PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พูดคุยเรื่อง DotA

หน้า : [1] 2

worldeditor
4th July 2011, 17:42
ใครเล่นเกมนี้มาคุยกันที่นี่ได้นะ

:confused:มือใหม่สามารถถามได้ไม่ต้องเกรงใจ:confused:

สนับสนุนคนดี มีคุณธรรม ดำเนินการด้วยใจ ขับไล่พวกเกรียน

E-Mail : Anukul_thienkasemsuk@hotmail.com (สำหรับติดต่อนะ)

Facebook TEAM
ttp://www.facebook.com/pages/Dota-Allstars-JKG/118072211615736 (http://www.facebook.com/pages/Dota-Allstars-JKG/118072211615736)
นัดกันในนี้นะ

รายชื่อที่ปรึกษา (ใครสนใจขอได้นะ จะเพิ่มไว้ให้)

DeadCarnival : E-mail ditto_benten@hotmail.com

คลายเครียดจากดอทเอ

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=53

แนวทางการเล่น จากสมาชิกทุกท่าน

ประเภทฮีโร่ที่ผมจำได้ก็จะมี..

Ganker - ฮีโร่ประเภท All เก่งๆ เหมาะแก่การสู้กันในจำนวนมาก
Carries - ฮีโร่เรต เน้นการฟาร์ม เก็บเลเวล หรือไล่เก็บซาก เพื่อรับเลเวลและเงิน
Demolisher - ฮีโร่ประเภท สกิลแรงๆ ชุดเดียวตาย
Supporter - จะเป็นพวกฮีโร่สาย ซับ ทั้งหลายทั้งปวง นักช่วยทีมทั้งหลาย

แนวการเล่นช่วงต้นๆ ไม่ควรโจมตี ครีพ เรื่อยๆ เพราะจะเกิดการดันถลำลึก ทำให้เสี่ยงแก่การถูกคิล

ควรรอ ลาสท์ ช็อต เพื่อจัดการครีพในทีเดียว ส่วนการ Denied เมื่อครีพ HP ต่ำ ควรยิงโจมตีให้มากๆ เพื่อให้เกิดการดันของอีกฝ่าย เข้ามาที่ป้อม แต่ถ้าหากอีกฝ่ายกำลังพยายาม ยิงโจมตีเพื่อ ลาสท์ ครีพตัวนั้นอยู่ ก็ต้องอาศัยความแม่นของตน Denied แทน

ถ้าหากไม่สามารถโจมตีครีพได้ หรือถูกกดอย่างหนัก จะสามารถดึงครีพป่าบริเวณที่ใกล้กับเลน ไปหาครีพของเราได้ (ฝ่าย The scourge จะสามารถทำได้เมื่ออยู่เลนบน ฝ่าย The sentinel สามารถทำได้เมื่ออยู่เลนด้านล่าง)

หรืออีกวิธีคือการ คลิก โจมตีที่ฮีโร่ แต่ ให้ แคนเซิล เพื่อให้ครีพเดินตาม แต่ไม่ใช่ว่ากดอย่างเดียวไม่สนใจ เพราะการทำแบบนี้อาจจะทำให้เกิดจังหวะใน การสตั๊นท์เพื่อคิลเราได้ จึงควรระวัง

ในช่วงต้นๆ ควรใช้ ครีพ กับ ป้อม ให้เป็นประโยชน์ เพราะพวกมันสามารถทำ Dmg ได้มากในช่วงต้น (โดยเฉพาะป้อม AP) ซึ่งจะทำให้ง่ายแก่การคิล (โดยเฉพาะฮีโร่ที่มีสตั๊นท์ หรือ สโลว์)แต่ก็ต้องสังเกตุจังหวะด้วยว่า เพื่อนของศัตรูจะตามมาช่วยทันมั้ย ? ไม่งั้นเราอาจตายฟรีๆได้

ส่วน Item ต้นๆ สำหรับทุกตัว ควรออก Item บวก Stats เพื่อเอาเลือด หรือ ไอเท็ม ป้องกัน มา ไม่ควรออกไอเท็มอย่างเช่น Empty bottle หรือ Boot of speed ก่อน

เพราะจะทำให้เรามี HP ที่ต่ำมาก อาจถูกคิลได้ง่ายๆเลย (ถ้าเล่นกับฝรั่งออก Empty bottle หรือ Boots of speed ก่อนนี่โดนด่า Noob เลย)

ส่วนเทคนิคขั้นสูง สามารถหาดู Replay ได้จากการแข่งขัน (หาดูยากหน่อย) หรือ Replay การเล่น ช็อตเด็ดๆ ใน Youtube จะช่วยได้มาก

หรือฝึกเล่นกับ AI บ่อยๆ เพื่อขัดเกลาฝีมือสำหรับผู้เล่นเบื้องต้น ก็ดีเหมือนกันครับ

http://gamerdb.online-station.net/files/dota/hero/89.gif Meepo

http://gamerdb.online-station.net/files/dota/hero/58.gifCentaur

http://gamerdb.online-station.net/files/dota/hero/93.gifInvoker

ฺhttp://gamerdb.online-station.net/files/dota/hero/83.gifBloodseeker

http://gamerdb.online-station.net/files/dota/hero/45.gifSniper

Huskar

Razor

Goblin

Winrunner

BoRing
4th July 2011, 17:44
ผมมือใหม่อยากถามแต่ไม่รู้จะเริ่มถามยังไงดี :o

worldeditor
4th July 2011, 17:49
งั้นจะตั้งคำถามให้ตอบเอาไหม

1.เกมจะจบเมื่อไหร
2.hero แบ่งออกเป็นกี่สาย
3.ยกตัวอย่างฮีโร่ที่รู้จัก

nontawat02
4th July 2011, 17:56
Twin Head Dragon เอาอะไรฆ่ามันครับ?

worldeditor
4th July 2011, 18:00
Twin Head Dragon เอาอะไรฆ่ามันครับ?
เล่นแบบไหนล่ะ ถ้า 5-5 ก็ไม่ยาก แต่อย่าโดนมัน skill ทั้งกลุ่มล่ะ พยายามวิ่งกระจาย

ถ้าจะแก้ทางต้นเกมก็ออก ผ้าคลุมกันเวทย์ ก่อนก็ได้ hero ที่ดักได้ก็ anti-mage เลย

ใครมีอะไรเพิ่มเติมบอกได้

BoRing
4th July 2011, 18:47

ตี tower ของแต่ละฝั่ง ไม่ใช่ป้อมน่ะเรียกไม่ถูกอ่ะ :o
3 ครับ Str Agi Int
Stormsprit ผมอยากเล่นตัวนี่ให้เป็นอ่ะครับ มีแนะนำให้หน่อยมั้ย :D

book03214
4th July 2011, 18:56
อยากถามว่าเล่นดีๆนี่เล่นยังไงหรอครับวิธีการเล่นดอทเอแบบ ดีๆอะครับ

worldeditor
4th July 2011, 19:10
ถ้าอยากจะเก่งก็ต้องฝึกนะ

1.ฝึกกะจังหวะการ last shot ครีบก่อน เพื่อจะได้เก็บเงินไวๆ
2.วิธีอัพสกิล(อย่ายึดติด) เช่น Lv1 skill 1 นำ : Lv2 อัพ skill3 :จากนั้นอัพ skill 1 กับ 2 ให้เต็ม แล้วอัพ skill 3 ต่อ อย่าลืม unti ให้อัพทุกครั้งที่อัพได้
3.การออกไอเท็ม : ถ้าเจอ skill แรงๆ ให้เสริม hp ก่อน
: สำหรับ boot แนะนำเป็น ขาไม้นะ
: สาย Damage ด้วยตัวเอง ออกคฑาใบ้ก่อน ตามด้วยไอเท็ม Damage เล่นแนวนี้ต้องระวังเรื่อง Hp ด้วย ต้องใช้ Unti เข้าออกให้เป็นจังหวะ
: สาย support ให้เน้นไปทาง Hp และ Mp เช่น Bloodstone ,hex, shiva armor
4.เทคนิค : ควรใช้ skill 1 ช่วยเก็บครีบ และควรวางในตำแหน่งที่กดดันอีกฝ่าย
: skill 2 ถือว่าเป็นสกิล disable ไม่ควรใช้ไส่ฮีโร่ที่ถูกสตั้นอยู่
: ระวังผลเสียของ skill 2 เพราะตัวเราเองจะวิ่งช้าลง 50% ดังนั้นควรเตรียม Mana สำหรับหนีในเวลาฉุกเฉิน
: ควรใช้ unti ให้คล่อง คำนวณ Mana ให้ดี ว่า มีแค่นี้จะไปไกลได้เท่าไหร่

ถ้ามีอะไรไม่เข้าใจถามได้:confused:

worldeditor
4th July 2011, 19:16
อยากถามว่าเล่นดีๆนี่เล่นยังไงหรอครับวิธีการเล่นดอทเอแบบ ดีๆอะครับ

1.ไม่หยิ่ง
2.ไม่ last shot
3.เข้าใจจังหวะทีม พลาดบ้างก็อย่าบ่น
4.อย่าปากดี
5.สู้จนวินาทีสุดท้าย ไม่ out
6.อย่าพูดคำแบบว่า n, ma n, n si va sad
7.อย่าไปดองอีกฝ่าย
8.เอาใจเขามาใส่ใจเรา

book03214
4th July 2011, 19:16
คือผมอยากถามอีกอะครับว่าดอทเอเราจะรู้ได้ไงว่าตัวไหนแก้ทางตัวไหนอะครับ
ปกติเล่นไปก็เลือกๆไปเหนเขาบอกว่ามีแก้ทางอะไรด้วย

worldeditor
4th July 2011, 19:23
คือผมอยากถามอีกอะครับว่าดอทเอเราจะรู้ได้ไงว่าตัวไหนแก้ทางตัวไหนอะครับ
ปกติเล่นไปก็เลือกๆไปเหนเขาบอกว่ามีแก้ทางอะไรด้วย

อ่อ ให้ลองวิเคราะห์ skill ดู รวมถึงค่า stat ด้วย ไม่ใช่แค่ ฮีโร่นะ item บางอย่างก็ใช้แก้เกมได้

ยกตัวอย่างง่ายๆเลยนะเช่น อีกฝ่ายเป็น skelton king เจ้า skill ตายเกิดของกัน ต้องใช้มานา 140 ถ้า น้อยกว่านั้นจะใช้ไม่ได้ ถ้าเรากลัว 2 ชีวิตมัน ก็หาทางลดมานามัน เช่น ออก ดาบเบริน หรือ hero anti-mage ที่มี skill ลด มานา

แต่ก็ไม่ควรยึดติดนัก เพราะการเล่นทีมต้องใช้ team work ด้วย

ถ้าอยากรู้การแก้ทางอีกก็ถามได้

ChaDcHaN
4th July 2011, 19:31

1.ไม่ Out ละหว่างเล่น หรือตอนโดน Kill
2.ไม่ปากดี
3.เล่นเพื่อทีมแล้วอย่าไปใส่ใจเรื่องการโดน LastShot
4.อย่าต่อว่าผู้เล่นในทีม(ถ้ามันบอก แปปนึง,เอาไอเทมก่อน,เดี๋ยวมา,ฟาร์มแปป)อันนี้ก็ด่ามันไปให้เต็มที่เลยครับ
5.พยายามอย่าปากดี หรือถ้าปากดีแล้วก็ต้องเอาให้ชนะ
6.อย่าไปท้า 1-1 กับใคร(เพราะฮีโร่มันไม่สมดุลกัน)ถ้าใครชนะมันก็จะโม้เป็นชาติเลยครับ

ลองเล่นกับ AI แล้วเลือกก่อนมัน AI มันก็จะเลือกตัวที่แก้ทางเรา หรือชนะตัวเรา(ไม่ค่อยแน่ใจนะ)

worldeditor
4th July 2011, 19:41
ข้อ 4 กะ 5 ผมไม่เห็นด้วย

สำหรับข้อ 4 ต้องดูจังหวะด้วย เช่น "เอา item ก่อน" ลองคิดดูว่าถ้าไม่เต็มไม่พอจะสู้ได้หรอ "ฟามแปป" อันนี้ก็เหมือนกัน ถ้าแบบว่ามันเหลืออีก 500 จะได้ item สมบูรณ์ เพื่อความชัวร์ก็ควรให้ฟาม แต่ถ้าเป็นจังหวะที่ว่าไม่จำเป็นต้องเอาไอเท็มก็สู้ได้ก็ไม่ควรพูด
ข้อ 5 จะปากดีไม่เพื่อ?? ถ้ามีคนปากดีใส่คุณชอบหรอ

เรื่องเล่นกะ AI ก็มีส่วนนะครับแต่ไม่ 100%

book03214
4th July 2011, 20:07
1.ไม่หยิ่ง
2.ไม่ last shot
3.เข้าใจจังหวะทีม พลาดบ้างก็อย่าบ่น
4.อย่าปากดี
5.สู้จนวินาทีสุดท้าย ไม่ out
6.อย่าพูดคำแบบว่า n, ma n, n si va sad
7.อย่าไปดองอีกฝ่าย
8.เอาใจเขามาใส่ใจเรา

คือผมเข้าใจในส่วนนี้แล้วครับแต่ที่ผมถามหมายความว่า
เล่นยังไงให้เกิด,เล่นยังไงให้ได้คิวเยอะ,อะครับ

book03214
4th July 2011, 20:22
อยากทราบวิธีการเล่นตัวนี้ด้วยอะครับ http://gamerdb.online-station.net/dota/hero/87

worldeditor
4th July 2011, 20:55
ฝึกบ่อยๆดิ หาดูเทคนิคจาก replay ก็ได้

-3Hz_I3oom-
4th July 2011, 22:06
อยากทราบวิธีการเล่นตัวนี้ด้วยอะครับ http://gamerdb.online-station.net/dota/hero/87
ตอนแรกออกผ้าคุม+Int3อัน150มา3อันเลยตามด้วยยา
เก็บเงินซื้อสร้อยให้ได3อันหรือ4ครับพยามวาปไปKillตัวที่Intน้อยและบางเช่นสายagi
หรือstrส่วนใหญ่จะสายmalee(ตีระยะประชิด) กว่ามันจะวิ่งมาตีเราก็จะร่วงแล้วครับ
เก็บตังออกคฑาราคา2700ที่อยู่ในป่าอะตัวนี้ยิ่งintเยอะสกิลยิ่งแรงครับ
ส่วนสกิลให้อัพ 1-3 สลับกันตอนแรก แล้วแต่นะหรือใครจะ2ก็ได้ไว้ขังแถมดูดIntด้วย
อย่าลืมเลเวล6 11 16 อัพuntiด้วยครับ ตัวนี้ยิ่งintมากuntiยิ่งแรงครับ

BoRing
4th July 2011, 22:11
ถ้าอยากจะเก่งก็ต้องฝึกนะ

1.ฝึกกะจังหวะการ last shot ครีบก่อน เพื่อจะได้เก็บเงินไวๆ
2.วิธีอัพสกิล(อย่ายึดติด) เช่น Lv1 skill 1 นำ : Lv2 อัพ skill3 :จากนั้นอัพ skill 1 กับ 2 ให้เต็ม แล้วอัพ skill 3 ต่อ อย่าลืม unti ให้อัพทุกครั้งที่อัพได้
3.การออกไอเท็ม : ถ้าเจอ skill แรงๆ ให้เสริม hp ก่อน
: สำหรับ boot แนะนำเป็น ขาไม้นะ
: สาย Damage ด้วยตัวเอง ออกคฑาใบ้ก่อน ตามด้วยไอเท็ม Damage เล่นแนวนี้ต้องระวังเรื่อง Hp ด้วย ต้องใช้ Unti เข้าออกให้เป็นจังหวะ
: สาย support ให้เน้นไปทาง Hp และ Mp เช่น Bloodstone ,hex, shiva armor
4.เทคนิค : ควรใช้ skill 1 ช่วยเก็บครีบ และควรวางในตำแหน่งที่กดดันอีกฝ่าย
: skill 2 ถือว่าเป็นสกิล disable ไม่ควรใช้ไส่ฮีโร่ที่ถูกสตั้นอยู่
: ระวังผลเสียของ skill 2 เพราะตัวเราเองจะวิ่งช้าลง 50% ดังนั้นควรเตรียม Mana สำหรับหนีในเวลาฉุกเฉิน
: ควรใช้ unti ให้คล่อง คำนวณ Mana ให้ดี ว่า มีแค่นี้จะไปไกลได้เท่าไหร่

ถ้ามีอะไรไม่เข้าใจถามได้:confused:

ขอถามหน่อยนะครับ
ช่วงต้นเกมเลยออกอะไรดีอ่ะครับ

worldeditor
4th July 2011, 22:17

1.เน้น int กะ Mana ให้มา
2.ใช้ skill 2 หยุดอีกฝ่ายหรือหลบ skill ให้คล่อง
3.Unti ให้โดนเป็นกลุ่มใหญ่ๆ

worldeditor
4th July 2011, 22:45
ขอถามหน่อยนะครับ
ช่วงต้นเกมเลยออกอะไรดีอ่ะครับ
ของ +1 สัก 3 อัน ยามานา1 อัน ring of regenation 1 วง
จากนั้นพยายามเก็บเงินซื้อ boot จากข้างป่า

คือผมเข้าใจในส่วนนี้แล้วครับแต่ที่ผมถามหมายความว่า
เล่นยังไงให้เกิด,เล่นยังไงให้ได้คิวเยอะ,อะครับ

เริ่มจะการเก็บเงินออกของให้ไว แล้วพยายามหาจังหวะไปดักฆ่าตัวที่หลุดเดี่ยว พยายามเลือกดักฆ่าตัวที่ไม่มีสกิลป้องกันตัวเอง(เป็นทีมหน่อยนะอย่าฉายเดี่ยว)
ถ้าใช้จิตวิทยาได้ด้วยก็จะดี

อีกอย่างอย่าพยายาม lastshot ควรใช้ skill ให้คุ้ม เพื่อจะทำให้เล่นได้รื่น

ChaDcHaN
5th July 2011, 00:39
ข้อ 4 กะ 5 ผมไม่เห็นด้วย

สำหรับข้อ 4 ต้องดูจังหวะด้วย เช่น "เอา item ก่อน" ลองคิดดูว่าถ้าไม่เต็มไม่พอจะสู้ได้หรอ "ฟามแปป" อันนี้ก็เหมือนกัน ถ้าแบบว่ามันเหลืออีก 500 จะได้ item สมบูรณ์ เพื่อความชัวร์ก็ควรให้ฟาม แต่ถ้าเป็นจังหวะที่ว่าไม่จำเป็นต้องเอาไอเท็มก็สู้ได้ก็ไม่ควรพูด
ข้อ 5 จะปากดีไม่เพื่อ?? ถ้ามีคนปากดีใส่คุณชอบหรอ

เรื่องเล่นกะ AI ก็มีส่วนนะครับแต่ไม่ 100%

ครับมันก็จริงต้องแล้วแต่สถานการณ์ เช่นทีมกำลัง all ใกล้จะบวกกันและ มันก็ดันกลับไปเอาไอเทมหรือมัวแต่ฟาร์มอยู่ยังนี้มันก็ไม่สมควรนะครับ.. . .
ส่วนปากดีนั้นผมเขียนขำๆ ครับ ปากดีแล้วไม่ชนะ ใครๆก็เกลียด

book03214
5th July 2011, 00:41
เริ่มจะการเก็บเงินออกของให้ไว แล้วพยายามหาจังหวะไปดักฆ่าตัวที่หลุดเดี่ยว พยายามเลือกดักฆ่าตัวที่ไม่มีสกิลป้องกันตัวเอง(เป็นทีมหน่อยนะอย่าฉายเดี่ยว)
ถ้าใช้จิตวิทยาได้ด้วยก็จะดี

อีกอย่างอย่าพยายาม lastshot ควรใช้ skill ให้คุ้ม เพื่อจะทำให้เล่นได้รื่น

lastshot คีฟ ผมลาสไม่ค่อยได้อะครับ ผมเล่นอันติเมจฝ่ายนู้นเลยhero rangerพอผมจะเข้าไปลาส
hero ฝ่ายนู้นก็ยิงใส่ผมเลยอะครับจะทำไงดีT T

FRAGILE
5th July 2011, 01:08
ผมก็ชอบเล่นน้ะ เล่นไปเรื่อยๆคิดไม่ออกจะออกไอเทมไรดี -0-

berrygo60
5th July 2011, 01:30
ผมคนนึงละที่เล่นดอท เอเพื่อทีม ไม่ใช่ เพื่อ kill

ถ้าผมโดน last ผมก็ไม่ว่าขอแค่ทีมมันตาย

แต่พอผม last มั้งบ้างที่ สกิวก็ดีเลมาพอดี

กลับโดนด่า

ฮีโร่ที่ ชอบเล่นตอนนี้ Sandking,Batman ไอ้ตัวค้างคาวอะ, Wips , ถ้าเล่นเอามัน Bone

worldeditor
5th July 2011, 07:22
ผมคนนึงละที่เล่นดอท เอเพื่อทีม ไม่ใช่ เพื่อ kill

ถ้าผมโดน last ผมก็ไม่ว่าขอแค่ทีมมันตาย

แต่พอผม last มั้งบ้างที่ สกิวก็ดีเลมาพอดี

กลับโดนด่า

ฮีโร่ที่ ชอบเล่นตอนนี้ Sandking,Batman ไอ้ตัวค้างคาวอะ, Wips , ถ้าเล่นเอามัน Bone
ครับ ถูกต้องเลยครับแบบนี้ ถ้าเล่นแบบนี้เรื่อยๆอนาคตไกล
ถ้าสนใสร่วมทีมก็บอกนะ

worldeditor
5th July 2011, 07:26
lastshot คีฟ ผมลาสไม่ค่อยได้อะครับ ผมเล่นอันติเมจฝ่ายนู้นเลยhero rangerพอผมจะเข้าไปลาส
hero ฝ่ายนู้นก็ยิงใส่ผมเลยอะครับจะทำไงดีT T
ลองออก poor man'shied มาก่อน มันจะช่วยกัน Damage 20 ช่วงต้นเกมกันโดน ยิงตอดได้ดี
อีกวิธีคือ last คลีบในจังหวะที่แน่นอนคือทีเดียวตาย พยายามให้โดนยิงตอดแค่ทีเดียว ให้สังเกตจากท่าโจมตี ระหว่างนั้นให้วิธีวนไปเรื่อยๆอย่าให้โดนตอด

jkk
5th July 2011, 11:38
อยากเล่นเก่งๆแรกๆ ไม่โง่ครับ ไม่ใช่ เวล 2-3 เห็ฯมันใกล้ตาย วิ่งแล้วหนีวิ่งไปให้ป้อมมันตี แล้วมันหันมาฆ่าแบบนี้เรียกโง่ครับ

พอฆ่าได้ซักประมาณถึงใครจะทำไงผมไม่รู้ผมจะไล่ฆ่าแต่ตัว เรททีมมัน หรือไม่ก็สั่ง all (ยกเว้นถ้าทีมมัน เน้น สกิล จะเปลี่ยนเป็น all ฆ่าเดียวแทน)

หรือเวลามันปากดีมาผมจะไม่ด่ากับครับ แต่เน้นไล่ฆ่ามันแล้ว ด่าให้มัน out (จิตวิทยาครับ เพราะถ้าฆ่ามันอย่างเดียวมันจะออกเป็นธรรมดา บางคนเวลาตายมากๆจะออกแล้วโดนด่าบางคนจะด่าแล้ว ก็ออก กับ ไม่ออกเพราะขายหน้าครับ)

สนุกดีนะครับ ใครจะ lateผม ผมไม่ว่าแค่เอามันให้ตายพอ อัลติถึงจะใช้เพื่อได้ฆ่าตัวเดียวผมก็จะทำไม เพราะสกิลทุกสกิลมันไม่ได้ใช้ได้ครั้งเดียวต่อเกมส์มันมีโหลดให้ตลอด

ปล. ระยะนี้เล่น สายซับทีม อย่างเดียวเลยไม่รู้ว่ายังจะวิ่งไล่ฆ่าคนทันรึเปล่า Haha

book03214
5th July 2011, 15:07
ช่วงนี้ผมhotสายintมากเลยไม่ได้เล่นพวกagiกับstrละ*-*

[BlackStarz]
5th July 2011, 16:35
คือผมเล่น Centaur ไม่เป็นอะครับ

อยากจะถามว่าต้องออกของอะไรแล้วก็อัพสกิลยังไงอะครับ

DeadCarnival
5th July 2011, 17:31
;3705']คือผมเล่น Centaur ไม่เป็นอะครับ

อยากจะถามว่าต้องออกของอะไรแล้วก็อัพสกิลยังไงอะครับ

Centaur นี่สำหรับนี่เป็นแบบ....

