PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : PSP มีปัญหาครับ

_Lucifer-
9th July 2011, 19:22
ของผมเป็น psp รุ่น 1000 มีปัญหาที่ว่ามันเข้าเกมช้าครับ และเวลาดู preview ก่อนเข้าเกมก็นานกว่าจะขึ้น อาการแบบนี้มันเป็นที่อะไรเรอะครับ
(mem 2 GB เต็มเลย)

เป็นที่ FW หรือ MEM ครับ กรุณาช่วยตอบคำถามที --* (เป็นหลัง formet mem ครับก่อนหน้าไม่เป็น)

ปล. ถ้าเกี่ยวกับ mem จะได้เปลี่ยนเป็น 8 ครับ

Dead Pepper
9th July 2011, 21:18
1. เอาเรื่อง FW ก่อนนะคะ FW ของ PSP หากเล่นเกมส์ไหนได้ตัวเครื่องจะไม่อืดหรอกค่ะ ปัญญหาข้อนี้ตัดไปได้เลย
2. PSP ของคุณเคยไปรับ Cpu Speed ใน Recover Menu รึเปล่่า ถ้ามีการปรับเปลี่ยนก็ลองปรับเป็นค่าปกติดู แต่ในส่วนตรงนี้ถ้าคุณไม่ได้ยุ่งกับมันก็ข้ามไปได้เลยค่ะ
3. อันนี้ที่น่าสงสัย คือตัว Mem ของคุณ หากใช้งานมานานมันก็มีเสื่อมสภาพบ้างเป็นเรื่องปกติค่ะ ( ของเราเจ๊งไป 2 อันแล้ว T-T) การ Format mem ควรทำโดยใช้ตัวเครื่อง PSP จะดีที่สุด เพราะตัวเครื่องจะสร้างโฟสเดอร์ที่จำเป็นให้เราเบ็ดเสร็จ แต่ในกรณีนี้ หากมันอืดลองนำเมมของคุณไป Format กับคอมก่อนค่ะแล้วเอามา Format กับตัวเครื่อง PSP อีกรอบ ที่สำคัญก่อนทำอย่าลืมก๊อปไฟล์เซฟต่าง ๆ ไว้ก่อนนะจ๊ะ
4. Plug in ต่าง ๆ บางตัวหรือหากลงมากเกินความจำเป็นก็อาจทำให้เครื่องอืดได้นะคะ ในส่วนตรงนี้ไม่ทราบว่าคุณได้ลงไว้เยอะรึเปล่า ถ้ามีก็ลอง ๆ คัดออกให้เหลืออยู่เท่าที่ใช้จริง ๆ ก็พอ ( ส่วนตัวลงแค่โปรแกรมถ่ายภาพหน้าจอ , Chaet code ps1 เท่านั้น ) แต่ถ้าเครื่องคุณไม่ได้ลง plug in อะไรไว้ก็ข้ามส่วนนี้ไปเลยค่ะ

ลองพิจารณาดูเป็นข้อ ๆ ตามที่บอกดูนะคะว่าตรงกับสาเหตุไหนมากที่สุด ถ้าเป็นเหมือนดังข้อ 3 ลองทำดูแล้วแก้ไม่หายก็คงต้องซื้อเมมใหม่แล้วล่ะค่ะ

rain10316
10th July 2011, 14:46
ลองกด Select ที่่ Home แล้ว ที่่ CPU clock XMB กับ CPU clock GAME ปรับให้เป็น Default