PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : .:: ลือ Xbox 360 อาจจะมีไดรฟ์ Blu-ray ::.

dnkkwan
8th September 2011, 23:47
..::[ลือ Xbox 360 อาจจะมีไดรฟ์ Blu-ray]::..

นิตยสาร Xbox Magazine ฉบับเดือนสิงหาคม ของทางอิตาลี ได้เผยข่าวลือเกี่ยวกับเครื่อง Xbox 360 เครื่องเกมที่ประสบความสำเร็จอย่างสูงของ Microsoft ออกมาว่าทาง Microsoft นั้นกำลังจะมีไดรฟ์ Blu-ray ออกมาวางจำหน่ายสำหรับเครื่อง Xbox 360 แล้ว เพื่อแย่งชิงกับส่วนแบ่งทางการตลาดของเครื่อง PS3 ของ Sony ที่เพิ่งจะประกาศลดราคาไปเมื่อเดือนที่ผ่านมาในงาน Gamescom 2011 ที่ได้รับเสียงตอบรับที่ดีและมียอดขายที่เพิ่มขึ้น
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

http://sillegamer.com/wp-content/uploads/2011/09/2008-10-09-xbox-e1315413377387.jpg

โดยข่าวลือดังกล่าวนี้ถูกแพร่สะพัดมานานกว่าปีแล้ว เกี่ยวข่าวของการเพิ่มไดรฟ์ Blu-ray ให้กับเครื่อง Xbox 360 โดยก่อนหน้านี้ทางเว็บไซต์ SmartHouse นั้นก็ได้เคยรายงานมาว่าทาง Microsoft นั้นจะทำการปล่อย Blu-ray drive แบบ External ของเครื่อง Xbox 360 และเครื่อง Xbox 360 ที่ติดตั้งไว้แบบเสร็จสัพแล้วออกมาวางจำหน่าย

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

โดยอ้างอิงจากแหล่งข่าววงในของ Microsoft ในสหรัฐอเมริกาได้บอกกับทาง SmartHouse ว่า พวกเขานั้นกำลังปรับแต่งเครื่องเล่น Blu-ray เพื่อให้มันสามารถเชื่อมต่อกับเครื่อง Xbox 360 ได้อยู่ ซึ่งนั่นเป็นข่าวลือที่ได้มาเมื่อปี 2008

ซึ่งมาวันนี้ทางนิยสาร Xbox Magazine นั้นก็ได้นำข่าวลือเกี่ยวกับไดรฟ์ Blu-ray สำหรับ Xbox 360 ออกมาเปิดเผยอีกครั้ง โดยข่าวลือดังกล่าวนั้นได้ลงรายละเอียดไว้ว่าผู้ใช้นั้นจะสามารถทำการดูหนังในระดับ HD ได้บนเครื่อง Xbox 360 และไดรฟ์ Blu-ray นั้นจะช่วยเพิ่มพื้นที่ว่างสำหรับการเล่นเกมในฮาร์ดดิสก์ได้มากขึ้น

:thankCredits:NC4G:thank

:thankThank + Comment ให้หน่อยนะครับขอบคุณครับ:thank

poop_pup
9th September 2011, 00:19
อืม....แย่งลูกค้ากันน่าดู

KillerZero
9th September 2011, 00:24
เป็นข่าวดี แต่ เราไม่มีส่วนร่วม ... เพราะไม่มี X-Box 360 !! :dntknw

disconnecter
9th September 2011, 01:16
ก็ดีนะครับ จะได้ทัดเทียมกับฝั่งSony

J@Y
9th September 2011, 01:49
พอเปลี่ยนเป็น bluray จริง ๆ

คราวนี้คงแข่งกันแหละมั้งว่าใครแฮ็ก bluray ได้ไวกว่ากัน

BuGMaP
9th September 2011, 07:21
อื้ม มาจริงก็ดี

Lighttommy07
9th September 2011, 08:08
บอกได้คำเดียวครับว่า "ไม่มีทาง" เพราะ BD มันเป็นผลจากการร่วมพัฒนาของ Sony

alonedevil
9th September 2011, 08:55
:confused: เอ!! บลูเรย์ นี้มันเป็นลิขสิทธิ ของ โซนี่ นี้ครับเพราะก็เคยสู้กันไปตั้งแตต่ตอนแรกแล้วนิที่ Xbox มี HD-DVD แต่ PS3 ใช้ บลูเรย์ แต่สุดท้ายก็ต้องปล่อยให้ บลูเรย์อยู่ต่อไป
แต่ถ้า Xbox อ่าน บลูเรย์ได้จริง PS3 ผมคงไม่มีคนเล่นแน่ๆเลยอะ T_T Xbox ภาพคมกว่า PS3 เยอะ แต่นะชอบเกม Exclusive ฝั่ง Sony มากกว่า อิอิ

NaZi_BF3
9th September 2011, 08:55
อ้าววว แล้วต้องซื้อใหม่รึเปล่าเนี่ยหรือทางไมโครซอฟ จะออกรอมบลูเรย์มาขายเพียวๆ