The Best tank hero เลย

เรื่องสกิลเนี่ยน่าจะเป็นตามสถานะการณ์นะครับ การอัพ..

แต่ที่สำคัญที่สุดก็ต้องเป็นสกิล Hoof stomp อยู่แล้ว (สตั๊นท์)

ส่วนสกิล Return กับ Double edge นี่ตามแต่ว่าจะเจอ ฮีโร่ แบบไหน เราไปกับฮีโร่อะไรมากกว่า

แต่ส่วนใหญ่ผมจะอัพ Hoof stomp กับ Double Edge ไม่ก็ Hoof stomp กัย Bonus attribute

ส่วนไอเท็มก็...

Basic Item

-Bracer
-Null talisman
-Soul Ring
-Magic Wand
-Healing Slave

Core Item

-Kelen's Dagger (Blink)
-Blade Mail
-Phase Boots
-Vanguard

Luxury Item

-Heart of tarrasque อะไรซักอย่างจำชื่อไม่ได้ แต่มันคือ ฮาร์ทบีต นั่นแหละ
-Assasult Courier (เกราะกระดูก,ผมน่าจะพิมพ์ชื่อผิดนะ)
-Shiva's Guard
-Radiance

ETC-Item

-Urn of shadows (ผมชอบออกมาก)
-Black King Bar (ตามเกมเลยครับจะออกหรือไม่ออกก็ได้)
-Hood of defiance

มีใครจะเพิ่มเติมก็ช่วยทีครับ เคยเล่น Centaur อยู่แค่ 4-5 ครั้งเท่านั้น

5th July 2011, 17:54
ประเภทฮีโร่ที่ผมจำได้ก็จะมี..

Ganker - ฮีโร่ประเภท All เก่งๆ เหมาะแก่การสู้กันในจำนวนมาก
Carries - ฮีโร่เรต เน้นการฟาร์ม เก็บเลเวล หรือไล่เก็บซาก เพื่อรับเลเวลและเงิน
Demolisher - ฮีโร่ประเภท สกิลแรงๆ ชุดเดียวตาย
Supporter - จะเป็นพวกฮีโร่สาย ซับ ทั้งหลายทั้งปวง นักช่วยทีมทั้งหลาย

แนวการเล่นช่วงต้นๆ ไม่ควรโจมตี ครีพ เรื่อยๆ เพราะจะเกิดการดันถลำลึก ทำให้เสี่ยงแก่การถูกคิล

ควรรอ ลาสท์ ช็อต เพื่อจัดการครีพในทีเดียว ส่วนการ Denied เมื่อครีพ HP ต่ำ ควรยิงโจมตีให้มากๆ เพื่อให้เกิดการดันของอีกฝ่าย เข้ามาที่ป้อม แต่ถ้าหากอีกฝ่ายกำลังพยายาม ยิงโจมตีเพื่อ ลาสท์ ครีพตัวนั้นอยู่ ก็ต้องอาศัยความแม่นของตน Denied แทน

ถ้าหากไม่สามารถโจมตีครีพได้ หรือถูกกดอย่างหนัก จะสามารถดึงครีพป่าบริเวณที่ใกล้กับเลน ไปหาครีพของเราได้ (ฝ่าย The scourge จะสามารถทำได้เมื่ออยู่เลนบน ฝ่าย The sentinel สามารถทำได้เมื่ออยู่เลนด้านล่าง)

หรืออีกวิธีคือการ คลิก โจมตีที่ฮีโร่ แต่ ให้ แคนเซิล เพื่อให้ครีพเดินตาม แต่ไม่ใช่ว่ากดอย่างเดียวไม่สนใจ เพราะการทำแบบนี้อาจจะทำให้เกิดจังหวะใน การสตั๊นท์เพื่อคิลเราได้ จึงควรระวัง

ในช่วงต้นๆ ควรใช้ ครีพ กับ ป้อม ให้เป็นประโยชน์ เพราะพวกมันสามารถทำ Dmg ได้มากในช่วงต้น (โดยเฉพาะป้อม AP) ซึ่งจะทำให้ง่ายแก่การคิล (โดยเฉพาะฮีโร่ที่มีสตั๊นท์ หรือ สโลว์)แต่ก็ต้องสังเกตุจังหวะด้วยว่า เพื่อนของศัตรูจะตามมาช่วยทันมั้ย ? ไม่งั้นเราอาจตายฟรีๆได้

ส่วน Item ต้นๆ สำหรับทุกตัว ควรออก Item บวก Stats เพื่อเอาเลือด หรือ ไอเท็ม ป้องกัน มา ไม่ควรออกไอเท็มอย่างเช่น Empty bottle หรือ Boot of speed ก่อน

เพราะจะทำให้เรามี HP ที่ต่ำมาก อาจถูกคิลได้ง่ายๆเลย (ถ้าเล่นกับฝรั่งออก Empty bottle หรือ Boots of speed ก่อนนี่โดนด่า Noob เลย)

ส่วนเทคนิคขั้นสูง สามารถหาดู Replay ได้จากการแข่งขัน (หาดูยากหน่อย) หรือ Replay การเล่น ช็อตเด็ดๆ ใน Youtube จะช่วยได้มาก

หรือฝึกเล่นกับ AI บ่อยๆ เพื่อขัดเกลาฝีมือสำหรับผู้เล่นเบื้องต้น ก็ดีเหมือนกันครับ

นี่ก็...

วิธีเล่นเบื้องตนสำหรับผม ในความคิดของผมนะครับ

ใครจะเพิ่มเติมก็เชิญเลยครับ

ปล.อยากทราบ ID TCG ของ คุณWorldeditor น่ะครับ ไว้เล่นด้วยกัน

worldeditor
5th July 2011, 18:42
WorldEditor-Anu ครับ

แอดทางเมลก็ได้

Anukul_thienkasemsuk@hotmail.com

ความสามารถคุณใช้ได้เลยดูจากการบรรยายข้างบน

5th July 2011, 20:21
ผม [DC]-Massacre_ ครับ หลักๆจะอยู่ Channel 6 (ถ้าว่าง)

ส่วนตอนนี้ใครอยากทราบแนว ฮีโร่ ตัวไหน ผมจะทำออกมาแบบด้านบน (แบบ Centaur)

แต่ถ้าตัวไหนเล่นชำนาญ ก็จะละเอียดหน่อย

worldeditor
5th July 2011, 20:25
นายมีเมลไหมล่ะ

5th July 2011, 20:40
Ditto_benten@hotmail.com ผมแอดไปเมื่อ 20 นาทีที่แล้วนะ... สงสัยไม่ติด

5th July 2011, 20:46
Ditto_benten@hotmail.com ผมแอดไปเมื่อ 20 นาทีที่แล้วนะ... สงสัยไม่ติด

book03214
5th July 2011, 21:09
http://gamerdb.online-station.net/dota/hero/89
สอนผมเล่นตัวนี้หน่อยครับเหนในคลิปwodotaละอยากเล่น

book03214
5th July 2011, 21:10
Edit : เผลอเบิล

5th July 2011, 22:28
แนวทางการเล่น Meepo

วิธีการอัพ สกิล
(*หมายเหตุ - เครื่องหมาย + นี่คือ Bonus Attribute นะครับ)

ให้อัพสกิล Earthbind (สกิลแรก) กับ + หรือ อัพท่า Geostrike (สกิลที่ 3 )
ตามแต่ฮีโร่ ที่เราเจอ

เมื่อถึงเลเวล 5 ให้อัพสกิล 2 (Poof) ไว้ 1 ขั้น หลังจากนั้นก็ให้อัพท่าแรกให้เต็ม และตามอัพสกิล Geostrike ให้เต็ม (อัพอัลติด้วย)

ส่วนวิธีเล่นนั้น ต้องอาศัยความเคยชิน ความถนัดกับปุ่มคีย์ลัด ต้องตาไว มือไว เสียหน่อย

การจัดเรียงคีย์ลัดตัวละครก็จะเป็น (*หมายเหตุ - การเซ็ต คีย์ลัดตัวละคร สามารถทำได้โดย เลือกตัวละครที่ต้องการจะเซ็ตคีย์ลัด หลังจากนั้นให้กด Ctrl ค้างไว้ และกดเลขใดก็ได้ 1-9 (ไม่ใช่ Numpad) นะ ใน 1 หมายเลขสามารถเซ็ตตัวละครได้มากกว่า 1 หรือ แยกเป็นหน่วยๆนั่นเอง)

Meepo#1 เป็นเลข 1 (ตัวหลัก)
ส่วน Meepo ตัวอื่นๆ จะใช้เป็นเลขใดก็ได้ตามถนัด
แต่เมื่อมาถึงเลข 5 ให้เซ็ต เป็นแบบรวบทุกตัวเอาไว้
ส่วนเลข 6 ให้เซ็ตแบบรวบ ร่างโคลน 3 ร่างเอาไว้

ขณะสู้ เมื่อสกิล Poof เลเวลสูงแล้ว ให้ใช้สกิล Earthbind เปิด (สกิล Earthbind จะมี Range ที่ไกลมาก จึงไม่ต้องห่วงเรื่องระยะ)
หลังจากนั้นให้กดใช้สกิล Poof ทุกตัว (ยืนล้อมศัตรูไว้ด้วย) รับรองว่าชุดเดียวตายครับ (*หมายเหตุ - สกิล Poof ไม่ใช่มี DMG แค่ 140 จริงๆหรอกครับ ถ้าหากใช้มันจะนับ DMG ตอนวาร์ปไปกับตอนโผล่มาด้วย จึงกลายเป็น 280 DMG ต่อ 1 ตัว ถ้าหาก ว่า 4 ตัวก็จะเป็น 1120 DMG (โว้วว) ดังนั้นบางตัวอาจจะโดนแล้วตายทันที หรือบางตัวก็อาจจะปางตาย (ซ้ำไม่ยากเลย ยังเหลือ Earthbind ให้ใช้อีกตั้ง 3 อัน (เท่ากับว่าจับศัตรูได้อีก 6 วินาที)

ถ้าหากสู้กันเวลา All ให้ใช้สกิล Earthbind สลับกับการตี วนไปวนมา เหมือนผลัดเวรกัน (บเสร็จแล้วก็ตีๆ ตัวไหนจะตายให้เดินถอย แล้วใช้อีกตัวจับต่อ)

ส่วนเวลา Farm ให้แยกๆ กัน Farm เพราะ ฮีโร่ ตัวนี้จะได้รับ LVL ทุกจุดที่มี ร่างโคลนยืนอยู่ ดังนั้นจะเป็นฮีโร่ที่สามารถ LVL ได้ไวมาก แต่เช่นเดียวกัน ก็ต้องใช้ความระมัดระวังที่มากขึ้นอีกด้วย

**ข้อควรระวัง Meepo เป็นฮีโร่ สาย AGI ดังนั้น จะมีพลังชีวิตที่ต่ำ หากทีมศัตรูมี ฮีโร่ ที่เป็น ฮีโร่ ประเภท Demolisher นั้นก็ ไม่ควรจะงัดตัวนี้ออกมาเล่นเลย เพราะเขาจะสามารถจัดการกับ Meepo ได้อย่างง่ายดาย

*ข้อแนะนำ
ควรออก Item ที่ + Stats มากๆ ให้กับ Meepo เพราะร่างโคลนทุกตัวจะได้ผลจากไอเท็มทุกๆชิ้น ที่มีอยู่ในตัวร่างจริง อย่างละ 25% (ถึงไม่มากแต่ก็ช่วยได้)

Basic Item

-Bracer
-Poorman's shield (โล่คนจน)
-Power Treads

Core Item

-Vladmir's Offering
-Mekansm
-ไปป์กันเวทย์ (มันชื่อจั๊งไส๋ ยาวขิงๆ ???)

Luxury Item

-Assasult Courier (เกราะกระดูก)
-Eye of skadi (เป็นไปได้ก็ออก)
-Guinsoo Scythe (Hex สาปไก่ จำเป็นต้องออก)
-Heart of tarrasque(เป็นไปได้ก็ออก)

ETC Item

-Sange And Yasha
-คฑา Cyclone

book03214
5th July 2011, 23:37

(*หมายเหตุ - เครื่องหมาย + นี่คือ Bonus Attribute นะครับ)

ให้อัพสกิล Earthbind (สกิลแรก) กับ + หรือ อัพท่า Geostrike (สกิลที่ 3 )

เมื่อถึงเลเวล 5 ให้อัพสกิล 2 (Poof) ไว้ 1 ขั้น หลังจากนั้นก็ให้อัพท่าแรกให้เต็ม และตามอัพสกิล Geostrike ให้เต็ม (อัพอัลติด้วย)

ส่วนวิธีเล่นนั้น ต้องอาศัยความเคยชิน ความถนัดกับปุ่มคีย์ลัด ต้องตาไว มือไว เสียหน่อย

การจัดเรียงคีย์ลัดตัวละครก็จะเป็น (*หมายเหตุ - การเซ็ต คีย์ลัดตัวละคร สามารถทำได้โดย เลือกตัวละครที่ต้องการจะเซ็ตคีย์ลัด หลังจากนั้นให้กด Ctrl ค้างไว้ และกดเลขใดก็ได้ 1-9 (ไม่ใช่ Numpad) นะ ใน 1 หมายเลขสามารถเซ็ตตัวละครได้มากกว่า 1 หรือ แยกเป็นหน่วยๆนั่นเอง)

ส่วน Meepo ตัวอื่นๆ จะใช้เป็นเลขใดก็ได้ตามถนัด
แต่เมื่อมาถึงเลข 5 ให้เซ็ต เป็นแบบรวบทุกตัวเอาไว้
ส่วนเลข 6 ให้เซ็ตแบบรวบ ร่างโคลน 3 ร่างเอาไว้

ขณะสู้ เมื่อสกิล Poof เลเวลสูงแล้ว ให้ใช้สกิล Earthbind เปิด (สกิล Earthbind จะมี Range ที่ไกลมาก จึงไม่ต้องห่วงเรื่องระยะ)
หลังจากนั้นให้กดใช้สกิล Poof ทุกตัว (ยืนล้อมศัตรูไว้ด้วย) รับรองว่าชุดเดียวตายครับ (*หมายเหตุ - สกิล Poof ไม่ใช่มี DMG แค่ 140 จริงๆหรอกครับ ถ้าหากใช้มันจะนับ DMG ตอนวาร์ปไปกับตอนโผล่มาด้วย จึงกลายเป็น 280 DMG ต่อ 1 ตัว ถ้าหาก ว่า 4 ตัวก็จะเป็น 1120 DMG (โว้วว) ดังนั้นบางตัวอาจจะโดนแล้วตายทันที หรือบางตัวก็อาจจะปางตาย (ซ้ำไม่ยากเลย ยังเหลือ Earthbind ให้ใช้อีกตั้ง 3 อัน (เท่ากับว่าจับศัตรูได้อีก 6 วินาที)

ถ้าหากสู้กันเวลา All ให้ใช้สกิล Earthbind สลับกับการตี วนไปวนมา เหมือนผลัดเวรกัน (บเสร็จแล้วก็ตีๆ ตัวไหนจะตายให้เดินถอย แล้วใช้อีกตัวจับต่อ)

ส่วนเวลา Farm ให้แยกๆ กัน Farm เพราะ ฮีโร่ ตัวนี้จะได้รับ LVL ทุกจุดที่มี ร่างโคลนยืนอยู่ ดังนั้นจะเป็นฮีโร่ที่สามารถ LVL ได้ไวมาก แต่เช่นเดียวกัน ก็ต้องใช้ความระมัดระวังที่มากขึ้นอีกด้วย

**ข้อควรระวัง Meepo เป็นฮีโร่ สาย AGI ดังนั้น จะมีพลังชีวิตที่ต่ำ หากทีมศัตรูมี ฮีโร่ ที่เป็น ฮีโร่ ประเภท Demolisher นั้นก็ ไม่ควรจะงัดตัวนี้ออกมาเล่นเลย เพราะเขาจะสามารถจัดการกับ Meepo ได้อย่างง่ายดาย

*ข้อแนะนำ
ควรออก Item ที่ + Stats มากๆ ให้กับ Meepo เพราะร่างโคลนทุกตัวจะได้ผลจากไอเท็มทุกๆชิ้น ที่มีอยู่ในตัวร่างจริง อย่างละ 25% (ถึงไม่มากแต่ก็ช่วยได้)

Basic Item

-Bracer

Core Item

-Mekansm
-ไปป์กันเวทย์ (มันชื่อจั๊งไส๋ ยาวขิงๆ ???)

Luxury Item

-Assasult Courier (เกราะกระดูก)
-Eye of skadi (เป็นไปได้ก็ออก)
-Guinsoo Scythe (Hex สาปไก่ จำเป็นต้องออก)
-Heart of tarrasque(เป็นไปได้ก็ออก)

ETC Item

ขอบคุณครับ

montreepot
5th July 2011, 23:56
ผมว่านะ

-*- ถ้าอยากเก่งจริงๆ

ไม่ต้องใช้สารบัญหลอกครับ

เมื่อก่อนช่วงที่ยังเป็น Battle net ผมเล่นเอง เจ็บเอง ตลอด ^^

อาศัยเล่นตัวยากๆ ไปง่ายๆ แล้วดูพฤติกรรมของ แต่ละตัวจากคนเก่งๆเอาครับ

ผมว่า อยากเก่ง อยากเป็นไวๆ อย่ามามัว ทฤษฏีเลยครับ ปฏิบัติเลยดีกว่า!

worldeditor
6th July 2011, 00:03
ผมว่านะ

-*- ถ้าอยากเก่งจริงๆ

ไม่ต้องใช้สารบัญหลอกครับ

เมื่อก่อนช่วงที่ยังเป็น Battle net ผมเล่นเอง เจ็บเอง ตลอด ^^

อาศัยเล่นตัวยากๆ ไปง่ายๆ แล้วดูพฤติกรรมของ แต่ละตัวจากคนเก่งๆเอาครับ

ผมว่า อยากเก่ง อยากเป็นไวๆ อย่ามามัว ทฤษฏีเลยครับ ปฏิบัติเลยดีกว่า!

มันก็จริงของคุณ

ถ้าทุกคนรู้จักคำว่ามือใหม่ ไอ้พวกที่ชอบว่าคนนู้นกากคนนี้กาก เพราะคนพวกนี้แหละ ทำให้คนหัดเล่นหมดกำลังใจ
อยากจะรู้จริงๆ จะเอาชนะไปเพื่ออะไร

แต่ผมว่าอย่ามาดูถูกทฤษฎีจะดีกว่านะคุณ:mad:

jkk
6th July 2011, 00:52
บางครั้งเล่น Supporter แต่เอาไว้ใส่ฆ่าก็สนุกดีนะครับ

jkk
6th July 2011, 00:54
ถ้าอยากเก่ง เกมส์น้ง่ายๆต้องพอรู้สกิล ฮีโร่ทุกตัวเพราะเวลา ต้องเจอกับฝ่ายตรงข้ามจะได้รู้ว่ามันมีสกิลอะไรมั่งแล้วควร ออกของยังไงดี

ที่เหลือก็เล่นบ่อยๆครับ เล่นแพ้แล้วยิ่งพัฒนาตัวเองจะยิ่งเก่งครับ ส่วนแพ้แล้วปากดีด่าคนไปวันๆนั่งเขาเรียกว่าวิวัฒนาการถอยหลังครับ คนแบบนี้กว่าจะเล่นเป็นคงอีกนานแน่ๆ

book03214
6th July 2011, 16:31
ถ้าอยากเก่ง เกมส์น้ง่ายๆต้องพอรู้สกิล ฮีโร่ทุกตัวเพราะเวลา ต้องเจอกับฝ่ายตรงข้ามจะได้รู้ว่ามันมีสกิลอะไรมั่งแล้วควร ออกของยังไงดี

ที่เหลือก็เล่นบ่อยๆครับ เล่นแพ้แล้วยิ่งพัฒนาตัวเองจะยิ่งเก่งครับ ส่วนแพ้แล้วปากดีด่าคนไปวันๆนั่งเขาเรียกว่าวิวัฒนาการถอยหลังครับ คนแบบนี้กว่าจะเล่นเป็นคงอีกนานแน่ๆ
นายใช้เวลาจำสกิลทุกตัวกี่เดือนหรอครับ

book03214
6th July 2011, 16:33

นายใช้เวลาจำสกิลทุกตัวกี่เดือนหรอครับ

worldeditor
6th July 2011, 18:27
ไม่อยากเรื่องจำ skill อยากรู้ตัวไหนลองเล่นเลย ถ้าไม่กล้าลองในเกมจริงก็เล่นกับ AI ดู เล่น 100 ครั้งก็รู้หมดแล้ว 555

6th July 2011, 18:38
ทฤษฏี มันก็แค่ช่วยให้เขามีแนวเล่น สำหรับการเล่นที่รวดเร็วขึ้น ในบางครั้งการออกไอเท็มต้นเกม ออกผิดมานิดเดียวก็ทำให้แย่แล้ว(มีประสบการณ์ขณะเล่น HoN)

แต่เกม DotA มันเน้นประสบการณ์ครับ ถึงคุณจะคิดว่าทฤษฏีมันไม่มีประโยชน์ก็เถอะ

แต่สำหรับผม มันมีประโยชน์มากเลย ช่วยเรื่องเทคนิคการเล่นได้ดีขึ้นตั้งเยอะ

ส่วนเรื่องวิธีจำสกิลนี่ ก็อยู่ที่ประสบการณ์แล้ว เล่นบ่อยก็ยิ่งจำได้เยอะ 555+

montreepot
6th July 2011, 23:00
มันก็จริงของคุณ

ถ้าทุกคนรู้จักคำว่ามือใหม่ ไอ้พวกที่ชอบว่าคนนู้นกากคนนี้กาก เพราะคนพวกนี้แหละ ทำให้คนหัดเล่นหมดกำลังใจ
อยากจะรู้จริงๆ จะเอาชนะไปเพื่ออะไร

แต่ผมว่าอย่ามาดูถูกทฤษฎีจะดีกว่านะคุณ:mad:

ไม่ได้ดูถูกครับ!

