PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องของการ " เรียนต่อมหาลัย "

hot0892832683
27th May 2013, 20:15
คือผมบอกก่อนเลยนะครับว่าตอนนี้ผมอยุ่ ปวช.3 ซึ่งเรียนสาขา " การตลาด " อยู่
ผมรู้สึกเหมือนไม่มีที่ไปหรือยังไงไม่รู้ผมไม่รู้จะไปต่อไหน
ความฝันว่าจะทำอะไรไหม ผมก็ยังไม่รู้เลยว่าตัวเองชอบอะไร
เเต่สิ่งในตัวที่พิเศษสำหรับผมคือ " เก่งการคิดวิเคราะห์การตลาดนิดหน่อย เเล้ะ เก่งคอมพอสมควร ( ไม่ได้เก่งเขียนเว็บไรงี้นะ ) "
อีกใจนึงก็อยากเล่น มัลติมีเดีย เเต่ก็มาคิดว่า photoshop ก็ไม่ได้เรียนมาเเต่ก็พอทำได้ไม่ถือว่าเก่ง After effect ก็เเค่ก็อบโปรเจ็คเขามาเเล้วทำเป็นของเราได้ นั้นพอทำได้ เเต่วาดรูปก็พอเป็นบ้างเเต่ไม่ได้เก่งเลย = =
เเนะนำให้ผมหน่อยได้ไหมว่าผมควรไปไหนดี หรือ เลือกเรียนอะไรดี ผมสับสนไปหมดเเล้ว
ปล. เกรดผม 3.6 นะครับ !

27th May 2013, 20:31
ดันหน่อยนะครับ T^T

mecapell
27th May 2013, 20:35
การตลาด นี่ มันเรียนเกี่ยวกับอะไรมั้ง ต้องเก่งเลขรึเปล่าครับ พอดีสนใจ

27th May 2013, 20:37
การตลาด นี่ มันเรียนเกี่ยวกับอะไรมั้ง ต้องเก่งเลขรึเปล่าครับ พอดีสนใจ
ไม่จำเป็นครับ ขอเเค่มีหัวคิดวิเคราะห์ !

tanatorn
27th May 2013, 20:40
ไม่จำเป็นครับ ขอเเค่มีหัวคิดวิเคราะห์ !

ไม่รู้สิครับต่ออะไร แต่การตลาดงานที่เกี่ยวข้องกับกับพวกมัลติมีเดียก็จำพวกสื่อสิ่งพิมพ์มั้งครับ ออกแบบสื่อต่างๆ พวกใบโฆษณา ไอเดียต่างๆ ที่จับยัดลงไปในสื่อให้เกิดความน่าสนใจมีลูกเล่นให้คนสนใจประมาณนี้มั้ง

atopot001
27th May 2013, 20:48
Up to you!!! แล้วแต่คุณเลยตัดสินใจเองดีกว่าไอย่าไปเรียนตามคนอื่นชี้นิ้วบอกเลย ชอบอะไรทำให้สุดๆ ไม่ใช่มีคนอื่นชี้ให้พอไปเรียนแล้วไม่ไม่ได้เรื่องขึ้นมา อีกอย่างลองไปดูพวกคณะในมหาลัยพวก รายละเอียดอะไรเทือกนี้แล้วลองศึกษาให้ดีจากนั้นค่อยตัดสินใจก็ได้ครับ ตอนนี้ผมตัดสินใจเรียน ดิจิตอลอาร์ตไปแล้วครับ พยายามสุดๆเลย

tungway
27th May 2013, 20:52
วิศวอุตสาหการ

ShushI
27th May 2013, 21:47
เรียนการตลาดมา ก็สามารถไปต่อ การตลาดในระดับมหาลัยได้นี่ครับ มหาลัยผมก็มีเปิดหลักสูตรนี้อยู่ ผมว่าตอนคิดหาทางเข้ามหาลัยเครียดแล้วนะ แต่ผมว่าการใช้ชีวิตอยู่ในมหาลัยให้สบายใจ มีความสุข เป็นเรื่องที่ยากกว่ามากเลย เพราะผมเป็นอยู่ตอนนี้ครับ :clap

lovekoal
27th May 2013, 21:59
เยอะแยะครับต่อสายนี้ในปริญญาตรี แต่ที่ไหนดีผมไม่รู้นะไปสมัครที่ไหนก็เจอสาขาการตลาดเยอะเหมือนกัน

ta123
27th May 2013, 22:11

การตลาด ราชมงคลพระนคร ที่เดียวกับผมดิ

ที่นี้ การตลาดกับ บริหารธุรกิจนี้ ยกยิ้่วเอ้ย นิ้วให้เลยนะ

หรือถ้าดีกว่านั้นก็ ต้องแอดเอา เพราะนาย ปวช.มะใช่สายสามัญ มหาลัยดังๆส่วนมากเขารับสายสามัญอ่าครับ

