PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาการเล่นเกมส์บน Windows 7 เทียม

Sonarboy
9th September 2011, 17:12
ผมใช้ Windows 7 Ultimate SP2 64 bit (เทียม)
Amd phenom 9750 quad core 2.4 Ghz, Ram 4 GB, ATI HD3850

ซึ่งหน้า system ใน control panel ก็ไม่มีขึ้นเรื่องแจ้งว่าเป็นของเทียมหรือแจ้งเรื่องหมดอายุแต่อย่างไร แต่ตอนต่อ internet มันจะขึ้นเตือน เรื่อง windows genuine นานๆครั้ง แต่ก็ปิดไปก็ยังใช้งานต่อได้ครับ รู้สึกโปรแกรม windows 7 นี้จะถูกโมมาแล้ว

ผมปิด auto update พวก windows update, windows defender,windows firewall ตั้งแต่เริ่มใช้ windows 7 ครับ
ใช้ Internet security ของ Kaspersky อยู่ครับ (อันนี้ไม่รู้เกี่ยวไหม)

ในตอนนี้เริ่มเจอปัญหาในการเล่นเกมส์บางเกมส์ครับ คือเล่นเกมส์ไปซะพัก เกมส์มันจะเด้งออก (เด้งตอนฉากเดียวกันทุกครั้งด้วยนะสิครับแปลก) และมีข้อความขึ้นว่า ให้ตรวจสอบการแก้ไขผ่านระบบออนไลน์ Check online for solution หรือให้ปิดโปรแกรม (แม้จะเล่นตอนไม่ต่อ internet ก็เป็นเช่นเดียวกันครับ) เคยกด check online for solution เหมือนมันค้นหาซักพัก ก็ปิดโปรแกรมไป ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ

เช่น เกมส์ Lara coft ด่านแรกตอนปีนถึงยอดกำแพงเลื่อนแล้วก็เด้งออก, Order of war-จบ mission 1 แล้วเด้งออก ลองหลายรอบแล้วเป็นทุกรอบครับ เล่นเกมส์ต่อไม่ได้เลยน่ะครับ

เพิ่มเติม พึ่งสังเกตว่าทั้ง 2 เกมส์เป็นของค่าย Square-Enix ครับ โหลดจากกระทู้เพื่อนนี่ล่ะครับ

บางทีก็เป็นกับโปรแกรม window media player เปิดบางไฟล์ ก็เจอปัญหาแบบเดียวกัน มันให้ Check online for solution หรือ Close program

เลยอยากถามเพื่อนๆว่าเคยพบปัญหาแบบนี้ไหมครับ หรือเพื่อนๆที่เก่งคอมพอจะแนะนำได้ไหมครับว่า มีวิธีตรวจสอบเครื่องคอมว่าขาดโปรแกรมอะไรในการเล่นเกมส์ หรือต้องดูอย่างไรว่า microsoft ตรวจเจอว่าเป็นโปรแกรม windows ปลอม หรือต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มเติมก็บอกได้ครับ

ยังไงต้องขอบคุณเพื่อนๆ (ล่วงหน้า)ด้วยนะครับ

Sonarboy
9th September 2011, 17:46
ผมเจอวิธีของคุณ GeminiIcey (ในเกมส์ the Sim3) ลองทำแล้วก็ยังไม่ได้น่ะครับ

คือ

คลิกขวาที่ My Computer >> Properties จะได้หน้าต่าง System Properties ไปที่แถบ Advenced >> Performance >> Settings
จะได้หน้าต่าง Performance Options ให้ไปที่แถบ Data Execution Prevention เลือก Turn on DEP for all programs and services expect those I select
แล้วกด Add แล้วไปที่ๆลงเกมไว้ ...........\Electronic Arts\The Sims 3\Game\Bin เลือกไฟล์ TS3.exe
แล้วก็ไปที่โฟลเดอร์เกมภาคเสริมทั้งหมดด้วยครับ โฟลเดอร์ .......\Game\Bin เหมือนกัน เลือกไฟล์ TS3XXX.exe (XXX แทนตัวหนังสือต่างๆที่แตกต่างกันไปในแต่ละภาค)
เมื่อเสร็จหมดแล้วให้กด OK ก็เสร็จแล้วครับ
รีเครื่องโล้ด

แล้วลองเข้าเกมใหม่ดู window มันไม่น่าจะปิดเกมอัตโนมัติแล้ว