คือ ที่บอกยังงี้ ก็คือ สำหรับ คนที่เิริ่มเล่นใหม่ไงละครับ ถ้าไม่ลองเล่นจริงดูก่อน ก็จะไม่รู้ว่าเกมส์เป็นยังไง(ถูกไหม).....

มันก็ต้องเริ่มจาก การลองเล่นดูก่อน แล้วก็ค่อยมาศึกษา ว่า ตัวนั้นเป็นไง ตัวนี้เป็นไง

เท็คนิก เป็นไง ถ้าเกิดมาอ่านก่อน แล้ว ไปเล่น มันก็ดี ทำให้รู้เยอะ แต่ถ้าหาก สมมติถ้าอ่านจนครบ แล้ว เอายังไงต่อ?

มันก็ต้องไปเล่นน่ะซิครับ แล้วเล่นยังไง เห้ย! อ่านมาแล้วนิ จิ๊บๆ แต่ว่า........อ่าว มัน (ง่าย / ยาก) กว่าที่อ่านมานี่หว่า ประมาณนี้

มันก็เหมือนเกมส์ทุกเกมส์นั้นแหล่ะครับ มันก็ต้องลองดูก่อน ใช่ว่าอ่านแล้วจะเก่งเลย

แต่คือ ที่ผมบอกไป ก็คือ .... ไม่ได้บอกว่า บทความของคุณไม่ดี หรือ ที่คุณสอนมันไม่ดี(ลองย้อนไปอ่าน ไม่ได้บอกซักคำ!)

แต่อยากให้เล่นดูก่อน

คุณดูเป็นคนอารมณ์ร้อนๆ นะ -*- น่าจะ ลองมองคำพูดบางคำ เป็นแง่บวก หน่อย แค่คนมาวิจารณ์ ไม่ได้มาด่าว่ากากนะครับผม

ผมมาไม่ได้มาหาเรื่องนะ แต่ก็ คือ งง คุณโกรธ อะไรผม?

ป.ล.เป็นในเกมส์ ผมเจอด่าแหลก แน่!(นี่ขนาดในบอร์ดนะ 55)

Jizsy
6th July 2011, 23:07
ตอนนี้เล่นสไนสายไฟฟ้าชอตมันมาก

ใครมีฮีโร่สายแปลกๆมาแชร์หน่อยอยากได้อะไรใหม่ๆมั่ง

เบื่อสเตปเดิมๆ เช่น ดาบไขว้ ดูดเลือด เห็นแล้วเบื่อ (แต่มันก็โหดดี)

6th July 2011, 23:35
เอ่อ....

เรื่องลองเล่นดูก่อนนี่ไม่ต้องห่วงหรอกครับ ใครจะมานั่งอ่านๆๆๆ แล้วไปเล่นทีเดียวล่ะครับ ?

ไม่มีหรอกถูกมั้ย ?

พวกเขาก็แค่ต้องการแนวทางการเล่น ฮีโร่ พื้นๆ ใหม่ๆ ก็เพียงเท่านั้นเอง

ผมเองก็ทราบว่า DoTA เป็นเกมที่เน้นประสบการณ์การเล่น อาศัยความเคยชิน เพราะผมเองก็เล่นมา 5 ปีแล้ว

ผมเองก็บอกแนะนำผู้เล่นไปแล้วว่า ให้ลองเล่นกับ AI ก่อนจะลงเล่นจริง เพื่อทดสอบดูก่อน และลองดู Replay จากผู้เล่นอื่นดูก่อน เพื่อรับรู้เทคนิคขั้นสูงมา

ผมเองก็ไม่ได้เขียนไว้ด้วยว่า " ทฤษฏี นี้อ่านจบ โปร ทันที "ซะหน่อยนี่ จริงรึเปล่า ?

worldeditor
7th July 2011, 00:19

คือ ที่บอกยังงี้ ก็คือ สำหรับ คนที่เิริ่มเล่นใหม่ไงละครับ ถ้าไม่ลองเล่นจริงดูก่อน ก็จะไม่รู้ว่าเกมส์เป็นยังไง(ถูกไหม).....

มันก็ต้องเริ่มจาก การลองเล่นดูก่อน แล้วก็ค่อยมาศึกษา ว่า ตัวนั้นเป็นไง ตัวนี้เป็นไง

เท็คนิก เป็นไง ถ้าเกิดมาอ่านก่อน แล้ว ไปเล่น มันก็ดี ทำให้รู้เยอะ แต่ถ้าหาก สมมติถ้าอ่านจนครบ แล้ว เอายังไงต่อ?

มันก็ต้องไปเล่นน่ะซิครับ แล้วเล่นยังไง เห้ย! อ่านมาแล้วนิ จิ๊บๆ แต่ว่า........อ่าว มัน (ง่าย / ยาก) กว่าที่อ่านมานี่หว่า ประมาณนี้

มันก็เหมือนเกมส์ทุกเกมส์นั้นแหล่ะครับ มันก็ต้องลองดูก่อน ใช่ว่าอ่านแล้วจะเก่งเลย

แต่คือ ที่ผมบอกไป ก็คือ .... ไม่ได้บอกว่า บทความของคุณไม่ดี หรือ ที่คุณสอนมันไม่ดี(ลองย้อนไปอ่าน ไม่ได้บอกซักคำ!)

คุณดูเป็นคนอารมณ์ร้อนๆ นะ -*- น่าจะ ลองมองคำพูดบางคำ เป็นแง่บวก หน่อย แค่คนมาวิจารณ์ ไม่ได้มาด่าว่ากากนะครับผม

ผมมาไม่ได้มาหาเรื่องนะ แต่ก็ คือ งง คุณโกรธ อะไรผม?

ป.ล.เป็นในเกมส์ ผมเจอด่าแหลก แน่!(นี่ขนาดในบอร์ดนะ 55)
รู้สึกว่าคุณก็ไม่เข้าใจบทความของผมนะ อ่านยังไงบอกว่าผมโกรธ ผมไม่ได้กล่าวว่าบทความคุณ
ที่พูดก็หมายถึง"พวกคนที่เก่งแล้วชอบด่าพวกมือใหม่ว่ากากเอย บอกให้ out เอย ไปเล่น mario เอย ไปเล่นกับคอมให้ชนะก่อนเอย"ต่างหากล่ะ
และประโยคแรกผมก็บอกว่า "มันก็จริงของคุณ" นั่นผมเห็นด้วยต่างหาก - -
และที่บอกว่า "อย่าดูถูกทฤษฎี" ก็เพราะคุณบอกว่า "อย่ามามัว ทฤษฏีเลยครับ ปฏิบัติเลยดีกว่า!" ซึ่งผมคิดว่ามันไม่น่าจะถูกเพราะคำว่า"อย่ามามันทฤษฎี" นั่นผมคิดว่ามันจะหมายถึง "อย่าไปสนทฤษฎี" ผมไม่รู้หรอกนะว่าคุณจะสื่ออะไร

และต้องขออภัยด้วยถ้าทำให้เข้าใจผิด

ตรง ป.ล. ผมไม่ขำนะ และคำว่าอารมณ์ร้อนด้วย

ป.ล การเรียนรู้ต้องเริ่มจากเรียนทฤษฎีก่อนนะ เหมือนเรียนหนังสือนั่นแหละ (ถ้าเรียนรู้ด้วยตัวเองได้ถือว่าสุดยอด)

worldeditor
7th July 2011, 00:27
ตอนนี้เล่นสไนสายไฟฟ้าชอตมันมาก

ใครมีฮีโร่สายแปลกๆมาแชร์หน่อยอยากได้อะไรใหม่ๆมั่ง

เบื่อสเตปเดิมๆ เช่น ดาบไขว้ ดูดเลือด เห็นแล้วเบื่อ (แต่มันก็โหดดี)

เน้นความเนียนของกระสุน ออก blink กะ windwalk และก็ bloodstone ดาบ ghost ตอนหลัง ออก butterfly

เน้นซุ่มและ Zoom

book03214
7th July 2011, 00:45

ผมคนนึงหละที่อ่านทฤษฎีที่อ่านเพราะจะได้เข้าใจเกมขึ้น

BaBy_Doll
7th July 2011, 00:51
เล่นไม่เป็น:(

worldeditor
7th July 2011, 00:59
คำถามเรื่องสกิล

1.จงบอกสกิลที่เป็นสกิลประเภท Disable
2.สกิลที่เป็น Channeling มีอะไรบ้าง
3.สกิล passive แนวรุกมีอะไรบ้าง
4.สกิล passive แนวรับมีอะไรบ้าง
5.สกิลประเภทฟื้นฟูมีอะไรบ้าง
6.สกิลที่โจมตีด้วยเวทย์มีอะไรบ้าง

ลองคิดกันดูนะครับ อาจทำให้จำสกิลได้ และยังช่วยในการตัดสินใจเลือกฮีโร่มาเสริมทีมด้วย

book03214
7th July 2011, 01:15
คำถามเรื่องสกิล

1.จงบอกสกิลที่เป็นสกิลประเภท Disable
2.สกิลที่เป็น Channeling มีอะไรบ้าง
3.สกิล passive แนวรุกมีอะไรบ้าง
4.สกิล passive แนวรับมีอะไรบ้าง
5.สกิลประเภทฟื้นฟูมีอะไรบ้าง
6.สกิลที่โจมตีด้วยเวทย์มีอะไรบ้าง

ลองคิดกันดูนะครับ อาจทำให้จำสกิลได้ และยังช่วยในการตัดสินใจเลือกฮีโร่มาเสริมทีมด้วย
1.สกิล ที่ 1 ของeartshaker
2. Unti sandking unti Witch doctor
3. สกิล passive ของ void จำไม่ได้ชื่ออะไร
4. สกิล Passive ของ Tiny จำไม่ได้ชื่ออะไร
5.สกิลของตัว Maiden ฟื้นฟูมานา
6. ยัง งงคำถาม heroทุกตัวก็ใช้เวทย์ไม่ใช่หรือครับ

worldeditor
7th July 2011, 01:28
6. ยัง งงคำถาม heroทุกตัวก็ใช้เวทย์ไม่ใช่หรือครับ

การโจมตีสกิลบางสกิลไม่ใช่เวทย์ครับ เช่น สกิล 1 ของ ชาว์โดว พีช จะเขาแบบกายภาพ ; สกิล 1 phantom assasin จะเข้าแบบ pure ; สกิล 1 drow ranger เป็น auto-cast

montreepot
7th July 2011, 03:47
รู้สึกว่าคุณก็ไม่เข้าใจบทความของผมนะ อ่านยังไงบอกว่าผมโกรธ ผมไม่ได้กล่าวว่าบทความคุณ
ที่พูดก็หมายถึง"พวกคนที่เก่งแล้วชอบด่าพวกมือใหม่ว่ากากเอย บอกให้ out เอย ไปเล่น mario เอย ไปเล่นกับคอมให้ชนะก่อนเอย"ต่างหากล่ะ
และประโยคแรกผมก็บอกว่า "มันก็จริงของคุณ" นั่นผมเห็นด้วยต่างหาก - -
และที่บอกว่า "อย่าดูถูกทฤษฎี" ก็เพราะคุณบอกว่า "อย่ามามัว ทฤษฏีเลยครับ ปฏิบัติเลยดีกว่า!" ซึ่งผมคิดว่ามันไม่น่าจะถูกเพราะคำว่า"อย่ามามันทฤษฎี" นั่นผมคิดว่ามันจะหมายถึง "อย่าไปสนทฤษฎี" ผมไม่รู้หรอกนะว่าคุณจะสื่ออะไร

และต้องขออภัยด้วยถ้าทำให้เข้าใจผิด

ตรง ป.ล. ผมไม่ขำนะ และคำว่าอารมณ์ร้อนด้วย

ป.ล การเรียนรู้ต้องเริ่มจากเรียนทฤษฎีก่อนนะ เหมือนเรียนหนังสือนั่นแหละ (ถ้าเรียนรู้ด้วยตัวเองได้ถือว่าสุดยอด)

เฮ้อ! สรุป ผมผิดเอง ขอโทษครับ

เอ่อ.... ก็สิ่งที่ผมจะสื่อ ก็คือ ผมอยากให้ คนที่เล่นใหม่ได้ลองเล่นดูก่อนครับผม

ผมเป็นคนชอบพูด ติดเ่ล่นอ่ะครับ ยังไงก็ขอโทษที

อืม! ยังไง ก็สนับสนุน กระทู้นี้นะ

ว่างๆก็หา ห้องว่างๆ จัดตั้งเป็นคลับไว้เล่นเฉพาะ Jkg ก็ดีนะครับ(อันนี้แนะนำจริงๆ ไม่ได้พูดเล่น)

montreepot
7th July 2011, 03:51
ฝากกระทู้ผมด้วยก็ดีนะครับ ^^

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=53

ajujajijajuj
7th July 2011, 07:34
ดีครับ ผมก็เล่นเหมือนกันครับ เอดมาชวนได้นะครับ illidan_aun@hotmail.com

BoRing
7th July 2011, 16:34
ผมอยากทราบวิธีสร้างห้องใน TCG อ่ะครับ
กะเอาไปเล่นกับเพื่อน

boeing
7th July 2011, 17:37
เดี๋ยวนี้ tcg ต้องเติมเงินถึงจะสร้างห้องได้นะ

ajujajijajuj
7th July 2011, 17:42
ไม่ต้องเติมก็ครีได้ครับ

boeing
7th July 2011, 17:45
เดี๋ยวนี้ tcg ต้องเติมเงินถึงจะสร้างห้องได้นะ

boeing
7th July 2011, 17:50
ไม่ต้องเติมก็ต้อง เซ็ทเน็ตอ่ะ

BoRing
7th July 2011, 18:10
นั่นแหละครับ
ใครมีวิธีลองบอกหน่อยนะครับ

kokiat
7th July 2011, 18:19
เห็นเพื่อนผมเค้าบอกว่า forward port อ่ะครับถึง create ห้องได้

worldeditor
7th July 2011, 21:12
วิธี forward port ขึ้นอยู่กับรุ่นของ router

แต่ก็คล้ายๆกันหมดแหละ

:-3
7th July 2011, 21:32
มีคำถามมาให้ทายกันเล่นๆ ครับ

แท้จริงแล้ว DotA อ่านว่า...
1.โดต้า
2.ดอทเอ
3.ดีอ๊อตต้า

credit : tcg

7th July 2011, 21:35
ชื่อเล่นสั้นๆ สงสัย ด็อตเอ จะนิยมสุดล่ะมั้ง

ชื่อเต็มๆ ก็ Defense of the ancients ดีไม่เรียก ดีโอทีเอ 555+

worldeditor
7th July 2011, 21:40
ขอตอบ ว่า 2.ดอทเอ

[BlackStarz]
7th July 2011, 21:49
ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับข้อมูล :D

worldeditor
7th July 2011, 23:13
เทคนิคเล็กน้อย

-ในการหนีอีกฝ่าย จงใช้ประโยชน์จากธรรมชาติ ครีบ และจิตวิทยา การวิ่งหนีตรงๆเทียบได้กับวิ่งไปหาหลุม

wisanu191
8th July 2011, 00:18
- -
อยากลองของจัง
555+

worldeditor
8th July 2011, 00:21
อะไรหรอครับ ที่บอกอยากลองของ??:confused:

ScaryReaDy
8th July 2011, 04:24
ผ่านมาดู . . . . .

BoRing
8th July 2011, 20:31
invoker ครับ ขอรายละเอียดของหน่อยครับ
แนะนำสกิลตอนช่วงแรกๆด้วยครับ ที่สามารถฟาร์มได้ไวๆ

ตอนนี้เล่นได้แต่กับ Ai :o

8th July 2011, 21:01
สังคม TCG เริ่มเสื่อมซะแล้ว...

เล่น Channel ทั่วไป เจอโปรเตะบ่อยมาก เมื่อครู่เล่นกับสมาชิก Jokergameth ด้วยกัน

เจอกับผู้เล่นชื่อ Master_F แต่รู้สึกว่าคนนี้เหมือนผมเคยเจอตั้งแต่สมัย UCG แล้ว ปากดีสุดๆเลย

จนตอนนี้ยุค TCG ก็ยังคงปากเสียเช่นเดิม ฆ่าได้ก็ด่าทีมผม

พอมาเริ่มท้ายเกม ทีมเขาก็เริ่มสู้ไม่ได้ ก็เริ่มเตะ Terrorblade....ถัดมาก็เตะผม....และเตะ Balanar...

พร้อมกับด่า และใช้ข้ออ้างว่า " don gu da' jon out pai ha mom mang law "

แย่มาก TCG สมัยนี้.......

ปล.Invoker นี่เดี๋ยวมาลงไว้ให้ครับ

8th July 2011, 23:34
Invoker นี่เป็นฮีโร่ที่ยากที่จะบอกแนวได้เลย เพราะเป็นฮีโร่ที่หลากสไตล์เอามากๆ เล่นได้ทุกแบบ ทุกสถานะการณ์เลย

แต่ถ้าเอาพื้นฐานก็...

ต้นเกมให้อับ Quas กับ Extort น่าจะเป็นสายที่สบายที่สุดในช่วงต้นเกม เพราะมีสกิล Quas คอย Regen HP และสกิล Extort เพิ่ม DMG คอยยิงก่อกวนศัตรูได้

ส่วนสกิลช่วงต้นๆให้แนะนำใช้ Ice Wall ร่วมกับ Forge Spirit น่าจะดี เพราะ Ice wall สามารถนำมาช่วยเหลือเพื่อนในทีมได้ และยังมีผลทำให้ Slow ศัตรูได้มาก แถมมีระยะของกำแพงที่ยาว ทำให้ยากที่จะหลบ ซึ่งสามารถนำ Forge Spirit เพื่อมาช่วยทำ DMG ได้ โดยเจ้า Forge Spirit เนี่ย สามารถลดเกราะศัตรูได้ แถมมีระยะยิงถึง 900 Range มี DMG ต้นๆอยู่ที่ 80 ซึ่งก็ถือว่าโหดใช้ได้เลยทีเดียว (ถ้าอัพสกิลเต็มแล้วเจ้าพวกนี้จะสามารถเรียกได้ครั้งละ 2 ตัว)

และพอมาช่วงกลางเกมนี่ควรเรียก Forge Spirit ออกมาบ่อยๆ และเวลา All กันก็แนะนำให้ใช้ Meteor + Defending Blast และผสม Tornado ตามเลย

และสิ่งสำคัญของ Invoker คือ ไม่ควรไปอัพสกิล มั่วซั่ว เน้นอัพ 2 สายไปเลย แต่ก็ควรจะอัพลูกแก้วที่ไม่ได้เล่นสายนั้นไว้ด้วย 1 ขั้น

เพื่อที่จะสามารถถสมสกิลออกมาใช้ได้อยากเต็มที่

และช่วงต้นเกมควรจะรีบ เลเวล ให้ไว เพราะในช่วงต้นนั้น Invoker จะมีประโยชน์น้อยมาก ต้องการเลวล 9-11 โดยเร็วที่สุดเลย

Invoker นั้นมีเกราะป้องกันและ Hp ที่ต่ำ ดังนั้นสายไล่ยิง ผมไม่ค่อยแนะนำเท่าใดนัก เพราะ Invoker เป็นฮีโร่ประเภท Nuker/Supporter จึงควรอยู่แนวหลังของทีม คอยช่วยเหลือและลงสกิลมากกว่า และสกิลผสม Defending Blast นั้นเป็นสกิล Disable ชั้นเยี่ยม ควรนำมาใช้ในทุกๆครั้งที่เกิดการปะทะ จะช่วยให้มีโอกาสชนะมากขึ้นเยอะเลย

ที่สำคัญที่สุดต้องจดจำ สูตรผสมของทุกสกิลให้ได้ซึ่งมีดังนี้

ตระกูล Quas
-Cold Snap (QQQ)
-Ghost Walk (QQW)
-Ice Wall (QQE)

ตระกูล Wex
-Alacrity (WWW)
-Tornado (WWQ)
-EMP (WWE)

ตระกูล Extort
-Sun Strike (EEE)
-Forge Spirit (EEQ)
-Meteor Strike(EEW)

และ Defening Blast (QWE)

แต่ถ้าหากคิดจะเล่นสายยิงโจมตีจริงๆ ควรอัพ Wex และ Extort เป็นหลัก โดยช่วงต้นให้ใช้ Meteor Strike + Defening Blast สำหรับต่อสู้

ตอนหลังแนะนำให้ใช้ Tornado + Defening Blast + Alacrity หรือไม่ก็ Meteor Strike + Cold snap + Alacrity

ส่วนสกิล Disable ที่ยอดเยี่ยมที่สุดของ Invoker ก็จะเป็น Tornado + EMP + Defening Blast

ควรปรับเปลี่ยนสกิล หลักที่ใช้ไปเรื่อยๆ ตามสถานะการณ์ จะมีประโยชน์มาในการเอาตัวรอด โดยเฉพาะสกิล Ghost walk ควรผสมให้บ่อยๆ ถ้าเกิดการเดินทางไปในจุดเสี่ยง

book03214
9th July 2011, 00:57
สอนผมเล่น ตัวนี้หน่อยสิครับ http://gamerdb.online-station.net/dota/hero/92 เห็นคนเล่นโหดดี:)

donal
9th July 2011, 07:32
ใช่ครับๆ ผมเล่น troll ผมรู้ผมเห็นทุกอย่างที่เกิดขึ้นเพราะมันไม่เตะผมอยู่คนเดียวครับ - - (สงสัยเราkakเกิน) ตอนที่ผมจำความได้ มันด่าพ่อ**แม่ แถมยังทำพิมแบบ เป็นชนชั้นสูง gu rean inter wa อะไรประมาณนี้มั้ง จำไม่ค่อยได้ แต่ ผมว่าพี่ เอา รีเพล์ ลงเลย พี่ แล้วลองไปอ่าน กระทู้ เกรียนไทยวันนี้ ของ ใครไม่รู้อ่ะครับจำไม่ได้
Master_F มันมีครบทุกข้อเลยครับ เป็น grean เต็มตัวเลย
ปล. นี่ผม เล็ก เองนะ

todsaponz
9th July 2011, 08:00
เน้นการฟาร์มครับเพราะheroตัวนี้ต้องการ lv และเงิน ที่ค่อนค่างเยอะพอสมควร ใช้ Ion Shell ใส่ครีบอีกฝ่ายจะช่วยได้เยอะ

สำหรับ DARK SEER นั้นบอกตามตรงเลยครับว่าสามารถเล่นได้หลายสายมาก(หากถามว่าทำไมถึงพูดเกี่ยวกับสายการเล่นก่อนเพราะ DARK SEER เป็นฮีโร่ที่เราต้องกำหนดสายการออกไอเทมตั้งแต่เริ่มนั่นเอง) แต่ในที่นี้ผมจะบอกเกี่ยวกับการออกไอเทมนะครับ(เพราะคิดว่าดูจากในเว็บละน่าจะใช้สกิลเอง)
หากจะเล่นสายไล่ kill ในช่วงต้นเกมก็ควรออก magic wand เอาไว้เพื่อใช้ในจังหวะล่อแหลม และbootก็ควรเป็น บูท str หรือ boot ทะลุครีบ ส่วนไอเทมเลทเกมก็ตามเว็บที่คุณบอก (แนะนำนะครับอย่าออกของพวกดูดเลือดมาใช้เปลืองเงินเปล่าๆเพราะตัวเราตีช้า ให้ออกพวกดาบคู่มาก่อน ส่วนดูดเลือดก็ออกทีหลัง
หากจะเล่นแบบ gank(แนะนำครับมือใหม่ให้เล่นสายนี้เพราะมันปลอดภัยและชัวร์กว่าที่เราจะไปไล่kill คนเดียวหรือ2คนกับเพื่อน) ด้านไอเทมไม่ต้องอะไรมากครับ
มีแวนการ์ด กับหอยเหลือง(ที่มัน+เลือดให้เพื่อน300ได้ทันทีอะครับ) ก็สบายแล้ว ที่เหลือก็แล้วแต่จังหวะการใช้สกิลของเราแล้วแหละครับ
หากจะเล่นแบบสาย ซับเพื่อนก็ออกไอเทมซับพอร์ตทีมมา เช่น hex คทายก(แนะนำ2ไอเทมนี้ควรรีบออก) ไปท์กันเวทย์(ที่มันกดแล้วมีเขียวๆรอบheroฝ่ายเราอะ)
และก็ยังมีอีกสายนึงครับแต่สายสุดท้ายนี้ผมขอไม่บอกเพราะว่ามันต้องใช้อะไรที่ลงตัวมากๆ
การออกไอเทมนั้นให้เลือกสายตั้งแต่แรกเลยครับ และไอเทมก็จะเปลี่ยนไปตามกระแสเกมซะส่วนมากไม่ค่อยมีใครได้เป๊ะๆอย่างที่คิดไว้ตอนแรกหรอกครับ
เพราะหลายครั้งที่ผมเล่นตัวนี้จากเป้นสายไล่ฆ่าต้องเปลี่ยนเป็น subport ซะงั้น ส่วนไอเทมที่ผมบอกไปข้างต้นนั้นบางทีก็แล้วแต่ชอบนะครับไม่จำเป็นต้องออกตามที่ผมบอก
หากผิดพลาดอะไรก็ขออภัยด้วยนะครับ ปล.ไม่ได้เล่นheroตัวนี้นานอาจจะลืมบางอย่าง

9th July 2011, 12:42
จริงครับ Dark seer เป็นฮีโร่อีกตัวที่หลากหลายเอามากๆ ด้านบนก็เป็นแนวเล่นหลักๆ ที่ใช้ได้ผลเอามากๆ จากในหลาย ๆ สายของ Dark seer (รวมสายไร้สาระ)

แต่โดยส่วนตัวผมมักจะชอบออก..

