PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากทราบเกี่ยวกับสารภาพบาป

harnibal409
24th May 2013, 20:07
คือผมเป็นพุทธน่ะครับอยากจะเข้าโบสถ์คริสต์ไปสารภาพบาปเพื่อให้เกิดความสบายใจน่ะครับ จะผิดหลักศาสนาอะไรมั้ยครับ

DkTaP82
24th May 2013, 20:17
ต่างศาสนาก็ไม่ผิดหรอกครับ
การสารภาพบาปก็เหมือนการยอมรับในสิ่งที่ตนเองทำ
นั้นคือความผิด หรืออีกนัยหนึ่งคือการยอมรับผลเหล่านั้น

เหมือนดังพุทธพจน์ที่ว่า

"อกุศลกรรมเหล่าใดที่มีมา เมื่อหวนระลึกถึงย่อมทำให้จิตนี้เศร้าหมอง
กุศลกรรมเหล่าใดที่มีมา เมื่อหวนระลึกถึงย่อมทำให้จิตนี้แจ่มใส เบิกบาน
เธอจงหมั่นบำเพ็ญกุศล รักษาศีล รักษาใจให้แจ่มใส เบิกบาน อยู่ทุกขณะเถิด"

เป็นกำลังใจให้ครับ

harnibal409
24th May 2013, 20:26
ต่างศาสนาก็ไม่ผิดหรอกครับ
การสารภาพบาปก็เหมือนการยอมรับในสิ่งที่ตนเองทำ
นั้นคือความผิด หรืออีกนัยหนึ่งคือการยอมรับผลเหล่านั้น

เหมือนดังพุทธพจน์ที่ว่า

"อกุศลกรรมเหล่าใดที่มีมา เมื่อหวนระลึกถึงย่อมทำให้จิตนี้เศร้าหมอง
กุศลกรรมเหล่าใดที่มีมา เมื่อหวนระลึกถึงย่อมทำให้จิตนี้แจ่มใส เบิกบาน
เธอจงหมั่นบำเพ็ญกุศล รักษาศีล รักษาใจให้แจ่มใส เบิกบาน อยู่ทุกขณะเถิด"

เป็นกำลังใจให้ครับ
มันมีขั้นตอนยังไงบ้างครับผมเคยเห็นในหนังฝรังมันจะมีห้องเล็กๆข้างรูปปั้นพระเยซูเพื่อเข้าไปสารภาพน่ะครับ

babymaster
24th May 2013, 20:45
สารภาพกับพ่อก็ได้ครับ

Artificial
24th May 2013, 20:58
มันก็มีบทพูดอยู่นะครับ โดยหลักๆคือสารภาพบาป แล้วเขาก็จะบอกให้ทำกิจใช้โทษ
ตามหลักการแล้วผมคิดว่ามันก็เพื่อทำให้เกิดความสบายใจขึ้นบ้างเฉยๆครับ ลดความกังวลลงได้ สิ่งที่สำคัญที่สุดก็คือการรับผิดชอบต่อสิ่งที่กระทำครับ
ถ้าจะทำเพื่อความสบายใจ อยากจะได้ทางแก้ไขปัญหา ผมคิดว่าลองคุยตัวต่อตัวกับบาทหลวงข้างนอกก็ได้นะครับ

qqweew
24th May 2013, 23:02
ในมุมผมนะครับ จขกท ผมเองก็เคยเป็น คริสคนนึง

ขอย้ำเคย หลักๆเลยนะในมุมผมเรื่องพวกนี้มันทำเพื่อความสบายใจของคนเราครับ

ไม่จำเป็นต้องไปสารภาพบาปให้ยุ่งยากมากพิธี ถ้าพูดในมุมคนพุทธ

คุณก็แค่ ลองคิดในหัวคุณดูครับว่าคุณทำอะไรผิดมาบ้างในเรื่องนั้นๆ

แล้วก็เหมือนพูดในใจว่าคร่ำครวญ ในใจของตนเองดูครับว่า ผมขอโทษๆ ประมาณนี้

แล้วที่เหลือก็เป็นเรื่องของการปล่อยวางครับ

ผมไม่มีศาสนาครับเพราะผมคิดว่าการมีศาสนาก็เพื่อให้คนเราสบายใจเป็นหลักครับ