PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกี่ยวกับฉากจบ Metro: Last Light [สปอยน่ะจ่ะ...]

~-yoyoyo-~
26th May 2013, 22:35
คือ มันมีฉากจบอยู่ 2 แบบครับ คือ Good end กับ Bad end ผมเล่นจบแล้วเหละ และดันจบแบบ Bad end ฮ่าๆๆๆ ผมอยากทราบว่า มันทำยังไงครับ ถึงจบแบบ Good end. ไปอ่านเว็บนอกเค้าบอกว่า ห้ามฆ่า คน ถึงจะจบแบบ Good end ไม่รู้จริงป่าวน่ะครับ...

http://www.youtube.com/watch?v=vPg2wN-o_Qw

iharu
27th May 2013, 00:45
ผมก็จบแบบ bad end นะ ถ้าอยากจบแบบ good ห้ามฆ่าคนและก็ ช่วยเด็ก
ผู้หญิง ที่กำลังจะโดนทำร้าย จริงๆรายละเอียดมีอีกนะเหมือนมีกระทู้เคยตั้งไว้แนว ทางจบแบบ Good

แต่โดยส่วนตัวชอบจบแบบ bad end มากกว่าดูเป็นตำนานดี :o

SoNy009
27th May 2013, 00:48
ลองค้นกระทู้ดูครับมีบอกอยู่
1.ฆ่าคนน้อยๆ
2.ให้เงินขอทาน
3.ฟังคำพูด NPC
4.ช่วยเหลือผู้หญิงกับเด็กที่ถูกจับ
5.ช่วยไอตัวคิงคองใหญ่ๆไม่ให้โดนพวกสัตว์ประหลาดตัวเล็กรุม
6.ไม่ฆ่าพวกที่บอกว่ายอมแพ้แล้ว

ประมาณเนี่ยอะครับ เท่าที่จำได้

ckdh
27th May 2013, 01:07
ตามที่ด้านบนกล่าวมา คือ เราต้องเป็นผู้ให้ ผู้ฟัง เป็นผู้ช่วยเหลือ และ พ่อพระ ฆ่าคนน้อยๆๆๆ -*- เล่นกีต้า ก็ได้ ค่าความดีนะ เวลาดีดแล้วมัน แสงสีขาวๆ แว่บ ขึ้นมานั้นแหล่ะค่าความดี

~-yoyoyo-~
27th May 2013, 01:10
ขอบคุณครับ เอาไว้เดี้ยวหาเวลาเล่นอีกรอบ :)

nuninza15
27th May 2013, 01:20
ผมว่าจบแบบ Bad End อ่า เข้าท่าที่สุดแล้วครับ ทั้ง เพลงทั้ง ภาพทิ้งท้าย มันเข้ากันมากที่สุดแล้ว นึกดูสิครับ ภาพสุดท้ายก่อนที่จะระเบิด ที่ อาทียอมเห็น มันทำให้ขนลุกฟู และ อินไปกับเพลง

ส่วนตัว ฆ่าทุกคนที่ขว้างหน้า ผมพยายามจะเหลี่ยงการปะทะ แต่ปามีดแทนเพื่อเปิดทางเดินไปความเงามืดแต่มันชอบมีพวกรู้มาก เลยต้องเก็บทั้ง Area
(ในนิยายกว่าวไว้ว่า ไม่มีใครเคยลาดตะเวียนเกิน 500 เมตรจะสถานีไม่กล้าเข้าไปสู้เงามืดข้างหน้า แม้กระทั้งทหารผู้องอาจก็ได้แต่หยุดอยู่ที่ 450 เมตรและยืนค้างอยู่ตรงนั้นลดมือที่ถือบุหรี่ลงและสายตาก็จ้องมืดไปในความมืดข้างหน้า และค่อยๆ ถอยหลังกลับมา) นึกแล้วมันน่ากลัวชะมัด แต่ในเกมผมเดินจะ 10 กม ได้แล้วมั้งใน อุโมง 5555555+ ลองไปหาอ่านดูนะ สนุกมากหลี้ลับดี

ไหงผมชอบเพลงของ Good Ending มากกว่านะ อิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=D6L1To_xLB8

เพลง Bad End

http://www.youtube.com/watch?v=i74txK_NmlA

~-yoyoyo-~
27th May 2013, 01:29
ผมลองไปค้นดูครับ เจอแล้ว.... เงือนไขเยอะมากๆ T___T แต่ดูไปดูมา ผมชอบจบแบบ Bad end มากกว่าน่ะ
นี่ครับ ที่ผมไปหามา แต่เป็นภาษาอักกฤษน่ะ :)
http://www.gamesradar.com/metro-last-light-alternate-ending-guide-and-walkthrough/