-Energy Booster
-Hex
-Assault Cauriuss
-Mekansm
-Vanguard
-Shiva's Guard

มาแนวถึก แต่คอยป่วนได้ สำหรับผมสายนี้นี่ กวนตีน#1 ในใจผมเลย :rolleyes:

BoRing
9th July 2011, 13:12
Invoker นี่เป็นฮีโร่ที่ยากที่จะบอกแนวได้เลย เพราะเป็นฮีโร่ที่หลากสไตล์เอามากๆ เล่นได้ทุกแบบ ทุกสถานะการณ์เลย

ตระกูล Wex
-EMP (WWE)

ผมลองไปกดดูแล้วนะครับ EMP มัน WWW ส่วน Alacrity WWE ผมว่าคงเป็นงี้น่ะครับ

worldeditor
9th July 2011, 13:15
อืมๆๆ ใช่ๆ

เดี่ยวค่อยแก้ให้

9th July 2011, 15:03
ขออภัยครับ มันเป็นตารางสกิลอันเดิม :(

montreepot
9th July 2011, 16:41
ยังไงก็

น่าจะทำเป็ฯคลับนะ

ไว้เล่นกันเอง!

book03214
9th July 2011, 22:13
Vengeful ออกไอเทมอะไรดีครับ
http://gamerdb.online-station.net/dota/hero/1

FRAGILE
10th July 2011, 02:14
ผมว่าเรามานัดเล่นดอทเอผ่าน tcg กันดีกว่า เล่นกันเป็นทีมจะได้ชินกัน

worldeditor
10th July 2011, 12:13
ก็เห็นด้วยกับความคิดนะ

แต่เวลาว่างไม่ค่อยจะตรงกัน

ปล.ตอนนี้มีมาเล่นกับผม 3 คนละ

New God
10th July 2011, 19:43
เจิม กระทู้ดอทเอ

MiDzTy
10th July 2011, 20:50

แต่ถ้าเอาพื้นฐานก็...

ต้นเกมให้อับ Quas กับ Extort น่าจะเป็นสายที่สบายที่สุดในช่วงต้นเกม เพราะมีสกิล Quas คอย Regen HP และสกิล Extort เพิ่ม DMG คอยยิงก่อกวนศัตรูได้

ส่วนสกิลช่วงต้นๆให้แนะนำใช้ Ice Wall ร่วมกับ Forge Spirit น่าจะดี เพราะ Ice wall สามารถนำมาช่วยเหลือเพื่อนในทีมได้ และยังมีผลทำให้ Slow ศัตรูได้มาก แถมมีระยะของกำแพงที่ยาว ทำให้ยากที่จะหลบ ซึ่งสามารถนำ Forge Spirit เพื่อมาช่วยทำ DMG ได้ โดยเจ้า Forge Spirit เนี่ย สามารถลดเกราะศัตรูได้ แถมมีระยะยิงถึง 900 Range มี DMG ต้นๆอยู่ที่ 80 ซึ่งก็ถือว่าโหดใช้ได้เลยทีเดียว (ถ้าอัพสกิลเต็มแล้วเจ้าพวกนี้จะสามารถเรียกได้ครั้งละ 2 ตัว)

และพอมาช่วงกลางเกมนี่ควรเรียก Forge Spirit ออกมาบ่อยๆ และเวลา All กันก็แนะนำให้ใช้ Meteor + Defending Blast และผสม Tornado ตามเลย

และสิ่งสำคัญของ Invoker คือ ไม่ควรไปอัพสกิล มั่วซั่ว เน้นอัพ 2 สายไปเลย แต่ก็ควรจะอัพลูกแก้วที่ไม่ได้เล่นสายนั้นไว้ด้วย 1 ขั้น

เพื่อที่จะสามารถถสมสกิลออกมาใช้ได้อยากเต็มที่

และช่วงต้นเกมควรจะรีบ เลเวล ให้ไว เพราะในช่วงต้นนั้น Invoker จะมีประโยชน์น้อยมาก ต้องการเลวล 9-11 โดยเร็วที่สุดเลย

Invoker นั้นมีเกราะป้องกันและ Hp ที่ต่ำ ดังนั้นสายไล่ยิง ผมไม่ค่อยแนะนำเท่าใดนัก เพราะ Invoker เป็นฮีโร่ประเภท Nuker/Supporter จึงควรอยู่แนวหลังของทีม คอยช่วยเหลือและลงสกิลมากกว่า และสกิลผสม Defending Blast นั้นเป็นสกิล Disable ชั้นเยี่ยม ควรนำมาใช้ในทุกๆครั้งที่เกิดการปะทะ จะช่วยให้มีโอกาสชนะมากขึ้นเยอะเลย

ที่สำคัญที่สุดต้องจดจำ สูตรผสมของทุกสกิลให้ได้ซึ่งมีดังนี้

ตระกูล Quas
-Cold Snap (QQQ)
-Ghost Walk (QQW)
-Ice Wall (QQE)

ตระกูล Wex
-EMP (WWE)

ตระกูล Extort
-Sun Strike (EEE)
-Forge Spirit (EEQ)
-Meteor Strike(EEW)

และ Defening Blast (QWE)

แต่ถ้าหากคิดจะเล่นสายยิงโจมตีจริงๆ ควรอัพ Wex และ Extort เป็นหลัก โดยช่วงต้นให้ใช้ Meteor Strike + Defening Blast สำหรับต่อสู้

ตอนหลังแนะนำให้ใช้ Tornado + Defening Blast + Alacrity หรือไม่ก็ Meteor Strike + Cold snap + Alacrity

ส่วนสกิล Disable ที่ยอดเยี่ยมที่สุดของ Invoker ก็จะเป็น Tornado + EMP + Defening Blast

ควรปรับเปลี่ยนสกิล หลักที่ใช้ไปเรื่อยๆ ตามสถานะการณ์ จะมีประโยชน์มาในการเอาตัวรอด โดยเฉพาะสกิล Ghost walk ควรผสมให้บ่อยๆ ถ้าเกิดการเดินทางไปในจุดเสี่ยง

เสริมให้ครับ forge spirit จะออก2ตัวเมื่ออัพ quas กับ exort ที่เลเวล4 ทั้งคู่

วิธีอัพสกิวก็เลือกอัพตามสายครับ จะnuke โหดๆ ผมจะอัพ exort + wex ถ้าจะซัพเพื่อนก็อัพ quas+wex หรือ quas+exort ตามแต่hero อีกฝ่าย

Nothing
11th July 2011, 14:42
ข้อมูลเยอะดีครับ

ขอดูดไปศึกษาหน่อยย

book03214
12th July 2011, 03:59
T^Tแพ้รวดแงงงงงงงง

book03214
12th July 2011, 20:45
เงียบเหงาจริงๆๆ

worldeditor
12th July 2011, 20:56
แพ้เหมือนกัน

เมื่อวาน 3 เกมรวด

BoRing
12th July 2011, 20:59
เอาไว้เล่นฮาๆกับเพื่อนๆ
55

worldeditor
12th July 2011, 21:08
วันนี้มีใครจะเล่าประการณ์รึป่าว

pommagebtang
12th July 2011, 21:44
Ganker นี่มันตัวตุ๋ยนะครับ พวก butcher,clockwerk,night stalker,tuskarr,gondar ไม่ใช่พวกที่ all เก่งๆ พวก ganker นี่จะสกิลเดี่ยวหมดเลยนะครับ
พวกที่โหดตอนสู้กันหลายๆคนนั่นพวก nuker (early game) ซึ่งพวกนี้จะโหดในตอนที่ carry อีกทีมยังไม่เกิด
พวก carry(late game) ครับ จะโหดช่วงท้ายเกม

Converseboy
12th July 2011, 23:28
กระทู้ Dota ผมก็ขอถามเกี่ยวกับ TCG หน่อยนะครับอิอิ

คือ ผมใช้ Window 7 เล่น Tcg มีปัญหาคือ

==> ตอนเลือก Channel เสร็จแล้วเข้าไปในเกม Dota แล้ว Join ห้อง เข้าไปแล้ว ซักพัก มันก็จะเด้งออกจากห้อง เพราะ TCG ปิดตัวเองอะครับ

มันจะขึ้น TCG HAS STOPPED WORKING . ครับ ขอความช่วยเหลือด้วยครับผมอยากเล่นด้่วย ... แต่มีปัญหาเลยไม่ได้เล่น

book03214
13th July 2011, 02:30
เจอคนเล่นGoblinเปิดมาได้Double kill เลย - -":mad:

book03214
13th July 2011, 19:49
เล่นกันมั้ยครับ

KoRnii.FreeDOM
13th July 2011, 19:59
FOR TEAM" เข้าไว้ๆๆ ^^

BoRing
13th July 2011, 20:37
ผมเล่นใน Garena ครับผม

worldeditor
13th July 2011, 22:03
Garena คนเก่งเยอะแยะจริงๆ

book03214
13th July 2011, 22:26
อย่าว่าแต่garenaเลย TCG APEM ผมยังมะชนะเลย

worldeditor
13th July 2011, 22:50
อย่าว่าแต่garenaเลย TCG APEM ผมยังมะชนะเลย

เคยชนะหนิ ยังเล่นด้วยกันอยู่เลย

book03214
14th July 2011, 01:48
เคยชนะหนิ ยังเล่นด้วยกันอยู่เลย

ไม่มีพวกนายผมก็มะชนะอะT T
(อยากเล่นตัวเรทอะครับแนะนำ + วิธีการเล่นด้วยก็ดีครับ)

LastFaintInGods
14th July 2011, 09:58
สวัดดีครับ ประจำอยู่ แชแนล ไหนกันหลอ

แล้วชื่อใน TCG ชื่อไรกันอะ

book03214
15th July 2011, 02:08
สวัดดีครับ ประจำอยู่ แชแนล ไหนกันหลอ

แล้วชื่อใน TCG ชื่อไรกันอะ
TCG [B]ook_playes ชื่อ บุ๊ค ครับ
แนล ไม่แน่นอนสิงทุกแนล

Onion
15th July 2011, 06:31
Name : [O]ni[o]n
NickName : nion (เรียกๆไปเถอะ)
แชแนล : APEM 09-11 , Tournament (น้อยครั้งโผล่)

ตัว Late ที่แนะนำเลยสำหรับมือใหม่ BloodSeek

http://gamerdb.online-station.net/dota/hero/83

Bloodseek - ต้นเกมส์จะทำอะไรไม่ได้มากครับ แต่ถึงเลเวล 6 โหด

Skill 1 - มันจะเพิ่มพลังการโจมตีและปิดการใช้สกิล (ใช้ใส่สายอิ้น หง่อยแดก)
Skill 2 - เมื่อ LS ครีพ หรือ LS Hero ก็จะได้ HP มาเติม
Skill 3 - เมื่อ HP ต่ำกว่า 40 % จะเพิ่มการกระหายของ Bloodseek (สับนรก) วิ่งเร็ว หัวจะมีขีด
Skill 4 - ทำให้ผู้เล่นเสียเลือดทันทีเลย และยิ่งวิ่ง จะยิ่งเสียเลือด (จะมีเลือดไหลเป็นทาง)

แนวทางการอัพสกิล
ของผมนะ ไม่ตามใคร
- 1 2 2 3 2 4 3 3 3 1 4 2 1 1 + 4

Bloodseek คนที่ LS ครีพเก่งจะไม่ต้องเอายาไปเลยนอกจาก ยาเขียวสัก 1 ขวดและ Magic Stick 1 อัน

แนวทางการใช้ Item : คู่หู

Item : ต้นเกมส์สำหรับมือใหม่

Quelling Blade (ใช้ LS ครีพและตัดต้นไม้) 225 บาท (สำหรับ LS ครีพไม่โหด)
Tango 90 บาท
Magic Stick 1 อัน (ถ้าฝั่งตรงข้ามเราเจอสาย Int ไม่เจอไม่ต้องใช้)
Poor Man's Shield (+ AGI 6 เหมาะต้นเกมส์)

Item : Core

Yasha (เพิ่มการวิ่งและการโจมตี + สปีดโจมตี)
Phase Boots (กดแล้วจะวิ่งผ่านครีพได้)
Force Staff (จะออกไม่ออกก็ได้ ใช้สำหรับ หนีหรือ ไล่ฆ่าได้ เพราะมันผลักศัตรู อัลติ Bloodseek ต้องวิ่งครับ)
Magic Ward (ใช้ได้ทุก Hero ทุกสถากราณ์ ขึ้นอยู่กับว่า ใช้มันเป็นหรือป่าว)

Item : เพิ่มเติม (ไม่เชิงว่า Late Game ออกมาเพิ่มดีกว่าแต่ถ้าออกมา Bloodseek จะโหดมากครับ)

Blademail (โดนตบเยอะ อยากเจ็บตัว จัดไป) (สะท้อนการโจมตี)
Black King Bar (เจอ Int เยอะหาเท้า จัดไป) (กันเวทย์ 10 - 5 วิ )
Radiance (LateGame + DMG และ Aura พลังโจมตีรอบตัว)
The Butterfly (Late Game สุดยอดของสาย AGI ไม่ต้อง อธิบาย)

Hero คู่ใจ / Hero อริก

Bloodseek ไม่ต้องมี Hero คู่ใจหรอกครับ วิ่งไป Unit Kill ได้ก็กลับ (อย่างนี้จริงๆ)

ระวัง

Huskarr
Doom

flukezuzayo
15th July 2011, 07:18
ได้ความรู้มากๆ +ฮาดี

ชื่อใน TCG ในครับ Warcher

เล่นแต่ em อ่ะ จบเร็วดี

ขอเข้าทีมได้ไหมเี้นี้ย 555

ไว้จะมาแวะบ่อยนะครับ

Innes
15th July 2011, 07:24
ผมเล่นใน TCG ชื่อ I_EatDeadPeople ปกติเล่น APEM เจอทักได้ครับ

book03214
16th July 2011, 00:07
Name : [O]ni[o]n
NickName : nion (เรียกๆไปเถอะ)
แชแนล : APEM 09-11 , Tournament (น้อยครั้งโผล่)

ตัว Late ที่แนะนำเลยสำหรับมือใหม่ BloodSeek

http://gamerdb.online-station.net/dota/hero/83

Bloodseek - ต้นเกมส์จะทำอะไรไม่ได้มากครับ แต่ถึงเลเวล 6 โหด

Skill 1 - มันจะเพิ่มพลังการโจมตีและปิดการใช้สกิล (ใช้ใส่สายอิ้น หง่อยแดก)
Skill 2 - เมื่อ LS ครีพ หรือ LS Hero ก็จะได้ HP มาเติม
Skill 3 - เมื่อ HP ต่ำกว่า 40 % จะเพิ่มการกระหายของ Bloodseek (สับนรก) วิ่งเร็ว หัวจะมีขีด
Skill 4 - ทำให้ผู้เล่นเสียเลือดทันทีเลย และยิ่งวิ่ง จะยิ่งเสียเลือด (จะมีเลือดไหลเป็นทาง)

แนวทางการอัพสกิล
ของผมนะ ไม่ตามใคร
- 1 2 2 3 2 4 3 3 3 1 4 2 1 1 + 4

Bloodseek คนที่ LS ครีพเก่งจะไม่ต้องเอายาไปเลยนอกจาก ยาเขียวสัก 1 ขวดและ Magic Stick 1 อัน

แนวทางการใช้ Item : คู่หู

Item : ต้นเกมส์สำหรับมือใหม่

Quelling Blade (ใช้ LS ครีพและตัดต้นไม้) 225 บาท (สำหรับ LS ครีพไม่โหด)
Tango 90 บาท
Magic Stick 1 อัน (ถ้าฝั่งตรงข้ามเราเจอสาย Int ไม่เจอไม่ต้องใช้)
Poor Man's Shield (+ AGI 6 เหมาะต้นเกมส์)

Item : Core

Yasha (เพิ่มการวิ่งและการโจมตี + สปีดโจมตี)
Phase Boots (กดแล้วจะวิ่งผ่านครีพได้)
Force Staff (จะออกไม่ออกก็ได้ ใช้สำหรับ หนีหรือ ไล่ฆ่าได้ เพราะมันผลักศัตรู อัลติ Bloodseek ต้องวิ่งครับ)
Magic Ward (ใช้ได้ทุก Hero ทุกสถากราณ์ ขึ้นอยู่กับว่า ใช้มันเป็นหรือป่าว)

Item : เพิ่มเติม (ไม่เชิงว่า Late Game ออกมาเพิ่มดีกว่าแต่ถ้าออกมา Bloodseek จะโหดมากครับ)

Blademail (โดนตบเยอะ อยากเจ็บตัว จัดไป) (สะท้อนการโจมตี)
Black King Bar (เจอ Int เยอะหาเท้า จัดไป) (กันเวทย์ 10 - 5 วิ )
Radiance (LateGame + DMG และ Aura พลังโจมตีรอบตัว)
The Butterfly (Late Game สุดยอดของสาย AGI ไม่ต้อง อธิบาย)

Hero คู่ใจ / Hero อริก

Bloodseek ไม่ต้องมี Hero คู่ใจหรอกครับ วิ่งไป Unit Kill ได้ก็กลับ (อย่างนี้จริงๆ)

ระวัง

Huskarr
Doom
ขอบคุณมากครับลองเล่นละโหดมากอิอิขอบคุณมากครับ

book03214
16th July 2011, 12:44
ได้ความรู้มากๆ +ฮาดี

ชื่อใน TCG ในครับ Warcher

เล่นแต่ em อ่ะ จบเร็วดี

ขอเข้าทีมได้ไหมเี้นี้ย 555

ไว้จะมาแวะบ่อยนะครับ

ผมเล่นใน TCG ชื่อ I_EatDeadPeople ปกติเล่น APEM เจอทักได้ครับ

ท่าเจอเดียวจะทักครับฮาฮ่า

worldeditor
16th July 2011, 14:25
สมาชิกเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเลย

flukezuzayo
16th July 2011, 15:18
อยากเล่นดอทแล้ว มีใครจะชวนเล่นไหมครับ

book03214
16th July 2011, 20:01
ดีครับ มาจาก tcg สนใจจะจัด cm กันไหมครับชาว jkg
พอดีผม noob ไม่เอาดีกว่า:o

worldeditor
16th July 2011, 21:01
ดีครับ มาจาก tcg สนใจจะจัด cm กันไหมครับชาว jkg

รอต่อไปเถอะครับ

คงอีกไม่นาน

nontawat02
16th July 2011, 21:57
เล่น ปักนา ฆ่าบอทไม่ได้เลย มันเล่นไงนิ

book03214
17th July 2011, 03:09
เล่น ปักนา ฆ่าบอทไม่ได้เลย มันเล่นไงนิ
ต้องเล่นกับคนครับกับบอทมันรุมสกิลใส่เราแบบโหดไป
แต่ท่าคนมันจะอัดtankก่อน

Bytes
17th July 2011, 14:29
ชื่อ XreT-End ครับ ว่างๆมาเล่นกันอยู่ ชาแนล Ap 06-15
Clan : XreT
Hero ที่กำลังบ้าเล่นก็มี Tinker , Mortred, Troll, ไม่ก็ Random เลย

แนะนำตัวเล่นง่าย : Sniper จอมส่องครับ

Skill 1 - ทำความเสียหาย 40 หน่วยต่อวินาที แล้วก็ Slow 30 % เป็นสกิลที่ตอนแรกอย่าเพิ่งอัพครับไม่งั้นมานาหมดแน่ แล้วก็ยังไม่้จำเป็นต้องใช้ (ค่าความเสียหาย+โสลว์เลเวล4)
Skill 2 - มีโอกาส สตั้นท์ 40% และ โบนัสความเสียหาย 50 หน่วย (เลเวล4) (passive)
Skill 3 - เพิ่ม Atk Range > lvl1 = 65 range > lvl2 = 130 range > lvl3 = 195 range > lvl4 = 260 range (passive)
Skill 4 - สร้างความเสียหาย 655 หน่วย ในระยะ 2500 range (เลเวล 4) ใช้ส่องพวกที่กำลังหนีแล้วเพื่อนวิ่งไล่ไม่ทันใช้เก็บ LS ได้ดีครับ

