PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : กำลังจะเปิดร้านซ่อมคอมฯที่บ้านนอกครับขอความเห็น เยอะจะดีมากครับ

khun22
27th May 2013, 09:00
ผมกลับบ้านมาก็นานกะว่าจะลงทุนเปิดร้านรับซ่อมคอมฯที่บ้านนอกซึ่งยังไม่มีร้านนะครับจึงอยากถามเป็นข้อๆ นะครับ
1. ต้องมีความรู้อะไรบ้าง เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์นะครับ(ผมจะได้เรียนเพิ่มอีก)
2. ต้องมีอุปกรณในการซ่อมอะไรบ้าง (เครื่องมือครับ)
3. ต้องระวังอะไรบ้าง และติดต่ออะไรเพิ่มเติมบ้าง พวกภาษี หรือ เกี่ยวกับห้างร้านอะไรพวกนี้นะครับ
4. และเว็ปอะไรที่ต้องรู้เพื่อที่ให้ความช่วยเหลือในบ้่างสิ่งที่ผมไม่รู้บ้างครับ
5. และไปซื้อพวกอะไหล่คอมที่ไหน
บ้านผมห่างจากตัวจังหวัดบุรีรัมย์ประมาณ 11 กิโลเมตรและในระแวกหมู่บ้าน โดยยึดบ้านผมเป็นศูนย์กลางไม่มีร้านซ่อมคอมนะครับกะว่าจะทำเป็นอาชีพเสริมไปในช่วงวันหยุดหลังจากไปทำงานที่ตัวจังหวัดและขายพวกที่เีกี่ยวกับคอมทุกอย่างนะครับ อะไรประมาณนี้นะครับ ช่วยแนะนำผมด้วยครับ
หากมีอะไรเพิ่มเติมก็แนะนำได้นะครับ ผมจะจดไว้เป็นความรู้ในสมุดอยู่แล้วครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบนะครับ :confused::confused::confused::confused::confused:

mini_bank
29th May 2013, 04:43
1. ความรู้พื้นฐานของ Hardware แต่ละชนิดว่ามีหน้าที่อะไร ทำงานอย่างไร แล้วลงลึกไปถึง Detail ของ Spec hardware แต่ละชนิด สามารถอธิบายให้ลูกค้าได้เวลาเค้าถามว่าตัวไหนดีกว่า ดีกว่าเพราะอะไร
2. ชุดไขควงขนาดและหัวต่างๆ , Blower ไว้เป่าฝุ่น , ชุดแว่นขยายเอาไว้ส่องพวกลาย Print แผง PCB, Debug Card เอาไว้ตรวจสอบค่า Error ต่างๆของ Hardware, ซิลิโคน, น้ำยาทำความสะอาดหน้า Contact (คิดออกแค่นี้)
3. กฏหมายลิขสิทธิ์โปรแกรมต่างๆและวินโดวส์ ภาษีที่เกี่ยวข้อง ใบอนุญาตพาณิชย์ และใบรับซื้อของเก่า (ในกรณีที่มีการซื้อ-ขายเครื่องมือสอง หรืออะไหล่มือสอง)
4. อันนี้ท่านต้องลอง Search หาอ่านไปเรื่อยๆครับ
5. ถ้าทำเป็นอาชีพเสริม ต้องมีคนคอยรับลูกค้าในช่วงที่เราไม่อยู่ด้วยครับ ไม่อย่างนั้นลูกค้าเค้าไม่รอแน่นอน ส่วนที่ซื้อท่านต้องไปดีล ตกลงกับเค้าเอง
6. มีใจรักและซื่อสัตย์ในอาชีพ ทั้งต่อตนเองและลูกค้า ให้คำแนะนำพูดคุยกับลูกค้าได้อย่างถูกต้อง

khun22
1st June 2013, 09:36
1. ความรู้พื้นฐานของ Hardware แต่ละชนิดว่ามีหน้าที่อะไร ทำงานอย่างไร แล้วลงลึกไปถึง Detail ของ Spec hardware แต่ละชนิด สามารถอธิบายให้ลูกค้าได้เวลาเค้าถามว่าตัวไหนดีกว่า ดีกว่าเพราะอะไร
2. ชุดไขควงขนาดและหัวต่างๆ , Blower ไว้เป่าฝุ่น , ชุดแว่นขยายเอาไว้ส่องพวกลาย Print แผง PCB, Debug Card เอาไว้ตรวจสอบค่า Error ต่างๆของ Hardware, ซิลิโคน, น้ำยาทำความสะอาดหน้า Contact (คิดออกแค่นี้)
3. กฏหมายลิขสิทธิ์โปรแกรมต่างๆและวินโดวส์ ภาษีที่เกี่ยวข้อง ใบอนุญาตพาณิชย์ และใบรับซื้อของเก่า (ในกรณีที่มีการซื้อ-ขายเครื่องมือสอง หรืออะไหล่มือสอง)
4. อันนี้ท่านต้องลอง Search หาอ่านไปเรื่อยๆครับ
5. ถ้าทำเป็นอาชีพเสริม ต้องมีคนคอยรับลูกค้าในช่วงที่เราไม่อยู่ด้วยครับ ไม่อย่างนั้นลูกค้าเค้าไม่รอแน่นอน ส่วนที่ซื้อท่านต้องไปดีล ตกลงกับเค้าเอง
6. มีใจรักและซื่อสัตย์ในอาชีพ ทั้งต่อตนเองและลูกค้า ให้คำแนะนำพูดคุยกับลูกค้าได้อย่างถูกต้อง
ขอบคุณมากครับพี่งั้นผมจะทำที่หล่ะข้อหละกันนะครับ เพราะตอนนี้ก็เริ่มจะหาที่เรียนเกี่ยวกับการซ่อมคอมก่อนเพราะผมจบม.6 ครับ และไม่มีความรู้เรื่องคอมเลย แต่มาเห็นโอกาสที่บ้านหลังจากไปทำงานที่กทม ก็เลยอยากทำไปพร้อมกับการปลูกผักขายนะครับ ขอบคุณมากๆๆครับ ไว้มีปัญหาจะมาถามใหม่ครับ