสมอ)
2. ขณะเล่นเกม จอจะดับ (แต่สัญญาณที่จอยังติดค้างอยู่) และเสียงจะหายไปหลังจากจอดับประมาณ 2-3 วิฯ
3. หลังจาก จอดับ และเสียงหาย จะมีเสียงเหมือนลำโพง (หรือไมค์) ช๊อตสักพักหนึ่ง
4. เสียงพัดลม (ไม่แน่ใจว่าของ GPU หรือ CPU) จะดังขึ้นกว่าปกติ และเบาลงหลังจากมีเสียงช๊อต
5. สัญญาณไฟ HDD จะติดค้างสักพัก จากนั้นก็ดับลง
6. หลังจากสัญญาณไฟ HDD ดับ สัญญาณจอก็จะกระพริบ (เหมือนตอนปิดเครื่อง)
แต่ในทุกๆ อาการที่กล่าวมาไฟ Power ยังติดอยู่

ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไร GPU or CPU
จะว่าเป็นเพราะฝุ่นมันเยอะรึเปล่าก็ไม่แน่ใจ เพราะผมหลบบ้านไปเดือนกว่าๆ
กลับมาฝุ่นจับเครื่อง (แต่เมื่อก่อนก็ไม่มีอาการแบบนี้นะ ตอนฝุ่นเยอะๆ)
กะว่าพรุ่งนี้จะลองเอาไปปัดฝุ่นดูเพื่อดีขึ้น = =

ยังไงก้ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับที่เสียเวลาอ่าน

ปล. อาการร้อนๆ แบบนี้แอบเสียวเหมือนกันนะว่าจะ Overheat
ปีนี้ต้องใช้เงินเยอะด้วยสิ งบยิ่งไม่มี T_T

2 อย่างครับ ลองถอดซิงมาทำความสะอาดแล้วใส่ ซิลิโคนใหม่ดู ทั้ง CPU และ VGA และ อย่างที่ 2 ไฟเลี้ยงไม่พอ ครับ เพราะท่านเปลี่ยน HDD ใหม่ ขนาดใหญ่กว่าเดิมซะนะ
อ่าส์ PSU ไม่แน่ใจเช่นกัน ผมเปลี่ยนจาก 500GB SATA II เป็น 1TB SATA III
ยังไงถ้าพรุ่งนี้ปัดฝุ่นแล้วไม่ดีขึ้น ก้คงต้องลองเปลี่ยน = =

nuninza15
20th May 2013, 21:03
2 อย่างครับ ลองถอดซิงมาทำความสะอาดแล้วใส่ ซิลิโคนใหม่ดู ทั้ง CPU และ VGA และ อย่างที่ 2 ไฟเลี้ยงไม่พอ ครับ เพราะท่านเปลี่ยน HDD ใหม่ ขนาดใหญ่กว่าเดิมซะนะ

Shizuku
21st May 2013, 21:16
UPDATE

ผมลองเอาไปปัดฝุ่น ทำความสะอาด เปลี่ยนสาย เช็คสายก็แล้ว แต่อาการก็ยังคงเดิม
ประเด็นที่ว่าเป็นเพราะ GPU (VGA) ก็ไม่น่าใช่แล้ว เพราะผมลองเช็คใน dxdiag มันก็ปกติดี ไม่มีปัญหา
จะว่าเป็นเพราะ HDD ผมก็ไม่แน่ใจ เพราะเวลาใช้งานปกติก็ไม่มีปัญหา ดูหนัง ฟังเพลง เปิดเครื่องทิ้งไว้ทั้งวันก็ไม่มีอาการ
ยกเว้นตอนเล่นเกม ประมาณ 20-30 นาที มันจะดับไปเอง ลง windows ใหม่ก็ไม่หาย
แต่อาการมันดันพึ่งมีหลังเปลี่ยน HDD ลูกใหม่นี้เอง
และถ้าเป็น HDD จริงส่วนใหญ่ผมจะเจอแต่อาการค้างอะไรทำนองนั้น ไม่เคยเจอดับแบบนี้เลย
ส่วน PSU ผมไม่มีให้ลอง เลยไม่ทราบว่าเป็นเพราะจ่ายไฟไม่พอหรือป่าว

ใครพอจะรู้วิธีแก้มั้งครับ ผมจะได้แก้ได้ถูกจุด กลัวเสียเงินฟรี

Gentleman
21st May 2013, 21:55
GPU รุ่นไหนครับ PSU กี่วัตต์ ทำการต่อ SLI หรือ CrossFire รึเปล่าครับ การ์ดจอทำการ OC อยู่หรือไม่ประเด็นนี้มีโอกาศมากครับ เพราะ Memory บน GPU จะร้อนไวมาก หากทำการลาก Clock Memory บนการ์ดจอ:victory

gikkik
22nd May 2013, 17:34
PSU อะไร สเปคอะไรครับ

pop99
23rd May 2013, 00:59
ถ้าแน่ใจว่าไม่มีปัญหาความร้อน gpu และ cpu แล้ว
ตอนเล่นเกมซักพักดับนี่ ก็คงต้องเล้งไปที่ psu แล้วละครับ
hdd ไม่กี่ยวหรอกครับ

