PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : AS เอาจริง สั่งอุ้ม Phoenix-ro

lnw_
23rd May 2013, 19:57

เอเชียซอฟท์ ร่วมมือกับ ปอท. บุกจับ Server Ragnarok เถื่อน

23 พฤษภาคม 2556 เวลาประมาณ 10.00 น. บริษัท เอเชียซอฟท์ คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) พร้อมด้วยกองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเทคโนโลยี (บก.ปอท) ได้ดำเนินการขอหมายค้นจากศาลทรัพย์สินทางปัญญาและการค้าระหว่างประเทศ เพื่อตรวจค้นจับกุมผู้ละเมิดลิขสิทธิ์เกม Ragnarok Online

โดยชุดปฎิบัติการได้เข้ายึดเซิร์ฟเวอร์ที่ใช้สำหรับบรรจุข้อมูลโปรแกรมที่ละเมิดลิขสิทธิ์ในการให้บริการเกม Ragnarok Online โดยใช้ชื่อว่า PHOENIX RO พร้อมกัน 2 จุดคือ หจก.นกไฟ ซอยพระยาสุเรนทร์ 6 และที่ตั้งของเซิร์ฟเวอร์ที่บรรจุข้อมูลที่ละเมิดลิขสิทธิ์ ที่อาคารไซเบอร์เวริร์ด ถนนรัชดาภิเษก และทำการสืบสวนหาตัวผู้กระทำความผิดเพื่อดำเนินคดีกับผู้กระทำความผิดตามกฎหมาย

ปัจุบันบริษัท เอเชียซอฟท์ คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) เป็นผู้ให้บริการรายเดียวที่ได้รับลิขสิทธิ์ถูกต้องอย่างเป็นทางการในการเปิดเกม Ragnarok Online ในประเทศไทย และได้ให้ความสำคัญกับเรื่องละเมิดลิขสิทธิ์ในทุกเกม เนื่องจากปัญหาดังกล่าวจะส่งผลกระทบต่อบริษัทแล้วยังส่งผลกระทบต่อผู้เล่น เช่น การไม่ได้รับความยุติธรรมในการเติมเงิน หรือหลอกให้ผู้เล่นเติมเงินเข้ามาเป็นจำนวนมากแล้วปิดให้บริการ ซึ่งเอเชียซอฟท์ได้ดำเนินการแก้ไขปัญหาการละเมิดลิขสิทธิ์และพัฒนาคุณภาพบริการมาโดยตลอดเพื่อประโยชน์ในของทุกภาคส่วน

Emo
23rd May 2013, 19:59
กระทู้ สวยมากเลย ครับ -.-

stepmeup2
23rd May 2013, 20:00
แนว "เซิฟเวอร์นี้ไม่มีของแคชขาย แต่หากอยากบริจาก . ." อะไรพวกนี้ป่ะเซิฟเถื่อนผมเจอประจำ = =

[In]TerLight'z
23rd May 2013, 20:01
ข่าวนี้ไม่ค่อยมีผลไรกับผมหรอก เพราะผมไม่เล่น 555

Prometheus
23rd May 2013, 20:05
แน่จริงก็จับให้ครบเลยดิ อีกเยอะอ่ะ เซิฟเถื่อนแร็ค

omster0258
23rd May 2013, 20:14
จับไปแล้ว 1 เหลืออีก 9 แสนเซิร์ฟ ครับ สู้ ๆ นะ คุณ ตร. :dance

eaksak
23rd May 2013, 20:21
เน้นจับ เซิฟใหญ่ๆ ที่ทำกำไร เยอะๆ แยะลูกค้าจาก AS ไปมากกว่านะ ช่วงก่อนก็ Kanom กับอีกเซิฟจำชื่อไม่ได้ ตอนนี้ก็ อีกเซิฟสงสัย คนเข้าเล่นเซิฟใหม่ที่เขาเปิดน้อยละมั้งงง :preved

BackKoMz-
23rd May 2013, 20:24
จะจับจริงผมว่าได้หลายเซิฟละ แหะๆๆ

kidsylenser
23rd May 2013, 20:33
แล้ว Angeling คุณท่านที่บอกว่าสมดุล ไม่หลอกล่อให้เติมเงินเลยมั้ง

ผมเล่น Ragnarok ครั้งแรก Lv.13 Job.10 เปลี่ยนอาชีพ ก็ไปบู้พวกตั๊กแตนแล้ว

แต่ ปัจจุบัน Lv.3 Job.10 เปลี่ยนอาชีพ เจอหนอนยังแพ้เลย

ด้วยความสงสัยเปิดไปดูระบบ Cash เท่านั้นแหละ Item เพิ่ม EXP 50% 30 นาที

Item อาวุท ดาบสองมือ ATK 200 ใช้ได้ 7 วัน (ใส่ไอ้ดาบนี้อันเดียว Lv.3 ตีตั๊กแตนทีเดียวดับเลยมั้ง)