สเตปการอัพสกิล : 2 - 3 - 2 - 3 - 2 - 4 - 3 - 2 - 3 - 1 - 4 - 1 - 1 - 1 - + - 4 - + + + +
ในช่วงแรกๆถ้าเราไป C หรือไปกลางนะครับให้ยิงตอดๆไปเรื่อย ถ้าเจอฮีโร่เปราะๆก็เข้าทางเลยครับ เพราะถ้าเราตอดไปเรื่อยๆ เลือดเหลืองถ้าฮีโร่เปราะให้
ซูม (อัลติเลย) ทำดาเมจ 355 หน่วย ไม่ตายก็ไกล้หละครับ หลังจากเลเวล 6 แล้วเราก็เริ่มตอดคนนู้นตอดคนนี้เก็บลาส ฮีโร่ที่เพื่อนไล่ไม่ทัน แต่ควรระวัง
ตรงที่ ฮีโร่ตัวนี้ก็เปราะเพราะฉะนั้นถ้าเจอ ฮีโร่ Nuker อย่างพวก Lion, Slayer, Tinker พวกนี้ละก็ฝันดีเลยครับ เป็นอีก 1 ฮีโร่ที่เลทแล้วก็โหดใช่ได้เหมือนกันครับ

ออกของสายผมนะ : เริ่มเกมออก หน้ากากลาซอล ไม่ก็ Boot of Speed ครับ แล้วก็ Tango 1 อัน
พอเริ่มเก็บเงินได้ ให้ออก Lifesteal หรือ ดูดเลือดนั้นเอง (บางคนอาจจะไม่ออก เพราะเก็บเงินออกเจาะเกราะเลย) เก็บเงินไปเรื่อยๆ ออก Berserk ก็คือ Mask of
Madness นั้นเอง ทีนี้เราก็ยิงรัว + เร็วแล้วครับ เก็บ เงิน ออก Lothar's Edge หรือ ขวานวินวอกได้เลยครับ ตามด้วย ออก คริเล็ก หรือ Crystalys เำพิ่มดาเมจ
ตามด้วย Monkey King Bar และ Butterfly เลยครับ (บา่งคนออาจจะออก Manta Style หรือขวานแยกร่างแทนการออก MKK ก็ได้นะครับ แล้วแต่จะเล่น)
ถ้าเงินเยอะก็ออกคริใหญ่เลยครับ

Hero คู่หู : Lion ถือว่าเป็นตัวที่ถ้าอยู่ทีมเราดีทีมมันก็ งานงอกครับเพราะเป็นตัวซัพพอร์ท ที่มีคนเล่นเยอะมาก
Sven สตั้นช่วยคิลครับ
Hero แพ้ทาง : Lion, Slayer, Tinker และฮีโร่ Gank ต่างๆ ครับ

จบแล้วครับ ว่างๆก็มาเล่นกันได้นะครับ

17th July 2011, 15:18
ไม่ได้เข้ามานาน คนหนาแน่นขึ้นเยอะเลย :o

ปล.รู้สึกจะแนะนำการเล่น ฮีโร่ แต่ละตัวไม่หนา เท่าไหร่ ฮ่าๆๆ ดูคนอื่นมาแนะนำละ แน่นกว่าเยอะ :rolleyes:

New God
17th July 2011, 15:35
Sniper เล่นทีไรเจอ สกิลชุดเดียวดับทุกที โดยเฉพาะ ไอ้ Tiny -.-

flukezuzayo
17th July 2011, 15:52
เดี๋ยวไปหามาแนะนำบางนะครับ

Bytes
17th July 2011, 15:53
ตอนแรกๆก็ play safe สิครับ อย่าสด -0-

Bytes
17th July 2011, 15:55
ขอเทคนิคของตัวเองครับ จะได้มาแบ่งปันอันไหนดีไม่ดี

FRAGILE
17th July 2011, 16:33
ตอนนี้ว่างมากๆครับ อยากเล่น Dota จัง 55555

BoRing
17th July 2011, 16:45
เล่นปู่สไน
โดน Tiny ปา Viod ใส่ตายเลย :eek:

WARPED_TOUR2011
17th July 2011, 17:09
ชอบมากๆ ผมเพิ่งหัดเล่นอยู่ TCGNW เจอทักได้ครับผม

A.Wetzel@AA!
17th July 2011, 19:48
เพื่อน ๆ เป็นกันมั้ยครับ เวลาเราเล่นแล้วทีมเราโหดกว่าทีมเค้า พวกทีมนู้นจะออกทุกทีเลย
พอมาเป็นทีของทีมพวกเราไม่โหด ไม่ยักกะมีใครออกเลยอ่ะทีมนู้น แถมผมทนเล่นจนจบเกมส์ด้วยนะ
ตอน All แพ้มันมันก็ด่าเรา Kak เฉยเลย แต่เวลาทีมผมโหดผมไม่ได้ว่าพวกมันซักคำ เห้อ เบื่อเกรียน !

worldeditor
17th July 2011, 23:38
เพื่อน ๆ เป็นกันมั้ยครับ เวลาเราเล่นแล้วทีมเราโหดกว่าทีมเค้า พวกทีมนู้นจะออกทุกทีเลย
พอมาเป็นทีของทีมพวกเราไม่โหด ไม่ยักกะมีใครออกเลยอ่ะทีมนู้น แถมผมทนเล่นจนจบเกมส์ด้วยนะ
ตอน All แพ้มันมันก็ด่าเรา Kak เฉยเลย แต่เวลาทีมผมโหดผมไม่ได้ว่าพวกมันซักคำ เห้อ เบื่อเกรียน !

55555555+

ทำใจครับ ผมก็เบื่อ

book03214
18th July 2011, 03:32
55555555+

ผมไม่เบื่อเพราะชินแล้ว:p

gukahnza
18th July 2011, 03:42
นั้นไง เจอแบบพวกคุณที รู้สึกเบื่อนิดๆ เวลา โหดก็ออก เวลาอ่อนก็โดนด่า นานๆที่จะเจอ ผู้ใหญ่(สมองนะ) จะให้ความเครพ การเล่นของคนอื่น

book03214
18th July 2011, 04:10
นั้นไง เจอแบบพวกคุณที รู้สึกเบื่อนิดๆ เวลา โหดก็ออก เวลาอ่อนก็โดนด่า นานๆที่จะเจอ ผู้ใหญ่(สมองนะ) จะให้ความเครพ การเล่นของคนอื่น
นั่นนะสิครับเล่นอ่อนด่ากาก กว่าจะเจอคนดีๆก็นาน

purinatjr
18th July 2011, 10:04
อยากจะรู้ว่าBarathum ออกอะไรบ้างครับ
(พอดีกำลังฝึกตัวนี้ ยังออกของไม่เป็น- -")

imnambarn
18th July 2011, 10:13
อยากจะรู้ว่าBarathum ออกอะไรบ้างครับ
(พอดีกำลังฝึกตัวนี้ ยังออกของไม่เป็น- -")เท้าไม้ berserk เซ็งยาฉะ BKB

worldeditor
18th July 2011, 12:31
Map 6.72d

ออกแล้วนะครับ

18th July 2011, 14:36
ไครจะเล่นชวนผมด้วยนะไม่ค่อยมีเพื่อนเล่นเลย junekabb@hotmail.com or PM ฝีมืิอไม่ค่อยเก่งนะครับ ^ ^

worldeditor
18th July 2011, 15:03
ไครจะเล่นชวนผมด้วยนะไม่ค่อยมีเพื่อนเล่นเลย junekabb@hotmail.com or PM ฝีมืิอไม่ค่อยเก่งนะครับ ^ ^

add ล่ะครับ

ว่างๆเดี๋ยวชวน

book03214
18th July 2011, 16:52
เมื่อวานผมเล่นGudian whisper ยังงงอยู่เลยครับ heroนี้มันสายซัพพอท?:confused:

Bytes
18th July 2011, 16:55
เมื่อวานผมเล่นGudian whisper ยังงงอยู่เลยครับ heroนี้มันสายซัพพอท?:confused:
ครับ str สายซัพพอร์ท

18th July 2011, 17:23
QUEEN OF PAIN ออกไอเทมอะไรเป็นหลักครับ

Bytes
18th July 2011, 17:25
(พอดีกำลังฝึกตัวนี้ ยังออกของไม่เป็น- -")

Item : Pw tread, Mask of Mad, S&Y, BKB or Assualt(เกราะกระดูก)

book03214
18th July 2011, 17:48
ครับ str สายซัพพอร์ท
แล้วออกไอเทมอะไรดีครับ

Bytes
18th July 2011, 18:42
Lion ตัวซัพหรอเนี่ย ว้ายพึ่งรู้ :)

แล้วแต่สายการเล่นไงครับ- -

book03214
18th July 2011, 20:40
ไครอยู่บ้างเอ่ย:confused:

worldeditor
18th July 2011, 20:43
ผมอยู่ มีอะไรรึป่าว

Beam-GuitarPro
18th July 2011, 20:52
เดี๋ยวนี้ เจอหมูล็อคอยู่ทีมไหน ทีมนั้นชนะตลอด 555
หมั่นใส้ เล่นหมูล็อคเองซะเลย เลยชนะบ้าง 55 (ฟรุ๊คๆ)

book03214
19th July 2011, 00:46
เดี๋ยวนี้ เจอหมูล็อคอยู่ทีมไหน ทีมนั้นชนะตลอด 555
หมั่นใส้ เล่นหมูล็อคเองซะเลย เลยชนะบ้าง 55 (ฟรุ๊คๆ)
ผมว่าท่า ทีมไหนมีhuskar กับ หมูล๊อก อะโหดมาก หมูล๊อกเฉยๆท่ากดมันก็ไม่โหดแล้ว

TheDragooN
19th July 2011, 03:55
อืมนะ ช่วงนี้คนฮิตหมูล็อคมากเลย แต่ก็งั้นๆอะไม่มีไรมาก

Huskar Rublick TB ดิครับ น่ากลัวกว่าเยอะ

19th July 2011, 06:41
เล่นเจอแต่ TB huskar หมูล็อค ฮ่าๆๆๆๆ

forged
19th July 2011, 06:53
เกมนี้จะสนุก หากผู้เล่นไม่เกรียน ส่วนใหญ่ร้อยละ99.99 จะชนะแล้วแต่ไม่ยอมจบ แบบว่า 5-30งี้มันสู้ไม่ได้ละ
ผมจึงอยากสนับสนุนให้ทุกคนเล่นอย่างมีคุณธรรม พอจบได้ก็จบไปเลย เล่นแมชหน้าดีกว่าครับ หาที่สูสีกับเรา

forged
19th July 2011, 06:57
อืมนะ ช่วงนี้คนฮิตหมูล็อคมากเลย แต่ก็งั้นๆอะไม่มีไรมาก

Huskar Rublick TB ดิครับ น่ากลัวกว่าเยอะ
เก่งๆคงเป็น huskar ที่สู้ยากตั้งแต่ต้นเกม ส่วนตัวอื่นๆข้อเสียตัวบางไปหน่อย

<tong>
19th July 2011, 07:04
Name_TimeOfLove จะเล่นชวนบ้างนะ (เล่นnoobอย่าว่ากันนะ555+)

Email:triphop4minute@gmail.com

book03214
19th July 2011, 18:36
วันนี้ผมเล่นRazor มาโหดมากเลย ทุกคนลองเล่นกันดูสิโหดมาก

worldeditor
19th July 2011, 19:51
วันนี้ผมเล่นRazor มาโหดมากเลย ทุกคนลองเล่นกันดูสิโหดมาก

เดี๋ยวขอดูหน่อยนะ 5555+:)

worldeditor
19th July 2011, 19:52
Name_TimeOfLove จะเล่นชวนบ้างนะ (เล่นnoobอย่าว่ากันนะ555+)

Email:triphop4minute@gmail.com

แอดแล้วครับ

cancerzz
19th July 2011, 20:51
ใครสนใจไปเล่น RGC บ้าง

ถ้าไม่อยากเจอนู๊บ เจอเอ้าท์ เชิญได้ๆ http://www.rankedgaming.com/

มันเป็นเซิฟต่างประเทศนะ ประเทศอะไรไม่รู้ - -

ข้อดี
- ไม่เอ้าท์ (น้อยมากจริงๆ นอกจากปิงเยอะไป ถึงรีเกมส์)
- มีระบบแต้ม เพื่อคัดคนได้ (ถ้าเอ้าท์แต้มลด อะไรประมาณนี้)
- คนเก่งเยอะมาก เหมาะสำหรับคนที่คิดว่า เมืองไทยมันเล็กเกินไป (ผมคิดว่า ฝีมือพอๆกับ แชแนล TCG ใน Thaicybergame และเก่งกว่า Tour แน่นอน)
- เล่นโหมด -cm (เหมาะสำหรับคนที่ต้องการทีมเวิร์ค)
- ไม่เกรียน (อาจมีบ้าง แต่มันพิมพ์อะไรมา ก็แปลไม่ออกเหมือนกัน)

ข้อเสีย
- เน็ตไม่แรง ปิงเยอะ = แล็กมรณะ
- สื่อสารไม่ค่อยรู้เรื่อง (พิมพ์ไปว่า use eng for me อาจจะทำให้เข้าใจได้บ้าง แต่ศัพท์บางคำ ต้องพยายามเข้าใจหน่อย)
- เพราะมีแต้ม อาจทำให้เรากลายเป็นนู้บก่อนแข่ง
- คำสั่งในตัวไคลเอนท์ต้องอาศัยประสบการณ์ในความเข้าใจ

วิธีเล่น

1. โหลดมาแล้ว แตกไฟล์ จะได้โฟลเดอร์มา
2. เข้าไปในโฟลเดอร์ แล้วเปิด rcg
3. คลิก connect
4. login หรือ register
5. เปิดตัวเกมส์ขึ้นมา แล้ว Local Area Networks
6. เลือกห้องแล้วเชิญพบกับความมันส์

คำสั่งเล็กน้อยๆ (ในห้องรอเล่น)
!ready พร้อมที่จะเล่น ถ้าเราพร้อมแล้วให้พิมพ์เข้าไป พอทุกคนพิมพ์ครบกันหมดแล้ว เกมส์ก็จะเริ่ม
!ping เช็คปิง (ไม่ควรเยอะ)
!point ดูแต้มของคนทุกคนในห้อง

คำสั่งในเกมส์
!rehost เปลี่ยนโฮสต์ (เป็นการโหวต)
!votermk ไม่ค่อยแน่ใจ ไม่รุ้ว่าเป็นคำสั่งยอมแพ้หรือเปล่า
!ping
!drop # เตะ หมายเลขที่กำหนดออก (ต้องให้ทุกคนพิมพ์)

ใครสนใจเล่น ก็มาได้เลยครับ ใครสงสัยอะไรก็แอดเฟสบุ๊คผมมา หรือ pm ใเว็บนี้ก็ได้ครับ

cancerzz@hotmail.co.th

cancerzz
19th July 2011, 20:56
QUEEN OF PAIN ออกไอเทมอะไรเป็นหลักครับ

มันมีหลายทางนะ

ส่วนตัวผมก็จะประมาณนี้

- Boots of travel
- Linken's Sphere
- Monkey King Bar (แค่นี่เกมส์น่าจะจบแล้ว)
- Guinsoo (HEX)
- Stygian desolator

นอกนั้นก็แล้วแต่เถอะครับ แค่นี้ก็โหดบรมแล้วอ่ะ

book03214
20th July 2011, 05:52
อยากถามเพื่อนๆว่า invoker เรียกกันว่า อิน-โวค หรือว่า อิน-วอค อะครับ

worldeditor
20th July 2011, 21:12
มีใคร FW Port เป็นกันรึป่าว

PipeRed7
21st July 2011, 00:27
ไม่ได้เล่นดอทเอนานมากๆ ฮ่าๆ แต่ก็ทันได้เล่น huskar ที่ อัลติ มันพุ่งได้นะ แต่ก็เลิกแล้วแหละ ฮ่าๆ แอบ แว๊บๆ ไป เล่น ฮัสการ์ ดีกว่า ตัวโปรดเลย

ผลออกมาแล้วครับ ชนะใสๆ หัวใจ ฮัสการ์ การต่อสู้ จนเลือดหยดสุดท้าย ความท้าทาย ที่ต้อง ห่ำหั่นเพื่อให้ สเปคเตอร์ เกิด >< หนุกอ่ะ

BoRing
21st July 2011, 16:26
มีใคร FW Port เป็นกันรึป่าว
ผมทำได้ครับ
แต่ดำน้ำตามเว็บเอาอ่ะครับไม่ถึงกับแน่นอน ของผมเป็น ZyXEL ครับ
http://www.adslthailand.com/forum/viewtopic.php?f=21&t=44282

book03214
21st July 2011, 18:22
ผมทำได้ครับ
แต่ดำน้ำตามเว็บเอาอ่ะครับไม่ถึงกับแน่นอน ของผมเป็น ZyXEL ครับ
http://www.adslthailand.com/forum/viewtopic.php?f=21&t=44282
ททำไมผมทำแล้วครีมะได้นิ

BoRing
21st July 2011, 19:46
ของผม ZyXEL น่ะครับ ใช่อันเดียวกันรึเปล่า
ถ้าไม่ใช่ก็ขอชื่อรุ่นเราเตอร์หน่อยนะครับ

Tiair
21st July 2011, 19:51
ผมเล่นตัวไรดีครับ อยากเล่นแบบ ดันป้อมๆอ่ะ สดๆๆ หน่อยๆๆ

book03214
21st July 2011, 21:47
ผมเล่นตัวไรดีครับ อยากเล่นแบบ ดันป้อมๆอ่ะ สดๆๆ หน่อยๆๆ
Axe เลยดันป้อมขั้นเมพ

cancerzz
21st July 2011, 23:21

Pit Lord , Tourmented Soul , Geomancer , Nevermore , Enigma , Death Prophet , Broodmother

book03214
22nd July 2011, 18:25
Pit Lord , Tourmented Soul , Geomancer , Nevermore , Enigma , Death Prophet , Broodmother
เชียร์pit lord

worldeditor
22nd July 2011, 20:19

เราเชียร์ death prophet ชอบมากตัวนี้

dohsowhat
22nd July 2011, 23:34
ผมลงคอมใหม่อ่ะครับขอลิ้งค์แบบทั้งหมดรวมตัวเกมส์+เมพปัจจุบันให้หน่อยได้ไหมครับ หาไม่เจอจริง

worldeditor
23rd July 2011, 02:38
ผมลงคอมใหม่อ่ะครับขอลิ้งค์แบบทั้งหมดรวมตัวเกมส์+เมพปัจจุบันให้หน่อยได้ไหมครับ หาไม่เจอจริง

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=776

ของคนในบอร์ดน่ะ ช่วย thank เขาหน่อยก็ดีนะ

flukezuzayo
23rd July 2011, 14:13
55555555+

ชินแล้วฮ่าๆๆ :)

flukezuzayo
23rd July 2011, 14:27
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=776

ของคนในบอร์ดน่ะ ช่วย thank เขาหน่อยก็ดีนะ

ไป ขอบคุณ แล้วครับ

book03214
23rd July 2011, 22:28
มีไครอยู่บ้างหนอจะชวนdota

worldeditor
24th July 2011, 21:59
รู้สึกจะตกไปไกลแล้ว

เราต้องมีการเคลื่อนไหวหน่อยละ

book03214
25th July 2011, 00:59
กลับมาแล้วค๊าบบ

book03214
25th July 2011, 21:25
แนะนำการออกของ voidหน่อยครับผม:confused:

jkk
25th July 2011, 22:07
แนะนำการออกของ voidหน่อยครับผม:confused:

เอาแบบเบสิคเลยนะครับ

ต้นเกมส์

>รองเท้าไม้
>โล่เอจิ
>ขวานตัดต้นไม้(เอาไว้ลาสครีป+ฟาร์ม)
>เบอร์เซิร์ก
>คริติคอล(เล็ก)
>ยาฉะ< อันนี้เพิ่มแดเมจ วิ่งเร็วตีเร็ว แต่สำหรับผมคิดว่าโคตรไม่จำเป็นอย่างยิ่ง "วิ่งเร็ว!?" ทำไมในเมื่อมีท่ากระโดด+อัลติ "ตีเร็ว!?" แล้วจะออกเบอร์เซิร์กทำมะเขืออะไร

ส่วนท้ายเกมส์

เท้าไม้
คริติคอลใหญ่
เบอร์เซิร์ก
ขวานทอง(เอาไว้รีเลือดรีมาน่า เพราะตัวนี้ต้นเกมส์ออกแค่โล่เอจิพอ ไม่ต้องออกโล่บล็อค เพราะไม่ใช้)

ที่เหลือก็แล้วแต่เกมส์ครับ จะทำบัตเตอร์ฟลายก็ได้ ถ้าทีมมันมีพวกที่ต้องชนนานๆก็ ฮาร์ดไปเลยครับ หรือถ้ามีตัวที่ตีมิสบ่อยๆก็ ออกพวกมังกี๊ หรือถ้าเจอพวกสกิลเยอะๆก็ bkb

ส่วนตัวผมพอได้ เท้าไม้ โล่เอจิ ขวานตัด เบอร์เซิร์ก คริติคอลเล็ก ผมจะออก คริติคอลเล็กอีกอัน แล้วทำลูกแก้วไฟ(เอาไว้รีมาน่า) แล้วก็ขวานทองเลย ปรกติแค่นี้ก็ endได้แล้วครับ ไม่ก็ทีมมันออกก่อน

jkk
25th July 2011, 22:08
ช่วงนี้

ไม่หวั่น Hackmap

แต่กลัว โปร Kick

book03214
25th July 2011, 22:32
ช่วงนี้

ไม่หวั่น Hackmap

แต่กลัว โปร Kick
เล่นกันซักตายามดึกใหมครับผม

jkk
25th July 2011, 22:38
ผมครีไม่ได้นะ

book03214
26th July 2011, 03:22
ผมครีไม่ได้นะ
ครีไม่ได้เหมือนกัน:)

ok12345gogo
26th July 2011, 14:18
ขอร่วมด้วยคนนะครับ !!

แล้วก็อยากบอกคนในบอร์ดนี้ว่า ! อย่ายึดติดกับสายเดิม ๆ ที่เห็นคนอื่นเล่น

แนะนำสไนเปอร์อีกสายที่คนชำนาญแล้วนะครับ !