Shizuku
23rd May 2013, 18:06
UPDATE

อาการเพิ่มเติมนะครับ ต่อจากข้อ 6
7. ผมได้ลองปล่อยไว้ปรากฎว่าเครื่องทำการรีสตาร์ทเองครับ
8. เมื่อเครื่องรีสาร์ทเสร็จภาพจะไม่ขึ้น จอเป็นสีดำ และสัญญาณจอจะกระพริบเช่นเดิม
9. แต่เมื่อลองเปลี่ยนพอร์ตจากพอร์ตของการ์ดจอ มาเสียบกับพอร์ตของเมนบอร์ด ปรากฎว่า ภาพมาครับ จอสามารถแสดงผลได้

ณ ตอนนี้ผมจึงคาดว่าเป็นที่การ์ดจอครับ แต่ก็ยังไม่มันใจ

สเปคนะครับ เพื่อคนอยากรู้
Motherboard : GIGABYTE GA-Z77M-D3H
CPU : i5-3550 3rd generation
VGA : GTX 460 (ซื้อประมาณ 2 ปีแล้ว)
VGA n CPU ไม่มีการทำ OC ใดๆ
HDD : 1TB Western Blue 64mb SATA III (พึ่งซื้อมาได้ประมาณ อาทิตย์กว่าๆ)
RAM : Kingston HyperX DDR3 4GB (2 ตัว)
PSU : corsair cx500 (ซื้อพร้อมกับการ์ดจอ งบหมดเลยจำใจเอาเจ้านี้มา)

สุดท้าย
วันนี้ผมเอาไปให้ทางร้านเช็คแล้วครับ ได้คำตอบหน้าผิดหวังมาก
ทางร้านบอกว่า
- ไม่สามารถเจาะจงได้ว่าอาการมาจาก Hardware ตัวไหน
- ไม่น่าจะเป็นที่ PSU
- ไม่การ์ดจอ ก็เมนบอร์ดมีปัญหา
- ทางร้านบอกต้องรอให้อาการเป็นมากกว่านี้ก่อน ไม่งั้นเปลี่ยน Hardware ไปแล้วเกิดไม่ใช่ จะเสียงเงินเปล่าๆ

Gentleman
23rd May 2013, 21:40
หากมีเครื่องสำรองและ Slot VGA รองรับได้ลอง Test VGA ดูกับอีกเครื่องดูก่อนนะครับ หากเพื่อนมี Com รุ่นใหม่พอสมควรลองขอยืมเพื่อนทดสอบ VGA ดูครับ หากไม่มีปัญหาลองเปลี่ยนแต่ละชิ้นทดสอบดูครับ กรณีนี้ไม่ค่อยเจอบ่อยครับ แต่ก็เป็นแบบกรณีไม่คาดคิดเหมือนกัน เช่น Ram เสียบไม่แน่นหรือเข้าล๊อกจริงๆ หรือลองเปลี่ยน Ram มาเสียบช่องสีเดียวกันช่อง 1ช่อง 2 กรณี Ram เป็นแบบ Dual Chanel ใส่แค่คู่เดียวดูก่อนครับ อีกอันนึงที่เคยเจอคือ เวลาขันนัตยึด VGA ลงบน Mainboard เกิดการบิดรั้งของ VGA มากเกินไปจนเอียงหรืองัดกับ Slot VGA ตัวมันเองมากเกินไปเนื่องจาก Case บิดงอหรือเหลื่อมกับ Mainboard มากไปจึงทำให้ตรงขั่วเชื่อมต่อบริเวณแผง PCB ไม่แนบสนิทกับทองแดงใน Slot VGA ครับ ลองเสียบไว้เฉยๆแล้วจับ Case นอนลงให้อยู่ในแนวระนาบโดยไม่ต้องขันนัตยึดดูครับ หาก VGA ปัญหาจริงสามารถซ่อมโดยการใช้เครื่อง Rework ครับเป็นการเชื่อมตะกั่วใหม่ในตัว chip GPU ด้านในครับ:victory

pop99
23rd May 2013, 23:17
ไปถึงร้านแล้วร้านเขาน่าจะเอาเครื่องไว้เทสนะครับ จะได้รู้ว่าตัวไหนกันแน่ที่มีปัญหา
เป็นผม ผมเอาเครื่องไว้เทสให้ลูกค้าแน่นอนอุตส่าแบกมาซ่อมร้านเราละ
เช่นสงสัยvga ก้เอาvga ของท่านมาเทสกับเครื่องที่ร้าน เทสมันไปทุกชิ้นจนกว่าจะเจอปัญหา :clap
แต่ท่านว่าเอามาใช้ vga ออนบอร์ด แล้วปกติดี ไม่อยากฟันธงแล้วครับไม่ได้เทสกับมือ
ลองๆใช้เทสเองไปก่อนปัญหาคอมมันคือๆกันครับ ไม่ไหวจริงๆเปลี่ยนร้านซ่อมใหม่ครับ :sharky