Crazyna
23rd May 2013, 20:33
มีอีกเพียบ ตั้งใจจะจับก็จับให้หมดครับ เดี๋ยวเซิฟอื่นน้อยใจ ห๊าๆ

needbackup
23rd May 2013, 20:43
รองเท้า สวยอ่ะ

worakorn3
23rd May 2013, 20:45
ผมไม่ชอบเซิฟเถื่อนหรอก บอกตรงๆ มันเปิดๆไป เดี๋ยวก็ปิด อีกเรื่อง

ผมไม่เคยเล่นช่วงแรกๆของ RO นะครับ แต่ผมมาเล่นช่วงมีของ cash

บอกตรงๆ คนเล่นเกมนี้ ถ้าเป็นทีมมี acolyte/priest คอยฮีล ยังพอถูไถเล่นได้ แต่คนเดียวล่ะครับ ไม่เติมหรอ ไม่ล่ะครับ ไม่ๆๆ ม่ายยยย :mad:

Karnov
23rd May 2013, 20:54
เกมนี้ยังมีคนเล่นอยู่อีกเหรอเนี่ย

postgeno159
23rd May 2013, 21:01
แล้วอีกเซิฟล่ะ... :dance

Gentleman
23rd May 2013, 21:14
ข้อเสียของ Ragnarok อย่างแรกที่ผมเลิกเล่นคือ Bot ต่อมาก็เงินเฟ้อ ระบบ Item Mall ที่ทำให้คุณสมบัติของสวมใส่มีคุณสมบัติเด่นมากกว่าความสามารถของผู้เล่นและประสปการณ์ คนเติมกับไม่เติมต่างกันราวฟ้ากับเหว มารยาทในเกมส์ การพนัน หลอกลวงผู้เล่นหน้าใหม่ เห็นแก่ตัว ฯลฯ สุดท้ายแล้วเกมส์ online ส่วนใหญแทบทุกเกมส์มี Software ช่วยเล่นหมด ผมจึงเลิกเล่นไปละ แต่เกมส์นี้ให้ความทรงจำดีๆที่ผ่านมาเยอะครับ คิดถึงแต่คงไม่กลับไปเล่นแล้ว

Mcarmy
23rd May 2013, 22:02
ฮ่า ผมเคยเล่น server นี้อยู่ นะตอนเล่นร้านเกมส์กับเจ้าของร้านเกมส์ของครบเครื่องอ่ะ แต่ขาดอย่างเดียวผมเล่น gunslinger กากมากอาชีพนอกรีดนี่

Guszo
23rd May 2013, 22:04
ผมก็เสียดายอยุ่นะของในตัวผมก็เยอะพอตัว เล่นได้ 5เดือนแล้วเซฟนี้ แถมคนเกือบ 2หมื่น เป็นเซฟที่ผมคิดว่าเปิดนาน อันดันต้นๆของไทยแล้ว ลองจาก single-ro และ kanom-ro (ถ้าคนเล่นแร็คจริงๆจะรุ้ดี 2เซฟมหาเทพ)

อยากจะบอกว่า ถึงคุณไล่ปิดเค้า เซฟคุณก็ไม่มีคนเล่นหรอกครับ เพราะมันกาก... จริงๆ ไม่ได้อวยนะ แต่เซฟเถื่อนที่คนทั่วไปมองว่ากิ๊กก็อก กลับกันบอทได้เกือบ 100 เปอเซน ในขณะเดียวกัน เซฟจริง ไม่รุ้จะมีระบบป้องกันทำไม เพราะมีก็เหมือนไม่มี บอทก็ยังเยอะเหมือนเดิม...

ในฐานนะที่ผมเล่นเซฟนี้นะครับ เซฟนี้ไม่มีของที่ + ความเทพแต่อย่างใด เติมเงินเพื่อแต่งหล่ออย่างเดียว มีของที่ + stat ดูโหดไม่กี่ชิ้นแต่ก็มีของอื่นแก้ทางตลอด

ปล.ผมเสียดายเซฟเวอร์เถื่อนที่มันดีกว่าเซฟจริง แต่ด้วยว่าเพราะเค้าเป็นของเถื่อน จึงทำให้ดูเหมือนว่ายังไงดีแค่ไหนมันก็คือเถื่อน เปิดมาปีกว่า คงแย่งเงินเซฟจริงไม่ใช่น้อย เลยต้องกำจัด...

wiriyapirat
23rd May 2013, 22:05
เน้นขาใหญ่ไว้ก่อน เพราะตัวเองเปิดเซิฟใหม่ เดี๋ยวคนไม่เยอะเท่าที่คาดการณ์ไว้ :D

Winters
23rd May 2013, 22:14
เพิ่มเซิร์ฟเวอร์หน่อยเล่นที แลค ชิบเป๋ง ห่วยมวากกก เล่นเซิร์ฟเถื่อนดีไหมเนี่ย ห้วยยยย!!

sydyon
23rd May 2013, 22:17
คิดเหรอว่า จับไปแล้ว คนจะกลับไปเล่นเซิฟจริง

ก็การบริหาร กับ ระบบเซิฟห่วยๆแบบนี้ไง

คนถึงหนีไปเล่นเถื่อนกันหมด

ไม่มี ฟินิก ผมก็ยังมีเซิฟ pvp อีกหลายเซิฟ มันส์ดี กดบัฟ เข้าพีพี ปะฉะดะ เลย ไม่ต้องเรื่องมาก