อัพ 2-1-2-1-2-4-3

ถึงอาจจะมีน้อยหรืิออาจจะไม่มีคนเล่นเลย แต่ก็แนะนำครับ ! 2-3 อาจจะยิงไกลยิงแรงก็จริง แต่เสียคือช่วยอะไรเพื่อนไม่ได้ นอกจาก Mini stun ท่า 2

ส่วนของที่ออกก็

ของต้นเกมส์ก็จะเป็น : รองเท้าผ่านครีำพ , Magic Stick , หน้ากาก Razor

ของ Late game : ขวานแยกร่าง , คริเล็ก(ใหญ่) , Butterfly , Avatar (BKB)

หลายคนอาจบอกว่า สไนเปอร์ไม่ออกดูดเลือด ก็กากน่ะสิ ! ลองเปลี่ยนมาใช้ Purge หรือ ดาบเบิร์นมานาดูนะครับ

เหมาะสำหรับคนที่ชำนาญแล้ว เพราะเนื่องจากไม่มี skill 3 หรือยิงไกล จำเป็นต้องเข้าไปยิงใกล้ ๆ + กับ Sniper ที่เลือดน้ิอยจึงเสี่ยงที่จะเข้าไปยิงใกล้ ๆ
เลยเหมาะกับคนที่ระวังตัวสูง

ลองเอาไปใช้ดูนะครับ !! อาจเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย สำหรับคนที่เบื่อวิธีเล่นเดิม ๆ

ฝาก Email ไว้นะครับ : mantea_2@hotmail.com
ไม่มีชื่อที่ TCG ที่ตายตัว , ขี้บ่นนิด ๆ เวลาเล่น , ไม่ถือสาคนออก , ไม่ว่าคนพึ่งหัดเล่น เพราะผมก็เคยหัดเล่นมาก่อนเช่นกัน !!

ok12345gogo
26th July 2011, 15:26
แนะนำอีก 1 ตัว ! (ขออภัยหากเข้าข่ายปั้มกระทู้ แต่มิได้มีเจตนาแต่อย่างใด)

Huskar - นักฆ่าบ้าเลือด *

Huskar เป็น Hero สาย Str ที่คนเล่นบ่อยมากใน TCG เนื่องจาก Map Version ใหม่ออกมาทำให้ Ulti ของ Huskar เปลี่ยนไปโดยไม่ต้องใช้ใกล้ ๆอีกต่อไป

การเก็บ LVL ใน Lane : แล้วแต่ lane เลยครับ ถ้าไป ตรงกลาง ก็คุม Lane ทั่วไป หรือก็ คือ ยืนหน้าครีพเลยครับ พออีกฝ่ายเข้ามาตีเรา หรือ Last Creep ก็ปาไฟไป 1 - 2 ที ! แค่นี้เองครับ ตอนต้น ๆ เกมส์

ท้ายเกมส์ : ท้ายเกมส์นี้ส่วนใหญ่จะ Ulti ใส่ตัวที่เลือด เยอะ ๆ หรือ น้อย ๆก็ได้ไม่มีปัญหา เพราะเนื่องจากลบ เลือดเป็น % อยู่แล้ว แต่ก็อย่าคิดว่า แลกเลือดแล้วเราจะได้ฆ่าเสมอไป ! ดูจังหวะ ดี ๆ หรือ รอให้เพื่อนเข้าแล้วค่อยเข้าตามก็ยังได้ครับ

การอัพสกิล : 2-3-2-3-2-4-3 / อัพจนท่า 2 - 3 จนเต็ม หรือ จะนำไปประยุกต์เป็นอย่างอื่นก็ได้ครับ

การออกของ : ตอนนี้ Huskar สายดูดเลือดกำลัง Hot แต่ผมแนะนำ

คทาฟ้า , กันเวทย์ (ลดเลือดตัวเองน้อยลงด้วย) , BKB หรือไม่ก็ สร้อย Heart !!

้Hero ร่วมทาง : ก็เยอะแยะครับที่ Stun เกือบทุกคนก็ได้หมด แต่ถ้าดีที่สุดก็แนะนำ Maiden ครับ

้Hero แพ้ทาง : ก็คงไม่พ้นตัว Stun อีกนั้นแหละครับ เพราะตั้งแต่เปลี่ยนเป็นวิ่งแล้ว Ulti เลยทำให้ Stun แล้วหยุดวิ่งไปเลย

!! ลองนำไปประยุกต์ดูนะครับ

อยากขอคำแนะนำ หรือ อยากรู้อะไรอีกก็ขอเข้ามาทาง Email หรือ กระทู้นี้นะครับ :D

ok12345gogo
26th July 2011, 21:46
ตอน huskar ulti มันเป็น immune นะจ๊ะ ออิอิอิออิอ

ขอโทษทีครับอาจมีการเข้าใจผิดนิดหน่อย แต่ก็ยังสามารถหยุด Ulti Huskar ได้อยู่ดี !!

Life Break cast mechanism changed : It now has a 600 cast range and causes Huskar to quickly dash forward towards the target. You are magic immune while running forward. If you get interrupted, the dash stops

นี่คือที่เว็บนอกเขียนไว้ว่าเปลี่ยนอะไรบ้าง !!

แปลจากข้างบนคือ
- Life Break สามารถร่ายได้จากระยะ 600 หน่วย และเมื่อร่ายเสร็จก็จะพุ่งเข้าไปประชิดตัวเป้าหมายทันที ฮีโร่ตัวนี้จะอยู่ในสภาพ Immune Magic ระหว่างที่พุ่ง แต่ถ้าเราโดนก่อกวนการพุ่งจะโดนยกเลิกทันที

ขอบคุณสำหรับคำแปลและเว็บนอกซึ่งเขียนรายละเอียดไว้ครับ !!

Credit : http://www.playdota.com/changelogs/6.72
: http://www.thaicybergames.com/main/showthread.php?t=47759&page=1

book03214
26th July 2011, 22:51
ขอโทษทีครับอาจมีการเข้าใจผิดนิดหน่อย แต่ก็ยังสามารถหยุด Ulti Huskar ได้อยู่ดี !!

Life Break cast mechanism changed : It now has a 600 cast range and causes Huskar to quickly dash forward towards the target. You are magic immune while running forward. If you get interrupted, the dash stops

นี่คือที่เว็บนอกเขียนไว้ว่าเปลี่ยนอะไรบ้าง !!

แปลจากข้างบนคือ
- Life Break สามารถร่ายได้จากระยะ 600 หน่วย และเมื่อร่ายเสร็จก็จะพุ่งเข้าไปประชิดตัวเป้าหมายทันที ฮีโร่ตัวนี้จะอยู่ในสภาพ Immune Magic ระหว่างที่พุ่ง แต่ถ้าเราโดนก่อกวนการพุ่งจะโดนยกเลิกทันที

ขอบคุณสำหรับคำแปลและเว็บนอกซึ่งเขียนรายละเอียดไว้ครับ !!

Credit : http://www.playdota.com/changelogs/6.72
: http://www.thaicybergames.com/main/showthread.php?t=47759&page=1
ข้อมูลแน่นจริงๆ

book03214
26th July 2011, 23:51
วันนี้ผมมาแนะนำHeroที่เหมือนจะไม่เทพแต่เล่นดีๆโหดแน่นอน
นั่นก็คือhttp://gamerdb.online-station.net/files/dota/hero/35.gif
Razor
Lightning Revenant
สกิลที่อัพ อัพ 1 2 3 1 2 4
สกิล 1 http://gamerdb.online-station.net/files/dota/skill/151.jpg : เมื่อกดสกิล วงสายฟ้าวงนอกท่าโดนศัตรูจะแรงมากแต่ท่าโดนศํตรูในวงในจะเบามาก Min damage 200. Max 350
สกิล 2http://gamerdb.online-station.net/files/dota/skill/152.gif : ดูดดาเมจฝ่ายนู้นวิธีที่ผมใช้คือ เมื่อเราสู้กับศัตรูเราควรกดสกิล นี้แล้วพอเราดูดขอให้ดูดาเมจเราด้วยครับ
พยายามอย่าวิ่งหนีมันท่าเราใช้สกิลนี้ มันจะดูดดาเมจ ดูดมากสุดที่ผมเคยเห็น +300!!! เลยทีเดียว (ดาเมจอยู่ได้นาน 13วินาที)
สกิล 3 http://gamerdb.online-station.net/files/dota/skill/153.jpg : เพิ่ม Move Speed ตามเลเวลของสกิล และถ้ามีศัตรูใช้สกิลใส่ Razor จะทำ Damage ตามเลเวลของสกิล และ Purge เป้าหมาย
สกิล 4 http://gamerdb.online-station.net/files/dota/skill/154.jpg : ( เรียกเมฆสายฟ้าอันบ้าคลั่งบนหัวของ Razor จะทำการโจมตีเป้าหมายรอบ ๆ ตัว โดยจะโจมตีเป้าหมายที่ HP น้อยที่สุดในบริเวณนั้นก่อน) ท่าใช้สกิลนี้แล้วฝ่ายศัตรูวิ่งหนีแนะนำให้เราวิ่งตาม
ครับผมอย่าวิ่งแล้วตีให้เราวิ่งนำหน้า แล้วเมฆบนหัวเราจะยิงมันเองครับผม

เทคนิคการเล่น : ต้นเกมนี้เราจะสู้ไครไม่ค่อยได้เลยครับผมเพราะเราค่อนข้างจะเปราะ(มั้ง)แนะนำอย่าตีตอดศัตรู
แบบบ้าคลั่ง ให้เราตีตอดพอประมาณ และเมื่อถึงเวลาต่อสู้ให้ สกิล 1แล้วต่อด้วยสกิล 2 เลยครับผม แล้วก็กดUltiเลยครับผม
แนะนำให้กดสกิล 2แล้วโจมตีฝ่ายนู้นเลยมันจะดูดดาเมจเรื่อยๆครับผมUltiควรใช้เวลาไล่ล่าฝ่ายนู้นเพราะเวลาallส่วนมากจะมี
Creep ขวางอยู่ทำให้UltiของเราไปโจมตีCreepแทน

ไอเทมที่ออก (สำหรับผม) http://gamerdb.online-station.net/files/dota/item/115.jpg http://gamerdb.online-station.net/files/dota/item/58.gif (AGI) http://gamerdb.online-station.net/files/dota/item/96.gif http://gamerdb.online-station.net/files/dota/item/75.gif http://gamerdb.online-station.net/files/dota/item/92.gif http://gamerdb.online-station.net/files/dota/item/79.gif

book03214
27th July 2011, 00:23
http://www.youtube.com/watch?v=CXxJqnecCb8

worldeditor
27th July 2011, 01:08
http://www.indyxgen.com/fo​rum/viewtopic.php?f=3&t=57

มีใครสนใจบ้างครับ

book03214
27th July 2011, 02:37
http://www.indyxgen.com/fo​rum/viewtopic.php?f=3&t=57

มีใครสนใจบ้างครับ
อะไรอะครับผมเข้าเวปไม่ได้

ok12345gogo
27th July 2011, 08:40
อย่าลืม Update ! เรื่อง DotA2 นะครับ

เผย Spec เครื่องออกมาแล้ว ! ถึงหลายคนจะบอกว่าเล่นฟรี ! เกรียนเยอะก็เถอะ
แต่สำหรับผมแล้วถือว่าเป็นข่าวดีครับที่ทำออกมาให้เล่นฟรี ! เพราะยังไม่มีรายได้เป็นของตัวเอง และไม่ค่อยอยากเก็บตังมาเสียเพราะเกมส์ !
ถึงจะมีเกรียนก็เถอะ ยอมรับได้ครับ เพราัะยังไงก็หนีไปพ้น :D

41uve12
27th July 2011, 09:33

*ข้อแนะนำ

Basic Item

-Bracer

Core Item

-Mekansm

Luxury Item

ETC Item

meepo แนะนำเลยนะครับฝึก control หน่อยก็โหดละสายนี้
อัพ poof นำ กะอัพ จับตาม
slow ไม่จำเป็นครับ อัพ stat คุ้มกว่าเยอะ ตัวปลอมมันเลือดน้อยมาก

damage หลักมาจากการ poof เลยครับช่วงก่อนกระโดด กับกระโดดถึง (คือถ้ากระโดดอยู่กับที่ก็เดเมจ*2)

item สำคัญนะ
powerthread (str)
vldimir's
mekansm

คทาฟ้า

assult courass

heart แพงไปครับ ถ้าจะซื้อก็ออกแค่ 3200 ก็พอแล้ว

ok12345gogo
27th July 2011, 10:30
แนะนำ Hero ที่คนมองข้าม !

Windrunner : ธนูลมกรด

Hero ที่ผู้เล่นใหม่ มองข้ามไปเพราะ ยิงช้า ulti ใช้ยาก Stun ใช้ยาก !!
เปลี่ยนความคิดใหม่เพราะเพียงแค่การเล่นเพียงครั้งเดียว ! ลองเล่นไปเรื่อย ๆ แล้วจะบอกว่าเป็น Hero ที่ใช้ได้เลยทีเดียว

แนวทางการเล่นใน Lane : Last creep , ยิงศัตรู + กับใช้สกิลลดเลือดฝ่ายตรงข้ามบ่อย ๆ

ต้นเกมส์ : เป็นตัว Damage ที่ยิงช้าแต่ยิงแรง + กับยิงไกลในระยะนึง และมีสกิลแรง+ Stun
กลางเกมส์ : เป็นตัว Damage Backup คือ ยืนทำ Damage อยู่ด้านหลัง อาศัยจังหวะ Stun และ Ulti ที่ดี ในการเก็บศัตรู
ท้ายเกมส์ : ทำหน้าที่คล้าย ๆ กลางเกมส์ (แต่เน้นของ Support Team จะดีกว่าเพราะช่วงท้ายเกมส์จะทำ Damage ไม่เยอะเท่าตัวอื่น) หรือเน้นจบเกมส์เร็วครับ !!

Skill :

http://media.playdota.com/hero/54/skill-0.JPGhttp://media.playdota.com/hero/54/skill-1.jpghttp://media.playdota.com/hero/54/skill-2.JPGhttp://media.playdota.com/hero/54/skill-3.JPG

Shackleshot (Skill 1) : เป็นสกิล Stun ขังกับต้นไม้ หรือ Creep ฝั่งศัตรู และ Hero ฝั่งศัตรู !!
Powershot (Skill 2) : เป็นสกิลทำ Damage หากอัพเต็มมี Damage ถึง 360 ! แต่สกิลนี้ยิ่งยิงผ่านทะลุ Creep หรือ ต้นไม้มากเท่าไหร่ Damage ก็จะลดลงเท่านั้น !!
Windrunner (Skill 3) : เป็นสกิลเพิ่ม MS (วิ่งเร็ว) หากอัพเต็มจะอยู่นานถึง 5 วิ ! และตลอดระยะ 5 วิ ที่ Skill มีผลอยู่นี้จะทำให้ศัตรูที่เข้ามาโจมตีเราจะโจมตีไม่โดน (Miss) [ไม่มีผลกับ Skill]
Focus Fire (Skill 4) : เป็นสกิล Target หรือล็อคใส่เป้าหมาย (ได้ทุก Unit) ! จะยิงศัตรูที่ล็อคด้วยความเร็วสูงสุด หากอัพเต็มจะลด Damage (การโจมตีของสกิลนี้จะลด Damage ลง) 30% จาก Damage จริง ! สกิลจะหยุดลง หรือ ไร้ผล ก็ต่อเมื่อ Unit ที่เราล็อคตาย หรือ เราเปลี่ยนไปโจมตีตัวอื่นแทน

การอัพ Skill : 2-3-2-1-2-4-2-3-1-3-4-1-3-1-+-4

ของต้นเกมส์ :
http://media.playdota.com/items/34/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/34/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/34/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/22/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/24/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/23/icon.jpg
หรือ
http://media.playdota.com/items/34/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/34/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/32/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/23/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/22/icon.jpg
ตามนี้ครับ
:ask อาจเกิดขอสงสัยของผู้เล่นใหม่ว่า ทำไมต้องซื้อเืลือดเยอะขนาดนั้น ??
:answer เพราะว่ายิ่งยืนใน Lane ได้นานเท่าไหร่เราก็รักษาป้อมของเราได้นานเท่านั้น และอีกอย่างคืืออยู่ใน Lane ได้นาน โดยไม่ต้องเสียเวลาเก็บ LVL

ของช่วงกลางเกมส์ :
http://media.playdota.com/items/91/icon.jpg หรือ http://media.playdota.com/items/66/icon.jpg
http://media.playdota.com/items/89/icon.jpg หรือ http://media.playdota.com/items/90/icon.jpg
(ที่เหลือก็แล้วแต่นะครับ แต่อยากให้ออกของที่ + เลือด)

ท้ายเกมส์ :
http://media.playdota.com/items/772/icon.jpg หรือhttp://media.playdota.com/items/100/icon.jpg
http://media.playdota.com/items/88/icon.JPG http://media.playdota.com/items/108/icon.jpg << (ของสำคัญไม่ควรมองข้าม)

ของที่เน้นทาง Support (แนะนำ)
http://media.playdota.com/items/101/icon.jpg http://media.playdota.com/items/99/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/110/icon.jpg

นี่เป็นการแนะนำเบื้องต้น ไม่อาจเจาะลึก - ละเอียดได้
อยากให้ประสบการณ์การเป็นครู มากกว่า ทฤษฏี !! ลองนำไปใช้ หรือประยุกต์ดูครับ !!

ok12345gogo
27th July 2011, 10:56
meepo แนะนำเลยนะครับฝึก control หน่อยก็โหดละสายนี้
อัพ poof นำ กะอัพ จับตาม
slow ไม่จำเป็นครับ อัพ stat คุ้มกว่าเยอะ ตัวปลอมมันเลือดน้อยมาก

damage หลักมาจากการ poof เลยครับช่วงก่อนกระโดด กับกระโดดถึง (คือถ้ากระโดดอยู่กับที่ก็เดเมจ*2)

item สำคัญนะ
powerthread (str)
vldimir's
mekansm

คทาฟ้า

assult courass

heart แพงไปครับ ถ้าจะซื้อก็ออกแค่ 3200 ก็พอแล้ว

จากการอ่านแล้ว จะเห็นว่าคนส่วนใหญ่สนใจ Meepo เยอะเพราะ เป็น Hero ที่เล่นยากแต่โหดถึงโหดมาก *

สำหรับผมแล้ว Item สำหรับ Meepo คือ :

http://media.playdota.com/items/92/icon.jpg หรือ http://media.playdota.com/items/66/icon.jpg
http://media.playdota.com/items/122/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/121/icon.jpg
http://media.playdota.com/items/765/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/14/icon.jpg
http://media.playdota.com/items/769/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/770/icon.jpg
http://media.playdota.com/items/120/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/106/icon.jpg

เลือกออกตามสถานการณ์นะครับ (ย้ำ เลือกออกตามสถานการณ์)

:ask ทำไมต้องออก Blink , Boots Warp , กลอง
:answer ตอบทีละอันเลยนะครับ !
1. Blink : มีประโยชน์ในจังหวะปะทะอย่างมากหรือตัวที่หลุดมาเดี่ยว ๆ (เหมาะกับคนที่ชำนาญมาก ๆ) เพราะมีโอกาสฆ่าได้เกือบ 100% เลยทีเดียว
2. Boots Warp : มือใหม่หรือมือเก่าที่ไม่รู้ - เนื่องจาก Meepo สามารถมีรองเท้าได้ถึง 4 ตัว = วาปได้ 4 ตัวนั้นแหละครับ ไม่ใช่ว่าตัวนึงวาปแล้ว อีกตัวจะติด Cooldown นะครับไม่ใช่นะครับ เหมาะสำหรับเก็บ LVL และดันป้อมเป็นอย่างมาก
3. กลอง : เป็นที่รู้กันอยู่แล้วว่า Meepo จะเก่งก็เมื่อมีของ Aura ! Item นี้ออกมาใหม่จึงไม่ค่อยมีใครออก เพราะใช้ได้แค่ 4 ครั้งเท่านั้น แต่ + AS 5% และ + MS 5%(หากกดจะเพิ่มเป็น 10 % ทั้ง AS,MS)! เป็น Item ที่ดีสำหรับ Meepo ครับ :D !

หากข้อความใดผิดพลาด หรือ ไม่เป็นจริง ! ช่วยตักเตือน หรือ วิจารณ์หน่อยนะครับ ! ขอบคุณ :)

momind
27th July 2011, 11:15
ลูกติดงอมแงม กลุ่มใจ

jkk
27th July 2011, 14:08
ครีไม่ได้เหมือนกัน:)

แหง่ะ :sweat

book03214
27th July 2011, 14:26
อย่าลืม Update ! เรื่อง DotA2 นะครับ

เผย Spec เครื่องออกมาแล้ว ! ถึงหลายคนจะบอกว่าเล่นฟรี ! เกรียนเยอะก็เถอะ
แต่สำหรับผมแล้วถือว่าเป็นข่าวดีครับที่ทำออกมาให้เล่นฟรี ! เพราะยังไม่มีรายได้เป็นของตัวเอง และไม่ค่อยอยากเก็บตังมาเสียเพราะเกมส์ !
ถึงจะมีเกรียนก็เถอะ ยอมรับได้ครับ เพราัะยังไงก็หนีไปพ้น :D
Likeใช่เลยผมอยากบอกว่าไม่มีรายได้ของฟรีที่รอคอย

ok12345gogo
27th July 2011, 15:55
Goblin Techies

Hero ที่คนไทยบ่นกันนักว่าไม่อยากเอามาร่วมทีม !!

Advanced Statistics
Affiliation: Sentinel
Attack Animation: 0.5 / 0.5
Damage: 29 - 31
Casting Animation: 0 / 0.51
Armor: 0.96 Base
Attack Time: 1.7
Movespeed: 270
Missile Speed: 900
Attack Range: 650
Sight Range: 1800 / 800

Skill :
http://media.playdota.com/hero/107/skill-0.JPGhttp://media.playdota.com/hero/107/skill-1.JPGhttp://media.playdota.com/hero/107/skill-2.JPGhttp://media.playdota.com/hero/107/skill-3.JPG

หลายคนอาจสงสัยว่าท่าไหนเป็นเวทย์ ท่าไหนเป็นกายภาพ .. อ่านด้านล่างได้เลยครับ !!
1.Land Mines (Skill 1) : Skill นี้เป็นแบบ Mixed หรือ ผสมนั้นแหละ คือเป็นทั้งเวทย์และทั้งกายภาพ
2.Stasis trap (Skill 2) : Skill นี้ไม่มีบอกครับ ก็คือไม่มี Damage ! เป็นสกิลสตั้นครับ จะทำงานเมื่อศัตรูอยู่ีในระยะ 200AOE ประมาณ 2 วินาีที จะทำการ Stun ในระยะ 450 AOE ครับ !
3.Suicide Squad, Attack! (Skill 3) : Skill นี้เหมือน Skill1 ครับ คือแบบผสม
4.Remote Mines (Skill 4) : Skill นี้เป็นแบบ เวทย์ครับ !!