ปล.สงสัยตอบรับกระแสBF3 ที่มีสองแผ่นมั้ง

nappapa
9th September 2011, 09:02
คงน่าจะใส่ในgenต่อไปมากกว่า พวก xbox 720 อะไรเทือกเนี๊ย

kukukuXSA
9th September 2011, 10:29
บอกได้คำเดียวครับว่า "ไม่มีทาง" เพราะ BD มันเป็นผลจากการร่วมพัฒนาของ Sony
ถ้าจะทำจริงๆผมยืนยันเลยว่าได้ "100% " เพราะอันนี้เป็นลิขสิทธิ์เทคโนโลยีอุปกรณ์ครับ แค่ MS ติดต่อทาง Sony ซื้อลิขสิทธิ์การผลิตไดร์แบบ blu-ray มาผลิตเอง หรือไปจ้าง บ.ที่ทำไดรว์ blu-ray ที่มีการรับรองการได้ลิขสิทธิ์จาก sony ถูกต้องตามกฎหมายแล้ว (ก็ทุก บ.ที่ผลิตไดร์ blu-ray ของคอม กับที่ผลิตเครื่องเล่น blu-ray ทั้งหลายนั่นแหล่ะครับ) และผมว่ายังไงก็เป็นแบบที่จ้างครับ sony ไม่มีสิทธิ์จะไปห้ามได้ครับ เพราะตอนจดลิขสิทธิ์ก็เพื่อการค้าแบบนี้อยู่แล้ว อย่าไปคิดว่าเป็นลิขสิทธิ์เฉพาะของ ps3 สิครับ มันเป็น "เทคโลยีไดรว์" ใครซื้อมาใช้-จัดจ้าง ถ้าถูกกฎหมายก็ได้ทุกคน ถ้ายังไม่เชื่อลองไปศึกษากรณียุค "วีดีโอเทป" cd dvd สิครับ บ.ที่แข่งขันกันในฟอร์แมทแต่ละอันนั้น ผู้แพ้(รูปแบบของ บ.ตนเองไม่ได้รับความนิยม) ก็ยังเปลี่ยนมาใช้ฟอร์แมทของอุปกรณ์ที่ได้รับความนิยมในยุคนั้นๆมาใช้ในเครื่องเล่นของตนเองได้เลยทุก บ.ด้วยซ้ำที่แข่งขันกัน

NosFerLaTsu
9th September 2011, 10:50
เกมส์ Ex ดีๆเยอะๆ ก็ขายได้แล้วครับถึงมี BD แต่ขาดเกมส์มันก็เท่านั้นละ

jobyoo
9th September 2011, 12:10
สงสัย MS เบื่อเกมส์ที่มีความจุ2-3แผ่น อะดิ รวมเป็นแผ่นเดียวเลยดีกว่า
แต่ทำไมพึ่งจะมาออกช่วงปลาย GEN เนี้ย

reconnang
9th September 2011, 13:22
External ไม่เกิน 4000 ก็จะซื้ออยู่.....ถ้าออกมาจริงสงสัยเกมส์ใหม่ๆลง BR หมดกันเล่นก๊อป ฮาาา

ATEN
9th September 2011, 14:18
เปลี่ยนก็ดีด้วย แต่เราไม่เคยมีหนิ 555

Lighttommy07
9th September 2011, 15:57
ถ้าจะทำจริงๆผมยืนยันเลยว่าได้ "100% " เพราะอันนี้เป็นลิขสิทธิ์เทคโนโลยีอุปกรณ์ครับ แค่ MS ติดต่อทาง Sony ซื้อลิขสิทธิ์การผลิตไดร์แบบ blu-ray มาผลิตเอง หรือไปจ้าง บ.ที่ทำไดรว์ blu-ray ที่มีการรับรองการได้ลิขสิทธิ์จาก sony ถูกต้องตามกฎหมายแล้ว (ก็ทุก บ.ที่ผลิตไดร์ blu-ray ของคอม กับที่ผลิตเครื่องเล่น blu-ray ทั้งหลายนั่นแหล่ะครับ) และผมว่ายังไงก็เป็นแบบที่จ้างครับ sony ไม่มีสิทธิ์จะไปห้ามได้ครับ เพราะตอนจดลิขสิทธิ์ก็เพื่อการค้าแบบนี้อยู่แล้ว อย่าไปคิดว่าเป็นลิขสิทธิ์เฉพาะของ ps3 สิครับ มันเป็น "เทคโลยีไดรว์" ใครซื้อมาใช้-จัดจ้าง ถ้าถูกกฎหมายก็ได้ทุกคน ถ้ายังไม่เชื่อลองไปศึกษากรณียุค "วีดีโอเทป" cd dvd สิครับ บ.ที่แข่งขันกันในฟอร์แมทแต่ละอันนั้น ผู้แพ้(รูปแบบของ บ.ตนเองไม่ได้รับความนิยม) ก็ยังเปลี่ยนมาใช้ฟอร์แมทของอุปกรณ์ที่ได้รับความนิยมในยุคนั้นๆมาใช้ในเครื่องเล่นของตนเองได้เลยทุก บ.ด้วยซ้ำที่แข่งขันกัน