ปล.ไม่ได้เรียกร้องว่าให้เซิฟจริง ทำเหมือนเซิฟ pvp แต่อย่างใด ใจผม อยากให้มันคลาสสิกเหมือนเมื่อก่อน คลาส 3 ระบบ Renewal ส้นตีนอะไรนั่น อย่ามีเลย ห่วยสุดๆ นี่แหละ ที่ผมไม่เอาเซิฟจริง

pipond555
23rd May 2013, 22:19
"เนื่องจากปัญหาดังกล่าวจะส่งผลกระทบต่อบริษัทแล้วยังส่งผลกระทบต่อผู้เล่น เช่น การไม่ได้รับความยุติธรรมในการเติมเงิน หรือหลอกให้ผู้เล่นเติมเงินเข้ามาเป็นจำนวนมากแล้วปิดให้บริการ ซึ่งเอเชียซอฟท์ได้ดำเนินการแก้ไขปัญหาการละเมิดลิขสิทธิ์และพัฒนาคุณภาพบริการมาโดยตลอดเพื่อประโยชน์ในของทุกภาคส่วน"

ในความคิดส่วนตัวของผมเลยนะ ผมว่าที่พูดอ่ะ โกหกมากกว่า ผมบอกตรงๆเลย ผมเล่น Ragnarok ไม่เป็นและไม่เคยเล่นด้วย ที่มันตามจับเพราะ คนส่วนใหญ่นิยมเล่นเถื่อนกัน เพราะมันเล่นง่ายกว่า สนุกกว่า และอีกเยอะแยะมากมาย สู้เถื่อนไม่ได้ เซิฟแท้คนเล่นน้อยเลยตามจับ อันนี้ความคิดส่วนตัวผมนะครับ กรุณาอย่าดราม่า เพราะเกมส์อื่นที่เปิดเถื่อนอย่างเงี้ย เค้าก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่จับไปเถอะครับ จับยังไงก็ไม่หมดหรอกผมว่า - -

Forbidden
23rd May 2013, 22:26
จับไปก็เท่านั้น รู้ว่าผิดกฏหมาย แต่จับไปใช่ว่าคนที่เล่นเถื่อนแล้วจะกลับมาเล่นแท้นิ Asiasoft หน้าเงินยังไงก็หน้าเงินอยู่วันยังค่ำ

Guszo
23rd May 2013, 22:29
"เนื่องจากปัญหาดังกล่าวจะส่งผลกระทบต่อบริษัทแล้วยังส่งผลกระทบต่อผู้เล่น เช่น การไม่ได้รับความยุติธรรมในการเติมเงิน หรือหลอกให้ผู้เล่นเติมเงินเข้ามาเป็นจำนวนมากแล้วปิดให้บริการ ซึ่งเอเชียซอฟท์ได้ดำเนินการแก้ไขปัญหาการละเมิดลิขสิทธิ์และพัฒนาคุณภาพบริการมาโดยตลอดเพื่อประโยชน์ในของทุกภาคส่วน"

ในความคิดส่วนตัวของผมเลยนะ ผมว่าที่พูดอ่ะ โกหกมากกว่า ผมบอกตรงๆเลย ผมเล่น Ragnarok ไม่เป็นและไม่เคยเล่นด้วย ที่มันตามจับเพราะ คนส่วนใหญ่นิยมเล่นเถื่อนกัน เพราะมันเล่นง่ายกว่า สนุกกว่า และอีกเยอะแยะมากมาย สู้เถื่อนไม่ได้ เซิฟแท้คนเล่นน้อยเลยตามจับ อันนี้ความคิดส่วนตัวผมนะครับ กรุณาอย่าดราม่า เพราะเกมส์อื่นที่เปิดเถื่อนอย่างเงี้ย เค้าก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่จับไปเถอะครับ จับยังไงก็ไม่หมดหรอกผมว่า - -

เอาง่ายๆเลยครับ คือ เซฟไหนคนเยอะ 5000ขึ้น + เปิดนาน = แย่งเงินจากเซฟจริงไปมหาศาล ซึ่งแน่นอน บริษัทแม่เค้าไม่ยอมขาดทุนแน่นอน เลยต้องกำจัดทิ้งซะ... อย่างเซฟที่ผมยกตัวอย่างไป 2เซฟนั้น คนรวมๆกัน น่าจะเกือบ 3หมื่นได้ ซึ่งแน่นอนเซฟจริงขาดทุนมหาศาล จึงต้องไล่ปิดไม่งั้นเซฟจริงก็เจ๊ง (2เซฟนี้ปิดไปปีกว่าแล้ว)

ผมมองว่า ถ้าบริษัทคุณจะเอาจริงๆปิดจริงๆ คุณต้องปิดทุกเซฟ (ในเว้ปประมูลเพียบ) ไม่ใช่มาไล่ปิดบางเซฟแบบนี้ แบบนี้ก็รุ้แล้วว่าทำเพื่อเงิน ไม่ใช่เพื่ออะไร...

