PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : MONITOR ยี่ห้ออะไรดีครับ

miranalof7
9th September 2011, 01:39
เดิมใช้ LCD 20' 1600x900 ของ LG

รู้สึกยังใหญ่ไม่พอ อยากได้สัก 23-24 ละเอียด 1920x1080 (ไว้ดูหนัง 1080p เกี่ยวมั้ย? 55+)

อยากทราบว่าจอแบบ IPS ดีมั้ย จำเป้นรึป่าว เห็น LG ขายอยู่ 5xxx

ไปเล่น Crysis2 มากับมือด้วยจอ LG CINEMA 3D ภาพมันแปลกๆนะ แถมราคาก็แรง

ยังมียี่ห้อไหนดีกว่า LG อีกมั้ยครับ เอาแบบ LED เลยนะ

อยากได้จอใหญ่ๆ ถูกๆ ภาพสวยๆ เพราะอยู่บ้านแทบไม่ได้ดู TV ดูแต่ใน Monitor

ปล. จะเจียดเงินซื้อ PSU มาแบ่งลงที่จอบ้าง

Opt!c
9th September 2011, 01:56
LG, Samsung, BenQ สามตัวนี้คุณภาพมารตฐานราคาถูก อยากแรงจัด Sony :o

miranalof7
9th September 2011, 02:08
LG, Samsung, BenQ สามตัวนี้คุณภาพมารตฐานราคาถูก อยากแรงจัด Sony :o

Sony ราคาแรงนะสิครับ :mad:

SuccubuS
9th September 2011, 05:28
ถ้าอยากได้จอใหญ่ก็ Acer ราคาถูกสุดแล้ว รู้สึกว่าจอ23นิ้วของ Acer ราคาพอๆกับจอ20นิ้วของยี่ห้ออื่นๆเลย แต่พอร์ทคงจะได้สูงสุดแค่ DVI นะ ไม่มี HDMI แต่แค่นั้นก็คมชัดหรูแล้ว

Opt!c
9th September 2011, 08:42
ถ้าอยากได้จอใหญ่ก็ Acer ราคาถูกสุดแล้ว รู้สึกว่าจอ23นิ้วของ Acer ราคาพอๆกับจอ20นิ้วของยี่ห้ออื่นๆเลย แต่พอร์ทคงจะได้สูงสุดแค่ DVI นะ ไม่มี HDMI แต่แค่นั้นก็คมชัดหรูแล้ว

ไม่ Full HD ไม่มันส์ ต้องลองแล้วจะติดใจ :yes

SuccubuS
9th September 2011, 11:10
ไม่ Full HD ไม่มันส์ ต้องลองแล้วจะติดใจ :yes
ถ้าความละเอียดหน้าจอยังไม่เกิน 1920x1080 ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ HDMI ก็ได้ครับ เพราะ HDMI ส่งสัญญาณคล้ายกับ DVI นั่นแหละ เพียงแต่ HDMI ส่งสัญญาณเสียงไปได้พร้อมๆกัน
ซึ่งต้องใช้จอคอมที่มีลำโพงมาด้วยหรือมีช่องไลน์เอ้าที่ต่อจากโมนิเตอร์โดยตรงและต้องเป็น5.1แชแนลอัพ นั่นก็คือ เหมาะสำหรับ เอาจอทีวีมาทำจอคอมครับ เน้นจอโตๆ ความละเอียดสูงๆ
ถ้าความละเอียดมากกว่าที่ผมกล่าวมา ก็ต้องเป็น HDMI เวอชั่น1.3อัพ ซึ่งระดับนั้นก็จะเป็น Dolby TrueHD 2560x1600 คับ ซึ่ง DVI สู้ไม่ได้แหงมๆ ทั้งนี้ก็แล้วแต่ความพึงพอใจของผู้บริโภคครับ
อย่าบอกว่าเผื่ออนาคตกันนะครับ - - เจอมาเยอะมาก เพราะอะใหล่คอมเกิน3ปีก็หาอะใหล่มาทดแทนไม่ได้แล้วครับ เอาพอดีใช้และพอใจกับมัน อนาคตค่อยขายตัวเก่าซื้อตัวใหม่ก็ไม่สายครับ

Opt!c
9th September 2011, 13:03
ถ้าความละเอียดหน้าจอยังไม่เกิน 1920x1080 ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ HDMI ก็ได้ครับ เพราะ HDMI ส่งสัญญาณคล้ายกับ DVI นั่นแหละ เพียงแต่ HDMI ส่งสัญญาณเสียงไปได้พร้อมๆกัน
ซึ่งต้องใช้จอคอมที่มีลำโพงมาด้วยหรือมีช่องไลน์เอ้าที่ต่อจากโมนิเตอร์โดยตรงและต้องเป็น5.1แชแนลอัพ นั่นก็คือ เหมาะสำหรับ เอาจอทีวีมาทำจอคอมครับ เน้นจอโตๆ ความละเอียดสูงๆ
ถ้าความละเอียดมากกว่าที่ผมกล่าวมา ก็ต้องเป็น HDMI เวอชั่น1.3อัพ ซึ่งระดับนั้นก็จะเป็น Dolby TrueHD 2560x1600 คับ ซึ่ง DVI สู้ไม่ได้แหงมๆ ทั้งนี้ก็แล้วแต่ความพึงพอใจของผู้บริโภคครับ
อย่าบอกว่าเผื่ออนาคตกันนะครับ - - เจอมาเยอะมาก เพราะอะใหล่คอมเกิน3ปีก็หาอะใหล่มาทดแทนไม่ได้แล้วครับ เอาพอดีใช้และพอใจกับมัน อนาคตค่อยขายตัวเก่าซื้อตัวใหม่ก็ไม่สายครับ

คุณรู้ใช่ไหมาจอทุกจอบนโลกที่บอกว่า Full HD มันไม่ Full HD :o

ปล. ผมใช้ DVI อยู่ครับ ไม่ค่อยเห็นผลอย่างที่คุณว่านั่นแหละ :dash

miranalof7
9th September 2011, 16:47
แหะ แหะ :pleasantry

KoreaFever
9th September 2011, 17:23
ตอนนี้Sumsung ค่อนข้างจะตีตลาดดีกว่า ทั้งรูปลักษณ์ ดีไซน์ และการแสดงผล ถึงราคาจะสูงไปนิด แต่ก็ไม่ได้แพงเกินไปที่จะหามาเป็นเจ้าของได้ ><

miranalof7
9th September 2011, 23:37
Sumsung มีแบบ IPS ป่าวน้า? แต่ผมก็ชอบ Sumsung TV อะ สวยดี ^^

่jamornz
10th September 2011, 03:23
รุ่นตามลายเซนผมเลยครับ บางเบา ราคาไม่แพง ปรพหยัดไฟด้วยครับ ระบายความร้อนได้เยี่ยม เพราะมันบาง
Moniter : Acer S230HLbd 23"