PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอแถมเรื่องเกี่ยวกับ "ถ่าน"ของ"เบส" หน่อยครับ (ไม่รู้อะไรเลย)

ZirusZa
21st May 2013, 12:52
ขอแถมเรื่องเกี่ยวกับ "เบส" หน่อยครับ (ไม่รู้อะไรเลย)

:ask คือผมอยากทราบว่า เบสนี่มันมีถ่านในตัวกับไม่มีถ่านด้วยเหรอครับ แล้วมีไว้เพื่ออะไร

:ask ถ้าไม่ใส่ถ่าน เล่นได้มั้ยครับ

ที่อยากรู้เพราะว่าเพื่อนผมจะขายเบส ตอนมันซื้อมาราคา 6,000 กว่าบาท ใช้ได้ไม่ถึง 2 เดือน มี 4 สาย สีขาว ยี่ห้ออะไรผมก็ไม่ได้ถาม
ดูก็ไม่เป็น แต่อยากได้ เออ ส่วนที่มันอยากขายก็เพราะเบสมัน ต้องใช้ถ่านเล่น วันต่อวัน แล้วถ่านก็หมดง่าย แถมมีราคาแพงอีก
มันเลยจะขายแล้วไปซื้อใหม่ และผมก็เลยจะซื้อต่อมัน ส่วนสภาพตัวเบสก็ 95% แถมถ้าซื้อมันจะเปลี่ยนสายให้ใหม่

:ask ถ้าผมซื้อมันมาจะคุ้มมั้ยครับ หรือไปซื้อมือ 1 ตัวถูกๆแบบธรรมดาดีกว่า

ตอนนี้ผมก็มีงบ 4,000 บาท พอดี แถมขายกีตาร์โปร่งไปแล้วด้วย เลยจะตัดขาดจากการเล่นกีตาร์ (เล่นได้พอตัว แต่อยากเปลี่ยนคลาสมั้ง)

ปล. เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดู มาให้ยืนยันอีกที ขอบคุณมากครับ

driftdancer
21st May 2013, 14:25
น่าจะเป็นเบสที่ปิ๊กอัพเป็นแบบ Active นะครับ พวก PU Active นี่ก็ต้องใส่ถ่าน ส่วน Passive คือไม่ต้องใส่ถ่านครับ
1.ถ้าเป็นอย่างที่ผมบอกไปก็ต้องตอบว่า มี ครับ เหมือนว่าพวก PU Active มันจะให้ Output ที่แรงขึ้น
2.ไม่ได้ครับ
3.ตรงนี้ผมคงตอบไม่ได้ครับ เพราะว่าส่วนตัวผมเล่นกีต้าร์ครับ ไม่มีความรู้เรื่องเบส ต้องรอท่านอื่นนะครับ แต่ถ้าบอกเป็นยี่ห้อกับรุ่น มีรูปให้ดูก็จะช่วยได้เยอะเลยครับ

ZirusZa
21st May 2013, 14:37
น่าจะเป็นเบสที่ปิ๊กอัพเป็นแบบ Active นะครับ พวก PU Active นี่ก็ต้องใส่ถ่าน ส่วน Passive คือไม่ต้องใส่ถ่านครับ
1.ถ้าเป็นอย่างที่ผมบอกไปก็ต้องตอบว่า มี ครับ เหมือนว่าพวก PU Active มันจะให้ Output ที่แรงขึ้น
2.ไม่ได้ครับ
3.ตรงนี้ผมคงตอบไม่ได้ครับ เพราะว่าส่วนตัวผมเล่นกีต้าร์ครับ ไม่มีความรู้เรื่องเบส ต้องรอท่านอื่นนะครับ แต่ถ้าบอกเป็นยี่ห้อกับรุ่น มีรูปให้ดูก็จะช่วยได้เยอะเลยครับ

ที่ท่านว่า Output แรงขึ้นนี่มันอย่างไงอ่ะครับ แบบว่าเสียงมันดังขึ้นเหรอ :sweat

driftdancer
21st May 2013, 16:21
ที่ท่านว่า Output แรงขึ้นนี่มันอย่างไงอ่ะครับ แบบว่าเสียงมันดังขึ้นเหรอ :sweat

ถ้าเป็นกีต้าร์ไฟฟ้าเขาก็จะเรียกกันว่า เสียงพุ่ง นี่แหล่ะครับ แต่สำหรับเบสนี่ผมไม่รู้ว่าเขาเรียกว่ายังไงแฮะ = ="

SoNy009
21st May 2013, 19:12
1.ครับอย่างที่ข้างบนบอก มันจะแรงขึ้น เสียงพุ่งอะ จะไม่แหบๆ ส่วนใหญ่ที่มีจะเป็น Pickup พวก EMG พวกเมทัลเล่นกัน
2.ถ้าไม่ใส่ถ่านเล่นได้ครับ แต่เสียงจะไม่แรงเท่าใส่ถ่าน ต้องดีดแรงๆหน่อย
3.ซื้อมา เอาแบบธรรมดาดีกว่า เปลี่ยนถ่านเปลื้องตังเข้าเซ่เว่น น่าจะเป็นถ่านแบบ 9V ก้อนละ 40 โดยประมาณ
อันนี้ก็แล้วแต่คนด้วยครับ ถ้าเราชอบแบบแรงๆ คิดว่าไม่เปลืองตังมากก็ซื้อมาเลย ส่วนมือ 1 ผมเห็นราคา 5 พัน ก็โอเคแล้ว
เอาให้ร้านโมนิดหน่อย ดูว่าคอตรงรึเปล่า ตั้งตรงๆดูเลยครับ ถ้าหัดเล่นก็ใช้ได้ยาวอยู่ ผมแนะนำเป็นแนวทางเฉยๆนะครับ

ส่วนตัวผมก็เล่นกีต้าร์ครับ แต่ผมเล่นหมดทุกอย่างละ
ตอนอัดเพลงผมก็ใช้เบสใส่ถ่าน ตอนแรกไม่ใส่ถ่านเสียงไม่โหด
พอใส่ถ่านดีขึ้น ลองฟังเพลงวงผมดูก็ได้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=EajHZsF1Y1Q

exodus
22nd May 2013, 21:55
ซื้อแบบไม่ใส่ถ่านแหละครับ ราคาแค่นี้คงเป็น active กากๆอยู่ดี ไหนๆก็จะใช้ของเกรดล่าง ก็เอาเกรดล่างแบบที่มันไม่ค่อยสิ้นเปลืองไม่ดีกว่ารี