maxkungg704
23rd May 2013, 22:31
คิดว่าไล่ปิดไปเดี๋ยวก็มีใหม่อยู่ดี พวกนี้ผมว่าน่าจะ Back up ข้อมูลเซิพไว้บ้างแล้ว เผื่อเกิดเหตุการณ์แบบนี้

davilking1
23rd May 2013, 22:32
ยังจำสมัยที่ร่วมกันฆ่าบอสได้ คนเยอะ และก็คิดถึงตลอด

พอสมัยนี้กลับเข้าไปเล่นมีแต่บอท มอนยังไม่เกิด****ยิงตายละ ใครอยากจะเล่นคับผม

saskill
23rd May 2013, 22:57
ผมก็เสียดายอยุ่นะของในตัวผมก็เยอะพอตัว เล่นได้ 5เดือนแล้วเซฟนี้ แถมคนเกือบ 2หมื่น เป็นเซฟที่ผมคิดว่าเปิดนาน อันดันต้นๆของไทยแล้ว ลองจาก single-ro และ kanom-ro (ถ้าคนเล่นแร็คจริงๆจะรุ้ดี 2เซฟมหาเทพ)

อยากจะบอกว่า ถึงคุณไล่ปิดเค้า เซฟคุณก็ไม่มีคนเล่นหรอกครับ เพราะมันกาก... จริงๆ ไม่ได้อวยนะ แต่เซฟเถื่อนที่คนทั่วไปมองว่ากิ๊กก็อก กลับกันบอทได้เกือบ 100 เปอเซน ในขณะเดียวกัน เซฟจริง ไม่รุ้จะมีระบบป้องกันทำไม เพราะมีก็เหมือนไม่มี บอทก็ยังเยอะเหมือนเดิม...

ในฐานนะที่ผมเล่นเซฟนี้นะครับ เซฟนี้ไม่มีของที่ + ความเทพแต่อย่างใด เติมเงินเพื่อแต่งหล่ออย่างเดียว มีของที่ + stat ดูโหดไม่กี่ชิ้นแต่ก็มีของอื่นแก้ทางตลอด

ปล.ผมเสียดายเซฟเวอร์เถื่อนที่มันดีกว่าเซฟจริง แต่ด้วยว่าเพราะเค้าเป็นของเถื่อน จึงทำให้ดูเหมือนว่ายังไงดีแค่ไหนมันก็คือเถื่อน เปิดมาปีกว่า คงแย่งเงินเซฟจริงไม่ใช่น้อย เลยต้องกำจัด...

เพราะคุณคิดแบบนี้ไง ประเทศชาติถึงไม่เจริญ ถึงเซิฟมันไม่ดี ก็ไม่ควรไปใช้สิ ไม่ใช่อึกอักไรก็ไปเถื่อนกันหมด
นึกถึงอนาคต"กรู" ค่ายไหนเค้าอยากเอาเกมส์ดีดีมาลงเซิฟไทยวะ เอามาลงก็ไม่วาย เจอเซิฟเถื่อนเต็มไปหมด

เซิฟอินเตอร์ยังมีไอน้อง แต่ถ้าเล่นไม่ได้ ก็ไม่ต้องไปเล่นมัน เกมส์ดีดีมีอีกเยอะ
ผมคนนึงหล่ะไม่อวยหลอก AS WIN ส้น... ไรนี่อ่ะ แค่อยากให้มองอนาคตกันบ้าง

pipond555
23rd May 2013, 23:06
เพราะคุณคิดแบบนี้ไง ประเทศชาติถึงไม่เจริญ ถึงเซิฟมันไม่ดี ก็ไม่ควรไปใช้สิ ไม่ใช่อึกอักไรก็ไปเถื่อนกันหมด
นึกถึงอนาคต"กรู" ค่ายไหนเค้าอยากเอาเกมส์ดีดีมาลงเซิฟไทยวะ เอามาลงก็ไม่วาย เจอเซิฟเถื่อนเต็มไปหมด

เซิฟอินเตอร์ยังมีไอน้อง แต่ถ้าเล่นไม่ได้ ก็ไม่ต้องไปเล่นมัน เกมส์ดีดีมีอีกเยอะ
ผมคนนึงหล่ะไม่อวยหลอก AS WIN ส้น... ไรนี่อ่ะ แค่อยากให้มองอนาคตกันบ้าง

โว้วๆๆ ใจเย็นก่อน อย่าดราม่าเลยครับ มันจะยาวซะปล่าว มันเป็นความคิดเห็นส่วนตัวเค้าครับ อยากให้ประเทศเจริญไหมละครับ หยุดดราม่าซะเถอะนะ ครับ ^^

theneddube
23rd May 2013, 23:06
svนี้เพื่อนผมเล่นเยอะมาก และดังมากด้วย 5555

lionhearts
23rd May 2013, 23:29
เคยเล่นมาพักนึง ที่เล่นเพราะไม่มี bot

Enozcinos
23rd May 2013, 23:31
ผมเลิกเล่นตั้งแต่ มี Item Mall - -" เปิด ฟรีครั้งแรก เอาเซิฟเวอร์มารวมกัน

bankcoxzaza
23rd May 2013, 23:32
ไว้สำหรับคน ที่ชอบความเถื่อน 555

firemanza
24th May 2013, 00:18
ทำเซิฟไม่ดีเองแล้วมาไล่ปิดเซิฟชาวบ้านเค้า 555

sanookun
24th May 2013, 00:26
ของโจรไงก็คือของโจร ขโมยเขามาแล้วอย่ามาอ้างโน้นอ้างนี่ครับ

