PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหา กับ หน้าจอ Lumia 920 ครับ

mashiplay
28th May 2013, 22:35
หน้าจอ ตอนนี้ มันมี เส้น สีเหลือง อยู่บริเวณ ด้านขวา ของจอ
ความกว้างประมาณ 0.5มิล 1เส้น ยาวตั้งแต่ บน ลงมาจนสุดขอบล่างจออะครับ

ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร .. จู่ๆ ตอนเช้าวันนี้มันก็เป็นครับ ..

(เล่าเหตุการณ์ ไม่แน่ใจว่า เกี่ยวข้อง หรือเปล่า ..)

เมื่อวันก่อน ไป tab + send รูป กับเพื่อน แล้วจู่ๆ เครื่องมันก็ค้าง ครับ
ปิดไม่ได้ ทำอะไรไม่ได้ รอประมาณ 1ชั่วโมง เครื่องก็ดับไป แต่ไม่แน่ใจว่า
มันแบตหมดหรืออะไร .. พอเอามาชาร์ตไฟ เครื่อง ก็ไม่reboots อะครับ
หน้าจอยังดับเหมือนเดิม ก็เลย หาวิธีแก้ครับ ก็ได้มาเจอวิธี soft reset ..
ก็เลยลองทำดู ก็สามารถเปิดเครื่องได้ครับ ..

(หลังจาก เปิดเครื่องได้ เส้นสีเหลืองยังไม่มานะครับ)

แต่หลังจากตื่นนอน .. มาปิดมือถือปลุก เส้นสีเหลืองก็มาจากไหนไม่รู้ครับ

ใครเคยเป็นบ้างครับ แล้วมีวิธีแก้ไข ไหม ??

ปล. พึ่งไปใส่ฟิมส์ หน้าจอมา คงไม่เกี่ยวเนาะ - -''
ปล1. เวลาเลื่อน หรือ สไลด์ หน้าจอ เส้น ยังคงอยู่ที่เดิม ไม่เปลี่ยนหรือ เลื่อนไปตามหน้าจอครับ

AdminMaster001
31st May 2013, 18:15
น่าจะ เปิดจอนานจัดรูปที่จอเลยค้างครับ คงต้องลงไปเคมจอครับ (นานแบบเราไม่เห็น) ถ้าเจออีกก็ให้ soft reset เลย อย่าไปรอเดียวมีเส้นครับ

mashiplay
2nd June 2013, 21:58
เมื่อ วันวาน ผมไป ที่ ศูนย์ nokia care ให้ พนักงานเค้า ตรวจสอบดู
เค้าบอกว่า น่าจะมีปัญหาที่จอ คือ เค้าก็ไม่ได้ถาม สาเหตุ หรือ ที่มาของเส้น อะไรเลย
แล้วเค้าก็บอกว่า ต้องเปลี่ยนทั้ง จอและจอทัสกรีน เลย ..

ห่ะ !! ขนาดนั้นเลยหรอ .. ต้องเปลี่ยนทั้งจอเลยหรอ - -''

ก็เลยอยากจะถามผู้รู้ ว่า คือ เครื่องยังอยู่ในประกัน ถ้าเปลี่ยนอุปกรณ์จากศูนย์
จะมีค่าใช้จ่ายอะไรไหมครับ ? เพราะตอนนี้ จองคิว สั่งสินค้าไปแล้ว ..

ปล. ใบเสร็จ .. เค้าก็ไม่ได้บอกรายละเอียดอะครับ

LaiminOzZ
2nd June 2013, 22:55
ถ้าอยู่ในประกันไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายครับ
เพราะเราไม่ได้เป็นคุณทำ มันเกิดจากความผิดพลาดของ Hardware เอง

แต่ถ้าทำตกจอแตก ตกน้ำ หรืออะไรที่เกิดเพราะเราก็อีกเรื่องนึง

mashiplay
3rd June 2013, 20:52
อ่อ ครับ ขอบคุณ ท่าน LaiminOzZ มากๆครับ

เบาใจ ขึ้นเยอะเลย ..

ปล. พนักงาน ศูนย์ NOKIA CARE ที่ เชียงราย
น่ารั๊กกกก อะ >_<''

Bangzuzu
8th June 2013, 18:14
จีบเลยไหมครับ เหะๆ :beee:beee:beee