การอัพ Skill : 1-3-1-2-1-4-1-2-1-2-4-2-+-+-+-4
หรือ 1-+-1-+-1-4-1-3-2-2-4-2-2-+-+-4 !!
____________________________________________________________________________________________________

แนวทางการเล่น :
วางระเบิดตามเนินต่าง ๆ ครับ และพยายามวางตามทางบังคับเดิน หรือ ทางที่แคบ ๆ เพื่อให้โดนระเบิดเต็ม ๆ ครับ !!
พยายามยามออกนอก Lane มากครับ ! เพราะจะทำให้ไม่ได้้ LVL แล้วยังทำให้เสียเวลาเก็บตังอีกด้วย เอาระเบิดที่วางเพื่อจะกำจัดศัตรู หรือ ที่วางตามรูนเอามาวาง ทางที่ ใกล้ ๆ Lane เก็บ LVL ดีกว่า ! เพื่อกัน Lane อื่น Gank หรือ กันตัว Ganker ที่เข้ามาดักฆ่าเราจะมีประโยชน์กว่า
ต้นเกมส์ควรเก็บ LVL ให้นำคนอื่นหรือทำลายป้อมฝั่งตรงข้ามให้มาก ๆ เพื่อเก็บเงินในการออกของ !!

การออกของ :

http://media.playdota.com/items/762/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/763/icon.jpg

ของสองอย่างนี้ก็อยู่ยาวเลยครับ ! เก็บตังรอออกของตามข้างล่างเลยครับ !

http://media.playdota.com/items/106/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/101/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/102/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/99/icon.jpg
____________________________________________________________________________________________________

Goblin Techies เป็น Hero อาศัยความชำนาญ ความคุ้นเคยของแผนที่ และความเอาตัวรอดสูง
หากจริงจังกับ Hero ตัวนี้ ให้อดทน เพราะหากเริ่มต้นจากการเล่น Hero ตัวนี้ไ่ม่เป็นเลย เพื่อนในทีมอาจจะออกหรือด่าเป็นส่วนมาก !

อีก 1 ตัวที่แนะนำครับ ! Hero นอกสายตาใช่ว่าจะไม่เก่งเสมอไป :D

BoRing
27th July 2011, 16:25

เล่นในสตรีมใช่ป่าวครับ Dota2

ok12345gogo
27th July 2011, 16:29
เล่นในสตรีมใช่ป่าวครับ Dota2

ข่าวออกมาว่า ผ่าน Steam นะครับ ! ต้องรองานเปิดตัวผ่านไปสักระยะ แล้วค่อยมาดูข่าวเอาครับว่า
ทางผู้ผลิตเอาอะไรมาให้ดู ต้องทำอย่างไรถึงจะเล่นได้ และจะได้เล่นเมื่อไหร่ ครัับ !!

INDY.Xp|AbSo2T
27th July 2011, 18:20
เปิดรับสมัคร Jokergmaeth Dota Tournament แล้วนะครับ

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=7630

book03214
27th July 2011, 18:37
เปิดรับสมัคร Jokergmaeth Dota Tournament แล้วนะครับ

ขอบายเพราะapemผมยังไม่ไหวเลย

copskyline5
27th July 2011, 19:53
ผมว่าถ้าให้ดีสุดสำหรับความคิดผมนะ มันต้องประสบการณ์และTeam Work
เล่นให้เข้าขากัน แบบนี้แหละครับสำหรับความคิดผม :p

worldeditor
27th July 2011, 21:51

Hero ที่คนไทยบ่นกันนักว่าไม่อยากเอามาร่วมทีม !!

Skill :
http://media.playdota.com/hero/107/skill-0.JPGhttp://media.playdota.com/hero/107/skill-1.JPGhttp://media.playdota.com/hero/107/skill-2.JPGhttp://media.playdota.com/hero/107/skill-3.JPG

หลายคนอาจสงสัยว่าท่าไหนเป็นเวทย์ ท่าไหนเป็นกายภาพ .. อ่านด้านล่างได้เลยครับ !!
1.Land Mines (Skill 1) : Skill นี้เป็นแบบ Mixed หรือ ผสมนั้นแหละ คือเป็นทั้งเวทย์และทั้งกายภาพ
2.Stasis trap (Skill 2) : Skill นี้ไม่มีบอกครับ ก็คือไม่มี Damage ! เป็นสกิลสตั้นครับ จะทำงานเมื่อศัตรูอยู่ีในระยะ 200AOE ประมาณ 2 วินาีที จะทำการ Stun ในระยะ 450 AOE ครับ !
3.Suicide Squad, Attack! (Skill 3) : Skill นี้เหมือน Skill1 ครับ คือแบบผสม
4.Remote Mines (Skill 4) : Skill นี้เป็นแบบ เวทย์ครับ !!

การอัพ Skill : 1-3-1-2-1-4-1-2-1-2-4-2-+-+-+-4
หรือ 1-+-1-+-1-4-1-3-2-2-4-2-2-+-+-4 !!

วางระเบิดตามเนินต่าง ๆ ครับ และพยายามวางตามทางบังคับเดิน หรือ ทางที่แคบ ๆ เพื่อให้โดนระเบิดเต็ม ๆ ครับ !!
พยายามยามออกนอก Lane มากครับ ! เพราะจะทำให้ไม่ได้้ LVL แล้วยังทำให้เสียเวลาเก็บตังอีกด้วย เอาระเบิดที่วางเพื่อจะกำจัดศัตรู หรือ ที่วางตามรูนเอามาวาง ทางที่ ใกล้ ๆ Lane เก็บ LVL ดีกว่า ! เพื่อกัน Lane อื่น Gank หรือ กันตัว Ganker ที่เข้ามาดักฆ่าเราจะมีประโยชน์กว่า
ต้นเกมส์ควรเก็บ LVL ให้นำคนอื่นหรือทำลายป้อมฝั่งตรงข้ามให้มาก ๆ เพื่อเก็บเงินในการออกของ !!

การออกของ :

http://media.playdota.com/items/762/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/763/icon.jpg

ของสองอย่างนี้ก็อยู่ยาวเลยครับ ! เก็บตังรอออกของตามข้างล่างเลยครับ !

http://media.playdota.com/items/106/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/101/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/102/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/99/icon.jpg

Goblin Techies เป็น Hero อาศัยความชำนาญ ความคุ้นเคยของแผนที่ และความเอาตัวรอดสูง
หากจริงจังกับ Hero ตัวนี้ ให้อดทน เพราะหากเริ่มต้นจากการเล่น Hero ตัวนี้ไ่ม่เป็นเลย เพื่อนในทีมอาจจะออกหรือด่าเป็นส่วนมาก !

อีก 1 ตัวที่แนะนำครับ ! Hero นอกสายตาใช่ว่าจะไม่เก่งเสมอไป :D

ผมชอบออก ยิ่งคนเล่นดีๆแก้สถานการณ์ให้หลายครั้งแล้ว

BoRing
27th July 2011, 22:14

สงสัยครับว่าต้องวางระเบิดใส่ครีปเรื่อยๆเลยรึเปล่าครับ
รึวางแค่ดักทางเท่านั้น

book03214
27th July 2011, 22:25

สงสัยครับว่าต้องวางระเบิดใส่ครีปเรื่อยๆเลยรึเปล่าครับ
วางใส่ครีฟก็คือเอาตังครีฟวางดักทางก็คือฆ่ามาน
มันควบคู่กันได้ครับ

worldeditor
28th July 2011, 01:23
book03214 นับวันนับเก่งนะ
55
:):declare

worldeditor
28th July 2011, 01:36
-ทุกคนรู้จัก deny ไหม เราสามารถ deny อะไรได้บ้าง

book03214
28th July 2011, 01:37
55
เพราะพวกนายเล่นด้วยผมถึงชนะ
ครับผมเล่นคนเดียวก็ไม่ต่างกับ newbie

ok12345gogo
28th July 2011, 07:45

วางดักทางไว้กันตุ๋ยครับ ! ส่วนวางใส่ Creep นั้น ได้ตังชัวร์ ๆ ทั้งยังทำให้ มีเวลาพอวางระเบิดดักทา่งเพิ่มเติม
เนื่องจากมีหมอก เพราะ Creep ฝั่งศัตรูไม่มี

ok12345gogo
28th July 2011, 07:53
-ทุกคนรู้จัก deny ไหม เราสามารถ deny อะไรได้บ้าง

Deny ก็คือ Denied หนิครับ

หรือไม่ใช่เอ่ย ??

ok12345gogo
28th July 2011, 09:24
55

หวังว่าัสักวันจะมีโอกาสได้เล่นด้วยนะครับ :)

ringthecat
28th July 2011, 09:59
ผมชอบเล่น Supporter และ จะออก Boot of speed ก่อน เพาะว่า ไม่ชอบทีมันวี่งช้า, เพาะว่าในต่อนแรกไม่ได้จะไปไล่ Kill ไครอยู่ละ. ผมเห็นแต่วีทีการเล่น เอาแบบ Advance น่อยดี่ เช็นการ Counter Charge of Darkness ของ Barathum และ Life Break ของ Huskar จะทำอย่าไร ถ้าเราเป็น Supporter อย่าง Chen, Shadow Priest, Maiden

ok12345gogo
28th July 2011, 13:37
ผมชอบเล่น Supporter และ จะออก Boot of speed ก่อน เพาะว่า ไม่ชอบทีมันวี่งช้า, เพาะว่าในต่อนแรกไม่ได้จะไปไล่ Kill ไครอยู่ละ. ผมเห็นแต่วีทีการเล่น เอาแบบ Advance น่อยดี่ เช็นการ Counter Charge of Darkness ของ Barathum และ Life Break ของ Huskar จะทำอย่าไร ถ้าเราเป็น Supporter อย่าง Chen, Shadow Priest, Maiden

:answer สิ่งที่ Support ส่วนใหญ่ที่นำไปแข่ง ทั้งในประเทศและต่างประเทศนั้นคือ Ganker ! หรือวิ่งตุ๋ยตั้งแต่ LvL 1 เป็นต้นไป สำหรับทีมโดยเฉพาะ เนื่องจากต้องมีความเขาขากัน และ ความเข้าใจกันในส่วนใหญ่ !!

แต่การเล่นธรรมดาทั่วไปในบ้านเราหรือคนส่วนใหญ่เรียกว่า PB ยังไม่ค่อยเป็นที่ยอมรับ ! เพราะเนื่องจาก Lategame ทำอะไรไม่ค่อยได้
(แต่ถ้าหาก Gank เป็นล่ะก็ อีกเรื่องนึงครับ !)

แนะนำ * หากมีจำนวนผู้เล่นตั้งแต่ 1 คนขึ้นไปใน Lane แนะนำให้ ยืนหน้าครีพ เพื่อไม่ให้อีกฝ่าย เข้ามา Last Creep ได้
และพยายามออกของที่ + เลือดไว้ เพราะส่วนใหญ่ Support จะเป็นสาย Int วิ่งช้า เลือดน้อย

ไม่แนะนำ * วิ่งเร็วอาจจำเป็นก็จริง แต่ ไม่เหมาะกับ Suport เท่าไหร่ เพราะใส่ Skill หยุดหรือนืด(Slow)หรือใช้ Skill Damage หลัก ๆ ให้โดนก็พอครับ
การวิ่งตีของ Support คือกดโจมตี แล้ว วิ่งไปข้างหน้าแล้วตีต่อ ต้องควบคุมตลอดเวลา ไม่ใช่คลิกที่ตัว ศัตรู แล้วปล่อยให้ มันตีไป ! นี่เป็นเหตุผลที่คนส่วนใหญ่เล่น Support แล้ว ออกรองเืท้าก่อนเพราะวิ่งตีไม่ทัน แต่หากตีแล้ววิ่งดัก แล้วตีต่อ ! ก็จะทำให้ตีได้หลายทีอยู่

ส่วนเรื่อง Skill ของ Barathrum และ Huskar

หากเป็นคนออกของเร็วให้ออก Linken's Sphere หากกลัว Skill 1 ของ Barathrum และ Ulti Huskar (แก้ได้โดยตรง)
เพราะเนื่อง Skill ของทั้งคู่เป็นแบบ Target หรือ เลือกเป้าหมาย จึงทำให้สกิล ไม่มีผลแ่ต่อย่างใด

ความสามารถของ Linken's Sphere

+15 All Stats
+6 HP/sec regeneration
+150% mana regeneration
Spell Block (passive)

Cooldown ของ Linken's Sphere คือ 20 วิ Skill 1 ของ Barathrum อยู่ที่ 40 วิ ยังไงก็ใช้กับคนที่ออกไม่ได้ นอกซะจากว่ายังติด Cooldown อยู่ อีกอย่างครับ หาก Barathrum ใช้สกิลกับเรา ในระยะประมาณ 2500 - 3000 AOE จะเห็น Icon Skill ของมันด้านล่างครับ สังเกตุบ่อย ๆ อาจจะช่วยได้

____________________________________________________________________________่______________________

:ask แล้วต้นเกมส์ล่ะ ไม่มีของ เลือด ก็น้อย จะหนียังไง ?
:answer ตามที่บอกไปนะครับ พยายามออกของ + เลือด หรือ ไปกับเพื่อนร่ิวมทีม อย่าพยายามไปกันคนละทิศคนละทาง หากโดน Skill แล้วอยู่คนเดียว ให้ตั้งสติหากมี สกิลไหน หยุดมันได้ เช่น Stun , อื่น ๆ ให้ใส่ไปแล้ววิ่งหนี โดยการบังคับตัวละครบ่อย ๆ

:ask Huskar มีวิธีแก้ยังไงล่ะ ?
:answer Huskar แก้ทางได้หลากหลายจะบอกเป็นข้อ ๆ นะครับ

1. http://media.playdota.com/items/114/icon.jpg Blade mail : เห็นมันกำลัง Ulti ใส่เรา ก็กดไปเลยครับ เป็นที่รู้ ๆ กันว่า Ulti Huskar ลดเลือดตัวมันเองด้วย ลดเลือดเราด้วย - หากเจอ Blade mail ที่เราลดเลือดตัวเองเยอะอยู่แล้ว + กับสะท้อนที่มันลดเลือดเราไป ก็จุกเหมือนกันครับ ใส่ Skill ไป 2 - 3 สกิลดับแน่นอน

2.http://media.playdota.com/items/108/icon.jpg Black King Bar (BKB) : หาก Huskar กด Ulti ใส่เราขณะที่ Avartar หรือ BKB มีผลอยู่นั้นเลือดจะไม่ลดครับ และยังสามารถกัน Skill อื่น ๆ ได้อีกด้วย

3.http://media.playdota.com/items/26/icon.jpg Observer Ward หรือ Ward : ของสำคัญ สำหรับต้นเกมส์ กลางเกมส์ ท้ายเกมส์ กันตุ๋ยได้เป็นอย่างดี ปักในที่ดี ๆ แล้วหนีก่อนที่มันจะมาล่ะก็ ไม่มีทางที่จะทำอะไรเราได้อยู่แล้ว 55

4.http://media.playdota.com/items/116/icon.jpg Hood of Defiance หรือ HoD หรือ กันเวทย์ : กันเวทย์ถึง 30% ช่วยได้เยอะรับ แถมยัง Regen Hp 8/sec เลยทีเดียว

อาจมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ ^^ ! ลองนำไปประยุกต์ดู :D

ปล. กรุณาพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ

ok12345gogo
28th July 2011, 14:40
ถือโอกาศแนะนำตัว Support เลยละกันครับ !

Crystal Maiden , Maiden

Attack Animation: 0.55 / 0
Damage: 38 - 44
Casting Animation: 0.3 / 2.4
Armor: 1.24
Base Attack Time: 1.7
Movespeed: 280
Attack Range: 600

Skill :
http://media.playdota.com/hero/34/skill-0.jpghttp://media.playdota.com/hero/34/skill-1.JPGhttp://media.playdota.com/hero/34/skill-2.JPGhttp://media.playdota.com/hero/34/skill-3.jpg

การอัพ Skill :
2-3-1-3-3-4-2-3-1-2-4-1-2-1-+-4 (การอัพเป็นสาย Support นะครับ ไม่เน้นความแรงของ Skill / เน้นการ Regen Mana ของทีมเป็นหลัก)

http://media.playdota.com/items/34/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/34/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/31/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/29/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/23/icon.jpg

ของกลางเกมส์
http://media.playdota.com/items/14/icon.jpg << สมควรออกเป็นอย่างมาก *
http://media.playdota.com/items/755/icon.jpg หรือ http://media.playdota.com/items/121/icon.jpg

ของท้ายเกมส์ และ อื่นๆ :
http://media.playdota.com/items/92/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/101/icon.jpg
http://media.playdota.com/items/99/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/108/icon.jpg
http://media.playdota.com/items/110/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/106/icon.jpg

ตัวนี้ขอไม่สอน ทฤษฏีนะครับ !! แล้วแต่คนเล่น แล้วแต่สถานการณ์

นำไปประยุกต์ หรือ นำไปใช้ได้ครับ :)

ringthecat
28th July 2011, 16:58
Sorry For Bad Thai Typing Just learn how to type.
ขอบคุณครับ แต่ว่า ถ้าได้ Linken ละเกมคงจบละ คงไม่ไหวรอก ออก Linken ก่อนคงไม่ต้องทำไร คงต้องฟามสัก 20 นาทีมัง ถีงจะได้ . ผมว่า Maiden ไม่ต้องทำไรมาก Wards + Magic wand + Power Tread + Blink Dagger จบ . เล่นแบบทำมะดา ก่อ ได้ Blink + 3 Nulls คงปวนได้ทังเกม ถ้าไม่มี Stunner ในเกมมากเกีนไป. วีทีการของคุณ Ok12345gogo ก่อดีนะ Support แบบไม่ต้องทำไรมาก

ok12345gogo
28th July 2011, 17:37
Sorry For Bad Thai Typing Just learn how to type.
ขอบคุณครับ แต่ว่า ถ้าได้ Linken ละเกมคงจบละ คงไม่ไหวรอก ออก Linken ก่อนคงไม่ต้องทำไร คงต้องฟามสัก 20 นาทีมัง ถีงจะได้ . ผมว่า Maiden ไม่ต้องทำไรมาก Wards + Magic wand + Power Tread + Blink Dagger จบ . เล่นแบบทำมะดา ก่อ ได้ Blink + 3 Nulls คงปวนได้ทังเกม ถ้าไม่มี Stunner ในเกมมากเกีนไป. วีทีการของคุณ Ok12345gogo ก่อดีนะ Support แบบไม่ต้องทำไรมาก
อาจจะจริงสำหรับ Apem ครับ ! แต่ผมเผื่อไว้สำหรับคนเล่น Ap น่ะครับ :D

book03214
28th July 2011, 17:53
ถือโอกาศแนะนำตัว Support เลยละกันครับ !

Crystal Maiden , Maiden

Attack Animation: 0.55 / 0
Damage: 38 - 44
Casting Animation: 0.3 / 2.4
Armor: 1.24
Base Attack Time: 1.7
Movespeed: 280
Attack Range: 600

Skill :
http://media.playdota.com/hero/34/skill-0.jpghttp://media.playdota.com/hero/34/skill-1.JPGhttp://media.playdota.com/hero/34/skill-2.JPGhttp://media.playdota.com/hero/34/skill-3.jpg

การอัพ Skill :
2-3-1-3-3-4-2-3-1-2-4-1-2-1-+-4 (การอัพเป็นสาย Support นะครับ ไม่เน้นความแรงของ Skill / เน้นการ Regen Mana ของทีมเป็นหลัก)

http://media.playdota.com/items/34/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/34/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/31/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/29/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/23/icon.jpg

ของกลางเกมส์
http://media.playdota.com/items/14/icon.jpg << สมควรออกเป็นอย่างมาก *
http://media.playdota.com/items/755/icon.jpg หรือ http://media.playdota.com/items/121/icon.jpg

ของท้ายเกมส์ และ อื่นๆ :
http://media.playdota.com/items/92/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/101/icon.jpg
http://media.playdota.com/items/99/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/108/icon.jpg
http://media.playdota.com/items/110/icon.jpghttp://media.playdota.com/items/106/icon.jpg

ตัวนี้ขอไม่สอน ทฤษฏีนะครับ !! แล้วแต่คนเล่น แล้วแต่สถานการณ์

นำไปประยุกต์ หรือ นำไปใช้ได้ครับ :)
ตัวนี้ผมว่ามันเปราะมากๆเลยนะครับตอนallตายคนแรกตลอดอ่าT^T

ok12345gogo
28th July 2011, 17:58
ตัวนี้ผมว่ามันเปราะมากๆเลยนะครับตอนallตายคนแรกตลอดอ่าT^T
ลองเอาไปเล่นดูครับ ! เพราะเวลาแข่งส่วนใหญ่จะมีตัวนี้อยู่ด้วยครับ

ตายง่ายแต่ Support ดีมาก

book03214
28th July 2011, 18:07
ลองเอาไปเล่นดูครับ ! เพราะเวลาแข่งส่วนใหญ่จะมีตัวนี้อยู่ด้วยครับ

ตายง่ายแต่ Support ดีมาก
ครับผมจะลองดู

jkk
28th July 2011, 18:35
Crystal Maiden ง่ายๆครับ ได้เท้าไม้ หรือเท้า มาน่าก็ได้แล้วแต่ สะดวก

ซื้อโล่ 250 มากันแดเมจไว้ซักนิดหน่อย แล้วก็ทำ บริงค์เลย ครับแล้วก็เอาโล่ 250มา ทำโล่ บล็อค ที่เลือออกของตามใจ จบ

เพราะถ้าไม่เล่นเป็น ทีมหรือ เล่นแบบคนเดียว อีก 4คนเป็นคนแปลกหน้า ไม่รู้ว่ามันจะ ช่วย ชนให้เราหรือ มันจะ out ไหม ผมว่า ออกของพวกนี้ไว้ก็ดี สำหรับไม่ได้มาเป็นทีม เพราะ ของที่ดูตามหนังสือ ควรเอาเป็นแนวทางเพราะส่วนใหญ่เขาจะบอก สำหรับเล่นเป็นทีม ถ้าเราไปเล่นหัวเดียวกระเทียมลีบคนเดียวเพียวๆ การเล่นมันต่างกันโดยสิ้นเชิง เพราะถ้าเล่นทีม แล้วเล่น สาย suprot มันจะต้องมีพวก ฮีโร่ หนักๆชนให้ รับแดเมจแทนให้

แต่ถ้าเล่นคนเดียว ไม่รู้ว่ามันจะชนให้รึเปล่า ดีไม่ดีให้เรารับ แดเมจเพียวๆแล้วค่อยวิ่งไปลาสก็ยังเดาจิตใจของทีมไม่ได้เช่นกัน เพราะไม่ใช่ญาติมิตรจากไหน มันเป็นใครก็ไม่รู้จะเกรียนรึเปล่ายังไม่แน่ใจผมว่า ลองด้วยตัวเองดีที่สุดครับ

overload29
28th July 2011, 18:45

1. เมื่อทีมที่แำพ้บอก gg
2. 3 สายครับ Noob Kak Grean (แล้วผมก็เป็น 1 ใน 3 สาย)
3. Sand King

เช กูวาร่า
28th July 2011, 20:21
โหลด DOTA จากไหนอ่ะครับ ช่วยบอกหน่อยครับ อยากจะลองเล่นดู

ringthecat
28th July 2011, 22:37
สกีล 2 เอาไว้ฟามได้ จับครีบได้เป็น 10 วี ลองดี

book03214
29th July 2011, 00:04
สกีล 2 เอาไว้ฟามได้ จับครีบได้เป็น 10 วี ลองดี
Heroตัวไหนอะครับ- -*

ok12345gogo
29th July 2011, 07:55
Heroตัวไหนอะครับ- -*

Maiden ครับ !! สกิล 2 จับ Creep ป่า (บางตัว) ประมาณ 10 วิครับ !!

ok12345gogo
29th July 2011, 08:03
ครับผมรู้ แต่ที่ผมแย้งคือ นายบอกโดนสตันแล้วหยุด ซึ่ง stun มันไม่ทะลุ immune ครับ

จะทำให้มันหยุดได้ต้องพวกสกิล disabled ที่มันทะลุ immune

ส่วน maiden นะครับ เห็นมาเยอะล่ะ ทำไมต้องอัพสกิล 2 ก่อนครับ? cast range สั้นกว่าสกิลแรก แช่ได้แค่แปปเดียว บางทีเดินไปร่ายไม่ถึงอีก

ที่ผมบอกว่าอาจมีการเข้าใจผิดนิดหน่อย (ผมหมายถึงตัวผมเองที่บอกว่า Stun แล้วหยุด) ไม่ได้ท้วงครับว่ามันไม่ใช่ตามที่คุณบอก

ส่วนเรื่อง Maiden ยังไงซะก็ยังแนะนำให้อัพ 2 อยู่ดี เพราะ สาย Support ไม่ค่อยสมควรไปคนเดียวอยู่แล้ว ! ถึง Skill 2 Frost แค่ 0.5 วิก็เถอะ(ที่ LVL1) อย่างน้อยก็ตีเข้าไปได้ ถึง 2 - 3 ที (ถ้าตีเป็น) และเน้นการ Gank ซะส่วนใหญ่ เพราัะยังไงก็น่าจะมีตัว Disable เกิน 1 ตัวอยู่แล้ว ไม่ได้เน้น Damage ของ skill 1 เพื่อ Last shot หรือเพื่อทำDamage เน้นที่ให้ได้ Slow ของมัน !!
อีกอย่าง อัพ Skill 1 นำ ใช้ใส่ศัตรูก็ไม่ได้แรงอะไรมากมาย แล้ววิ่งเข้าไปตีเข้าไปเกิดอีกฝั่งสวนมาก็ตายฟรีซะเปล่า(เพราะเป็นที่รู้กันว่า Maiden บางมาก เลือดน้อยโดน Skill 2 ที เลือดก็แดงแล้ว) หากอัพ Skill 2 อย่างน้อยก็พอมีโอกาสให้หนีรอดได้บ้าง !!