เหมือนกับคุณเล่นเกมเถื่อนอ่ะครับ คุณอ้างว่าเกมมันกากซื้อแท้มาไม่คุ้ม คุณเลยเอาเถื่อนมาเล่น คุณไม่มีสิทธิอ้างครั้บ ไงขโมยก็ยังเป็นขโมยอยู่วันยังค่ำ

แบบข่าวนี้เห็นหลายคนมาพูดมาโวยวายเซิฟจริงมันกาก จะมาไล่ปิดเซิฟเถื่อนทำไม บลาๆไรประมารนี้ มันไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องเลย เพราะเซิฟเถื่อนแทบไม่ต้องลงทุนอะไรเลย ลิขสิทธ์ก็ไม่ต้องเสีย

ดังนั้นถ้าเจ้าของเขาเอาจริง ก็อย่าออกมาอ้างโน้นอ้างนี้ หรือบ่นอะไรเลย เพราะไม่มีใครอยากโดนละเมิดสิทธิ์ของตัวเอง หรือโดนเอาเปรียบหรอกครับ ผมร้ทุกๆคนก็เหมือนกัน

saskill
24th May 2013, 00:31
โว้วๆๆ ใจเย็นก่อน อย่าดราม่าเลยครับ มันจะยาวซะปล่าว มันเป็นความคิดเห็นส่วนตัวเค้าครับ อยากให้ประเทศเจริญไหมละครับ หยุดดราม่าซะเถอะนะ ครับ ^^

พอดีเป็นคนชอบเปิดประเด็นครับ ปากผมหมาแบบนี้แหล่ะ แต่ถ้าไม่จริง ให้มาถีบหน้าได้ ไม่ได้ดราม่า พูดเรื่องจริง ร้อนตัวก็เงียบๆไปก็ได้

im111us
24th May 2013, 00:36
เถื่อนดี ครับใช่ แต่บังเอิญเถื่อนตัวนี้ พยายามจะสร้าง คำว่า เถื่อนของมัน เป็น ความบริสุทธิ์เท่านั้นแหละครับ
เหมือน anime แหละ ไม่อยากซื้อแท้เพราะมันแพง โหลดดีกว่า ถ้าโหลดแล้วเงียบ ๆ มันก็จะไม่มีใครว่า
แต่ถ้าโหลดแล้วไปพูดมากก็จะโดนรุมด่า งี้แหละครับ

poweruser
24th May 2013, 00:41
ตรัส ครับ หึหึ

Top_s_Black
24th May 2013, 00:43
กำ นึกว่าระเบิด

Danung
24th May 2013, 01:05
ขำจริงๆ พวกบอกว่า "อย่าดราม่า ประเทศจะได้เจริญ"

โลกปัจจุบันเราเนี่ย ถ้าไม่เคยมีการถกเถียงมาก่อน คุณคิดว่ามันจะเจริญมาถึงขั้นนี้ไหม?

การมีประเด็นให้ถกเถียง ย่อมนำทางไปสู่อีกทางหนึ่งที่ปัญหาสองฝ่ายจะสามารถมาบรรจบกันได้

Guszo
24th May 2013, 01:44

ผมคิดในมองของมุมผู้บริโภคนะครับ แน่นอนถ้าเซฟเค้าดีจิง คนจะไปเล่นเซฟเถื่อนไหมละครับ ถามกันตรงๆเลย ถ้าเซฟจริงมันดีมากจริงๆ เซฟเถื่อนทีเปิดมา *ให้เป็นล้าน คนก็ไม่แห่ไปเล่นหรอกครับ (แบบเซฟ จุติ หรือ pvp คนเล่นไม่ถึงอาทิตยืก็เลิก กลับไปสู่ความเป็นจริงเหมือนเดิม)

แล้วอีกอย่าง ถ้าคนรักในเกมส์นี้คุณจะให้ย้ายไปเล่นเกมส์อื่นหรอครับ เกมส์แต่ละเกมส์ มันก็มีสเน่ห์ของมัน ไม่เหมือนกัน เพราะฉะนั้น ถ้าเซฟเถื่อนมันดีกว่าเซฟจริงก็ไม่แปลก ที่เซฟเถื่อนจะมาเป็นคู่แข่งเซฟจริง แน่นอนเรื่องลิขสิทธิ์ หรือความถูกต้องเซฟจริงก็ต้องถูกเสมอ เพราะของเถื่อนก็คือของเถื่อน แต่ว่า นี่ไม่ได้รับการเอาใจใส่ จะเอาแต่กำไรเพียงอย่างเดียวเนี่ย มันไม่ใช่นะครับผม มันต้องพัฒนาตลอด นี่พอตั้งแต่ไฮคลาสเข้า นี่ แร็คไหลลงคลองเรื่อยๆเลยครับ ไม่เหมือนยุคที่เป็นคลาสธรรมดา ที่บอทโดนแบนกันเป็นว่าเล่น (คือมีปัญญาเปิดก็มีปัญญาแบน) แต่เดียวนี้ทีมงาน กลับไม่แม้แต่จะดูแลเซฟ เซฟกระตุกกว่าจะได้รับการแก้ บางทีแจ้งบอท ก็ไม่มีการดำเนินการ เข้าใจว่า เกมส์มันเก่าแล้ว แต่คนก็ยังเล่นเยอะอยู่ ยังไงก็ถือว่าต้องให้บริการที่ดีแก่ผู้ลูกค้า ที่เล่นเอง ควรจะต้องยุติธรรมครับ

