PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครเรียน ม.แม่โจ้บ้าง พรุ่งนี้รับน้องใหญ่วันแรกแล้วสินะคับ

bct4alive
31st May 2013, 23:44

ปรัชญาคำว่า "งานหนักไม่เคยฆ่าคน" พรุ่งนี้น้องๆ จะได้รู้กันแล้วนะคับ (พ๊มผ่านมาแล้ว 555+) พี่เอาใจช่วยคับ 78

darkperson50
1st June 2013, 00:11
รับน้องแม่โจ้ นี่โหดจริงป่ะครับ
เพื่อนผมที่เรียนที่นั่นบอกว่า รุ่นพี่เตะรุ่นน้องด้วยอ่ะ ไม่รู้จริงมั้ย
แต่ผมเคยไปเข้าค่ายไบโอเทคที่นั่นนะ สนุกดีๆ

whitebaa555
1st June 2013, 00:17
เพื่อนผมอยู่แม่โจ้ อยู่ปี2 นิเทศ
ตัวผมก็อยากไป แม่โจ้น่ะ T^T

แต่ตอนนี้อยู่ราชภัฏเชียงใหม่ ใกล้บ้าน

bct4alive
1st June 2013, 00:22
รับน้องแม่โจ้ นี่โหดจริงป่ะครับ
เพื่อนผมที่เรียนที่นั่นบอกว่า รุ่นพี่เตะรุ่นน้องด้วยอ่ะ ไม่รู้จริงมั้ย
แต่ผมเคยไปเข้าค่ายไบโอเทคที่นั่นนะ สนุกดีๆ

เปลี่ยนจากโหดเป็นหนักดีกว่าคับ 555+

mingzakub
1st June 2013, 00:30
อยากรู้ว่ารับน้องแม่โจ้เป็นไง ให้ลองเข้ามาดูนะครับ ^^

degden009
1st June 2013, 00:36
"งานหนักไม่เคยฆ่าคน" ข่าวออกเกือบทุกปี:o

jeditrainer
1st June 2013, 00:49
รับน้องนี่เรื่องไร้สาระครับ ปากบอกว่าแค่นี้ทนไม่ได้ต่อไปจะทำอะไรได้นั่นไม่จริงหรอก เพราะไอ้ที่รับน้อง ๆ กันมาสุดท้ายรุ่นพี่ก็แทบจะไม่ได้ช่วยอะไรเลย ต่างคนต่างอยู่ ทำเอาสนองอะไรบางอย่างมากกว่า
จบออกไปแล้ว ไป ๆ มา ๆ รุ่นน้องอาจจะกลายเป็นนายจ้างของรุ่นพี่ซะอีกก็มี เพราะงั้นเด็กไทยอย่าได้เชื่องมงายจากระบบโซตัสที่โดนฝังหัวมาเหอะ มันไม่ได้ช่วยให้คุณภาพชีวิตดีขึ้นหรอก
จากคนที่มีประสบการณ์มาแล้วจริง ๆ
ปล.ถ้าจะเอาที่ระบบโซตัสที่ดี ต้องญีปุ่นโน่นรุ่นพี่มาก่อนแต่มีอะไรต้องให้รุ่นน้องในสิ่งที่ดีที่สุดเสมอ(แม้แต่สังคมการทำงาน) แต่ไม่ใช่ในไทยแน่นอน

ILoVePaNgYa
1st June 2013, 04:37
ต้องทำประกันชีวิตไว้ด้วยนะครับ

ว่าแต่ปีนี้พี่แอ๊ดไปอีกป่าวหว่า

ta123
1st June 2013, 05:11
บัวลอยเจ้าเพื่อนยากก- -*

Metatron
1st June 2013, 18:26
ผมนี่ละครับ ตัวอย่างของผลเสียจากต้นไม้ใหญ่แห่ง"การรับน้อง" (ผมเข้าร่วมเกือบทุกกิจกรรมของทางคณะและม. มีโดดบ้างบางครั้ง)