อย่าคิดว่า DMG มีประโยชน์เสมอไปนะครับ !! อยากให้ทำความเข้าใจด้วยครับ :D

ok12345gogo
29th July 2011, 10:26
ข้อแตกต่างระหว่าง ! การเล่นของคนไทย และ การเล่นของคนต่างประเทศ !!!!

ต้องขอบอกไว้ก่อนนะครับว่าเป็นแค่บางคน(ส่วนใหญ่)เท่านั้น !

•ส่วนใหญ่เมืองนอกจะบริหาร Mana เป็น ใช้ Skill ตามความจำเป็น
๏คนไทยบางจำพวกงก ไม่ก็ ใช้ Skill สะเปะสะปะ มั่วซั่ว ตอนที่ควรใช้ Skill กับไม่ใช้

•เมืองนอกมองทีมเป็นหลักเข้าใจกัน (ถึงจะไม่เคยเล่นด้วยกันก็เถอะ) ไม่โทษใครที่ทำให้ทีมแพ้ ไม่โทษใครที่ตายบ่อย
๏โทษคนนู้นโทษคนนี้ เขาดันป้อมที่กำลังจะแตกให้ ก็ยังโดนด่าว่าไม่ยอมมาช่วย ทั้ง ๆ ที่ตัวเองเข้าไปโดยไม่ดูคนในทีม

•เมืองนอกพกวาปตลอด ไม่ว่ายังไงก็ต้องมีวาปติดตัวตลอด อย่างน้อย ๆ ก็ Warp หนีหรือ Warp ไปในป้อมได้ หากเพื่อนต้องการความช่วยเหลือก็ Warp ไปช่วยได้ทัน (หากอยู่ใกล้ป้อม) พอเห็นป้อมใกล้แตก แล้ว ศัตรูดันมา ก็ Warp ไปทั้งทีม
๏คนไทยเน้นของ DMG เป็นหลัก ป้อมแตกก็ปล่อยแตกไป ไม่สนใจเพราะกูจะ Farm คิดเสมอว่า กู Late ยังไงกูก็ชนะ ช่องเกือบทุกช่องมีแต่ของ DMG ไม่ค่อยจะพกวาป เพื่อนต้องการความช่วยเหลือก็ปล่อยตาย

•เมืองนอกเน้น Skill แรง / Skill Disable,Disable AOE / Skill AOE เพราะจังหวะปะทะบ่อยและเน้นการรวมกลุ่มและ Gank เป็นหลัก
๏คนไทยเล่นแต่ตัว Late บางเกมส์ Late หมด 5 ตัว ! พอแพ้ก็โทษคนอื่นว่าไม่ยอมเลือกตัว Disable มา บ้างก็ว่า Hero สู้ไม่ได้

•เมืองนอกเน้นของที่ + เลือด และ ของที่ทำให้เอาตัวรอดได้สูง Blink เป็นเรื่องปกติื ถ้าจะออกกันมาใช้ อย่างน้อยก็หนีได้ หรือ ปะทะได้หากวิ่งไม่ทัน
๏จัดหนักไปที่ของ DMG ! คิดว่า DMG กูเยอะ กูเก่ง แต่โดน Skill ฝั่งตรงข้ามสวนมา แค่ 2 - 3 Skill ก็ดับแล้ว แต่ยังไม่สนใจ ออกของ DMG ต่อไป

•เมืองนอกตีป้อมโดยไม่ต้องมี Creep เดินมา ถือว่าไม่ผิดกติกา เพราะว่าไม่เคยมีกฏใน DotA ว่าไม่มี Creep ตีป้อมไม่ได้ ! อยากตีก็ตีไปถ้าตีไหว
๏เอาความคิดมาจากไหนก็ไม่รู้ตีป้อมทั้ง ๆไม่มี Creep ก็โวยวายกลัวจะแพ้ว่า ตุ๋ยป้อม บ้างล่ะ ด่าอย่างนู้นอย่างนี้บ้างล่ะ

•เมืองนอกจังหวะ + ก็คือ + ไม่ย้ำคิดย้ำทำ ตายเป็นตาย
๏เข้า ๆ ออก ๆ เดี๋ยวตี เดี๋ยววิ่ง บางทีเจอศัตรูเดินมา 2 ตัวก็หนีหัวซุกหัวซุน ทั้ง ๆ ที่ฝั่งตัวเองมี 3 ตัว

:eek::eek::eek: :rofl:rofl:rofl

อ้างอิง : http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=53
(นำมาแปลงนิดหน่อย)

jkk
29th July 2011, 10:35
การเล่นมันต่างกัน เยอะ แต่อย่างว่าเนอะ เมืองนอกก็ไม่ได้เก่งเสมอไป แตค่เมืองไทยเราเกรียนเยอะ 55

ok12345gogo
29th July 2011, 10:56
การเล่นมันต่างกัน เยอะ แต่อย่างว่าเนอะ เมืองนอกก็ไม่ได้เก่งเสมอไป แตค่เมืองไทยเราเกรียนเยอะ 55

พูดอีกก็ถูกอีกนั้นแหละครับ ! จะไปเล่นกับ ต่างประเทศ ก็สื่อสารกันไม่รู้เรื่อง + ปิงเยอะ - -*
ก็จำใจเล่นต่อไปครับ ! เพราะยังไงก็หนีไม่พ้น

แพ้ชนะเป็นเรื่องธรรมดา :)

berrygo60
29th July 2011, 12:18
คุยกัน สนุกจัง ผมเกรียน อยู่แถวๆ apem50 ตลอด

ตอนนี้ที่ชอบที่สุด ก็น่าจะเป็น Guardian Wisp สนุกดีครับ

หนีได้ดี ช่วยเพื่อนสบาย วาปตุ๋ย วาปช่วยเพื่อน last shot ก็ดี

มีสตันสกิล 1

ok12345gogo
29th July 2011, 13:06
คุยกัน สนุกจัง ผมเกรียน อยู่แถวๆ apem50 ตลอด

ตอนนี้ที่ชอบที่สุด ก็น่าจะเป็น Guardian Wisp สนุกดีครับ

หนีได้ดี ช่วยเพื่อนสบาย วาปตุ๋ย วาปช่วยเพื่อน last shot ก็ดี

มีสตันสกิล 1

:D !! ไว้จะไปเล่นด้่วยครับ

book03214
29th July 2011, 18:37
ข้อแตกต่างระหว่าง ! การเล่นของคนไทย และ การเล่นของคนต่างประเทศ !!!!

ต้องขอบอกไว้ก่อนนะครับว่าเป็นแค่บางคน(ส่วนใหญ่)เท่านั้น !

•ส่วนใหญ่เมืองนอกจะบริหาร Mana เป็น ใช้ Skill ตามความจำเป็น
๏คนไทยบางจำพวกงก ไม่ก็ ใช้ Skill สะเปะสะปะ มั่วซั่ว ตอนที่ควรใช้ Skill กับไม่ใช้

•เมืองนอกมองทีมเป็นหลักเข้าใจกัน (ถึงจะไม่เคยเล่นด้วยกันก็เถอะ) ไม่โทษใครที่ทำให้ทีมแพ้ ไม่โทษใครที่ตายบ่อย
๏โทษคนนู้นโทษคนนี้ เขาดันป้อมที่กำลังจะแตกให้ ก็ยังโดนด่าว่าไม่ยอมมาช่วย ทั้ง ๆ ที่ตัวเองเข้าไปโดยไม่ดูคนในทีม

•เมืองนอกพกวาปตลอด ไม่ว่ายังไงก็ต้องมีวาปติดตัวตลอด อย่างน้อย ๆ ก็ Warp หนีหรือ Warp ไปในป้อมได้ หากเพื่อนต้องการความช่วยเหลือก็ Warp ไปช่วยได้ทัน (หากอยู่ใกล้ป้อม) พอเห็นป้อมใกล้แตก แล้ว ศัตรูดันมา ก็ Warp ไปทั้งทีม
๏คนไทยเน้นของ DMG เป็นหลัก ป้อมแตกก็ปล่อยแตกไป ไม่สนใจเพราะกูจะ Farm คิดเสมอว่า กู Late ยังไงกูก็ชนะ ช่องเกือบทุกช่องมีแต่ของ DMG ไม่ค่อยจะพกวาป เพื่อนต้องการความช่วยเหลือก็ปล่อยตาย

•เมืองนอกเน้น Skill แรง / Skill Disable,Disable AOE / Skill AOE เพราะจังหวะปะทะบ่อยและเน้นการรวมกลุ่มและ Gank เป็นหลัก
๏คนไทยเล่นแต่ตัว Late บางเกมส์ Late หมด 5 ตัว ! พอแพ้ก็โทษคนอื่นว่าไม่ยอมเลือกตัว Disable มา บ้างก็ว่า Hero สู้ไม่ได้

•เมืองนอกเน้นของที่ + เลือด และ ของที่ทำให้เอาตัวรอดได้สูง Blink เป็นเรื่องปกติื ถ้าจะออกกันมาใช้ อย่างน้อยก็หนีได้ หรือ ปะทะได้หากวิ่งไม่ทัน
๏จัดหนักไปที่ของ DMG ! คิดว่า DMG กูเยอะ กูเก่ง แต่โดน Skill ฝั่งตรงข้ามสวนมา แค่ 2 - 3 Skill ก็ดับแล้ว แต่ยังไม่สนใจ ออกของ DMG ต่อไป

•เมืองนอกตีป้อมโดยไม่ต้องมี Creep เดินมา ถือว่าไม่ผิดกติกา เพราะว่าไม่เคยมีกฏใน DotA ว่าไม่มี Creep ตีป้อมไม่ได้ ! อยากตีก็ตีไปถ้าตีไหว
๏เอาความคิดมาจากไหนก็ไม่รู้ตีป้อมทั้ง ๆไม่มี Creep ก็โวยวายกลัวจะแพ้ว่า ตุ๋ยป้อม บ้างล่ะ ด่าอย่างนู้นอย่างนี้บ้างล่ะ

•เมืองนอกจังหวะ + ก็คือ + ไม่ย้ำคิดย้ำทำ ตายเป็นตาย
๏เข้า ๆ ออก ๆ เดี๋ยวตี เดี๋ยววิ่ง บางทีเจอศัตรูเดินมา 2 ตัวก็หนีหัวซุกหัวซุน ทั้ง ๆ ที่ฝั่งตัวเองมี 3 ตัว

:eek::eek::eek: :rofl:rofl:rofl

อ้างอิง : http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=53
(นำมาแปลงนิดหน่อย)
เรื่องตุ๋ยป้อมนี่เห็นด้วย ตุ๋ยป้อมทำไมต้องด่าไม่เข้าใจ

worldeditor
29th July 2011, 19:44
เรื่องตุ๋ยป้อมนี่เห็นด้วย ตุ๋ยป้อมทำไมต้องด่าไม่เข้าใจ

เป็นข้ออ้างล่ะมั้ง ถ้าพกใบวาป ไว้เรื่อยๆ ปัก ward เยอะๆ มีใครที่ไหนจะมาตุ๋ยได้ จริงป่าว:confused:

kong555
29th July 2011, 20:15
คือว่าเห้นคนเขาบอกว่าต้องแก้ทาง แก้ทางคืออะไรเหรอ

p_life
29th July 2011, 20:21
เฮ้อ อ่านแล้วก็อยากเล่น แต่ TCG ที่บ้านดันเข้าไม่ได้เซงเลย
ช่วงนี้เล่นแต่กับ AI ถ้าไม่ได้เล่นเลยนี่ฝีมือหายไปเยอะแน่ยิ่งมีน้อยอยู่

p_life
29th July 2011, 20:29
ผมอยากให้มีคนมาแนะนำเรื่อง orb rffect กับ buff placer ของไอเทมและสกิล
มือใหม่บางคนอาจจะงงกับเรื่องพวกนี้อยู่นะครับ

ok12345gogo
29th July 2011, 23:19
คือว่าเห้นคนเขาบอกว่าต้องแก้ทาง แก้ทางคืออะไรเหรอ

ของแก้ทางคือ ??

ตอบง่าย ๆ ครับ ดูฝั่ง Hero อีกฝั่งว่า เน้นหลักไปที่แบบไหน ตัวอย่างเช่น
1.Hero อีกฝั่ง Skill ซะส่วนใหญ่ ของแก้ทางก็คือ Avatar หรือ BKB เพื่อดักทางอีกฝ่ายให้ใช้ Skill ใส่เราไม่ได้
2.Hero อีกฝั่งเป็นตัวทำ DMG หรือ Late Game ซะส่วนใหญ่ ก็ออก Blade Mail มาเพื่อ สะท้อน DMG กลับไป

!! นี่ขอยกตัวอย่างง่าย ๆ ก่อนนะครับ หวังว่าคงพอเข้าใจนะ ^^

ok12345gogo
29th July 2011, 23:29
ผมอยากให้มีคนมาแนะนำเรื่อง orb rffect กับ buff placer ของไอเทมและสกิล
มือใหม่บางคนอาจจะงงกับเรื่องพวกนี้อยู่นะครับ

อยากอธิบายให้เข้าใจง่าย ๆ เหมือนกันครับ แต่ไม่รู้จะ อธิบายยังไงดี

! Orb Effect ที่เราเรียกกันง่าย ๆ ก็คือ ของทับกันนั้นแหละ คือจะแสดงผลอย่างใด อย่างนึงเหมือนออก 2 อย่าง
! Buff Placer ก็คือบัพนั้นแหละครับ ไม่ทับกับ Orb Effect แน่นอน

ส่วนของที่ให้ผลทั้ง 2 อย่างก็คือ

Eye of Skadi

ของชิ้นที่จะมีผลเป็น Orb Effect ก็ต้องเมื่อ Hero Malee (ฮีโร่ที่ตีใกล้นั้นแหละ) ออกมาใช้ ซึ่งจะทับทั้ง ดูเลือด ทั้งเบิร์นมานา

อีกอย่างคือ ของชิ้นนี้จะมีผลเป็น Buff Placer ก็ต่อเมื่อ Hero Range (ฮีโร่ตีไกล) ออกมาใช้ ซึ้งจะไม่ทับกับ Orb Effect เช่น เจาะเกราะ ดูดเลือด (แต่ยังให้ผลของ Eye Of Skadi อยู่) ซึ่งก็คือ Hero Range สามารถออก Eye Of Skadi และ ยังสามารถออกของ Orb Effect ได้อีก 1 ชิ้น โดยของ 2ชิ้นนี้จะไม่แสดงผลทับกันครับ ^^

อธิบายได้แค่นี้จริง ๆ ครับ - -*

41uve12
29th July 2011, 23:37

Skill :

การออกของ :

ghost scepter อีกอันที่แนะนำครับ

เวลาผมเล่นชอบออกแค่ soul ring ฟามยาว คทาฟ้าเลยครับ เพราะเดี๋ยวนี้ออกง่ายเก็บชิ้นละ1000

สายที่เล่นก็ 1-3-1-stat-1-stat-1-stat จนถึงเวล 10-11 ค่อยอัพอัลติเพราะเกือบได้คทาฟ้าพอดี อัพ3ไว้ฆ่าตัวตายเวลาฉุกเฉิน
(แต่เล่นสายนี้ต้องเซฟตัวเองเป็นนะ ไม่งั้นเก็บตังไม่ไหว)

ok12345gogo
30th July 2011, 00:23
ขอร่วมด้วยคนนะครับ !!

แล้วก็อยากบอกคนในบอร์ดนี้ว่า ! อย่ายึดติดกับสายเดิม ๆ ที่เห็นคนอื่นเล่น

แนะนำสไนเปอร์อีกสายที่คนชำนาญแล้วนะครับ !

อัพ 2-1-2-1-2-4-3

ถึงอาจจะมีน้อยหรืิออาจจะไม่มีคนเล่นเลย แต่ก็แนะนำครับ ! 2-3 อาจจะยิงไกลยิงแรงก็จริง แต่เสียคือช่วยอะไรเพื่อนไม่ได้ นอกจาก Mini stun ท่า 2

ส่วนของที่ออกก็

ของต้นเกมส์ก็จะเป็น : รองเท้าผ่านครีำพ , Magic Stick , หน้ากาก Razor

ของ Late game : ขวานแยกร่าง , คริเล็ก(ใหญ่) , Butterfly , Avatar (BKB)

หลายคนอาจบอกว่า สไนเปอร์ไม่ออกดูดเลือด ก็กากน่ะสิ ! ลองเปลี่ยนมาใช้ Purge หรือ ดาบเบิร์นมานาดูนะครับ

เหมาะสำหรับคนที่ชำนาญแล้ว เพราะเนื่องจากไม่มี skill 3 หรือยิงไกล จำเป็นต้องเข้าไปยิงใกล้ ๆ + กับ Sniper ที่เลือดน้ิอยจึงเสี่ยงที่จะเข้าไปยิงใกล้ ๆ
เลยเหมาะกับคนที่ระวังตัวสูง

ลองเอาไปใช้ดูนะครับ !! อาจเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย สำหรับคนที่เบื่อวิธีเล่นเดิม ๆ

ฝาก Email ไว้นะครับ : mantea_2@hotmail.com
ไม่มีชื่อที่ TCG ที่ตายตัว , ขี้บ่นนิด ๆ เวลาเล่น , ไม่ถือสาคนออก , ไม่ว่าคนพึ่งหัดเล่น เพราะผมก็เคยหัดเล่นมาก่อนเช่นกัน !!

http://www.mediafire.com/?43znmmz4q8v3zft

Replay Sniper ที่เคยสอนไปครับ

ใน Replay ตัวผมชื่อ Tuvz-

p_life
30th July 2011, 00:51
อยากอธิบายให้เข้าใจง่าย ๆ เหมือนกันครับ แต่ไม่รู้จะ อธิบายยังไงดี

! Orb Effect ที่เราเรียกกันง่าย ๆ ก็คือ ของทับกันนั้นแหละ คือจะแสดงผลอย่างใด อย่างนึงเหมือนออก 2 อย่าง
! Buff Placer ก็คือบัพนั้นแหละครับ ไม่ทับกับ Orb Effect แน่นอน

ส่วนของที่ให้ผลทั้ง 2 อย่างก็คือ

Eye of Skadi

ของชิ้นที่จะมีผลเป็น Orb Effect ก็ต้องเมื่อ Hero Malee (ฮีโร่ที่ตีใกล้นั้นแหละ) ออกมาใช้ ซึ่งจะทับทั้ง ดูเลือด ทั้งเบิร์นมานา

อีกอย่างคือ ของชิ้นนี้จะมีผลเป็น Buff Placer ก็ต่อเมื่อ Hero Range (ฮีโร่ตีไกล) ออกมาใช้ ซึ้งจะไม่ทับกับ Orb Effect เช่น เจาะเกราะ ดูดเลือด (แต่ยังให้ผลของ Eye Of Skadi อยู่) ซึ่งก็คือ Hero Range สามารถออก Eye Of Skadi และ ยังสามารถออกของ Orb Effect ได้อีก 1 ชิ้น โดยของ 2ชิ้นนี้จะไม่แสดงผลทับกันครับ ^^

อธิบายได้แค่นี้จริง ๆ ครับ - -*
ขอบคุณนะครับที่มาอธิบายให้ฟังผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงเหมือนกัน ส่วน eye of skadi นั้นๅผมรู้ตอนเล่นกับ AI คัรบ
เห็นAIออกดูดเลือดกับอายมาก็งงทำไมมันใช้ได้พอมาลองเล่นดูอืมใช้ได้กับฮีโร่ range

jkk
30th July 2011, 01:39
เล่นใน ปรกติ ออก eyeไม่ทันซักกะรอบ เพราะต้องออกของเล็กน้อยๆประจำสาย บางดีออกใกล้ครบ อ่าว end ซะแล้ว ไม่ก็ ออกกันหมด

เซ็งนรก

p_life
30th July 2011, 01:44
เล่นใน ปรกติ ออก eyeไม่ทันซักกะรอบ เพราะต้องออกของเล็กน้อยๆประจำสาย บางดีออกใกล้ครบ อ่าว end ซะแล้ว ไม่ก็ ออกกันหมด

เซ็งนรก

เฮ้ยคิดจะออกเหมือนกันเรอะeyeนี่
และไอของเล็กๆน้อยๆนี่เดี๋ยวนี้คิดจะออกแล้วหรอ

book03214
30th July 2011, 04:05
http://www.youtube.com/watch?v=8Ogz1rZ2iRY&feature=related
ทำแบบนี้ไม่ดีนะครับ555+

book03214
30th July 2011, 18:02
http://www.youtube.com/watch?v=Hd9b0YnEy2M&feature=channel_video_title
โหดขิงๆ:eek:

ok12345gogo
30th July 2011, 19:29
ถ้าว่าง ๆ ก็ชวนมานะครับ !!

เล่นกับคนในบอร์ดนี้ เยอะแล้วเหมือนกัน :)