ปล.ผมไม่ได้ดราม่า ผมพูดในมุมของคนที่เล่นแร็คจริงๆ ตั้งแต่เกมส์พึ่งมาใหม่ๆ จนปัจจุบันก็ยังไม่เลิกเล่น ไม่ใช่พิมพ์ส่งเดช...

ของโจรไงก็คือของโจร ขโมยเขามาแล้วอย่ามาอ้างโน้นอ้างนี่ครับ

เหมือนกับคุณเล่นเกมเถื่อนอ่ะครับ คุณอ้างว่าเกมมันกากซื้อแท้มาไม่คุ้ม คุณเลยเอาเถื่อนมาเล่น คุณไม่มีสิทธิอ้างครั้บ ไงขโมยก็ยังเป็นขโมยอยู่วันยังค่ำ

แบบข่าวนี้เห็นหลายคนมาพูดมาโวยวายเซิฟจริงมันกาก จะมาไล่ปิดเซิฟเถื่อนทำไม บลาๆไรประมารนี้ มันไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องเลย เพราะเซิฟเถื่อนแทบไม่ต้องลงทุนอะไรเลย ลิขสิทธ์ก็ไม่ต้องเสีย

ดังนั้นถ้าเจ้าของเขาเอาจริง ก็อย่าออกมาอ้างโน้นอ้างนี้ หรือบ่นอะไรเลย เพราะไม่มีใครอยากโดนละเมิดสิทธิ์ของตัวเอง หรือโดนเอาเปรียบหรอกครับ ผมร้ทุกๆคนก็เหมือนกัน

ผมแอนตี้เรื่องเดียวกับเซฟจริงคือ ถ้าคุณทำดีกว่าเถื่อนไม่ได้ ก็อยู่ที่เดิม ไม่ต้องเปิดใหม่ละครับดีแล้ว เพราะเซฟเก่าก็ยังทำเงินได้ เกมส์อื่นๆก็ยังทำได้ เซฟใหม่มา ทำมาได้แย่กว่าเซฟเถื่อนหรือของเดิมที่มีอะไรแบบนี้ อย่าทำดีกว่า เปลืองงบครับ เอาไปลงทุนทำอย่างอื่นที่ก่อให้เกิดประโยชน์จะดีกว่าครับ ส่วนคุณจะไล่ปิดเซฟ มันก็ไม่ผิด เพราะคุณถือลิขสิทธิ์ คุณมีสิทธิ์จะทำอะไรก็ได้

ไม่ได้ดราม่า พูดในแง่ของความเป็นจริง

ผมว่าก็เหมือนเวลาเราสร้างของที่เป็นแบรนด์ตัวเองขึ้นมาวางขายเเล้วเจอของก๊อปล่ะผมว่าใครๆก็รู้สึกถ้าโดน

ใช่ครับ มันคงจะรู้สึกแย่มากถ้าของก็อปมาเป็นคู่แข่งของแท้ แต่วิธีเดียวที่จะทำให้คนมาใช้ของแท้เยอะๆ คือ ของแท้ต้องมีคุณภาพที่ดีกว่าของก็อป ถ้าของก็อปคุณภาพใกล้เคียงของแท้ แถมออฟชั่นเยอะกว่า ก็ไม่แปลกที่ของก็อปจะขายดีกว่า

Im:GREAN
24th May 2013, 01:53
ผมว่าก็เหมือนเวลาเราสร้างของที่เป็นแบรนด์ตัวเองขึ้นมาวางขายเเล้วเจอของก๊อปล่ะผมว่าใครๆก็รู้สึกถ้าโดน

Gentleman
24th May 2013, 01:59
ผมคิดในมองของมุมผู้บริโภคนะครับ แน่นอนถ้าเซฟเค้าดีจิง คนจะไปเล่นเซฟเถื่อนไหมละครับ ถามกันตรงๆเลย ถ้าเซฟจริงมันดีมากจริงๆ เซฟเถื่อนทีเปิดมา *ให้เป็นล้าน คนก็ไม่แห่ไปเล่นหรอกครับ (แบบเซฟ จุติ หรือ pvp คนเล่นไม่ถึงอาทิตยืก็เลิก กลับไปสู่ความเป็นจริงเหมือนเดิม)