แทบทุกกิจกรรมบังคับผมร่วมด้วยความรู้สึกเบื่อหน่ายและไม่มีความสนุกกับมันเลย แบบเข้าขอไปทีให้คนมันครบๆจบๆเหอะ แม้ฉากหน้าจะเป็นการช่วยการช่วยงานเพื่อนๆ แต่ด้วยจิตใจแบบขอไปที ผมไม่เคยรู้สึกว่าตัวผมเองได้แสดงความสามารถในการทำอะไรสักอย่างในกิจกรรมเหล่านั้นได้เลย จนปัจจุบันผมรู้สึกเสียความมั่นใจในหลายๆอย่างไป ไม่เคยเข้าหน้าเพื่อนๆได้เต็มที่ ไม่ชอบที่จะเข้าหารุ่นพี่ปรึกษาการเรียนรึชีวิตในมหาลัย เกลียดการเข้าร่วมกิจกรรมรับน้อง ว๊ากน้องและลงโทษน้องๆไปเลย รวมไปถึงไม่กล้าเข้าหาอาจารย์แม้กระทั่งอาจารย์ที่ปรึกษาเพื่อคุยเรื่องโครงงานที่ต้องทำให้จบ

จนปัจจุบัน ผมจะเริ่มปี5เทอม1 ค้างวิชาโครงงานและวิชาสัมมนาจะจบได้ในเทอม2
ผมเป็นแค่ตัวอย่างของผลเสียนะครับ แน่นอนว่าผลดีๆนั้นก็มีและมีเยอะด้วยครับ และผมไม่ได้จับแพะชนแกะเหตุและผลเหล่านี้เข้าด้วยกันนะครับ ผมพยายามหาคำตอบของหลายสิ่งหลายอย่างในชีวิตมหาลัยผมดูแล้ว ซึ่งมั่นใจว่าส่วนหนึ่งต้องเป็นผลมาจากการรับน้องแน่นอน แค่อยากเสนอมุมหนึ่งของการรับน้องหนะครับ

ปล.ลืมบอกครับผมเรียนม.เกษตรศาสตร์

Blackened
1st June 2013, 18:49
แชร์ประสบการณ์

ม.แถวสามย่าน รับน้องไม่โหดสักนิด พี่ๆรักน้องๆมาก เอาใจทุกอย่างบริการดีมาก รู้สึกถึงความอบอุ่น วันFirst dateนี่น้องมาคนนึงนี่แทบจะปิดคณะเลี้ยง
มีพี่ว๊ากเป็นพี่ใส่ชุดเนี๊ยบๆถูกระเบียบ ว๊ากแบบใช้คำสุภาพ ออกมาพูด(ว๊าก)คั่นระหว่างสันทนาการ นัดแนะเรื่องการแต่งตัว ระเบียบ อยุหน้าแถวนี่น่ากลัว
แต่พอมาจัดเครื่องแต่งกายให้น้องๆในแถวนี่ทำตัวน่ารักมากเหมือนคนละคน พอเสร็จฝ่ายสันทนาการก็เฮฮากันต่อ รับน้องพี่เลี้ยงข้าวแทบทุกมื้อ

หนักที่สุดคือสร้างสถานการณ์ ดึกๆให้ทุกคนปิดตาล้อมวงจุดเทียน แจกเยลลี่ให้ทุกคนเคี้ยวคายใส่ถังรวมกัน แล้วถามความสมัครใจกิน
ไม่มีบังคับ สุดท้ายเฉลยว่าที่ให้กินคือของใหม่ แล้วบอกว่าให้สามัคคีกัน

(ได้ข่าวว่าคณะวิดวะ รุ่นน้องห้ามไหว้รุ่นพี่ ให้ตบไหล่พี่แล้วบอกหวัดดี)

แต่แม่โจ้ เพื่อนเล่าว่าโหดจริง มีตายทุกปี

Hardcore SOTUS กะ SOTUS ไม่เหมือนกันนะแฮฟ
อะไรที่สุดโต่งไปก็ไม่ดี

_Lucifer-
1st June 2013, 18:51
ผมนี่ละครับ ตัวอย่างของผลเสียจากต้นไม้ใหญ่แห่ง"การรับน้อง" (ผมเข้าร่วมเกือบทุกกิจกรรมของทางคณะและม. มีโดดบ้างบางครั้ง)

