PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยผมหน่อยครับเกี่ยวกับ mod ในเกม skyrim อ่ะครับ หมดปันญาแล้วครับ

oaky753911
25th May 2013, 08:42
คือสมมุติว่าผมลง mod เสื้อผ้าชุดเกราะ ดาบอะไรประมาณนั้นนะครับแล้ว ลงแล้วผมลงถูกนะครับ แต่ ที่ผมลงไปมันจะเอามาจากไหนอะครับ ต้อง craft อะไรแบบนี้หรือป่าวครับ:pardon

liger0000
25th May 2013, 08:48
ส่วนใหญ่จะคราฟ บางอันก็มีที่เกอาไปเก็บ บางอันใช้สูตรเรียกเลยก็มี แนะนำดูในส่วนที่เขาดาวโหลดเขาบอกไว้ยังไง

oaky753911
25th May 2013, 08:50
อ่อครับแล้วเรารู้ได้ไง craft จาก อะไรหรอครับ แล้ว craft ที่ไหนอะครับ ใน Riverwood ได้ไหมครับ

ILoveJKG
25th May 2013, 09:19
ไปที่ร้านตีอาวุธในเมือง Riverwood หรือ Whiterun ก็ได้ แล้วค่อยๆหาในหมวดหมู่ ซึ่ง mod บางตัวมันอาจจะไปอยู่ในหมวด Iron , Steel ฯลฯ พอเจอของที่เราต้องการแล้วมันจะบอกเองว่าต้องใช้อะไรบ้างในการสร้าง ก็หาวัตถุดิบมาให้ครบ หรือถ้าหาไม่เจอ เป็นไปได้ว่าตัวละครเรามี Perk สาย Smitting ยังอัพไม่ถึง หรืออีกวิธีหนึ่งคือกดปุ่มเปลี่ยนภาษา(ใต้ ESC) เรียกคอลโซลขึ้นมา พิมพ์คำว่า helpเว้นวรรคแล้วตามด้วยชื่อไอเทมที่เราต้องการ กดEnter ใช้ปุ่ม Pageup-Pagedown เลื่อนขึ้น-ลง เราจะเจอเลขรหัสไอเทมนั้นๆ จากนั้นพิมพ์ player.additemเว้นวรรคตามด้วยรหัสไอเทมเว้นวรรคตามด้วยจำนวนที่ต้องการ กดEnter แค่นั้นจบ
ตัวอย่าง สมมุติว่าอยากได้ไอเทม Iron Ingot เอามาสร้างชุดอาวุธ
1. กดปุ่มเปลี่ยนภาษาเรียกคอลโซลขึ้นมา
2. พิมพ์คำว่า help ingot แล้วกด Enter (ทำไมไม่ใช่ help iron ingot ก็เพราะพอพิมพ์แบบนั้นแล้วมันไม่ขึ้น เลยต้องพิมพ์เป็นประเภทของมันแทนคือ ingot)
3. มันจะขึ้นรายชื่อและรหัสไอเทมประเภท ingot ทั้งหมด เราก็ใช้ปุ่ม pageup-down เลื่อนขึ้นลง หารหัสไอเทม iron ingot
4. สมมุติว่ารหัสไอเทม iron ingot คือ 0a2b3c4d (รหัสมันจะประมาณ 8 หลักมั้ง)
5. พิมพ์ player.additem 0a2b3c4d 50 กด enter เราก็จะได้ iron ingot มา 50 อัน

oaky753911
25th May 2013, 10:11
โหขอบคุณมากๆครับ