แล้วอีกอย่าง ถ้าคนรักในเกมส์นี้คุณจะให้ย้ายไปเล่นเกมส์อื่นหรอครับ เกมส์แต่ละเกมส์ มันก็มีสเน่ห์ของมัน ไม่เหมือนกัน เพราะฉะนั้น ถ้าเซฟเถื่อนมันดีกว่าเซฟจริงก็ไม่แปลก ที่เซฟเถื่อนจะมาเป็นคู่แข่งเซฟจริง แน่นอนเรื่องลิขสิทธิ์ หรือความถูกต้องเซฟจริงก็ต้องถูกเสมอ เพราะของเถื่อนก็คือของเถื่อน แต่ว่า นี่ไม่ได้รับการเอาใจใส่ จะเอาแต่กำไรเพียงอย่างเดียวเนี่ย มันไม่ใช่นะครับผม มันต้องพัฒนาตลอด นี่พอตั้งแต่ไฮคลาสเข้า นี่ แร็คไหลลงคลองเรื่อยๆเลยครับ ไม่เหมือนยุคที่เป็นคลาสธรรมดา ที่บอทโดนแบนกันเป็นว่าเล่น (คือมีปัญญาเปิดก็มีปัญญาแบน) แต่เดียวนี้ทีมงาน กลับไม่แม้แต่จะดูแลเซฟ เซฟกระตุกกว่าจะได้รับการแก้ บางทีแจ้งบอท ก็ไม่มีการดำเนินการ เข้าใจว่า เกมส์มันเก่าแล้ว แต่คนก็ยังเล่นเยอะอยู่ ยังไงก็ถือว่าต้องให้บริการที่ดีแก่ผู้ลูกค้า ที่เล่นเอง ควรจะต้องยุติธรรมครับ

ปล.ผมไม่ได้ดราม่า ผมพูดในมุมของคนที่เล่นแร็คจริงๆ ตั้งแต่เกมส์พึ่งมาใหม่ๆ จนปัจจุบันก็ยังไม่เลิกเล่น ไม่ใช่พิมพ์ส่งเดช...

ผมแอนตี้เรื่องเดียวกับเซฟจริงคือ ถ้าคุณทำดีกว่าเถื่อนไม่ได้ ก็อยู่ที่เดิม ไม่ต้องเปิดใหม่ละครับดีแล้ว เพราะเซฟเก่าก็ยังทำเงินได้ เกมส์อื่นๆก็ยังทำได้ เซฟใหม่มา ทำมาได้แย่กว่าเซฟเถื่อนหรือของเดิมที่มีอะไรแบบนี้ อย่าทำดีกว่า เปลืองงบครับ เอาไปลงทุนทำอย่างอื่นที่ก่อให้เกิดประโยชน์จะดีกว่าครับ ส่วนคุณจะไล่ปิดเซฟ มันก็ไม่ผิด เพราะคุณถือลิขสิทธิ์ คุณมีสิทธิ์จะทำอะไรก็ได้

ไม่ได้ดราม่า พูดในแง่ของความเป็นจริง

ถ้าในมุมมองของคนเล่น(ผม)ก็คงรู้สึกแบบนั้นจริงๆแหละ แต่ถ้าในมุมมองของกฏหมาก็ผิดจริงๆครับ
ปล.ตั้งใจพิมพ์

นักเล่นเกม
24th May 2013, 04:08
ทำไมขี้ซุยกันครับ

เรื่องคนเล่นเกิน 5000+ ขอให้จริงครับ หามาให้ผมเห็นเป็นบุญตาทีครับ
ไม่ใช่พูดลอยๆ ในปัจจุบันไม่มีเกมไทยเกมไหนสำหรับเซิฟเถื่อนที่คนเล่นเกิน 5000+
อยู่แล้วเต็มที่ก็พันต้นๆ rag เซิฟเถื่อนผมก็เล่นมาแล้ว
แล้วที่บอกระบบดีๆต่างๆนานาๆ ผมว่าโคตรซุยเลยหวะ
ปากบอกสมดุล แต่ถ้าไม่เติมก้ pvp สู้ใครเขาไม่ได้
เซิฟเถื่อน ข้อดีคือเอาของเทพมาขายกันถูกๆๆ
ส่วนข้อเสียคือใครกะเล่นฟรีก็สู้ใครเขาไม่ได้
อีกอย่างเซิฟจริงเมื่อเทียบกะเซิฟเถื่อนไม่ดีตรงไหนบอกทีครับ

นักเล่นเกม
24th May 2013, 04:09
แล้ว Angeling คุณท่านที่บอกว่าสมดุล ไม่หลอกล่อให้เติมเงินเลยมั้ง

ผมเล่น Ragnarok ครั้งแรก Lv.13 Job.10 เปลี่ยนอาชีพ ก็ไปบู้พวกตั๊กแตนแล้ว

แต่ ปัจจุบัน Lv.3 Job.10 เปลี่ยนอาชีพ เจอหนอนยังแพ้เลย

ด้วยความสงสัยเปิดไปดูระบบ Cash เท่านั้นแหละ Item เพิ่ม EXP 50% 30 นาที

Item อาวุท ดาบสองมือ ATK 200 ใช้ได้ 7 วัน (ใส่ไอ้ดาบนี้อันเดียว Lv.3 ตีตั๊กแตนทีเดียวดับเลยมั้ง)