แทบทุกกิจกรรมบังคับผมร่วมด้วยความรู้สึกเบื่อหน่ายและไม่มีความสนุกกับมันเลย แบบเข้าขอไปทีให้คนมันครบๆจบๆเหอะ แม้ฉากหน้าจะเป็นการช่วยการช่วยงานเพื่อนๆ แต่ด้วยจิตใจแบบขอไปที ผมไม่เคยรู้สึกว่าตัวผมเองได้แสดงความสามารถในการทำอะไรสักอย่างในกิจกรรมเหล่านั้นได้เลย จนปัจจุบันผมรู้สึกเสียความมั่นใจในหลายๆอย่างไป ไม่เคยเข้าหน้าเพื่อนๆได้เต็มที่ ไม่ชอบที่จะเข้าหารุ่นพี่ปรึกษาการเรียนรึชีวิตในมหาลัย เกลียดการเข้าร่วมกิจกรรมรับน้อง ว๊ากน้องและลงโทษน้องๆไปเลย รวมไปถึงไม่กล้าเข้าหาอาจารย์แม้กระทั่งอาจารย์ที่ปรึกษาเพื่อคุยเรื่องโครงงานที่ต้องทำให้จบ

จนปัจจุบัน ผมจะเริ่มปี5เทอม1 ค้างวิชาโครงงานและวิชาสัมมนาจะจบได้ในเทอม2
ผมเป็นแค่ตัวอย่างของผลเสียนะครับ แน่นอนว่าผลดีๆนั้นก็มีและมีเยอะด้วยครับ และผมไม่ได้จับแพะชนแกะเหตุและผลเหล่านี้เข้าด้วยกันนะครับ ผมพยายามหาคำตอบของหลายสิ่งหลายอย่างในชีวิตมหาลัยผมดูแล้ว ซึ่งมั่นใจว่าส่วนหนึ่งต้องเป็นผลมาจากการรับน้องแน่นอน แค่อยากเสนอมุมหนึ่งของการรับน้องหนะครับ

ปล.ลืมบอกครับผมเรียนม.เกษตรศาสตร์

^
^
มันเป็นนิสัยของคุณเองล้วนๆ เลยครับ ไม่เห็นเกี่ยวกับการรับน้องตรงไหน ?

SixxTheRipper
1st June 2013, 18:52
ผมเรียน ม.แม่จ้าว ครับ..

ไปละ ไม่เกี่ยว

Metatron
1st June 2013, 20:21
^
^
มันเป็นนิสัยของคุณเองล้วนๆ เลยครับ ไม่เห็นเกี่ยวกับการรับน้องตรงไหน ?

ฮ่ะๆๆ ลองเปิดใจรับฟังหน่อยครับ ผมบอกแล้วว่าไม่ได้จับแพะชนแกะ มันมีรายละเอียดเยอะแยะ ความรู้สึกของการเข้ากิจกรรมรับน้อง กิจกรรมมหาลัย กิจกรรมบังคับทุกอย่าง ด้วยความไม่เต็มใจแล้วต้องฝืนทน เข้าคณะแต่ละครั้งต้องทนเซ็งกับการโดนไซโค ถูกต้องครับมันอาจเป็นนิสัยที่ผมเป็นอย่างนี้ ผมถึงบอกผมนี่แหละผลร้ายผลเสียเน่าๆของการรับน้อง ทำให้ผมคิดมากทุกทีกับเรื่องรับน้อง

คุณมีความสุขกับมันก็มีไปสิครับ ผมแค่อยากแชร์ความรู้สึกที่สั่งสมมา4ปีตั้งแต่รับน้อง จนเป็นผมตอนนี้เท่านั้นเอง แต่จงอย่ามาทำเป็นเหมือนรู้ดีความรู้สึกคนอื่นเค้าไปทั่ว แล้วตัดสินด้วยความเข้าใจผิดๆของตัวเอง ขอร้องละ:declare