PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามการทำ riad หน่อบครับ

my dath
31st May 2013, 16:31
คือผมว่าจะซื้อฮาร์ดดิสมาทำ riad ครับตอนนี้ใช้ wd 500g blue sata3. อยู่ครับว่าจะซื้อ 1tมาทำ raid ต้องเป็นสีเดียวกันรึป่าว หรือคนละสีก็ได้ แล้วควรทำ riad อะไร เน้นความเร็วในการอ่านข้อมูลครับ ถ้าทำraid ต้องลงวินโดว์ใหม่ด้วยใช่ป่าวครับ ใครเคยทำหรือทำอยู่แนะนำหน่อยครับผม

witzabza
31st May 2013, 18:53
เพิ่มเงินจัด SSD เลยครับ

my dath
31st May 2013, 19:06
เพิ่มเงินจัด SSD เลยครับ
ไปดู ในเวป ocz มาเห็นว่าปัญหา ssd ที่จ้าง SandForce ทำ Controller มีปัญหาเยอะมากหลายยี่ห้อด้วยอะครับก็เลยคิดว่ารอไปก่อน อีอย่างรอให้ราคาลดลงอีกหน่อยดีกว่าครับ เข้าไปดูได้ตามนี้ครับ
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1458870-SandForce2-Controller-Issue-on-SSD-vs-SATA-3

sssss1
31st May 2013, 19:07
Raid 0 เพิ่มความเร็วล้วนๆ ความจุไม่เสีย พังปุ๊บล่มทั้งระบบ
Raid 1 ข้อมูลเหมือนกันทั้งสองตัว ตัวนึงพัง อีกตัวก็ยังใช้ได้
Raid 5 ความจุหายไปตัวนึงไว้สำหรับกู้ข้อมูลในกรณีไดรฟ์พัง สามารถพังได้ 1 ไดรฟ์โดยไม่พังทั้งระบบ ความจุหายไป 1 สปีดหายไป 1 ไดรฟ์
Raid 6 ความจุหายไปสองตัวไว้สำหรับกู้ข้อมูลในกรณีไดรฟ์พัง สามารถพังได้ 2 ไดรฟ์โดยไม่พังทั้งระบบ ความจุหายไป 2 สปีดหายไป 2 ไดรฟ์
Raid 10 เหมือนกับ 0 + 1 คือ นำ Raid 0 สองระบบมา Raid 1 เข้าด้วยกัน ความจุ-ความเร็วหาร 2

ปล. Raid ต้องสเปคเหมือนกันทุกไดรฟ์หนิ
เน้นอ่านข้อมูลเร็วเอา SSD ดีกว่าครับ ลงวินโดว์เสร็จเเล้วเเบ่งพาทิชั่นไปทำ Cache ให้ HDD ก็เร็วละ เพราะ
1. HDD ช้ากว่า SSD ดีๆ 4-5 เท่า Raid ไปก็ไม่น่าจะรู้ผล
2. HDD เป็นเเบบจานหมุน ยังไงก็มีสิทธิ์เสี่ยงพังมากกว่า SSD เอาไป Raid 0 เพื่อความเร็วก็ไม่เหมาะ

ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะ :party

https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/462664_153187631530970_1339893632_o.png

Raid มันคืออะไร !

Raid คือการนำฮาร์ดดิสก์หรือSSDหลายๆตัวมารวมประสิทธิภาพกันเพื่อ
1. ความจุที่มากขึ้น
2. ความเร็วที่เพิ่มขึ้น
3. ความปลอดภัยที่มากขึ้น

Raid 0 คือการนำหน่วยเก็บความจำมากกว่าสองตัว มารวมประสิทธิภาพเเละความจุโดยไม่มีการสำรองข้อมูลเเต่อย่างใด ทำให้มีความเร็วสูงที่สุดสำหรับ Raid เเละใช้ความจุได้ทั้งหมดที่ใส่ไป แต่หากไดรฟ์อันหนึ่งพัง คือพังทั้งหมด

Raid 1 เหมือนกับการนำไดรฟ์สองไดรฟ์มาทำให้เหมือนกัน มีข้อมูลทุกอย่างเหมือนกันหมด หากตัวใดตัวหนึ่งพัง ข้อมูลก็ไม่หาย ไม่ต้องกู้ใหม่
ความเร็วเเละความจุเท่าเดิม

Raid 5 มีไดรฟ์หนึ่งไดรฟ์สำรองข้อมูล เเล้วที่เหลือทำงานเหมือน Raid 0 เร็วรองจาก Raid 0 เพราะหายเเค่ไดรฟ์เดียว หากล่มเกินหนึ่งไดรฟ์ ก็ถือว่าพังเช่นกัน

Raid 6 มีไดรฟ์สองไดรฟ์สำรองข้อมูล เเล้วที่เหลือทำงานเหมือน Raid 0 เร็วรองจาก Raid 5 (แต่ถ้ารวมสี่ไดรฟ์จะเท่ากับ Raid 10) พังพร้อมกันได้สองไดรฟ์โดยข้อมูลไม่หาย เพียงเเค่เอาไดรฟ์ใหม่มาใส่เข้าไปแทน

Raid 10 เหมือนกับการเอา Raid 0 - 1 มารวมกันคือ ต้องมีมากกว่าหรือเท่ากับสี่ไดรฟ์ เเบ่งออกเป็น สอง-สอง ทั้งสองกลุ่มทำงานแบบ Raid 0 แต่ กลุ่มที่สอง จะทำงานเป็น Raid 1 กับกลุ่มเเรก ได้ความเร็วรองจาก Raid 6 ความจุได้ครึ่งเดียวของทั้งหมด

Raid มากกว่าภาพได้ทุกตัวยกเว้น Raid 1 เพราะถ้าเพิ่มไปจะถือว่าอยู่คนละวง ถ้าเพิ่มเเบบในวงเดียวกันจะเป็น Raid 10

my dath
31st May 2013, 19:16
^
^
-ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

witzabza
31st May 2013, 19:27
ไปดู ในเวป ocz มาเห็นว่าปัญหา ssd ที่จ้าง SandForce ทำ Controller มีปัญหาเยอะมากหลายยี่ห้อด้วยอะครับก็เลยคิดว่ารอไปก่อน อีอย่างรอให้ราคาลดลงอีกหน่อยดีกว่าครับ เข้าไปดูได้ตามนี้ครับ
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1458870-SandForce2-Controller-Issue-on-SSD-vs-SATA-3

ก็อย่าไปซื้อชิพของ SandForce สิครับ :)

sssss1
31st May 2013, 19:41
OCZ Vector เลยครับ ไม่ผิดหวังเเน่ :)

artzaok
31st May 2013, 19:47
ssd vertex 450 ทางเลือกใหม่ของคนอยากใหม่ [vector ดีกว่าเน้อ]

witzabza
31st May 2013, 19:50
แซมซัง 840 Pro อิอิ ส่วนตัวผมเพิ่งซ์้อ Plextor M5P มาได้ไม่กี่วันยังสบายดีอยู่ :o

kaidam
31st May 2013, 19:51
OCZ Vector เลยครับ ไม่ผิดหวังเเน่

ใช้อยู่ แหล่มหลายครับ แนะนำหน่อย ถ้างบถึงก็เล่น ssd ไป แต่ราคาก็พอ ๆ กันแหละครับ จะต่างกันที่ความจุ

นั่นก็คือ ssd ซื้อความจุแพงกว่า hdd และถ้าจะเอา hdd มา riad ก็ให้มันเป็นยี่ห้อเดียวกัน และรุ่นเดียวกันจะดีที่สุดครับ