LV3 เปลี่ยนอาชีพได้แล้วเหรอครับ
แล้วอีกอย่างมันแปลกตรงไหนเลเวล 13 ชนะหนอน
เลเวล 3 แพ้หนอน มันก็ถูกของมันคุณงงอะไรครับ
แล้วอีกอย่างเรื่องไอเทม ออันนั้นมันเอาไว้ช่วยสำหรับต้นเกมครับ
ไม่ว่าเกมไหนเขาก็ทำแบบนี้หมด เพื่อให้ต้นเกมเวลง่าย
แต่มันไม่มีผลช่วงเวลหลังๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Guszo
24th May 2013, 04:29
ทำไมขี้ซุยกันครับ

เรื่องคนเล่นเกิน 5000+ ขอให้จริงครับ หามาให้ผมเห็นเป็นบุญตาทีครับ
ไม่ใช่พูดลอยๆ ในปัจจุบันไม่มีเกมไทยเกมไหนสำหรับเซิฟเถื่อนที่คนเล่นเกิน 5000+
อยู่แล้วเต็มที่ก็พันต้นๆ rag เซิฟเถื่อนผมก็เล่นมาแล้ว
แล้วที่บอกระบบดีๆต่างๆนานาๆ ผมว่าโคตรซุยเลยหวะ
ปากบอกสมดุล แต่ถ้าไม่เติมก้ pvp สู้ใครเขาไม่ได้
เซิฟเถื่อน ข้อดีคือเอาของเทพมาขายกันถูกๆๆ
ส่วนข้อเสียคือใครกะเล่นฟรีก็สู้ใครเขาไม่ได้
อีกอย่างเซิฟจริงเมื่อเทียบกะเซิฟเถื่อนไม่ดีตรงไหนบอกทีครับ

ที่ผมหมายถึงเซฟ 5000+ คือเซฟที่ใหญ่โต มีชื่อเสียง ซึ่ง ไม่เคยรอด เป็นการเปรียบเปรยว่าเซฟคนเยอะ... โอกาศที่จะโดนปิดแบบกรณีเซฟนี้มีเยอะ... ไม่ใช่บอกว่า คนเล่นต้อง 5พันขึ้น แต่ส่วนใหญ่ เซฟใหญ่ๆตำนาน ต่างๆก็คนประมาณนี้ ซึ่งก็เด้งไปหลายเซฟ... แล้วที่ผมบอกว่าระบบดีต่างๆนาๆ ถามจริงๆ คุณเล่นเซฟเถื่อนอะ คุณเจอบอทมั้งไหมครับ ที่มันวิงกันเวลาเจอคนอะครับ ถามกันตรงๆเลย บางคนบอกเซฟ*ขนาดนี้ ยังจะบอทอีกเหรอ กลับกัน คนรักสบายมันมีเยอะที่อยากเทพแต่ไม่อยากเหนื่อย ซึ่งก็แปลก ที่หาบอทไม่เจอ... ทั้งๆทีระบบป้องกัน ก็เหมือนกันทุกเซฟ เปิด 2 จอ บางเซฟ ตัดให้ exe เข้า 2จอไม่ได้ด้วย

ส่วนที่คุณบอกเซฟ pvp ถ้าไม่เติมสู้ใครไม่ได้ ก็เพราะเป็น เซฟ pvp ถ้าเค้าไม่หาเงินจากของที่ขายตู้ แล้วจะเปิดมาให้มันดูดเงินคนทำเพื่อ? หรือเซฟเก็บเวลซึ่งมันก็เหมือนเซฟ pvp ของตันก็มีแค่นั้น ถ้าคนเล่นเองมีปัญญาหา ก็ไม่จำเป้นต้องเติม ตังในเกมส์ก็มีค่า.... เซฟที่คุณเจอ คุณเจอแต่ คนที่เห็นแก่เงินครับ เปิดเดือนเดียวบิน หรือจบวอแลกบิน แต่ประเด็นที่ผมเอ่ย คือเซฟ ที่ถูกปิด ณ ที่เป็น ข่าวนะครับ เวลาอ่าน อ่านและคิดแยกแยะดีๆนะครับ ก่อนจะมาโว๊ยวายอะไรครับ อ่านทุกความคิดเห็นดีๆแล้วคุณจะรู้ว่า ผมพูดถึงเซฟ ที่เปิดทั่วๆไปอยู่ หรือเซฟ ที่เป็นข่าว...

neverstop
24th May 2013, 05:01
บอกตรงๆ เซิฟ Phoenix-ro เจาะยาก ว่าของ AS เยอะ เซิฟ AS ความปลอดภัยนี่เทียบไม่ติด

GhostRunKung
24th May 2013, 05:37
ทั้ง Jokker ทั้งบอด Ro as ดุเดือดไม่เเพ้กันเลย :sharky

piyanat602
24th May 2013, 05:46
เซิฟใหญ่ด้วย นะนั้น

โหลด
24th May 2013, 15:18
แค่เปิดเซิฟใหม่แล้วใช้คำว่า 10 ปีก่อนหวังดึงคนหน้าเก่าหน้าแก่มาเล่น แต่ระบบมันไม่ใช่