ผมว่าจบแบบ Bad End อ่า เข้าท่าที่สุดแล้วครับ ทั้ง เพลงทั้ง ภาพทิ้งท้าย มันเข้ากันมากที่สุดแล้ว นึกดูสิครับ ภาพสุดท้ายก่อนที่จะระเบิด ที่ อาทียอมเห็น มันทำให้ขนลุกฟู และ อินไปกับเพลง

ส่วนตัว ฆ่าทุกคนที่ขว้างหน้า ผมพยายามจะเหลี่ยงการปะทะ แต่ปามีดแทนเพื่อเปิดทางเดินไปความเงามืดแต่มันชอบมีพวกรู้มาก เลยต้องเก็บทั้ง Area
(ในนิยายกว่าวไว้ว่า ไม่มีใครเคยลาดตะเวียนเกิน 500 เมตรจะสถานีไม่กล้าเข้าไปสู้เงามืดข้างหน้า แม้กระทั้งทหารผู้องอาจก็ได้แต่หยุดอยู่ที่ 450 เมตรและยืนค้างอยู่ตรงนั้นลดมือที่ถือบุหรี่ลงและสายตาก็จ้องมืดไปในความมืดข้างหน้า และค่อยๆ ถอยหลังกลับมา) นึกแล้วมันน่ากลัวชะมัด แต่ในเกมผมเดินจะ 10 กม ได้แล้วมั้งใน อุโมง 5555555+ ลองไปหาอ่านดูนะ สนุกมากหลี้ลับดี

ผมก็เหมือนกันน่ะ ว่าจะไม่ฆ่าใคร แต่ดันมีคนมาเห็นไอ้ตัวที่สลบอยู่เลยจัดการซะเกลียง ฮ่าๆๆ:o

rockpooh
27th May 2013, 04:23
ผมรู้สึกว่า ตัวเกมมันจะให้จบแบบ Bad Endind นะครับ
เพระภาค metor 2033 ตอน จบ
Bad Ending มันจะให้เราไม่ต้องไปปรับเลเซอร์ที่ยิงคีปะนาวุดใส่เมือง ทำลายพวกเอเลี่ยน
Good Ending มันจะให้เราไปปรับเลเซอร์เพื่อทำการหยุดยิงคีประนาวุธ

แสดงว่าตอนต้นเกมทุกคนคงรู้จักว่าทำไมไอ อะตรอมมันถึงดัง

แสดงว่าภาคนี้ก็เช่นกัน อาจจะจบแบบ Bad Ending ก็เป้นได้

KINGRPG
27th May 2013, 05:20
Bad Endiing คือการจบแบบปกติที่สุดสำหรับคอเกม FPS บู๊โหดมันส์ฮา แจกจ่ายกระสุนเข้าหัวสมองและรูตูดศัตรูแค่นี้ก็ใจดีเกินไปแล้วซะด้วยซ้ำ

pza00007
27th May 2013, 17:30
ผมจบแบบGood Endครับ วิธีของผมก็คือ ทหารคนไหนยกมือยอมแพ้ ผมก็ไม่ฆ่า ฆ่าเฉพาะที่จำเป็น พวกNazi ผมฆ่าไปเยอะหน่อย ส่วนพวกRed ผมไม่ฆ่าเลย
แล้วก็ฟังทุกบทสนทนา ไปสำรวจทุกๆที่ ที่ไปได้ (หลอนมากๆ ไอเวลาสำรวจเนี่ย) ช่วยผู้หญิงที่จะถูกข่มขืน และช่วยผู้หญิงกับเด็กที่จะถูกฆ่า ให้เงินขอทานและคนที่ขอเงินทุกคน
ดูการแสดงบนเวทีจนจบ ไม่ฆ่าPaval กับ อีกคนนึง ที่มันจะมีให้เลือกว่าจะฆ่าหรือไม่ฆ่า และตอนสุดท้ายผมช่วยเหลือสัตว์ กลายพันธ์ุยักที่โดนรุมอยู่
ของผมก็ประมานนี้แหละครับ Good end ละ

ปล.ผมคิดว่าจบGood end จะทำให้เป็นเนื้อเรื่องต่อในภาคต่อไปนะครับเพราะว่าพระเอกไม่ตาย
ปล.เห็นหนังสือและใบโฆษณาMetro 2035 ในเกมเต็มเลย ^ ^

neverdia
27th May 2013, 17:36
ผมว่าจบแบบ Bad end ก็สวยดีนะครับ ดูเป็นตำนานดีเหมือนกัน
แต่ถ้าแบบ Good end น่าจะมีภาคต่อมา แต่เห็นมี หนังสือMetro 2035 ในเกมเต็มเลย