PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เผลอทำมือถือแบตหมด

dalvision
22nd May 2013, 21:49
คือผมทำแบตหมดแบบไม่ได้ตั้งใจอย่างแรง คือกลางคืนผมเปิดแอพกล้องไว้ตอนแบตเหลือ 48% แล้วพอตื่นเช้ามาแบตหมดเปิดไม่ติด ต้องไปชาร์ต
เหตุการณ์ครั้งนั้นเกิดขึ้นมาหลายเดือนแล้ว และเกิดครั้งเดียวเท่านั้น จนอยู่ดีๆก็เริ่มวิตกว่าแบตผมมันจะเสื่อมไวแบบกระทันเลยหรือเปล่า เพราะปกติผมพยายามชาร์ตบ่อยที่สุดตลอด เครื่องผมมันจะแบตเสื่อมเร็วขึ้นกว่าเดิมเยอะมั้ยครับ ?

rockblood39
22nd May 2013, 22:02
ซื้อมาใหม่ๆให้ทำตามขั้นตอนไปครับ
การใช้ให้ใช้ให้หมดก่อนแล้วค่อยชาจ จะทำให้ใช้ได้นานขึ้นครับ

basbas16
22nd May 2013, 22:07
ถ้าเป็นโทรศัพรุ่นใหม่ที่แบตเป็นชนิด Li-Ion ไม่ควรใช้จนหมดนะครับเท่าที่ผมรู้มา
แล้วก็ อยู่ว่างเสียบชาร์จไว้ไปเรื้อยๆก็ได้

ปล.อันนี้ผมรู้มาอีกทีหนึ่งนะครับ แต่โทรศัพผมว่างๆก็เสียบชาร์ตไว้ ใช้มาปีกว่าๆแบตยังไม่เสื่อมเลย

$3MiFiN@L$
22nd May 2013, 23:42
ซื้อมาใหม่ๆให้ทำตามขั้นตอนไปครับ
การใช้ให้ใช้ให้หมดก่อนแล้วค่อยชาจ จะทำให้ใช้ได้นานขึ้นครับ

เป็นความเชื่อที่ผิดๆ เลยมีที่ไหนอะใช้ให้หมด พวกแบต Li ก็เหมือนแบตรถยนต์ ใช้หมดไม่ได้ต้องเหลือไว้
มันจะได้อยู่เป็นปีๆ เมื่อก่อนผมก็เชื่อแบบนั้นแหละแต่พอรู้ว่ามันต้องชาร์จแบบ NB หรือ แบต Li-Po BBGun
ผมก็ใช้ไม่หมด ถ้าหมดมันจะกระตุ้นแบตยากขึ้นเรื่อยๆ เหมือนกับ แบตตายในรถยนต์

ingkung
23rd May 2013, 16:14

บ้านอยู่หลังเข้า ไม่รับ เทคโนโลยีใหม่ๆหรอครับ .. แรงป่ะ

แบตแบบปัจจุบันคือ Li ion ครับ มีแผงควบคุมไฟฟ้าในตัว มีวงจร สามารถวัดค่าพลังได้ค่อนข้างจะแน่นอน ครับ

ไม่ต้องไปเชื่อครับว่า "ซื้อครั้งแรงต้องชาร์จ ทิ้งไว 8 ชม ต้องใช้ให้หมดไปเลย บลาๆ" พังครับ บอกได้แค่ว่า แบตบึ้ม

ส่วน จขกท ที่ทำแบตหมดแบบ เกลี้ยงเลย ก็พยายามอย่าทำบ่อยๆ ไม่งั้น ไซเคอ จะเสียได้ทำให้แบตเสื่อมไวกว่าเดิมรึ หมดสภาพไปเลย

อุปกรณ์ it มีปัญหากับแบตเสมอ

dalvision
23rd May 2013, 21:13
บ้านอยู่หลังเข้า ไม่รับ เทคโนโลยีใหม่ๆหรอครับ .. แรงป่ะ

แบตแบบปัจจุบันคือ Li ion ครับ มีแผงควบคุมไฟฟ้าในตัว มีวงจร สามารถวัดค่าพลังได้ค่อนข้างจะแน่นอน ครับ

ไม่ต้องไปเชื่อครับว่า "ซื้อครั้งแรงต้องชาร์จ ทิ้งไว 8 ชม ต้องใช้ให้หมดไปเลย บลาๆ" พังครับ บอกได้แค่ว่า แบตบึ้ม

ส่วน จขกท ที่ทำแบตหมดแบบ เกลี้ยงเลย ก็พยายามอย่าทำบ่อยๆ ไม่งั้น ไซเคอ จะเสียได้ทำให้แบตเสื่อมไวกว่าเดิมรึ หมดสภาพไปเลย

อุปกรณ์ it มีปัญหากับแบตเสมอ

ผมทำไปครั้งเดียว และต่อไปจะระวังให้มากขึ้น เพราะที่ผ่านมาไม่เคยคิดอยากให้แบตหมดเลย แต่ไม่คิดเลยว่าแอพกล้องมันจะสูบเร็วขนาดนี้

bankzer616
23rd May 2013, 21:17
ถ้าเป็นแบตพวก iphone samsung รุ่นท็อป HTC พวกนี้ใช้ไปเถอะครับ
เพราะมือถือ พอแบตมันเหลือ 1% มันจะเก็บพลังงานไว้ ไม่เสื่อมหลอก
โอกาสที่แบตเสื่อมคือ ชาร์ตไปด้วยเล่นไปด้วย พอมันร้อนเข้าๆ ข้างในก็เริ่มพองครับ และเสื่อมในที่สุด