แล้วคิดว่า Sony จะยอมให้ MS ใช้เหรอครับ คิดนิดนึง

ส่วนถ้าจะทำยังไงก็ต้องรอเจนหน้า แต่ผมว่า MS ไม่ใช้ BD แน่นอนเพราะ DVD แบบหลายเลเยอร์ก็มีความจุระดับเกิน 20G ได้อยู่แล้ว

kukukuXSA
9th September 2011, 16:50
แล้วคิดว่า Sony จะยอมให้ MS ใช้เหรอครับ คิดนิดนึง

ส่วนถ้าจะทำยังไงก็ต้องรอเจนหน้า แต่ผมว่า MS ไม่ใช้ BD แน่นอนเพราะ DVD แบบหลายเลเยอร์ก็มีความจุระดับเกิน 20G ได้อยู่แล้ว
ผมว่าผมบอกใน rep ไปแล้วนะ ว่าไม่มีสิทธิ์ห้าม ไม่ใช่ว่าเพราะเป็นคู่แข่งเครื่องเกมส์แล้วจะห้ามไม่ให้ใช่ไดรว์ที่มีเทคโนโลยีของส่วนของอุปกรณ์ตัวเองได้นะครับ เพราะที่ sony จดลิขสิทธิ์ในแง่นี้ก็เพื่อการค้าครับ ไม่ใช่เทคโนโลยีเฉพาะอุปกรณ์เฉพาะสำหรับเครื่อง ps3 ถ้า ms ไปจ้าง บ.ที่ทำไดรว์ blu-ray ที่มีการรับรองการได้ลิขสิทธิ์จาก sony ถูกต้องตามกฎหมายแล้วนี้มาทำไดรว์ให้ ก็เหมือนเป็นการจ้างในส่วนอุปกรณ์โดยปกติครับ ยังไง sony ก็ห้ามก็ฟ้องไม่ได้ sony ก็รู้ดีครับ เพราะไม่ว่าเครื่องอะไร บ.อะไรที่ใช้เทคโนโลยี blu-ray นี้ sony ก็ได้รับค่าไลเซนต์มาอยู่แล้วครับ เผลอๆจะได้กำไรมากพอๆกับกำไรของ ps3 ช่วงนี้ด้วย (ดูไดรว์ br คอมสิไม่รู้กี่เ้จ้าตอนนี้) แล้ว dvd ระดับเกิน 20 g ที่คุณบอกน่ะตอนนี้ก็มี แค่ HD-dvd ที่กำลังจะหายไปจากตลาด ก็เพราะเพิ่งไปแพ้ blu-ray มาไงครับ ซ้ำยังเป็นฟอร์แมทที่ ms คิดจะใช้ใส่เกมส์ตัวเองด้วยซ้ำหลังจากที่นำร่อง external hd-dvd ไดรว์ ที่ขายเพื่อดูหนังฟอร์แมทนี้กับ xbox360 มาแล้ว แต่ที่ผมเห็นตรงคุณก็คือ blu-rayไม่น่าจะทำเป็น drive หลักแล้ว เพราะปลายเจนแล้ว แต่เครื่องเกมส์ยุคหน้าผมว่าไม่ใช่ฟอร์แมท blu-ray แล้วล่ะ น่าจะอยู่ในรูปแบบการ์ดความจุสูง + การดาวน์โหลดลง hd ในเครื่องเป็นหลัก
(เมมการ์ดตอนนี้ความจุระดับ 16-32 G นี่ถ้าเทียบต้นทุนอุปกรณ์ที่ไม่นับค่าวิจัยฯลฯ ก็ไม่กี่ร้อยบาทครับ)
ปล.ที่ผมนำมาบอกก็คิดดีแล้วนะครับ คนที่ยังไม่รู้จะได้รู้ว่า ไม่ใช่เพราะเป็นเทคโนโลยีที่ sony ทำ แล้ว xbox360 ที่เป็นคู่แข่งแค่ในส่วน hardware game จะใช้อุปกรณ์ที่มีเทคโนโลยีนี้ "ไม่ได้"

arkam16
9th September 2011, 17:17
ผมว่าอาจไม่ใช้ Blu-ray เเต่อาจจะเป็นแผ่นใหม่ไปเลยก็ได้ เป็นลิขสิทธิ์ของ Microsof ไปเลย
อาจเป็นแผ่น อะไรส้มนี่เเหละเคยได้ยิน นานละเเต่ไม่เคยเห็น
เเค่คาดเดานะ
:o

killing
11th September 2011, 05:18
อู้วว คุณ kukukuXSA ข้อมูลแซ่บมาก ฮ่าๆ