Pop_PeR
27th May 2013, 22:33
ในใจอยากได้ วิทยาการคอมพิวเตอร์ ICT ล่ะมั้ง เเต่ ไม่ได้เรียน วิทย์ คณิต เสียใจมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

newvisions
28th May 2013, 13:02
นิเทศศิลป์ กราฟฟิคดีไซน์เนอร์ เวลารับงานมาก็ต้องวิเคราะห์ เรียนการตลาดมา น่าจะช่วยให้เข้าใจเป้าหมายได้ง่ายขึ้น

chayatorn
28th May 2013, 13:40
ต่อพวกบริหารอุตหกรรมหรือการตลาดก็ได้ครับ แต่เกรดปวช.ผมบอกตรงว่ามันไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่อ่าครับ ผม 3.9 มามหาลัยอาจารย์ยังงั้นๆเลย(ผมจบแมคคาทรอนิกส์ ปวช. ต่อครุศาสตร์อุตสาหกรรม สาขาวิชา วิศวกรรมแมคคาทรอนิกส์ พระนครเหนือต่อ เกรดตกเหลือ 3.25 เอง)

SoNy009
28th May 2013, 13:51
ผมก็จบการตลาดครับ การขายนั้นละ ปวช.3
ผมก็ชอบนะพวกใช้หลักความคิด AE ผมก็มีผลงานอยู่

ถ้าไม่รู้ว่าโตไปจะเป็นอะไร
งั้นคิดเลยว่าเราชอบทำอะไร
นิสัยอย่างไง อยู่กับอะไรแล้วสุข อยู่กับอะไรแล้วทุกข์

ตอนนี้ผมเรียนออกแบบนิเทศศิลป์
เป็นกึ่งวาดรูปกับใช้หัวสมองความคิดสร้างสรรค์

jengdexinw
28th May 2013, 14:37
เรียนการตลาดมา ก็สามารถไปต่อ การตลาดในระดับมหาลัยได้นี่ครับ มหาลัยผมก็มีเปิดหลักสูตรนี้อยู่ ผมว่าตอนคิดหาทางเข้ามหาลัยเครียดแล้วนะ แต่ผมว่าการใช้ชีวิตอยู่ในมหาลัยให้สบายใจ มีความสุข เป็นเรื่องที่ยากกว่ามากเลย เพราะผมเป็นอยู่ตอนนี้ครับ :clap ผมเห็นด้วยน่ะครับ ด้านกราฟฟิคนี่ถ้าไม่รักจริงไปต่อไม่ได้จริงๆน่ะครับถ้าแค่ก็อปงานมาเปลี่ยนมันยังใช้การอะไรไม่ได้หรอกครับ ด้านโฟโต้ช็อปกับ AE นั้นล้วนแล้วต้องใช้ระยะเวลาในการฝึกฝนและต้องมีหัวคิในด้านสร้างสรรค์ค่อนข้างเยอะเลยทีเดียว แน่นอนว่าเพียง ความจําหรือคิดวิเคาะห์ ดีๆไปไม่รอดแน่นอน เสียยิ่งกว่าจะแพ้คน จินตนาการ สูงเสียด้วยครับ ของแบบนี้ถ้าชอบอะไรก็ไปตามเส้นทางเถอะครับ ไม่งั้นถ้าคุณหาไม่เจอเสียที เส้นทางที่คุณพอจะเห็นมันอยู่และพอจะไปได้ มันจะหายไปน่ะครับ อย่างน้อยก็อาจจะทํางานนี้ไปก่อนแล้ว ใช้ระยะในการทํางานนั้นๆ ค้นหาตัวเองอีกทีก็ยังไม่สายครับ คนเราเกิดมาไม่ได้ถูกบังคับให้ทํางาน งานเดียวครับ^^ เราสามารถเปลี่ยนตัวเองได้เสมอเมื่อตัวคุณพร้อมและตัวยังไม่ตาย:yes

miyabijune
28th May 2013, 14:51
ป.ตรี เรียนที่ไหนก็ได้ แต่จบมาต้องมีงานทำ